พระอภิธรรมปิฎก อ่านออกเสียงยาก เชิญสมาชิกสอบถามคำอ่านได้ที่นี่

ในห้อง 'พระไตรปิฎก เสียงอ่าน' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 4 กุมภาพันธ์ 2007.

1. ณาฏาฌาร์

ณาฏาฌาร์ สิ่งใดเกิดขึ้นแล้ว สิ่งนั้นดีเสมอ

29 สิงหาคม 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ดูกร

พระอาจารย์ของดิฉัน(ปธ 8 ) เคยสอนให้อ่าน ว่า ดูก่อน ค่ะ ถ้า ดูกอน กับ ดูกะระ เป็นการอ่านที่ไม่ถูกต้อง

แต่ว่า ทางนี้ให้อ่านว่า ดูกอน หรือ ดูกะระ
    ตกลงไม่อ่านว่าดูก่อน หรือคะ แล้วต้องอ่านว่า ดูกอน หรือดูกะระ หรือคะ

2. ณาฏาฌาร์

ณาฏาฌาร์ สิ่งใดเกิดขึ้นแล้ว สิ่งนั้นดีเสมอ

1
    อ่านอย่างไรคะ

ครั้งนี้แล ท่านพระอานนท์.....พระผู้มีพระภาคตรัสว่า ดูกรอานนท์ อย่าเลย เธออย่าชอบใจให้มาตุคามออกบวเชเป็นบรรพชิตในธรรมวินัยที่ตถาคตประกาศแล้วเลยฯ
    แม้ครั้งที่ 2 ฯลฯ
    แม้ครั้งที่ 3 ท่านพระอานนท์ได้กราบทูลพระผู้มีพระภาคว่า

ปัญหาคือ

ตรง แม้ครั้งที่ 2 ฯลฯ

อ่านว่าอย่างไรคะ ???

กราบขอบพระคุณผู้ที่มาไขข้อข้องใจค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2009
  3. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

เรายึด หลักเกณฑ์ พจนานุกรมฉบับราชฯค่ะ

ตกลงคำว่า ดูกร อ่านว่า ดู กะ ระ หรือ ดู กอน ค่ะ

4. ณาฏาฌาร์

1
    ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะคุณกบ

แล้วกระทู้ที่ 65 ตรงตัวหนังสือสีแดง อ่านว่าอย่างไรคะ

ขอบพระคุณค่ะ สำหรับคำตอบ

5. Kob

เมื่อกี้พิมพ์ตอบไปแล้วแต่เวบหายค่ะ
    โพสเลยหายไป

แม้ครั้งที่ 2 ฯลฯ อ่านว่า แม้ครั้งที่ 2 ละ

http://palungjit.org/threads/หลักเกณฑ์ต่างๆ-ของราชบัณฑิตยสถาน-ที่นำมาใช้กับการอ่านพระไตรฯ.191433/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2009
  6. ณาฏาฌาร์

1
    ขอบพระคุณค่ะ ^ ^~~

7. ma_eah

ma_eah สมาชิก

- สัมพหุลสูตรที่ ๑ อ่านว่า สัม พะ หุน ละ สูด ที่ ๑ ถูกไหมคะ
    - ดูกรภิกษุทั้งหลาย เหล่านี้เราเรียกว่า เวทนา ฯลฯ (พึงขยายความให้พิสดารเหมือนสูตรต้นๆ )
    ในวงเล็บหมายความว่ายังไงคะ ต้องอ่านตามปกติรึเปล่าคะ
    ว่า...วงเล็บเปิด พึงขยาย...สูตรต้นๆ วงเล็บปิด ใช่ไหมคะ

- [๔๒๖] ดูกรภิกษุทั้งหลาย กามคุณ ๕ เหล่านี้ ฯลฯ (เหมือนข้อ ๔๑๓ ถึงข้อ ๔๒๔)
    .....อ่านว่า.....วงเล็บเปิด เหมือนข้อ ๔๑๓ ถึงข้อ ๔๒๔ วงเล็บปิด.....ต้องอ่านแบบนี้รึเปล่าคะ
    แล้วหมายความว่ายังไงคะ

ขอความกรุณาแนะนำให้เอ๊ะด้วยนะคะ
    สาธุ_/|\_อนุโมทามิ

8. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    - สัมพหุลสูตรที่ ๑ อ่านว่า สัม พะ หุน ละ สูด ที่ ๑ ถูกไหมคะ

สัม พะ หุ ละ สูด

- ดูกรภิกษุทั้งหลาย เหล่านี้เราเรียกว่า เวทนา ฯลฯ (พึงขยายความให้พิสดารเหมือนสูตรต้นๆ )
    ในวงเล็บหมายความว่ายังไงคะ ต้องอ่านตามปกติรึเปล่าคะ
    ว่า...วงเล็บเปิด พึงขยาย...สูตรต้นๆ วงเล็บปิด ใช่ไหมคะ

ใช่ครับ

- [๔๒๖] ดูกรภิกษุทั้งหลาย กามคุณ ๕ เหล่านี้ ฯลฯ (เหมือนข้อ ๔๑๓ ถึงข้อ ๔๒๔)
    .....อ่านว่า.....วงเล็บเปิด เหมือนข้อ ๔๑๓ ถึงข้อ ๔๒๔ วงเล็บปิด.....ต้องอ่านแบบนี้รึเปล่าคะ

ใช่ครับ

แล้วหมายความว่ายังไงคะ

ความหมาย ณ ที่นี้เข้าใจว่า เราก็ย้อนค้นดูข้อที่ ๔๑๓-๔๒๔ ที่ผ่านๆมาอีกครับ (อาจสอบถามผู้รู้ทำความเข้าใจให้ชัดเจนกว่านี้)

................

ขอความกรุณาแนะนำให้เอ๊ะด้วยนะคะ

..............

อนุโมทนาครับ

9. Kob

ขอเสริมพี่ผ่อนว่า เคยมีสมาชิกสอบถามตรงนี้มาแล้ว
    และพี่กบได้ไปค้นหาพระไตรปิฎกต้นฉบับมาดู จะเห็นว่าในเวบ 84000 จะพิมพ์ตามเนื้อความในพระไตรปิฎกเลย

สำหรับเราก็ทำหน้าที่เปลี่ยนจากอักษรออกมาเป็นเสียงคือแทนที่ผู้ศึกษาจะอ่านพระไตรปิฎกเองเราก็ทำหน้าที่อ่านให้ฟังค่ะ ส่วนความเข้าใจในเนื้อความนั้นก็เหมือนการศึกษาพระไตรปิฎกตามปกติ คือคงต้องฟังซ้ำไปซ้ำมา(หรืออ่านซ้ำไปซ้ำมา) เมื่อไม่เข้าใจก็ถามผู้รู้อีกครั้ง

10. Potter

Potter เป็นที่รู้จักกันดี

11. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

Potter [Sep 18, 19:59]: . สัลเลขสูตร อ่านว่าไรงิ??
    ผ่อนคลาย [Sep 18, 20:43]: สัน เล ขะ สูด

12. ma_eah

ขอบพระคุณค่ะ __/|\__

13. ma_eah

อัฏฐสตปริยายวรรคที่ ๓ อ่านว่า อัด ถะ สะ ตะ ปะ ริ ยา ยะ วัก ถูกไหมคะ

สิวกสูตร อ่านว่า สิ วะ กะ สูด ถูกไหมคะ

พระวิหารเวฬุวัน กลันทกนิวาปสถาน อ่านว่า กะ ลัน ทะ กะ นิ วา ปะ สะ ถาน ใช่ไหมคะ

โมฬิยสิวกปริพาชก อ่านว่า โม ลิ ยะ สิ วก ปะ ริ พา ชก / โม ลิ ยะ สิ วะ กะ ปะ ริ พา ชก

สมุฏฐาน อ่านว่า สะ มุด ตะ ถาน / สะ หมุด ตะ ถาน / สะ หมุ ตะ ถาน

เสมหะ ๑ อ่านว่า เสม หะ / เส มะ หะ

รบกวนลุงๆ ป้าๆ พี่ๆ น้องๆ มิตรธรรม เมตตานะคะ __/|\__ ขออนุโมทนาด้วยค่ะ
    (เอ๊ะไม่อยากอ่านผิด เดี๋ยวจะโดนครูใหญ่ตีค่ะ)

14. ma_eah

มีอีกค่ะ เหอๆๆ
    ญาณสูตร อ่านว่า ยาน นะ สูด ถูกไหมคะ

สมณพราหมณสูตรที่ ๑ อ่านว่า สะ มะ นะ พรัม มะ นะ สูด ใช่ไหมคะ

สุทธิกสูตร อ่านว่า สุด ทิ กะ สูด รึเปล่าคะ

นิรามิสสูตร อ่านว่า นิ รา มิ สะ สูด

15. ผ่อนคลาย

อัฏฐสตปริยายวรรคที่ ๓ อ่านว่า อัด ถะ สะ ตะ ปะ ริ ยาย ยะ วัก

สิวกสูตร อ่านว่า สิ วะ กะ สูด

พระวิหารเวฬุวัน กลันทกนิวาปสถาน อ่านว่า กะ ลัน ทะ กะ นิ วา ปะ สะ ถาน

โมฬิยสิวกปริพาชก อ่านว่า โม ลิ ยะ สิ วะ กะ ปะ ริ พา ชก

สมุฏฐาน อ่านว่า สะ หมุด ถาน

เสมหะ ๑ อ่านว่า เสม หะ

อ่ะลุงเมตตาตอบแล้วจ้ะ __/|\__ ขออนุโมทนาด้วยจ้ะ

(เอ๊ะไม่อยากอ่านผิด เดี๋ยวจะโดนครูใหญ่ตีค่ะ) :cool:

16. ผ่อนคลาย

ญาณสูตร อ่านว่า ยาน นะ สูด

สมณพราหมณสูตรที่ ๑ อ่านว่า สะ มะ นะ พราม มะ นะ สูด

สุทธิกสูตร อ่านว่า สุด ทิ กะ สูด

นิรามิสสูตร อ่านว่า นิ รา มิด สะ สูด

สาธุ_/|\_อนุโมทามิ มีสงสัยถามมานะ ลุงจะตอบให้จ้ะ

17. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณพี่ผ่อนฯ / คุณพี่กบค่ะ
    รบกวนถามค่ะ ว่าเจอบทพระสูตร ดังที่ทำสีแดงไว้แล้วนี้ คืออะไรค่ะ (Refer ?)
    และต้องอ่านอย่างไรค่ะ
    กราบขอบพระคุณค่ะ

พระไตรปิฎก เล่มที่ ๑๔ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๖
    มัชฌิมนิกาย อุปริปัณณาสก์
    สุญญตวรรค
    ๕. ทันตภูมิสูตร (๑๒๕)<O:p</O:p

“ …………………….
    <O:p</O:p
    [๓๙๘] ตถาคตจึงแนะนำเธอให้ยิ่งขึ้นไปว่า ดูกรภิกษุ มาเถิด เธอจง …. (๑. เหมือนข้อ ๙๕ ถึงข้อ ๙๙ ) เป็นผู้พิจารณาเห็นกายในกายอยู่ แต่อย่าตรึกวิตกที่เข้าประกอบกับกาย ….

[๓๙๙] เธอ เมื่อจิตเป็นสมาธิ บริสุทธิ์ผุดผ่อง ไม่มีกิเลส เครื่องยียวนปราศจากอุปกิเลส เป็นจิตอ่อนโยน ควรแก่การงานตั้งมั่น ถึงความไม่หวั่นไหวอย่างนี้แล้ว ย่อมน้อมจิตไปเพื่อปุพเพนิวาสานุสติญาน ระลึกขันธ์ที่อยู่อาศัยในชาติก่อนได้เป็นอเนกประการ คือระลึกได้ชาติหนึ่งบ้าง สองชาติบ้าง ฯลฯ <SUP>๑-</SUP> เธอย่อมระลึกขันธ์ที่อยู่อาศัยในกาลก่อนได้เป็นอเนกประการ พร้อมทั้งอาการ พร้อมทั้งอุเทศเช่นนี้ ฯ<O:p</O:p

[๔๐๐] เธอ เมื่อจิตเป็นสมาธิ บริสุทธิ์ผุดผ่อง ไม่มีกิเลส เครื่องยียวนปราศจากอุปกิเลส เป็นจิตอ่อนโยน ควรแก่การงานตั้งมั่น ถึงความไม่หวั่นไหวอย่างนี้แล้ว ย่อมน้อมจิตไปเพื่อญาณเครื่องรู้จุติและอุปบัติของสัตว์ทั้งหลายมองเห็นหมู่สัตว์กำลังจุติ กำลังอุปบัติ เลว ประณีต มีผิวพรรณดี มีผิวพรรณทราม ได้ดี ตกยาก ด้วยทิพยจักษุอันบริสุทธิ์ ล่วงจักษุของมนุษย์ ฯลฯ <SUP>๒-</SUP> ย่อมทราบชัดซึ่งหมู่สัตว์ผู้เป็นไปตามกรรมเช่นนี้ ฯ<O:p</O:p

[๔๐๑] เธอ เมื่อจิตเป็นสมาธิ บริสุทธิ์ผุดผ่อง ไม่มีกิเลสเครื่องยียวนปราศจากอุปกิเลส เป็นจิตอ่อนโยน ควรแก่การงานตั้งมั่น ถึงความไม่หวั่นไหวอย่างนี้แล้ว ย่อมน้อมจิตไปเพื่ออาสวักขยญาณ รู้ชัดตามเป็นจริงว่า นี้ทุกข์ @๑. เหมือนข้อ ๒๔ ฯ ๒. เหมือนข้อ ๒๕ นี้เหตุให้เกิดทุกข์ นี้ที่ดับทุกข์ นี้ปฏิปทาให้ถึงที่ดับทุกข์ รู้ชัดตามเป็นจริงว่า<O:p</O:p

……………………. ”<O:p</O:p

</PRE>

18. sirimahakullaya

sirimahakullaya สมาชิก

22 กุมภาพันธ์ 2009
    <CENTER>ขอรบกวนถามคำนเหล่านี้ด้วยค่ะ</CENTER><CENTER>มณิถูณวิมาน อ่านว่า...........................
    </CENTER><CENTER> มัฏฐกุณฑลีวิมาน อ่านว่า......................................</CENTER><CENTER>อุโลก อ่านว่า.................................................</CENTER><CENTER>
    อเนกวัณณวิมานที่ อ่านว่า.............................​

กัณฐกวิมาน อ่านว่า.....................................
    สุวรรณวิมานอ่านว่า สุ-วัน-วิมานหรือสุ-วัน-นะ-วิมาน

รูปิยะ อ่านว่า...............................

อุปัสสยทายกวิมาน อ่านว่า.....................
    ยวปาลกวิมาน อ่านว่า.............................
    กุณฑลีวิมาน อ่านว่า...................

</CENTER>

19. sirimahakullaya

เขตตูปมาเปตวัตถุ อ่านออกเสียงว่า....................
    ปูติมุขเปตวัตถุ . อ่านออกเสียงว่า....................
    สูกรเปตวัตถุ อ่านออกเสียงว่า.........................
    ปิฏฐธีตลิกเปตวัตถุ อ่านออกเสียงว่า....
    โคณเปตวัตถุ อ่านออกเสียงว่า....
    อุรคเปตวัตถุ. อ่านออกเสียงว่า................................
    ติโรกุฑฑเปตวัตถุ อ่านออกเสียงว่า..................................
    โคณเปตวัตถุ
    อ่านออกเสียงว่า...............................
    มหาเปสการเปตวัตถุ
    อ่านออกเสียงว่า.................................

ปัญจปุตตขาทิกเปตวัตถุ
    สัตตปุตตขาทิกเปตวัตถุ

ขลาตยเปตวัตถุ

20. sirimahakullaya

<CENTER>คำนี้ด้วยค่ะ............... สังสารโมจกเปตวัตถุ</CENTER><CENTER>ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ</CENTER>