พระโพธิสัตว์ ตอนนี้มีใหมครับ และท่านอยู่ใหน

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย คน-ไทย, 21 ธันวาคม 2013.

1. iamprateep

iamprateep เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผู้ปรารถนาพระโพธิญาณนั้น เมื่อบารมีเต็มแล้ว ใจจะอยู่ใกล้พระนิพพานมาก
    ไม่อยากเกิดเลย เพราะมันทุกข์ที่สุด ... ทุกๆท่านรักพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยะสงฆ์เป็นที่สุด
    ... แต่มาเกิดแล้วก็ต้องทำหน้าที่ตามกิจแห่งใจตนที่ยังมีกำลังใจยังไม่เต็มที่ ยังไม่ถึงเวลาในฐานะอันควร

เกิดมามีขันธ์ห้าแล้ว ก็ต้องฝึกตน ฝึกใจตนเพื่อที่จะเข้าใจโลกนี้ตามความเป็นจริงอย่างแจ่มแจ้งทุกๆแง่มุม
    แรกๆก็อาจพลาดพลั้งผิดๆถูกๆ จากนั้นก็เริ่มลงรอยเดียวกันกับรอยแห่งพระอริยะเจ้าทั้งหลาย ที่ท่านได้เดินทาง
    ไปดีแล้ว

... เข้าถึงธรรมว่างเป็นอย่างยิ่ง รู้อยู่เห็นอยู่ แต่อยู่เลยไม่ได้ ...
    ... ทำตนให้แจ่มแจ่งในวิมุตติธรรม ...
    ... ถึงพร้อมด้วยธรรม แต่ไม่ยึดธรรม ...

ปล. แค่แบ่งปันกันตามที่จำๆมานะท่านนะ ... ผมยังมีความโง่อยู่มาก เห็นท่านปรารภเลยบอกถวายให้ได้ทราบ
    แต่คงไม่บอกชื่อเพราะผมเองก็ไม่รู้ เชิญท่านหยั่งจิตท่านลงสู่กระแสธรรม และพิจารณาใจตนตามธรรมเพื่อให้เข้าใจตามความเป็นจริง ดังที่ท่านปรารถนานะครับ ... ผิดพลาดประการใดขออภัยนะครับ ...

2. ph240

ph240 Active Member

สาธุในธรรม ครับ