พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนท่านสมาชิกชมรมรักษ์พระวังหน้า และคณะพระวังหน้า ทุกๆท่าน

ผมเองมีแนวคิดมาหลายวันแล้วว่า ปัจจุบันนี้ มีคนชั่วขโมยพระพุทธรูป ออกมาจากวัดเป็นจำนวนมาก ซึ่งคนชั่วเหล่านี้ ไม่ได้เกรงกลัวบาปกรรม และ กฎหมายกันเลย

ผมก็เลยคิดว่า จะหาพระพุทธรูป คืนกลับสู่วัด โดยอาจจะเป็นพระพุทธรูปใหม่ๆ นำไปถวายตามวัดต่างๆ ที่ผม และคณะ จะเห็นสมควร แต่จะไม่เป็นพระพุทธรูปเก่า เนื่องจากจะเป็นการไปส่งเสริมให้คนชั่ว ขโมยออกจากวัดอีก

นอกจากพระพุทธรูปแล้ว ผมยังคิดว่า จะหาพระวังหน้า ไปถวายพระภิกษุผู้ปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบ ซึ่งก็แล้วแต่ท่านจะนำไปทำอะไร (เช่น การแจก , การบรรจุในพระเจดีย์ต่างๆ , การบรรจุไว้ใต้ฐานพระพุทธรูป เป็นต้น)

อาจจะรวมทั้งการไปอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ หรือ พระธาตุ ไปถวายตามวัดต่างๆด้วย

ผมก็เลยคิดจะทำกองทุนขึ้นมาสักกองหนึ่ง บัญชีที่ใช้อาจจะเป็นบัญชีของผม หรือ เป็นบัญชีที่ใช้ชื่อร่วมกันสองท่าน หรือ มากกว่านั้น

ท่านสมาชิกชมรมรักษ์พระวังหน้า และคณะพระวังหน้า มีความเห็นอย่างไรบ้างสำหรับกองทุนนี้ และ เรื่องของบัญชีที่ใช้ในการเข้าเงินร่วมทำบุญครับ

.

2. sithiphong

ผมและพี่ใหญ่ จองด้วยนะครับคุณเพชร

..........................................................................

3. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    เห็นด้วยครับ ผมว่าตั้งชื่อบัญชีท่านเลขาคนเดียวเพื่อความคล่องตัวครับเมื่อเสร็จภาระกิจก็ปิดบัญชีไปครับ

4. sithiphong

วันก่อน ผมนำรถไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ก็ไปนั่งดูทีวี มีอยู่รายการหนึ่งที่เป็นรายการทำอาหารและเครื่องดื่ม เห็นการทำน้ำผลไม้ ไว้วันเสาร์หรือวันอาทิตย์ไหนที่ว่าง ว่าจะไปซื้อกระถาง , ดิน และต้นไม้มาปลูกเพิ่มเติม ว่าจะไปซื้อต้นอัญชัญ, ต้นมะนาว และอีกหลายๆอย่างมาปลูก

ตอนนี้กำลังรอต้นผักหวานอยู่จากพี่ท่านนึง พี่ท่านนี้บอกผมว่า จะไปหาให้(ในป่า) ว่าจะนำมาปลูก เพื่อไว้ทานเองครับ

ผมว่าท่านใดที่ที่บ้านพอมีที่ๆจะปลูกพืชผักสวนครัวทานเอง น่าจะทำนะครับ ปลอดสารพิษแน่นอน

5. nongnooo

มองในแง่ดีครับ ชื่อsithiphong คนรู้จักมากอยู่แล้วครับ ลงแนะนำอีกก็จะมากเกินไปครับ หุ หุ

6. sithiphong

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 13 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 9 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong, nongnooo+, chantasakuldecha+, aries2947+</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอบคุณครับ

.

7. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หุ..หุ...นอกจากจะ post ก่อนแล้ว(ท่านหนึ่ง 6 โมงกว่า กับอีกท่านหนึ่ง 3 ทุ่มกว่า) อีกทั้งเนื้อหากระทู้คุณหนุ่มละเอียดกว่า ได้ความรู้ และใช้ความพยายามในการเจาะหาความรู้มานำเสนอมากกว่า และทางทีมงานเคยขอความกรุณาตรวจสอบดูกระทู้ที่ตั้งว่าซ้ำกันหรือไม่...

ผมคิดว่าน่าจะพิจารณาจากจำนวนผู้เข้าชมว่า กระทู้ใดมีผู้เข้าชมมากกว่า อาจจะใช้เครื่องนับอัตโนมัติ ไม่ได้ใช้ผู้ดูแลใช้สายตาดูหรอกครับ...

8. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    เรียนท่านสมาชิกชมรมรักษ์พระวังหน้า และคณะพระวังหน้า ทุกๆท่าน

ผมเองมีแนวคิดมาหลายวันแล้วว่า ปัจจุบันนี้ มีคนชั่วขโมยพระพุทธรูป ออกมาจากวัดเป็นจำนวนมาก ซึ่งคนชั่วเหล่านี้ ไม่ได้เกรงกลัวบาปกรรม และ กฎหมายกันเลย

ผมก็เลยคิดว่า จะหาพระพุทธรูป คืนกลับสู่วัด โดยอาจจะเป็นพระพุทธรูปใหม่ๆ นำไปถวายตามวัดต่างๆ ที่ผม และคณะ จะเห็นสมควร แต่จะไม่เป็นพระพุทธรูปเก่า เนื่องจากจะเป็นการไปส่งเสริมให้คนชั่ว ขโมยออกจากวัดอีก

นอกจากพระพุทธรูปแล้ว ผมยังคิดว่า จะหาพระวังหน้า ไปถวายพระภิกษุผู้ปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบ ซึ่งก็แล้วแต่ท่านจะนำไปทำอะไร (เช่น การแจก , การบรรจุในพระเจดีย์ต่างๆ , การบรรจุไว้ใต้ฐานพระพุทธรูป เป็นต้น)

อาจจะรวมทั้งการไปอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ หรือ พระธาตุ ไปถวายตามวัดต่างๆด้วย

ผมก็เลยคิดจะทำกองทุนขึ้นมาสักกองหนึ่ง บัญชีที่ใช้อาจจะเป็นบัญชีของผม หรือ เป็นบัญชีที่ใช้ชื่อร่วมกันสองท่าน หรือ มากกว่านั้น

ท่านสมาชิกชมรมรักษ์พระวังหน้า และคณะพระวังหน้า มีความเห็นอย่างไรบ้างสำหรับกองทุนนี้ และ เรื่องของบัญชีที่ใช้ในการเข้าเงินร่วมทำบุญครับ

.
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 22 คน ( เป็นสมาชิก 5 คน และ บุคคลทั่วไป 17 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong, พรสว่าง_2008+, Pichet-m, nongnooo+, chantasakuldecha+ </TD></TR></TBODY></TABLE>

ตอนนี้ ผมเองก็เริ่มถวายพระบรมสารีริกธาตุ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระนามสมณโคดม , พระพิมพ์ของวังหน้า ไปบางส่วนแล้ว

ผมจะทยอยทำไปเรื่อยๆก่อน

เนื่องจากพระบรมสารีริกธาตุ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระนาม สมณโคดม ที่ผมอัญเชิญไว้ที่บ้านนั้น มีอยู่อีกพอสมควร ผมว่าจะคุยกับพี่สิทธิพร เรื่องของเจดีย์แก้ว ผมว่าจะฝากให้พี่สิทธิพร ช่วยในการสั่งซื้อเจดีย์แก้วมาเพื่อที่จะอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระนาม สมณโคดม ที่ผมมีอยู่ลงในเจดีย์แก้ว แล้วอัญเชิญไปถวายตามวัดต่างๆครับ

.

9. :::เพชร:::

1
    ผักหวานนี่ไม่ใช่ว่าจะเป็นประโยชน์เสมอไป ช่วงหน้าฝนทานมากท้องจะอืด หน้าหนาวไม่มีให้ทาน ผมก็ว่าตามหลักเภสัช 4 นะครับ เพราะตำราเขาว่าไว้ว่า มีอันตรายในการเก็บกิน ให้สังเกตว่ารอบๆต้น คือที่พื้นดิน บริเวณร่มเงาของใบผักหวาน หากมียางสีดำไหม้ขึ้น ก็ขอให้ทราบกันว่า ผักหวานต้นนั้นจะมีพิษ ไม่ควรเก็บทาน..

หลังจากเรียนเภสัชแล้ว ผมได้ความรู้มาว่า การจัดสอบเภสัช จริงๆก็เพื่อต้องการทราบว่า ผู้เข้าสอบเข้าใจว่าตัวยาใดมีพิหรือไม่เพื่อระมัดระวังในการเจียดยา หรือจ่ายยาแก่ผู้ป่วย..

เห็นพูดแต่ประโยชน์กัน ก็ขอให้มองด้านลบควบคู่กันไปด้วย..

10. :::เพชร:::

1
    หุ...หุ...มาลุ้นกันว่า กุนเชียงของผมจะแซงหน้าหนองหานคุณหนุ่มไม๊..หุ..หุ..ผมก้ไม่เป็นที่รู้จักครับ น่าจะได้นะ..นะ.....

กุนเชียงที่อร่อยที่สุดในโลก และราคาสูงที่สุดในโลก.. (3 คน กำลังดูอยู่)
    :::เพชร:::

11. nongnooo

ใช้ตัวนับไม่ได้ครับ เดี๋ยวมีข้อครหาว่าพวกเราแอบเข้าไปเชียร์กันคนละ50คลิกครับ หุ หุ

12. nongnooo

ต้องมีรางวัล ถ้าทายถูก ต้องจัดส่งบะหมี่กุนเชียงไปให้ผู้ทายถูกครับ หุ หุ

13. sithiphong

หากท่านสมาชิกชมรมรักษ์พระวังหน้า และคณะพระวังหน้า ท่านใดที่มีความประสงค์ที่จะอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระนามสมณโคดม หรือ พระบรมสารีริกธาตุ พระปัจเจกพุทธเจ้า หรือ พระธาตุพระอรหันต์(ไม่ทราบพระนาม) ไปถวายตามวัดต่างๆ ขอให้แจ้งมาที่ผมได้ครับ

ผมยินดีเสมอครับ

14. sithiphong

อ่า ผมต้องยอมคุณเพชรแล้วครับ

.

15. :::เพชร:::

1
    การโหวตขึ้นกระทู้แนะนำนี่ผมคิดว่า เขาคงต้องมีเกณฑ์ คล้ายพาดหัวของหนังสือพิมพ์ละครับ เกณฑ์หนึ่งคือ ข่าวความนิยมในกระแส ในที่นี้คือจำนวนผู้เข้า click ประการต่อมาต้องดูว่าเนื้อข่าวเป็นยังไง เนื้อข่าวเดิมมีอยู่แล้ว ก็นำเสนอตามนั้น หรือจะขยายผล(ผมอยากใช้คำว่า"เปิดแผล" จริงๆแผลถลอกนิดเดียว แต่ไปเกาไปแซะมันจนเป็นหลุมเป็นบ่อ สุดท้ายกลายเป็นแผลผ่าตัดไป ได้ claim ใหญ่กันก็คราวนี้... 55555) ให้มันน่าสนใจกว่าเดิม เช่นเมื่อเร็วๆนี้ ผมได้คุยกับคุณน้องนู๋ถึงผลของความเสียหายจากการที่ท่อน้ำมันบมจ.แห่งหนึ่งเสียหายร่วม11,000 ล้าน แต่จริงๆเขามีประกันคุ้มครองบางส่วนอาจจะเพียง 8,000 กว่าล้าน สรุปเสียหายจริง 3,000 กว่าล้านเท่านั้น ซึ่งตลาดน่าจะรับข่าวตรงนี้ไปแล้ว แต่ดันไปประสานกันออกข่าว เสียหาย 11,000 ล้าน เรียกว่า ใครนำเสนอได้เร็ว ได้มากกว่านั้น จะเรียกความฮือฮาได้มากกว่า พวกนี้ขาดคุณธรรม และจริยธรรม...ทำไมไม่นำเสนอว่าเสียหายสุทธิประมาณ 3,000 ล้าน...

กระทู้คุณหนุ่มเขาอาจจะขาดเรื่อง จำนวน click เท่านั้น ทีมงานก็นำเสนอตามเกณฑ์กระแสนิยม ดังนั้นก็บกพร่องโดยสุจริต...

16. sithiphong

ถ้ากระทู้นับที่จำนวนคลิ๊ก แล้วขึ้นเป็นกระทู้แนะนำ

<TABLE class=tborder id=threadslist cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY id=threadbits_forum_179><TR><TD class=alt1 id=td_threadtitle_22445 title="" style="CURSOR: default">[​IMG] [​IMG] พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้..... (28 คน กำลังดูอยู่) ([​IMG] 1234567891011121314151617181920 ... หน้าสุดท้าย)
    [​IMG] sithiphong
    </TD><TD class=alt2 title="จำนวนตอบ: 36,632, จำนวนอ่าน: 1,078,252">วันนี้ 11:16 AM
    โดย :::เพชร::: [​IMG]

</TD><TD class=alt1 align=middle>36,632</TD><TD class=alt2 align=middle>1,078,252</TD></TR></TBODY></TABLE>

เป็นสิทธิของทีมงานเว็บพลังจิต ไม่สามารถเข้าไปก้าวก่ายในสิทธิของแต่ละคนได้ และผมต้องเคารพในสิทธิของแต่ละคนครับ

เพียงแต่นับแต่นี้ ผมคงไม่บริจาคให้กับเว็บพลังจิตอีก แต่จะนำเงินที่จะบริจาค ไปหาพระวังหน้า ถวายพระภิกษุผู้ปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบ ดีกว่าครับ

ถ้าวันไหนเข้าเว็บพลังจิตไม่ได้ หรือเว็บพลังจิตอืดมากๆ ขอให้ติดต่อกันทาง Email ครับ

.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      178.1 KB
      เปิดดู:
      41
  17. psombat

psombat เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    วันนี้เป็นวันคล้ายวันเกิดเจ้าคุณนรรัตนราชมานิต (ธมฺมวิตกฺโกภิกขุ)
    ตรงกับวันขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๓ ปีระกา จุลศักราช ๑๒๕๙
    หรือวันเสาร์ที่ ๕ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๔๔๐ (มรณภาพ ๑๑ ม.ค. ๒๕๑๔)

ขอกราบระลึกถึงท่านเจ้าคุณฯ ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ

18. psombat

psombat เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2009
    คิดแล้วก็ทำเลยครับลูกพี่...ผมขอสนับสนุนอีก 1 เสียง อันตัวผมผู้อยู่ไกลจะส่งของไปก็ลำบาก จึงขอส่งปัจจัยเข้า บช. ส่วนตัวไปก่อน 1,000 บาท เพื่อการนี้โดยเฉพาะ...โมทนาสาธุครับ

19. :::เพชร:::

1
    เ ห มื อ น น้ อ ย ใ จ เ ล ย น ะ.......

20. sithiphong