พลังจิต ของมนุษย์ต่างดาว

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 24 สิงหาคม 2008.

1. รัตนเทพบุตร

รัตนเทพบุตร สมาชิกใหม่

19 สิงหาคม 2008
    เอ.....
    มนุษย์ต่างดาว
    หรือว่า...เท...ชั้น...จ...นะเนี่ย
    55555 สับสนเจงๆๆ

2. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    คุณหมอสมชาย สนทนาธรรมกับอริยบุคคล

ตอนนี้ผมจะนำเรื่องราวของคุณหมอสมชาย ท่านได้สนทนาธรรมกับ
    อาจารย์ของท่าน ผมก็จะคัดเฉพาะที่น่าสนใจมานำเสนอ คิดว่าคง
    จะเป็นประโยชน์บ้างตามสมควร

ถาม : ผมได้รู้มาว่าที่อินเดีย มีคนๆ หนึ่งที่สามารถแสดงอิทธิฤทธิต่างๆ
    ให้คนศรัทธา มีคนเคารพนับถือมาก มีลูกศิษย์อยู่ทั่วโลก ไม่เว้นแม้แต่
    ในประเทศไทย เพียบพร้อมด้วยลาภต่างๆ มากมาย
    ท่านอาจารย์เองก็มีฤทธิ์มีอำนาจมากทำไมจึงไม่ทำแบบเขาบ้าง
    (ที่ผมถามคำถามนี้ เพราะมองว่าท่านใช้ชีวิตในโลกมนุษย์ค่อนข้าง
    ลำบากมาก มีภาระต้องรับผิดชอบมากมาย คิดว่าถ้าท่านทำแบบที่
    เขาทำ อาจจะทำให้ท่านสุขสบายขึ้น)
    พอผมถามเสร็จท่านก็นิ่งอยู่พักหนึ่ง แล้วท่านก็ตอบว่า
    ตอบ : ไม่ดีหรอก ถ้าทำแบบนั้นแล้วเมื่อไรจะพ้นจากโลก
    (ท่านตอบแค่นี้จริงๆ ผมไม่ค่อยเข้าใจหรอก แต่ก็ไม่กล้าถามท่านต่อ)

ถาม : ผมได้อ่านข่าวทางหนังสือพิมพ์ เขาพูดถึงปัญหาสังคมที่คนรุ่นใหม่
    มีการเล่นสวิงกิ้ง หรือการเล่นเซ็กส์หมู่ โดยเฉพาะกลุ่มคนที่จบจากต่างประเทศ
    ที่มีวัฒนธรรมค่อนข้างเปิดกว้างในเรื่องเพศ ที่ผมสงสัยก็คือพวกเขาจะบาปไหม
    เพราะเขาไม่ได้ลอบเล่นชู้กับใคร แต่เป็นการกระทำโดยเปิดเผยด้วยความเต็มใจของคู่นอนของเขาเองด้วย
    ตอบ : บาปสิ บาปมากด้วย ตายไปจะตกนรก ถูกหมาปากเหล็กกัดฉีกกินเนื้อ
    ทั้งเป็น

ถาม : คนเราอยู่ภายใต้กฏแห่งกรรมจริงๆ หรือครับ
    ตอบ : ใช่

ถาม : คนทั้งโลกอยู่ในกฏแห่งกรรมเดียวกันไหมครับ
    ตอบ : อันเดียวกัน

ถาม : ถ้าอย่างนั้น ไม่ว่าคนไทยหรือฝรั่ง ก็มีสวรรค์นรกเดียวกันซิครับ

ถาม : แต่คนสมัยนี้เขาไม่ค่อยเชื่อว่าสวรรค์นรกมีจริง จึงไม่ค่อยจะกลัวบาป
    ตอบ : ถึงจะไม่เชื่อ แต่สวรรค์กับนรกก็ยังมีอยู่ พอใกล้ๆ จะตายเขาจะรู้เอง
    แต่มันก็มักจะสายเกินไป

ถาม : แล้วฝรั่งมีเปรตไหมครับ
    ตอบ : มีสิ แต่ทางเขาจะเรียกสิ่งไม่ดีต่างๆ ว่าซาตาน

ถาม : กรรมที่พ่อแม่กระทำ มีผลส่งถึงลูกได้หรือเปล่าครับ
    ตอบ : มีสิ การกระทำทุกอย่างของพ่อแม่มีผลส่งไปถึงลูกโดยเฉพาะ
    ช่วงที่ตั้งท้อง ควรทำบุญทำทานให้มาก

ถาม : บาปกรรมเราล้างได้ไหมครับ
    ตอบ : บาปล้างไม่ได้ แต่ถ้าเราทำบุญไว้มากๆ บุญก็จะช่วยผ่อนหนักให้เป็นเบา

ถาม : ถ้ามีใครคนหนึ่งเขาไม่ชอบผม ชอบให้ร้ายตัวผมต่างๆ นาๆ
    ควรทำไงดีครับ
    ตอบ : ควรอโหสิกรรมให้กับเขา อย่าเอาจิตเราไปผูกโกรธ แล้วก็แผ่เมตตา
    ให้เขาบ่อยๆ จะช่วยได้มากนะ

ถาม : ผมคิดว่าแดนนิพพานต้องมีอยู่แน่นอน ไม่ได้สูญ ตามที่บางคนเข้าใจ
    ในเมื่อสวรรค์มี พรหมโลกมี นิพพานก็ต้องมี เพียงแต่อยู่สูงกว่า
    พระพุทธเจ้าท่านยังอยู่ที่แดนนิพพานใช่ใหมครับ

ถาม : มีเรื่องหนึ่งที่ผมสงสัยมานานแล้ว ท่านอาจารย์ไปท่องเที่ยว
    ในอีกมิติหนึ่งได้ ผมอยากรู้ว่าป่าหิมพานมีจริงใหมครับ
    ตอบ : มีจริง

ถาม : แล้วป่าหิมพาน ตั้งอยู่ที่ไหนครับ
    ตอบ : แถวเทือกเขาหิมาลัย

ถาม : แล้วมักกะลีผล มีจริงหรือเปล่าครับ
    ตอบ : มี

ถาม : แล้วที่มีตำนานกล่าวไว้ว่า มีชีปะขาวมาช่วยสร้างพระพุทธชินราช
    แล้วท่านก็หายตัวไปโดยไม่มีใครทราบว่าท่านเป็นใคร มาจากไหน
    เป็นเรื่องจริงใหมครับ
    ตอบ : เป็นเรื่องจริง

ถาม : ท่านเป็นเทวดาอย่างที่คนเขาสงสัยหรือเปล่าครับ
    ตอบ : ท่านชีปะขาวท่านนี้ ไม่ได้อยู่ที่สวรรค์ แต่ท่านอยู่พรหมโลก
    เมืองไทยเรามีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์เยอะ อย่างน้อยที่สุดเราควร
    ไปไหว้พระที่สำคัญมากสามองค์ คือพระแก้วมรกต พระพุทธชินราช
    และพระพุทธสิหิงค์ ที่จังหวัดเชียงใหม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2008
  3. walaphako

walaphako ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

6 มิถุนายน 2008
    มาปูเสื่อรอ ชอบอ่านค่ะ อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ มีเป็นหนังสือไหมค่ะ เป็นคนชอบอ่านแนวๆนี้ อันนี้มีน้อยอ่านแป๊บเดียวจบแล้ว

4. OrangeHP

OrangeHP เป็นที่รู้จักกันดี

ไปมาแล้วแต่เข้าไม่ได้คือ พระแก้วมรกต เขาไม่ให้เข้า 5555

5. พล1207

พล1207 สมาชิก

22 พฤษภาคม 2008
    อย่ายึดมั่นให้มากนะครับ

6. svt

svt เป็นที่รู้จักกันดี

มนุษย์ต่างดาว มาอยู่ในโลกนานแล้ว ในเมืองไทย ก็เยอะ
    แต่พวกนี้เลือกสถานที่นะ แถวเชียงใหม่ก็มี ชลบุรี เมืองกาญจ์ ภาคเหนือตอนล่างก็มี

มาจากหลายที่ หลายเผ่า หลายระดับคุณธรรมหลาย
    จุดประสงค์เป้าหมายอาจแตกต่างกันบ้าง
    ที่คล้ายๆกันบ้างก็คือ หาที่ใหม่ที่ปลอดภัย หลบภัยจากสิ่งที่จะเกิดในอนาคต

มีแร่ธาตุบางอย่างในโลกที่เค้าต้องการนำไปใช้

พวกนี้บางกลุ่มไม่กล้าอยู่ที่ชุมชนที่มีมนุษย์เยอะๆ เพราะเป็นจำพวกกายละเอียด
    ไม่อยู่ในเมือง ในตลาดที่มีคนอยู่เยอะจะมีธาตุหยาบถ่ายเทไปสู่พวกเขา
    ทำให้พวกเขาหยาบลงด้วย ทั้งทางกาย(เริ่มมองเห็นได้)
    จึงชอบไปอยู่ในป่า หรือสถานปฏิบัติธรรมบางแห่งอาจจะเคยเห็นบ้าง

บางกลุ่มชอบที่จะเข้ามาควบคุมความคิด
    โดยส่งคลื่นให้คนคิดและทำตาม

โดยแรกนั้น จะอาศัยการสแกนความนึกคิดด้วยวิธีแอบมากลางคืนบ้าง
    แล้วทำให้คลื่นจิตคนเราอยู่ในสถานะที่ส่งภาพหรือสื่อพลังได้
    คลื่นนี้คล้ายๆทำให้คนเราอยู่ภาวะที่ใกล้จะตกภวังค์จิต(แนบภวังค์)
    แล้วส่งภาพมาเป็นนิมิตรเหตุการณ์ให้เราเข้าไปอยู่ในนั้น
    อยู่ในบทบาทที่เค้าจะสามารถประเมินความรู้สึกนึกคิด

แล้วใครที่เค้าสามารถควบคุมความรู้สึกนึกคิดและปล่อยสัญญาณสื่อให้ทำสิ่งต่างๆได้ พวกนี้เค้าจะอยู่ต่อ...

บางคน ที่มาเกิดในโลก หลายชาติเมื่อหมื่นปีก็เป็นมนุษย์ต่างดาวมาก่อน
    บางคน ที่มีชาติอดีตเป็นนักบวชในอิยิปต์โบราณ ชาตินี้เค้าก็ยังติดต่อกับพวกมนุษย์ต่างดาวพวกเดิมได้ อย่างเช่น ดร.เทพพนม หรือกลุ่มเขากะลา เป็นต้น

พวกมนุษย์ต่างดาว ก็มองมนุษย์โลกเราเป็น มนุษย์ต่างดาว เหมือนกัน
    แต่พวกเค้าวิวัฒนาการความรู้ข้ามขีดจำกัดเรื่องความเร็วแสงไปก่อนโลกเรานานมากแล้ว

7. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    ขออนุโมทนาและขอบคุณเป็นอย่างสูง
    สำหรับข้อมูลของคุณ nataraja

หลายเรื่องตรงกับที่ผมคุยกับคุณหมอสมชาย
    แต่ผมจำได้ไม่หมดจะมาเรียบเรียงเขียนก็ไม่สมบูรณ์
    ได้อ่านจากข้อมูลที่คุณเขียนแล้ว ใกล้เคียงกันมากครับ
    ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมกรุณาโพสมาให้อ่านกันด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

8. cpari

cpari เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    โมทนาสาธุ ครับ แต่สงสัยอย่างหนึ่งถ้ามนุษย์ต่างดาวที่ว่ามีความสามารถจริงทำไมถึงกล่าวอ้างถึงการมีจิตประทุษร้ายต่อผู้อื่นล่ะ ช่วยคลายความสงสัยให้ที เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่ว่ามีความสามารถแล้วทำร้ายใครก็ได้ มิจฉาหรือเปล่าน๊า

9. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    ตอบข้อข้องใจ

โมทนาสาธุ ครับ แต่สงสัยอย่างหนึ่งถ้ามนุษย์ต่างดาวที่ว่ามีความสามารถจริง
    ทำไมถึงกล่าวอ้างถึงการมีจิตประทุษร้ายต่อผู้อื่นล่ะ ช่วยคลายความสงสัยให้ที
    เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่ว่ามีความสามารถแล้วทำร้ายใครก็ได้ มิจฉาหรือเปล่าน๊า

ขอบคุณครับ คุณ cpari ที่กรุณาให้ความเห็นและสอบถามมา

ไม่ทราบว่าผมจะเข้าใจผิดหรือเปล่า ว่าที่คุณถามเป็นเรื่องที่ผมยกมาข้างล่างนี้

จิต: อย่าเลย พ่อไม่ค่อยอยากให้เจอใคร แค่นี้เธอก็รู้อะไรมากเกินไปแล้ว
    อันตรายนะ พ่อไม่ค่อยเหมือนใครหรอก เชื่อไหมว่าคนที่มีพลังจิตสูงๆ
    สามารถใช้พลังจิตทำร้ายใครก็ได้ ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนก็ตาม

ขอเรียนให้ทราบตามความเข้าใจของผมเองนะครับ
    ตามความเห็นของผม ถึงพวกเขาจะมีความสามารถ แต่พวกเขาก็จัดเป็นปุถุชน
    คนที่ยังมีกิเลสอยู่ การที่ยังมีจิตคิดประทุษร้ายคนอื่นก็ย่อมเป็นไปได้ และการที่เขาจะทำร้ายใคร
    ก็คงต้องมีเหตุปัจจัย ไม่ใช่อยู่ลอยๆจะไปทำร้ายคนโน้นคนนี้ ที่มาของคำตอบนี้ก็คือหมอสมชาย
    ได้บอกว่าถ้ามี เงินจะขอไปเยี่ยมที่บ้านที่อเมริกา เธอก็บอกว่าพ่อไม่อยากให้ติดต่อกับใคร
    พวกเขาอาจจะมีความลับที่ไม่ต้องการให้ใครรู้ ถ้ามีคนมาพัวพันตามไปถึงบ้านก็อาจจะถูกพ่อมองในทางไม่ดี
    อาจจะทำร้ายเอาได้ เหมือนคนที่หวงลูกสาว และพ่อก็ออกจะดุ อาจจะทำร้ายคนที่มาติดต่อกับลูกตัวเองก็ได้

คนมีอำนาจพลังจิต แต่เขาไม่ได้ปฏิบัติธรรม เขาก็ยังมีความโลภ ความโกรธ ความหลงอยู่
    อาจจะเป็นมิจฉาทิษฐิได้ ตามที่คุณ cpari กล่าวไว้ครับ

ถ้ายังมีข้อสงสัยจะสอบถามเรื่องราวกับคุณหมอสมชาย ท่านลงอีเมล์ไว้
    ลองติดต่อดูนะครับ
    Email:changthai888@hotmail.com<!-- / message --><!-- edit note -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2008
  10. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    อ่านแล้วสรุปว่า โม้
    คนอะไร สนทนาทางจิต แล้ว จำได้เหมือนมีเทปบันทึก แล้วออกมาเป็นตัวอักษรยาวเหยียด
    นั่งแต่งในห้องแอร์ เพ้อไปเรื่อยทางจิตของคุณหมออะไรนั่นแหละ

11. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    เรียน คุณหลินจิ่นเฉิง ขอบคุณมากครับที่กรุณาอ่านและให้ความเห็น

ผมส่งเบอร์โทร และอีเมลล์ของคุณหมอให้แล้วนะครับ สงสัยอย่างไร
    กรุณาสอบถามได้ครับ ผมจะยกข้อความที่ผมเขียนไว้แต่ต้นมาให้ดูเผื่อคุณไม่ได้อ่าน

***เมื่อท่านอ่านแล้วก็อย่าเพิ่งเชื่อ หรือปฏิเสธในทันที ลองพิจารณาหาเหตุ
    หาผล ตามความเป็นจริงเท่าที่เราพอจะคิดพิจารณาได้

สิ่งที่เร้นลับ ที่เรายังไม่รู้ ไม่เห็นยังมีอีกมากมายในโลกนี้ ทั้งที่มองเห็นด้วย
    ตาเนื้อ และที่มองไม่เห็น ลองอ่านและพิจารณาดูท่านอาจจะได้สิ่งที่เป็น
    สาระประโยชน์ตามสมควรครับ***

มันก็เป็นสิทธิของแต่ละบุคคลนะครับ ใครจะเชื่อไม่เชื่อ ผมเองก็ไม่ได้เชื่อ ๑๐๐ %
    แต่เห็นบทความน่าสนใจและแปลกดี ผมก็พิจารณาอยู่เหมือนกันก่อนนำมาโพส
    ให้อ่านกัน คนเขียน คือคุณหมอท่านก็บอกว่าก่อนจะนำเรื่องนี้มาเปิดเผยท่านก็พิจารณา
    ใคร่ครวญอยู่เหมือนกันเพราะเป็นเรื่องเหลือเชื่อ (เหมือนเรื่องผีมีจริงหรือไม่ คนไม่เคย
    เจอก็ไม่ยอมรับ และคนที่เจอด้วยตนเองเขาจะเชื่อครับ) ผมจะยกข้อความที่คุณหมอ
    ได้เขียนปรารภไว้มาให้อ่านอีกครั้งครับ

***และอีกเรื่องหนึ่งที่ผมคิดใคร่ครวญอยู่นาน ว่าจะบอกให้ใครทราบดีหรือเปล่า...
    เพราะเป็นเรื่องที่คนเราโดยทั่วไปคงจะรับได้ยากมาก...***

และที่ผมสรุปให้พิจารณาก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ ใครจะเชื่อไม่เชื่อก็เป็นสิทธิ
    ของแต่ละท่าน เพราะแต่ละท่านแต่ละบุคคลย่อมมีความเห็นแตกต่างกันเป็นธรรมดา
    แต่ผมก็ยังวงเล็บคำว่า (ถ้าเป็นจริง) เพราะผมก็ไม่เชื่ออะไร ๑๐๐% ถ้าเรายังไม่ได้
    พิศูจน์หรือพิจารณาหาเหตุหาผลหรือหาข้อมูลต่างๆ หรือสอบถามท่านผู้รู้ผู้มีประสพการณ์
    และผมก็ไม่ปฏิเสธโดยทันที ว่าเป็นเรื่องไม่จริง โกหกยกเมฆเขียนขึ้นมาเอง เพราะสิ่ง
    ต่างๆ ในโลกนี้ที่มีจริงเป็นจริงแต่เรายังไม่รู้ยังมีอีกมากมาย

และเมื่อวันที่ ๒๖ ส.ค. ผมได้มีโอกาสคุยกับคุณหมอสมชาย ได้สอบถามท่าน ถึงคนที่ท่านสนทนาด้วย
    ซึ่งก็มีตัวตนจริงและเคยเข้ามาเมืองไทยและคุณหมอได้พบและพิศูจน์เรื่องพลังจิต ซึ่งมีรายละเอียด
    ดังนี้ครับ

*** ผมมีข้อมูลเพิ่มเติมเล็กน้อยครับ ด้วยวันนี้ (๒๖ ส.ค.) ผมได้มีโอกาสคุยกับคุณหมอ
    ทางโทรศัพท์ ได้สอบถามเรื่องที่ผมสงสัย แต่บางอย่างคุณหมอบอกว่าพูดไม่ได้เพราะจะ
    ไปกระทบกับบางประเทศที่เขาค้นคว้าทางด้านพลังจิต และเขาปิดเป็นความลับ ขอสรุปเรื่อง
    ที่ผมได้ข้อมูลเพิ่มเติมมาเท่าที่จำได้
    ผมถามถึงคนที่คุณหมอคุยด้วย ว่าเป็นผู้หญิงหรือผู้ชาย ท่านตอบว่าเป็นผู้หญิง
    และคุณหมอเล่าว่าได้เคยพบกับสุภาพสตรีคนนี้ที่เมืองไทย
    จากเรื่องที่สนทนา มีอยู่ตอนหนึ่ง ที่สุภาพสตรีคนนี้แกล้งอาจารย์ของคุณหมอ
    ผมก็ถามว่าแกล้งอย่างไร ท่านก็เล่าคร่าวๆ ว่าเธอนั่งเครื่องบินมาจากอเมริกา แล้ว
    เดินทางไปที่บ้านของอาจารย์ เข้าไปทำลายข้าวของ อย่างภาพวาดก็เอาสีไปป้ายบ้าง
    เธอบอกว่าทำเพื่อทดสอบว่ายังยึดติดอยู่ใหม ยังโกรธอยู่หรือเปล่า
    คุณหมอเล่าว่าเธอเคยแสดงความสามารถพิเศษให้ดูหลายอย่าง เช่นการสะเดาะกุญแจ
    ใช้พลังจิตยกสิ่งของ ใช้พลังจิตเปิดเซฟ ฯลฯ
    คุณหมอเล่าว่าคนพวกนี้เขาพยายามไปศึกษาทางด้านอาคม คุณไสยต่างๆ ที่ประเทศเขมร
    และประเทศอื่นๆ และคุณหมอสมชายได้บอกว่าท่านมีข้อเขียนที่เกี่ยวกับเรื่องการติดต่อ
    กับวิญญาณต่างๆ มีเรื่องน่าสนใจหลายเรื่อง ถ้าผมได้ข้อมูลแล้วมามาโพสให้อ่านกันต่อครับ***

ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาอ่านและให้ความเห็นมาก็เป็นสิ่งที่ดีครับ ถึงแม้ความเห็นหรือ
    มุมมองเราอาจจะไม่เหมือนกัน ก็ถือเป็นเรื่องปกติธรรมดาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2008
  12. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    ข้อความของคุณผมได้อ่านแล้ว
    ผมไม่ได้ไม่เชื่อคุณ ที่นำข้อมูลมาลง
    แต่ผมไม่เชื่อเจ้าของข้อมูล
    เรื่องแบบนี้ไม่จำเป็นต้องสอบถามให้เสียเวลา
    เหมือนเห็นคนนุ่งขาวห่มขาว มาบอกว่าสำเร็จอรหันต์แล้ว
    พอเราถามเรื่องโน้นเรื่องนี้ ก็พูดจาวกวนไป ก็คือเป็นพวกเพี้ยนนั่นเอง
    อนึ่ง พลังจิตพวกนี้ ต่างประเทศเขาก็มีการศึกษาค้นคว้ากันเป็นกิจจลักษณะอยู่แล้ว มันเป็นเรื่องปกติ
    เหมือนเรื่องทางวิทยาศาสตร์ทั่วไป
    แต่ทีนี้ คนที่เชื่อบางเรื่อง ก็จะจับแพะชนแกะ ผูกเรื่องจริงบวกจินตนาการผสมขึ้นมาเอง พบเห็นได้ทั่วไป
    อย่างหลักฐานมนุษย์ต่างดาวนั้น 99.99%เป็นธรรมชาติหรือคนทำขึ้น มีเพียง 0.1% เท่านั้นที่ พิสูจน์ไม่ได้ แต่ไม่ได้หมายความว่ามันมีอยู่จริงนะ มันอาจเป็นอะไรก็ได้ ที่เราไม่รู้ แต่ไม่ใช่มนุษย์ต่างดาวแน่นอน

13. นักรบโบราณ

นักรบโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    มนุษย์ทุกวันนี้มีความรู้กันสูง ส่วนมากเชื่อแต่สิ่งที่ตนรู้เห็นได้ มีเหตุผลที่ตนเองรับได้

ศึกษากันโดยท่องจำ อ่านตำรา สนทนาตอบโต้กันด้วยเหตุผลและความเชื่อของแต่ละท่าน

ที่ท่านเจ้าของกระทู้นำมาเผยแพร่ เป็นเรื่องราวที่ "ผู้บำเพ็ญ" ท่านได้รับรู้ก็จะได้ประโยชน์กับผู้บำเพ็ญท่านอื่นๆอีก ต้องขอขอบคุณ

แต่ ณ. ปัจจุบันห้องวิทย์ฯนี้ดูจะมากไปด้วยผู้เผยแพร่ มากกว่าผู้บำเพ็ญ

เจ้าของกระทู้ท่านต้องทำใจ......มันก็เป็นเช่นนั้นเอง

14. ก้มมองดวงดาว2

ก้มมองดวงดาว2 สมาชิกใหม่

27 มิถุนายน 2008
    changthai888@hotmail.com
    อ้าวกำนึกว่า เมลท่าน ชนะ สิริไพโรจน์

ผมขอเมลของท่านได้ป่าวอะครับ อยากรู้เรื่องพวกนี้มากติดตามมาตั้งแต่เด็กอะแต่มะมีเวลาลาอะไรเลยมีแต่เรียนๆ
    แต่ผมก็ชอบเรื่องพวกนี้นี้นะ
    ผมยอมเสียเวลาทำงานแล้วมาอ่านข้อความที่ท่านได้พิมพ์ลง
    ผมอยากได้อีเมล์ท่านอะอยากจุคุยเรื่องนี้ครับ

ผมขอขอคุณมากล่วงหน้า ณ ที่นี้ด้วย

15. ก้มมองดวงดาว2

อ้าวกำนึกว่า เมลท่าน ชนะ สิริไพโรจน์

ผมขอเมลของท่านได้ป่าวอะครับ อยากรู้เรื่องพวกนี้มากติดตามมาตั้งแต่เด็กอะแต่มะมีเวลาลาอะไรเลยมีแต่เรียนๆ
    ผมยอมเสียเวลาทำงานแล้วมาอ่านข้อความที่ท่านได้พิมพ์ลง
    ผมอยากได้อีเมล์ท่านอะอยากจุคุยเรื่องนี้ครับ

ผมขอขอคุณมากล่วงหน้า ณ ที่นี้ด้วย
    นี่คัรบเมลผม jengrom@hotmail.com

16. ก้มมองดวงดาว2

นี่คัรบเมลผม jengrom@hotmail.com

17. sornchai-k

sornchai-k เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>

หมอสมชายคุยกับผี<O:p></O:p>​

<O:p></O:p>
    มีคนจำนวนมากที่ไม่เชื่อว่ามีผีมีวิญญาณจำนวนมากอยู่ในโลกนี้ แต่ก็ยังกลัวผี ไม่เชื่อว่ามีนรกมีสวรรค์แต่ลึกๆ ก็ยังกลัวนรกอยากขึ้นสวรรค์ แต่ก่อนผมก็เป็นคนที่ไม่เชื่อเรื่องภูตผีปีศาจชนิดสุดโต่ง ใครพูดเรื่องพวกนี้จะถูกผมยกเหตุผลต่างๆมากมายมาคัดค้าน เพื่อให้เขาเปลี่ยนความคิดใหม่ ในใจก็คิดว่าตัวเองเป็นคนฉลาดที่สามารถยกเหตุผลมาข่มเขาได้จนพวกเขาเบื่อสุดๆ แต่ตอนนี้ผมขอเปลี่ยนความคิดใหม่ ว่าผีมีจริง จะไม่ให้เชื่อได้ยังไงกัน ก็ผมนั่งคุยกับพวกเขามาแล้วหลายครั้งในระยะเวลาสองปีที่ผ่านมา ผีที่ผมติดต่อด้วยมีหลายคนและอยู่กันหลายละดับในโลกมนุษย์ มีอิทธิฤทธิ์ความสามารถที่แตกต่างกันตามบารมีแห่งตนที่สะสมมา โดยปกติผมเป็นคนที่ชอบตั้งคำถามกับทุกๆเรื่อง สงสัยอะไรไปหมด คิดว่าอาจมีคนสงสัยเหมือนกับผมว่าผีเขาอยู่กันยังไง แต่ก่อนผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย เคยได้ยินว่าเคยมีคนเจอผีเหมือนกัน มีเรื่องผีๆกระจายอยู่ทั่วโลก แต่ยังไม่เห็นว่ามีใครพูดคุยกับผีเป็นจริงเป็นจังเลย ผมคิดว่ามนุษย์เราควรรับรู้ว่าผีเขาอยู่กันยังไร เพราะในไม่ช้าไม่นานเราทุกคนก็ต้องเป็นผีแน่นอน ถ้าเรารู้ล่วงหน้าก่อนจะได้เตรียมตัวเป็นผีถูก รู้ว่าตอนมีชีวิตอยู่ควรทำอะไรจึงจะไม่ลำบากในโลกหน้า <O:p></O:p>
    การคุยกับผีที่บันทึกไว้นี้ผมใช้นามแฝงแทนชื่อของผีเพื่อความปลอดภัยของพวกเขาเองจากการถูกรบกวน เนื่องจากผู้มีวิชาอาคมบางคนก็ชอบลองของบางคนก็ชอบจับผีเอาไปเลี้ยงไว้ใช้งาน ผีเองนั้นก็คล้ายๆ กับคนเราที่ไม่ได้รู้ทุกอย่าง แต่เขารู้อะไรมากกว่าคนเยอะ เพราะพวกเขามองเห็นอะไรมากกว่าคนเรา อย่างเช่นโดยปรกติเขามองเห็นพวกเราแต่พวกเรามองไม่เห็นเขา ผีรู้ความคิดของคนเราได้แต่คนไม่รู้ความคิดของผี ส่วนผีเองก็สามารถเข้าใจอะไรผิดได้เหมือนกัน หลงได้เหมือนกันแต่พวกเขาหลงน้อยกว่าเห็นอะไรชัดกว่าเราเยอะ ผมจึงซักถามพวกเขาในหลายๆ เรื่องที่ผมสงสัยเผื่อคุณผู้อ่านจะสงสัยในเรื่องเดียวกับผม และถ้าคุณมีโอกาสได้เจอผีลองถามเขาดูนะครับว่าจะได้คำตอบตรงกับผมไหม <O:p></O:p>
    ข้อมูลที่ผมบันทึกไว้นี้เป็นการเก็บเล็กผสมน้อยถามทีละนิดทีละหน่อยกับผีหลายคน ถามมากๆอาจโดนด่าได้ และโดนด่ามาแล้วหลายครั้ง ว่าทำไมต้องสงสัยอะไรมากมายตายไปเมื่อไหร่ก็รู้เอง ทำให้ผมไม่กล้าถามอะไรไปอีกหลายวันเพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลาเริ่มบทสนทนาคนกับผีเลยนะครับ<O:p></O:p>
    คน(ผม ): พวกเรา (ผี) หายไปไหนกันมาตั้งนาน <O:p></O:p>
    ผี: ไม่ได้ไปไหนหรอก แต่เข้าพรรษากัน ... ต้องรักษาศีลพูดอะไรมากไม่ได้<O:p></O:p>
    คน: เป็นผีมีเขาพรรษาด้วยเหรอ<O:p></O:p>
    ผี: ก็อยากได้บุญ ... อย่าว่าแต่ผีเลย เทวดาบนสวรรค์ก็ยังเข้าพรรษา <O:p></O:p>
    ปฏิบัติธรรมรักษาศีล<O:p></O:p>
    คน: พุทธศาสนามีอิทธิพลมากขนาดนั้นเลยเหรอ<O:p></O:p>
    ผี: โชคดีสุดๆ แล้วที่ได้เกิดเป็นชาวพุทธ<O:p></O:p>
    คน: ตั้งแต่ผมเกิดมา จนแก่ขนาดนี้ ยังไม่เคยเข้าพรรษากับเขาเลย..<O:p></O:p>
    ..น่าอายผี อายเทวดาจริงๆ <O:p></O:p>
    ผี: สำคัญมากนะ ตอนเป็นคนต้องฝึกอบรมบ่มนิสัยไว้<O:p></O:p>
    คน: มีเรื่องปรึกษานิดหน่อย ผมว่าจะเขียนหนังสือเรื่อง “คนคุยกับผี” ดีไหม<O:p></O:p>
    ผี: คนอื่นเขาจะว่าบ้า .. ว่าเพ้อฝันนะ<O:p></O:p>
    คน: ก็มันเป็นเรื่องจริง ใครจะว่ายังไงก็ช่างเขา<O:p></O:p>
    ผี: แล้วจะใส่ชื่อคนเขียนไหม<O:p></O:p>
    คน:ใช้ ก็จะใช้ชื่อจริงๆไปเลย<O:p></O:p>
    ผี: จะดีหรอ เราเป็นนักวิชาการนะ เดียวจะเสีย<O:p></O:p>
    คน: งั้น.. ใช้ชื่ออะไรดี ใช้นามแฝงว่า เสขะได้ไหมชอบคำนี้ เสขะที่แปลว่า ผู้ที่ยังต้องศึกษาธรรม<O:p></O:p>
    ผี: น่าจะใช้ได้<O:p></O:p>
    คน: ผมว่าคนที่เชื่อเรื่องพวกนี้ก็มีเยอะนะ ถ้าไม่เชื่อแล้วคนจีนเขาจะไหว้เจ้ากันทำไม คนไหว้ผีขอหวยกันก็เยอะ เจ้าพ่อเจ้าแม่ก็มีกันทุกจังหวัด พวกที่ปากบอกไม่เชื่อก็ยังเห็นกลัวผีอยู่เลย คนที่เคยเห็นผีก็มีเยอะนะ แต่ไม่ค่อยมีคนคุยกับผี<O:p></O:p>
    ผี: ก็ลองทำดู แล้วมันจะมีประโยชน์อะไร<O:p></O:p>
    คน: อยากให้เขารู้ว่า ผีในโลกมนุษย์ที่คนเห็นกันบ่อยๆ เขาอยู่กันยังไง ส่วนเรื่องนรกเรื่องสวรรค์มีคนเขียนเยอะแล้ว แต่ผีในโลกมนุษย์เท่าที่รู้ไม่ค่อยมีคนเขียนถึง<O:p></O:p>
    ผี: มีคนเขียนประสบการณ์คนเห็นผีเยอะเยยะ<O:p></O:p>
    คน: มันไม่เหมือนกัน พวกนั้นเห็นผีก็มีแต่วิ่งป่าราบหรือไม่ก็สลบ แต่ผมสัมภาษณ์ผีรับรองไม่เหมือนใคร<O:p></O:p>
    ผี: แต่... บางอย่างก็พอบอกได้บางอย่างก็บอกไม่ได้เลยนะ<O:p></O:p>
    คน: ก็เอาเท่าที่บอกได้ก็แล้วกัน ถ้ามีประโยชน์พวกเราก็ได้บุญเยอะ ให้คนที่อ่านเกลียดความชั่วกลัวบาป มีโอกาสได้สะสมบุญตอนมีชีวิตอยู่ ตายไปจะได้ไม่ลำบาก บางทีอาจทำให้ใครบางคนสนใจธรรมะ อย่างผมไง แต่ก่อนที่ไม่เคยรู้จักพวกเรา ไม่ชื่อเรื่องบุญกรรมจึงใช้ชีวิตประมาท ตอนนี้ปรับปรุงตัวใหม่แล้วก็ควรให้คนอื่นรู้เรื่องบ้าง ..<O:p></O:p>
    ... คิดว่าทำยังไงคนเราที่เกิดมาถึงจะไม่เสียชาติเกิด<O:p></O:p>
    ผี: ก็ เป็นคนดี<O:p></O:p>
    คน: พูดยาวกว่านี้ได้ไหม<O:p></O:p>
    ผี: งั่นก็ อย่าทำความชั่ว<O:p></O:p>
    คน: โอ้โห่ พูดดีมาก ซาบซึ้งจริงๆ เล่นซะไม่รู้จะถามอะไรต่อเลย เอาง่ายๆ เลยนะ งวดนี้หวยออกเลขอะไร? เผื่อคุณผู้อ่านจะสนใจ<O:p></O:p>
    ผี: ไม่รู้ ... อย่าถามดีกว่า<O:p></O:p>
    คน: ไม่รู้ได้ยังไง เป็นผีก็ต้องรู้สิ<O:p></O:p>
    ผี: ผีที่ไม่รู้ก็มี ... แต่ผีที่เขารู้จริงๆ เขาบอกไม่ได้หรอก มนุษย์ก็มีกฎของมนุษย์ผีก็มีกฎของผี การจะทำอะไรที่เป็นการฝืนกรรมนั้นต้องระมัดระวังอย่างยิ่ง ถึงอยากจะบอกจริงๆ ก็ให้ตัวเลขตรงๆไม่ได้ ต้องแล้วแต่ดวงคนซื้อ<O:p></O:p>
    คน: เทศซะยาวเลยเลย ถามอย่างอื่นก็ได้...<O:p></O:p>
    ...แล้วนรกสวรรค์เป็นยังไง<O:p></O:p>
    ผี: ก็อย่างที่ทุกคนรู้... บนสวรรค์ก็มีความสุขแต่อยู่ในนรกก็เหมือนถูกลงโทษ ถ้าอยากรู้รายละเอียดต้องหาอ่านเอาเองในพระไตรปิฎก<O:p></O:p>
    คน: คงต้องรอเก็บเงินซื้อก่อน ราคาไม่ใช่ถูกๆ... <O:p></O:p>
    ...แล้วผีในโลกมนุษย์เขาอยู่กันยังไง <O:p></O:p>
    ผี: ก็อยู่เหมือนกับคนทั่วไป.. แต่คนละมิติ<O:p></O:p>
    คน: ทำไมถึงยังอยู่ในโลกมนุษย์อีก ไม่ขึ้นสวรรค์ไปเลย <O:p></O:p>
    ผี: คนส่วนใหญ่ยังจะไม่ได้ขึ้นสวรรค์ทันที ต้องอยูใช้กรรมก่อน<O:p></O:p>
    คน: ผีไม่ได้ทำงาน ไม่ได้ทำอาชีพอะไร จะไม่เหงาหรอ<O:p></O:p>
    ผี: เขาก็มีเรื่องของเขาที่ต้องทำ ไม่เหงาหรอก<O:p></O:p>
    คน: เขาอยากจะมาเกิดกันไหม<O:p></O:p>
    ผี: อยากจะเกิดก็มี ไม่อยากเกิดก็มี แล้วแต่นิสัยของแต่ละคน...<O:p></O:p>
    ... แต่ถึงยังไง ไม่อยากเกิดก็ต้องเกิด<O:p></O:p>
    คน: เป็นผีนี่จีบกันได้ไหม <O:p></O:p>
    ผี: ก็มีบ้างเหมือนกัน<O:p></O:p>
    คน: พี่ผมที่ตายไปสองคน เขาเจอกันบ่อยไหม (ผมฝากให้เขาช่วยดูแล)<O:p></O:p>
    ผี: คงไม่ค่อยได้เจอกันหรอกเพราะบุญไม่เท่ากัน...<O:p></O:p>
    .. ผีในโลกมนุษย์เขาก็อยู่กันหลายระดับตามบุญของแต่ละคน<O:p></O:p>
    คน:แล้วคนที่ชอบเล่นการพนันชอบดื่มเหลา จะมีผีพนันผีเหลามาแฝงตัวอยู่ด้วยไหม<O:p></O:p>
    ผี: ก็เป็นไปได้ คนนิสัยเหมือนกันก็จะมาอยู่ด้วยกัน ถ้าคนที่รักการทำบุญชอบปฏิบัติธรรมก็จะมีเทวดามาอยู่ด้วย<O:p></O:p>
    คน: แล้วผีเขาทำไมต้องหลอกคนด้วยหล่ะ<O:p></O:p>
    ผี: ก็แล้วแต่นิสัยของแต่ละคน (ผี) บางคนเขาก็ชอบที่จะแกล้งคนอื่น<O:p></O:p>
    คน: ผีที่ชอบหลอกคน เขาจะบาปไหม<O:p></O:p>
    ผี: บาปซิ<O:p></O:p>
    คน: แล้วคนที่เป็นดารามีชื่อเสียงมากๆ เวลาตายไปจะกลายเป็นดาราผีหรือเปล่า ผีด้วยกันจะมาขอลายเซ็นไหม<O:p></O:p>
    ผี: ไม่<O:p></O:p>
    คน: แล้วอย่างคนที่มีอำนาจเยอะๆ มีเกียรติมีคนนับถือ พอตายไปยังมีอำนาจบารมีอยู่ไหม<O:p></O:p>
    ผี: ไม่มี<O:p></O:p>
    <O:p> </O:p>
    คน: แล้วในโลกของผี เขาเคารพกันให้เกียรติกันดูจากอะไร<O:p></O:p>
    ผี: ดูที่บุญบารมีที่สะสมไว้<O:p></O:p>
    คน: มีคนตายเยอะเยยะทุกวันแล้วมีผีในโลกมนุษย์เยอะไหม<O:p></O:p>
    ผี: มีมากกว่าคนอีก<O:p></O:p>
    คน: เป็นผีนี่ลำบากไหม<O:p></O:p>
    ผี: ถ้าไม่ทำบุญไว้ก็ลำบาก มีผีมากมายที่นอนตามข้างถนนตากแดดตากฝน<O:p></O:p>
    ไม่มีที่อยู่ ต้องเร่ร่อนไปเรื่อยๆ<O:p></O:p>
    คน: เป็นผีต้องตากแดดตากฝนด้วยหรอ แล้วตัวเปียกน้ำไหม<O:p></O:p>
    ผี: ก็เปียกฝนเหมือนคน ร้อนเหมือนคน หิวข้าวเหมือนคน หนาวเหมือนคน<O:p></O:p>
    คน: ผีที่ไม่มีที่อยู่ไปขอนอนตามวัดไม่ได้เหรอ<O:p></O:p>
    ผี: ไม่ได้ ต้องแล้วแต่บุญแต่กรรมบางคนมีตนไม่อยู่ก็บุญแล้ว<O:p></O:p>
    คน: ปรกติบ้านของผีจะอยู่ที่ไหน<O:p></O:p>
    ผี: ส่วนใหญ่ก็จะเป็นบ้านของเขาเองตอนมีชีวิตอยู่<O:p></O:p>
    คน: ถ้าเป็นอย่างนี้คนรวยก็ได้เปรียบซิ คนรวยเขาก็สร้างบ้านสวยๆ ไว้ก่อนตายสบายไปเลย<O:p></O:p>
    ผี: คนรวยบางคนก็ไม่ได้อยู่บ้านของตัวเอง ทำบุญไว้ก็จะมีที่อยู่เอง <O:p></O:p>
    คน: แล้วผีทำไม่ชอบอยู่จอมปลวก<O:p></O:p>
    ผี: ก็ตามบุญตามกรรมของเขา จอมปลวกก็เหมือนบ้านดินของคน ในอีกมิติก็ขยายใหญ่ได้ ... ผีเร่ร่อนมากมายเต็มไปหมด มีจอมปลวกให้อยู่ก็บุญแล้ว<O:p></O:p>
    คน: เห็นคนจีนเขาเผากระดาษเงินกระดาษทอง เผารถเบนซ์จำลอง แล้วญาติของเขาจะได้รับเป็นเงินเป็นทองเป็นรถเบนซ์จริงๆ เลยเหรอ<O:p></O:p>
    ผี: ใช่<O:p></O:p>
    คน: อย่างนี้ก็ไม่ยุติธรรมซิ คนไทยทำบุญทำทานกันแทบตาย คนจีนเล่นเผ่ากระดาษ สบายกว่ากันเยอะ<O:p></O:p>
    ผี: ให้ทำบุญทำทานดีกว่า<O:p></O:p>
    คน: ทำไมหละ เผ่าโน้นเผ่านี่ไปให้ เป็นเศรษฐีผีดีกว่า<O:p></O:p>
    ผี: ของพวกนั้นอยู่ได้ไม่นานหรอก<O:p></O:p>
    คน: อ๋อ... เข้าใจแล้ว ...<O:p></O:p>
    ... แล้วคนที่นิสัยไม่ดีชอบข่มขื่นคนอื่น ตายไปจะไม่ไปข่มขื่นผีด้วยกันหรอ<O:p></O:p>
    ผี: มนุษย์ก็มีกฎหมาย ในโลกวิญญาณก็มีกฎของเขา<O:p></O:p>
    คน: มีใครคอยดูแลความเรียบร้อยไหม ถ้าผีทำไม่ดี<O:p></O:p>
    ผี: ก็มีแล้วกัน แต่ไม่ต้องไปรู้หรอกว่าเป็นใคร<O:p></O:p>
    คน: ผีรู้ไหมว่าใครเป็นคนดีคนไม่ดี<O:p></O:p>
    ผี: รู้ซิ<O:p></O:p>
    คน: ดูยังไงเหรอ<O:p></O:p>
    ผี: มองดูก็รู้แล้ว คนดีคนไม่ดี แสงสีที่ออกจากตัวของแต่ละคนจะไม่เหมือนกัน<O:p></O:p>
    คน: วันนี้ ป.(นามแฝง)หายไปไหนเหรอ<O:p></O:p>
    ผี: หลวงปู่ใช้ให้ไปเฝ้าวัดที่สร้างใหม่<O:p></O:p>
    คน: ทำไมต้องเฝ้าวัดด้วย<O:p></O:p>
    ผี: เฝ้าป้องกันพวกสิ่งไม่ดีจะเข้ามาวัด<O:p></O:p>
    คน: แล้ว ป.(นามแฝง) จะได้บุญไหม<O:p></O:p>
    ผี: ได้ซิ<O:p></O:p>
    คน: แล้วพี่ ต. (นามแฝง) เป็นยังไงบ้าง<O:p></O:p>
    ผี: ลำบากนิดหน่อย เพราะคอแกหัก<O:p></O:p>
    คน: เอ้า ... งงมาก ก็แกตายไปนานแล้วนะ ... เป็นผีแล้วยังคงคอหักอยู่อีกเหรอ<O:p></O:p>
    ผี: ก็เป็นกรรมของเขาเอง ... จริงๆ แล้วก่อนเผาให้พระทำพิธีต่อคอให้ได้ จะให้ดีต้องให้พระไปสวดถอนตรงจุดที่เกิดอุบัติเหตุด้วย แกจะได้ไปไหนมาไหนได้สะดวก<O:p></O:p>
    คน: แล้วจะทำยังไงดี ช่วยอะไรแกได้ไหม<O:p></O:p>
    ผี: ตอนนี้ช่วยเข้าเฝือกที่คอให้แล้วไม่ต้องห่วง<O:p></O:p>
    คน: ขอบคุณมากครับ ...<O:p></O:p>
    ... เป็นผี จะทำบุญได้ไหม<O:p></O:p>
    ผี: ได้ซิ โดยการนั่งสมาธิ<O:p></O:p>
    คน: ช่วยแนะนำพี่ชายพี่สาวผมให้นั่งสมาธิด้วยนะ<O:p></O:p>
    ผี: ก็บอกแล้ว แต่เขาไม่ทำ <O:p></O:p>
    คน: เป็นผีสวดมนต์ไหว้พระได้ไหม<O:p></O:p>
    ผี: บางคนก็ทำได้บ้างคนก็ทำไม่ได้ ขึ้นอยู่กับระดับจิตของแต่ละคน<O:p></O:p>
    คน: ที่บอกผมว่า ผีก็คล้ายๆ กับคนแต่อยู่ต่างมิติกัน ... แล้วผีเขาเจ็บป่วยได้เหมือนคนไหม<O:p></O:p>
    ผี: อ้อ ... ป่วยได้ซิ ปวดหัว ตัวร้อนเป็นหวัดก็มี<O:p></O:p>
    คน: ถามอะไรหน่อยเถอะ พญานาคมีจริงไหม<O:p></O:p>
    ผี: มีจริงๆ ตามแม่น้ำใหญ่ๆ ตามเขื่อนมีทุกที่หละ...<O:p></O:p>
    ... ที่บ้านนี้ก็ยังมีเลย เขามาปฏิบัติธรรมด้วย<O:p></O:p>
    คน: พญานาคนี่นะ ... อยู่ที่บ้านนี้ก็มี ทำไมเขาถึงมาอยู่ที่นี้หละ<O:p></O:p>
    ผี: ก็อาจารย์เขาเป็นคนดี สิ่งดีๆ เขาก็จะมาอยู่ด้วย...<O:p></O:p>
    ... อย่าว่าแต่พญานาคเลย เทวดายังอยู่เต็มไปหมดเลย<O:p></O:p>
    คน: เทวดาก็ด้วย ... บ้านหลังเล็ก ๆ โทรม ๆ นี้นะมีเทวดาเต็มไปหมด...<O:p></O:p>
    ผี: เทวดาท่านดูที่จิตรของคน ท่านไม่ได้ดูที่วัตถุ ไม่ได้ดูที่บ้านว่าสวยหรือไม่ <O:p></O:p>
    สวย... <O:p></O:p>
    คน:แสดงว่าบั้งไฟพญานาคก็มีจริงซิ<O:p></O:p>
    ผี:ใช้แล้ว... มีจริงๆ<O:p></O:p>
    คน: อย่างนั้นเหรอ ... แล้วเคยเห็นมดผีไหม (ผีมด)<O:p></O:p>
    ผี: ไม่เคยเห็นหรอก เห็นแต่วิญญาณของพวกสัตว์ใหญ่<O:p></O:p>
    คน: แล้วมีผีหมาไหม<O:p></O:p>
    ผี: มี...<O:p></O:p>
    คน: ทำไมเราถึงรู้ว่าบ้านร้างทางซ้ายมือ ตรงสี่แยกไฟแดงผีดุ<O:p></O:p>
    ผี: ก็เคยเจอพวกเขา<O:p></O:p>
    คน: เขาเป็นอะไรตาย<O:p></O:p>
    ผี: พ่อเขาคงเครียด ฆ่าตายหมดทั้งบ้านเลย แล้วก็ยิ่งตัวตายตาม รวมทั้งหมดก็<O:p></O:p>
    เจ็ดคน<O:p></O:p>
    คน: รวยขนาดนี้แล้วฆ่าตัวตายทำไมนะ<O:p></O:p>
    ผี: คงจะมีปัญหาทางธุรกิจ<O:p></O:p>
    คน: คนเรานี้ก็แปลก รวยแล้วยังมีปัญหา เผลอๆ คนรวยอาจจะฆ่าตัวตาย<O:p></O:p>
    มากกว่าคนจนซะอีก ... <O:p></O:p>
    ... ทำไม ญ.(นามแผง) บอกผมว่าเขาไม่อยากเกิด<O:p></O:p>
    ผี: เขาไม่อยากเกิดเป็นลูกมหาเศรษฐีอีก<O:p></O:p>
    คน: ทำไม่ละคนทั่วไปเขาก็อยากเป็นลูกมหาเศรษฐีทั้งนั้น<O:p></O:p>
    ผี: รวยเกินไปก็ไม่มีความสุขหรอก เป็นชาวบ้านใช้ชีวิตสงบๆ ดีกว่า<O:p></O:p>
    คน: ทำไมเขาต้องเกิดเป็นลูกมหาเศรษฐีอีกละ เลือกเกิดไม่ได้เหรอ<O:p></O:p>
    ผี: เขาทำบุญทำทานไว้ ชะตาชีวิตของเขาเป็นอย่างนั้น เลือกเองไม่ได้<O:p></O:p>
    คน: เป็นคนรวยก็ดีซิ จะได้ทำบุญเยอะๆ <O:p></O:p>
    ผี: มันไม่เป็นอย่างนั้นนะซิ คนรวยส่วยใหญ่จะเห็นแก่ตัวโดยอัตโนมัติ<O:p></O:p>
    หลงตัวเอง หลงโลก ไม่ค่อยเชื่อฟังใคร อบรมสั่งสอนอยาก ...ไม่มีเวลาสระสมบุญ ... อาจจะสบายกายทางโลก แต่พอตายไปลำบากนะ<O:p></O:p>
    คน: เคยได้ยินมาว่า ถ้าเรามีหนี้สินอยู่ก่อนตาย พอตายไปก็ยังจะเป็นหนี้เขาอยู่ใช่ไหม<O:p></O:p>
    ผี:ใช่แล้ว ไม่ว่าหนี้สินเป็นตัวเงินหรือหนี้บุญคุณ ถ้าเรายังไม่ได้ใช้คืน ก็ยังคงเป็นหนี้เขาอยู่ตลอดไป<O:p></O:p>
    คน: แต่ถ้ามีทรัพย์สินอยู่พันล้านบาท กู่เงินมาร้อยล้านบาท ตายไปก่อนจะใช้หนี้เขาหมด จะยังเป็นหนี้อยู่ไหม<O:p></O:p>
    ผี: เป็นซิ ... ตายไปก็ยังเป็นหนี้อยู่<O:p></O:p>
    คน: หน้ากลัวจัง ... ตายไปยังเป็นหนี้เขาอีก เงินมีตั้งเยอะแต่เอาติดตัวไปไม่ได้ ติดไปได้แต่หนี้ไม่จำเป็นจริงๆ จะไม่ยอมเป็นหนี้ใครเด็ดขาด...<O:p></O:p>
    ... แต่ถึงยังไงผมก็อยากมีเงินเยอะๆ จะได้ช่วยเหลือคนอื่น<O:p></O:p>
    ผี:ขอให้มันจริงเถอะ... อย่างเราไปช่วยรับบาตรเคยเห็นคนรวยใส่บาตรไหม...<O:p></O:p>
    คน: ไม่เคยเห็นครับ ... แล้วเป็นคนจนมีขอดีบ้างไหม<O:p></O:p>
    ผี: ขอดีก็มีเหมือนกัน คือการที่เราเกิดมามีความยากลำบากต่างๆ ถือได้ว่าเราได้ใช้กรรมเก่า ไม่ต้องเอาบุญกุศลมาผาลเล่นซื้อของแพงๆ ไร้สาระ...<O:p></O:p>
    ... ถ้าเราสามารถผ่านอุปสรรค์ไปได้ด้วยดี ก็จะได้สร้างสมบารมีไปในตัว<O:p></O:p>
    และที่สำคัญคือ เราจะเข้าใกล้พระนิพพานมากขึ้น<O:p></O:p>
    คน: พึ่งจะรู้นะนี้ ว่าความจนก็มีข้อดีเหมือนกัน <O:p></O:p>
    ... แล้วเราละ อยากจะเกิดไหม<O:p></O:p>
    ผี: ยังไม่อยากเกิดตอนนี้ จะรอเกิดยุคพระศรีอารียะ<O:p></O:p>
    คน: โอ้โห ... ก็อีกนานเลยซิ<O:p></O:p>
    ผี: ไม่นานหรอก (เวลาในโลกวิณญาณต่างจากโลกมนุษย์)<O:p></O:p>
    คน: แต่ผมไม่อยากเกิดอีกเลย ถ้าได้ขึ้นสวรรค์จะพยายามปฏิบัติทำต่อให้ถึงนิพพานเลย<O:p></O:p>
    ผี: อยากเหมือนกันนะกลัวแต่เราจะหลงในทิพย์สมบัติ หลงนางฟ้าสวยๆ ไม่มีเวลาทำสมาธิ ... ขนาดผู้หญิงสวยๆ ยังมองแล้วมองอีก นางฟ้าสวยกว่านี้เยอะนะ<O:p></O:p>
    คน:เกิดเป็นคนรวยต้องใช้บุญเยอะไหม<O:p></O:p>
    ผี: ก็แล้วแต่คน<O:p></O:p>
    คน: แล้วพี่ ต. (นามแฝง) เขามีบุญเยอะมาก ทำไมชีวิตเขาถึงได้ลำบากขนาดนี้<O:p></O:p>
    ผี: เขาไม่ได้เอาบุญมาใช้ เขาลงมาใช้กรรมกัน<O:p></O:p>
    คน: ทำไม่ละ<O:p></O:p>
    ผี: คนฉลาดเขาไม่เอาบุญมาใช้ให้สิ้นเปลืองหลอก เขามาสร้างบุญ<O:p></O:p>
    คน: แต่นี้มันเหนื่อยเกินไปนะ<O:p></O:p>
    ผี: ถ้าไม่ลำบากไม่มีอุปสรรค์จะได้บารมีหรอ<O:p></O:p>
    คน: ทำไมคนที่กำหนดชะตาชีวิต เขาไม่ทำให้ทุกคนเป็นคนดีเลยละ<O:p></O:p>
    ผี:คำถามนี้ต้องศึกษาพุทธศาสนาแล้วจะเข้าใจเอง ทุกอย่างมีเหตุมีผล ...<O:p></O:p>
    ... เราอยู่ภายใต้กฎแห่งกรรม ...<O:p></O:p>
    คน: แล้วทำไมเขาไม่ให้ทุกคนจำชาติก่อนได้<O:p></O:p>
    ผี: ไม่ดีหรอก คิดดูดี ๆ นะ ... <O:p></O:p>
    ... คนที่จำได้เป็นกรรมซะมากกว่า<O:p></O:p>
    คน: ทำไมจะไม่ดีละ คนจะได้รู้ว่าตัวเองเวียนว่ายตายเกิดจริงๆ<O:p></O:p>
    ผี: เป็นทุกข์เปล่าๆ เดียวต้องคอยตามหาพ่อ หาแม่หาลูกหาผัววุ่นวายไปหมด ไม่ต้องทำงานทำการกันแล้ว ใครเป็นศัตรูกันเกิดมาก็ฆ่าล้างแค้นกันเลย แค่ชาตินี้ชาติเดียวก็มีทุกข์วุ่นวายเต็มไปหมดแล้ว... <O:p></O:p>
    คน: ก็จริงเหมือนกันนะ ... <O:p></O:p>
    ... น้อง ป. (นามแฝง) บอกว่าผีที่สู้รบกันจนตายสมัยสงครามโลกครั้งที่สองยังสู้รบกันอยู่เลยจริงหรอ<O:p></O:p>
    ผี: ใช่ มันก็แล้วแต่คน... ถ้าจิตเขาอยู่ตรงนั้น บางคนก็กลับไปประจำการที่ค่ายทหาร<O:p></O:p>
    คน: แล้วทองโกโบริที่เขาตามหากันให้วุ่นวายมีจริงใหม<O:p></O:p>
    ผี: มีจริงๆ เคยไปดูมาแล้ว<O:p></O:p>
    คน: เราไปเอากันเถอะ<O:p></O:p>
    ผี: อย่าดีกว่านะ ของคนอื่น เจ้าของเขาห่วง ... ทองพวกนี้มีคำสาบอยู่ด้วย<O:p></O:p>
    คน: แล้วทำไมเขาหาไม่เจอกัน<O:p></O:p>
    ผี: ถ้าเจ้าของเขาไม่ให้ หายังไงก็ไม่เจอหรอก<O:p></O:p>
    คน: คนทั่วไปเขามองเห็นผีกันบ่อยไหม<O:p></O:p>
    ผี: เด็กเล็ก ๆ เวลาเขามีสมาธิเขาก็มองเห็น แล้วก็คนที่ใกล้จะตายวิญญาณกำลังจะออกจากร่างก็มองเห็นผี<O:p></O:p>

คน: ใช่ๆ บางทีเด็กก็เหมือนคุยหรือเล่นกับสิ่งที่เรามองไม่เห็น อยู่ดีๆ บางทีก็ร้องให้ บางทีก็หั

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2008
  18. sornchai-k

sornchai-k เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    คัดลอกจากหนังสือกุญแจชีวิตของนายสัตวแพทย์ffice:smarttags" /><?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]สมชาย ศิริเทพทรงกลด</st1:personName>ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    เกิดเป็นคน ถูกผีสอน อย่านอนนิ่ง...<O:p></O:p>
    เพราะทุกสิ่ง ที่บ่งบอก ทางออกให้...<O:p></O:p>
    ต้องหมั่นทำ อย่าประมาท พลาดพลั้งไป...<O:p></O:p>
    ผีสอนให้ ทุกคนนั้น หมั่นทำดี...<O:p></O:p>
    น.สพ.สมชาย ศิริเทพทรงกลด <O:p></O:p>

<O:p> </O:p>​

ผู้เขียนได้ความรู้มากมาย... <O:p></O:p>
    จากการที่ได้พูดคุยกับโลกวิญญาณ... <O:p></O:p>
    ตลอดช่วงระยะเวลาสามปีที่ผ่านมา ...<O:p></O:p>
    และได้นำบางส่วน ไปลงไว้ในหนังสือ... <O:p></O:p>
    “ปลุกชีวิต...สู่เส้นทางบุญ” ...<O:p></O:p>
    ที่พิมพ์มาแล้วก่อนหน้านี้ และคิดว่า...<O:p></O:p>
    ความรู้เหล่านี้เป็นเรื่องที่หาได้โดยยาก... <O:p></O:p>
    จึงรวบรวมเรื่องราวใหม่ๆ เพิ่มเติมอีก... <O:p></O:p>
    ซึ่งคิดว่าจะมีประโยชน์กับท่านผู้อ่านแน่นอน... <O:p></O:p>
    ท่านจะเชื่อหรือไม่ก็เชิญพิจารณาด้วยตัวเองเถิด...<O:p></O:p>
    คน : ผมไปทำผ้าป่าที่โคราชคราวนี้... <O:p></O:p>
    ทำบุญไปเยอะเลย ตั้งใจอุทิศส่วนบุญส่วนกุศล...<O:p></O:p>
    ให้คุณโดยเฉพาะเลยนะ ...<O:p></O:p>
    แล้วคุณ ได้รับผลบุญที่ผมทำให้หรือเปล่า...<O:p></O:p>
    ผี :ได้รับแล้ว ขอบคุณมาก...<O:p></O:p>
    คน : แล้วคุณเป็นยังไงบ้าง ...<O:p></O:p>
    สบายขึ้นมากไหม...<O:p></O:p>
    ผี : ก็นิดหน่อย...<O:p></O:p>
    คน : อ้าว ! ทำไมนิดหน่อยหละ...<O:p></O:p>
    ผมทำบุญให้ตั้งเยอะ นึกว่าคุณจะสบายสุดๆซะอีก...<O:p></O:p>
    ผี : ก็ฉันไม่ได้เป็นคนทำเอง...<O:p></O:p>
    เพียงแต่คอยรับส่วนบุญเท่านั้น อย่างมากก็ได้แค่ 10% ...<O:p></O:p>
    ของบุญทั้งหมด ได้แค่นี้ก็ดีแล้ว...<O:p></O:p>
    คน : ได้แค่ 10% เองเหรอ... <O:p></O:p>
    ได้น้อยจัง ตอนที่มีชีวิตอยู่ ก็ต้องรีบทำบุญเยอะๆ ซินะ...<O:p></O:p>
    ถ้าต้องมารอให้ลูกหลานทำให้ ก็แย่แน่เลยซิ...<O:p></O:p>
    แล้วคราวนี้คุณไปเที่ยวไหนมา ...<O:p></O:p>
    ถึงไม่ได้ติดต่อผมหลายวัน...<O:p></O:p>
    ผี : ไปเที่ยวเขาใหญ่... <O:p></O:p>
    คน : ไปเขาใหญ่อีกแล้ว ทำไมไปบ่อยจัง...<O:p></O:p>
    ผี : ก็สมัยที่ฉันยังมีชีวิตอยู่... <O:p></O:p>
    ฉันเดินทางมาเที่ยวเมืองไทยบ่อยมาก...<O:p></O:p>
    ฉันทำธุรกิจที่เมืองไทยหลายอย่าง... <O:p></O:p>
    แต่เหตุผลสำคัญ ที่ทำให้มาเมืองไทยบ่อยๆ ....<O:p></O:p>
    คือ ฉันชอบช้าง เพราะเมืองไทยมีช้าง ...<O:p></O:p>
    โดยเฉพาะช้างป่าที่เขาใหญ่ น่ารักมาก... <O:p></O:p>
    เวลาเครียดๆ ฉันจึงชอบไปคุยกับช้างที่เขาใหญ่...<O:p></O:p>
    คน : ตอนเป็นคน คุณชอบคุยกับช้าง ... <O:p></O:p>
    คนจะคุยกับช้างได้ยังไง ไม่เชื่อหรอก ...<O:p></O:p>
    แถมยังเป็นช้างป่าอีกต่างหาก...<O:p></O:p>
    ผี : คุยได้ซิ ปกติช้างก็สื่อสารกันทางจิตได้อยู่แล้ว...<O:p></O:p>
    ถ้าเรามีพลังจิตพอ ก็สามารถสื่อสารกับพวกเขาได้ ...<O:p></O:p>
    ถ้าไม่เชื่อ ก็ลองถามท่านอาจารย์ดูซิ... <O:p></O:p>
    อาจารย์ท่านก็ทำได้ คนที่มีชาญเขาก็ทำได้กันหมด...<O:p></O:p>
    ตอนมีชีวิตอยู่ ฉันก็มีพลังจิตสูงมาก... <O:p></O:p>
    คุยกับสัตว์ก็ได้ อ่านใจคนก็ยังได้...<O:p></O:p>
    ใครคิดอะไรฉันรู้หมดหละ...<O:p></O:p>
    แค่การคุยกับช้าง สบายมาก...<O:p></O:p>
    คน : น่าเสียดายจัง ผมอยู่กับช้างตั้งนาน... <O:p></O:p>
    แต่คุยกับช้างไม่ได้...<O:p></O:p>
    ผี : ถึงคุณจะคุยกับช้างไม่ได้... <O:p></O:p>
    แต่ช้างเขาก็รู้ว่าคุณคิดยังไงกับเขา... <O:p></O:p>
    ไม่ว่าจะเป็นช้างหรือม้า... <O:p></O:p>
    พวกเขาสามารถอ่านจิตคนได้ทั้งนั้น...<O:p></O:p>
    คน : แล้วตอนนี้คุณไปทำอะไรที่เขาใหญ่...<O:p></O:p>
    ผี : ก็ไปคุยกับช้างในโลกวิญญาณซิ ...<O:p></O:p>
    มีช้างป่ามากมายที่ถูกนายพรานยิงเสียชีวิต... <O:p></O:p>
    พวกเขาเสียชีวิตก่อนอายุไข จึงไม่ได้ไปไหนง่ายๆหรอก... <O:p></O:p>
    ช้างเหล่านี้ เขายังใช้ชีวิตเป็นปกติในโลกวิญญาณ... <O:p></O:p>
    เหมือนช้างป่าทั่วไป...<O:p></O:p>
    คน : มีช้างเผือกถูกนายพรานยิงตายบ้างไหม...<O:p></O:p>
    ผี : ไม่แน่ใจเหมือนกัน มีช้างสวยๆเยอะ...<O:p></O:p>
    ที่ถูกยิงตาย แต่มีตัวหนึ่งที่เห็น ...<O:p></O:p>
    มีสีขาวเหมือนกระดาษเลยนะ...<O:p></O:p>
    คน : มีด้วยเหรอ ช้างสีขาวเหมือนกระดาษ...<O:p></O:p>
    ผี : มี มีจริงๆ แต่ถูกคนยิงตายไปแล้ว...<O:p></O:p>
    และยังมีสัตว์แปลกๆ อีกหลายอย่างที่คนยังไม่รู้จัก...<O:p></O:p>
    เชื่อไหมว่า มีช้างแคระในเขาใหญ่ด้วยนะ...<O:p></O:p>
    คน : มีจริงเหรอ แล้วคนฆ่าช้างนี้บาปมากไหม...<O:p></O:p>
    ผี : บาปซิ บาปมากด้วย... <O:p></O:p>
    ช้างเป็นสัตว์ที่มีบุญมาก รองมาจากคนเลยนะ... <O:p></O:p>
    แถมช้างบางตัวยังมีบุญคุณกับคนเลี้ยงมากมาย... <O:p></O:p>
    ถือเป็นรายได้หลักของครอบครัว...<O:p></O:p>
    ช้างในสมัยก่อนยังได้ออกรบ กอบกู้ชาติบ้านเมือง...<O:p></O:p>
    กู้แผ่นดินให้คนไทยได้อยู่จนถึงทุกวันนี้...<O:p></O:p>
    คน : ถ้าฆ่าช้าง ด้วยเจตนาดีหละ จะบาปไหม...<O:p></O:p>
    ผี : บาป...ยังไงก็บาป แล้วคุณจะไปฆ่าเขาทำไม...<O:p></O:p>
    คน : แต่ผมทำด้วยเจตนาดีนะ... <O:p></O:p>
    เขาแก่มากและป่วยหนักจนลุกไม่ไหว...<O:p></O:p>
    ผมพยายามช่วยเขาทุกวิถีทางเต็มที่แล้ว...<O:p></O:p>
    แต่ก็ช่วยอะไรเขาได้ไม่มาก... <O:p></O:p>
    ผมพิจารณาดูแล้วว่า เขาไม่ไหวจริงๆ ...<O:p></O:p>
    ไม่อยากให้เขาทรมานมากกว่านี้ ...<O:p></O:p>
    จึงฉีดยาให้เขาหลับและตายไปอย่างสงบ ...<O:p></O:p>
    ผมไม่น่าจะบาปนะ...<O:p></O:p>
    ผี : แล้วคุณมีสิทธิอะไรไปตัดสินชีวิตของคนอื่น...<O:p></O:p>
    สิ่งมีชีวิตทุกอย่างเขามีอายุไขของเขาเอง... <O:p></O:p>
    เราควรปล่อยให้เป็นไปตามธรรมชาติ...<O:p></O:p>
    สัตว์ทุกชนิดรักชีวิตของเขาเอง...<O:p></O:p>
    แม้ว่าเขาจะอยู่ได้อีกเพียงวันสองวัน... <O:p></O:p>
    นั่นก็เป็นชะตาชีวิตของเขาเอง...<O:p></O:p>
    เราจะไปตัดสินชีวิตของคนอื่นไม่ได้หรอก...<O:p></O:p>
    คน : ทีหลังผมไม่ยอมทำอีกแล้ว... <O:p></O:p>
    กลัวบาปจริงๆ หวังว่าเขาจะอโหสิกรรมให้ผมนะ...<O:p></O:p>
    ผี : อย่าว่าแต่ช้างเลย สัตว์ทุกชนิดคุณก็ไม่ควรไปฆ่าเขา...<O:p></O:p>
    โดยเฉพาะ พวกวัว ควาย และหมากับแมว...<O:p></O:p>
    กรรมที่ทำกับพวกนี้จะมาเร็วมาก...<O:p></O:p>
    อย่าไปเบียดเบียนหรือรังแกพวกเขาเข้านะ...<O:p></O:p>
    คน : แล้วคนที่ไปทำแท้งหละ บาปขนาดไหน...<O:p></O:p>
    ผี : อันนี้ บาปสุดๆ จนไม่รู้จะบอกยังไง...<O:p></O:p>
    บาปมากๆ เพราะถือเป็นการฆ่าจิตที่ยังบริสุทธิ์...<O:p></O:p>
    กรรมจะตามมาอย่างรวดเร็ว...<O:p></O:p>
    ชีวิตคนที่เกี่ยวข้องจะไม่พบความสุขเลย... <O:p></O:p>
    ถ้าตายไปก็คงจะตกนรกนานแสนนาน...<O:p></O:p>
    จนแทบจะไม่ได้ผุดได้เกิด...<O:p></O:p>
    คน : ถ้าใครบางคนที่เขาเคยทำแท้งไปแล้ว ...<O:p></O:p>
    ควรจะทำยังไงต่อดี จะได้ผ่อนหนักให้เป็นเบาได้...<O:p></O:p>
    ผี : อาจจะเบาขึ้นได้บ้าง...<O:p></O:p>
    ถ้าเขาสำนึกในบาปที่ทำลงไปจริงๆ...<O:p></O:p>
    แล้วก็ต้องมานั่งคิดดูอีกทีว่า...<O:p></O:p>
    จะทำอะไร หรือยังไง ให้ดวงวิญญาณ...<O:p></O:p>
    ที่อาฆาตแค้นนั้นอโหสิกรรมให้...<O:p></O:p>
    จะได้ไม่ต้องมาจองกรรมจองเวรกันต่อไปอีก... <O:p></O:p>
    แต่มันยากนะที่จะทำให้เขายกโทษให้แก่เรา... <O:p></O:p>
    เธอลองคิดดูซิ เขาอาจรอที่จะมาเกิดเป็นพันๆปี...<O:p></O:p>
    เพื่อที่จะมีโอกาสได้สะสมบุญ...<O:p></O:p>
    แต่ดันมีคนไปฆ่าเขาตั้งแต่อยู่ในท้อง ... <O:p></O:p>
    ทำให้เขากลายเป็นวิญญาณเร่ร่อน...<O:p></O:p>
    ไม่มีที่อยู่ที่กิน อดอยากหิวโหย ...<O:p></O:p>
    ได้รับความทุกข์ทรมานแสนสาหัส ...<O:p></O:p>
    แล้วเขาจะปล่อยคนที่ทำให้เขาเป็นแบบนี้...<O:p></O:p>
    ลอยนวลอยู่ได้ยังไง เพราะเขาก็มีความโกรธเหมือนกัน... <O:p></O:p>
    ไม่รู้จะบอกยังไง ให้ทำบุญเยอะๆก็แล้วกัน...<O:p></O:p>
    บุญเท่านั้นที่จะทำให้หนักกลายเป็นเบาได้...<O:p></O:p>
    คน : เทศน์เก่งแบบนี้ ทำไมคุณถึงใช้ชีวิต...<O:p></O:p>
    (ในโลกวิญญาณ) ดูลำบากจัง...<O:p></O:p>
    ผี : ก็แต่ก่อน ตอนที่มีชีวิตอยู่...<O:p></O:p>
    ฉันไม่รู้จักพระพุทธศาสนา จึงไม่รู้ว่า...<O:p></O:p>
    อะไรควรทำ อะไรไม่ควรทำ ...<O:p></O:p>
    เพราะความที่ฉัน ไม่รู้จักกฎแห่งกรรม...<O:p></O:p>
    จึงมีหลายอย่างเหมือนกันที่มันผิดพลาด...<O:p></O:p>
    คน : แล้วมารู้จักศาสนาพุทธได้ยังไง...<O:p></O:p>
    ผี : ก็อาจารย์ท่านสอน ท่านช่วยชี้ทาง...<O:p></O:p>
    ให้รู้ว่าอะไรเป็นอะไร... <O:p></O:p>
    พอรู้ความจริงก็เลยศรัทธา..<O:p></O:p>
    คน : แล้วคุณมาอยู่กับอาจารย์ได้ยังไง...<O:p></O:p>
    ผี : ท่านคงสงสาร เห็นว่าฉันไม่มีที่อยู่ที่ไป ...<O:p></O:p>
    ถึงได้ให้ความช่วยเหลือหลายๆอย่าง...<O:p></O:p>
    ไม่น่าเชื่อว่ามหาเศรษฐีอย่างฉัน...<O:p></O:p>
    จะตกอยู่ในสภาพนี้ได้ ต้องเป็นภาระให้กับคนอื่น...<O:p></O:p>
    คน : ถามจริงๆ เถอะ คุณเคยเป็นมหาเศรษฐีจริงๆเหรอ...<O:p></O:p>
    ผี : ใช่ซิ... พูดแล้วจะหาว่าคุย...<O:p></O:p>
    คนที่คุณบอกว่ารวย ยังรวยสู้ฉันไม่ได้หรอก...<O:p></O:p>
    แต่ก่อนฉันเดินทางไปไหนมาไหน... <O:p></O:p>
    จะมีบอดี้การ์ดตาม อย่างน้อยสองคันรถ...<O:p></O:p>
    ไปโรงเรียนทีก็มีคนคอยอารักขาไม่ต่ำกว่า ๕ คน...<O:p></O:p>
    คน : โอ้โห...น่าสงสารจัง...<O:p></O:p>
    ดูเหมือนติดคุกเลยนะ...<O:p></O:p>
    เพราะมีคนคอยคุมประพฤติตลอดเวลา...<O:p></O:p>
    ผี : ปากไม่ดีอีกแล้วนะเรา...<O:p></O:p>
    อย่าพึ่งพูดแทรกซิ อุตส่าห์เล่าให้ฟัง...<O:p></O:p>
    แต่มันก็จริงอย่าที่คุณพูด...<O:p></O:p>
    ชีวิตฉันไม่เคยมีอิสระเลย ฉันเบื่อที่บ้าน... <O:p></O:p>
    จึงหนีมาเที่ยวเมืองไทยบ่อยๆ ...<O:p></O:p>
    แต่ก็มีลูกน้องตามมาอีกเป็นสิบ...<O:p></O:p>
    สุดท้ายก็เกิดอุบัติเหตุจนได้...<O:p></O:p>
    ฉันจึงต้องติดอยู่ในเมืองไทยแบบนี้...<O:p></O:p>
    คน : น่าสงสารมากเลยนะ... <O:p></O:p>
    คุณอายุยังน้อย ไม่น่าจะเป็นแบบนี้เลย...<O:p></O:p>
    แต่ตอนเป็นคนก็น่าอิจฉามาก...<O:p></O:p>
    เพราะน้องเปรมบอกว่า บ้านของคุณที่ต่างประเทศ...<O:p></O:p>
    น่าอยู่มาก มีพื้นที่ขนาดใหญ่เป็นพันๆไร่...<O:p></O:p>
    คนแบบไหนนะที่มีโรงหนังห้าดาวส่วนตัว... <O:p></O:p>
    แถมยังมีสนามแข่งรถ F1 ส่วนตัวอีก..<O:p></O:p>
    ถ้าไม่ใช่เปรมบอก ผมไม่เชื่อแน่ๆ...<O:p></O:p>
    คุณเคยมีทุกอย่างมากกว่าที่คนทั่วไปจะมีซะอีก...<O:p></O:p>
    ผี : แต่ตอนนี้ซิ กลับเป็นตรงกันข้าม...<O:p></O:p>
    คน : น่าเสียดายโอกาสนะ ถ้าเอาเงินไปทำบุญ...<O:p></O:p>
    คงจะได้เป็นมหาเศรษฐีบนสวรรค์แน่ๆ...<O:p></O:p>
    ผี : ที่ต้องมาลำบากอย่างนี้...<O:p></O:p>
    คงจะเพราะเป็นกรรมจากการปั่นหุ้น...<O:p></O:p>
    แล้วทำให้คนอื่นๆเขาลำบากเดือดร้อน... <O:p></O:p>
    แต่ยังดีนะที่ยังทำทานไว้เยอะ ถึงยังพอรักษาตัวรอดมาได้...<O:p></O:p>
    คุณยังมีชีวิต มีโอกาสอยู่ ให้รีบๆทำบุญเข้านะ <O:p></O:p>
    คน : ครับๆ ผมจะพยายามทำให้มากที่สุด...<O:p></O:p>
    เมื่อเช้าผมยังอุตส่าห์ตื่นมาทำวัตรเช้าเลยนะครับ...<O:p></O:p>
    (นานๆทำที ขอโม้ไว้ก่อน)<O:p></O:p>
    ผี : พูดถึงเรื่องตอนที่เธอสวดมนต์ ไหว้พระ...<O:p></O:p>
    จำได้ว่าเมื่อเช้านี้ตอนสวดมนต์เสร็จ เธอไม่ได้แผ่เมตตาเลยนะ...<O:p></O:p>
    คน : สวดมนเสร็จแล้ว เราต้องแผ่เมตตาด้วยหรือครับ...<O:p></O:p>
    ผี : ต้องแผ่เมตตาด้วยซิ...<O:p></O:p>
    โลกวิญญาณเขาถึงจะได้รับส่วนบุญด้วย...<O:p></O:p>
    ทั้งผี ทั้งเจ้ากรรมนายเวร...<O:p></O:p>
    อุตส่าห์มานั่งรอฟังเธอสวดมนต์... <O:p></O:p>
    พวกเขามารอรับส่วนบุญกันนะ...<O:p></O:p>
    พอเขารู้ตัวว่าเธอไม่ได้แผ่เมตตาให้...<O:p></O:p>
    ก็นั่งหน้าเศร้า ได้แต่ถอนหายใจ เสียงดังไปหมด...<O:p></O:p>
    คน : ครับๆ ผมจะจำไว้ สวดมนต์คราวหน้า...<O:p></O:p>
    ผมจะไม่ลืมแผ่เมตตาด้วย...<O:p></O:p>
    ผี: เกิดเป็นคนไทยโชคดีมากรู้ไหม... <O:p></O:p>
    พอเกิดมาก็พบพระพุทธศาสนาเลย...<O:p></O:p>
    ส่วนฉันซิพึ่งจะมารู้จักก็ตอนที่ตายไปแล้ว...<O:p></O:p>
    คน : แต่คนไทยบางคน ก็ไม่ค่อยรู้ตัวหรอกนะ<O:p></O:p>
    ว่าตัวเองโชคดี อย่างผมแต่ก่อน...<O:p></O:p>
    ก็ไม่ได้สนใจธรรมอะไรกับเขาเลย...<O:p></O:p>
    นึกว่าตายแล้วสูญ ตายแล้วหมดเรื่องหมดราว.....<O:p></O:p>
    เกือบจะตายไปพร้อมกับความโง่เขลาเบาปัญญาแล้วซิ.... <O:p></O:p>
    ดีนะที่ท่านอาจารย์มาช่วยชีวิตไว้...<O:p></O:p>
    แล้วที่คุณบอกผมว่าตอนที่คุณยังมีชีวิตอยู่...<O:p></O:p>
    คุณสามารถอ่านใจคนอื่นได้...<O:p></O:p>
    แล้วอ่านใจสัตว์ก็ได้ด้วยใช่ไหม...<O:p></O:p>
    ผี : ใช่...<O:p></O:p>
    คน : แล้วตอนนั้นคุณมีตาทิพย์ด้วยหรือเปล่า...<O:p></O:p>
    ผี : มีซิ แต่ไม่ได้เก่งแบบอาจารย์นะ...<O:p></O:p>
    คน : ที่ผมสงสัยคือ คุณมีตาสั้นข้างหนึ่ง... <O:p></O:p>
    ยาวข้างหนึ่ง แบบอาจารย์หรือเปล่า....<O:p></O:p>
    ผี : ใช่ สั้นข้าง ยาวข้าง...มีอะไรเหรอ...<O:p></O:p>
    คน : ก็ผมถามมาหลายคนแล้ว...<O:p></O:p>
    คนที่มีตาทิพย์ทุกคนที่ผมเจอ...<O:p></O:p>
    ทำไมมีตาสั้นข้างหนึ่ง ยาวข้างหนึ่ง เป็นแบบนี้ทุกคนเลย...<O:p></O:p>
    ผี : คงจะมีไว้สำหรับแยกภาพ จะได้ไม่สับสน ...<O:p></O:p>
    ระหว่างภาพในโลกมนุษย์ กับภาพในโลกวิญญาณ...<O:p></O:p>
    คน : แล้วเวลาที่คนเราย้ายจิตออกจากร่าง...<O:p></O:p>
    ในหนังสือที่ผมเคยอ่าน เขาเขียนว่า... <O:p></O:p>
    จะมีสายใยชีวิต ที่เชื่อมระหว่างจิตกับร่างกาย...<O:p></O:p>
    คุณเคยสังเกตดูจิตของพวกฝรั่งที่มาหาอาจารย์...<O:p></O:p>
    ไหมว่ามีสายใยพวกนี้อยู่หรือเปล่า...<O:p></O:p>
    ผี : ไม่มีหรอก ไม่เคยเห็นสายใยอะไรเลย ...<O:p></O:p>
    เวลาอาจารย์ย้ายจิตออกก็ไม่เห็นมี ...<O:p></O:p>
    ของคนอื่นที่มาหาก็ไม่เคยเห็น...<O:p></O:p>
    เห็นแต่แสงบารมีของแต่ละคน...<O:p></O:p>
    คน : แสงบารมีของอาจารย์ เป็นยังไงบ้าง...<O:p></O:p>
    ผี : ก็มีสีขาวใสสว่าง กว้างหลายเมตร...<O:p></O:p>
    คน : แล้วของหลวงปู่หละ เคยเห็นหรือเปล่า...<O:p></O:p>
    ว่าเป็นยังไง เวลาที่ท่านลงมาเยี่ยม...<O:p></O:p>
    ผี : หลวงปู่เป็นพระอรหันต์ แสงบารมี...<O:p></O:p>
    ของท่านจะสว่างมาก ไม่มีขอบเขต ไม่มีที่สิ้นสุด...<O:p></O:p>
    คน : เคยคุยกับท่านไหม...<O:p></O:p>
    ผี : ใครจะไปกล้าคุยด้วย ได้มีโอกาส...<O:p></O:p>
    กราบนมัสการท่านก็บุญมากแล้ว...<O:p></O:p>
    คน : คุณว่า ทำไมเทวดา ถึงชอบมาพูดคุยกับอาจารย์...<O:p></O:p>
    ตอนดึกๆ เกือบทุกวัน...<O:p></O:p>
    ผี : ไม่เห็นจะแปลกเลย คนดีๆ ...<O:p></O:p>
    เขาก็ต้องคบกับคนดีด้วยกัน ไม่เช่นนั้น...<O:p></O:p>
    จะคุยกันรู้เรื่องเหรอ เทวดาเขาก็ต้องคุยกับคนดี... <O:p></O:p>
    มีศีลมีธรรม จะได้มาร่วมอนุโมทนาบุญด้วย ...<O:p></O:p>
    อริยบุคคลในสมัยนี้มีไม่มากนักหรอกนะ... <O:p></O:p>
    และที่สำคัญการลงมาพบอริยบุคคลที่โลกมนุษย์... <O:p></O:p>
    มันง่ายกว่าที่จะขึ้นไปในภพภูมิที่สูงกว่าตน...<O:p></O:p>
    เทวดาชั้นที่ต่ำกว่าจะขึ้นไปหาเทวดาชั้นที่สูงกว่า...<O:p></O:p>
    ถือเป็นเรื่องยาก ดังนั้นเวลาที่มีเทพชั้นสูงลงมาเกิดในโลก...<O:p></O:p>
    ก็ถือว่าเป็นโอกาสดีที่จะเข้าพบประพูดคุยด้วย...<O:p></O:p>
    คน : เป็นแบบนี้เอง ...แล้วคุณรู้ไหม...<O:p></O:p>
    ว่าสวรรค์ชั้นแรกๆ อยู่ตรงไหน...<O:p></O:p>
    ผี : สวรรค์ชั้นแรกเหรอ... <O:p></O:p>
    น่าจะอยู่แถวดาวเนปจูน หรือดาวพลูโตนู้น...<O:p></O:p>
    คน : โอ้โห...อยู่ไกลเหมือนกันนะ... <O:p></O:p>
    ตอนแรกนึกว่าอยู่ที่ชั้นบรรยากาศของโลกซะอีก...<O:p></O:p>
    ไกลขนาดนี้ เทวดาเขาเดินทางนานไหม...<O:p></O:p>
    กว่าจะไปถึงสวรรค์...<O:p></O:p>
    ผี : ไม่นานหรอก... แค่คิดว่าอยากจะไปก็ถึงทันที...<O:p></O:p>
    คน :คุณเคยเห็นนางฟ้าไหม...<O:p></O:p>
    ผี : เคยซิ...<O:p></O:p>
    คน : นางฟ้า สวยกันทุกคนเลยเหรอ...<O:p></O:p>
    ผี : ใช่...<O:p></O:p>
    คน : ผมอยากจะมองเห็นนางฟ้าบ้างจัง...<O:p></O:p>
    น่าจะมีใครทำอุปกรณ์พิเศษ...<O:p></O:p>
    ที่ทำให้คนทั่วไปมองเห็นโลกวิญญาณ... <O:p></O:p>
    รับรองว่าคนจะทำบาปน้อยลงเยอะ... <O:p></O:p>
    ผี : มีซิ ทุกวันนี้ก็มีคนทำได้...<O:p></O:p>
    เป็นนักวิทยาศาสตร์ในเยอรมัน... <O:p></O:p>
    คนนี้เขาเก่งมากเลยนะ เขาชอบทำอุปกรณ์แปลกๆ...<O:p></O:p>
    ที่ทำให้คนทั่วไปสามารถสื่อสารกับวิญญาณได้...<O:p></O:p>
    คน : เก่งขนาดนั้นเลยเหรอ...<O:p></O:p>
    ไม่เห็นจะเคยได้ยินชื่อเลย...<O:p></O:p>
    ผี : มี...มีจริงๆ ในอเมริกาก็มี...<O:p></O:p>
    แต่เขาใช้วิธีจับคลื่นพลังงาน...<O:p></O:p>
    สู้ของคนเยอรมันทำไม่ได้...<O:p></O:p>
    คน : เขาน่าจะเผยแผ่เรื่องนี้ให้คนอื่นได้รับรู้นะ...<O:p></O:p>
    คนจะได้ทำบุญกันเยอะๆ ตายไปจะได้ไม่ลำบาก... <O:p></O:p>
    ถ้าพวกเขาได้รับรู้เรื่องโลกหลังความตาย...<O:p></O:p>
    ว่ามีอยู่จริง หลายๆอย่างในโลกก็คงจะดีขึ้น... <O:p></O:p>
    ผี : ศาสนาแทบทุกศาสนา เขาก็บอกก็สอนแล้วนะ... <O:p></O:p>
    แต่คนเราไม่สนใจกันเอง... <O:p></O:p>
    คน : ในโลกนี้มีผีดิบแบบในหนังไหม...<O:p></O:p>
    ผี : มีซิ...มีในหลายประเทศ... <O:p></O:p>
    ไม่ว่าจะเป็นอินโดนีเซีย จีน อินเดีย มีหมด...<O:p></O:p>
    คน : แล้วผีดิบจีน เวลาไปไหนมาไหน...<O:p></O:p>
    กระโดด แบบในหนังหรือเปล่า...<O:p></O:p>
    ผี : ใช่... <O:p></O:p>
    คน : แล้วในประเทศอื่นๆ เป็นแบบไหน...<O:p></O:p>
    ผี : ก็แล้วแต่วิชาอาคมของแต่ละท้องถิ่น...<O:p></O:p>
    บางพื้นที่ก็มีการปลุกผีดิบเอามาไว้เป็นทาสรับใช้ ... <O:p></O:p>
    เขาใช้ทำอะไรก็ต้องทำหมด ไม่ว่าจะเป็นงานหนักขนาดไหน...<O:p></O:p>
    แม้กระทั่งใช้ไปฆ่าคนก็ต้องทำตามที่เจ้านายสั่ง...<O:p></O:p>
    คน : เอาผีมาใช้งานแบบนี้ จะบาปหรือเปล่า...<O:p></O:p>
    ผี : บาปซิ... <O:p></O:p>
    คน : ดีนะที่บ้านเราไม่มีวิชาแบบนี้...<O:p></O:p>
    อย่างมากก็แค่ขอน้ำมัน มาทำน้ำมันพราย...<O:p></O:p>
    ผี : นั่นก็บาปมากเหมือนกัน...<O:p></O:p>
    เอาวิญญาณเขามากักขังไว้ในน้ำมัน... <O:p></O:p>
    ใช้เขาทำในสิ่งที่ไม่ดีไม่งามต่างๆ<O:p></O:p>
    อย่าไปยุ่งกับเรื่องแบบนี้เด็ดขาดนะ...<O:p></O:p>
    คน : คุณคิดยังไงกับร่างกายมนุษย์...<O:p></O:p>
    มันเหม็นแบบที่ผมเคยได้ยินมาหรือเปล่า...<O:p></O:p>
    ผี : เหม็นซิ เหม็นมากด้วย...<O:p></O:p>
    ร่างกายของมนุษย์เต็มไปด้วยสิ่งสกปรกต่างๆ...<O:p></O:p>
    ทั่งอุจจาระ ปัสสาวะ เหงื่อไคล ขี้หู ขี้ตา... <O:p></O:p>
    เต็มไปด้วยสารพัดขี้เลยหละ... <O:p></O:p>
    เห็นแล้วก็เหมือนถุงขี้ที่เดินได้...<O:p></O:p>
    ถ้าจิตใจสกปรกด้วยแล้วก็โคตรเหม็นเลย...<O:p></O:p>
    เหม็นไปไกลหลายสิบเมตร...<O:p></O:p>
    เหมือนกับที่ตัวเธอได้กลิ่นเหม็นของหมาเน่า...<O:p></O:p>
    ยังไงยังงั้น ยิ่งเวลาที่ฉันไปเที่ยวห้างสรรพสินค้านะ...<O:p></O:p>
    โอ้โห...เหม็นสุดๆ เห็นแต่งตัวสวยๆ ที่แท้เน่าใน... <O:p></O:p>
    เหม็นจนปวดหัวเลยนะ...<O:p></O:p>
    ในทางตรงกันข้าม ถ้าเป็นคนจิตใจดี มีศีลมีธรรม... <O:p></O:p>
    กลิ่นตัวจะไม่เหม็นเลย แถมยังหอมไปได้ไกลด้วย...<O:p></O:p>
    คน : มิน่าละ ชวนไปเที่ยวห้างด้วย...<O:p></O:p>
    ไม่เห็นยอมไปซักที ที่แท้ก็เหม็นคนนี่เอง...<O:p></O:p>
    ผมไม่เข้าใจเลยว่าทำไมถึงเหม็น...<O:p></O:p>
    ก็เห็นเขาแต่งตัวสะอาดสะอ้านกัน...<O:p></O:p>
    แถมยังใส่น้ำหอมด้วยนะ เห็นแล้วสบายตาสบายใจจะตาย...<O:p></O:p>
    ผี : ก็คุณเห็นแต่ร่างกายภายนอกหยาบๆ... <O:p></O:p>
    ส่วนกลิ่นคุณก็ได้แต่กลิ่นหยาบๆ...<O:p></O:p>
    มันยังมีรูปและกลิ่นที่ละเอียดกว่านั้น...<O:p></O:p>
    และยังมีอีกหลายอย่างที่คนทั่วไปไม่รู้ ...<O:p></O:p>
    อย่างคนบางคนที่มีชื่อเสียงมากๆ... <O:p></O:p>
    มีคนเคารพนับถือกราบไหว้บูชามากมาย...<O:p></O:p>
    แล้วคุณรู้เหรอว่าเขาดีจริงหรือเปล่า...<O:p></O:p>
    ลาภสักการะชื่อเสียงภายนอก... <O:p></O:p>
    เป็นเพียงมายาของโลก...<O:p></O:p>
    มันรับรองคุณธรรมความดีของคนไม่ได้หรอก... <O:p></O:p>
    แต่ผีรู้ เทวดารู้ ว่าใครดีไม่ดีอย่างไร...<O:p></O:p>
    ดังนั้น ส่วนใหญ่แล้ว คนที่โลกสรรเสริญเยินยอ...<O:p></O:p>
    กับคนที่เทวดาสรรเสริญเยินยอจะเป็นคนละคนกัน...<O:p></O:p>
    คนฉลาด คนมีปัญญา ต้องสรรเสริญคนที่ควรสรรเสริญ...<O:p></O:p>
    ถ้าไปสรรเสริญคนชั่ว หรือไปตำหนิคนดีก็จะบาปได้...<O:p></O:p>
    คน : คร๊าบๆ ขอบคุณที่ชี้แนะ...<O:p></O:p>
    แล้วผมจะรู้ได้ยังไงว่าใครเป็นคนดีจริง ...<O:p></O:p>
    หรือไม่ดีจริง...<O:p></O:p>
    ผี : ก็ให้ดูนานๆ ซิอย่าไปเชื่อตามคนอื่น...<O:p></O:p>
    แต่ให้พิจารณาดูว่าเขาเป็นคนมีศีลมีธรรมจริงไหม...<O:p></O:p>
    เขาเดินตามแนวคำสอนของพระผู้มีพระภาคหรือเปล่า...<O:p></O:p>
    คน : ครับ...ขอบคุณครับ... <O:p></O:p>
    วันนี้คุยกันแค่นี้ก่อนนะครับ...<O:p></O:p>
    ผมซักจะมึนๆแล้ว ได้ความรู้เต็มไปหมดเลย... <O:p></O:p>
    ขอบคุณมากนะครับ...<O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2008
  19. ๋Jaynarol

๋Jaynarol เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2007
    สนุกดีครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ^^

20. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนา สาธุ กับข้อความดีๆค่ะ คุณ ชนะ สิริไพโรจน์
    ขอสอบถามว่าจะหาซื้อหนังสือที่ น สพ สมชาย ศิริเทพทรงกลด ได้ที่ใหน ทั้งหมดมีกี่เล่ม หากรบกวนขอรายการได้มั๊ย?
    ขอบพระคุณมาก