พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. พันวฤทธิ์

พันวฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ได้ทราบจากคุณหนุ่มว่า ได้ส่งพระองค์สำคัญๆ ไปให้คุณขุนท้าว น้องหนู และคนอื่นๆ ขอให้เก็บไว้ให้ดี โดยเฉพาะของคุณขุนท้าว พระสมเด็จองค์สีขาวนั่นแหละที่อาจารย์ประถมเรียกว่า "วัดระฆังเพดานโบสถ์วัดพระแก้ว" หากมีกล้องส่องพระ ส่องดูเนื้อพระและมวลสารได้เลย เห็นแล้วเกิดปิติ ใช้กำหนดเป็นอารมณ์นั่งสมาธิได้เป็นอย่างดี ส่วนองค์สีน้ำตาลไหม้ที่เรียกว่า "สมเด็จอะระหัง" เสกที่วัดมหาธาตุฯ ข้างวัดพระแก้ว ทราบจากฌาณลาภีบุคคลว่าเก่งกว่าองค์เพดานโบสถ์ โดยในช่วงที่เสกจะมีองค์ท่านท้าวเวสสุวรรณปรากฏขึ้นร่วมเสกด้วย จึงสามารถอธิษฐานขอทรัพย์ได้ด้วย แฟนผมใช้ประจำเช่นกัน ขอแสดงความยินดีด้วย (ไม่นึกว่าคุณหนุ่มจะให้พระชุดนี้ เพราะมีน้อย และมีคุณค่ายิ่งนัก) แขวนเดี่ยวได้เลย แต่การเลี่ยมต้องทำตามกติกาคือต้องเจาะรูไว้นิดนึงครับ

2. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองตายไปก็เอาติดตัวไปไม่ได้ซักองค์เดียว ไว้ทำบุญกันครับ

โมทนาสาธุกับคุณnongnooo ,คุณติณชาติ และคุณขุนท้าวอีกครั้งครับ

.

3. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

บุญของผู้ให้ยอมได้รับอานิสงค์ทับทวีคูณ เห็นองค์พระสมเด็จก็น้ำตาซึมแล้วค่ะ ไม่นึกไม่ฝันจริงๆ
    ขออนุญาติน่ะค่ะ ทีจริงตั้งใจว่าจะไม่เล่าเรื่องความฝันให้ใครฟัง กลัวว่าจะเป็นการเอานิทานปรำปรามาเล่า 2 อาทิตย์ที่แล้ว ฝันว่าได้พระสมเด็จองค์หนึ่งสีขาวนวล ดีใจจนเนื้อเต้น ตื่นขึ้นมาจิตยังจดจ่อแต่องค์พระนั้น แต่ก็เก็บความรู้สึกนี้ไว้ว่า คงเป็นไม่ได้หรอก สงสัยคงจะเป็นองค์ที่ญาติผู้ใหญ่ให้มาแล้ว แล้วนำเก็บมาคิดฝันเป็นตุเป็นตะ จึงตัดใจ อย่าไปนึกเลย สวดพระคาถาชินบัญชรไปเรื่อยตามกิจวัตรดีกว่ายังไงท่านก็คงคอยปกปักษ์ ดูแลเราอยู่แล้ว
    อยู่มาวันหนึ่งไม่ทราบว่านึกอย่างไร ได้ทำในสิ่งที่ไม่คาดคิด แล้วคุณสิทธิพงษ์ก็ทำกลับคืนมาโดยสิ่งที่ไม่คาดคิดกว่า จะให้เล่ากี่ครั้งก็คงยังตื้นตันใจค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

4. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    เมื่อคุณขุนท้าวเล่าให้ทราบ ผมก็ขออนุญาต เล่าเรื่องความแปลกของผมให้ทราบบ้าง
    เมื่อ 3อาทิตย์ก่อน ไม่ว่าผมจะไปที่ไหนทำอะไรผมจะได้กลิ่นที่แปลกมากติดจมูกเลย วันละ2-3ครั้ง บอกไม่ได้ว่าเป็นกลิ่นไม่ใช่ ธูปก็ดอกไม้
    จนกระทั่งได้เข้ามาที่webboard คุณsithiphong โดยบังเอิญเห็นมีpost เรื่องพระพิมพ์ต่างๆ เลยสอบถาม ซึ่งคุณsithiphong แจ้งว่าช่วงนี้ยังไม่เปิดให้บูชาได้ ผมก็คิดว่าสงสัยคงไม่มีโอกาสได้ พระพิมพ์ที่มีพุทธานุภาพอันทรงคุณค่าแล้ว ผมจึงไม่ได้แวะเข้า wbอีก จนหลังจากนั้นประมาณ3วันไม่ทราบเป็นอย่างไรผมแวะกลับมาดูใหม่ซึ่งทำให้ทราบว่านอกจากได้ร่วมทำบุญโดยโอนเข้าบัญชีของ รร.พระปริยัติธรรมบ่อเงินบ่อทอง แล้วคุณsithiphong และคุณนักเดินทางยังร่วมโมทนามอบพระพิมพ์ ให้อีกด้วย ผมไม่ลังเลที่จะโอนเงินไปทำบุญทันที(ถ้าโอนเข้าบัญชีส่วนตัวผมคงไม่สนใจ)
    หลังจากนั้นเมื่อวานนี้ที่ผมได้รับพระพิมพ์ และเปิดออกชม ผมก็ประหลาดใจอย่างมากว่า กลิ่นที่ผมได้กลิ่นมาตลอด 3 อาทิตย์(สอบถามแล้วคนอื่นไม่ได้กลิ่นอะไร) คือกลิ่นหอมจากพระพิมพ์ที่มีพระธาตุนี่เอง
    โมทนาสาธุกับทั้ง2ท่านที่มอบให้ครับ
    nongnooo.

5. sithiphong

โมทนาสาธุครับ

.

6. sithiphong

.

7. ตามดูจิต

ตามดูจิต เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    ถามคุณsithiphong ครับ

1.พิมพ์อรหันต์น้อย ในรูปที่แนบมา เป็นของหลวงปู่เทพโลกอุดรรึเปล่าครับ

(รูปนำมาจาก web อื่นนะครับ )

2. กรุเก่า และกรุใหม่ ต่างกันอย่างไร?

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      31.4 KB
      เปิดดู:
      506
  8. kaicp

kaicp เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    ขอร่วมทำบุญขุดบ่อน้ำบาดาล

เรียนคุณหนุ่มครับ

ผมและภรรยาได้ชวนเพื่อน ๆ ร่วมทำบุญขุดบ่อน้ำบาดาล ดังนี้

นางลัดดา - นางสาว นารี - นางสาวนลินี ดำรงค์วิทย์
    พ.จ.อ.สุริยะ - นางจารุวรรณ - นางสาวจรีรัตน์ เรืองเพิ่มพูล

ทำบุญ 5,000 บาท
    ขออุทิศบุญกุศลให้กับ

นางพยอม แซ่เล้า
    นายทองดี - นายบุญเลิศ ธรรมชาลัย
    พ.จ.อ.บุญรอด - นายพรรษา - นายณรงค์ ดำรงค์วิทย์
    นางสาวประยงค์ คล้ายสวัสดิ์

โดยฝากเงินเข้าบัญชีธนาคารกรุงไทย ที่สาขาดินแดง
    เมือ่วันที่ 15/12/49 เป็นจำนวนเงิน 5,000 บาท

9. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    โมทนาสาธุครับ ผมจะเลือกพระพิมพ์และจัดส่งไปให้ในวันจันทร์หน้านะครับ

10. พันวฤทธิ์

พันวฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

คุณน้องหนูครับพระสมเด็จพิมพ์พระธาตุนี่เป็นของสูงมาก ผู้แขวนควรมีศีลให้เคร่งครัดด้วย เพราะพระธาตุจะมีพระธาตุของพระอรหันตขีณาสพอยู่เป็นจำนวนมาก ผมเองบอกตรงๆ ไม่กล้าแขวน ใช้แต่บูชาเท่านั้น เพราะบารมีไม่ถึงที่จะนำท่านมาแขวนจริงๆ ตราบใดที่ตนเองไม่กล้าที่จะปฏิญาณว่าจะรักษาศีลให้ครบ เว้นไว้ตอนนอนที่จะต้องอารธนาศิลก่อนนอนให้จิตเราอยู่กับศีลจนถึงรุ่งเช้าของอีกวัน (เผื่อนอนไหลตายจะได้มาเกิดเป็นมนุษย์อีกครั้ง) ใจจริงไม่อยากแนะนำให้แขวนเลย เดิมทีได้ทราบว่าคุณหนุ่มจะไปบรรจุกรุด้วยซ้ำ เพราะเม็ดพระธาตุท่านหลุดง่าย หากหลุดแล้วโดนเหยียบซ้ำ หรือตกไปในที่ไม่ดี บาปกรรมจะตกอยู่กับเราเอง เก็บไว้ให้ลูกหลานบูชาดีกว่าเน๊อะ แต่ถ้ามั่นใจก็ลุยเลยจิตเป็นใหญ่จิตเป็นประธานครับ

11. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    พระพิมพ์สมเด็จพระธาตุ ผมเองก็ไม่กล้าแขวน ได้แต่บูชาไว้บนห้องพระ พี่พันวฤทธิ์ครับ ถือศีลตอนนอนนี่มันง่ายจริง ๆ เอา 227 ข้อ ยังได้เลย คิคิคิ

12. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    เรียนคุณพันวฤทธิ์และคุณนักเดินทาง
    ขอบคุณมากครับที่แนะนำ แต่ผมก็สังหรณ์เช่นนั้น
    ตั้งแต่ได้รับมาพอชมเสร็จ ก็อันเชิญขึ้นหิ้งพระ
    เลยครับ
    nongnooo.

13. sithiphong

ผมดูเนื้อแล้วค่อนข้างใหม่นะครับ ปกติแล้วจะไม่ค่อยมีแป้งหรือคราบขาวมากเหมือนในลักษณะนี้ครับ ไม่น่าจะใช่นะครับ

พระพิมพ์กรุเก่ากับกรุใหม่นั้น แตกต่างกันค่อนข้างเยอะ (ต้องดูจากของจริงนะครับ) ทั้งเนื้อหาและทรงพิมพ์ครับ ผมอธิบายไม่ค่อยเป็นครับ

.

14. sithiphong

.

15. sithiphong

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">สิ่งสำคัญ อย่าลืมนะครับ</TD></TR></TBODY></TABLE>

อีกเรื่อง ทุกๆท่านที่ร่วมทำบุญอย่าลืมอธิษฐานและกรวดน้ำด้วยนะครับ

( ผมเองก็ตั้งใจเรื่องการขุดบ่อน้ำบาดาลทั้งสองแห่งอยู่เหมือนกัน และผมเองก็คงจะอธิษฐานเหมือนๆกันกับคุณโย ว่าอย่าขัดสนเรื่องน้ำ อย่าพบกับความไม่สะดวกเรื่องน้ำและภัยทางน้ำอย่าได้เกิดกับข้าพเจ้า ครอบครับและหมู่ญาติข้าพเจ้า )

สำหรับการกรวดน้ำนั้น ผมใช้บทนี้ครับ หากท่านใดจะนำไปใช้ได้นะครับ ไม่มีเรื่องลิขสิทธิ์ ความดีต้องช่วยกันทำให้มากๆครับ และไม่ต้องพิมพ์หรือบอกก็ได้นะครับว่าคัดลอกจากผมมา พิมพ์ใช้ได้เลยครับ

16. sithiphong

บทกรวดน้ำของผมครับ

วันนี้ข้าพเจ้าได้........... ขอให้ คุณบิดา มารดา พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ,พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ , คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้งหมด ,พระอรหันต์ทุกๆพระองค์และทั้ง ๑๖ ชั้นฟ้า ๑๕ ชั้นดิน ผู้มีพระคุณ ญาติกาครูอุปัชฌาย์อาจารย์ เจ้ากรรมนายเวร ปู่ ย่า ตา ยาย เทวดาประจำตัวข้าพเจ้า ,เทวดาประจำองค์พระพิมพ์ทุกองค์ ,พระมหากษัตริย์ทุกๆพระองค์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช,สมเด็จพระเอกาทศรถ,สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช, พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้า ,พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท ,พระยาพิชัยดาบหัก ,กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ,กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ,พระภูมิ-เจ้าที่ที่บ้านข้าพเจ้า ,แม่ย่านางรถของข้าพเจ้า,ผู้ที่เสียสละให้กับแผ่นดินไทยทุกท่าน ,ท่านผู้เสกทุกท่าน ,เจ้าของและผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าและพระกรุวัดพระแก้วทุกท่าน,ท่านผู้เสกทุกท่าน ,เจ้าของและผู้สร้างวัตถุมงคลของวังหน้า-กรุวัดพระแก้ว-วัตถุมงคลหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทุกประเภทที่ข้าพเจ้ามีอยู่ , เพื่อนสนิทมิตรสหายทั้งหลาย เพื่อนสาราสัตว์น้อยใหญ่ เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคา พระเพลิง พระพาย แม่พระโพสพ พระภูมิ-เจ้าที่ พระพิรุณ พยายมราช นายนิริยบาล ทั้งท้าวจตุโลกะบาลทั้งสี่ ศิริพุทธอำมาตย์ ชั้นจาตุมะหาราชิกาเบื้องบนจนถึงที่สุด พรหมาเบื้องต่ำตั้งแต่อเวจีขึ้นมาจนถึงมนุษย์โลก โดยรอบสุดขอบจักรวาลอนันตะจักรวาล คุณพระศรีรัตนตรัยและเทพยดาทั้งหลายตลอดทั้งอินทร์ พรหม ยม ยักษ์ คนธรรพ์ นาคา ขอให้มาอนุโมทนาในบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้ทำในครั้งนี้ด้วยเทอญ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

อิมินาปุญญะกัมเมนะ ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้า,ภรรยา และครอบครัว ได้ .............................. ขออุทิศส่วนกุศลให้แก่ คุณบิดา มารดา พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ,พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ,คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้งหมด ,พระอรหันต์ทุกๆพระองค์และทั้ง ๑๖ ชั้นฟ้า ๑๕ ชั้นดิน ผู้มีพระคุณ ญาติกาครูอุปัชฌาย์อาจารย์ เจ้ากรรมนายเวร ปู่ ย่า ตา ยาย เทวดาประจำตัวข้าพเจ้า ,เทวดาประจำองค์พระพิมพ์ทุกองค์ ,พระมหากษัตริย์ทุกๆพระองค์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช,สมเด็จพระเอกาทศรถ,สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช, พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ,พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้า ,พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท ,พระยาพิชัยดาบหัก ,กรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ ,กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ,พระภูมิ-เจ้าที่ที่บ้านข้าพเจ้า ,แม่ย่านางรถของข้าพเจ้า,ผู้ที่เสียสละให้กับแผ่นดินไทยทุกท่าน ,ท่านผู้เสกทุกท่าน ,เจ้าของและผู้สร้างพระพิมพ์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร-พระพิมพ์สมเด็จเจ้าคุณกรมท่าทุกท่าน-พระพิมพ์ของวังหน้าและพระกรุวัดพระแก้วทุกท่าน, ท่านผู้เสกทุกท่าน เจ้าของและผู้สร้างวัตถุมงคลของวังหน้า-กรุวัดพระแก้ว-วัตถุมงคลหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทุกประเภทที่ข้าพเจ้ามีอยู่ , เพื่อนสนิทมิตรสหายทั้งหลาย เพื่อนสาราสัตว์น้อยใหญ่ เจ้ากรุงพาลี แม่พระธรณี แม่พระคงคา พระเพลิง พระพาย แม่พระโพสพ พระภูมิ-เจ้าที่ พระพิรุณ พยายมราช นายนิริยบาล ทั้งท้าวจตุโลกะบาลทั้งสี่ ศิริพุทธอำมาตย์ ชั้นจาตุมะหาราชิกาเบื้องบนจนถึงที่สุด พรหมาเบื้องต่ำตั้งแต่อเวจีขึ้นมาจนถึงมนุษย์โลก โดยรอบสุดขอบจักรวาลอนันตะจักรวาล คุณพระศรีรัตนตรัยและเทพยดาทั้งหลายตลอดทั้งอินทร์ พรหม ยม ยักษ์ คนธรรพ์ นาคา ท่านทั้งหลายที่ต้องทุกข์ ขอให้พ้นจากทุกข์ ท่านทั้งหลายที่ท่านได้สุข ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป ด้วยเดชะผลบุญแห่งข้าพเจ้าอุทิศไปให้นี้ จงเป็นอุปนิสัยปัจจัยให้ถึงพระนิพพานในปัจจุบันและอนาคตเบื้องหน้าโน้นเทอญ ฯ

พุทธังอนันตัง ธัมมังจัรวาลัง สังฆังนิพพานัง ปัจจโยโหนตุ

17. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ขอเชิญร่วมงาน"บุญคุณแผ่นดิน"เสาร์ที่ 16 ธันวาคม 2549 ที่อยุธยา........
    ณ ทุ่งลุมพลี(ทุ่งภูเขาทอง) อโยธยา....

วันเสาร์ที่ 16 ธันวาคม 2549

08.00 น.-คณะศรัทธาพร้อม ณ บริเวณพิธี

09.00 น.-ประธานในพิธีบวงสรวงดวงพระวิญญาณบูรพกษัตราธิราชทุกพระองค์ และทหารหาญบรรพชน ที่ได้เสียสละชีวิต เลือดเนื้อไว้ เพื่อปกป้องผืนแผ่นดินไทย จุดธูป-เทียนในพิธี

-พราหมณ์กล่าวโองการพิธีกรรม

10.00 น.-พระเถรานุเถระ 16 รูป(เจ้าคณะอำเภอ) และพระสงฆ์ 5,000 รูป ถึงบริเวณพิธี

-ประธานในพิธี(ฝ่ายฆราวาส) จุดธูป-เทียน บูชาพระรัตนตรัย

-อาราธนาศีล

-พระเถรานุเถระ 16 รูป(เจ้าคณะอำเภอ) สวดธรรมนิยาม

-กล่าวถวายทาน

11.00 น.-คณะอุบาสก-อุบาสิกา ถวายภัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์

-ถวายจตุปัจจัยไทยทานพระเถรานุเถระ จำนวน 16 รูป โดยเจ้าภาพ 16 ท่าน

-รับพร กรวดน้ำ อุทิศส่วนกุศลให้กับบูรพกษัตราธิราชทุกพระองค์ และวิญญาณบรรพชนในอดีต

12.00 น.-กราบอาราธนาพระสงฆ์ จำนวน 5,000 รูป ขึ้นสู่อาสนะสงฆ์รอบพระเจดีย์ภูเขาทอง เพื่อแผ่เมตตาจิต อุทิศส่วนกุศล ให้แก่บูรพมหากษัตราธิราชทุกพระองค์ และวิญญาณบรรพชนในอดีต

-กล่าวนำแผ่เมตตา

-พิธีกรกราบอาราธนานิมนต์พระสงฆ์ 5,000 รูป ลงจากอาสนะสงฆ์รอบพระเจดีย์ภูเขาทอง

-ถวายจตุปัจจัยไทยทานแด่พระสงฆ์ จำนวน 5,000 รูป

13.00 น.-สมเด็จพระมหาธีราจารย์ วัดชนะสงคราม ประธานในพิธีจุดเทียนชัย และประธานฝ่ายฆราวาส จุดเทียนวิปัสสี จุดพลุ 9 นัด เป็นปฐมฤกษ์

-เริ่มพิธีเททองหล่อพระ

-พระเถราจารย์ จำนวน 80 รูป นั่งปรกอธิษฐานจิต และพระสงฆ์ จำนวน 5,000 รูป สวดชยันโต

-ถวายจตุปัจจัยไทยทานพระเถราจารย์ จำนวน 80 รูป(ดูรายละเอียดประกอบ)

-เป็นเสร็จพิธี

วัตถุประสงค์ของการจัดงาน"บุญคุณแผ่นดิน"

วันเสาร์ ที่ 16 ธันวาคม 2549.......

1.เพื่อบำเพ็ญกุศลน้อมเกล้าฯถวายแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลมหาราช เนื่องในวโรกาสครองสิริราชสมบัติครบ 60 ปี และเจริญพระชนมายุ 80 พรรษา

2.เพื่ออุทิศถวายเป็นพระราชกุศล แด่อดีตบูรพกษัตรธิราชเจ้าทุกพระองค์

3.เพื่อให้ชาวกรุงศรีอยุธยา และชาวไทยทั่วประเทศ ได้ร่วมอนุโมทนา ทำบุญ และบำเพ็ญกุศล ให้แก่บรรพชนที่เสียสละชีวิต และเลือดเนื้อ เพื่อปกป้องผืนแผ่นดินไทยไว้ตราบจนทุกวันนี้

4.เพื่อสร้างความสามัคคีของชาวกรุงศรีอยุธยา และชาวไทยทั่วประเทศ ที่จักได้ร่วมกิจกรรมบุญกุศลครั้งยิ่งใหญ่โดยพร้อมเพรียงกัน

รายการบุญพิธีงาน"บุญคุณแผ่นดิน" ณ ทุ่งลุมพลี อโยธยา ในวันเสาร์ที่ 16 ธันวาคม 2549

-หล่อพระพุทธรูปปางมารวิชัย พระนาม"พระพุทธมหามุนีศรีสรรเพชญ" เนื้อนวโลหะ ขนาดหน้าตัก 80 เซนติเมตร จำนวน 1 องค์(น้อมเกล้าฯถวายแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลมหาราช)

รายการวัตถุอันเป็นมงคล เพื่อน้อมเกล้าฯถวายแด่ สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชสยามมกุฎราชกุมาร

1.หล่อรูปเหมือนสมเด็จพระพุฒาจารย์(โต) พรหมรังสี ขนาดหน้าตัก 24 นิ้ว 3 กระเบียด จำนวน 1 องค์

2.หล่อรูปเหมือนหลวงปู่ทองดี วัดโกษาวาส อ.ย. พระอาจารย์ในองค์สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ขนาดหน้าตัก 24 นิ้ว 3 กระเบียด จำนวน 1 องค์

3.หล่อรูปเหมือนองค์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ท่าประทับนั่ง(ตามแบบกรมศิลปากร)ขนาดเท่าพระองค์จริง จำนวน 1 องค์

4.หล่อพระกริ่ง(ตัน)ขนาด 1.7X3.1 เซนติเมตร พระนาม"นะ ทรงกำลังแผ่นดิน" จำนวน 5,000 องค์

5.จัดสร้างเหรียญรูปไข่ สีเม็ดมะขามเข้ม ขนาดมาตรฐาน(ขนาดประมาณ 2.5X3.2 เซนติเมตร) ด้านหน้า เป็นพระรูปองค์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ประทับนั่งทรงม้า ด้านหลังเหรียญ เป็นรูปสมเด็จพระพนรัตน์ วัดป่าแก้ว จำนวน 50,000 เหรียญ

กิจกรรม

1.ถวายภัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์ จำนวน 5,000 รูป

2.คณะสงฆ์ อุบาสก-อุบาสิกา ปฏิบัติธรรม เจริญสมาธิ และแผ่เมตตา ดำเนินการโดย เจ้าอาวาสวัดมเหยงคณ์ ณ บริเวณพระบรมราชานุสาวรีย์ สมเด็จพระนเรศวรมหาราช ตำบลภูเขาทอง อำเภอพระนครศรีอยุธยา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา

3.จัดสร้างเหรียญรูปหลวงปู่เล็ก อรุณโณ ด้านหน้าเป็นรูปหลวงปู่เล็ก ด้านหลังเป็นรูปยันต์ จัดสร้าง 2 แบบ(แจกเป็นที่ระลึก)

-เหรียญรูปอาร์ม ขนาดมาตรฐาน จำนวน 30,000 เหรียญ

-เหรียญกลมขนาดกลาง จำนวน 20,000 เหรียญ

สถานที่หล่อพระพุทธรูป.....

-โรงหล่อพิพัฒน์ธนการช่าง โดยนายสมจิตร อินหนู เจ้าของกิจการ

เลขที่ 14/1 หมู่ 5 ต.บางแขม อ.เมือง จ.นครปฐม โทร.034-250050

ผู้สนใจร่วมทำบุญ โปรดโอนเงินผ่านเข้าชื่อบัญชี "บุญคุณแผ่นดิน" เลขบัญชี 059-1-88984-9 ประเภทออมทรัพย์ ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขาอยุธยา

หมายเหตุ- กรณีจำนวนเงินเจ้าภาพร่วมบริจาคสร้างพระพุทธรูป เกินกว่าราคาช่างหล่อพระ ให้นำไปซื้อทองคำแท่ง และนำมาบรรจุเททองในวันงานทุกๆองค์ตามลำดับ.....

<!-- / message --><!-- sig -->

18. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    แผนที่อยุธยา ภูเขาทอง

19. เชน

เชน เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    พระกรุวังหน้า

สวัสดีครับพี่ๆผมส่งรูปมาไห้ช่วยดูหน่อยครับว่าแท้ทันหลวงปู่เทพหรือป่าว และองค์พระธาตุพนมทันหลวงปู่หรือไม่ครับ

ขนาดไฟล์:
      182.1 KB
      เปิดดู:
      647
      ขนาดไฟล์:
      117.5 KB
      เปิดดู:
      1,078
      ขนาดไฟล์:
      105 KB
      เปิดดู:
      303
  20. Baramee

Baramee เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2006
    คุณเชน

ผมขออนุญาตนำพระของผมให้ดูบ้างครับ