พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    อิอิอิ...เดี๋ยวจกลายพันธุ์เป็นกระทู้เพลงไปซะก่อน....

อ่ะอีกซักเหรียญใหม่ๆ...แต่ความหมายนั้นเป็นที่ต้องการของคนหลายคน...
    หลวงพ่อรวย วัดตะโก ภาชี อยุธยา....

ไฟล์ที่แนบมา:

2. บุพนิมิต

เหรียญมรดก...แท้ของตรู...ไม่รู้ที่มาที่ไปครับ...
    ใครมีแบบนี้...มาแบ่งปันกันบ้างนะครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

3. บุพนิมิต

พี่พีตอบช้า...ผมกลับบ้านก่อนนะครับ....ฮ่าๆๆๆๆ

4. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบท่อนนี้ครับ แม้ยังมีคนแย่ง จะแอบแทงให้ตายยยยยยย...... แล้วก็ตอนเริ่มครับ เคยรักคนสูงศักดินาสวยดังหยาดฟ้า หยดลงมากลางใจ ปรากฏฯลฯ เด๋วจะยาวครับพี่เกรียง แล้วที่ชอบอีกคือ เสรี รุ่งสว่าง หวานจับใจกับดอกไม้กับก้อนอิฐ และเทพธิดาผ้าซิ่น หวานต่อด้วยสันติครับ กับถอนคำสาบาน ฝากใจใส่กระทง ผมชอบครับลูกทุ่ง แต่ขวัญใจของผมก็คือศรเพชร ศรสุพรรณ แหลมกันสุดๆ อุ้มลูกตามเมีย ใจจะขาด ฟังแล้วจะขาดตามครับ พอแล้วครับพี่ เด๋วจะเยอะไป

ชอบตามท่านแม่ครับ ฟังแต่เด็ก พอโตขึ้นก็เล่นดนตรี กีตาร์ เบส กลอง เล่นแต่ร็อค ตามด้วยงานประกวดต่างๆ(เป็นนักร้องโรงเรียน)เขายัดให้ครับ พออายุมากขึ้นก็กลับมาฟังเหมือนแม่ครับ 555+ วงจรการฟังเพลงครับ สูงสุดกลับสู่จุดเริ่มต้น

5. kanchit_a

kanchit_a เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบอบพระคุณ คุณ อดุลย์ เมธีกุล คุณ พี เสาวภา คุณ บุพนิมิตร ในความรู้และคำแนะนำเกี่ยวกับหลวงพ่อชาครับ ผมได้อ่านกระทู้นี้ทำให้ได้หันกลับมามองตัวเอง

6. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    [​IMG] <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] ชอบองค์นี้ครับแต่เป็นรุ่นไหนครับผม แต่น่าเป็นรุ่นแรกๆแล้วครับผม

</fieldset>

7. บุพนิมิต

อายจัง....อิอิอิ....ผมขึ้นผิดเพลงอ่ะครับคุณนัน...
    เพลงนั้นชื่อว่าเพลง "น้ำตานาง" อิอิอิ...ไม่ใช่ "คนถูกแย่งรัก" หุหุหุ...กิ๊ววววว...
    ---------------------------------------------------------------

คนถูกแย่งรัก...ต้องขึ้นว่า...

เคย..รักคนสูงศักดินา
    สวยดัง หยาดฟ้า หยดลงมา กลางใจ...
    ปรากฏผล มาถูกคน แย่งไป....
    เขาผู้<WBR>ดี เราไพร่ เลิกกันไปตามกรรม.....
    ------------------------------------------------------------------
    อโหสิให้คนแก่ด้วยละกันนะครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

8. บุพนิมิต

แตกลายงาแบบนี้...ไปเทียบมาตรฐาน หุหุหุ...
    ปวดใจเลยครับคุณนัน...

สมเด็จวัดระฆัง...เฉพาะที่เค้าเรียกกันว่าวัดระฆังนะครับ...พิมพ์ทรงแยกย่อยเป็นสิบ....

พอแยกพระของหลวงปู่ท่านเป็น 3 ยุคนะครับ...ต้น กลาง ปลาย....
    พิมพ์ทรงต่างกันหลักร้อย....หุหุหุ...

พระสมเด็จเนื้อผงพุทธคุณของเกจิ ยุคต่อๆมาจากท่าน และใช้พิมพ์พระประธาน ในซุ้มครอบแก้วคล้ายๆกันอีกหลายสิบท่าน....

ตรงนี้...พระของคุณนันมีโอกาสแท้ 50/50 แต่อาจมิใช่ของสมเด็จฯท่าน 75/25 ...ว่ากันแบบเชิงอนุมานนะครับ...

ยังไม่รวมประเภท ปลอมข้างวัดตั้งแต่สมเด็จฯท่านยังทรงมีชิวิตอยู่นะครับ...ฮ่าๆๆๆ...ปวดหมองเลยล่ะ...

แต่หากใครเชื่อในตรรกที่ว่า...สมเด็จท่านสร้างพระมาตั้งแต่ท่านเป็นเณร...
    ใครมีเก่าๆอยู่ในมือแบบ...พ่อ ปู่ ตา ให้มา...อย่างเพิ่งถอดใจทิ้งนะครับ...

-----------------------------------------------------------------
    ผมเองก็ขุดเจอสมเด็จของท่านผู้เฒ่า 2-3 องค์...คุณนันโชว์มาแบบนี้...
    เดี๋ยวมีได้เสียๆ...ฮ่าๆๆๆ

------------------------------------------------------------------
    พรุ่งนี้สายๆจะอวดหลวงพ่อมุ่ย พี่หน่องซักกะหน่อย...ไม่รู่ว่าจะเอามะพร้างห้าวไปขายสวนอ่ะป่าว...หุหุหุ อยากโชว์อ่ะครับ...

9. บุพนิมิต

อนุโมทนาด้วยครับ...คุณ kanchit....

10. บุพนิมิต

ไม่ทราบที่มาเหมือนกันครับท่าน armchi....
    ทั้งหมดนี้...ล้วนเป็นของท่านผู้เฒ่า...แลภรรยาผมเป็นส่วนมาก....
    พระแถบนครสวรรค์อีกหลายๆองค์...ก็เป็นของภรรยาเค้าอ่ะครับ....
    ผมมีแค่ไม่กี่องค์ครับ...ฮ่าๆๆๆ
    ประหยัดเงินและเวลาในการสะสมเยอะทีเดียว....

11. บุพนิมิต

แจ้งข่าวคุณอัค...ได้รับพระแล้วครับ....
    สังกัจจายน์แบบนี้...คุณตาผมมากเลยครับ...แต่นึกไม่ออก ว่าทำไมถึงคุ้นมาก...
    ดูในภาพก็เฉยๆครับ...ธรรมดาๆ....
    แต่พอได้เห็น...ได้สัมผัสองค์จริง...รู้สึกเหมือนตัวเองจะมีโชค มีลาภเพิ่มขึ้นในเร็ววันนี้ครับ....ฮ่าๆๆๆๆ

สาธุ สาธุ สาธุ.....

12. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] ยาเป็นกองเชียร์พี่บุพคะ พี่บุพ สู้สู้ สู้ พี่บุพ สู้ตาย พี่บุพ ไว้ลาย สู้ตายสู้สู้

13. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ยังตามอ่านอยู่แต่ไม่ค่อยได้โพสต์ คงเต็มตัววันอังคาร จะได้มาเฮฮากันต่อ เพราะได้ลูกน้องใหม่มาขายขนม อ่นสนุก ลุกนั่งสบาย กระทู้นี้นะครับ

14. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

เล่นพระตอนเด็กๆ พวกน้า ลุงๆ เขาเรียกพิมพ์ยายขำ

ประวัติคร่าวๆว่า ยายขำมีแม่พิมพ์ของสมเด็จโต รู้สูตรทำเนื้อ มา พอ อหิวาห์ระบาด คนมีประสพการณ์ คนหากัน ยายขำ ท่านเลยทำ สนองตลาด

มายุคนี้ อายุคงเป็นร้อยปี และไม่มีใครพูดถึง สมเด็จพิมพ์ยายขำอีกจ่อไป กลายเป็นนิยายไป....แหะๆ

อย่าฝันถึงพระสมเด็จเลยครับ เกิดมีบุญได้มา ก็ไม่กล้าห้อยน่ะครับ ถึงตายได้ ในอดีต มีนายแบงค์ ราชบุรี มีพระดีๆ เยอะ โดยเฉพาะสมเด็จ เป็นที่รู้กันดี เพราะท่านโชว์ ท่านประกวด

ตอนหลังท่านโดนอุ้ม ไปนั่งยาง ( เผา ) คดี ทำเป็นลักตัวเรียกค่าไถ หรือ ชิงทรัพย์ แต่พอตำรวจรวบตัวได้ คนร้ายสารภาพ ว่า มีใบสั่งพระสมเด็จ เลยอุ้ม ไปฆ่า ( ท่านห้อยพระสมเด็จ และพระดีๆ หลายองค์ ในยุคนั้น รวมๆ ถ้าจะราคาหลายล้าน )

ผมอ่านจากหนังสือพิมพ์ และนิตยสาร นานมาแล้ว ลายละเอียดอาจจะเลือนไปบ้าง แต่ใจความคือ คนห้อยพระสมเด็จ ต้องคุ้มครองพระครับ เพราะราคาสูง ท่านเดินตามซอยมืดๆก็ให้ระวัง ไปไหนมาไหน ก็ระวังน่ะครับ เขาจะเอาพระของท่าน....เหอๆๆ

15. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปให้เขาจับพลังดูครับ เขาขนลุก แล้วก็บอกว่า นี่ของสมเด็จโตน่ะ ท่านเป็นพระอรหันต์ เก็บไว้ให้ดีหล่ะ ว่ากันด้วยเรื่องที่ผมไม่สามารถเข้าถึงได้ 555+

16. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆ....สู้ม่ะไหวแล้วครับ....แล้วก็ยังไม่อยากตายด้วย...ยอมดีฟ่า....
    25 ธค. นี้มี trip ดวลวงสวิงที่สนาม นารายณ์ฮิลล์...ถ้าคุณแหน่งไปเชียร์...คงจะหนีบ๊วยได้ ฮ่าๆๆๆๆๆ

ขอบคุณมากๆครับคุณแหน่ง...

17. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ขอให้มีโชคมีลาภ สมดั่งใจครับ ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆได้รับหรือยัง(นางพญา) รู้สึกว่าพี่บุพนิมิตรจะได้กองเชียร์เพิ่มแล้วครับ ปกติเห็นคุณyamieวนเวียนอยู่ในกระทู้ มาดูสมเด็จกัน สงสัยคงจะศึกษาสมเด็จจนเป็นที่เข้าใจดีแล้ว เลยหันมาศึกษาพระบ้านๆและแท้ของ...บ้าง555(ล้อเล่นนะ) ส่วนสมเด็จของท่านสวนพลูถ้าคิดตามที่พี่บุพนิมิตรว่าไว้ก็เห็นด้วย(ไม่ปวดใจ) แต่ถ้าเล่นตามที่เขา(พระเซียนใหญ่)เล่นกันละก็ ต้องเผื่อใจเยอะๆครับ แต่ปกติผมเองจะไม่ค่อยยึดติดกับพิมพ์มากนัก เอาเนื้อหาและความเก่าเป็นหลัก(ว่าแล้วก็แท้ของตรูคนเดียวเหอะๆๆ) พระร้อยกว่าปีและใช่ว่าสมเด็จท่านกดพิมพ์เองทั้งหมด หลายมือหลากหลายอารมณ์ ย่อมมีแตกต่าง ถึงมือเดียวทั้งหมดก็ใช่ว่าจะเหมือนกันทั้งหมด แถมพิมพ์ยังมีอีกตั้งเยอะแยะอีกต่างหาก หุุๆๆๆ(พยายามหาเหตุผลเข้าข้างตัวเองครับ555 เพราะมีกะเขาเหมือนกัน)

18. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ได้รับพระแล้วครับคุณอัค ขอบคุณมากครับสวยงามมากๆ

19. บุพนิมิต

อิจฉาพี่หน่องจัง...เป็นเจ้าของกิจการ ผู้ประกอบการรายย่อย....
    ผมเองปรับแนวคิดตัวเอง...หันมาเริ่มธุรกิจส่วนตัวแล้วเหมือนกันครับพี่....
    แต่ด้วยความเคยชินกับการเป็นลูกจ้างตั้งแต่ต้น...เลยยังไม่ก้าวหน้าเท่าที่ควรครับ...

จะสิ้นปี 53 แล้ว...ร้านกาแฟสดกลางไร่ในฝันของผม...ยังไม่ได้ปักเสาเลย ฮ่าๆๆๆ

ขอให้รวยๆ ครับพี่หน่อง....

20. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ล้างหูรอฟังครับ

ขอบพระคุณครับ เดี๋ยววันนี้จะจัดส่งเหรียญหลวงพ่อแนมไปให้เป็นที่ระลึกนะครับ ผมจะล้างหูรอฟังสุดยอดฮิตตลอดกาลของเพลงลูกทุ่งไทย สร้างสรรค์เพลงดีมีคุณภาพโดยพี่บุพนิมิต อีกแล้วครับท่าน...นนนนน อิ อิ อิ...:cool::cool: