พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

จากกระทู้ เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Narong
    สวัสดีครับและกราบโมทนากับทุกท่านที่ร่วมบุญครับ
    แหมเข้ามาได้ยากแสนยากเว็ปพลังจิต กว่าจะเข้ามาได้เล่นกันงอมเลย

ครับมีเรื่องมารายงานเกี่ยวกับวัดภูเหล่าเงินฮางในช่วงนี้ ถามยอดเงินจากพระอาจารย์สา เมื่อตอนสองทุ่มที่ผ่านมา ยังไม่เป็นทางการนะครับ คือท่านยังไม่ได้เอาสมุดไปเช็ค วันพรุงนี้จะเอาสมุดไปเช็คท่านว่ามาอย่างนั้น แต่ยอดเงินนั้นทราบจากบัติ ATM 89,000 บาท (แปดหมื่นเก้าพันกว่าบาท)ไม่รวมของผมกับคุณพัชสามงวด 92,000 บาท และเงินที่จะนำไปซื้อพระไตรปิฎกอีกต่างหาก ยังไงต้องรอสมุดไปเช็คอีกครั้งครับถึงจะได้ข้อมูลที่แน่นอน

สำหรับเรืองพระไตรปิฎกกับหนังสือธรรมะนั้น ขอมอบให้คุณโยดำเนินเรื่องทั้งหมด เพราะเป็นเลิศทางด้านนี้โดยเฉพาะ ซึ่งคุณโยรับปากแล้วจะทำให้ก็ขอโมทนาด้วยนะโย

ส่วนเรื่องรูปภาพได้ให้ ที่อยู่ อีเมล์ผมไปแล้ว มีคนที่จะส่งภาพทางอีเมล์มาให้ เป็นเรื่องที่น่ายินดีเป็นอย่างยิ่ง จะได้เห็นความคืบหน้าขององค์ปฐมกันก่อนต่อไป เรื่องราวการดำเนินการก่อสร้างผมจะมาสาธยายรายระเอียดอีกทีครับ เพราะมีสิ่งที่อยากอธิบายให้ทุกท่านทราบครับ

เป็นที่น่าสังเกตุอยู่อย่างนะครับเกี่ยวกับงานบุญสามรายการ ของวัดภูเหล่าเงินฮาง คือความคล่องตัวไปทุกอย่างไม่ว่าจะในด้านใด ตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงปัจจุบัน ไม่มีอะไรติดขัดจนแก้ไม่ได้ มีทางออกอยู่ล่ำไปว่างั้นเถอะ ไม่ว่าเรื่องเล็กๆจนเรื่องคาดไม่ถึงบางอย่าง ถ้าไม่เรียกว่า สมปราถนาได้ทันใจ แล้วจะเรียกว่าอะไร

ทุกท่านมาร่วมแรงร่วมใจกันอย่างคาดไม่ถึงว่าจะเป็นได้แต่ก็เป็นไปแล้ว ด้วยบารมีองค์ปฐม ร่วมด้วยเทวดา ศรัทธาจากทุกท่าน งานบุญนี้ไปโลดลิ่ว ก็ขอให้ทุกท่านได้รับอนิสงส์ สมปราถนได้ทันใจ ทุกท่านครับ

และ เป็นเรื่องสมปราถนาได้ทันใจอีกเหมืนกัน คือผมคิดว่าจะหาพระมาบรรจุใต้องค์ปฐมจากที่ไหน เพราะได้สั่งทำชองไว้แล้วถึงสามช่องเพื่อรอบรรจุ ในที่สุดก็พบทางออก ได้คุยกับคุณ วุฒิพงษ์ แห่งวัดถ้ำป่าไผ่เพราะคุณ วุฒิพงษ์ ชอบทำบุญที่นั่น ผมเคยร่วมบุญไว้ เลยลองโทรคุยบอกเรื่องที่ผมต้องการ

คือยอากได้พระรอด มาบรรจุในฐานองค์ปฐม ก็ได้เรื่องเลยครับ จะได้ประมาณ 200 องค์ อาจมากกว่านั้นก็เป็นได้ นี่งานแรก

ต่อมาได้โทรคุยกับคุณมหาหิน แห่งเขาขะจี ก็ได้เรื่องอีกเหมือนกันครับ ได้แน่นอนองค์ปฐมทันใจ 500 องค์ โดยผมจะร่วมทำบุญบูชาเอามาเพื่อบรรจุในฐานองค์ปฐมทั้งหมด ไม่แจกใครทั้งนั้เพราะตอนนี้ขณะนี้พวกเราทั้งหลายมีของดีกันแล้วทั้งนั้น

จะเก็บไว้ให้คนรุ่นต่อไป เมื่อปลายศาสนาหรืออีกหลายร้อยปีข้างหน้า รวมความว่าถ้าไม่มีอะไรเปรี่ยนแปลงผมได้พระมาบรรจุแล้ว 700 องค์ อาจได้ถึงพันองค์ก็เป็นได้ นี่แหละครับความมหัศจรรย์ สมปราถนาได้ทันใจ

ส่วนท่านใดจะร่วมบุญตรงนี้ก็เชิญนะครับ เป็นการทำเพื่อคนรุ่นต่อไปที่เขายังมาไม่ถึง

ไม่พบหน้าตาคุณพัฒนาเลยช่วงนี้ แอบไปเติมปัจจัยให้เต็มในห้องช่วยทหารทางภาคใต้ ซึ่งผมได้ช่วยบุญไว้ ให้ได้องค์พระคำข้าวรุ่น๑ หนึ่งองค์ กราบขอบพระคุณในเมตตาจิต ซึ่งเป็นผู้ให้ผมมาตลอดในทุกเรื่อง ผมไม่มีอะไรตอบแทนคุณพัฒนาได้เลย ด้วยเหตุนี้ คุณกับผมขอให้เจอกันชาตินี้ชาติเดียวพอนะ จะได้ไม่ต้องมาให้อะไรผมอีก ขอให้สมปราถนาได้ทันใจในชาตินี้ด้วยครับ

ความจริงผมอยากคุยเรื่องเซ็นสัญญาบุญกับคุณ พัฒนา คุยกันทางห้องส่วนตัวดีกว่านะครับ ไม่ได้ลืมแต่ยังไม่โอกาส

ครับพรุ่งนี้คงได้รายระเอียดจากพระอาจารย์สา มารายงานให้ทราบอีกครั้งนะครับ และจนกว่าจะจบงานกฐินนั่นแหละครับ

ขอประชาสัมพันธ์งานกฐิน ของวัด บ่อเงินบ่อทอง ด้วยนะครับ(คงไม่เป็นไรผมเป็นเจ้าของกระทู้นี้ไม่มีใครว่านะครับ) มหากฐินวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่ ๒๙ ตุลาคม ๒๕๔๙ เชิญทุกท่านที่รักการทำบุญให้ทาน ร่วมบุญกฐินกับวัดบอ่เงินบ่อทองด้วยกันนะครับ

แต่ก็หลังจากกฐินวัดภูเหล่าเงินฮางไปแล้ว ของวัดภูเหล่าเงินฮางวันที่ ๑๔-๑๕ ตุลาคม ๒๕๔๙ ครับผม

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ผมเห็นยอดเงินที่ทุกๆท่านได้ร่วมกันทำบุญแล้วรู้สึกมีความปิติอย่างมาก เงินที่ทุกๆท่านได้ร่วมกันทำบุญกับงานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง พระ-เณรที่วัดภูเหล่าเงินฮาง คงมีความสบายขึ้น มีเวลาในการปฎิบัติธรรมมากขึ้น บุญกุศลที่ทุกๆท่านได้ทำผมว่าจะยิ่งทวีคูณมากยิ่งขึ้นครับ

ผมมีความประสงค์ที่จะถวายพระพิมพ์พุทธประวัติเนื้อขาวจำนวน 200 องค์ และพระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา จำนวน 50 องค์ กับพระอาจารย์สา แล้วแต่ท่านจะนำพระพิมพ์ไปทำประโยชน์ในเรื่องอะไรก็ได้ครับ ผมจะนำไปมอบให้กับคุณอนุชาอีกครั้งครับ

ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่ทุกๆท่านได้ร่วมกันทำบุญกฐินวัดภูเหล่าเงินฮางด้วยครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

2. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่ทุกๆท่านได้ร่วมกันทำบุญกฐินวัดภูเหล่าเงินฮางด้วยครับ

3. sithiphong

4. sithiphong

วันนี้ ผมได้นำพระพุทธประวัติ จำนวน 200 องค์ , พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา จำนวน 50 องค์ และพระสมเด็จเนื้อพระธาตุ จำนวน 20 องค์ มอบให้คุณอนุชวน เพื่อนำไปถวายพระอาจารย์สา วัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล ครับ

ผมขอกรวดน้ำนะครับ

อิมินาปุญญะกัมเมนะ ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้า ได้ถวายพระแด่พระอาจารย์สาที่ วัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล ในครั้งนี้ ขออุทิศส่วนกุศลให้แก่ คุณบิดา มารดา และทั้ง ๑๖ ชั้นฟ้า ๑๕ ชั้นดิน ผู้มีพระคุณ ญาติกาครูอุปัชฌาย์อาจารย์ เจ้ากรรมนายเวร ปู่ ย่า ตา ยาย พระมหากษัตริย์ทุกๆพระองค์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช,สมเด็จพระเอกาทศรถ,สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช, พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้า ,พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท ,พระยาพิชัยดาบหัก ,กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ,กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ,ผู้ที่เสียสละให้กับแผ่นดินไทยทุกท่าน ,ผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าทุกท่าน, เพื่อนสนิทมิตรสหายทั้งหลาย เพื่อนสาราสัตว์น้อยใหญ่ เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคา พระเพลิง พระพาย แม่พระโพสพ พระภูมิ-เจ้าที่ พระพิรุณ พยายมราช นายนิริยบาล ทั้งท้าวจตุโลกะบาลทั้งสี่ ศิริพุทธอำมาตย์ ชั้นจาตุมะหาราชิกาเบื้องบนจนถึงที่สุด พรหมาเบื้องต่ำตั้งแต่อเวจีขึ้นมาจนถึงมนุษย์โลก โดยรอบสุดขอบจักรวาลอนันตะจักรวาล คุณพระศรีรัตนตรัยและเทพยดาทั้งหลายตลอดทั้งอินทร์ พรหม ยม ยักษ์ คนธรรพ์ นาคา ท่านทั้งหลายที่ต้องทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ ท่านทั้งหลายที่ท่านได้สุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้าอุทิศไปให้นี้ จงเป็นอุปนิสัยปัจจัยให้ถึงพระนิพพานในปัจจุบันและอนาคตเบื้องหน้าโน้นเทอญ ฯ

<O:p</O:p
    พุทธังอนันตัง ธัมมังจัรวาลัง สังฆังนิพพานัง ปัจจโยโหนตุ
    <!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

5. sithiphong

จากกระทู้ เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ

<TABLE class=tborder id=post292246 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">วันนี้, 05:20 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #376 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>Narong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_292246", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 05:35 PM
    Thanked 1,679 Times in 185 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 196[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_292246><!-- message -->ขอกราบโมทนากับทุกท่านดังต่อไปนี้ด้วยครับ
    รายนามผู้ร่วมทำบุญมาแล้วตั้งแต่ต้นจนถึงล่าสุด

๑ คุณโมฆบุรุษ ๑๗/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๒ คุณ khomeraya ๑๗/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๓ คุณ พัฒนา ๑๘/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๔ คุณ พัฒนา ๒๐/๗ ๕๙๙๙ บาท
    ๕ คุณ kwok ๒๐/๗ ๕๐๐ บาท
    ๖ คุณ ตามดูจิต ๒๐/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๗ คุณ vena ๒๑/๗ ๑๘๐๐ บาท
    ๘ คุณ โย ๒๑/๗ ๕๐๐ บาท
    ๙ คุณ มังกร ๒๑/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๑๐ คุณ praelim ๒๒/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๑๑ คุณ วิเชียร ๒๒/๗ ๒๖๐๐ บาท
    ๑๒ คุณ anko ๒๔/๗ ๕๐๐ บาท
    ๑๓ คุณ praelim ๒๔/๗ ๒๐๐๐ บาท
    ๑๔ คุณ พัฒนา ๒๘/๗ ๓๐๗๐ บาท
    ๑๕ คุณ มาโนช ๒๘/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๑๖ คุณ black crystal ๒๘/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๑๗ คุณ vena ๒๘/๗ ๒๐๐๐ บาท
    ๑๘ คุณ เม้าตาอิน ๒๘/๗ ๙๙๙ บาท
    ๑๙ คุณ pailin ๒๘/๗ ๑๕๐๐ บาท
    ๒๐ คุณ วิเชียร ๒๙/๗ ๒๐๒๐ บาท
    ๒๑ คุณ kengy ๒๙/๗ ๑๑๐๐ บาท
    ๒๒ คุณ black crystal ๒๙/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๒๓ คุณ ตามดูจิต ๒๙/๗ ๓๒๐๐ บาท
    ๒๔ คุณ พรหมประกาศิต ๒๙/๗ ๑๑๐๐ บาท
    ๒๕ คุณ โมฆบุรุษ ๓๐/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๒๖ คุณ Fourthman ๓๐/๗ ๕๐๐ บาท
    ๒๗ คุณ khomeraya ๓๐/๗ ๒๐๐๐ บาท
    ๒๘ คุณ Art0405 ๓๑/๗ ๑๕๕๐ บาท
    ๒๙ คุณ สร้างบารมี ๓๑/๗ ๑๐๐๐ บาท
    ๓๐ คุณ s3057780 ๓๑/๗ ๓๓๘๐ -๓๕๑๐ บาท
    ๓๑ คุณ HMA ๑/๘ ๑๕๐๐ บาท
    ๓๒ คุณ kaicp ๑/๘ ๓๐๐๐ บาท
    ๓๓ คุณ hongsanart ๑/๘ ๓๐๐๐ บาท
    ๓๔ คุณ khomaraya ๑/๘ ๑๐๐๐ บาท(แทนเพื่อน)
    ๓๕ คุณ kwok ๑/๘ ๑๕๐๐ บาท
    ๓๖ คุณ เสขะ ๑/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๓๗ คุณ พัฒนา ๑/๘ ๒๐๐๐ บาท(แจ้งไว้ก่อน)
    ๓๘ คุณ พุทธันดร ๑/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๓๙ คุณ taewy ๑/๘ ๒๐๐๐ บาท
    ๔๐ คุณ โย ๑/๘ ๑๐๐๐+๑๐๐๐ บาท(พระไตรฯ)
    ๔๑ คุณ ดร ๑/๘ ๒๐๐ บาท
    ๔๒ คุณ cylindermu ๒/๘ ๖๐๐ บาท
    ๔๓ คุณ พรหมประกาศิต ๓/๘ ๓๑๐๐ บาท
    ๔๔ คุณ หัวหอม ๓/๘ ๒๐๕๐ บาท
    ๔๕ คุณ ตามดูจิต ๔/๘ ๑๐๐๐ บาท
    ๔๖ คุณ อัปรักษณ์ ๔/๘ ๖๐๐ บาท
    ๔๗ คุณ พุทธันดร ๖/๘ ๑๓๘๐ บาท

กราบโมทนากับทุกท่านด้วยครับ (ใครชื่อหายแจ้งเตือนด้วยครับ)

(ผู้ที่มาใหม่ผมยังไม่ได้ลงจะนำมาลงในลำดับต่อไปครับ)<!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่ทุกท่านได้ร่วมกับทำบุญกับวัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล ครับ

.

6. BD

BD เป็นที่รู้จักกันดี

ผมร่วมทำบุญด้วย 1,000 บาทโอนเข้าไปเมื่อวันศุกร์ครับ

7. sithiphong

8. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post292311 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">เมื่อวานนี้, 06:50 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#65 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>MOUNTAIN<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_292311", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    สมาชิกยอดนิยม

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 07:44 PM
    Thanked 2,768 Times in 886 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 429[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_292311><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    นำมาให้ดูกันนะครับ สำหรับไม้ครูของวังหน้าครับ (ไม่ได้ให้บูชานะครับ) เผื่อท่านใดไปพบเห็น แนะนำให้บูชาไว้ครับ (ระวังของเลียนแบบ)

ที่รับไปวันนี้ ทั้งคุณหนุ่ม คุณโต้ง
    เรียกว่าไม้อาจารย์(แต่ทำจากหินพระธาตุ)
    เลยทำให้ทั้งสอง มีทั้งไม้ครู และไม้อาจารย์
    น่าอิจฉาจริงๆ มีของดีๆอย่างนี้
    เป็นเพราะจิตใจที่เป็นกุศล
    ของดีเหล่านี้จึงหนีไม่พ้นคนที่จะเป็นเจ้าของ
    เรียกให้ถูก เขาเรียกว่า คฑากายสิทธิ์ จากเทือกเขาสามร้อยยอด
    โมทนาสาธุกับทั้งคุณหนุ่มและคุณโต้ง ด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2007
  9. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post292314 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal"> เมื่อวานนี้, 06:58 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #66 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>sithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_292314", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 06:35 AM
    Thanked 7,817 Times in 1,968 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 1297[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_292314><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ MOUNTAIN
    ที่รับไปวันนี้ ทั้งคุณหนุ่ม คุณโต้ง
    เรียกว่าไม้อาจารย์(แต่ทำจากหินพระธาตุ)
    เลยทำให้ทั้งสอง มีทั้งไม้ครู และไม้อาจารย์
    น่าอิจฉาจริงๆ มีของดีๆอย่างนี้
    เป็นเพราะจิตใจที่เป็นกุศล
    ของดีเหล่านี้จึงหนีไม่พ้นคนที่จะเป็นเจ้าของ
    เรียกให้ถูก เขาเรียกว่า คฑากายสิทธิ์ จากเทือกเขาสามร้อยยอด
    โมทนาสาธุกับทั้งคุณหนุ่มและคุณโต้ง ด้วยนะครับ

ผมขอขอบพระคุณที่พี่เม้าได้มอบคฑากายสิทธิ์ จากเทือกเขาสามร้อยยอดให้นะครับ ผมต้องเก็บไว้อย่างดีในห้องพระครับ
    ขออนุโมทนาในบุญกุศลกับพี่เม้าด้วยครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

10. sithiphong

สำหรับวัตถุมงคลที่จะมอบให้กับผู้ที่ทำบุญสร้างกุฎิดินที่วัดบ่อเงินบ่อทอง ผมนำมาลงให้ชมกันก่อนครับ กระทู้จะขึ้นประมาณกลางสัปดาห์นี้โดยคุณนักเดินทางเป็นผู้ขึ้นกระทู้ให้ครับ ส่วนพระพิมพ์และวัตถุมงคลนั้น คุณนักเดินทางจะเป็นผู้ที่ส่งพระพิมพ์และวัตถุมงคลให้ครับ

พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา จำนวน 30 องค์
    ราคาบูชา 2,000 บาท

พระสมเด็จพิเศษ เนื้อพระธาตุ จำนวน 20 องค์
    ราคาบูชา 4,000 บาท

สมเด็จเนื้อพระธาตุนั้น เป็นพระที่สร้างขึ้นที่วังหน้า หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร) ท่านเสกให้ ส่วนพระธาตุนั้น ผมเองเคยแจ้งว่าเป็นพระบรมสารีริกธาตุ ,พระธาตุปัจเจกพุทธเจ้า ,พระธาตุพระอรหันต์นั้น ผมขอเรียนชี้แจงว่า ผมได้มอบพระสมเด็จเนื้อพระธาตุให้กับพี่ก้อน (พี่ก้อนเป็นลูกศิษย์ของท่านอาจารย์ประถม ท่านนำพระกลับไปแล้วท่านแจ้งผมมาว่า ท่านได้นั่งสมาธิถามหลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร) แล้วว่า พระธาตุนั้นเป็นพระบรมสารีริกธาตุหรือไม่ หลวงปู่อิเกสาโรท่านตอบว่าไม่ใช่ แต่เป็นพระสาวกของพระพุทธเจ้าโกนาคมนะ (เป็นพระพุทธเจ้าองค์ที่ 2 ของกัล์ปนี้) แต่พระสาวกองค์นี้ มีฤทธิ์พอๆกับพระโมคลานะ (พระสาวกเบื้องซ้ายของพระพุทธเจ้าในยุคของเรา) แต่ส่วนพระสมเด็จเนื้อพระธาตุองค์อื่นๆนั้น ผมเองยังไม่ทราบว่าเป็นพระธาตุของพระอรหันต์ในสมัยไหน ซึ่งพระพุทธเจ้าในกัล์ปปัจจุบันมี 5 พระองค์คือ
    1. พระกกุสันธะ
    2. โกนาคมนะ
    3. กัสสปะ
    4. โคตมะ(องค์ปัจจุบัน)
    5. อาริยเมตไตรยะ(องค์ต่อไป)

สรุปก็คือ พระสมเด็จเนื้อพระธาตุนั้น สร้างขึ้นที่วังหน้า หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร) ท่านเสก แต่พลังอิทธิคุณนั้น ก็จะมีพลังของพระธาตุและพลังของหลวงปู่อิเกสาโรครับ

พระขรรค์-กฤช ด้ามท้าวเวสสุวรรณ จำนวน 5 เล่ม
    ด้ามละ 3,000 บาท

พระขรรค์-กฤช ด้ามพรหมสี่หน้า จำนวน 5 เล่ม
    ด้ามละ 2,500 บาท

พระขรรค์-กฤช ด้ามพระนาคปรก จำนวน 5 เล่ม
    ด้ามละ 2,000 บาท

พระขรรค์-กฤช ด้ามพระฤาษี จำนวน 5 เล่ม
    ด้ามละ 2,000 บาท

ขออนุโมนาในบุญกุศลด้วยครับ
    .

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      46.9 KB
      เปิดดู:
      12,579
    • tat 10.JPG
      tat 10.JPG
      ขนาดไฟล์:
      144.8 KB
      เปิดดู:
      62,609
      ขนาดไฟล์:
      127.8 KB
      เปิดดู:
      1,946
      ขนาดไฟล์:
      129.4 KB
      เปิดดู:
      1,964
      ขนาดไฟล์:
      125.6 KB
      เปิดดู:
      2,017
      ขนาดไฟล์:
      125.7 KB
      เปิดดู:
      1,814
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2006
  11. seelerdk

seelerdk เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    โมทนาสาธุครับคุณอนุชา
    ผมขอส่งรูปคุรุบาบาจีที่ได้คุยให้ฟังเล็กน้อยมาให้ได้โมทนาสาธุกันครับ พร้อมทั้งส่งลิงค์เว็บเกี่ยวกับเรื่องราวท่านคุรุมาเพื่อได้ศึกษากันครับ หากมีโอกาสไปกราบคุณลุงประถมลองสอบถามท่านแล้วให้ท่านเล่าให้ฟังก็ได้ครับ และขอโมทนาสาธุกับกุศลเจตนาของคุณสิทธฺพงษ์และคุณอนุชาในทุกกิจกรรมที่ทำอยู่ในขณะนี้นะครับ http://ompage.net/BabajiCave/babajicave.htm
    http://www.babaji.ca/NewSite/babaji.htm
    โมทนาสาธุครับ

12. seelerdk

seelerdk เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005

13. sithiphong

โมทนาสาธุครับ

.

14. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post284641 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">23-07-2006, 07:38 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#95 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>Narong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_284641", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 04:39 PM
    Thanked 1,749 Times in 193 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 203[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_284641><!-- message -->จากการทำบุญตามที่ต่าง แล้วได้พระมาบูชา ที่ผมมักทำอย่างนี้มาตลอดระยะหลัง ก็ได้รวบรวมสมเด็จองค์ปฐมขนาดห้อยคอได้ 7 องค์ ดังนี้

๑ องค์ปฐมรุ่นสามของวัดท่าซุง ๑ องค์
    ๒ องค์ปฐมปางมหาจักพรรดิ ๑ องค์
    ๓ องค์ปฐมของวัดศาลพันท้าย ๑ องค์
    ๔ องค์ปฐมเนื้อเงินบริสุทธิ์ ๑ องค์
    ๕ องค์ปฐมทันใจเนื้อดินเผา ๒ องค์
    ๖ องค์ปฐมเนื้อผงปางมหาจักพรรดิ ๑ องค์

ทั้งหมดนี้ผมได้ส่งไปให้พระอาจารย์สา เพื่อเอาบรรจุในองค์พระปฐมองค์ใหญ่ และเมื่อเช้าวันอาทิตย์ผมกะว่าท่านฉันเช้าเสร็จจะโทรไปหาท่าน เมื่อถึงเวลาสมควรผมโทรเข้าไป ท่านบอกว่าฉันอาหารว่างเสร็จ(คงไม่ใช่อาหารเช้า) ก็มานั่งพิจารณาองค์สมเด็จพระปฐมที่ส่งไปทั้งเจ็ดองค์ ท่านคิดเองว่าเดี๋ยวคุณ ณรงค์คงโทรเข้ามา พอดีผมโทรเข้าไป ท่านก็ว่ามันแปลกนะพอคิดว่า คุณ ณรงค์ จะต้องโทรเข้ามา ก็มาจริงๆ ผมก็ไม่รู้ท่านมีอะไรพิเศษหรือเปล่า

..................
    อ้อที่ใต้ฐานพระผมได้ให้ทำช่องบรรจุวัตถุมงคลต่างๆที่ใครอยากนำไปบรรจุทำได้นะครับ โดยส่งไปที่คุณหน่อยเพราะส่งไปวัดโดยตรงไม้(คิดว่าไม่ได้นะไกลมาก)ประมาณสัปดาห์หน้าจะเอารูปมาให้ดูครับ

<TABLE class=tborder id=post288441 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">30-07-2006, 03:45 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#212 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>Narong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_288441", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 04:39 PM
    Thanked 1,749 Times in 193 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 203[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_288441><!-- message -->ผมลืมไปว่าคุณ khomeraya เคยถามผม เรื่องการส่งวัตถุมงคลไปร่วมบรรจุในฐานองค์ปฐม

ขอเรียนให้ทราบดังนี้ครับ ผมได้ให้ทางวัดทำช่องสำหรับบรรจุวัตถุมงคลหรือสิ่งของอันมีค่า ทั้งหมดสามช่อง(ยังไม่เห็นรูป) ท่านใดอยากนำวัตถุมงคลไปบรรจุไว้ ก็สามารถทำได้ครับ เพราะยังไม่ปิดห้องบรรจุนี้

ท่านที่มีความประสงค์ที่จะนำของเข้าบรรจุ ทำได้โดยส่งไปทางไปรษณีย์ได้ครับ ผมขอที่อยู่คุณ หน่อย ไว้แล้ว และขออนุญาติแล้วว่าให้ออกอินเตอร์เน็ตได้ ส่งไปที่อยู่นี้นะครับ

คุณ สุพัตรา บูระณะ 49 ถนนประชาสันติ ต.วาริน อ.วารินชำราบ จ.อุบลราชธานี 34190

ชึ่งเมื่อของถึงแล้ว คุณหน่อยจะนำไปที่วัดเอง หรือไม่ก็ฝากพระอาจารย์สาไป เพราะท่านต้องลงอุโบสถที่ วัดพระอาจารย์ใหญ่ทุกเดือน

จึงแจ้งมาให้ทราบครัง
    <O:p</O:p<O:p</O:p<O:p</O:p

<TABLE class=tborder id=post291474 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">04-08-2006, 10:17 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#363 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>Narong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_291474", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

</TD><TD class=alt1 id=td_post_291474><!-- message -->สวัสดีครับและกราบโมทนากับทุกท่านที่ร่วมบุญครับ
    แหมเข้ามาได้ยากแสนยากเว็ปพลังจิต กว่าจะเข้ามาได้เล่นกันงอมเลย

ครับมีเรื่องมารายงานเกี่ยวกับวัดภูเหล่าเงินฮางในช่วงนี้ ถามยอดเงินจากพระอาจารย์สา เมื่อตอนสองทุ่มที่ผ่านมา ยังไม่เป็นทางการนะครับ คือท่านยังไม่ได้เอาสมุดไปเช็ค วันพรุงนี้จะเอาสมุดไปเช็คท่านว่ามาอย่างนั้น แต่ยอดเงินนั้นทราบจากบัติ ATM 89,000 บาท (แปดหมื่นเก้าพันกว่าบาท)ไม่รวมของผมกับคุณพัชสามงวด 92,000 บาท และเงินที่จะนำไปซื้อพระไตรปิฎกอีกต่างหาก ยังไงต้องรอสมุดไปเช็คอีกครั้งครับถึงจะได้ข้อมูลที่แน่นอน

สำหรับเรืองพระไตรปิฎกกับหนังสือธรรมะนั้น ขอมอบให้คุณโยดำเนินเรื่องทั้งหมด เพราะเป็นเลิศทางด้านนี้โดยเฉพาะ ซึ่งคุณโยรับปากแล้วจะทำให้ก็ขอโมทนาด้วยนะโย

ส่วนเรื่องรูปภาพได้ให้ ที่อยู่ อีเมล์ผมไปแล้ว มีคนที่จะส่งภาพทางอีเมล์มาให้ เป็นเรื่องที่น่ายินดีเป็นอย่างยิ่ง จะได้เห็นความคืบหน้าขององค์ปฐมกันก่อนต่อไป เรื่องราวการดำเนินการก่อสร้างผมจะมาสาธยายรายระเอียดอีกทีครับ เพราะมีสิ่งที่อยากอธิบายให้ทุกท่านทราบครับ

เป็นที่น่าสังเกตุอยู่อย่างนะครับเกี่ยวกับงานบุญสามรายการ ของวัดภูเหล่าเงินฮาง คือความคล่องตัวไปทุกอย่างไม่ว่าจะในด้านใด ตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงปัจจุบัน ไม่มีอะไรติดขัดจนแก้ไม่ได้ มีทางออกอยู่ล่ำไปว่างั้นเถอะ ไม่ว่าเรื่องเล็กๆจนเรื่องคาดไม่ถึงบางอย่าง ถ้าไม่เรียกว่า สมปราถนาได้ทันใจ แล้วจะเรียกว่าอะไร

ทุกท่านมาร่วมแรงร่วมใจกันอย่างคาดไม่ถึงว่าจะเป็นได้แต่ก็เป็นไปแล้ว ด้วยบารมีองค์ปฐม ร่วมด้วยเทวดา ศรัทธาจากทุกท่าน งานบุญนี้ไปโลดลิ่ว ก็ขอให้ทุกท่านได้รับอนิสงส์ สมปราถนได้ทันใจ ทุกท่านครับ

และ เป็นเรื่องสมปราถนาได้ทันใจอีกเหมืนกัน คือผมคิดว่าจะหาพระมาบรรจุใต้องค์ปฐมจากที่ไหน เพราะได้สั่งทำชองไว้แล้วถึงสามช่องเพื่อรอบรรจุ ในที่สุดก็พบทางออก ได้คุยกับคุณ วุฒิพงษ์ แห่งวัดถ้ำป่าไผ่เพราะคุณ วุฒิพงษ์ ชอบทำบุญที่นั่น ผมเคยร่วมบุญไว้ เลยลองโทรคุยบอกเรื่องที่ผมต้องการ

คือยอากได้พระรอด มาบรรจุในฐานองค์ปฐม ก็ได้เรื่องเลยครับ จะได้ประมาณ 200 องค์ อาจมากกว่านั้นก็เป็นได้ นี่งานแรก

ต่อมาได้โทรคุยกับคุณมหาหิน แห่งเขาขะจี ก็ได้เรื่องอีกเหมือนกันครับ ได้แน่นอนองค์ปฐมทันใจ 500 องค์ โดยผมจะร่วมทำบุญบูชาเอามาเพื่อบรรจุในฐานองค์ปฐมทั้งหมด ไม่แจกใครทั้งนั้เพราะตอนนี้ขณะนี้พวกเราทั้งหลายมีของดีกันแล้วทั้งนั้น

จะเก็บไว้ให้คนรุ่นต่อไป เมื่อปลายศาสนาหรืออีกหลายร้อยปีข้างหน้า รวมความว่าถ้าไม่มีอะไรเปรี่ยนแปลงผมได้พระมาบรรจุแล้ว 700 องค์ อาจได้ถึงพันองค์ก็เป็นได้ นี่แหละครับความมหัศจรรย์ สมปราถนาได้ทันใจ

ส่วนท่านใดจะร่วมบุญตรงนี้ก็เชิญนะครับ เป็นการทำเพื่อคนรุ่นต่อไปที่เขายังมาไม่ถึง

.............................................

<TABLE class=tborder id=post291955 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">เมื่อวานนี้, 01:26 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#371 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>มหาหิน<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_291955", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 03:31 AM
    Thanked 11,360 Times in 1,804 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 1472[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_291955><!-- message -->"สมเด็จองค์ปฐมทันใจ" จำนวน 500 องค์
    ผมขอร่วมบุญ เพิ่มเติมไปอีก 58 องค์ รวมเป็น 558 องค์

"พระ" คงจะถึงผม ในวันจันทร์(7 ส.ค.)นี้
    คุณณรงค์ฯ จะให้ใครมารับ หรือจะให้ส่งไปที่ไหน ก็โปรดแจ้ง เข้ามาได้เลยครับ....

ขอกราบโมทนาในอานิสงส์แห่งบุญ เป็นอย่างสูง....

สาธุ สาธุ สาธุ....

<TABLE class=tborder id=post292172 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">เมื่อวานนี้, 09:37 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#375 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>Narong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_292172", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

</TD><TD class=alt1 id=td_post_292172><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มหาหิน
    "สมเด็จองค์ปฐมทันใจ" จำนวน 500 องค์
    ผมขอร่วมบุญ เพิ่มเติมไปอีก 58 องค์ รวมเป็น 558 องค์

"พระ" คงจะถึงผม ในวันจันทร์(7 ส.ค.)นี้
    คุณณรงค์ฯ จะให้ใครมารับ หรือจะให้ส่งไปที่ไหน ก็โปรดแจ้ง เข้ามาได้เลยครับ....

ขอกราบโมทนาในอานิสงส์แห่งบุญ เป็นอย่างสูง....

กราบโมทนากับคุณมหาหินด้วยอย่างยิ่งครับ ที่เมตตาให้บุญ องค์ปฐม 500 องค์สำเร็จได้สมปราถนาได้ทันใจ แถมเพิ่มอีก 58 องค์ รายระเอียดผมแจ้งไปทาง PM แล้วครับ

ตอนนี้ คุณวุฒิพงษ์ คงอยู่ ลำพูน กลับมาคงแจ้งเข้ามาว่าได้เพิ่มอีกกี่องค์

โมทนากับทุกท่านด้วยครับ

<TABLE class=tborder id=post292320 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">เมื่อวานนี้, 07:30 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#385 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>มหาหิน<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_292320", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 03:31 AM
    Thanked 11,360 Times in 1,804 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 1472[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_292320><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มหาหิน
    "สมเด็จองค์ปฐมทันใจ" จำนวน 500 องค์

....................................................................................

ได้รับโทรศัพท์จากพระคุณเจ้า หลวงพี่เจี๊ยบฯ เมื่อสักครู่นี้ ท่านบอกว่า....
    ได้ฝาก "สมเด็จองค์ปฐมทันใจ" มากับโยมจาก กทม.ที่เดินทางไปเขากะจี....

โดยที่ท่าน ได้แจ้งว่า....
    ขอร่วมบุญ บรรจุ "สมเด็จองค์ปฐมทันใจ" จำนวน 100 องค์

ดังนั้น จะมีพระเครื่อง "สมเด็จองค์ปฐมทันใจ" ที่ร่วมบรรจุ ในครั้งนี้
    จำนวนทั้งสิ้น 500 + 100 + 58 = 658 องค์

จึงเรียนมาเพื่อทราบ และขอร่วมโมทนาในบุญ ความดี ทุกประการ....
    ....................................................................

<TABLE class=tborder id=post292324 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">เมื่อวานนี้, 07:46 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#386 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>Narong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_292324", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

</TD><TD class=alt1 id=td_post_292324><!-- message -->ผมพึ่งได้รับรายระเอียดจากคุณ วุฒิพงษ์ เมื่อสักครู่ ในส่วนของพระรอดได้มาจำนวน 1669 องค์ เกิดคาดหมายหลายเท่าเลยทีเดียว และยังมีพระผงอีกจำนวนหนึง ที่ยังไม่ได้นับคืนนี้จะนับแล้วจะเข้ามาแจ้งอีกครั้ง

ดีใจครับคุณมหาหินที่ได้เพิ่มาอีก งานนี้มีเพิ่มอ่ย่างเดียวเพิ่มบุญบารมี เพิ่มความมั่งมีศรีสุข สมบูรณ์พูลสุขทุกท่านก่อนเข้าพระนิพานนะครับที่มาร่วมบุญกับวัด ภูเหล่าเงินฮาง สมปราถนาได้ทันใจ กันทุกรายนะครับ โมทนาอย่างยิ่งครับ

ทุกท่านถ้าจะนำพระเข้าร่วมบรรจุทำได้นะครับ ผมได้แจ้งไว้แต่แรกก่อนหน้านี้ แต่เห็นไม่มีใครสนใจก็เลยไปเสาะแสวงหามาเอง เพราะผมได้ทำช่องบรรจุไว้ จะไม่มีอะไรบรรจุเลยก็กะไรอยู่ เพราะทุกที่มีการบรรจุกันทั้งนั้น ก็เลยได้มาอย่างที่แจ้งนี่แหละครับ

ขอขอบพระคุณคุณมหาหิน คุณวุฒิพงษ์ และทุกท่านด้วยครับ

<TABLE class=tborder id=post292675 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">วันนี้, 10:50 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#392 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>sithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_292675", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 04:47 PM
    Thanked 7,909 Times in 1,972 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 1308[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_292675><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Narong

ล่าสุดเรื่องพระของคุณวุฒิพงษ์ ยอดสุทธิอยู่ที่ 1790 องค์ รวมกับของทางคุณมหาหิน 658 องค์ รวมทั้งหมดก็ 2448 องค์ เอทำยังไงจะได้เท่า พ.ศ. 2549 องค์หนอ

ผมจะจัดส่งพระของวังหน้าให้นะครับอีก 101 องค์ ผมรบกวนคุณNarong แจ้งผมด้วยครับว่า จะจัดส่งพระไปให้ใครที่ไหนครับ สำหรับพระที่จะบรรจุ ก็ครบ 2549 องค์แล้ว

<TABLE class=tborder id=post292706 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">วันนี้, 11:27 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#393 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>khomeraya<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_292706", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 03:37 PM
    Thanked 3,500 Times in 479 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 414[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_292706><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    ผมจะจัดส่งพระของวังหน้าให้นะครับอีก 101 องค์ ผมรบกวนคุณNarong แจ้งผมด้วยครับว่า จะจัดส่งพระไปให้ใครที่ไหนครับ สำหรับพระที่จะบรรจุ ก็ครบ 2549 องค์แล้ว

เดี๋ยวผมขอส่งไปร่วมด้วยครับ

<TABLE class=tborder id=post292840 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">วันนี้, 04:13 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right>#394 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>Narong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_292840", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 04:54 PM
    Thanked 1,750 Times in 194 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->

</TD><TD class=alt1 id=td_post_292840><!-- message -->กราบโมทนาครับที่จะนำพระมาร่วมบรรจุ ผมขอเชิญทุกท่านนะครับอานิสงส์การทำอย่างนี้น่าจะมีมากทีเดียว เห็นผู้ที่ได้รู้เรื่องนี้ก็อยากนำมาบรรจุถ้าเขามี
    อย่างหลวงพี่เจี๊ยบเขาขจี หลวงพ่อเจ้าอาวาสวัดถ้ำป่าไผ่ ท่านว่า 100หรือ 200 มันน้อยไปท่านว่า เลยขนมาให้พันกว่าองค์

ท่านคงเล็งเห็นวันข้างหน้า พวกเราถ้าพอมีก็ร่วมเข้ามาได้ จำนวนตัวเลขไม่จำกัด ที่ผมบอกเท่า พ.ศ. ก็เพราะว่าถ้าไม่มีใครร่วมบรรจุผมก็จะหาให้ครบเท่า พ.ศ. 2549 แต่ถ้ามาเพิ่มมากเท่าไรยิ่งดีครับ

เพราะเหตุการในอนาคตคนอาจขาดที่พึ่งก็เป็นได้ วัตถุมงคลของเราจะทำให้เขามีที่พึ่ง อย่างน้อยก็ยังนึกถึงพระพุทธศาสนากันบ้างละนะ

ส่งตรงไปที่วัดได้เลยครับ พระอาจารย์บอกว่าส่งได้ จะมีผู้ใหญ่บ้านรับให้และจะนำมาให้พระอาจารย์เอง

ที่ยู่วัด พระอ่อนสา ฐิติคุโณ วัดภูเหล่าเงินฮาง หมู่บ้านศรีสมบูรณ์ ต.หนองทันน้ำ อ.กุดข้าวปุ้น จ.อุบลราชธานี 34270

ผมจะรวบรวมพระของวังหน้าไปร่วมบรรจุด้วย

โดยคุณนักเดินทาง ,คุณguawn ,พี่ตุ่น และผมจะร่วมนำพระของวังหน้าที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร หรือสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ท่านเสก ประมาณ 500 องค์ ไปบรรจุฐานของสมเด็จองค์ปฐม เพื่อสืบทอดอายุพระศาสนาและไว้ให้อนุชนคนรุ่นหน้า ได้มีพระที่ดีไว้กราบไหว้บูชาครับ

ผมจะนัดคุณอนุชาอีกครั้ง เพื่อนำพระฝากให้คุณอนุชา นำไปมอบให้พระอาจารย์สา เพื่อบรรจุใต้ฐานสมเด็จองค์ปฐมครับ

ขออนุโมทนาในบุญกุศลด้วยครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2006
  15. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สมเด็จเนื้อพระธาตุนั้น สร้างที่ไหนอย่างไรครับ องค์ใดปลุกเสกบ้างครับ อยากได้ไว้บูชาสักองค์

16. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ขอบคุณคุณ Seelerdk สำหรับรูปบาบาจี
    ผมเคยอ่านประวัติ เรื่องโยคี ลูกศิษย์บาบาจี
    รู้สึกศรัทธามากครับ
    ตอนนี้ได้รูปท่านสมใจอยากแล้วครับ
    สาธุ

17. sithiphong

สมเด็จเนื้อพระธาตุนั้น เป็นพระที่สร้างขึ้นที่วังหน้า หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร) ท่านเสกให้ ส่วนพระธาตุนั้น ผมเองเคยแจ้งว่าเป็นพระบรมสารีริกธาตุ ,พระธาตุปัจเจกพุทธเจ้า ,พระธาตุพระอรหันต์นั้น ผมขอเรียนชี้แจงว่า ผมได้มอบพระสมเด็จเนื้อพระธาตุให้กับพี่ใหญ่ (พี่ใหญ่เป็นลูกศิษย์ของท่านอาจารย์ประถม ท่านนำพระกลับไปแล้วท่านแจ้งผมมาว่า ท่านได้นั่งสมาธิถามหลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร) แล้วว่า พระธาตุนั้นเป็นพระบรมสารีริกธาตุหรือไม่ หลวงปู่อิเกสาโรท่านตอบว่าไม่ใช่ แต่เป็นพระสาวกของพระพุทธเจ้าโกนาคมนะ (เป็นพระพุทธเจ้าองค์ที่ 2 ของกัล์ปนี้)ส่วนหนึ่ง แต่พระสาวกองค์นี้ มีฤทธิ์พอๆกับพระโมคลานะ (พระสาวกเบื้องซ้ายของพระพุทธเจ้าในยุคของเรา) และมีพระธาตุพระอรหันต์องค์อื่นๆด้วย

แต่ส่วนพระสมเด็จเนื้อพระธาตุองค์อื่นๆนั้น ผมเองยังไม่ทราบว่าเป็นพระธาตุของพระอรหันต์ในสมัยไหน ซึ่งพระพุทธเจ้าในกัล์ปปัจจุบันมี 5 พระองค์คือ
    1. พระกกุสันธะ
    2. โกนาคมนะ
    3. กัสสปะ
    4. โคตมะ(องค์ปัจจุบัน)
    5. อาริยเมตไตรยะ(องค์ต่อไป)

สรุปก็คือ พระสมเด็จเนื้อพระธาตุนั้น สร้างขึ้นที่วังหน้า หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร) ท่านเสก แต่พลังอิทธิคุณนั้น ก็จะมีพลังของพระธาตุและพลังของหลวงปู่อิเกสาโรครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2007
  18. sithiphong

19. sithiphong

จากกระทู้ มหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 6 สิงหาคม 2549 ผม ,คุณโต้ง , คุณKhomeraya ได้ไปพบคุณอนุชา เพื่อมอบพระพิมพ์พุทธประวัติ จำนวน 200 องค์และสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา จำนวน 50 องค์ ให้คุณอนุชาไปถวายพระอาจารย์สา ที่วัดภูเหล่าเงินฮาง คุณอนุชาได้มอบเงินร่วมทำบุญมหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทอง วันที่29 ตุลาคม 2549 ได้ให้ผมช่วยโอนเงินจำนวน 1,000 บาท เข้าบัญชีของ โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญบ่อเงินบ่อทอง ปริยัติศึกษา บัญชีออมทรัพย์ 203-0-06304-5 ชื่อบัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาพนมสารคาม

วันนี้ ผมได้โอนเงินที่คุณอนุชาได้ฝากเงินทำบุญไว้กับผม จำนวน 1 กอง จำนวนเงิน 1,000 บาท เข้าบัญชีของ โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญบ่อเงินบ่อทอง ปริยัติศึกษาบัญชีออมทรัพย์ 203-0-06304-5 ชื่อบัญชี รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาพนมสารคาม เรียบร้อยแล้ว

ขออนุโมทนาในบุญกุศลที่คุณอนุชาได้ร่วมทำบุญมหากฐินสามัคคีวัดบ่อเงินบ่อทองด้วยครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2006
  20. kaicp

kaicp เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    เรียน คุณ Sithipong คุณ Khomeraya คุณอนุชา

ผมได้รับพระแล้ว ถูกใจมาก และจะร่วมทำบุญต่อไปครับ

ขอบคุณครับ