มีใครปรารถนาให้สัตว์นรกหมดจากโลกนี้ก่อนค่อยเข้านิพพานเหมือนท่านกษิติครรภ์ไหมผมคนหนึ่ง

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย lotte, 3 พฤศจิกายน 2005.

1. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับทุกท่านครับโดยเฉพาะคุณwitขอให้สำเร็จๆๆๆๆๆครับสาธุ

2. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ธรณีที่นี้เป็นพยาน.....................

3. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณครับ

4. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

ผมปรารถนาอยากให้ตัวเองเป็นคนเต็มบาทเสียก่อน แล้วค่อยช่วยผู้อื่น เพระทุนไม่มีจะช่วยใครได้ แต่ตอนนี้มีกี่สตางค์ชั่งหัวมันไม่สนใจ เต็มบาทเมื่อไหร่ก็รู้เอง

สวัสดีมีกี่สลึงหว่า......
    จากคนยังไม่เต็มบาท

5. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    ผมขอพูดด้วยสักคนนะครับ ถ้าจะนับรวมจริงๆ ผู้ปราถนาจะเป็นองค์สุดท้ายนี้มีนับไม่ถ้วนจริงๆ เพิ่งจะเข้าใจไม่กี่วันมานี้ว่าแท้ที่จริงทุกคนที่ปราถนานั้น มีจุดนึงที่เหมือนกันคือไม่อยากให้ใครต้องเกิดมาทุกข์ในสงสารโลกนี้อีก อันที่จริงแม้เพียงแต่คิดก็เริ่มนับ 1 แล้ว ส่วนในเบื้องปลายจะเป็นไปได้หรือไม่ ผมเชื่อว่าแม้แต่พระพุทธองค์ก็ไม่ทรงคัดค้าน เพราะเมื่อถึงจุดนึงวาระจิตที่ได้อธิฐานกันไว้ตั้งแต่ต้นจะบอกเองว่าควรพอหรือยัง ในการสร้างบารมีเพื่อพระโพธิญาณ ผมขอย้ำว่าพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ตั้งความปราถนาเพื่อพระโพธิญาณเหมือนกันหมด ดังนั้นสิ่งที่สำคัญยิ่งที่ผู้จะเดินเส้นทางนี้ไม่ควรลืมเลยคือเรื่องพระโพธิญาณ ซึ่งจะเป็นญาณที่จะช่วยผู้อื่นให้พ้นทุกข์ได้อย่างแท้จริง การเดินเส้นทางพระโพธิสัตว์ หาใช่เพียงบำเพ็ญบารมีเพื่อให้สมความปราถนาของตนเองไม่ เพราะแท้ที่จริงบำเพ็ญเพื่อให้สมความปราถนาของผู้อื่นต่างหาก นี่คือข้อแตกต่างของกำลังใจที่จะปราถนาพุทธภูมิในระดับปรมัตถบารมี ผมเองความรู้เรื่องพวกนี้น้อยมากๆ พูดมาจากใจผิดถูกอย่างไรก็ผมคนเดียวทั้งนั้นครับผม

6. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คือทั้งของตนเองและของผู้อื่น ของตนเองคือโพธิปักขิยธรรม 37 ประการ ของผู้อื่นก็ ทศพลญาณ 10 ส่วนพระโพธิสัตว์นั้นเป็นได้ทั้งผู้นำและผู้ช่วยเหลือหรือผู้ตาม นำเมื่อถึงคราวที่จำเป็นต้องนำ(ชักจูงให้คนเข้าใจถูกไม่หลงทาง) และช่วยเหลือเมื่อมีผู้นำที่ดีอยู่แล้ว
    ปล.ความปรารถนาของคนนั้นมีหลากหลายทั้งดีและไม่ดี........
    ขึ้นอยู่ที่ประเภทและลักษณะของกรรมครับ กรรมบางอย่างเป็นไปเพื่อประโยชน์ของตนเพียงฝ่ายเดียว บางอย่างก็เพื่อผู้อื่นแต่เพียงฝ่ายเดียว และบางอย่างก็เป็นไปเพื่อประโยชน์ทั้งของตนเองและของผู้อื่นครับ