รณรงค์การใช้ "ปุ่มอนุโมทนาแทน" (จะลบโพสต์อนุโมทนาเฉย ๆ ออก)

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย Komodo, 18 กรกฎาคม 2010.

?
  1. เห็นด้วย

0 vote(s)
    0.0%
  2. ยังไงก็ได้

0 vote(s)
    0.0%
  3. ไม่เห็นด้วย

0 vote(s)
    0.0%
  4. งดออกเสียง

0 vote(s)
    0.0%
  1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวจะหาเวลาทยอยลบครับ

ช่วงนี้ยุ่งมาก เลยหยวน ๆ ไปก่อนครับ

แต่ห้องที่เข้มงวดจริง ๆ คือ ห้องหลวงพี่เล็ก

ซึ่งดำเนินการไปแล้วครับ

โมทนา

2. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

1
    จะอนุโมทนา แสดงความยินดี เป็นธรรม เป็นกรรม ที่ขัดเกลาจิตใจ ลดมานะ เจริญเมตตา ไม่เห็นน่าห้ามกัน

การพิมพ์ข้อความในบอร์ด ก็เหมือนการเปล่งวาจา แต่กรรมในบอร์ดก็กระจายเร็วมาก กรรมดี ๆ ไม่น่าขัด ไม่น่าคิดมาก

ถ้าจะประหยัดน่าไปลบข้อความ เปิดกระทู้คุยเล่น ข้อความคึกคะนอง ประมาทในธรรม หรือกระทู้มิจฉาทิฐิ จะช่วยลดพื้นที่ อีกทั้งลดกรรมไม่ดีทั้งผู้โพส ทั้งผู้อ่าน ไม่ให้กระจายมากไปเป็นการเผยแพร่มิจฉาจริต ก็น่าจะดี

ก็ถือเป็นความเห็นเล็ก ๆ หนึ่งเสียง ที่มองคนละมุมแล้วกันนะครับ อย่างไรก็ให้กำลังใจคุณโคโดโมะเสมอ ^-^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2010
  3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    โมทนาครับ คือ จริง ๆ แล้วปุ่มอนุโมทนาก็สามารถใช้ได้เสมือนการเปล่งวาจาครับ

ที่ลองสอบถามความเห็น เพราะว่า ถ้ามีการโพสต์ "อนุโมทนาครับ" เฉย ๆ ถ้าปล่อยไว้อีกสัก 5 ปี จะมีโพสต์แบบนี้เยอะมาก และคนที่มาอ่านความเห็นก็ต้องเสียเวลากดหลายหน้า กว่าจะเจอความเห็นต่าง ๆ

ดังนั้นผมจึงลองถามความเห็นดูครับ ไม่ได้ถึงกับห้ามโดยตรง เพียงแต่ขอความร่วมมือ และผมจะตามลบโพสต์เก่า ๆ ในอดีตออกครับ ซึ่งจะไม่กระทบต่อการใช้งานของสมาชิกครับ

โมทนา

4. กุนเชียง

กุนเชียง เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    เห็นด้วยอย่างมากๆครับ

5. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

มิน่าบางกระทู้ยาเข้าไปอ่านแต่ไม่เห็นปุ่มอนุโมทนา TT เข้าใจแล้วค่ะ

6. Komodo

145
    บางกระทู้ที่ไม่มีปุ่มอนุโมทนา เพราะเว็บปิดระบบไว้ (ทุกกระทู้จะไม่มีปุ่มอนุโมทนา) เนื่องจากมีคนเข้าเว็บมาก ถ้าเปิดทุกระบบ Server จะรับไม่ไหว ดังนั้น จึงต้องปิดบางระบบ ในบางเวลาครับ

ปีหน้าเว็บจะซื้อ Server ใหม่ น่าจะช่วยให้ระบบสมบูรณ์ยิ่งขึ้นครับ เพราะ Server ตัวปัจจุบัน รองรับคนได้ที่ 6 หมื่น แต่ปัจจุบันคนเข้า 9 หมื่นครับ ซึ่งไม่รู้ว่า พี่เว็บไปปรับยังไงถึงช่วยให้ Server รับคนได้ขนาดนี้ครับ ทั้ง ๆ ที่ความจริง ไม่น่าจะรับไหวครับ

โมทนา

7. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ ช่วงหลังๆยาเข้ามาแล้วไม่เจอปุ่ม(บางห้องก็เจอ)คิดในใจว่าเราทำผิดอะไรหรือเปล่าเค้าถึงไม่ให้เรากด นึกทบทวนหลายรอบก็คิดไม่ออก จนทนไม่ได้ต้องถามพี่วิญญาณนิพาน พี่แกก็ใจดีเหลือหลายตอบมา ยาเลยเข้ามาที่กระทู้นี้เลยรู้คำตอบโง่ตั้งนาน(เป็นเดือน) ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะ โมทนาสาธุเช่นกันค่ะ

8. Phusaard

Phusaard เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2010
    อ๋อเข้าใจแล้วครับ
    ตอนแรกคิดว่าต้องได้อนุโมทนาจากคนอื่นถึงมีแต้มไปกดอนุโมทนาให้คนอื่นได้
    เพราะไม่มีปุ่มให้กดมาหลายวัน

รับทราบครับผม

9. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อดีของปุ่มอนุโมทนาคือ
    เช่นในห้องบุญ ถ้ามีงานบุญเราจะได้รู้ว่าเราอนุโมทนาไปแล้วหรือยัง หรืออนุโมทนาถึงไหนโพสไหนแล้ว

แต่ถ้าไม่มีก็ต้องเปิดไล่อนุโมทนาใหม่ หรือต้องมานั่งจดหรือโพสในกะทู้นั้นเป็นเลขโพสและเลขหน้า

เพราะสังเกตุบางกะทู้ตั้งแต่เอาปุ่มออก กะทู้จะยาวกว่าปกติ

10. peerayuth

peerayuth เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    ดีครับ ผมใช้ปุ่มเกือบตลอด สะดวกดีแถมได้เห็นสถิติที่เคยอนุโมทนาไว้ด้วย

11. chai8383

chai8383 เป็นที่รู้จักกันดี

จริงด้วย....ไม่เคยสังเกตเลยครับ

ผมเองก็เน้นกดอนุโมทนาครับ
    ไม่อยากให้เปลื่องเนื้อที่มาก

12. newwave1959

newwave1959 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2010
    เห็นด้วยครับ ที่ให้ใช้กดปุ่ม อนุโมทนา แทน เพราะserverจะได้ไม่ทำงานหนัก ตอนนี้ก็เข้าลำบากมาก บางช่วงเวลาเข้าไม่ได้เลย วันละหลายๆครั้ง
    ---แต่ตอนนี้ ตั้งแต่วันที่20ม.ค.54มาแล้ว ปรากฏว่า ปุ่ม "อนุโมทนา"ที่เครื่องผมมันหายไปเลย และสถิติที่บอกไว้ใต้profile ก็หายไปด้วย ช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

13. sirawasa

sirawasa เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบการรณรงค์และที่ผ่านมาก็ใช้การกดปุ่มอนุโมทนามาตลอด (ในกรณีไม่มีความเห็นเพิ่มเติมใดๆ) แต่ตอนนี้ไม่มีให้กดแล้ว เสียดายจังเลย

14. เข้าหาธรรม

เข้าหาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วต้องกดปุ่มตรงไหนอ่ะคะ?

15. wawa99

wawa99 เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบใช้ปุ่มมากกว่า แต่ปุ่มชอบหนีไปพักร้อนอะค่ะ

16. maniamanias

maniamanias เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมเราไม่เห็นปุ่มอนุโมทนาล่ะ เคยเห็นเคยใช้ แต่ตอนนี้มันหายไปไหนแล้วล่ะคะ นึกว่าเอาออกเพราะไม่มีคนเม้นท์ซะอีก :'(

17. pandablahblah

pandablahblah Active Member

มีเหตุผลดีนะคะ ใช่ค่ะ เห็นว่าบางครั้ง เซิฟเวอร์ ทำงานหนัก ก็เข้าใจค่ะ แถมปุ่มก็น่ารักด้วยค่ะ ^^

18. sisal

sisal เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้เผลอไปหลายโพสแล้วค่ะ แหะๆ : )

19. noodeel

noodeel สมาชิกใหม่

ใช้ปุ่มอนุโมทนาก็ดีค่ะ แต่ว่าก็ว่าเถอะแล้วปุ่มมันอยู่ตรงไหนค่ะ พยายามหาตั้งนานแล้วยังไม่เจอเลยค่ะ จะบอกว่าเราซื้อบื้อก็ยอมล่ะนะช่วยบอกทีค่ะ

20. jakpong

jakpong เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ กับการให้กดปุ่ม แต่ผมไม่เห็นปุ่มที่จะกด ช่วยบอกวิธีทำให้มีปุ่มด้วยนะครับ จะได้มีปุ่มกดเป็นของตัวเองบ้าง ขอบคุณครับ