พระอภิธรรมปิฎก อ่านออกเสียงยาก เชิญสมาชิกสอบถามคำอ่านได้ที่นี่

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 4 กุมภาพันธ์ 2007.

1. sirimahakullaya

sirimahakullaya สมาชิก

22 กุมภาพันธ์ 2009
    อันนี้ด้วยค่ะ...มัฏฐกุณฑลี,
    กัณหเปตวัตถุ
    อัมพสักขรเปตวัตถุ
    คูถขาทิกเปตวัตถุ
    คณเปตวัตถุ
    ปาฏลิปุตตเปตวัตถุ
    อัมพวนเปตวัตถุ
    อักขรุกขเปตวัตถุ
    โภคสังหรเปตวัตถุ
    สัฏฐีกูฏสหัสสเปตวัตถุ
    เสฏฐิปุตตเปต

ขอโทษนะคะที่ถามเยอะ ค่อนข้างสมองทึบค่ะ

2. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษด้วยค่ะที่มาตอบช้าไป

ข้อ 1.
    “ …………………….
    <O:p</O:p
    [๓๙๘] ตถาคตจึงแนะนำเธอให้ยิ่งขึ้นไปว่า ดูกรภิกษุ มาเถิด เธอจง …. (๑. เหมือนข้อ ๙๕ ถึงข้อ ๙๙ ) เป็นผู้พิจารณาเห็นกายในกายอยู่ แต่อย่าตรึกวิตกที่เข้าประกอบกับกาย ….

ตอบ เธอจง …. (๑. เหมือนข้อ ๙๕ ถึงข้อ ๙๙ ) อ่านว่า เธอจง ละละละ วงเล็บเปิด ๑. เหมือนข้อ ๙๕ ถึงข้อ ๙๙ วงเล็บปิด

ข้อ 2.

[๓๙๙] เธอ เมื่อจิตเป็นสมาธิ บริสุทธิ์ผุดผ่อง ไม่มีกิเลส เครื่องยียวนปราศจากอุปกิเลส เป็นจิตอ่อนโยน ควรแก่การงานตั้งมั่น ถึงความไม่หวั่นไหวอย่างนี้แล้ว ย่อมน้อมจิตไปเพื่อปุพเพนิวาสานุสติญาน ระลึกขันธ์ที่อยู่อาศัยในชาติก่อนได้เป็นอเนกประการ คือระลึกได้ชาติหนึ่งบ้าง สองชาติบ้าง ฯลฯ <SUP>๑-</SUP> เธอย่อมระลึกขันธ์ที่อยู่อาศัยในกาลก่อนได้เป็นอเนกประการ พร้อมทั้งอาการ พร้อมทั้งอุเทศเช่นนี้ ฯ<O:p</O:p

[๔๐๐] เธอ เมื่อจิตเป็นสมาธิ บริสุทธิ์ผุดผ่อง ไม่มีกิเลส เครื่องยียวนปราศจากอุปกิเลส เป็นจิตอ่อนโยน ควรแก่การงานตั้งมั่น ถึงความไม่หวั่นไหวอย่างนี้แล้ว ย่อมน้อมจิตไปเพื่อญาณเครื่องรู้จุติและอุปบัติของสัตว์ทั้งหลายมองเห็นหมู่สัตว์กำลังจุติ กำลังอุปบัติ เลว ประณีต มีผิวพรรณดี มีผิวพรรณทราม ได้ดี ตกยาก ด้วยทิพยจักษุอันบริสุทธิ์ ล่วงจักษุของมนุษย์ ฯลฯ <SUP>๒-</SUP> ย่อมทราบชัดซึ่งหมู่สัตว์ผู้เป็นไปตามกรรมเช่นนี้ ฯ<O:p</O:p

[๔๐๑] เธอ เมื่อจิตเป็นสมาธิ บริสุทธิ์ผุดผ่อง ไม่มีกิเลสเครื่องยียวนปราศจากอุปกิเลส เป็นจิตอ่อนโยน ควรแก่การงานตั้งมั่น ถึงความไม่หวั่นไหวอย่างนี้แล้ว ย่อมน้อมจิตไปเพื่ออาสวักขยญาณ รู้ชัดตามเป็นจริงว่า นี้ทุกข์ @๑. เหมือนข้อ ๒๔ ฯ ๒. เหมือนข้อ ๒๕ นี้เหตุให้เกิดทุกข์ นี้ที่ดับทุกข์ นี้ปฏิปทาให้ถึงที่ดับทุกข์ รู้ชัดตามเป็นจริงว่า<O:p</O:p

ตอบ สำหรับข้อ 2. สีแดงไม่ต้องอ่าน เพราะเป็นเชิงอรรถค่ะ

3. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    <CENTER>ขอรบกวนถามคำนเหล่านี้ด้วยค่ะ</CENTER>
    มณิถูณวิมาน อ่านว่า..มะ นิ ถู นะ วิ มาน

มัฏฐกุณฑลีวิมาน อ่านว่า.มัด ถะ กุน ทะ ลี วิ มาน
    อุโลก อ่านว่า.. อุ โลก
    อเนกวัณณวิมานที่ อ่านว่า..อะ เน กะ วัน นะ วิ มาน ที่

กัณฐกวิมาน อ่านว่า.....กัน ถะ กะ วิ มาน
    สุวรรณวิมานอ่านว่า สุ-วัน-นะ-วิมาน

รูปิยะ อ่านว่า....รู ปิ ยะ

อุปัสสยทายกวิมาน อ่านว่า.....อุ ปัด สะ ยะ ทา ยะ กะ วิ มาน
    ยวปาลกวิมาน อ่านว่า...ยะ วะ ปา ละ กะ วิ มาน
    กุณฑลีวิมาน อ่านว่า....กุน ทะ ลี วิ มาน

4. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เขตตูปมาเปตวัตถุ อ่านออกเสียงว่า....เขด ตู ปะ มา เป ตะ วัด ถุ
    ปูติมุขเปตวัตถุ . อ่านออกเสียงว่า......ปู ติ มุ ขะ เป ตะ ...(...ละไว้ฐานเข้าใจใส่คำว่า วัตถุ)
    สูกรเปตวัตถุ อ่านออกเสียงว่า......สู กะ ระ เป ตะ ...
    ปิฏฐธีตลิกเปตวัตถุ อ่านออกเสียงว่า....ปิด ถะ ที ตะ ลิ กะ เป ตะ ..
    โคณเปตวัตถุ อ่านออกเสียงว่า....โค นะ เป ตะ...
    อุรคเปตวัตถุ. อ่านออกเสียงว่า......อุ ระ คะ เป ตะ ...
    ติโรกุฑฑเปตวัตถุ อ่านออกเสียงว่า.....ติ โร กุด ทะ เป ตะ...
    โคณเปตวัตถุ อ่านออกเสียงว่า.....โค นะ เป ตะ ....
    มหาเปสการเปตวัตถุ อ่านออกเสียงว่า.....มะ หา เป สะ กา ระ เป ตะ ...

ปัญจปุตตขาทิกเปตวัตถุ .... ปัน จะ ปุด ตะ ขา ทิ กะ เป ตะ...
    สัตตปุตตขาทิกเปตวัตถุ ... สัด ตะ ปุด ตะ ขา ทิ กะ เป ตะ ...

ขลาตยเปตวัตถุ ... ขะ ลา ตะ ยะ เป ตะ

5. sirimahakullaya

<CENTER>ขอขอบคุณมากๆค่ะ ช่วยได้มากเลยจริงๆ และมีปัญหารบกวนถามอีกค่ะ</CENTER><CENTER> </CENTER><CENTER><CENTER>๔. อุปัสสยทายกวิมานที่ ๑
    </CENTER><CENTER>ว่าด้วยผลบุญที่ทำให้ไปเกิดในอุปัสสยทายกวิมานที่ ๑
    </CENTER> พระมหาโมคคัลลานเถระ ถามเทพบุตรตนหนึ่งว่า
    [๖๘] พระจันทร์ส่องแสงรุ่งเรือง ลอยอยู่ในนภากาศอันปราศจากเมฆหมอก
    ฉันใด วิมานของท่านนี้ก็ฉันนั้น ส่องแสงรุ่งเรืองอยู่ในอากาศ ท่านถึง
    ความเป็นเทพเจ้าผู้มีฤทธิ์ มีอานุภาพมาก เมื่อท่านเป็นมนุษย์ได้ทำบุญ
    อะไรไว้ ท่านมีอานุภาพรุ่งเรือง และมีรัศมีสว่างไสวไปทั่วทุกทิศอย่างนี้
    เพราะบุญอะไร?
    เทพบุตรนั้น อันพระมหาโมคคัลลานเถระถามแล้ว มีความปลาบปลื้มใจ
    จึงพยากรณ์ปัญหาแห่งผลกรรมที่ถูกถามนั้นว่า เราทั้งสอง คือ ข้าพเจ้า
    และภรรยา เมื่อยังอยู่ในมนุษยโลกได้ถวายที่อยู่แก่พระอรหันต์และมี
    จิตเลื่อมใส ได้ถวายข้าวและน้ำเป็นทานอันไพบูลย์โดยเคารพ ข้าพเจ้า
    มีวรรณะงามเช่นนี้ เพราะบุญนั้น ฯลฯ และมีรัศมีสว่างไสวไปทั่วทุกทิศ
    เพราะบุญนั้น.
    <CENTER>จบ อุปัสสยทายกวิมานที่ ๑
    </CENTER></CENTER><CENTER>๕. อุปัสสยทายกวิมานที่ ๒
    </CENTER><CENTER>ว่าด้วยผลบุญที่ทำให้ไปเกิดในอุปัสสยทายกวิมานที่ ๒
    </CENTER> พระมหาโมคคัลลานเถระ ได้ถามเทพบุตรคนหนึ่งว่า
    [๖๙]
    พระอาทิตย์ส่องแสงรุ่งเรืองลอยอยู่ในนภากาศ ปราศจากเมฆหมอก
    ฉันใด เราทั้งสอง คือ ข้าพเจ้าและภรรยา เมื่อยังอยู่ในมนุษยโลก ได้
    ถวายที่อยู่แก่พระอรหันต์ และมีจิตเลื่อมใส ได้ถวายข้าวและน้ำเป็นทาน
    อันไพบูลย์โดยเคารพ ข้าพเจ้ามีวรรณะงามเช่นนี้ เพราะบุญนั้น ฯลฯ
    และมีรัศมีสว่างไสวไปทั่วทุกทิศ เพราะบุญนั้น.

<CENTER>จบ อุปัสสยทายกวิมานที่ ๕
    </CENTER><CENTER>(ข้อความพิสดารเหมือนกับวิมานก่อน)</CENTER><CENTER> </CENTER><CENTER>บทที่5 นี้อ่านยังไงค่ะจะต้องบรรยายวิมานเหมือนบทที่4หรือเปล่า</CENTER>

6. ผ่อนคลาย

คำนี้ด้วยค่ะ.......... สังสารโมจกเปตวัตถุ ... สัง สา ระ โม จะ กะ เป ตะ...
    <CENTER>ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ</CENTER>

อันนี้ด้วยค่ะ...มัฏฐกุณฑลี .. มัด ถะ กุน ทะ ลี
    กัณหเปตวัตถุ ... กัน หะ เป ตะ ... (อย่าลืมอ่านคำว่าวัตถุนะครับ ผมละไว้เพราะมันเหมือนๆกัน ละไว้ให้เติมเองเพื่อประหยัดเวลาพิพม์น่ะครับ)
    อัมพสักขรเปตวัตถุ อัม พะ สัก ขะ ระ เป ตะ ..
    คูถขาทิกเปตวัตถุ คู ถะ ขา ทิ กะ เป ตะ ..
    คณเปตวัตถุ คะ นะ เป ตะ ...
    ปาฏลิปุตตเปตวัตถุ ปา ตะ ลิ ปุด ตะ เป ตะ ...
    อัมพวนเปตวัตถุ อำ พะ วะ นะ เป ตะ ...
    อักขรุกขเปตวัตถุ อัก ขะ รุก ขะ เป ตะ ...
    โภคสังหรเปตวัตถุ โพ คะ สัง หะ ระ เป ตะ ...
    สัฏฐีกูฏสหัสสเปตวัตถุ สัด ถี กู ตะ สะ หัด สะ เป ตะ ..
    เสฏฐิปุตตเปต เสด ถิ ปุด ตะ เป ตะ (มีคำว่าวัดถุเติมท้ายไหมครับ) ถ้าไม่มีอ่านว่า เสด ถิ ปุด ตะ เปด

ขอโทษนะคะที่ถามเยอะ ค่อนข้างสมองทึบค่ะ

ไม่เป้นไรครับ ถามมาเถอะครับยินดีตอบครับ

อนุโมทนาครับ:cool:

7. sirimahakullaya

ผลทายกวิมาน คำนี้อ่านว่า ผลวิมานหรือเปล่าคะ ส่วนบทนี้

<CENTER>๗. ยวปาลกวิมาน

</CENTER><CENTER>ว่าด้วยผลบุญที่ทำให้ไปเกิดในยวปาลกวิมาน
    </CENTER>พระมหาโมคคัลลานเถระ ได้ถามเทพบุตรตนหนึ่งว่า
    [๗๑] วิมานแก้วมณีของท่านนี้ ฯลฯ และมีรัศมีสว่างไสวไปทั่วทุกทิศอย่างนี้
    เพราะบุญอะไร?
    เทพบุตรนั้น อันพระมหาโมคคัลลานเถระถามแล้ว มีความปลาบปลื้มใจ
    จึงพยากรณ์ปัญหาแห่งผลกรรมที่ถูกถามนั้นว่า ข้าพเจ้าเกิดเป็นมนุษย์อยู่ใน
    หมู่มนุษยโลก เป็นคนเฝ้าข้าวได้เห็นภิกษุผู้ปราศจากกิเลสธุลี มีอินทรีย์
    ผ่องใส ไม่ขุ่นมัว มีความเลื่อมใสได้แบ่งขนมกุมมาสถวายท่านด้วยมือ
    ของตน ครั้นแล้วจึงบันเทิงใจอยู่ในสวนนันทวัน ข้าพเจ้ามีวรรณะงาม
    เช่นนี้ เพราะบุญนั้น ฯลฯ และมีรัศมีสว่างไสวไปทั่วทุกทิศเพราะบุญนั้น.

<CENTER>จบ ยวปาลกวิมานที่</CENTER>ตรงสีแดงให้อ่านตามนั้นเลยหรือเปล่าคะ ไม่มีบรรถึงสภาพวิมานคะ มีแต่ ฯลฯ ให้อ่าน ตามนั้นเลยนะคะ
    อันนี้ด้วย
    <CENTER>๙. กุณฑลีวิมานที่ ๒
    </CENTER><CENTER>ว่าด้วยผลบุญที่ทำให้ไปเกิดในกุณฑลีวิมาน
    </CENTER> พระมหาโมคคัลลานเถระ ได้ถามเทพบุตรตนหนึ่งว่า
    [๗๓] ท่านประดับประดาแล้ว ทัดทรงดอกไม้ นุ่งห่มผ้าทิพย์ ฯลฯ ท่านมี
    อานุภาพมาก รุ่งเรือง และมีรัศมีสว่างไสวไปทั่วทุกทิศอย่างนี้ เพราะ
    บุญอะไร?
    จึงพยากรณ์ปัญหาแห่งผลกรรมที่ถูกถามนั้นว่า ข้าพเจ้าเป็นมนุษย์อยู่ใน
    หมู่มนุษย์ ได้เห็นสมณะมีรูปงาม ฯลฯ ข้าพเจ้ามีวรรณะงามเช่นนี้
    เพราะบุญนั้น ฯลฯ และมีรัศมีสว่างไสวไปทั่วทุกทิศอย่างนี้ เพราะบุญนั้น

<CENTER>จบ กุณฑลีวิมานที่ ๙</CENTER><CENTER> </CENTER><CENTER>อ่านตามนั้นเลยหรือเปล่าคะ </CENTER><CENTER> </CENTER><CENTER> </CENTER><CENTER> </CENTER><CENTER>บางบทที่มีการบรรยายสั้ยและมีเครื่องหมายฯลฯ ให้อ่านตามนั้นเลยหรือเปล่าคะ ช่วยแนะนำทีเถอะค่ะ </CENTER>

8. ผ่อนคลาย

มีอะไรถามไว้นะครับ จะช่วยกันตอบ หากช้าบ้างเพราะบางทีไม่ว่างก็ขออภัยนะครับ

แต่ถามมานะครับ ไม่ต้องเกรงใจจะได้มั่นใจในการอ่านครับ

9. Kob

เรื่องสะกดอ่านยังไงขอพี่ผ่อนช่วยตอบ ส่วนนี้ขอตอบแทนค่ะ

อ่านไปตามข้อความเลยค่ะ พอเจอ "(ข้อความพิสดารเหมือนกับวิมานก่อน)" ก็อ่านว่า วงเล็บเปิด ข้อความพิสดารเหมือนกับวิมานก่อน วงเล็บปิด

เนื้อหาคล้ายๆนี้สมาชิกท่านอื่นเคยถามมาแล้วและได้ไปค้นดูพระไตรปิฎกต้นฉบับมาเทียบ พบว่าข้อความในเวบจะคัดลอกมาจากพระไตรปิฎกต้นฉบับเลย ดังนั้นเรามีหน้าที่อ่านข้อความตามนั้นเลยไม่ต้องไปขยายความพระไตรปิฎกอีกค่ะ

10. Kob

ฯลฯ อ่านว่า และอื่นๆ ละ

ให้อ่านไปตามนั้นเลยค่ะ

11. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณค่ะ
    สุดสัปดาห์ที่ผ่านมา ได้อ่านไปแล้ว - โดยข้ามความไป
    จะได้โอกาส กลับไปปรับปรุงใหม่ค่ะ :)

12. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

แว๊บเห็นอักขระ ที่คุณ sirimahakullaya ได้รับบุญจัดสรรอ่านแล้ว
    ขอส่งพลัง - กำลังใจ (เสริมใยเหล็ก) เอาใจช่วยเต็มที่ ให้บรรลุผลสวัสดีนะคะ สาธุค่ะ

13. sirimahakullaya

ขอบคุณมากๆ ค่ะ แสดงว่าอ่านมาผิด ดีที่ยังไม่ได่ส่ง จะได้เอากลับไปแก้ได้(หลายบทเลย;9k) ขออนุโททนาบุญกับทุกๆ ท่านอีกครั้งค่ะ:z2

14. หนูแอ้

หนูแอ้ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    ถ้าหนูแอ้ได้อ่าน ..​คงต้องแวะมากระทู้นี่บ่อยๆเหมือนกันคะ .. รบกวนผู้รู้และฝากตัวด้วยคนนะคะ ^^

15. หนูแอ้

สุขวิหารธรรม อ่านว่า สุ-ขะ-วิ-หาร-ทำ

พระภคุ อ่านว่า พระ-พะ-คุ

พาลกโลณการ อ่านว่า พา-ละ-กะ-โล-นะ-กา-ระ

ขนมกุมมาส อ่านว่า

อเนกปริยาย อ่านว่า

จักรแก้ว อ่านว่า จัก-แก้วหรือ จัก-กะ-ระ -แก้ว

พระเตโชธาตุย่อย อ่านว่า ธา-ตุ หรือ ทาด

หนูแอ้อ่านถูกหรือเปล่าคะ รบกวนบอกด้วยนะคะ แล้วบางคำอ่านไม่ออกอ่ะคะ

16. ผ่อนคลาย

สุขวิหารธรรม อ่านว่า สุ-ขะ-วิ-หาน-ระ-ทำ

พระภคุ อ่านว่า พระ-พะ-คุ

พาลกโลณการ อ่านว่า พา-ละ-กะ-โล-นะ-กา-ระ

ขนมกุมมาส อ่านว่า ขะ หนม กุม มาด

อเนกปริยาย อ่านว่า อะ เหนก ปะ ริ ยาย

จักรแก้ว อ่านว่า จัก-แก้ว

พระเตโชธาตุย่อย อ่านว่า ทาด

อันไหนสงสัยถามได้เลย

อนุโมทนาจ้ะ

17. ผ่อนคลาย

สงสัยสอบถามกันนะครับ แล้วท่านผู้รู้ต่างๆ จะมาช่วยแนะนำครับ

ขอเชิญท่านผู้รู้แนะนำกันได้ครับ เป็นการร่วมกุศลกัน

ขออนุโมทนาครับ

18. หนูแอ้

กริ๊ดดด ..หนูแอ้อ่านผิดอ่ะคะ แล้วก็อัดเป็น mp3แล้วด้วย เดี๋ยวต้องกลับไปแก้ละคะ
    ขอบคุณนะคะคุณพี่ผ่อนคลาย เดี๋ยวมาถามอีกคะ ..

19. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

มีปัญหามาสอบถามเช่นกัน รบกวนช่วยตอบคำอ่านที่ถูกต้องให้ด้วยนะคะ..

โสตวิญญาณ
    ฆานวิญญาณ
    กายวิญญาณ
    รสสัญญา
    ฆานวิญญาณธาตุ
    รูปสัญเจตนา
    สัททสัญเจตนา
    ธรรมสัญญา
    ธรรมวิจาร
    นีลกสิณ
    ปีตกสิณ
    จักขุนทรีย์
    อุเปกขินทรีย์
    อุจเฉททิฐิ
    สังโยชนิกา
    โอทาตกสิณ
    สัปบุรุษ
    จักขุนทรีย์
    ชิวหินทรีย์
    โทมนัสสินทรีย์
    ปัญจโวการภพ
    อันตคาหิกทิฐิ
    อนตคาหิกทิฐิ
    อมราวิกเขปิกาทิฐิ
    สัตตักขัตตุปรมโสดาบัน
    เอกพิชีโสดาบัน
    อุทธังโสโตอกนิฏฐคามีอนาคามี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2009
  20. ผ่อนคลาย

โสตวิญญาณ โส ตะ วิน ยาน
    ฆานวิญญาณ คา นะ วิน ยาน
    กายวิญญาณ กาย ยะ วิน ยาน
    รสสัญญา ระ สะ สัน ยา
    ฆานวิญญาณธาตุ คา นะ วิน ยาน นะ ทาด
    รูปสัญเจตนา รูบ ปะ สัน เจ ตะ นา
    สัททสัญเจตนา สัด ทะ สัน เจ ตะ นา
    ธรรมสัญญา ทำ มะ สัน ยา
    ธรรมวิจาร ทำ มะ วิ จาน
    นีลกสิณ นี ละ กะ สิน
    ปีตกสิณ ปี ตะ กะ สิน
    จักขุนทรีย์ จัก ขุน ซี
    อุเปกขินทรีย์ อุ เปก ขิน ซี
    อุจเฉททิฐิ อุด เฉ ทะ ทิด ถิ
    สังโยชนิกา สัง โย ชะ นิ กา
    โอทาตกสิณ โอ ทา ตะ กะ สิน
    สัปบุรุษ สับ บุ หรุด
    จักขุนทรีย์ จัก ขุน ซี
    ชิวหินทรีย์ ชิว หิน ซี
    โทมนัสสินทรีย์ โทม มะ นัด สิน ซี
    ปัญจโวการภพ ปัน จะ โว กา ระ พบ
    อันตคาหิกทิฐิ อัน ตะ คา หิ กะ ทิด ถิ
    อนตคาหิกทิฐิ อะ นะ ตะ คา หิ กะ ทิด ถิ
    อมราวิกเขปิกาทิฐิ อะ มะ รา วิก เข ปิ กา ทิด ถิ
    สัตตักขัตตุปรมโสดาบัน สัด ตัก ขัด ตุ ปะ ระ มะ โส ดา บัน
    เอกพิชีโสดาบัน เอ กะ พิ ชี โส ดา บัน
    อุทธังโสโตอกนิฏฐคามีอนาคามี อุด ทัง โส โต อะ กะ นิด ถะ คา มี อะ นา คา มี

สอบถามได้ไม่ต้องเกรงใจนะครับ

อนุโมทนาครับ