พิสูจน์เฮี้ยน'วิญญาณ'ทารกบริสุทธิ์กว่า2พัน ณ วัดไผ่เงินฯ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย fahthitawan, 26 พฤศจิกายน 2010.

1. camrymax

camrymax นายองครักษ์

2 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ...ว่าทำแบบใดไห้เด็กๆ เค้าไปสู่สุขคติได้โดยง่าย..

แต่ก็ขออนุโมทนาบุญของผมที่ได้เคยทำมา ขออุทิศไห้กับดวงวิญญาณ เด็กๆ เหล่านั้นไห้เค้า

ไปสู่สุขคติภูมิพบกับภพภูมิ ไหม่ที่ดีกว่าเดิม....นะครับ.. สาธุ

2. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009

ขอบคุณ ท่านพี่มากๆๆๆๆเลยนะครับ
    แต่ไม่เป็นไรหรอกครับ

ผมเองคงจะไม่สำเร็จเพราะคำอวยพรของท่่านพี่หรอกครับ
    อีกอย่าง การต้องเกิดนานๆๆๆๆๆๆ+++++ ขอใครต่อใครนั้น อาจจะเป็นประโยชน์มากๆๆๆๆ++++ ก็ได้นะครับ
    แต่ตรงกันข้าม การเกิดแค่เพื่อที่จะมา...า ขอใครบางคนนั้น อาจจะไม่มีอะไรเลย กลับยังทำให้ใครๆๆๆๆ หลงไปมากกว่านี้ก็ได้นะครับ
    สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

3. จันทโค

ไม่ต้องรบกวนท่านตอบแทน(ท่านพี่KO..) หรอกนะครับ ขอบคุณมากๆ
    ผมเองนะรู้มากตั้งนานแล้วนะครับ ว่า... ทำไม ????? อิอิ

ผมแค่ตอบ ย้อนคำตอบของท่านพี่ KO.....เองนะครับ ไม่มีอะไร หรอกครับอิอิอิๆๆ

4. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    การที่ joni_buddhist มาช่วยตอบแทนนั้น คุณต้นละควรขอบคุณเขานะครับ
    ส่วนการที่คุณต้นละบอกว่า "ไม่ต้องรบกวนตอบแทน" นั้น ส่วนใหญ่คนเขาไม่ทำกัน

นอกจากนั้น การที่คุณต้นละบอกว่า "ตัวเองรู้มาตั้งนานแล้วนั้น" แต่ยังมาถามบุคคลอื่น
    ถือว่าเสียมารยาทนะครับ เพราะ "ถ้าคุณรู้" คุณควรจะบอกบุคคลอื่นให้เขารู้
    มิใช่มาถามเพื่อลองภูมิคนอื่นนะครับ

หากต้องการถามผม และไม่ต้องการให้คนอื่นมาตอบแทน
    ให้คุณ PM ข้อความส่วนตัวมาหาผม ผมจะได้ตอบคุณคนเดียว
    และคนอื่นจะได้ไม่ต้องมาช่วยตอบ

ดังนั้น จะโพสต์อะไร ต้องคิดเยอะ ๆ นะครับ โดยเฉพาะกระทู้ใด "เล่นได้"
    และ กระทู้ใด "ไม่ควรเล่น" โดยเฉพาะคนไทยจะตระหนักดีว่า ในกระทู้ที่เกี่ยวกับ "คนตาย" จะไม่โพสต์เล่นกัน

ที่ผมโพสต์เตือนคุณ เพราะผมปรารถนาดีต่อคุณครับ แต่ถ้าคุณเห็นเป็นอย่างอื่น
    ผมก็กราบขอขมาและขออภัยมา ณ โอกาสนี้ครับ

โมทนา และกราบขออภัยสมาชิกท่านอื่นด้วยที่ต้องเสียเวลาอ่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2010
  5. omio

omio เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008

บุญกุศลที่ได้ถวายแผ่นทองคำสร้างฉัตรชั้นที่ 5 พระธาตุหริภุญไชย ขอให้ดวงวิญญานทารกทั้งหลายได้มาร่วมอนุโมทนาและพ้นจากความทุกข์ สาธุ

6. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    โมทนาครับ ผมเคยไปถวายระฆังใบเล็ก โดยเขียนว่า "สมาชิกเว็บพลังจิต" ซึ่งทางวัดได้นำไปติดบนพระธาตุครับ

ตรงด้านหลังพระธาตุมี "หลวงพ่อทันใจ" ผมเคยไปขอพรแล้ว สำเร็จไวมากเลยครับ

ท่านใดมีโอกาสไปทำบุญก็ลองไปอธิษฐานดูครับ

โมทนา

7. Komodo

145
    34 อานิสงส์เผาศพ

......ดูกรภิกษุทั้งหลายบุคคลผู้ใดมีจิตเมตตาสงเคราะห์เผาสรีรร่างกายของคนอนาถาที่มีแต่ร่างกระดูก
    ผู้นั้นจะบริบูรณ์ไปด้วยยศถาบรรดาศักดิ์ ศฤงคาร บริวารมากถึง ๘ พัน
    ถ้าซากศพนั้นยังมีเลือดเนื้ออยู่จะอำนวยผลให้เป็นผู้ มียศศักดิ์บริวารหนึ่งหมื่น
    ถ้าเผาผีร่างกายของคนแก่เฒ่าชรา จะนำมาซึ่งธนสารยศศักดิ์บริวารแวดล้อม ถึง ๔ หมื่น
    ถ้าเผาซากศพญาติมิตรสหายบุตรและทารก จะอำนวยผลให้ผู้นั้นสมบูรณ์ หมื่นก็แลถ้า
    บุคคลผู้ใดมีใจศรัทธามาทำฌาปนกิจเผาศพบิดามารดา จะได้เสวยผลานิสงส์อันเป็นทิพย์ ยศศักดิ์สมบัติ
    บริวารประมาณแสนหนึ่งผู้ใดได้เผาสรีรร่างกายของภิกษุสงฆ์ จะได้รับผลานิสงส์ยศศักดิ์สมบัติ บริวาร
    ประมาณสองแสนมาตรแม้นแต่เผาซากศพนกที่ตกอยู่บนปฐพี ด้วยใจยินดีเลื่อมใสในศรัทธา ครั้นมา
    ทำลายเบญจขันธ์ลงก็จะตรงไปเกิดบนสวรรค์มีวิมานเป็นที่อยู่ การทำฌาปนกิจในสรีรสัตว์เดียรัจฉาน
    ยังได้เสวยทิพย์สมบัติบนวิมานถึงเพียงนี้ ก็ท่านทั้งหลายได้กระทำการจุดเผาสรีรกายของมนุษย์ ยิ่งจะมี
    ผลานิสงส์อันโอฬารกว่านี้ร้อยเท่าทวีคูณ จะเป็นบุญนิธิขุมทรัพย์นำให้อุบัติในสุคติโลกสวรรค์ อย่าง
    ไม่มีความสงสัย เอวํ ก็มีด้วยประการฉะนี้ ฯ

ที่มา : www.84000.org/anisong/34.html

8. Komodo

145
    สำนักพุทธฯสรุปให้ฝังศพทารก

<SCRIPT type=text/javascript> var omitformtags=["input", "textarea", "select"]; //var message="You may not right mouse click this page."; /* Disable Right Click */ if (navigator.appName == 'Microsoft Internet Explorer'){ function NOclickIE(e) { if (event.button == 2 || event.button == 3) { alert(message); return false; } return true; } document.onmousedown=NOclickIE; document.onmouseup=NOclickIE; window.onmousedown=NOclickIE; window.onmouseup=NOclickIE; } else { function NOclickNN(e){ if (document.layers||document.getElementById&&!document.all){ if (e.which==2||e.which==3){ //alert(message); return false; } } } if (document.layers){ document.captureEvents(Event.MOUSEDOWN); document.onmousedown=NOclickNN; } document.oncontextmenu=new Function("return false") } /* ห้ามคลุมดำ */ function disableselect(e){ for (i = 0; i < omitformtags.length; i++) if (omitformtags==(e.target.tagName.toLowerCase())) return; return false } function reEnable(){ return true; } function noSelect(){ if (typeof document.onselectstart!="undefined"){ document.onselectstart=new Function ("return false") if (document.getElementsByTagName){ tags=document.getElementsByTagName('*') for (j = 0; j < tags.length; j++){ for (i = 0; i < omitformtags.length; i++) if (tags[j].tagName.toLowerCase()==omitformtags){ tags[j].onselectstart=function(){ document.onselectstart=new Function ('return true') } tags[j].onmouseup=function(){ document.onselectstart=new Function ('return false') } } } } } else{ document.onmousedown=disableselect document.onmouseup=reEnable } } window.onload=noSelect; </SCRIPT>
    สำนักพุทธฯ ได้ข้อสรุปให้ฝังศพทารกวัดไผ่เงิน เนื่องจากอยู่ระหว่างดำเนินคดี ขณะ ผอ.รพ.จุฬาฯ คาดรู้ผลชันสูตรศพทารกใน 40 วัน...

วันที่ 25 พ.ย. นายนพรัตน์ เบญจวัฒนานันท์ ผู้อำนวยการสำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ กล่าวว่า ตามที่ นายองอาจ คล้ามไพบูลย์ รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี ได้สอบถามมายังสำนักงานพระพุทธศาสนาฯ ถึงวิธีการดำเนินการกับศพเด็กทารกจากการทำแท้ง จำนวน 2,002 ศพ ที่พบที่วัดไผ่เงินโชตนารามนั้น จากการหารือกับพระผู้ใหญ่ใน มหาเถรสมาคม ได้ข้อสรุปว่า ตามหลักของพระพุทธศาสนาแล้วไม่มีบัญญัติไว้ว่าศพเด็กทารกที่มาจากการทำแท้งจะต้องทำการเผา หรือ ฝัง ดังนั้นการดำเนินการในเรื่องดังกล่าวจึงอยู่ที่ความประสงค์ของเจ้าภาพ อย่างไรก็ตามทางสำนักงานพระพุทธศาสนาฯ เห็นว่าเนื่องจากเรื่องดังกล่าวยังถือว่าอยู่ในระหว่างการดำเนินคดี ศพเด็กทารกจึงถือว่ายังเป็นหลักฐานตามกฎหมาย และหากเผาศพเด็ก จะถือว่าเป็นการทำลายหลักฐานหรือไม่ ดังนั้น จึงเห็นว่าควรที่จะทำพิธีทางศาสนาแล้วดำเนินการฝังศพ ส่วนจะจัดพิธีเมื่อใด และอย่างไรนั้น ทางสำนักงานพระพุทธศาสนาฯ พร้อมที่จะให้ความร่วมมือ โดยจะทำหนังสือแจ้งไปยังนายองอาจ ในวันที่ 26 พ.ย. นี้

ผอ.สำนักงานพระพุทธศาสนาฯ กล่าวต่อว่า นอกจากนี้ในช่วงที่ผ่านมาพบว่ามีผู้เข้าไปแสวงหาผลประโยชน์เกี่ยวกับศพเด็กทารกที่วัดไผ่เงินจำนวนมาก ดังนั้น ตนจะทำหนังสือขอความร่วมมือไปยังวัดไผ่เงินให้เข้มงวด และดูแลในเรื่องนี้ตามความเหมาะสมด้วย

ด้าน นพ.อดิศร ภัทราดูลย์ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ กล่าวถึงความคืบหน้าการชันสูตรซากศพเด็กทารกจำนวน 2,002 ศพ ว่า การตรวจดีเอ็นเอ คงไม่จำเป็นที่จะต้องทำ แต่จะใช้วิธีการตรวจอายุครรภ์ของเด็กแทน เนื่องจาก ดีเอ็นเอที่ตรวจได้คงไม่สามารถนำไปค้นหาพ่อแม่ของเด็กเหล่านี้ได้ รวมทั้ง การตรวจด้วยวิธีดังกล่าวมีค่าใช้จ่ายสูงมากกว่า 10 ล้านบาท อีกทั้ง ยังมีปัญหาว่าหน่วยงานใดจะรับผิดชอบค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้น ทั้งนี้ เบื้องต้นคาดว่า จะใช้เวลาในการตรวจอายุครรภ์ของซากทารกทั้ง 2,002 ศพ ภายในระยะเวลา 40 วัน

ที่มา : www.thairath.co.th/content/region/129628

9. YUT_KOP

YUT_KOP เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องวิญญาณเด็ก เฮี้ยน นะผมว่า

จิตคนนะ ดัดจริต กันไปเองหรือป่าว

เด็กเหล่านี้ โดนทำแท้ง หมกอยู่ในตู้มานานมากแล้ว

คนทำบอกว่า ทำมากว่า6ปีแล้ว ศพที่เผาไปก่อนหน้านี้แล้วอีกเท่าไร

ผมว่าเกินหลักหมื่นแน่ๆ

แล้ว 2002 ศพที่เหลือก็คงรอการ เผาอยู่เป็นแน่

แต่ว่า ความแตกสะก่อน

ก่อนจะมีข่าว ไม่เห็นจะมีใคร หรือ ผู้วิเศษคนไหนบอกเลยว่า เห็นวิญญาณเด็กจำนวนมากบริเวณตู้วัด

พอเป็นข่าวเท่านั้นแหละ เฮี้ยน มาได้ไง

เดียวก็มีคนนั้นเห็นบ้าง ชาวบ้านเห็นบ้าง ก่อนหน้านั้น ไม่เห็นกันเลยหรอ...........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2010
  10. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    1
    ...เพชร..เม็ดงาม..นาม..พระราชพรหมยาน
    ..ร่วง..จากธารธรรม..มาให้นพบูชา
    ..จาก....ปฐพี..หวนสู่พิมานฟ้า
    ..ธาร..ธรรมล้ำค่า.เคียงอัครมณี

ยอกรประณตลงอภิวาท
    องค์อริยนาทบุตรพระชินสีห์
    สิบหกอสงไขยแสนกัปนับบารมี
    พระภูมีอริยเจ้า..เกล้าฯบังคม

สิบแปดพรรษาพระมา.ร่วงลาลับ
    ราวอัจกลับสิ้นแสง..ไร้แสงโสม
    พฤกษ์สวรรค์ร่วงหว่าง..กลางโพยม
    หมู่เทวาคลอประโคมทิพย์ดนตรี

แดนสยมพรหมมินทร์อินธิราช
    รำพันพิลาปแด่อริชาติ..โพธิศรี
    คือกองทัพแห่งธรรม..ธ..ธาณี
    ตามเบื้องบาทพุทธสิกขีเจ้า..เฝ้าบัญชา

ลูกขอร้อยบทกวีสดุดี.พระเนื้อ
    พระหน่อเกื้อค้ำจุนพระศาสนา
    พระประทานถ้อยตรงองค์สัมมา
    พระเมตตาต่อเหล่าลูกไร้ประมาณ

สายพระเนตรยามทอดมองลูกลูก
    ให้พันผูกผ่านอนันต์วัฎฏสงสาร
    พ่ออบรมบ่มให้ลูกรู้ทำทาน
    ถ้อยพ่อจาร..ให้พิสูจน์..พุทธ์ธาณินทร์

สังโยชน์ ๑๐ บารมี ๑๐พ่อเน้นย้ำ
    บนทางธรรมควรมีนิจศีล
    กรรมบถ ๑๐ ตรองไว้ในดวงจินต์
    ยามลูกสิ้น..พ่อจะรับ..กลับบ้านเดิม

จาก วงปี เมื่อวันที่ 29/4/2547 7:53:30
    http://www.yingthai-mag.com/webboard...v.asp?GID=3104

....................................................................................................................

คำสอนของพระศรีอาริย์

นี่สำหรับคนมีบารมีอ่อนนะคนมีบารมีเข้มให้ตั้งใจไปนิพพานชาตินี้

ท่านบอกว่า "ให้ทุกคนที่ต้องการเกิดทันสมัยผมให้รักษาศีล๕เป็นปกติรักษากรรมบถ๑๐ เป็นปกติทุกวันไม่คลาดเคลื่อนอย่างนี้เป็นอุคฆฎิตัญญูไปเกิดในสมัยผมฟังเทศน์แค่หัวข้อเล็ก ๆ สั้น ๆก็บรรลุมรรคผลทันที

บางท่านที่บารมีอ่อนกว่านั้นวันธรรมดา ๆอาจจะบกพร่องบ้างเป็นของธรรมดาแต่สำหรับวันพระต้องรักษาให้ครบถ้วนทั้งศีล ๕ และกรรมบถ ๑๐ หมายความตามธรรมดาคนเรามีอาชีพต่างกันบางคนปลูกพืชพันธุ์ธัญญาหารบ้างบางคน มีอาชีพไปในทางการประมงต้องทำการประมงฆ่าปลาฆ่าสัตว์บ้างเขาเรียกว่าเนยยะ เทศน์ครั้งเดียวสองครั้งยังไม่มีผลต้องฟังเทศน์หลาย ๆ หนสามารถเป็นพระอริยะได้

คำสอนของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน

พระเดชพระคุณองค์หลวงพ่อพระราชพรหมยานได้เมตตาสอนเรื่องศีล ๕ กับกรรมบถ ๑๐ว่ารวบเลยทั้งศีล ๕ กับ กรรมบถ ๑๐บวก กันแล้วจะเป็น ๑๑ ซึ่งเป็นของไม่ยาก ถ้าปฏิบัติในกรรมบถ ๑๐กับศีล ๕บวกกันได้ก็ดี ยอมรับนับถือพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ก็ตาม นึกถึงความตายเป็นปกติก็ดี ทรงลมหายใจเข้าออกกับภาวนาได้แบบสบาย ๆ ก็ตาม ทุกคนทำได้อย่างนี้ จิตจะมีความสุขในชาตินี้จะหาความทุกข์ได้ยากจะมีแต่อารมณ์สดชื่นไปไหนก็เป็น ที่รักของคนทุกคน
    ไว้ดังนี้

ทางกาย
    ๑.ไม่ฆ่าสัตว์ไม่ทรมานสัตว์
    ๒.ไม่ลักทรัพย์ไม่โกงเขา
    ๓.ไม่ประพฤติผิดในกาม

* ทางวาจา อีก ๔คือ
    ๑.ไม่พูดปด
    ๒.ไม่พูดหยาบคาย
    ๓.ไม่ส่อเสียดยุยงให้เขาแตกร้าวกัน
    ๔.ไม่พูดวาจาเหลวไหลไร้ประโยชน์

ทางจิตใจ
    ๑. ไม่คิดอยากได้ทรัพย์สมบัติของผู้อื่นใดโดยไม่ชอบธรรมถ้าเขาไม่ให้โดยเมตตา เราไม่เอาและก็ไม่อยากได้พอใจเฉพาะทรัพย์สินที่เราหามาได้โดยชอบธรรม
    ๒.ความโกรธยังมีอยู่แต่ไม่จองล้างจองผลาญไม่พยาบาทใคร
    ๓.ยอมรับนับถือคำสอนพระพุทธเจ้าตรงยอมปฏิบัติตาม

11. จันทโค

ทำไมผมต้องขอบคุณด้วยละ ในเมื่อยังไม่ได้ถามอะไรเลย.....???????

สงสัย ท่านพี่ KO.....คงจะอ่านไม่เข้าใจนะครับ แต่ไม่เป็นไรครับผมเข้าใจพี่ KO.....นะครับ(ว่าทำไมถึงอ่านไม่เข้าใจ) ผมจะตอบที่พี่ KO.... โพสมานะครับ
    .............................................................................

" ส่วนการที่คุณต้นละบอกว่า "ไม่ต้องรบกวนตอบแทน" นั้น ส่วนใหญ่คนเขาไม่ทำกัน" = ประโยคนี้ผมยังไม่ได้ถามอะไรพี่เลยนะ ลองอ่านดูใหม่นะ ผมเองเลยบอกว่าไม่ต้องตอบแทน อ่านดีๆๆนะ
    ....................................................................

" นอกจากนั้น การที่คุณต้นละบอกว่า "ตัวเองรู้มาตั้งนานแล้วนั้น" แต่ยังมาถามบุคคลอื่น
    ถือว่าเสียมารยาทนะครับ เพราะ "ถ้าคุณรู้" คุณควรจะบอกบุคคลอื่นให้เขารู้
    มิใช่มาถามเพื่อลองภูมิคนอื่นนะครับ" = ประโยคนี้ผมเองก็ยังไม่ได้ถาม ยังไม่ได้ลองภูมิใครๆๆๆๆๆ เลย ลองบอกมาสิครับ ว่าผมถามว่าอะไร ???????? ลองภูมิอะไรด้วย ????? ลองบอกมาสิ ผมเองยังไม่ได้เสียมารยาทกับใครๆๆๆเลย มีแต่พี่KO....เองนั้นละมาว่าๆๆๆๆ ผม ใครกันแน่เสียมารยาทนะ อ่านให้ดีๆๆๆๆดิ

.....................................

เรื่อง PM นั้น ผมเองไม่มีอะไรที่จะถามพี่ KO......เลยนะ และก็ไมอยากจะถามด้วยนะครับ

อีกอย่างผมเองยังไม่ได้โพสอะไรเลย !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    แล้วที่บอกว่า ไม่ควรเล่น นั้น ผมเล่นอะไรครับ ผมยังไม่ได้เล่นอะไรเลยนะบอกมาหน่อยสิครับ เป็นอะไรมากรึเปล่าครับ

ไม่ต้องเตือนผมหรอกนะ เพราะ ผมเองก็ยังไม่ได้ ทำอะไรเลย ลองอ่านดูใหม่นะครับ แล้วถ้าอ่านที่ผมพิมพ์ไปแล้วไม่เข้าใจ ก็ถามมาได้ ทุกทางๆๆเลย ผมยินดีตอบ
    เรื่อง ปรามาสนั้น ไม่เป็นไรครับ เด็กๆๆๆๆๆๆนะครับ ผมเองไม่ค่อยซีเรียสสักเท่าไรหรอกครับ ไม่ถือด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 พฤศจิกายน 2010
  12. จันทโค

สาธุ อนุโมทนาครับ
    เป็นอย่างที่ท่านกล่าวมานั้นละครับ (คิดไปเองกันทั้งนั้น) อิอิ

13. J47

J47 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบ หน่อยนะ

ผมว่าพี่ คม เองนั้นละที่ เสียมารยาทนะ อ่านไม่เข้าใจแล้วก็พาลนะ
    ผมเองยังไม่เห็นพี่ต้นเขาเสียมารยาท และไม่ควรเล่นตรงไหนเลยนะ
    พี่ คม เองเป็นคนยก เรื่อง เผา มาเองไม่ใช่รึงัย แล้วจะมาว่าคนอื่นเขาทำไมละ ถ้าคนอื่นเขายกเรื่องเผา มาพิมพ์บ้างนะ

และการที่พี่ต้นยกเรื่องเผาพระศพหลวงพ่อนั้น ผมเองก็อยากให้ทำอย่างนั้นเหมือนกัน เผื่อจะได้บูชาพระธาตุ หรือพระอังคารธาตุของหลวงพ่อฯมั้ง

ยิ่งอ่าน ก็ดูเหมือนพี่ คม เป็นคนพาลนะ แย่มากๆๆๆๆ

14. J47

ใช่ครับ
    ก่อนหน้านี้ไม่เห็นเป็นไรเลยนะ อิอิ จิตตก กันไปเอง
    แบบนี้ต้องไปฟังท่านพระอาจารย์ ว.วชิรฯ ท่านเทศน์นะครับ
    ท่านเทศน์ว่า ทุคติภูมิม่ ๔ ภูมิคือ
    ๑.สัตว์เดรัจฉาน
    ๒.สัตว์นรก
    ๓.เปรต
    ๔.อมนุษย์(อสุรกาย)

สัตว์เดรัจฉานเท่านั้นที่ตาหยาบๆๆๆของมนุษย์ สามารถมองเห็นได้ นอกนั้นจะเป็นคนที่มาอภิญญาเท่านั้นที่จะเห็นได้นะ

15. J47

จะสื่ออะไรรึครับ ไม่เข้าใจ

ที่อ่านมา ยังไม่มีใครยุยงใครให้เขาแตกร้าวกัน เลย
    ที่อ่านมา ยังไม่เห็นวาจาเหลวไหลไร้ประโยชน์ เลย

คนเรานะ การกระทำขอตัวเองกลับไม่เห็นนน คอยจะมองแต่หาเรื่องคนอื่นๆๆๆๆอิอิ ไม่ไหวๆๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2010
  16. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
  17. Komodo

145

ผมเองอาจไม่ได้เก่งภาษาไทยมากนัก แต่ถ้าอ่านจากที่คุณต้นละโพสต์ ผมเชื่อว่า มากกว่าร้อยละ 50 เข้าใจว่าคุณต้นละเจตนาอย่างไร

ผมยกตัวอย่าง คือ

1. คุณต้นละโพสต์ว่า "แบบนี้ น่าจะอัญเชิญพระศพของหลวงพ่อฤาษีฯ ลงมาเผามั้งนะครับ"

ผมเข้าใจว่า คุณโพสต์ลักษณะประโยคบอกเล่า และเสนอว่า "น่าจะอัญเชิญพระศพของหลวงพ่อฤาษีฯ ลงมาเผา" ผมก็เลยไม่ได้ตอบคุณ

แต่เมื่อคุณโพสต์ต่อจากผม และมีคนอ่านแล้วเข้าใจว่า "คุณถามผม"
    น้องจอห์นนี่ก็เลยช่วยตอบให้ แต่น้องเขาเขียนว่า "พี่" ผมก็ไม่รู้ว่า น้องเขาหมายถึงผมหรือไม่

แต่คุณต้นละมาบอกว่า ไม่ต้องตอบแทนพี่ Ko... ผมก็ "งง" ว่า ในเมื่อไม่ได้ถามผมตั้งแต่แรก แล้วจะมาระบุชื่อผมทำไม ดังนั้น ถ้าคุณไม่ได้ถาม คุณก็กดขอบคุณไปก็จบเรื่อง

แต่ในเมื่อคุณระบุชื่อ "ผม (Ko...)" แล้วคุณพิมพ์ต่อว่า ผมเอง (ต้นละ) "รู้มาก" หรือ "รู้มา" (ผมไม่แน่ใจว่าที่ถูกต้องอันไหน) แต่มีคำต่อท้ายว่า "ตั้งนานแล้ว"

โดยความหมายของประโยค ถ้าอ่านแล้วจะเข้าใจว่าอย่างไร

"รู้อะไรเหรอครับ"

ผมลำดับ Logic ของเรื่องนี้ให้นะครับ

1. จอห์นนี่มาช่วยตอบ

2. คุณต้นละตอบกลับว่า ไม่ต้องช่วยตอบ

เหตุผล เพราะคุณ "รู้มา" หรือ "รู้มาก" ตั้งนานแล้ว

ดังนั้น เมื่อมีคนมาอ่าน อาจจะเข้าใจความหมายผิดได้

ซึ่งในประเด็นนี้ ผมอาจให้ผู้อ่านทุกท่านได้ลองพิจารณาดูเอาเองว่า

คำที่คุณต้นละพิมพ์มีความหมายในการทำให้เข้าใจผิดหรือไม่

3. ผมเตือนตรง ๆ โดยพิจารณาจากสิ่งที่คุณต้นละโพสต์

4. สำหรับข้อความที่คุณโพสต์ถึงหลวงพ่อนั้น มีสมาชิกหลายท่าน อ่านแล้ว
    "ไม่สบายใจ" เห็นได้จากมีสมาชิกได้แสดงความเห็นเกี่ยวกับสิ่งที่คุณโพสต์ในมุมที่เห็นแย้ง

ผมอ่านและพิจารณาตามข้อความที่คุณโพสต์ ทั้งการตอบผม และการตอบสมาชิกท่านอื่น หากสิ่งที่คุณต้นละพิมพ์แล้ว ผมอ่านแล้วเข้าใจผิดเอง ผมก็ต้องขออภัยครับ แต่อยากให้สมาชิกท่านอื่นลองอ่านดู แล้วพิจารณาเอาเองว่า ผมเข้าใจผิดเอง หรือ คุณต้นละพิมพ์แล้วทำให้เข้าใจผิด

ที่ผมบอกว่า PM มา เพราะเข้าใจว่า คุณไม่อยากให้คนอื่นมาตอบแทน ผมเห็นคุณวงเล็บว่า (Ko...) ดังนั้น ถ้าประเด็นนี้ผมเข้าใจผิด ก็ต้องขออภัย แต่อยากให้คุณต้นละพิจารณาในข้อความที่คุณโพสต์ และลำดับเหตุการณ์ที่คุณโพสต์ด้วยว่า ใช้คำผิดจนทำให้ผู้อื่นอ่านแล้วเข้าใจคลาดเคลื่อนหรือไม่

โมทนา

18. Komodo

145
    เรื่องนี้เกิดจากการสื่อสารระหว่าง "ผม" กับ "ต้นละ" และ "จอห์นนี่"

หากผมอ่านข้อความของคุณต้นละแล้วเข้าใจผิด คุณต้นละมีสิทธิ์อันชอบธรรมที่จะตำหนิผม และผมก็ยินดีขออภัยคุณต้นละ ถ้าผมเข้าใจผิดไปเอง

สำหรับน้อง J47 นั้น น้องเป็นคนที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ ดังนั้น น้องไม่ควรจะเข้ามายุ่งในเรื่องนี้นะครับ

ส่วนเหตุผลเรื่องการเผาหลวงพ่อ เพื่อบูชาพระธาตุหรือพระอังคารธาตุนั้น ผมว่า ไม่เกี่ยวครับ เพราะลูกศิษย์หลวงพ่อ ฯ จะทราบดีว่า แม้จะไม่ได้เผาหลวงพ่อ แต่ก็มีพระธาตุของหลวงพ่อให้บูชา และมีเอกสารบันทึกอย่างแพร่หลายครับ

ส่วนการบอกว่า ผมเป็น "คนพาล" นั้น ผมไม่ซีเรียสครับ เพราะผมไม่เคยพาลเรื่องของคนอื่นครับ ยกเว้นเรื่องนั้นจะเกี่ยวข้องกับผม ซึ่งในเรื่องนี้ คุณต้นละพาดพิงมาถึงผม การที่ผมตอบกลับและตักเตือนคุณต้นละนั้น ผมได้โพสต์ไว้แล้วว่า

"ที่ผมโพสต์เตือนคุณ เพราะผมปรารถนาดีต่อคุณครับ แต่ถ้าคุณเห็นเป็นอย่างอื่น ผมก็กราบขอขมาและขออภัยมา ณ โอกาสนี้ครับ"

ถ้าน้อง J47 อ่านโพสต์ให้ละเอียดจะเห็นที่ผมเขียนไว้นะครับ ผมเขียนไว้ชัดเจนว่า ผมปรารถนาดี แต่ถ้าเห็นเป็นอย่างอื่น ผมกราบขอขมาและขออภัยมา ณ โอกาสนี้

ผมใช้คำว่า "กราบขอขมาและขออภัย" นะครับ ดังนั้น ผมมีมารยาทพอที่จะเตือนคน และผมก็มีมารยาทพอที่จะบอกว่า ถ้าเข้าใจผิด ผมกราบขอขมาและขออภัย

ดังนั้น น้อง J47 ควรจะพิจารณาในสิ่งที่ตนเองโพสต์ให้ดีนะครับว่า

การใช้คำว่า "เสียมารยาท" "พาล" และ "แย่มาก ๆ" กับบุคคลอื่นนั้น

น้องควรจะพิจารณาการโพสต์ของตนเองด้วยนะครับว่าเป็นเช่นไร

แต่ถ้าน้องเห็นว่า น้องโพสต์เหมาะสมแล้ว ก็ไม่ว่ากันครับ

โมทนา

<TABLE style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR title="โพส 4088887" vAlign=top><TD class=alt1>

</TD></TR><TR><TD class=thead colSpan=2></TD></TR></TBODY></TABLE>

19. J47

หุหุๆๆๆๆ+++++
    จะขอบคุณพี่คมน์ดีไหมครับ ที่พี่คมน์บอกว่าเตือน นะ (เตือนทั้งๆๆๆ ที่ยังไม่ได้ทำอะไรเนี่ยนะ แปลกจัง) เตือนตัวเองดีกว่ามั้งครับ พระท่านบอกว่า ชนะใจตัวเองนั้นละดี ที่สุด

ผมรู้ครับว่าเป็นเรื่องของพวกพี่ๆๆๆๆนะครับ ผมก็ตอบแทนพี่ต้นงัย คนอื่นยังตอบแทนพี่คมน์ได้งัย

ทำไมผมต้องพิจารณาครับ พี่เองรู้สึกงัยละครับ ที่ผมว่าพี่แบบนั้นนะ?????? (หรือไม่รู้สึก ก็ดีครับ)
    ทีพี่คมน์ ว่าพี่ต้น เสียเสียมารยาท และ ไม่ควรเล่น ละ (จริงๆๆแล้วพี่ต้นยังไม่ได้ทำอะไรเลยนะ) พี่คมน์ คิดไปเอง อยากให้พี่คมน์ ได้อ่านเจอมั้งนะครับ ว่ามีคนว่าให้ แล้วรู้สึกงัยนะ

ส่วนเรื่องเอกสารนั้นผมเองไม่อยากรู้หรอกครับ เพราะผมเองก็นับถือหลวงพ่อฯฯฯมากๆๆๆๆๆ เป็นต้นแบบรองจากพระพุทธเจ้าที่ผมปรารถนาขนเลย

ถ้าเป็นไปได้ ก็ยังอยากได้ พระธาตุและพระอังคารธาตุ ของหลวงพ่ออยู่ดี อย่างอื่นไม่อยากเอาครับ
    ผมเองคิดว่า ที่ผมโพสไปนะ เหมาะมากกก ๆๆ สำหรับพี่คมน์

ปล......... ในกระทู้ที่เกี่ยวกับ "คนตาย" จะไม่โพสต์เล่นกัน = ทำไมต้องกลัวด้วยละแค่คนตายเอง ก็ตายกันอยู่ทุกวัน อีกอย่างมนุษย์ก็ยังฆ่าสัตว์ๆๆๆๆกันอยู่ทุกวัน ๆๆๆๆ ละหลายรอบด้วย ทำไมต้องกลัวด้วย
    นี้เหรอคนพุทธ จิตตก กันจังเลย
    เสียแรงที่พระพุทธเจ้าพระองค์ทรงเทศน์สอนจังเลย ที่ลูกศิษย์ของพระองค์กลัวเรื่องไม่เป็นเรื่อง เหอะๆๆ
    ผมจะบอกให้สิ่งที่น่ากลัวที่สุดคืออะไร ????? คือ..
    จิตใจของมนุษย์ที่ต่ำลง นั้นละน่ากลัวครับ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2010
  20. Komodo

145
    ผมอ่านสำนวนของ น้อง "J47" และ "ต้นละ" แล้ว
    เห็นว่า มีสำนวนที่คล้ายกัน

โดยเฉพาะการใช้ ++++++ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ??????
    รวมทั้งสำนวนหลาย ๆ ข้อความ คล้ายกันจริง ๆ
    อาทิ คำว่า "โพส" ที่พิมพ์ผิดเหมือนกัน
    ที่สำคัญ น้อง J47 รู้อยู่แล้วว่า ทีมงานเห็นเลขไอพี
    และการเห็นเลขไอพีนั้น มิได้ละเมิดสิทธิ์ของสมาชิกแต่อย่างใด
    เพราะบางเว็บก็โชว์เลขไอพีให้ดูทั้งหมด เพื่อป้องกัน
    การอวตาร หรือ การใช้หลาย ๆ ชื่อ มาตอบกระทู้ของตนเอง

ดังนั้น น้อง J47 ซึ่งมีเลขไอพี "ทุกตัว" เหมือนคุณ "ต้นละ"
    ซึ่งผมเข้าใจว่า "น่าจะเป็นพี่น้องกันหรือเพื่อนสนิทกัน"
    เพราะใช้คอมเครื่องเดียวกันหรือใช้ในบริเวณเดียวกัน

ควรใช้ความระมัดระวังในการโพสต์ให้มาก
    โดยเฉพาะถ้ามีคำถามว่า "อยู่บ้านเดียวกันหรือเปล่า"
    หรือคำถามอื่น เช่น "เป็นพี่น้องกันหรือเปล่า"

สำหรับเรื่องการมีคน "ว่า" ให้นั้น ผมยินดีรับฟังครับ
    ผมโดนประจำครับ ไม่ต้องห่วง เพราะการเตือนใครสักคน
    ย่อมมีโอกาสทื่เขาไม่พอใจ แต่ผมก็ยินดีเตือน ถ้าพิจารณาแล้ว
    เห็นว่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้ถูกเตือน และในการเตือนแต่ละครั้ง
    ถ้าเตือนผิดหรือเข้าใจผิดจริง ผมก็ควรขออภัยเขา
    และผมต้องน้อมรับ "คำว่า หรือ คำตำหนิ" เพื่อไปปรับปรุงตนเองครับ

สำหรับกรณีของน้อง J47 ซึ่งคล้ายกับ คุณต้นละนั้น

ผมคงต้องถามว่า เกี่ยวข้องอะไรกับคุณต้นละหรือไม่ เช่น
    เป็นพี่น้องกัน พักที่เดียวกัน หรือ ....

ผมเองตรงไปตรงมานะครับ ถ้าจะตำหนิใคร ผมก็พูดตรง ๆ
    ผมไม่จำเป็นต้อง ให้ผู้อื่น คนใกล้ชิด หรือ ใช้ชื่ออื่นมาตำหนิคนอื่นแทน

ดังนั้น ถ้าน้อง J47 เป็นบุคคลใกล้ชิดมาก ๆ กับคุณต้นละ
    ก็ไม่ควรเป็นนอมินีและเข้ามาตำหนิผมในเรื่องนี้แทนคุณต้นละ
    แต่ควรบอกคุณต้นละมาตำหนิผมแทนนะครับ

การไม่โพสต์เล่นในกระทู้คนตายก็เพราะให้เกียรติ "ผู้ตาย "ครับ
    คนละเรื่องกับ "มนุษย์ฆ่าสัตว์" นะครับ น้องอาจจะยังเด็กอยู่
    ข่าว "งานศพ" กับข่าว "อาชญากรรม" ต่างกันนะครับ
    ยังไงน้องควรศึกษาเรื่องนี้เพิ่มเติมนะครับ

คำว่า "จิตของมนุษย์ต่ำลง" นั้น น้องต้องถามตัวน้องเองครับ อย่าไปถามคนอื่น
    เช่นเดียวกับการชนะใจตนเองครับ เรื่องนี้ ไม่ได้ข้องเกี่ยวกับน้องเลยครับ
    ดังนั้นน้องต้องควบคุม "จิต" และ "ใจ" ของตนเองให้ดีครับ
    อย่าลดระดับลงมาเท่ากับจิตของคนอื่น เพราะอาจจะทำให้น้องเป็นในสิ่งที่น้องกลัวครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2010