พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 12 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 10 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong, พิมพาภรณ์+ </TD></TR></TBODY></TABLE>

แต่ผมคิดถึงพี่ตุ่นม๊ากกกก-มากกกกกกกกกกกกเลยนะครับ
    นั่งนับวันรอเจอพี่ตุ่น สาวสองพันปี อยู่เนี่ย

.

2. sithiphong

ส่วนงานผ้าป่าที่ผ่านมา ผมค้างวัตถุมงคลอะไร กับพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ท่านไหนบ้างหรือเปล่า ผมจำไม่ได้แล้ว เตือนผมด้วยนะครับ

ส่วนชุดล็อคเก็ต ผมจะนำไปให้พี่ท่านนึง ด้วย 1 ชุด(เกือบลืม พึ่งนึกได้ว่ารับปากว่าจะให้แล้วยังไม่ได้ให้)ครับ

โมทนาสาธุครับ

.

3. sithiphong

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 9 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 5 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong, ksriuta, kwok+, newcomer </TD></TR></TBODY></TABLE>

โมทนาทุกบุญกับคุณkwok ด้วยนะครับ

.

4. sithiphong

น้องเอ ช่วงนี้งานเยอะครับ

พึ่งเปลี่ยนงานใหม่ เจองานที่ไม่เคยทำ ต้องศึกษากันไปก่อนครับ

.

5. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chaipat [​IMG]
    วันนี้ได้แป๊ะกีวยมาแล้วครับ ก็เป็นอันว่า จะได้ทานกันครับ

แป๊ะก๊วย + ลูกเดือย 1 หม้อ

อย่างอื่นๆ ก็เล็กๆ ละกันครับ

สาธุครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

โอ้ ลอดช่องวัดเจษฯ อร่อยเยี่ยมจริงๆครับ ใช่หรือเปล่าเอ่ย
    (||) (||) (||)

6. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    น้องเอ ช่วงนี้งานเยอะครับ

พึ่งเปลี่ยนงานใหม่ เจองานที่ไม่เคยทำ ต้องศึกษากันไปก่อนครับ

.

ต้องสู้อย่างเดียว
    สู้ สู้ สู้ สู้ และ สู้

.

7. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน ว่าคุณหนุ่มค้างผมหรือเปล่า(smile)

8. ตั้งจิต

สู้ สู้ น้องเอ สู้ สู้ (||)

9. ตั้งจิต

ชอบ ทั้งสองอย่างเลยครับ ขอไปกินวันนี้เลย ได้มั้ยจาน(evil)

10. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ส่วนงานผ้าป่าที่ผ่านมา ผมค้างวัตถุมงคลอะไร กับพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ท่านไหนบ้างหรือเปล่า ผมจำไม่ได้แล้ว เตือนผมด้วยนะครับ

ส่วนชุดล็อคเก็ต ผมจะนำไปให้พี่ท่านนึง ด้วย 1 ชุด(เกือบลืม พึ่งนึกได้ว่ารับปากว่าจะให้แล้วยังไม่ได้ให้)ครับ

.

องค์นี้ว่าจะเชิญไปสรงน้ำท่านเหมือนกันครับ

แต่ไม่ค้างคุณตั้งจิตครับ ;)

.

11. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ช่วงนี้เริ่มมีบุคคลที่ทำตัวเป็นเซียนพระเข้ามาในเวป เปิดให้บูชาพระที่พวกเหล่านี้บอกว่าเป็นพระสากลเค้าเล่นหากันเก็บไว้ขายต่อได้ ดูจากคำพูดแล้วก็รู้ว่าต้องการจะขาย โดยพระที่นำมาลงก็มีราคาแพงกว่าในหนังสือพระอีก

พระสมเด็จวังหน้านั้นที่นำมาลงก็เพื่อแจกงานบุญให้แก่ผู้ร่วมทำบุญได้วัตถุมงคลที่ดีไว้ครอบครอง

พวกที่กล่าวปรามาสพระสมเด็จวังหน้าว่าเป็นพระเก๊ท่าพระจันทร์ เป็นวัดระฆังเก๊บ้าง ก็ถูกของท่านครับเพราะเป็นพระสมเด็จวังหน้าแท้ๆ ไม่ใช่พระเก๊ท่าพระจันทร์ หรือวัดระฆังเก๊ หมายถึงในส่วนที่คณะผมนำมาลงนะครับ ของท่านอื่นแท้หรือไม่แท้ผมไม่เคยตรวจสอบจึงไม่ขอพูดถึงนะครับ ในเมื่อพระสมเด็จวังหน้าแท้ๆมี ของเก๊ก็ย่อมมีเป็นของธรรมดาแต่ต้องบอกได้ว่าเก๊ยังไงแท้ยังไง ไม่ใช่ไม่ศึกษาแล้วยังแสดงความโง่เขลาเบาปัญญาปรามาสไปเรื่อยว่าพระเก๊

พระสมเด็จวังหน้าเป็นพระสกุลชั้นสูง สร้างที่วัดพระแก้ววังหน้าพิธีพุทธาภิเษกใหญ่พุทธคุณเต็มเปรี่ยม พิธีดีเจตนาบริสุทธิ์ มีบันทึกทั้งเป็นลายลักษณ์อักษรและตัวบุคคล โดยตัวบุคคลนั้นก็เป็นระดับชั้นสูงซึ่งจะไม่ขอกล่าวพาดพิง

ขอถามหน่อยว่าในทุกยุคทุกสมัยพระมหากษัตริย์และเชื้อพระวงศ์มีการสร้างพระเพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนาเช่นในยุคพระนางจามเทวี แล้วทำไมสมัยรัตนโกสินทร์จะไม่มีการจัดสร้างพระเกิดขึ้น ควรจะวิเคราะห์พิจารณาให้ดีก่อนที่จะกล่าวปรามาสบอกว่าไม่มีบ้างละ เป็นพระนิทานแต่งขึ้น นิทานที่ผมเห็นแต่งขึ้นก็เป็นพวกที่ชอบยกตนว่าเป็นเซียนพระนี้แหละแต่งขึ้นมาเองเช่น พระสมเด็จวัดระฆังสร้างด้วยผงวิเศษทั้ง 5 เฉพาะเรื่องผงก็แต่งนิทานได้ 1 เรื่องแล้ว

ลองวางตัววางใจเป็นกลางแล้วค่อยๆศึกษาหาหนังสือที่เป็นแนววิเคราะห์ของพระสกุลนี้มาศึกษาดูก่อนทุกอย่างมีเหตุและผล

12. ตั้งจิต

อิอิ ล้อเล่นนะครับ ผมก็ไม่ค้างแล้วครับ เพราะวันนี้ ได้ไปโอนเงินทำบุญมาเรียบร้อยไม่มีค้างแล้วครับ ตามpm

13. sithiphong

เยี่ยมมาก

เรื่องของการแต่งนิทาน(ปนนิยาย) เป็นเรื่องปกติ เพราะว่าถ้าไม่มีนิทาน(ปนนิยาย) เดี๋ยวขายไม่ออก

เรื่องของการลบผง เห็นมีการสอน การบอกต่อกัน ว่าผงมี 5 ประเภท มีอะไรบ้าง แต่ตัวเองยังไม่รู้ว่า ลบผง ลบกันอย่างไร ใช้บทไหน จากไหนถึงไหน นี่ก็คือ นิทาน(ปนนิยาย) 1 บท

แถมนิทาน(ปนนิยาย)อีกเรื่อง ปูนเปลือกหอย ไม่รู้ว่าคิดได้ไง ไม่รู้เหรอว่า ธรรมชาติของปูนเป็นอย่างไร เรื่องอื่นๆ คงไม่ต้องพูดถึง

แต่ไม่มีปัญหา เราไม่ต้องไปตีเข้ารัง เห็นพระพิมพ์(พระเครื่อง) เป็นสินค้าประเภทหนึ่ง (เมื่อสมัยโบราณ สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี พระองค์ท่านให้ช่างชาวบ้านสร้างพระสมเด็จขึ้นหรือช่างหลวงที่วังหน้า สร้างพระพิมพ์(พระเครื่อง)ขึ้น แล้วพระองค์ท่านก็อธิษฐานจิต แล้วพระองค์ท่านก็แจกฟรี) ,เราไม่ต้องไปดิ้นรนลงนรก เพราะเหตุปรามาส

ปล่อยให้เป็นไปตามกรรม ต้องให้ไปพิสูจน์เอง เหมือนคำโบราณ "ไม่เห็นโลง ไม่หลั่งน้ำตา"

โมทนาสาธุน้องกวงครับ

.

14. ตั้งจิต

นึกออกแล้วครับ อันนี้เรื่องจริง
    สำหรับงานผ้าป่า มีผู้ร่วมบุญกับผมท่านหนึ่งอยู่ในเกณฑ์ได้รับพระปิดตาวังหน้า 2 หน้า 1 องค์(เคยแจ้งแล้ว) อย่าลืมนำไปให้ผมด้วยนะครับ บอกเขาไว้แล้ว อิอิค้างจนได้นะลุง

15. ตั้งจิต

และสำหรับงานบุญทั้งหมด ก็นึกออกอีกแล้ว คุณหนุ่มก็ยังค้างผม
    ไม้ครู 1 ด้าม
    พระสมเด็จกลักไม้ขีด 2 องค์ ดีใจจัง(ping)

เมื่อเที่ยงๆติดบ่าย ได้ไปโอนเงินเข้าบัญชีสร้างเจดีย์ 5000 บาท(ที่เกินมา 66 บาทเพื่อทำบุญครับ)
    จากยอดที่ค้างอยู่ล่าสุด เมื่อ 2 มี.ค. 4,934 บาท จึงเป็นอันปิดบัญชีทำบุญคงค้างทั้งหมด พระพิมพ์ก็รับหมดแล้วครับ
    ณ ปัจจุบัน รวมยอดที่ผมได้ร่วมบุญทั้งสิ้น 56,970 บาท

16. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ

17. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ guawn [​IMG]
    ช่วงนี้เริ่มมีบุคคลที่ทำตัวเป็นเซียนพระเข้ามาในเวป เปิดให้บูชาพระที่พวกเหล่านี้บอกว่าเป็นพระสากลเค้าเล่นหากันเก็บไว้ขายต่อได้ ดูจากคำพูดแล้วก็รู้ว่าต้องการจะขาย โดยพระที่นำมาลงก็มีราคาแพงกว่าในหนังสือพระอีก

พระสมเด็จวังหน้านั้นที่นำมาลงก็เพื่อแจกงานบุญให้แก่ผู้ร่วมทำบุญได้วัตถุมงคลที่ดีไว้ครอบครอง

พวกที่กล่าวปรามาสพระสมเด็จวังหน้าว่าเป็นพระเก๊ท่าพระจันทร์ เป็นวัดระฆังเก๊บ้าง ก็ถูกของท่านครับเพราะเป็นพระสมเด็จวังหน้าแท้ๆ ไม่ใช่พระเก๊ท่าพระจันทร์ หรือวัดระฆังเก๊ หมายถึงในส่วนที่คณะผมนำมาลงนะครับ ของท่านอื่นแท้หรือไม่แท้ผมไม่เคยตรวจสอบจึงไม่ขอพูดถึงนะครับ ในเมื่อพระสมเด็จวังหน้าแท้ๆมี ของเก๊ก็ย่อมมีเป็นของธรรมดาแต่ต้องบอกได้ว่าเก๊ยังไงแท้ยังไง ไม่ใช่ไม่ศึกษาแล้วยังแสดงความโง่เขลาเบาปัญญาปรามาสไปเรื่อยว่าพระเก๊

พระสมเด็จวังหน้าเป็นพระสกุลชั้นสูง สร้างที่วัดพระแก้ววังหน้าพิธีพุทธาภิเษกใหญ่พุทธคุณเต็มเปรี่ยม พิธีดีเจตนาบริสุทธิ์ มีบันทึกทั้งเป็นลายลักษณ์อักษรและตัวบุคคล โดยตัวบุคคลนั้นก็เป็นระดับชั้นสูงซึ่งจะไม่ขอกล่าวพาดพิง

ขอถามหน่อยว่าในทุกยุคทุกสมัยพระมหากษัตริย์และเชื้อพระวงศ์มีการสร้างพระเพื่อสืบทอดพระพุทธศาสนาเช่นในยุคพระนางจามเทวี แล้วทำไมสมัยรัตนโกสินทร์จะไม่มีการจัดสร้างพระเกิดขึ้น ควรจะวิเคราะห์พิจารณาให้ดีก่อนที่จะกล่าวปรามาสบอกว่าไม่มีบ้างละ เป็นพระนิทานแต่งขึ้น นิทานที่ผมเห็นแต่งขึ้นก็เป็นพวกที่ชอบยกตนว่าเป็นเซียนพระนี้แหละแต่งขึ้นมาเองเช่น พระสมเด็จวัดระฆังสร้างด้วยผงวิเศษทั้ง 5 เฉพาะเรื่องผงก็แต่งนิทานได้ 1 เรื่องแล้ว

ลองวางตัววางใจเป็นกลางแล้วค่อยๆศึกษาหาหนังสือที่เป็นแนววิเคราะห์ของพระสกุลนี้มาศึกษาดูก่อนทุกอย่างมีเหตุและผล

อ้างอิง:
    เยี่ยมมาก

เรื่องของการแต่งนิทาน(ปนนิยาย) เป็นเรื่องปกติ เพราะว่าถ้าไม่มีนิทาน(ปนนิยาย) เดี๋ยวขายไม่ออก

เรื่องของการลบผง เห็นมีการสอน การบอกต่อกัน ว่าผงมี 5 ประเภท มีอะไรบ้าง แต่ตัวเองยังไม่รู้ว่า ลบผง ลบกันอย่างไร ใช้บทไหน จากไหนถึงไหน นี่ก็คือ นิทาน(ปนนิยาย) 1 บท

แถมนิทาน(ปนนิยาย)อีกเรื่อง ปูนเปลือกหอย ไม่รู้ว่าคิดได้ไง ไม่รู้เหรอว่า ธรรมชาติของปูนเป็นอย่างไร เรื่องอื่นๆ คงไม่ต้องพูดถึง

แต่ไม่มีปัญหา เราไม่ต้องไปตีเข้ารัง เห็นพระพิมพ์(พระเครื่อง) เป็นสินค้าประเภทหนึ่ง (เมื่อสมัยโบราณ สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี พระองค์ท่านให้ช่างชาวบ้านสร้างพระสมเด็จขึ้นหรือช่างหลวงที่วังหน้า สร้างพระพิมพ์(พระเครื่อง)ขึ้น แล้วพระองค์ท่านก็อธิษฐานจิต แล้วพระองค์ท่านก็แจกฟรี) ,เราไม่ต้องไปดิ้นรนลงนรก เพราะเหตุปรามาส

ปล่อยให้เป็นไปตามกรรม ต้องให้ไปพิสูจน์เอง เหมือนคำโบราณ "ไม่เห็นโลง ไม่หลั่งน้ำตา"

โมทนาสาธุน้องกวงครับ

.

<!-- / message --><!-- sig -->

ความคิดเห็นของบุคคลต่างๆ ไม่รู้และไม่จำเป็นว่า จะต้องถูกต้องตรงกับความคิดเห็นของเบื้องบนและความคิดเห็นขององค์พยามัจจุราชเจ้า

ซึ่งท่านที่มีหน้าที่ดูแลเรื่องนี้ ท่านจะเป็นผู้ที่ดำเนินการในหน้าที่ของท่านเอง

ซึ่งเหตุนี้ เราเพียงได้แต่เตือนเท่านั้น เตือนในเรื่องของการแสดงความคิดเห็นต่างๆ ทั้ง กาย วาจา ใจ

.

18. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    มีธุระหายไปแค่ครึ่งวันโดนแซวเลยนะครับ555
    ผมนั่งยันเลยว่าผมรู้น้อยครับ ชานชะลาก็ไม่มี ยานอวกาศก็ไม่มีครับ
    มีเรื่องเล่าขำๆครับเมื่อกี้เพิ่งคุยกับเพื่อนที่ผมได้ให้พระพิมพ์ รุ่นสองไป เขานำไปให้เซียนพระดู เขาหยิบมาดูแล้วนำมาเคาะกับโต๊ะเพื่อฝังเสียง เพื่อนผมถามว่าเป็นไงต้องใช้กล้อไหม 555เขาตอบแบบมั่นใจเลยครับว่าไม่ต้อส่องหรอก ชัด เก๊ตาเปล่าเลย ผมกับเพื่อนหัวเราะกันขำกลี้งเลยครับ(||)

19. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    แล้วจานล่ะงวดนี้จาพาไปไหนเอ่ยขึ้นภูเขาหรือลงเหวเอ่ย;)

20. ตั้งจิต