พูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์ วัตถุมงคลวัดปริวาส หลวงปู่วงศ์และหลวงพ่อสมชาย

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย fujyjo, 21 พฤศจิกายน 2012.

1. fujyjo

fujyjo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ชมรมเดียวกัน ครับ อิอิ ^^

2. fujyjo

มาแนะนำ ของดี ราคาถูก ที่คนมองข้ามกันครับ
    เหรียญหลวงปู่ปาน หลวงปู่วงศ์ปลุกเสก ปี14 ครับ เป็นเหรียญเพียงรุ่นเดียวที่หลวงปู่วงศ์ปลุกเสกและออกในนามวัดปริวาสครับ (ที่เป็นรูปเหมือนของหลวงปู่วงศ์จะเป็นเหรียญที่ไม่ทันท่านปลุกเสกนะครับ)
    มีสองพิมพ์คือรูปไข่กับเหรียญกลมครับ
    ตอนแรกท่านสร้างมาไว้สำหรับแจกครับ แต่หลังจาก ท่านละสังขาร ไปแล้วเหรียญชุดนี้ยังเหลืออีกเยอะครับ ทางวัดจึงนำออกมาให้บูชา ครับ แต่คนส่วนมากไม่ค่อยสนใจและมองข้ามไปครับ ตอนนี้ทางวัดก็ยังมีให้บูชาอยู่นะครับ ปัจจัยที่ได้นำมาสร้างโบสถ์นะครับ
    พี่ๆคนไหนสนใจไปร่วมทำบุญสร้างโบสถ์กับทางวัดได้นะครับ ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

3. fujyjo

ใครว่า วัดปริวาส สร้างแต่เสือ จริงๆแล้ว หลวงพ่อสมชายท่านก็สร้างหนุมานด้วยนะครับ
    นี่เป็นหนุมานงา รุ่นแรกครับ
    วิชาสร้างหนุมานนี้ ท่านได้ไปแลกเปลี่ยนวิชา กับหลวงพ่อต๊ะ วัดช้าง นครนายกครับผม

ขนาดไฟล์:
      43.8 KB
      เปิดดู:
      322
      ขนาดไฟล์:
      43.9 KB
      เปิดดู:
      302
      ขนาดไฟล์:
      41.3 KB
      เปิดดู:
      324
      ขนาดไฟล์:
      45.8 KB
      เปิดดู:
      292
  4. fujyjo

เสือหิรัญภัตร์ เป็นชุดครับ ^^

เนื้อหิรัญภัตร์นี้อาจจะไม่ค่อยคุ้นหูกันครับ เนื้อหิรัญภัตร์ก็จะคล้ายๆกับเนื้อเมฆพัตร์ นะแหละครับเพียงแต่ว่าเมฆพัตร์นั้นจะแก่เงิน ส่วนหิรัญภัตร์ นั้นจะแก่ทองครับ(ใช้ทองเยอะ) เนื้อทั้งสองแบบนี้จะแข็งแต่เปราะครับพูดง่ายๆคือแตกง่ายนั่นเอง เสือรุ่นนี้เป็นรุ่นแรกและรุ่นเดียวของหลวงพ่อสมชายที่ท่านสร้างเนื้อนี้ครับและได้ข่าวว่าท่านจะไม่สร้างเนื้อนี้อีกแล้วเนื่องจากว่าใช้ทองเยอะและทองแพงมาก และจำนวนเสือที่หล่อออกจะมีทั้งที่สวยและไม่สวย(มีบิ่น แตก หัก) ครับ

ขนาดไฟล์:
      115.9 KB
      เปิดดู:
      582
      ขนาดไฟล์:
      79 KB
      เปิดดู:
      511
  5. รพินทร์นาถ

รพินทร์นาถ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีอยู่หนึ่งตัว ประสบการณ์ที่ได้ฟังจากพี่ชาย ช่วงวัยรุ่นเป็นช่วงที่เค้านิยมแข่งรถกันแถวรัชดา ตอนตัดถนนใหม่ ช่วงนั่นเป็นช่วงดวงตกเพราะก่อนหน้าจะเกิดเหตุการณ์ หลวงพ่อที่วัด(ไม่ใช่วัดปริวาสนะครับ) ทักว่าชะตาขาดให้ระวังตัว หลังจากนั่นก็ไม่ได้ใส่ใจ จนมารถมอเตอร์ไซด์คว่ำ เมาแข่งกันมาสองคันเกี่ยวกันเองล้มสลบ ไปตื่นเอาที่โรงพยาบาล พี่ชายแค่ถลอกลับจากโรงบาลมานอนรักษาที่บ้าน ส่วนเพื่อนอีกสองคน คนหนึ่งตายเพราะกะโหลกร้าว อีกคนไห้ปลาร้าหัก ทั้งตัวพี่ผมมีน้ำเต้าหลวงพ่อสด กับ เสือรุ่นหกนี้ละครับ

6. fujyjo

รุ่น 6 สวยเลยครับ :cool::cool: รุ่นประสบการณ์เลยครับ อิอิ ผมก็พกเหมือนกันครับเคยทำตกหายไป1ตัวเลี่ยมทองด้วย แทบร้องไห้ แถมตอนหายหายแบบแปลกๆอีกครับ ผมทำตกปุ๊บ ไม่เกิน 10 วิครับ รู้ตัวกลับมาหา หายไปเลยครับไม่มีคนเดินตาม ไม่มีท่อ มีแต่พื้นโล่งๆ แต่หาเท่าไหร่ก็หาไม่เจอ T^T

7. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ไม่ทราบว่าเสือหลวงพ่อนั้นมีปลอมรึเปล่าครับ
    เห็นในวัดเห็นในวัดแถวบ้านผมในตู้วัตถุมงคลเขียนว่าเสือหลวงพ่อวงส์วัดปริวาส
    ตัวเล็กๆเนื้อทองแดงอ่ะครับราคา59เองถูกมากเลยผมไม่กล้าเช่าเลยสอบถามก่อนดีกว่า

8. fujyjo

ถ้าเป็นเสือของหลวงปู่วงศ์ มีปลอมครับ ปลอมเยอะด้วยครับ โดยเฉพาะรุ่น6 เก๊แบบเฉียบมากเลยครับ ผมเคยโดนมาตัวนึงดีให้หลวงพี่ที่วัดช่วยดูให้ครับไม่งั้นผมโดนแน่ ตัวนั้นเหมือนทุกอย่างเลยครับผิดนิดเดียวความบางของเสือกับน้ำหนัก
    ส่วนเสือหลวงพ่อสมชายนั้นยังไม่มีปลอมนะครับ
    พี่PraKhoonPhanลองถ่ายรูปให้ดูก็ได้ครับเพราะบางทีอาจเป็นของหลวงพ่อสมชายแล้วไปเขียนว่าหลวงพ่อวงศ์
    เสือหลวงพ่อสมชายตัวเล็กมีนะครับ และก็มีรุ่นย้อนยุคด้วยนะครับ

9. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    มาตามอ่านเก้บความรู้ครับ ชอบๆ ^^

10. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าไปวัดปริวาสครั้งแรก ช่วงนั้นเสือเขี้ยวดาบกำลังออก ก็เลยจัดมา๑ชุด

และเมื่อไม่นานมานี้ก็เข้าไปอีก ได้เสือยิ้มหุบปากมา๒ตัว เลี่ยมตัว ไม่เลี่ยมตัว

ตอกโค๊ตที่โคนขาหน้าขวา ที่ก้นยิงเลเซอร์รันนัมเบอร์ด้วยครับ ไม่ทราบว่ารุ่นอะไร

11. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเช่าที่วัดมาเหมือนกันครับเหรียญนี้ ... แต่คุ้นๆว่าเข้าไปรอบล่าสุดเมื่อหลายปีก่อนนี่ไม่เห็นแล้ว เพิ่งรู้วันนี้ว่ายังมีเหลือที่วัด ... ไม่ทราบว่าที่วัดทำบุญเหรียญละเท่าไหร่ครับ ให้เช่าบูชาในส่วนของตู้วัตถุมงคลของวัดใช่ไหมครับ ( แถวทางไปริมแม่น้ำ ไม่ใช่ในซุ้มของลูกศิษย์ )

12. fujyjo

ช่ายครับตู้บูชาวัตถุมงคลของทางวัดเลย ที่โบสถ์น้อย นะครับ ถ้าไปไม่มีลองถามพระหรือพี่ที่อยู่ที่ตู้ได้ครับ เพราะบางทีมีคนเช่าไปแล้วไม่ได้ออกมาเติม
    ทำบุญเหรียญละ 500 บาทครับ ได้ของดีแถมได้ทำบุญสร้างโบสถ์ด้วยครับ

13. fujyjo

อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับต้องมีรูป เพราะ หลังจากเสือเขี้ยวดาบแล้ว ทางวัดออกมาเป็นเสืออ้าปากกับหุบปากอีกหลายรุ่นเลยครับ แถมตอกโค๊ตส่วนมากก็ที่โคนขา และมียิงเลเซอร์เรียงเบอร์
    แต่ถ้าให้ผมเดาถ้าเมื่อไม่นานมานี้ เป็นลักษณะคล้ายๆของหลวงปู่วงศ์หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็จะมีสองรุ่น คือ รุ่น108 ปีหลวงปู่วงศ์ กับเสือผ้าป่าสร้างโบสถ์

14. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

15. puedpunon

แบบนี้แหละครับ เรียกรุ่นอะไรครับ แต่ทำไมตัวนี้ตาดำๆครับ

ส่วนตัวที่เลี่ยมเดิมมา ทรงเดียวกัน ขนาดเดียวกัน แต่อ้าปากครับ

16. puedpunon

ตู้ตรงที่รูปเหมือนหลวงพ่อวงษ์ นี้เป็นตู้ของวัดหรือป่าวครับ

17. fujyjo

ตัวนี้รุ่น 108 ปี หลวงปู่วงศ์ครับ เนื้อชนวน ตาติดพลอยครับผม
    รุ่นนี้ถ้าเป็นชุดจะมีสมเด็จด้วยนะครับ เป็นสมเด็จตัวหนอนนะครับมีหลายเนื้อทั้งเนื้อผงเกษร เนื้อกระเบื้องหลังคาโบสถ์แช่น้ำมนต์ เนื้อผสมเถ้าอังคารหลวงปู่วงศ์ ส่วนองค์ที่มาให้ชมเป็นเนื้อผงดำฝังเกษาครับ

18. fujyjo

ช่ายครับ เข้าจากประตูวัดมา เจอตู้แรกที่มีประตูเหล็กปิดเปิดนั้นเป็นของลูกศิษย์ครับ
    ส่วนเข้าไปข้างในวัด ตรงที่มีให้ไหว้พระรูปเหมือน ปิดทองลูกนิมิตร ตรงนั้นเป็นตู้ของทางวัดครับผม

19. puedpunon

แล้วตัวที่อ้าปากแยกเขี้ยวล่ะครับ ขนาดเท่ากันแต่การวางยันต์แตกต่างจากรุ่น108ปีนิดหน่อยครับ

20. fujyjo

ลูกสะกดเนื้องา