พูดคุยเรื่องมีดหมอ สายหลวงพ่อเดิม (หลวงพ่อสะอาด วัดเขาแก้ว)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มหา เจฟ, 6 พฤษภาคม 2012.

1. mkw

mkw เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2006
    วันนี้มีใครไปไหว้หลวงพ่อบ้างครับ เห็นว่ามีงานบุญ ฝากเก็บรูปมาฝากด้วยนะครับ

2. mkw

เมื่อวานนี้มีลูกค้าให้เหรียญหลวงพ่อกัน ผมมา เลยนำมาขอความรู้ด้วยครับว่า
    รุ่นหรือปีไหนครับ ดีไหมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. คนหัวแด่น

คนหัวแด่น เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    นำมาให้ชมกันครับสำหรับมีดหมอของหลวงพ่อสะอาด วัดเขาแก้ว สวยๆขลังๆ ทั้งสองเล่มนี่เป็นมีดสาริกาครับ

ขนาดไฟล์:
      298.8 KB
      เปิดดู:
      1,483
  4. บารมี 10

บารมี 10 เป็นที่รู้จักกันดี

- ทดสอบลงภาพครับ เป็นมีดครูหลวงพ่อเดิมครับ เป็นของพ่อที่บูชาจากลูกหลานท่านผู้ใหญ่ที่จังหวัดนครสวรรค์ครับ
    ผู้ใหญ่ท่านนี้มี มีดสาริกาสามกษัตริย์ , มีดครู (เล่มที่แสดงภาพอยู่) , อีกเล่มไม่ได้ถามพ่อว่าเป็นมีดอะไร

- ผมขอขโมยพ่อมาดูแลรักษาเนื่องจากพ่อเก็บไว้ในตะกร้าบนตู้นานแล้ว (ไม่เคยนำมาเช็ดน้ำมันที่ด้ามและตัวมีดเลย)

- (ขอขโมย คือ การหยิบมาก่อนแล้วถึงบอกกล่าวกับพ่อภายหลังว่านำมีดมา 555)

ขนาดไฟล์:
      540.3 KB
      เปิดดู:
      316
      ขนาดไฟล์:
      662.8 KB
      เปิดดู:
      433
      ขนาดไฟล์:
      676.2 KB
      เปิดดู:
      356
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2015
  5. บารมี 10

บารมี 10 เป็นที่รู้จักกันดี

- ไว้ไปเยี่ยมพ่อที่สุโขทัยแล้วจะเก็บภาพเก่าหลวงพ่อเดิมมาให้ชมกันครับ

- รู้สึกว่าตัวเองแก่ขึ้นทุกวันเลยชอบของเก่าแก่ตามไปด้วย

6. ฐษา

ฐษา เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2015
    สวัสดีครับคุณลูกหัวแด่นผมมีข้อสงสัยอยากจะถามเกี่ยวกับมีดหมอหลวงพ่อสะอาดครับ ผมได้มีโอกาสไปบูชามีดกับหลวงพ่อมาเล่มหนึ่ง มีอยู่วันหนึ่งผมฝันว่ามีดหมอเล่มนี้ หลุดออกจากกันทั้งฝักทั้งด้ามเป็นชิ้นๆฝันแบบนี้ผมไม่ค่อยสบายใจ ขอถามผู้รู้หน่อยหมายถึงอะไร

7. คนหัวแด่น

เรื่องมีดหมอของหลวงพ่อที่คุณฝันนั้นผมก็ไม่แน่ใจว่าจะเป็นลางบอกเหตุหรือป่าวแต่ถ้าเรื่องที่คุณฝันนั้นเกิดนานมาแล้วและไม่เกิดสิ่งที่ผิดปกติเกิดขึ้นกับคุณและครอบครัวผมว่าจิตของเรามุ่งมั่นนับถือในตัวหลวงพ่อและมีดของหลวงพ่อจึงทำให้เราเก็บเอามาฝันได้ครับแต่เพื่อความสบายใจของคุณผมขอแนะนำให้คุณอารธนามีดของหลวงพ่อ โดยบอกหลวงพ่ออู่ทอง หลวงพ่อเทศ หลวงพ่อเดิม หลวงพ่อกัน ซึ่งเป็นพระอาจารย์ของหลวงพ่อและหลวงพ่อสะอาด พูดในสิ่งที่ดีดี แล้วนำมีดขึ้นบูชาไว้บนหิ้งพระสวดมนต์หลังจากที่คุณนำติดตัวทุกวันครับ ผมก็นำมีดของหลวงพ่อติดตัวไปทำงานทุกวัน ก่อนนอนผมจะไหว้พระ กราบพระทุกคืนหลังจากกราบพระไหว้พระเสร็จแล้วผมก็จะนำมีดของหลวงพ่อที่ผมมีอยู่ทุกเล่มมาอารธนาบอกหลวงพ่อที่ผมเอ่ยนามมาทุกองค์ พร้อมขอพรครับ สำหรับคุณนั้นไม่เป็นไรหรอกทำตามที่ผมแนะนำนะครับ มีดของหลวงพ่อจะคุ้มครองลูกศิษย์ของท่านทุกๆคนครับ

8. ฐษา

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

9. คนหัวแด่น

วันนี้ว่างผมขอนำวัตถุมงคลของหลวงพ่อมาให้ชมกันครับวัตถุมงคลของหลวงพ่อมีพุทธคุณเกือบๆจะครบทุกอย่างเลยครับทั้งเมตตา แคล้วคลาด และคงกระพันครับ วัตถุมงคลที่ผมนำมาลงให้ชมวันนี้จะเป็นลูกอมของหลวงพ่อครับมีพุทธคุณทางด้านเมตตาครับเป็นบุญที่ได้บูชาได้มาสามลูก ส่วนมีดเล่มนี้ ผมได้บูชามาจากหลวงพ่อนานแล้วครับ เล่มนี้หลวงพ่อท่านบอกว่าท่านทำไว้นานแล้วมีดชุดนี้หลายเล่ม เสกก็นานแล้วแต่ไม่ค่อยมีคนมาบูชา ซึ่งในความเข้าใจของผมคือคนที่มาบูชามีดของหลวงพ่อนั้น ลูกศิษย์ส่วนมากจะมาบูชามีดที่เป็นด้ามไม้ฝักไม้กันเสียมากกว่าเพราะว่าราคาของมีดด้ามไม้ฝักไม้จะถูกกว่าครับ ไม่ว่าจะเป็นด้ามไม้ฝักไม้หรือด้ามงาฝักงาก็มีพุทธคุณเหมือนกันครับเพราะหลวงพ่อท่านเป็นคนปลุกเสกทั้งหมดครับ อยากได้วัตถุมงคลของหลวงพ่อ หาโอกาสเวลาว่างสักวันสองวันไปกราบท่านสักครั้งนะครับแล้วจะได้วัตถุมงคลของท่านมาปกป้องคุ้มครองครับ

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      379
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 พฤศจิกายน 2015
  10. คนหัวแด่น

ผมขอนำวัตถุมงคลขลังๆสวยๆของหลวงพ่อสะอาดมาให้ลูกศิษย์ของท่านได้ชมกันนะครับอยากได้ไว้บูชาไปกราบหลวงพ่อท่านที่วัดนะครับ ท่านใจดีมากๆครับ พูดคุยสนุก เข้าถึงตัวท่านง่าย กันเองกับลูกศิษย์ทุกๆคน ไปกราบท่านสักครั้งแล้วจะรู้ว่าท่านเป็นเป็นพระอย่างไรครับ

ขนาดไฟล์:
      4.1 MB
      เปิดดู:
      295
  11. คนหัวแด่น

ช่วงนี้เห็นในเพจๆหนึ่งได้นำมีดชุดใหม่ ของหลวงพ่อมาลง ไม่ทราบว่ามีลูกศิษย์ของหลวงพ่อท่านใด ได้ไปกราบหลวงพ่อ แล้วบูชามาบ้างครับ ถ้าลูกศิษย์ท่านใดได้บูชา มีดชุุุดใหม่ของหลวงพ่อมาแล้ว ก็ช่วยนำมาลงให้ชมกันบ้างนะครับ เพื่อเป็นการศึกษาและจดจำครับ

12. คนหัวแด่น

เมื่อวันอาทิตย์(15 พ.ย.58)ได้มีโอกาศไปกราบหลวงพ่อนำของไปถวายท่านวันนี้ลูกศิษย์ของหลวงพ่อมากราบหลายคนเป็นธรรมดาหลวงพ่อท่านก็คุยสนุก สุขภาพร่างกายท่านยังแข็งแรงดี และกุฏิที่ท่านสร้างต่อเติมใหม่ก็ใกล้จะเสร็จแล้วครับ สำหรับวัตถุมงคลของหลวงพ่อโดยเฉพาะมีดที่ท่านยังมีให้ลูกศิษย์ที่ต้องการบูชาครับ และยังมีมีดอีกหนึ่งถุงที่เจ้าอาวาสวัดอะไรผมจำไม่ได้แล้ว ได้นำเอาไปให้หลวงพ่อท่านปลุกเสกให้ หลวงพ่อท่านยังบ่นเลยว่าเป็นเพราะเจ้าอาวาสอีกวัดแนะนำให้ทำมีดมาให้ท่านปลุกเสกให้ ท่านบ่นแต่ท่านก็ปลุกเสกให้นะ หลวงพ่อท่านเป็นพระที่ใจดีมากๆเลยครับ มีเมตตากับศิษย์ทุกๆคน ไม่ได้เลือก ว่าใครจะเป็นคนมีเงินหรือไม่มีเท่าเทียมกันหมดครับ ก่อนจะลากลับหลวงพ่อท่านมีเมตตามอบสติกเกอร์หลวงพ่อเดิมให้มาติดที่หน้ารถกับท้าวเวสสุวรรณท่านบอกว่ากันผีได้ ผีกลัวถ้าใครมีโอกาสก็ไปกราบท่านสักครั้งนะครับ

13. วิคิด

วิคิด เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนท่านพี่เเนะนำเส้นทางไปกราบหลวงด้วยคับ ขอบคุณคับ

14. คนหัวแด่น

ครับผมสำหรับเส้นทางที่จะไปกราบหลวงพ่อนั้นถ้าไปจากกรุงเทพก็ขับรถไปบนถนนสายเอเซียตรงไปจะผ่านอยุธยา อ่างทอง สิงห์บุรี ชัยนาท และนครสวรรค์ อ.พยุหะคีรีเป็นวัดที่หลวงพ่อท่านจำพรรษาอยู่ครับ ถึงวัดก่อนนครสวรรค์ครับ ตรงไปเรื่อยๆจะมีทางบอกว่าแยกซ้ายเข้าพยุหะคีรีครับ แต่ถ้าไม่เข้าทางนี้ก็ตรงไปแยกซ้ายตรงไฟแดงครับ แล้วขับรถตรงไปเรื่อยๆประมาณ300-400เมตรก็จะถึงสี่แยกไฟแดงอีกครับ พอไฟเขียวให้เลี้ยวขวาแล้วตรงไปประมาณ300เมตรครับ ถึงซุ้มประตูวัดประตูแรกให้ขับเข้าตรงไป200กว่าเมตรแล้วให้เลี้ยวขวาครับประมาณ50เมตรแล้วเลี้ยวขวาอีกครั้งตรงไปอีก10กว่าเมตรครับกุฎิของหลวงพ่อจะอยู่ทางซ้ายมือครับเป็นกุฎิทรงไทยยกสูงครับ

15. วิคิด

วิคิด เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากคับพี่ลูกหัวแด่น

16. คนหัวแด่น

ครับผม เมื่อมีโอกาสไปกราบท่านแล้วสิ่งที่บูชาจะขาดไม่ได้คือ หลวงพ่ออู่ทอง มีด และสิงห์นะครับ สามอย่างนี้นับว่าเป็นวัตถุมงคลที่สุดยอดของหลวงพ่อท่านเลยครับ พุทธคุณดีมากๆเลยครับ หลวงพ่อท่านเป็นพระที่ใจดีกับลูกศิษย์ทุกๆคน ลองไปกราบท่านดูแล้วจะรู้ว่าท่านเป็นพระอย่างไรครับ

17. คนหัวแด่น

ผมขอนำหลวงพ่ออู่ทอง ของหลวงพ่อสะอาด มาให้ลูกศิษย์ของท่านที่เข้ามาในบอร์ดนี้ได้ชมกันครับสวยๆขลังๆครับ

ขนาดไฟล์:
      990 KB
      เปิดดู:
      163
      ขนาดไฟล์:
      825.2 KB
      เปิดดู:
      256
      ขนาดไฟล์:
      669.6 KB
      เปิดดู:
      161
  18. คนหัวแด่น

วันนี้ผมขอนำประสบการณของเพื่อนของน้องคนหนึ่งเกี่ยวกับประสบการณ์ของมีดและสิงห์ของหลวงพ่อให้อ่านกันนะครับคือน้องชายคนนี้เขาได้พาเพื่อนๆไปเช่าวัตถุมงคลของหลวงพ่อตามที่ผมแนะนำโดยเขาก็ไปเช่ากับหลวงพ่อที่วัดหลายครั้งแล้ว เมื่อวันก่อนน้องเขามาบอกผมว่าพี่ๆครับของหลวงพ่อเริ่มมีปัญหาแล้วครับ ผมก็เอะใจและสงสัยว่ามีปัญหาอะไร ก็ถามเขาไปว่ามีปัญหาอะไรหรือ เขาก็อธิบายให้ผมฟังว่าคือเพื่อนของเขาได้ไปหาหมอโดยได้สวมมีดสาริกาของหลวงพ่อกับสิงห์ไปด้วยพอหมอตรวจดูอาการแล้วก็จะฉีดยาให้โดยฉีดที่แขนหมอแทงเข็มเท่าไหร่ก็ไม่เข้า หมอเลยถามว่าสวมอะไรมา แล้วหมอก็ให้ถอดออก พอถอดเอามีดกับสิงห์ออกหมอถึงแทงเข็มเข้าได้(เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ) นี่ก็เป็นประสบการณ์เล็กๆน้อยของวัตถุมงคลของหลวงพ่อสะอาดที่ลูกศิษย์แต่ละท่านได้เจอกับตัวเองครับ

19. ฐษา

สวัสดีครับศิษย์หลวงพ่อสะอาดทุกคนครับ วันนี้อยากจะเล่าถึงความศักดิ์สิทธ์ของมีดหลวงพ่อครับ คือ ผมได้ไปวิ่งออกกำลังกายที่สนามกีฬา พอกลับมาถึงบ้านมีอาการปวดที่หัวเข่าทั้งสองข้างอย่างมากเดินแทบไม่ได้ จะเป็นเพราะว่าผมไม่ค่อยได้ออกกำลังกายหรืออย่างไรไม่ทราบ แต่มันปวดมาก เหมือนมันผิดปกติ ผมนึกถึงมีดหลวงพ่อที่มีอยู่เล่มเดียว ได้นำมาอธิษฐานตามที่หลวงพ่อแนะนำไว้ ผมก็เอามีดมากดไว้ที่หัวเข่าด้านขวา ไม่ได้ถอดมีดออกจากฝักโดยเอาปลายฝักกดไว้ สักครู่เหมือนมีของแข็งมากระแทกที่ปลายฝักมีดสะเทือนมาถึงมือ3 ครั้งผมแปลกใจมาก ผมได้ยกมีดออกขยับขาดูปรากฎว่าหายปวด เข่าด้านซ้ายก็หายปวดไปด้วยโดยไม่ได้ทำอะไร ทำไห้เดินได้ตามปกติ นี่คือความศักดิ์จริง ขอบอก-ำ

20. mkw

เมื่อวานตอนบ่ายขับรถเอาน้ำหวาน นม น้ำขิง ผลไม้กระป๋อง และก็ยาสามัญทั่วๆไป ไปถวายและกราบหลวงพ่อสะอาดท่านครับ ช่วงนี้เห็นหลวงพ่อดูเหนื่อยๆ คุยกับท่านอยู่นาน แต่ก็ยังแข็งแรงอยู่ครับ ถ้ามีโอกาสกันก็อยากเชิญให้ไปไหว้ท่านนะครับ