พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณ newcomer อย่าลืมที่นัดกันไว้นะครับ และอย่าลืมพกพาอาวุธไปด้วยนะครับ ดูท่าแต่ละท่านพกพาของหนักๆไปกันทั้งนั้น..

2. newcomer

newcomer เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ลืม ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มกราคม 2009
  3. dragonlord

dragonlord เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเจอจะจะเลยค่ะ เล่นเกมแบบนี้

เค้าบอกว่าทำไมน้องไม่ดู Body Language พี่ละ ว่าที่พี่พูดว่าใช่อะ Body Language ของพี่บอกไม่ใช่

4. ake7440

ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2008
    ไม่น่ากลัวครับ แต่พี่ชอบทำบุญใหญ่ครับ โมทนาครับ :D

5. ake7440

- -" ไปทำอะไรกันแน่ครับนี่ ผมไม่เห็นรู้เรื่องเลยครับ

6. ake7440

อ่า...เดี๋ยวเตรียมอีโน ไปแก้พุงกางครับ

7. dragonlord

เป็นรายการอาหารที่ยั่วกิเลสคนอยู่แดนไกลมากค่ะ

8. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    อ่า....ผมว่าจะถามพี่เอกหลายครั้งแล้วครับเค้ารู้กันมีผมไม่ทราบเพียงคนเดียวเปล่าครับ ไอ้ :D นี่มันอารายครับ หุ หุ

9. nongnooo

อ่ะ.....ห้อยอารายไปดีครับ วันก่อนชมพระพิมพ์หน้า พิมพ์ประจำวันวัน หลังพิมพ์ฤกษ์ อ. คราวนี้ ต้องเปลี่ยนเป็นชุดเสาร์อาทิตย์ สงสัยต้อง หน้าเป็นพระพิมพ์ อ. มีเส้นติดด้านข้างซุ้มพาดไปที่ฐาน ด้านหลังติดกับอกครุฑน้ำว่าน ไม่ทราบจะพอเกิดน้ำลายสอ หรือเปล่า ครับ(นี่เฉพาะ1ใน3นะครับ) หุ หุ

10. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

พระท่านไม่มีปัญหาครับ
    ท่านตัดได้อยู่แล้ว

แต่ผมและอีกหลายๆท่าน ยังตัดไม่ได้ ผมว่าจะซื้อเอากลับบ้านด้วยเหมือนกัน ครั้งก่อน ผมทานเกือบอาทิตย์ครับ ขาหมูทุกเย็น ข้าววันละ 2 จานครึ่ง

ผมติดใจข้าวหมกแพะ(พิเศษ) แต่ว่าเขาขายเฉพาะวันจันทร์และวันศุกร์เท่านั้นครับ ว่าไงครับคุณnongnooo เหอๆๆๆๆ

.

11. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ake7440 [​IMG]
    ไม่น่ากลัวครับ แต่พี่ชอบทำบุญใหญ่ครับ โมทนาครับ :D
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน

แต่ขอเดาล่ะกัน

:D = ดีกันน๊ะตัวเอง

ใช่ป่าวครับ

12. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ผมดูกำลังพลแล้ว ประมาณ 10 กว่าท่าน น่าจะ 10 กว่าต้นๆ พระอาจารย์นิลท่านฉันมังสวิรัติ คงต้องเตรียมให้ท่านเป็นพิเศษ

ส่วนท่านที่เหลือ
    ขาหมูเจริญแสง เป็นไงครับ
    หรือว่าจะเป็นข้าวหมกแพะ(ธรรมดา) ดีครับ

หรือว่า ผัดไทย ,หอยทอด หน้าปากซอย

ออกความเห็นกันหน่อย
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

อ่า งั้นไว้ผมถ่ายรูปมาให้ชมน๊ะครับ

.

13. nongnooo

อ้าวนึกว่าผมไม่ทราบอยู่คนเดียว หุ หุ ขอหัวเราะคำแปลของท่านปาทานก่อน ครับ ก้ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 555555555555555555555 หุ หุ

14. sithiphong

แอบมาบอกกันว่า งานนี้มีสมาชิกชาววังหน้าจากแดนไกล(ภาคอีสาน) มาร่วมงานด้วย บอกกับผมว่า ตอนนี้เคลียเรื่องต่างๆไปเยอะแล้ว เหลืออีก 30 % คิดว่าจะมาได้

เอาใจช่วยนะครับ ให้ไม่มีอุปสรรคใดๆนะครับ จะได้มาร่วมทำบุญและพบปะสังสรรค์กัน

.

15. sithiphong

อย่าหัวเราะมากนะครับ
    เพราะเดี๋ยวท่านโดหันมาถามว่า หัวเราะโดหรือ
    ระวังนะครับ เดี๋ยวมีต่อย เหอๆๆๆๆ

16. sithiphong

17. nongnooo

ผมบอกแล้วว่าอยู่เซ็นทรัลก็ไม่เชื่อครับ หุ หุ

18. nongnooo

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 28 คน ( เป็นสมาชิก 2 คน และ บุคคลทั่วไป 26 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>nongnooo, newcomer+ </TD></TR></TBODY></TABLE>

หวาดดีครับ คุณนิว หลังวันเกิดแล้วดีขึ้นมั้ยครับ หุ หุ

19. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดมาทั้งทีทำดี 3 กรรม

<TABLE borderColor=#fac963 cellPadding=0 width=725 align=center border=5><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=3 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR bgColor=#ffffcc><TD vAlign=center> </TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="95%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 align=center bgColor=#f5f5f5 border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR><TR><TD align=middle></TD></TR></TBODY></TABLE>
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="95%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top>
    เกิดมาทั้งทีทำดี 3 กรรม

ทุกท่านที่เกิดมาเป็นคนนั้นจะทำอะไรถึงจะดี ก็จะขอสรุปว่า การที่เราเกิดมาเป็นคนนั้นไม่ใช่ดีเฉพาะโลกเดียว ดีมันต้องดี 2 โลก โลกที่แล้วไม่ต้องไปพูดถึง แต่ว่าโลกนี้และโลกหน้า "สุขในโลกนี้ และดีในโลกหน้า" จะทำอย่างไร เรื่องนิพพานก็ยังไม่อยากพูดถึง

"สุขในโลกนี้ และดีในโลกหน้า" ขอสรุปว่า "เกิดมาทั้งทีทำดี 3 กรรม เป็นทุนหนุนนำตายแล้วไปสวรรค์" นี่คือ "สุขในโลกนี้ และดีในโลกหน้า"

"ดี 3 กรรม" คืออะไร 1. กรรมกิจ 2. กรรมบท 3 . กรรมฐาน

"กรรมกิจ" ได้แก่ หน้าที่การงานต้องดี ต้องมีความรู้ รู้แล้วเป็น คือ ไม่ใช่รู้แล้วไม่เป็น ประเภทความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอด เมื่อเราทำกรรมกิจในฐานะที่เราเป็นกรรมกร คือทำหน้าที่การงาน ก็ต้องทำให้ประสบความสำเร็จ คนที่ประสบความสำเร็จในอาชีพการงานนั้น ก็มีเงินมีทองใช้จ่ายใช้สอยเป็นทุน อย่างนี้ "อยู่ก็ไม่ร้อน นอนก็ไม่ทุกข์" ลูกเมียก็สบาย ลูกผัวก็สบาย ดังนั้นเรื่องกรรมกิจนี้ก็หมายถึงว่า

" ทำแล้วมีเงินทองอย่างสมบูรณ์ " ก็มีความสุข

"กรรมบท" ข้อนี้เป็นข้อที่พัฒนาตนเองไปสู่ความเคารพนับถือ ได้แก่ มีศีล กรรมบทไม่ต้องไปพูดถึงอะไรมาก คือพูดถึง "ศีล" อย่างเดียว อย่างไรก็ตามไม้มีดอกผล คนต้องมีศีล เราจึงเห็นว่าศีลนั้นสำคัญ
    1. ศีลส่งทำให้สูง 3. ศีลนำทำให้รวย
    2. ศีลปรุงทำให้สวย 4. ศีลช่วยทำให้รอด
    นี่ก็คือการเกิดมาเป็นคนต้องมีศีล เพราะศีลเป็นบันไดทองของชีวิต ทำให้เราได้รับความเคารพนับถือ คนไม่มีศีลนั้นใครจะไหว้ การจัดลำดับของคนนั้นเขาเรียกจัดลำดับตามศีล ไม่มีศีล เขาก็เรียก "ไอ้" เรียก "อี" แต่มีศีลเขาก็เรียก "พ่อ" เรียก "แม่" เรียก "คุณ" ดังนั้น กรรมบทเรื่อง "ศีล" เป็นเรื่องสำคัญ เป็นขั้นที่ 2

และสุดท้ายอีกกรรมคือ "กรรมฐาน" กรรมฐานคือ "สมถกรรมฐาน" ใจต้องนิ่ง ใจต้องแน่ ใจจะได้ไม่เน่า และเรื่องของวิปัสสนากรรมฐาน ต้องสว่างไม่ใช่มืดบอด เมื่อเรารู้เรื่องกรรมฐาน

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง "ไตรลักษณ์" ให้เห็นว่า
    "อนิจจัง

20. dragonlord

:D = ดีกันน๊ะตัวเอง..........T-T

:D is smile/happy (I think)

But I like Khun Noom's interpretation as well ka :p