พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. kanchit_a

kanchit_a เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้คุณนันครับ ต้องใจเย็นและอดทนครับ

2. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ไอเดียพี่หน่อง...เข้าทางปืนเลยครับคุณนัน....
    เลี่ยมกรอบพระ...ได้ส่องพระ...ได้สะสมพระ...และสุดท้ายก็ได้ปล่อยพระครับ ฮ่าๆๆๆ

3. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆ...ยินดีด้วยครับคุณอัค...
    ขอให้มีฟามสุขกับการฟังเพลงครับ....

4. บุพนิมิต

อืมม....
    ถูกลูกค้าด่า....
    ถูกลูกน้องแอบด่า....
    ถูกเพื่อนร่วมงานแอบด่า....
    ถูกเจ้านายด่าตรงๆ....

และอีกหลายๆคำ "ด่า"....
    เป็นเรื่องธรรมดาของมนุษย์อ่ะครับ....
    แต่กว่าจะทำใจ กว่าจะเข้าใจได้...ก็เล่นเอาแก่เชียวครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

ในมุมกลับกัน...ผมเองก็เป็นผู้ด่าแบบข้างบนอยู่เหมือนกันครับ ฮ่าๆๆๆ (อายจังครับ)
    เอาใจช่วยนะครับ...สู้ๆชีวิต

5. บุพนิมิต

อิอิอิ...พรสวรรค์ + พรแสวง...
    ผมก็ว่าน่าจะยากอยู่เหมือนกันครับคุณนัน...
    สำหรับผม...ชงกาแฟสดง่ายกว่าอ่ะครับ...

แต่ถ้าตั้งใจ...ผมก็คิดว่า...ไม่มีอะไรที่มนุษย์อย่างเราๆทำไม่ได้อ่ะครับ...สู้ๆ

6. บุพนิมิต

ขอบพระคุณพี่ zapp!!! มากๆครับ ที่ยังคิดถึงผม....
    ----------------------------------------------------------------

พี่ zapp! ไปเรื่องงานหรือไปเสาะหาพระครับ....ฮ่าๆๆๆๆ
    ผมว่าในต่างแดน...ไม่ขลังเท่าในเมืองเท่าไหร่อ่ะครับ....ออกแนววัตถุโบราญซะมากกว่า...
    ท่านผู้เฒ่าที่บ้าน...เคยได้รับของฝากจากเจ้าอาวาสวัดใกล้ๆบ้าน ท่านไปเยือนอินเดียมา เลยนำมาฝากเพราะสนิทกัน...เป็นรูปพระพุทธเจ้าเนื้อดินเผาครับ...ผู้เฒ่าก็เก็บไว้บนหิ้งบูชาของท่าน...

-----------------------------------------------------------------

หากพี่ zapp! จัด trip ขุดหาเจดีย์วัดล้างแถวตะเข็บชายแดนด้านฝั่งเขมร...ผมว่าน่าสนใจดีอ่ะครับ ฮ่าๆๆๆ....
    แต่กลัวขุดเจอระเบิดเก่าๆที่ทหารเขมรแดงฝังไว้เมื่อ 40-50 ปีที่ผ่านมาอ่ะครับ
    รอชมภาพในเมืองไทยดีกว่า...ฮ่าๆๆๆ

7. บุพนิมิต

ไข่ผ่าซีก...ผมว่าดูดีนะครับ...เนื้อดินแบบนี้ ชอบครับ
    -----------------------------------------------
    ปิดตาปี 36...พิมพ์ทรง มิติ คมชัดลึก ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง...ดูไม่ค่อยดีอ่ะครับ...
    พระใหม่ย้อนยุค...จึงไม่มีข้อมูลเทียบ...แต่หากเทียบกับพระเก่าที่หลวงพ่อสร้าง...องค์นี้ดูต่างเยอะอะครับ...

-----------------------------------------------
    หลวงปู่หิน..ละสังขาร 28 เมษายน 2535...ผมไม่เคยเห็นเหรียญนี้ครับ....
    ของภรรยาผมมี 1 ชิ้น...รูปหล่ออาโสโก...ราคาหลักพันปลายๆแล้วครับ
    พี่ชายภรรยามีหลายชิ้นครับ...โดยเฉพาะเหรียญกลมอัลปาก้า...ราคาหลักหมื่นแล้วครับ...
    ขอบคุณคุณอัคมากๆครับ...ที่เมตตานำภาพมาให้ชมกัน...

8. บุพนิมิต

เมื่อกลางวัน...ไปทานกุ้งแม่น้ำเผา กะปลาบู่ต้ำยำ มาอ่ะครับ....อิ่มแปร่เลย หุหุหุ...
    ริมสันเขื่อนป่าสักฯครับ...บรรยากาศสบายๆ...
    อย่าอิจฉานะครับ..บังเอิญมีคนเลี้ยงข้าวกลางวันอ่ะครับ...
    ข้าวที่ห่อมาจากบ้านเลยต้องเอากลับไปกินมื้อเย็นอ่ะครับ ประหยัดครับ ฮ่าๆๆๆๆ

9. บุพนิมิต

ความสุขเกิดขึ้นเมื่อใด

ความสุขเกิดขึ้นเมื่อใด
    ---------------------------------------------------------------------------------------

ความสุข เกิดขึ้นระหว่างการเดินทาง
    ความสุขไม่ได้อยู่ที่จุดหมายปลายทางที่ไปถึง

คุณบอกกับตัวเองว่า เมื่อได้แต่งงาน และมีลูก ชีวิตของคุณก็จะดีขึ้น
    แต่เมื่อมีลูก และลูกของคุณยังเล็กอยู่ คุณก็เกิดความรู้สึกว่า
    เมื่อเขาโตขึ้นเราคงมีความสุขและสบายขึ้น

แต่เมื่อลูกโตมากขึ้น จนย่างเข้าสู่วัยรุ่น
    คุณกลับรู้สึกไม่ได้ดั่งใจอีกครั้ง
    และเมื่อลูกๆ ผ่านพ้นช่วงวัยรุ่นไปได้
    คุณคิดว่า คุณจะมีความสุขมากขึ้น
    แต่คุณกลับบอกกับตัวเองอีกว่า จะรอให้ลูกๆ
    จัดการกับตัวของเค้าเองให้เรียบร้อยดีเสียก่อน

บางครั้งคุณคิดว่า ถ้าคุณมีบ้าน มีรถ มีวันหยุดพักร้อนนานๆ
    และเมื่อถึงวันเกษียณอายุการทำงาน
    ชีวิตของคุณจะมีความสุขมากที่สุด
    แต่เมื่อเกษียนแล้วก็จริง แต่ทำไมถึงยังไม่มีความสุขสักที

ความสุขของชีวิตอยู่ที่ไหนกัน ?
    แท้จริงแล้ว ความสุขของชีวิต อยู่ ณ ช่วงเวลาขณะนี้ ช่วงเวลาปัจจุบัน ไม่ต้องรอให้ความสุขมาหาเราในอนาคต
    เราควรมีความสุข และพึงพอใจกับความสุขอยู่ในปัจจุบัน

ชีวิตของมนุษย์ทุกคน ต้องมีสิ่งท้าทายเข้ามาอยู่ตลอดเวลา ทั้งอุปสรรคต่างๆ หรือบททดสอบชีวิตอันยากเข็ญ
    แต่ในที่สุดเราก็จะต้องก้าวผ่านไป อุปสรรคกับชีวิตเป็นของคู่กัน
    ดังนั้น เป็นหน้าที่ของเรา ที่ต้องความสุขและความพึงพอใจจากการเดินทางบนถนนแห่งชีวิตนี้ซึ่งจะทำให้ชีวิตมีความสุข
    มากกว่าที่จะรอให้ถึงจุดหมายปลายทางก่อน
    แล้วถึงจะมีความสุขได้

เริ่มหยุดพูดกับตัวเองเสียทีว่า
    ถ้าฉันลดน้ำหนักได้สัก 5 กิโล ฉันถึงจะมีความสุข
    ถ้าฉันได้แต่งงาน ฉันถึงจะมีความสุข
    ถ้าผมได้ซื้อบ้าน ผมถึงจะมีความสุข
    ถ้าผมได้เกิดเป็นลูกคนรวย ผมถึงจะมีความสุข
    ถ้าคุณหยุดพูดถึงสิ่งเหล่านี้ได้ ชีวิตของคุณก็จะมีความสุข
    และคุณจะรู้สึกพึงพอใจกับชีวิต
    ----------------------------------------------------------------------------------------

ตอบคำถาม ต่อไปนี้
    1. บอกชื่อคน 3 คน ที่รวยที่สุดในโลก
    2. บอกชื่อนางงามจักรวาล 3 คนล่าสุด
    3. บอกชื่อ ผู้ที่ได้รับรางวัลโนเบล 3 คนล่าสุด
    4. บอกชื่อนักแสดงนำชาย 3 คนล่าสุด ที่ได้รับรางวัลออสการ์

นึกไม่ออกใช่ไหม? ไม่ใช่เรื่องแปลก
    ไม่มีใครหรอกที่จะจดจำคนเหล่านี้ได้ทั้งหมด
    คนที่ได้รับการยกย่องสรรเสริญ ก็ล้วนล้มหายตา ยจากไปตามกาลเวลา
    รางวัลต่างๆ เมื่อวางไว้นาน ก็จะถูกฝุ่นจับ แม้แต่ผู้ชนะก็จะถูกลืมในไม่ช้า
    -----------------------------------------------------------------------------------------

ตอบคำถาม ต่อไปนี้
    1. บอกชื่ออาจารย์ 3 ท่านที่เคยช่วยเหลือคุณในเรื่องการเรียน
    2. บอกชื่อเพื่อน 3 คนที่ช่วยเหลือคุณในยามที่คุณต้องการ
    3. นึกถึงคน 3 คนที่ทำให้คุณรู้สึกว่า คุณได้เป็นคนพิเศษ
    4. บอกชื่อคน 3 คนที่คุณอยากใช้เวลาด้วย

นึกออกง่ายกว่าใช่ไหม? นั่นเป็นเพราะว่า
    คนที่มีความหมายต่อชีวิตคุณ ไม่ได้เป็นคนที่ต้องเป็นที่สุด
    ไม่ได้มีเงินมากที่สุด ไม่ต้องได้รับรางวัลที่ยิ่งใหญ่ที่สุด
    เพราะยังมีคนใกล้ตัวคุณอีกหลายคน
    ที่ห่วงใยคุณ คอยให้การดูแลคุณ
    และเวลาที่มีอะไรเกิดขึ้น ก็จะคอยอยู่เคียงข้างคุณ
    ---------------------------------------------------------------------------------

... ไม่มีช่วงเวลาไหนที่จะมีความสุข
    มากกว่าช่วงเวลา ณ ปัจจุบันนี้..
    ใช้ชีวิตให้มีความสุขกับช่วงเวลาปัจจุบัน

10. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามมาอ่านอย่างเหนียวแน่น

11. บุพนิมิต

โห...พี่พีทำผมละอายใจอ่ะครับ....
    ผมเพิ่งอ่านมหากาพย์ พระเดชพระคุณหลวงพ่อทรงไปแค่หน้าที่ 6 เอง...ฮ่าๆๆๆ
    แต่แค่ 6 หน้า...ก็พอที่จะทำให้ผมรับรู้อะไรๆลึกๆในความมากประสบการณ์ของพี่พีเยอะมากเลยครับ...(ยอตัวเองนิดครับ อิอิอิ)

ผมจะพยายามอ่านให้ถึงหน้า 1214 ซึ่งเป็นหน้าสุดท้ายของวันที่ผมเริ่มอ่านครับ...

--------------------------------------------------------------
    ขอบพระคุณพี่พีมากๆที่เมตตามาให้กำลังใจกระทู้ผมครับ...
    ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ..

12. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

แหะๆ.... ค่อยๆอ่านครับ...ไปเรื่อยๆ ใจสบายๆ ครับ

13. บุพนิมิต

วันนี้วันเสาร์...วันคล้ายวันหยุดของผม...กะว่าจะอ่านมหากาพย์พี่พีสัก 4-5 หน้า...แล้วจะดูหนังสัก 1 เรื่อง อ่ะครับ....

----------------------------------------------------------------------
    เอาของดีมาฝากพี่ๆเพื่อนๆและน้องๆไว้เป็นความรู้สัก 1 องค์ครับ...
    พระบูชา...หลวงพ่อเดิม ออกวัดเขารวกครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

14. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    สุดยอดครับสำหรับรูปหล่อหลวงพ่อเดิม อันเป็นที่เคารพของชาวนครสวรรค์และพี่น้องทั่วประเทศ

15. บุพนิมิต

องค์นี้ได้มาฟรีอีกเช่นเคยครับพี่หน่อง....
    จริงๆแล้ว...มีอยู่ด้วยกัน 2 องค์...แต่ผมเชิญกลับบ้านเพียงแค่องค์เดียว...ส่วนอีกองค์ ปล่อยให้เป็นวาสนาของผู้อื่นบ้างครับ...แค่องค์เดียวที่ได้มานี้...ก็สุขใจมากๆแล้วครับ...

ผมเดินผ่านหน้าท่านทุกวันมาหลายปี...กว่าจะตัดสินใจนำท่านกลับบ้าน...เพราะไม่มีใครเหลียวแลท่านครับ...ท่านตั้งอยู่บนหิ้งพระหลังโต๊ะทำงานผู้จัดการฝ่ายบัญชี...ซึ่งลาออกไปก่อนหน้าผม ช่วงบริษัทฯถูก taken over โดยต่างชาติครับพี่...

แถวๆหน้าพระลาน และพระพุทธบาท มีหลายองค์ครับ...จำลักษณะไว้นะครับ...เพื่อได้พบเจอเข้าสักวัน...

ผมไปเจออีกองค์หนึ่งครับ...อยู่บนหิ้งพระในคลีนิคคุณหมอท่านหนึ่งในตลาดพระพุทธบาทครับ...ขนาดใหญ่กว่าองค์นี้เกือบ 2 เท่า...(องค์นี้ฐานกว้าง 7 นิ้วครับ)...ออกวัดเดียวกันปีเดี๋ยวกัน...

16. พี เสาวภา

IMG_1071.JPG IMG_1072.JPG

พระบูชาหลวงพ่อเดิม แบบตั้งหน้ารถ ๑ ๑/๒ นิ้ว

พระโหลแถวพยุหะ ผมไปซื้อมาสิบองค์ ถวายให้พระอาจารย์ผมเสกให้ หลวงปู่พระครูบุญศรี วัดใหม่ศรีสุทธาวาส พยุหะคีรี เสกให้ แจกเขาไปเหลือ บูชาเององค์นี้แหละครับ องค์ใหญ่ๆไม่เคยมีกับเขาครับ....แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2010
  17. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ผมเอง มีแต่ภาพถ่ายแววนกยูง ไปเช่ามาจากวัดหนองโพธิ์ ท่านศักดิ์สิทธิ์มากบนบานศาลกล่าวท่านไม่เหนือบ่ากว่าแรงกรรมท่านช่วยจริงๆครับ

18. บุพนิมิต

มากระทู้ผม...ก็ต้องเป็นพระแท้(ของตรู)ครับพี่พี ฮ่าๆๆๆๆ

-----------------------------------------------------------------
    แค่ดูว่าเป็นหลวงพ่อที่ผมคุ้นเคย รู้จัก หรือศรัทธา...ผมก็ว่าแท้แล้วครับ(ถ้าอยู่ในมือผมนะครับ)ฮ่าๆๆๆ

ยิ่งเป็นหลวงพ่อบุญศรีที่พี่พีเคารพและนับถือ...ยังไงก็ x2 สำหรับพี่พีอยู่แล้วครับ...
    สาธุ สาธุ สาธุ....

ผมมีรูปเหมือนปั๊มหลวงพ่อเดิม "แท้ของตรู" ของภรรยาอีก 2 องค์ครับ หากมีโอกาศ...คงได้ปรากฎในกระทู้ครับพี่...
    - องค์หนึ่งเป็นของวัดศรีเทพ
    - อีกองค์หนึ่งเป็นของวัดเขารวกครับ...

19. บุพนิมิต

ผมเคยได้อ่านประสบการณ์ของพี่หน่อง...ที่หลวงพ่อเดิมได้มีเมตตาช่วยเหลือแล้วครับ...หุหุหุ...สุดยอดครับพี่...

ผมเองก็มีรูปถ่ายหลวงพ่อเดิมขนาดฝ่ามืออีกหนึ่งใบเช่นกัน...ติดอยู่ที่กันแดดหน้ารถที่ขับอยู่ทุกวันครับ...

ผมก็แฟนพันธ์แท้หลวงพ่อเดิมครับพี่หน่อง...ฮ่าๆๆๆ

20. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ได้รับพระแล้วครับผม ขอบพระคุณพี่akkhawee เป็นอย่างสูงครับผม