มีใครนอน ทำสมาธิบ้างครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย gumarntong, 20 มีนาคม 2006.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

จ๊ะเอ๋ การทำสมาธิด้วยการนอนน่ะเหรอ จะทำเพื่ออะไรคะ เอาแค่สงบ หลับสบาย หรือเอาแบบให้เกิดปัญญาจ๊ะ เอาฤทธิ์เอาเดชด้วยไหมจ๊ะ

อันดับแรกนะคะ ไม่ว่าจะทำสมาธิ เดิน นอน นั่ง หรืออากัปกริยาอะไรก็ตาม จิตเรา(อารมณ์ ความนึกคิด) มีความตั้งมั่น จนรู้ว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ มันต้องเตรียมอุปกรณ์การเข้าสู่กรรมวิธีพาสเจอร์ไรท์จิตดังนี้ค่ะ

(เดี๋ยวขอตัวไปชมลูกสาวสองแสบที่ชั้นล่างก่อนนะคะ แม่มัวแต่ตอบหน้าคอม ลูกสาวร้องคาราโอเกะคอรัสกันข้างล่างเสียงแจ๋นเชียวล่ะค่ะ คนหนึ่งเสียงก้อง ใหญ่ อีกคนเล๋ก แหลม ไม่ค่อยเป็นศัพท์อ่านหนังสือยังไม่ออก แต่ร้องเพลงตามเนื้อและจังหวะได้ นี่เพราะเด็กรู้ว่าเขารับอะไรมา เขาสนใจ เขางใจ เขาทำ เป็นการทำปัญญาอย่างหนึ่งของเขาค่ะ เขามีสมาธิกับการร้องเพลง อ่านไม่ออก แต่จำ เขาต้องใช้ประสาทหลายอย่างมาช่วยให้จำทั้งคำร้องดนตรี ภาพต่างๆ ถ้าไม่มีสมาธิ เขาทำไม่ได้ค่ะ ใช่ไหม)

2. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนิวรณ์ 5 ผมทึ่งพระพุทธเจ้ามาก แต่ก่อนผมก็ไม่ได้ปักใจเชื่อมากนะ ..

แต่พอปฏิบัติเองแล้ว ก็รู้ว่า.. ที่ท่านพูดมา ทำไมมันตรงจริงๆ .. มันตรงกะที่จิตเจอ และจิตเป็น

แบบฝึกสมาธิอยู่นี่นะ ... ตอนนั้นผมไม่รู้จักคำว่านิวรณ์ 5 ในหนังสือธรรมะ .. แต่ตอนฝึกๆ ก็สังเกตได้ว่า ตอนที่จิตมันนิ่งๆ สงบๆ กะจิตไม่สงบ มันต่างกันยังไง คือ..จิตที่ไม่สงบ ส่วนใหญ่เราจะฟุ้งซ่านบ้าง คิดเรื่องกามๆ บ้าง สงสัยว่าปฏิบัติแบบนี้แล้วทำยังไงต่อ มันเป็นอย่างไร คิดไปเรื่อยๆ... แบบนี้

พอมาอ่านนิวรณ์ 5 แล้ว ...

เจอจังๆเลย พระองค์เทศน์เรื่องนิวรณ์ 5 ได้ตรงทุกกระเบียดนิ้ว ครอบคลุมกว่าที่เราเจออีกซะด้วย... ก็เลยยิ่งเพิ่มศรัทธาในปัญญาบารมีของพระพุทธเจ้า

3. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

แทบทุกวัน จะสวดมนตร์เช้าเย็น
    หากไม่ติด ธุระที่นัดหมาย
    ปฏิบัตมา สามปี กว่า แล้ว
    จิตนิ่ง เร็ว นั่งสมาธิ จิตนิ่ง
    พึงจะมา หัด ก่อนนอนเข้าสมาธิ
    สิ่งที่ได้ประจัก คือมี ปัญญา

4. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
    ถ้ายังมีลมหายใจอยู่ ก็ต้องมีเวลาภาวนา

ทำได้ทุกอิริยาบถแบบที่เขาว่าแหละครับ

โดยส่วนตัวแล้วเดินจงกลมเป็นการดีที่สุดเพราะว่าจะมีสติมากกว่านอนหรือนั่ง

5. Raindrops

Raindrops เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2006
    เห็นด้วยน่ะ เมื่อก่อนนอนแล้วชอบฝัน บางทีก็รู้สึกว่านอนไม่ค่อยพอน่ะ แต่ทำสมาธิ พุทโธ จนหลับน่ะ ตื่นมาสดชื่นรู้สึกนอนพอ ถึงบางทีนอนน้อยก็เหอะ ไม่งัวเงียด้วย

6. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

คำถามนี้น่าสนใจมาก เพราะ ###อ่อน### ก็เผลอ ภาวนาเหมือนกัน (เพราะลืมไปว่าอยู่ในห้องน้ำ) .... กลัวว่าจะเป็นการปรามาสคุณพระรัตนไตรเข้าอย่างไม่รู้ตัวหน่ะสิ ....

เรียนถามผู้รู้ด้วยจ้ะ

7. Raindrops

Raindrops เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2006
    ครูที่สอนมโนที่บ้านสายลม บอกว่า "ถ้าทำได้ให้นะมะพะธะ ไปกราบพระพุทธเจ้า ได้ทุกเวลา จะเข้าห้องน้ำทำธุระก็ได้ ยิ่งดีซะอีก จะได้เห็นๆไปเลยว่า เห็นมั้ยของสกปรกนี้ออกมาจากร่างกายเรา(ฝึกตัดขันธ์5) เราปวดเข้าห้องน้ำก็เป็นทุกข์ นั่นก็เพราะขันธ์อีกนั่นแหละ"
    สะอาดสกปรกไม่ได้อยู่ที่กาย ร่างกายเราสกปรกอยู่แล้ว ต่อให้ทำความสะอาดซักแค่ไหน ย่อมไม่สะอาดหมดจด สะอาดแต่เพียงชั่วคราว ถึงนอกสะอาดข้างในก็ยังมีของเสียของสกปรกอยู่ดี น้ำเลือด น้ำเหลือง น้ำหนอง ก็ย่อมอยู่ในร่างกายเราตลอดเวลา รวมทั้งอาหารของเสียที่คั่งค้างอยู่ในกาย
    ครูบอกว่า " ไม่ถือเป็นการปรามาสคุณพระรัตนไตร เพราะบางคนคิดว่ามันเป็นการปรามาส แต่ไม่เป็นน่ะ(อันนี้จำได้คัดลอกมาเป็นคำๆเลย)"[b-wai]