มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

ไม่ผ่านครับ

คืนนี้เอาเท่านี้นะครับ พรุ่งนี้มีธุระแต่เช้า

2. เถาวัลย์

เถาวัลย์ สมาชิกใหม่

ขอบคุณพี่วาซาบิมากครับ เพราะจากที่ผมลองเซิทดูรูปนะครับส่วนใหญ่จะเห็นเค้าบอกว่าเป็นพิมพ์เส้นด้ายวัดระฆังนะครับ :cool:

3. pnongmix

pnongmix สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากครับคุณวาซาบิ

ขอบคุณมากครับที่วิเคราะห์ให้พร้อมทั้งให้ข้อมูลประกอบ แค่ทราบว่าท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โตฯก็ดีใจแล้วครับ แสดงว่ามาถูกทางแล้ว จะนำไปเป็นตัวอย่างประกอบการศึกษาต่อไป

4. popolink

popolink เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ ผ่านไปแล้วอีก 1ชุด ขอบพระคุณอย่างสูง
    ขอ อนุโมทนาคุณ ท่าน วาซาบิ เยี่ยมจริงๆ ท่านนี้ บุคคลตัวอย่างแท้ๆ ไม่รู้ยกอะไรให้ดี
    ู้

ยก งานให้ละกัน ท่านวาซาบิ และ เพื่อนๆด้วยถ้าว่าง เชิญเลย สนุกๆครับ:cool:

งานนี้องค์ที่แล้วพิมพ์สวยๆเนื้อ ก้ำกึ่ง ไม่ผ่านท่านวาซาบิ และเพื่อนๆ งานนี้ พิมพ์ไม่สวย สนุกๆนะครับ แต่เอะ! เดี๋ยวก่อน ทำไม่พระสมเด็จวัดเกษไชโย เนื้อถึงเป็นโซนวัดระฆังละครับงงมากเลยท่าน????????????????แล้วจะแท้ พิมพ์อะไรกันมั้งอะ?????? วันนี้ผมงงทุกอย่างผมเป็นใครเนี้ย??????

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2012
  5. tnttz

tnttz Active Member

1 มิถุนายน 2008

พระดีออกจากกรุวัดใหม่ครับ

ผมเคยพระเห็นของอดีตจอมพลเก่าท่านหนึ่งครับ (ท่านตายไปนานแล้ว) เนื้อหาแบบนี้ คราบแบบนี้ก็มีครับ แต่มีน้อยครับ เพราะระดับบิ๊กๆท่านมาขนพระออกไปเยอะ(เป็นหมื่นๆ จึงเหลือแค่ไม่กี่พันตอนเปิดกรุอย่างเป็นทางการ) คัดเลือกองค์ที่สวยๆให้กับระดับจอมพล นายพล เจ้านายเท่านั้น แบบสวยกิ๊บๆ คราบไม่ค่อยจะมีก็ยังมีเลย

แบบที่ท่านลงมา เป็นส่วนที่ทางผู้เปิดกรุเค้าเหลือเอาไว้ให้วัด ให้คนเช่าบูชาครับ ซึ่งมันดูไม่สวยมากเท่าไร แต่พุทธคุณสุดยอดครับ

พระแท้ทำยังไงพูดยังไงก็แท้อยู่วันยังค่ำ พระปลอมทำอย่างไรก็ไม่มีทางแท้ได้ครับ

[สร้างพระเอง - ลงนิตยสารเอง - บอกตำนิเอง - จัดประกวดเอง - ตัดสินเอง - ออกใบเซอร์เอง - เปิดตลาดพระเอง - ปิดกั้นพระของคนนอกกลุ่ม - เร่สวดพระอวดอ้างเป็นผู้รู้ - สวดพระไม่ถึงยุคพระปลอมแต่ขอฟรีหรือราคาไม่กี่บาท(หลอกจะเอาพระแท้) - สุดท้ายก็ขายของ] = วัฎจักรนักเลงพระ ที่มาของเงินเป็นพันๆล้านของนักเลงพระใหญ่

ระวังคนเดียวกันแต่มีหลายเผ่าพันธุ์นะครับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ แล้วอย่าหาว่าไม่เตือน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2012
  6. โคกผักหวาน

โคกผักหวาน เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    เรียน คุณ tnttz ที่นับถือ

ตามที่คุณได้วิเคราะห์พระสมเด็จ ที่เนื้อยังไม่เปิด ยังไม่ได้ใช้ วิเคราะห์เหมือนกับที่อาจารย์ผมได้อธิบายให้ผมได้ทราบ ผมสัมผัสได้แต่ตอนต้นแล้วว่า คุณไม่ธรรมดา คืออาจารย์ของผม ท่านพิจารณาพระสมเด็จ โดยการดูเนื้อดูพิมพ์ และก็ดูทางในด้วย ว่าทันสมเด็จท่านหรือไม่ ท่านบอกกับผมว่า พระไม่โกหกหรอก..........
    อาจารย์ผมท่านชอบพระสมเด็จ เนื้อนี้แหละครับ .....ขอบคุณครับ

7. ngamphong

ngamphong Active Member

2 พฤศจิกายน 2011
    ท่านวาซาบิครับ ขอความเห็นเกี่ยวกับเนื้อพระสมเด็จแบบนี้หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขนาดไฟล์:
      199.6 KB
      เปิดดู:
      107
  8. sniper2015

sniper2015 Active Member

15 มิถุนายน 2011
    ขอคำชี้แนะด้วยครับ

สามองค์ ไม่ต้องเกรงใจ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      631.6 KB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      695 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      496.2 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      519 KB
      เปิดดู:
      64
  9. nes315

nes315 Active Member

17 สิงหาคม 2010
    รบกวนพี่ๆทุกท่านช่วยดูสมเด็จให้ด้วย ใช่ปี09 หรือเปล่าครับ ดีไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      414.5 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      539.5 KB
      เปิดดู:
      65
  10. energyplus

energyplus สมาชิก

21 กันยายน 2011
    ขอบคุณครับ ผมเห็นว่าพระสมบูรณ์มากเลยอยากให้เพื่อนศึกษากันดูครับ เนื้อพระเหมือนพระใหม่ แต่ความแห้งของเนื้อพระที่ผมว่าแปลกดี

11. tnttz

อย่าถือสาอะไรผมเลยนะครับ ผมก็ชอบเดาไปเรื่อย มั่วไปเรื่อย ชอบเดาชอบมั่วตามตำราน่ะครับ แต่โปรดใช้วิจารณญาณของท่านในการพิจารณาข้อมูลทุกๆคราวไปนะครับ

ด้วยความหวังดี

12. tnttz

ด้วยความยินดีครับ.............

13. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีน้องenergyplus ที่ว่าเนื้อแปลก น้องคิดถูกแล้วครับ เพราะเนื้อพระสมเด็จบางขุนพรหมควรมีเนื้อที่มีสภาถเนื้อเหมือนกัน หรือใกล้เคียงกันครับ ยิ่งเคยผ่านกรุมาแล้ว ตั้งอิ้วต้องมีการขยายตัวให้เห็นอย่างเด่นชัด ผมนำภาพของน้องมาให้ดูว่าทำไมถึงไม่ผ่าน และมวลสารที่เห็นขาดมวลสารบางอย่าง

เราลองนึกภาพดูว่าผิวจะไม่ควรแตกต่างกันมากในพื้นที่เดียวกัน คุณเอาพระไปวางไว้ให้ฝุ่นตกลงมาทุกวัน ฝุ่นจะต้องกระจายทั่วองค์พระไม่ว่าจะลึกแค่ไหน อันนี้เป็นหลักการดูพระที่ควรใส่ใจ อย่าเชื่อในสิ่งที่ใครก็ไม่รู้มาอ้าง ว่าไม่เก่ง มั่วไปเรื่อย เดาไปเรื่อย แล้วคุณจะหลงทางนะครับ เพราะเป็นคำพูดของคนไม่มีความรับผิดชอบ และอาจจะไม่มีพระสมเด็จในมือจริงๆก็เป็นได้ ผมฝากไว้

เอาของจริงมาให้ดูจะดีกว่า พระสมเด็จบางขุนพรหม พิมพ์ใหญ่

14. boonvate

boonvate Active Member

ช่วยพิจารณาให้กระผมหน่อยครับ

15. tnttz

555 เดามั่วไปเรื่อย สุ่มไปเรื่อย ตั้งสันนิฐานไปเรื่อย ของตูแท้คนเดียว อาจารย์ตูสอนมาไง ก็สุดยอดความรู้นั่งเทียนทุกอย่าง ไม่ผิดสักนิดเดียว คติพวกนักเลงพระไม่ใช่หรอครับ

ยังไม่รู้หรอผมเหน็บแหนมพวกเสี้ยนอวดอ้างว่าเป็นเซียน 555555 ก๊ากกกก นี่หรอ ความรู้ การศึกษาของคนชี่เป็นชี้ตายพระ ขำสุดๆ วันก่อนก็อ่านไม่ดี แล้วมั่วไปไม่รู้กี่ครั้งแล้ว นี่ความรู้ที่บอกว่าแน่ๆนั้นน่ะ สงสัยมีมั่วบ้างไหมน๊าา พวกมั่วไปเรื่อย 55555

ความรู้ตัวเองยังรับผิดชอบไม่ได้เลย ถามไปไม่เคยตอบได้เลยว่าความรู้ถูกต้อง 1000000000000000000% เลย หรือ ไม่ผิดเลยหรือ แล้วจะไปถามหาความรับผิดชอบของผู้อื่น พวกนี่มีแต่มองว่าคนอื่นผิด ไม่ดี แต่ตูดีคนเดียว 55555

ครับพ่อนักเสี้ยนความรู้สุดยอดไม่มีใครเท่าเทียม 5555555555555555555555555555555

16. popolink

โอ้ย มีที่ไหนคนไม่ทะเลาะกันมั้งนี้ ปวดหัวคนไทย จะชักศึกเข้าบ้านกันไปถึงไหน นี้ละหน่า.... ไปต่าง ประเทศ คนชอบว่า yellow monkey!!! บ้าน ท่าน วาซาบิ เค้า ใครไม่ชอบ ก็อย่ามาว่าพ่อบ้านครับ ออกไปครับ
    ท่านวาซาบิ ผมเป็นกำลังใจให้ครับ ท่านเป็นที่พึ่งของผม

17. tnttz

มีวาซาบิญี่ปุ่นเป็นสาระนะ 555

18. popolink

ผมอยากได้สมเด็จแท้ ๆ ที่ใครๆก็ดูว่าแท้ ขอสัก80%ไม่ขอมาก555 มาใช้คู่กาย ก็ยังไม่มีใครให้ผมสักคน5555 คน วิจารณ์พระผม ผมจำได้หมด ผมมีความสุขแล้วที่ได้รับคำติชม โคตรจะสุข เอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอม จะแท้จะเก๊มันอยู่ที่ใจครับ อีกอย่างรูปถ่ายวัดอะไรไม่ได้เลย สู้ดูองค์จริงไม่ได้เลยแม้ปลายก้อย ส่งพระมาให้ผมสิครับ ผมจะฟันปาดดดแท้เก๊ผมบอกได้เลย10000000% เอ๋ ถ้าจำไม่ผิด คุณวาซาบิเคยบอกไว้แล้วนี้หว่าว่า มี%พลาดนะครับพี่น้อง

19. popolink

tnttz วิจารณ์พระให้หน่อยดิ หน้า533 รอนานแล้ว ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

20. tnttz

555 ดูองค์จริงแท้ออกจากวัดจากกรุ นักเสี้ยนก็บอกเก๊ กี่องค์กี่องค์ ก็เก๊ ไปถามก็เท่านั้นล่ะครับ มีแต่ของตูแท้ แล้วถามสนใจซื้อไหม 55555

แน่จริงก็บอกความรู้ที่แท้จริงของคุณมีไม่ 100% สิ อาจผิดบ้างถูกบ้าง และเป็นความคิดของคุณเอง และโปรดใช้วิจารณญาณสิ แต่นี่ไม่เคยคิดเลยที่จะใส่ทุกคราวที่วิจารณ์ แล้วอธิษฐานต่อท้ายทุกครั้งเลย หากข้าพเจ้าสวดพระแท้ของสมเด็จพุฒาจารย์โตว่าเป็นของปลอม ไม่ถึงยุค เนื้อหาไม่ใช่ ต่างๆนานาของผู้อื่นครั้งใด ก็ขอให้ข้าพเจ้ามีแต่จมลง มีแต่ความซวย หาความเจริญไม่ได้ และข้อให้ข้าพเจ้ามีอันเป็นไปโดยเร็ว เอาเลย เอาเลย หากไม่ทำก็แปลว่า คุณไม่จริงใจต่อผู้ถาม ผู้รับฟังข้อมูลนั้นๆ แต่คิดว่าของตูแท้ แน่จริงคนเดียว แต่ชอบหลอกชาวบ้านตามตำราเสี้ยนทุกคราไป แล้วทนไม่ได้ทนไม่ได้ ที่ใครเอาความจริงมาเปิดโป่ง 5555555555

บางทีคนเดียวหลายเผ่าพันธุ์แปลกแต่จริงนักเสี้ยนพระน่ะ คนเดียวแต่เป็นได้ทุกชนิด เก้ง กวาง เี้ย แรด ฟลาย 5555

สุขจริงก็คือสุขที่ได้หลอกเค้าว่าตูแน่ ตูเก่ง ตูเสี้ยนระดับพระกาฬ ใช่ป่ะ 55555555

พระแท้ทำยังไงพูดยังไงก็แท้อยู่วันยังค่ำ พระปลอมทำอย่างไรก็ไม่มีทางแท้ได้ครับ

[สร้างพระเอง - ลงนิตยสารเอง - บอกตำนิเอง - จัดประกวดเอง - ตัดสินเอง - ออกใบเซอร์เอง - เปิดตลาดพระเอง - ปิดกั้นพระของคนนอกกลุ่ม - เร่สวดพระอวดอ้างเป็นผู้รู้ - สวดพระไม่ถึงยุคพระปลอมแต่ขอฟรีหรือราคาไม่กี่บาท(หลอกจะเอาพระแท้) - สุดท้ายก็ขายของ] = วัฎจักรนักเลงพระ ที่มาของเงินเป็นพันๆล้านของนักเลงพระใหญ่

ระวังคนเดียวกันแต่มีหลายเผ่าพันธุ์นะครับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ แล้วอย่าหาว่าไม่เตือน

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้