<< มาส่งรูปค่ะ พิธีบวงสรวงพระอุปคุต และทริปคุณยายผีป่า จ.ภูเก็ต >>

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ศดานัน, 8 สิงหาคม 2005.

1. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนที่ยายสลบ คุณบุญตากล้องขี้แตก ต้องเข้าห้องน้ำ เลยไม่มีใครมาถ่ายรูปครับ....ฝรั่งโนบราที่แน่ๆ เจอยายแผ่ สองสลึงถึงกับอึ้ง กิม กี่ ไปเลย ครับ

2. ไอ้ใบ้

ขอความกรุณานะครับ ถ้าไม่ถูกจริตคุณ.....กรุณาอย่าเข้ามาป่วน ขอบคุณ

3. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

เอ๋....ตอนยายสลบเรื่องอะไรนะพี่เต๋า...แฮะ ๆ แบบว่าฟื้นความจำให้ที:cool:

4. ไอ้ใบ้

คือยายต้องการพิสูจน์ว่า ที่ตรงนี้ใช่มั้ย ที่ฉันเห็นในมโนภาพ อีกมิติหนึ่ง วิ่งหยอกล้อเล่นกันกับนาค อีกตัวอ่ะครับ พอเจอสถานที่จริงที่เห็นถึงกับสลบเคยน้อง แฮะๆๆๆ

5. phuang

อ๋อ.....เออใช่..แห่ะ ๆ ลืม ๆ ช่วงนี้มึน ๆ:cool:

6. ไอ้ใบ้

มึนเพราะมีคนรู้ทันว่าทำไมถึงงอนใช่ไหม ? ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ ......เมื่อกี้หนูคุยโทรศัพท์เจอของจริง ตัวจริง แล้วเป็นไง งงเลยใช่ไหม ? บอกแล้วของอย่างนี้มีจริง แต่บางทีเราไม่รู้ ต้องมาเจอกับตัวเองครับ.....รู้ไว้ก็ดีแต่อย่ายึดติดนะ .....ไปแล้ว

7. phuang

แหม๋...ตัวพี่เค้าเองก้อรู้..ว่าไมถึงเป็น..ยังมาตามคุยด้วยอยู่เรย:cool:
    แต่นู๋ยังยืนยัน..นั่งยัน..ตามเดิม...ว่าไม่ได้คิ๊ดซ้ากาติ๊ดเรยย

ว่าแต่เรื่องนั้นยังขนลุกอยู่เลยอ่ะ ...
    นึกภาพได้อยู่เลยแบบมันเหมือนติดตาอ่ะ...

8. ไอ้ใบ้

ไม่เชื่อๆๆๆๆๆๆ หนูไม่เชื่อๆๆๆฮ่าๆๆๆ เออแป้งหายไปไหนเนี่ย ? ขอตัวก่อนนะ

9. phuang

55555 เซ็งคนรู้ทันเจง ๆๆ:cool:

แต่หนูว่านู๋พูดจิงนะ

10. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีค่ะ พี่หนุ่ม มาธุตอนเลิกงานหน่อย
    แล้วพรุ่งนี้จะมาฟังต่อนะคะ
    วันนี้เพลียมากเลยค่ะ
    งานจุกจิก ๆ ทั้งวันเลย
    ต้องพยายามค่ะ .....ทำมากรู้มาก ดีกว่า..
    ยอมเหนื่อยหน่อย ไหน ๆ เค้าก็ให้โอกาสเราแล้วนี่นา
    พี่หนุ่มว่าทำงานสบาย แต่ต้องเอาใจเจ้านาย
    กับทำงานลำบาก แต่ไม่ต้องเอาใจใคร แบบไหนดีกว่าคะ
    กำลังตกที่นั่งทำงานลำบาก แต่ไม่อยากเอาใจใคร
    อยากทำอะไรตามใจตัวเองน่ะค่ะ......ขอความเห็นพี่หนุ่มหน่อย..

ยาย พี่บุญ กับเดย์ พี่แก้วเงียบไปเลยนะคะ
    แวะมาส่งข่าวด้วยนะ มีคนแอบเป็นห่วงอยู่นะคะ

11. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    สนุกมากเลยค่ะ ตามมาเป็นกำลังใจให้คุณยายและพี่หนุ่ม
    จอให้จงเป็นผลสำเร็จค่ะ

12. นาคราช

นาคราช เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    น้ำตาไหล รอคอยมานานมากๆ ในที่สุด พระอุปคุตก็เสร็จแล้ว
    เยสๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ชาวภูเก็ตจะได้ไม่ต้องกลัวซูนามิแล้ว

13. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    ผมว่าพิมพ์เป็นนิยายขายเป็นตอนๆ แล้วสร้างเป็นหนังด้วยก็ไม่เลวนะ....คิก..คิก..คิก...
    บางฉากเหมือนโรมิโอกับจูเลียตเลย.....ว้าววว ว้าวววว

เออ...ผมสงกะสัยอีกแระ...ว่า ในชาตินี้ คุณหนุ่มกะคุณยายผีป่า มาเจอะเจอกันได้ยังไง อยากให้เล่าให้
    ฟังอีกสักนิดครับ

คุณหนุ่มเหลือน้อยอ่านแล้วอย่าเพิ่งมีน้ำโห..ละ...ผมแค่ล้อเล่นน่ะ.. ผมเชื่อเรื่องกฎแห่งกรรมและการเวียนว่าย
    ตายเกิด ...เรื่องที่คุณหนุ่มกรุณาเล่ามาน่ะ..ถือเป็นอุทธาหรณ์ให้เราได้รับทราบว่าคนเราตายแล้วไม่สูญ ..แต่
    ยังคงเวียนว่ายตายเกิดชดใช้หนี้กรรมกันมาหลายภพหลายชาติแล้ว... การที่คุณหนุ่มกับคุณยายผีป่าตั้งใจร่วม
    กันจูงมือไปพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ ผมขอโมทนาด้วยนะครับ และก็ขอให้สมความมุ่งมาดปรารถนา
    ผมในฐานะกัลยาณมิตร (ใช่หรือเปล่าหว่า...) ก็ขอไปพระนิพพานในชาตินี้ด้วยคนครับ (bb-flower

เออแฮะ....ผมสงกะสัยอีกแล้ว...ว่า ในชาตินี้ คุณหนุ่มกะคุณยายผีป่า มาเจอะเจอกันได้ยังไง อยากให้เล่าให้
    ฟังอีกสักนิดนะครับ

14. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    ผมว่าพิมพ์เป็นนิยายขายเป็นตอนๆ แล้วสร้างเป็นหนังด้วยก็ไม่เลวนะ....คิก..คิก..คิก...
    บางฉากเหมือนโรมิโอกับจูเลียตเลย.....ว้าววว ว้าวววว

คุณหนุ่มเหลือน้อยอ่านแล้วอย่าเพิ่งมีน้ำโห..ละ...ผมแค่ล้อเล่นน่ะ.. ผมเชื่อเรื่องกฎแห่งกรรมและการเวียนว่าย
    ตายเกิด ...เรื่องที่คุณหนุ่มกรุณาเล่ามาน่ะ..ถือเป็นอุทธาหรณ์ให้เราได้รับทราบว่าคนเราตายแล้วไม่สูญ ..แต่
    ยังคงเวียนว่ายตายเกิดชดใช้หนี้กรรมกันมาหลายภพหลายชาติแล้ว... การที่คุณหนุ่มกับคุณยายผีป่าตั้งใจร่วม
    กันจูงมือไปพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ ผมขอโมทนาด้วยนะครับ และก็ขอให้สมความมุ่งมาดปรารถนา
    ผมในฐานะกัลยาณมิตร (ใช่หรือเปล่าหว่า...) ก็ขอไปพระนิพพานในชาตินี้ด้วยคนครับ (bb-flower

เออแฮะ....ผมสงกะสัยอีกแล้ว...ว่า ในชาตินี้ คุณหนุ่มกะคุณยายผีป่า มาเจอะเจอกันได้ยังไง อยากให้เล่าให้
    ฟังอีกสักนิดนะครับ

15. แพร

แพร Active Member

13 กรกฎาคม 2005
    แวะมาอ่านอีกรอบค่ะ
    ขออนุญาตอ่านไปเรื่อย ๆก่อนนะคะ
    ไม่กล้าแสดงความคิดเห็น
    ขอเป็นกองเชียร์ไปก่อนค่ะ

16. ไอ้ใบ้

ถ้าเพลียต้องดื่มแบรนด์ รสซุปไก่สกัด ใจอาจจะไม่ฟื้น แต่กายอาจจะฟื้นนะ......เรื่องงานเราต้องคิดว่า ทำๆไปเถอะ ดีกว่าไม่มีงานทำ ต้องทำใจ ทำตามหน้าที่ให้ดีที่สุดอ่ะครับ แล้วอย่าลืมว่า เรื่องอย่างนี้เป็นแค่ ช่วงเวลาหนึ่งประเดี๋ยวเดียว มันไม่เป็นอย่างนี้ตลอดหรอก เพราะฉะนั้น....เหนื่อยได้ เพลียได้ แต่อย่าท้อ แล้วเรื่องงานจะให้เลือกแบบไหนดีกว่ากัน ตอบตรงๆเลยนะ ตอบไม่ได้ เพราะพี่ไม่รู้ใจหนู ว่าชอบแบบไหน เพราะใจมนุษย์เกือบทุกคน มันก็เบื่อๆ อยากๆ (รวมทั้งพี่ด้วย) โอเคนะ

17. ไอ้ใบ้

ตอบคุณ ปล้ำศักดิ์ เฮ้ยตั้มศักดิ์ ฮ่าๆๆๆล้อเล่น ไม่ได้คุยกันนานนะครับ เคยมีคนทักยาย ให้ไปได้แล้วอย่ายึดติด ยายบอกชาตินี้ไม่ทัน อีก 2 ชาติก็ไม่รู้จะทันมั้ยเพราะได้ติดผลึกแสตมป์ ว่าจะไปพร้อมกันไว้แล้ว เอาเถิดเรื่องอนาคต จะทำวันนี้ให้ดีที่สุดครับ......ส่วนเรื่องนิยายน้ำเน่าของผมนั้น ยายบอกยังไม่อยากให้เล่าครับเพราะ ยังไม่ได้จดลิขสิทธิ์ รอให้คุณบุญ ผู้จัดการใหญ่ กับหนูเดย์ บรรณาธิการ เป็นคนดำเนินการเองครับ แฮะๆๆๆๆ อย่าวิเคราะห์ ให้ลึกนะ......แต่เรื่องพบกันเล่าได้นิดหน่อยครับ......ตอนผมเด็กๆ เรียนอนุบาล จำได้ว่า ฝันได้ไปเล่นกับเด็กผู้หญิงคนหนึ่ง ลักษณะของเด็กคนนั้น ผอม ผิวน้ำผึ้ง ผมสั้น มอมแมม นิดๆ เราชวนการมาเล่นที่ปราสาทหินแห่งหนึ่ง ผมไม่รู้จักชื่อ มาเล่นกันเกือบทุกคืน พอตอนเช้าเธอจะหายไป ผมหาเธอไม่ ตื่นขึ้นมาทีไรร้องไห้หาเธอทุกที ......แล้วก็ลืมไปเลยเพราะเราไม่รู้จะไปหาเด็กคนนั้นได้ที่ไหน......จนเรียนมัธยม ฝันแบบนี้อีก ตื่นขึ้นมาก็นึกถึงตลอด เอ..คนๆนี้มันอยู่ไหนว่ะ ภาพมันติดตาตลอด ไม่เปลี่ยน.....จนมาถึงเมื่อ 2 ปีที่แล้ว อยากจะฝึกสมาธิแบบเป็นเรื่องเป็นราว พยายามหาเวปที่สอนเกี่ยวกับเรื่องนี้ ก็มาเจอเวปพลังจิต มาอ่านเรื่อง บันทึกลับของพระภิษุนิรนาม อ่านจดจบ แล้วผมมีความรู้สึกที่ดีกับเวปนี้ ก็ติดตาม อ่าเรื่องของหลวงพ่อฤษีลิงดีมาเรื่อยๆ แต่ตอนนั้นกระทู้ไม่เข้า เพราะผมใช้คอม. ไม่ชำนาญ กลัวเข้าไปในระบบเวปแล้ว ระบบข้อมูลของงานที่ทำจะเสียหาย(คิดไปเอง) ก็เลยไม่ได้เข้าไป....เมื่อเดือน มีนาคมต้นปี เห็นหัวข้อกระทู้หนึ่ง ผมสนใจมาก เลยเข้าไแดู เป็นกระทู้ปู่ใหญ่ คุณ 108 man (ขออนุญาติเอ่ยนาม) เป็นคนตั้งกระทู้ พอเข้าไปอ่าน เจอหน้าผู้หญิงคนหนึ่ง (ยาย) มันเหมือนที่ฝันมาก และผมมีความรู้สึกอะไรบางอย่างที่บอกไม่ถูก.....จึงตามหน้าคนนั้น ไปทุกกระทู้เลย แบบสะเปะสะปะอ่ะ คือไม่รู้เรื่องเลย ตามได้ 2 วัน ยาย pm.มาถาม จึงคุยกันแล้วถึงรู้ว่า..........อันที่จริง ยายมารอผมที่นี้เหมือนกัน (ลับส่วนตัว) แต่ผมยังไม่ถึงเวลามาเอง...ไม่งั้นจะไม่พูดเกี่ยวกับ นาคี นาคา ตอนแรกๆหรอกครับ ก็มีเท่านี้แหละพอจะเล่าได้ นิยายมั้ยครับ ....แล้วผมก็มีความรู้สึกที่ดีกับคุณตั้ม ไม่งั้นผมจะแอบมอบพระให้คุณเหรอ..ให้ของคนไม่ใช่เพื่อต้องการหาพวก แต่เราให้เพราะเราอยากให้ มีความรู้สึกที่ดีต่อเขาครับ เหมือนผมกับคุณ หรือคนอื่นๆเช่นกัน.....ลูกค้ามาแค่นี้ก่อนนะครับ

18. prarahu

prarahu เป็นที่รู้จักกันดี

จะไปนิพพานไม่ใช่นั่งรถลงเรือหรือนั่งเครื่องบินไปนะครับ ทำความดีมากพอหรือเปล่ากิเลสในใจลดละได้แค่ไหน ทุกวันนี้มีศีลดีหรือเปล่า ใครก็คุยได้ว่าจะไปแต่อยู่ที่การปฏิบัติครับ พระบางองค์ปฏิบัติแบบถวายชีวิตกันครับไม่มานั่งเล่นบอกว่าจะไปนิพพานด้วยปากหรอก ขอเพียงให้พูดจริงทำจริงเถอะครับสวรรค์นิพพานก็จะเป็นของคนที่ทำจริงเท่านั้น

19. ไอ้ใบ้

อายุมากแล้ว อย่ามีมิจฉาทิฐิ เลยค่ะ.....ถ้าไม่ตรงจริตอย่าเข้ามาซิค่ะ ใครเป็นคนชวนค่ะ ขำๆๆๆๆๆๆ (b-green)

20. ไอ้ใบ้

โอม ในโลกนี้ล้วนนานาจิตตัง ที่นี้มีหลายห้องให้แสวงหา ไม่ตรงจริต ไม่ตรงใจ ก็ผ่านไป อย่าไปยึดมั่นถือมั่นว่าต้องเป็นแบบนั้น แบบนี้เพราะ ทุกอย่างในโลกนี้ล้วนอนิจจัง:cool: :cool: