มาล่ะเหวย...มาละวา..5555

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Nirvana, 25 พฤศจิกายน 2011.

1. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005

เห็นด้วยอย่างมากค่ะ ครอบครัวเดียวกัน ทั้งบอกทั้งเตือน ยังไม่ฟังกันเลย ไม่ปฏิบัติตาม ก็ไม่รู้จะทำยังงัยแล้วค่ะ เผลอๆ เขาก็ว่าเราบ้า งมงายมากเกินไปด้วยซ้ำ คงเป็นเพราะเขาไม่เริ่มศึกษา เลยไม่รู้เรื่องของพระธรรมต่างๆอีกเยอะ ถ้าเราไม่กลัวตาย เราก็คงไม่มีโอกาสได้หันมาศึกษาพระธรรมหรอกค่ะ อาจเป็นเพราะเรามีบุญอยู่สักนิดมั้งค่ะ ถึงทำให้เราได้หันมาสนใจเรื่องแบบนี้ พยายามสร้างบุญให้ตัวเองได้มากเท่าที่เราจะทำได้ ก่อนจะสายเกินไป เนี่ย ถ้าตัวคนเดียวไม่มีภาระก็คงทิ้งครอบครัวแล้วแยกไปปฏิบัติธรรม อยู่กลุ่มกับคนมีศีลธรรมดีกว่าค่ะ สบายใจ ไม่ต้องเป็นทุกข์อีก แอบบ่นค่ะ อิอิ หาที่ระบาย..[/QUOTE]

ด้วยเหตุนี้ Nirvana ถึงต้องมาสร้างหมู่บ้านศีล ๕ งัยครับ

ถ้าเราอยู่ในแวดวงของผู้มีสมชีวิตาธรรมด้วยกัน คือ มีศรัทธา มีศีล มีปัญญา มีการให้ เสมอกัน ชีวิตจะมีแต่ความสุข เพราะศีลจะนำความสุขมาให้ดังคำให้ศีลของพระว่า "ศีลเลนะ สุขติง ยันติ"

ดังนั้นผู้มีศีลอยู่รวมกันก็จะเกิดพลังปกปักษ์รักษาผู้อยู่ในชุมชนนั้น ครับ

2. Nirvana

เอาเป็นว่าทุกครูอาจารย์แถบอีสานที่ Nirvana เดินสายไปกราบ

ท่านว่ากรุงเทพฯ จะเป็น "ตาย่าน"
    แค่นี้ก็ไม่ต้องถามอะไรต่อแล้ว

"โกยเถอะ....โยม" :mad:

3. Nirvana

ปลอดภัย ครับ

แต่ต้องมีบ้านที่ทนต่อสภาพความหนาวขนาดติดลบให้ได้ด้วย นะครับ

4. SuperJOB

SuperJOB Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2011
    วันนี้ผมไปฟังบรรยาย ของ superRichy มีท่านหนึ่งถามเรื่อง 2012 คุณ richy ก็บอกว่าตอนนี้มี หลวงปู่ต่างๆ องค์พระยามเทวาธิราช เทพเทวดา ช่วยอยู่ แต่ ถ้ากำลังหมดเมื่อไหร่ภัยก็จะเยอะ ปีหน้าจะหนักกว่านี้คนก็จะน้อยกว่านี้โลกไม่แตกน่ะ แต่ถ้าอยากจะรอดก็ต้องปฏิบัติ ทำบุญ ถือศิล นั่งสมาธิ เพราะว่า องค์เทพเทวาจะเลือกช่วยคนดี คนดีเขาดึงให้พ้นจากภัยได้ แต่คนไม่ดีกรรมมันเยอะดึงไม่พ้น องค์เทพเทวาก็ช่วยไม่ได้ คุณ richy ก็บอกไว้แบบนี้ ณ วัน 28/12/54 ที่โรงพยาบาลสันป่าตอง จ.เชียงใหม่

5. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมก็ได้ยินจากครูบาอาจารย์ของผมมาแบบเดียวกันนี้เลยครับ...ปีหน้าปีมะโรง ภัยพิบัติจะเริ่มทะยอยเกิดขึ้น

อนุโมทนาสาธุด้วยครับ

6. Nirvana

ระยะนี้เป็นช่วงเวลาแห่งการคัดสรรมนุษย์ นะครับ

เหตุเพราะโลกวุ่นวายคนชั่วมีอำนาจกร่างไปทั่วโลก
    เบียดเบียนผู้ทรงศีลมีธรรมให้เดือดร้อน
    ครั้นบุคคลเหล่านั้นจะไปสู้รบตบมือก็ใช่ที่ เพราะตั้งมั่นอยู่ในศีล
    ยอมตัวตายดีกว่าศีลขาด มุ่งพระนิพพานเป็นหลักชัยในชีวิต

ดังนั้นธรรมชาติและเบื้องบนจึงต้องลงมือจัดการคนชั่วเหล่านั้นเสียเอง
    เพื่อที่จะให้มีมีศีลอยู่รอดไปสืบพระศาสนาถึง ๕๐๐๐ ปี
    ภัยพิบัติจึงรุนแรงและเร็วขึ้นตามกำลังของอธรรมที่กล้าแข็งขึ้นทุกวัน

สาธุชนพึงคอยสดับฟัง
    บุคคลใดที่ยังเบียดเบียนผู้อื่น งก เอาเปรียบ เห็นแก่ตัว
    มายาสาไถ ใส่ร้ายผู้มีศีล จิตใจโหดร้ายทารุณ เข่นฆ่าผู้คนไม่เลือก
    บุคคลหล่านั้นจะมีกรรมมาบังจิตบังตาให้เห็นภัยพิบัติเป็นอื่น
    เช่นเห็นกงจักรเป็นดอกบัว ทั้งหมดนี้จะถูกภัยพิบัติกลืนกินไปสิ้น

ผู้มีสติปัญญาก็ให้เร่งขวนขวายหาสถานที่ปลอดภัย
    รักษาชีวิตไว้รอยุคชาวศิวิไลซ์ซึ่งใกล้เข้ามา.....สาธุ

7. skyroad

skyroad เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2011
    ^^ รอโครงการหมู่บ้านศีล 5 ของ คุณ Nirvana อยู่คะ

8. SuperJOB

SuperJOB Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2011

สาธุครับ ไว้วันหนึ่งในดินแดนแห่งใหม่ จงมีแต่ความสงบสุข

ขอโทษครับ ตาย่าน คืออะหยังครับ - -"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2011
  9. ธัมมัง

ธัมมัง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2011
    ดิฉันเชื่อว่าแต่ละสายบุญจะมีผู้นำที่ดีและสามารถนำพาทุกคนผ่านพ้นเหตุการณ์ที่ยากลำบากเหล่านั้นไปได้ด้วยดีค่ะ เพราะเมื่อถึงเวลานั้นจริงๆ เราอาจจะเห็นกันแค่กลุ่มเล็กๆ ขาดการติดต่อจากโลกภายนอกโดยสิ้นเชิง บอกไม่ได้ว่าจะต้องใช้เวลานานแค่ไหน อาหารและเครื่องนุ่งห่มกันหนาวจำเป็นมากก็จริงอยู่ แต่อย่าลืมยารักษาโรคพื้นฐานกันนะคะ เพราะเวลานั้นโรงพยาบาลอาจจะไม่เป็นโรงพยาบาลแล้วก็ได้ หากมีใครในกลุ่มเป็นเป็นอะไรขึ้นมาจะสามารถช่วยได้ทัน ทางที่ดีเตรียมยาพวก ยาแก้ไข้ ยาแก้ท้องเสีย เกลือแร่ ยาโรคผิวหนัง ยาปฏิชีวนะจำเพาะกลุ่มโรค ท่าจะให้ดีกว่านั้นน่าจะมีคนในกลุ่มศึกษาการพยาบาลเบื้องต้นไว้บ้าง หรือหาคู่มือทางการแพทย์เก็บไว้บ้าง เพราะเมื่อถึงเวลานั้นจริงๆ ไม่มีใครช่วยเราได้นอกจากพวกเรากันเองค่ะ

10. Nirvana

ครับ.....กำลังนึ่งอยู่

ยังไม่สุกดี ครับ....อิอิอิอิ :cool:

11. Nirvana

ตาย่านเป็นภาษาอีสาน ครับ

แปลว่า "น่าสะพรึงกลัว" ยิ่ง

12. Nirvana

จะต้องเตรียมปัจจัย 4 + 1 ไว้ นะครับ

เพราะถึงเวลาคับขันจะวิ่งไปเอาที่ไหนก็ไม่ได้
    ซื้อหาก็ไม่มี ต้องเร่งสะสมไว้

อีกอย่างต้องฟิตร่างกายไว้ให้ดี ถึงเวลานั้นคนป่วยโรคธรรมดา
    อาจถึงตายถ้าไม่มียารักษา ครับ

13. ARUNN

ARUNN เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาอพยพเงินสด ทองคำควรพกติดตัวไว้ หรือฝากธนาคารดีคะ

14. Nirvana

วันนี้ถ้ามีตังค์เยอะๆ

ให้ไปเยาวราชซื้อทองแท่งเล็กๆ
    แท่งละ 1-5 บาท เก็บไว้ ครับ

ทองคำไม่เคยล้าสมัยไม่ว่ายุคใด
    เอาไว้แลกเป็นบุญไปเทวโลกยังได้ ครับ :cool:

15. ARUNN

ARUNN เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามหน่อยค่ะ

ใกล้พระธาตุช่อแฮ จ.แพร่ นี่พออยู่ได้มั้ยคะ

16. Nirvana

อยู่ได้ ครับ

แต่ภาคเหนือทั้งหมดจะต้องมีบ้านที่ต้านความเย็นระดับติดลบด้วย นะครับ

17. siritonmo

siritonmo เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    สอบถามหน่อยค่ะ ที่ต.แก้งเหนือ อ.เขมราฐ จ.อุบล จะปลอดภัยมั้ยคะ

18. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

รอบๆกรุงเทพฯกะเป็นตาย่านคือกันค่ะ:'(

19. ผ่านมาจริงๆ

ผ่านมาจริงๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    บ้านที่ทนต่อสภาพความหนาว ใครมีความรู้พอจะแนะนำบ้างคะ แบบมีเตาผิงเหรอค่ะ วัสดุต้องเป็นอิฐหรือเปล่า ช่างที่เมืองไทยทำได้มั้ยค่ะ (ถ้ามีแบบ เค้าจะเข้าใจมั้ย)

20. รุ่งเช้า

รุ่งเช้า สมาชิกใหม่

15 กันยายน 2011
    รายงานตัวค่ะเพิ่งเจอกระทู้นี้เมื่อวานนี้ อยู่ที่นครพนมค่ะ ย้ายกลับมาได้ 1 ปี แล้ว เห็นหลายๆท่านเตือนเรื่่องภัยภิบัติ ไม่ใช่แค่กระทู้นี้เท่านั้นนะคะ ต่อไปนี้จะทำอะไรต้องมีสติ ไม่ประมาทในชีวิต