พ่อแม่ผมจะให้ผมพาแฟนไปทำแท้ง!!!!!?????

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย gamanbu, 18 ธันวาคม 2010.

1. nanuu

nanuu Active Member

ตอนอสุจิตัวนั้นเข้าไปในรังไข่ แค่นั้นก็มีปฏิสนธิจิตแล้วล่ะครับ

มีปฏิสนธิจิตแล้วอย่างไร? ก็คือมีจิตจุติมาเป็นมนุษย์แล้วไงล่ะครับ

ดังนั้น แม้จะทำแท้งตอนไหนๆ ก็ได้ชื่อว่าปาณาติบาต แล้วล่ะครับ

2. ...คนสู้กรรม...

...คนสู้กรรม... เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอตอบทีละข้อนะครับ

1.บาปแน่นอนครับ แม้ว่าเขาไม่มีวิญญาณ แต่เขาก็มีชีวิต และเป็นชีวิตที่เกิดจากคุณ!! และทำไปเพราะเจตนาจะให้เขาพ้นไปจากโลก คุณอาจจะคิดว่าตอนทำน่ะเป็นอะไรที่สนุก แต่ไม่คิดถึงผลที่อาจจะตามมาในเวลานั้น แล้วในเมื่อมันเกิดขึ้นมาแล้ว คุณก็ควรที่จะรับผิดชอบในสิ่งที่เกิดขึ้น

2.ถึงแม้ว่าแม่คุณจะไม่ยอมใจอ่อนแม้ว่าจะเห็นหน้าหลาน แต่คุณกับแฟนคุณเป็นพ่อและแม่ของเขา เขาเกิดจากความรักของคุณทั้งสองคน (แม้ว่าความรักนั้นจะไม่เคยมีเขาอยู่ในความคิดเลยก็ตาม) เพราะฉะนั้นคุณต้องแสดงความเป็น "ลูกผู้ชาย" ของคุณออกมา แม้ว่าทางผู้ใหญ่เขาจะไม่สนใจ และไม่รับผิดชอบต่อการกระทำของคุณทั้งสอง (การปล่อยให้เด็กเกิด) ก็ตาม แต่ยังไงๆเขาก็ไม่ได้อยู่ดูแลและสนใจคุณไปทั้งชีวิตอยู่แล้ว ไม่นานเขาก็ต้องจากไป นี่แหละ... ถึงเวลาแล้วที่คุณจะต้องเริ่มดูแลซึ่งกันและกันในฐานะ "ครอบครัว" ได้แล้ว

3.คุณอยากเอาออก??... ถ้าสมมุติว่าคุณอยู่ในท้อง แล้วพ่อคุณอยากจะเอาคุณออกทั้งๆที่คุณยังไม่เกิด คุณจะรู้สึกยังไง??? ลองคิดดูนะครับ เอาใจเขามาใส่ใจเรา ในเมื่อเรากล้าที่จะทำ ก็อย่าคิดเพียงความสนุกเท่านั้น ต้องกล้าที่จะรับผิดชอบด้วย คุณเป็นผู้ชาย เพศที่ถูกกำหนดมาให้มีภาระรับผิดชอบต่อหน้าที่ คือ บวช , เกณฑ์ทหาร (แม้ว่าบางคนจะหนี ยัดเงิน หรือเรียน นศท. เพื่อไม่ให้เป็นทหารก็ตาม) , และหน้าที่ในการเป็น "หัวหน้าครอบครัว" ดังนั้นถ้าคุณยังมีความเป็นลูกผู้ชาย ไม่ใช่แค่ ผู้ชายละก็ อย่าเอาเขาออกเลยครับ ให้เขาเกิดมาดูโลก แล้วเลี้ยงเขาให้ดีที่สุด แน่นอนครับว่าคุณอาจสูญเสียชีวิตวัยรุ่นไป แต่คุณเองไม่ใช่หรอที่จะเลือกหยุดมันเอง โดยการมีเพศสัมพันธ์โดยไม่ป้องกัน?? ในเมื่อคุณได้เลือกแล้ว แม้จะเป็นการตัดสินใจแบบชั่ววูบ หรือตั้งใจก็ตาม

ส่วนที่แม่คุณจะกินยาตาย... เรื่องนี้บอกได้เลยว่า เขาไม่เอาชีวิตไปทิ้งกับเรื่องแบบนี้หรอก เขาเองต่างหากที่จะบาปถ้าทำแบบนั้น การฆ่าตัวตายนั้นหนักหนากว่าบาปใดๆ แทนที่จะเลือกบาปอย่างที่เขาบอก คือให้เด็กเกิดมาในสภาพที่ไม่พร้อม... (แต่มันบาปตรงไหนล่ะ?? ผมศึกษาเรื่องกรรมมาก็เยอะ ยังดูไม่ออกเลยว่าบาปตรงไหน) กับฆ่าตัวตายแล้วต้องชดใช้ไปชั่วกัปป์ชั่วกัลป์ ไม่มีวันที่จะได้พบกับการเกิดอีกเลย เขาจะเอาแบบไหนลองถามเขาดูนะครับ ถ้าคุณห้ามแล้วเขายังทำ เราก็ทำอะไรไม่ได้อยู่ดี ในเมื่อกรรมกำหนดให้เขาต้องทำแบบนั้น ต่อให้เป็นมหาพรหม ก็ช่วยไม่ได้เหมือนกัน

ส่วนเรื่องที่คุณบอกว่า "พระ" พูดว่าถ้าท้อง 2 เดือนวิญญาณยังไม่เข้า เอาออกไม่บาปนั้น ผมสุดจะทนจริงๆ!! ถ้างั้นคนที่เขาจะทำแท้ง แล้วไปเอาออกในระยะ 2 เดือนนี้ก็ไม่มีใครบาปกันแล้วสิครับ แต่ทุกวันนี้กลับเห็นว่าต้องรับกรรมกันไปตามๆกัน ทั้งๆที่ส่วนมากพอ 2 เดือนรู้ตัวว่าท้องก็เอาออกกันเลย เรียกง่ายๆว่าที่เอาเด็กออกก็ 2 เดือนเกือบทั้งนั้น แล้วทำไมเขายังต้องประสบกับภัยต่างๆ อันเกิดจากอกุศลกรรมตรงนี้อยู่อีกละครับ คิดดูเอาเองนะครับ พระสมัยนี้น้อยนักที่จะเชื่อถือได้ ถ้าเอาออกสิครับถึงจะบาป ไม่ว่าจะ 2 เดือนหรือต่ำกว่านั้นก็ตาม บาปเหมือนกันหมดครับ อันที่จริง..ทันทีที่เขาปฏิสนธิ เขาก็มีวิญญาณไปเรียบร้อยแล้วครับ ที่เขายังขาดก็เพียงแค่ "ภูมิปัญญา" เท่านั้นเอง อย่างที่เขาว่าไงครับ เหตุที่เด็กไม่ค่อยเครียด ก็เพราะว่าไม่ค่อยรู้ (ไม่รู้ประสา) ยิ่งรู้น้อยก็เครียดน้อย ยิ่งรู้มากก็ยิ่งเครียดและคิดมาก(ก็ผู้ใหญ่ที่รู้มากๆทั้งหลายไง มีโรคเครียดกับโรคหัวใจพ่วงมากับความรู้มากด้วยทั้งนั้น) สรุปคือ...เชื่อสัญชาติญาณแห่งความเป็น "พ่อ" จะดีที่สุดครับ เมื่อไหร่ที่คุณเข้าใจความเป็นพ่อคน คุณจะไม่คิดแม้แต่จะทำร้ายภรรยาคุณด้วยซ้ำไป

"ผมอาจจะตรงไปหน่อยแต่นี่เป็นอุปนิสัยแท้ๆของผม และเพื่อจะได้เข้าใจกันง่ายขึ้นไม่ต้องอ้อมไปอ้อมมา ยังไงก็เป็นกำลังใจนะครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2010
  3. onglee

onglee เป็นที่รู้จักกันดี

คิดให้ดีนะค่ะน้อง มันบาปมาก ถ้าน้องทำ 99% ที่น้องจะต้องเลิกร้างกันกับแฟน และการงานก็คงไม่ได้เป็นไปอย่างที่คิดแน่นอน และแฟนน้องยังจะสนิทกับแม่น้องอยู่หรือ
    ใจเย็นๆนะค่ะ เดี๋ยวซัมเมอร์ก็จบแล้วไม่ใช่หรือ น้องก็จะมีงานทำแล้ว ก็สามารถเสี้ยงลูกได้ ส่วนพ่อ แม่น้องพอเค้าเห็นหลาน เค้าก็ใจอ่อนเองแหละ
    พ่อ แม่น้อง เค้าก็คงเสียดายที่ลูกไม่ได้เป็นอย่างที่ใจนึก แต่ว่าเรื่องมันเกิดขึ้นแล้วมันก็ต้องมีทางออกซิค่ะ น้องลองคุยกับท่านดูดีๆซิ

4. อิติปิโส_ภควา

อิติปิโส_ภควา เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้นะคะ คุณเจ้าของกระทู้ เห็นแล้วพูดไม่ออกเหมือนกัน ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรดี ใช้สติและปัญญาพิจารณาไตร่ตรองให้มากค่ะ

5. ยากูช่า

ยากูช่า สมาชิก

30 กันยายน 2010
    ไม่ควรทำแท้ง

อย่าทำแท้งเลย 2เดือนก็รับรู้แล้วปล่อยให้ท้องแล้วคลอดมาประหยัดกินไปไม่บาป แต่การฆ๋าคนมันล้างบาปไม่ได้:cool: