พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

คุณกุ้งมังกอน ฝากบอกว่า เห็นเวลาโพสแล้วนึกถึงหน้าตากับบุคคลิกแล้ว มันแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง อืมมมมมมม เข้าท่า เข้าท่า

.

2. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    น่ารักดีครับ ว่าแต่ตรงตามญกริยาวัตถุ 10 และการทำประโยชน์ต่อ ชาติ , พระศาสนา และพระมหากษัตริย์ ตรงไหนหรือครับ สงสัยจะเข้าตาสาวมากกว่าครับ อิ..อิ...

3. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ตั้งจิต [​IMG]
    อยากเรียนพี่ๆ เช้านี้ผมทำความดีเข้าแล้วครับ
    1. ตื่นนอนผม อาบน้ำ ล้างหน้า แปรงฟัน ก่อนรับประทานอาหาร (กาย)
    2. เดินมาหน้าบ้านเห็นสาวๆขี่มอไซด์ ผมก็ทักเธอว่าน้องสาว น่ารักจัง เธอท่าทางดีใจที่มีคนชม (วาจา)
    3. หลังจากนั้น ผมก็รู้สึกได้ว่าผมหล่อไม่เบา เพราะเธอยิ้มให้ (ใจ)

หวังว่าคงเข้าตากรรมการบ้างนะ คิคิ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    น่ารักดีครับ ว่าแต่ตรงตามญกริยาวัตถุ 10 และการทำประโยชน์ต่อ ชาติ , พระศาสนา และพระมหากษัตริย์ ตรงไหนหรือครับ สงสัยจะเข้าตาสาวมากกว่าครับ อิ..อิ...

ท่านตั้งใจนี่เข้าท่านะครับ ตามข้อ ที่2นี่คือการสร้างสามัคคีให้เกิดในชาติไงครับ ส่วนข้อ1นั้นหลังจากร่างกายสะอาดแล้ว ก็จะทำให้จิตใจแจ่มใสมุ่งทำแต่ความดี เป็นประโยชน์ต่อ พระศาสนาครับ ส่วนเรื่องความหล่อนี่ยังนึกไม่ออกครับ หุ หุ เอาอย่างนี้ครับ ผมขอทำนายว่าผลการทำดีดังว่านี้ คุณตั้งใจจะได้รับพระพิมพ์ที่พิเศษแน่ไม่เกินวันพรุ่งนี้ครับลองดูว่าผมแม่นมั้ยครับ หุ หุ

4. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร::: [​IMG]
    ตัวอย่างพระสมเด็จเนื้อปูนสอ ๑ ใน ๓ องค์ที่คุณnongnooo มอบให้ แต่จะเป็นรางวัลที่เท่าไหร่ ลองทายกันดู
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ่า สวยจริงๆครับ

ว่าแต่ว่า มีโครงการดีๆแบบนี้ มีสิ่งที่เป็นมงคลอย่างสูงสุดมอบให้ ถ้ายังมีหลายๆท่านที่ไม่ได้เข้าโครงการนี้ ก็ไม่รู้จะพูดว่าอะไรดีแล้ว

เป็นไปตาม ธ(ก)รรม ครับ

ต้องขอขอบพระคุณหลายๆท่านที่เมตตามอบความรู้ให้ครับ ว่าไปแล้วตอนพบเจอท่านนี่ไม่ยากลำบากครับ แต่ตอนศึกษาสอบถามหาข้อมูลนี่ลำบากกว่ามากครับ หุ หุ เป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่มุ่งมั่นศึกษาครับ

5. :::เพชร:::

1
    มีสาวเอาดอกบัวมาฝากให้ไหว้พระสัปดาห์ละ ๑ ครั้งเป็นประจำเลย..

6. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

คือว่างี้ไงครับคุณลุงกรรมการ ทั้ง 3 ข้อ ผมไม่ได้ ทำตอนแปดนาฬิกาน่ะ;aa27
    เพี้ยง... ขอให้แม่นหลาย

7. sithiphong

http://palungjit.org/showthread.php?t=9246

<TABLE class=tborder id=post84528 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">20-06-2005, 10:55 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #1 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>DevilBitch<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_84528", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

สถานที่: เดินทางตามสายธารเวลา เพื่อค้นหา ค่าของตน ที่ได้เกิดเป็นคนภพนี้ อยากมอบสิ่งดีๆให้จากกำลังใจที่ล้นเปี่ยม ก่อนลา
    ได้ให้อนุโมทนา: 8
    ได้รับอนุโมทนา 2,400 ครั้ง ใน 747 โพส
    พลังการให้คะแนน: 725 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_84528 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->หมากทุย-ลูกสะกด
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message --><TABLE cellSpacing=15 cellPadding=2><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>[​IMG]</TD></TR><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

มีวัตถุมงคล 2 ชิ้นมาให้ยลกัน

หนึ่งเป็นเครื่องรางของขลังของพระภาวนาโกศลเถร (เอี่ยม สุวณฺณสโร) แห่งวัดหนัง บางขุนเทียน กรุงเทพมหานคร

อีกหนึ่งนั้นเป็นเครื่องรางของขลังของหลวงปู่ทับ วัดอนงคาราม กรุงเทพมหานคร

หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง สร้างเครื่องรางของขลังมีชนิดหนึ่ง คือ หมากทุย หมากทุยที่ว่านี้มีกระบวนการทำไม่ธรรมดา

ที่ไม่ธรรมดาคือ การเสาะหาต้นหมาก ที่ต้องเป็นต้นหมากยืนต้นตาย ทั้งยังมีลูกหมากติดทะลายค้างอยู่บนต้น และหมากต้องแห้งตายทั้งทะลาย

แค่เสาะหาก็ยากลำบากแล้ว แต่กระบวนการทำยากยิ่งกว่านั้น คือ การขึ้นไปเก็บลูกหมาก ต้องยืนอยู่โคนต้นหมากหันหน้าไปทางทิศตะวันออก แล้วจึงบริกรรมคาถาบทที่ 1 แล้วจึงเขยิบขึ้นไปทีหนึ่ง บริกรรมคาถาบทที่ 2 วรรคที่ 1 เขยิบขึ้นไปทีละช่วง เช่นนี้จนได้ 4 ช่วง และบริกรรมครบ 4 วรรค แล้วจึงให้หมุนตัวหันหน้าไปทางทิศตะวันตก บริกรรมคาถาบทที่ 3 หนึ่งจบ จากนั้นจึงไต่ขึ้นไปเรื่อยๆ จนถึงคอหมาก แล้วบริกรรมคาถาบทที่ 4 อันเป็นบทสุดท้าย พร้อมทั้งเพ่งสายตาไปยังลูกหมาก

การเก็บลูกหมากต้องใช้ปากงับ แต่การเก็บผลหมากของนายถม ทองอู๋ ซึ่งมีศักดิ์เป็นเหลนของหลวงปู่เอี่ยม เก็บได้เพียง 3 ผลเท่านั้น และเก็บได้จากสวนของนายพูน ทองอู๋ ผู้เป็นอา

เมื่อได้ลูกหมากมาแล้ว หลวงปู่จะแคะเป็นโพรงเอาเนื้อหมากออกเสียให้หมด เพื่อเตรียมบรรจุแผ่นกระดาษเพลา ซึ่งลงด้วย "นะปถมัง" แล้วประกอบด้วยหัวใจพระรัตนตรัย "มะ อะ อุ" และพระนามย่อพระเจ้าห้าพระองค์ คือ "นะ โม พุท ธา ยะ" แล้วอุดด้วยชันโรงใต้ดิน

หมากทุยนี้หลวงปู่เอี่ยมสร้างไว้ไม่มากนัก ซึ่งนอกจากหมากที่นายถมหามาแล้ว หากมีใครเจาะจงขอหมากทุยกับหลวงปู่แล้ว ท่านจะให้ไปหาหมากตายพรายมาให้ท่าน ท่านก็ทำให้

หมากทุยนั้น มีทั้งลูกขนาดใหญ่ ลูกขนาดกลาง และลูกขนาดเล็ก มีทั้งแบบที่ถักเชือกและไม่ถักเชือก ลงรักและไม่ลงรัก บางลูกมีหูเป็นลวดเสียบอยู่แบบลูกอม

อีกชิ้นหนึ่งเป็นเครื่องราง "ลูกสะกด" ของหลวงปู่ทับ วัดอนงคาราม น่าเสียดายว่าประวัติหลวงปู่ทับมีเพียงน้อยนิดเท่านั้น เป็นประวัติที่พระเทพโมลี แห่งวัดประยุรวงศาวาส ได้บันทึกไว้เนื่องในงานปลงศพหลวงปู่ทับ เมื่อวันที่ 16-18 มกราคม พ.ศ.2466 ว่า

"ท่านอาจารย์ทับ เกิดเมื่อวันศุกร์เดือนอ้ายปีเถาะ พ.ศ.2374

ชาติภูมิเดิมอยู่ที่บ้านขนุนกวนในคลองบางกอกใหญ่ จ.ธนบุรี บิดาชื่อ "ทอง" มารดาชื่อ "น้อย"

เมื่ออายุ 39 ปี ได้อุปสมบทเป็นพระภิกษุ ครั้งที่ 2 อยู่วัดรามัญ 1 พรรษา แล้วย้ายมาอยู่วัดอนงคาราม จ.ธนบุรี

มี ท่านเจ้าคุณพระวิสุทธสารเถร (ปาน) เป็นพระอุปัชฌาย์ ท่านเจ้าคุณพระธรรมธราจารย์ (พุก) แต่ครั้งยังเป็น พระครูวรปรีชาญาณ เป็นพระกรรมวาจาจารย์ ท่านเจ้าคุณพระธรรมธราจารย์ (คุ้ม) แต่ครั้งยังเป็นพระปลัด เป็นพระอนุสาวนาจารย์ ท่านทั้งสามอยู่วัดอนงคารามเหมือนกัน

ท่านอาจารย์ทับได้ศึกษาอักษรสมัย พออ่านออกเขียนได้ แลมีอธัยาศัยน้อมไปทางสมถะ มักน้อย สันโดษ จะพึงทราบโดยปฎิปทาของท่าน เช่น

เมื่อปวารณาพรรษาแล้ว พอถึงเทศกาลใบไม้หล่นก็เตรียมตัวสมาทานอรัญญิกธุดงค์

ได้เริ่มไปธุดงค์เมื่อปีมะโรง พ.ศ.2411 ซึ่งเป็นปีที่พระบาทสมเด็จพระรามาธิบดี ศรีสินทร มหาจุฬาลงกรณ์ พระจุลจอมเกล้าเจ้าสยามรัฐ เสด็จเถลิงถวัลยราชสมบัติ ตั้งแต่นั้นสืบมา จนถึงชรา ไม่สามารถจะเดิรทางไกล กันดาร ไม่สดวกแก่การบำเพ็ญเช่นนั้น ท่านจึงได้งดอยู่ในราว พ.ศ.2457

ต่อมา เมื่อ พ.ศ.2465 ท่านอาพาธโรคลม เนื่องด้วยความชรา ไม่มีโอกาสได้จัดการพยาบาลรักษา ก็หมดเวลาของท่าน โดยอาการอันสงบระงับเหมือนผลไม้ที่สุกงอม ย่อมจำต้องหล่นฉะนั้น

ท่านถึงมรณภาพ ที่กุฏิวัดอนงคาราม เวลาย่ำรุ่งในวันที่ 29 มกราคม พ.ศ.2465 มีพรรษา 53 อายุ 92 ปี"

"ลูกสะกด" หลวงปู่ทับ เป็นเครื่องรางที่ทำขึ้นด้วย "เมฆสิทธิ์" เป็นธาตุโลหะพิเศษที่ได้จากการผสมผสานมวลสารต่างๆ ตำราว่า ใช้ผงตะไบทองแดงหมักและศุลีการกับกำมะถันนำมาหลอม

อีกตำราว่า ผู้ทำต้องสำเร็จปรอท นำปรอทนั้นมาฝังกับธาตุทองแดง จึงจะเป็นเนื้อเมฆสิทธิ์ มีคุณภาพทางทำให้เหนียวคงกะพัน"

<!-- / message --><!-- sig -->__________________
    กรุณาอย่าด่า ประนามถ้าขัดจริตท่านบางคน! ไม่ใช่คนดีนักหนา แต่เบื่อหน่ายการทำเลวจ๊ะเข้าใจไหม?
    <!-- / sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

8. sithiphong

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 30 คน ( เป็นสมาชิก 5 คน และ บุคคลทั่วไป 25 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong, :::เพชร:::+, เสียงตามสาย, hongsanart+, katicat+ </TD></TR></TBODY></TABLE>

ที่ว่านี่ ที่คุยกัน ใช่หรือเปล่าครับคุณเพชร

ขอเวลาตรวจสอบก่อน ว่าคืออะไรครับ

.

9. sithiphong

วันนี้( 4 พย. 2551) ผมได้โอนเงินจำนวน 240.01 บาท ซึ่งเป็นของบุคคลท่านนึง ได้โอนเงินมาให้ผม และผมได้แจ้งทาง pm ว่า ขอบัญชีมาเพื่อผมจะได้โอนเงินกลับ แต่ไม่แจ้งมา หากไม่แจ้งมา ผมจะโอนเงินเข้า ศ. ทุนนิธิสงเคราะห์ สงฆ์อาพาธ อ.ประถม อาจสาคร (pratom foundation) บัญชีธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขาถนนวิภาวดีรังสิต (ซันทาวเวอร์ส) บัญชีออมทรัพย์ เลขที่ 348-1-23245-9 ชื่อบัญชีศ. ทุนนิธิสงเคราะห์ สงฆ์อาพาธ อ.ประถม อาจสาคร (pratom foundation) แต่ผมเองรอนานแล้ว ยังไม่ได้รับการแจ้งกลับมา ผมจึงได้โอนเข้าศ. ทุนนิธิสงเคราะห์ สงฆ์อาพาธ อ.ประถม อาจสาคร (pratom foundation) บัญชีธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขาถนนวิภาวดีรังสิต (ซันทาวเวอร์ส) บัญชีออมทรัพย์ เลขที่ 348-1-23245-9 ชื่อบัญชีศ. ทุนนิธิสงเคราะห์ สงฆ์อาพาธ อ.ประถม อาจสาคร (pratom foundation) เรียบร้อยแล้ว เมื่อเวลา 11.31 น.

ผมจึงมาแจ้งในกระทู้พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้..... เพื่อทราบ

10. :::เพชร:::

1
    ใช่ครับ มีอีกส่วนในweb ขายของ อีกแห่งหนึ่ง ไม่ค่อยได้ประโยชน์เท่าไหร่

11. :::เพชร:::

1
    วันนี้ฟ้าปิดทั้งวัน ยังถ่ายภาพไม่ได้เลย เอาไว้ post ในคืนพรุ่งนี้นะครับ

12. ake7440

ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2008

ขอบพระคุณมากครับที่จะเมตตามอบพระที่มีค่ายิ่งมาให้ เรียนตรงๆว่า แต่เดิมนั้นตัวผมเองก็สนใจอ่านหนังสือธรรมะมาแต่เดิม
    ด้วยความที่สนใจศึกษาศาสตร์ต่างๆ จึงเคยอ่านหนังสือศาสนาต่างๆประกอบกันไปด้วย และก็เคยคิดในแนวศาสนาเปรียบเทียบในแง่ของคำสอน ประดับตนเองไว้ เคยไปนั่งฟังเขาคุยเรื่องพระคัมภีร์กันก็หลายบท ยังได้มีส่วนร่วมแสดงความเห็นกับเขาด้วยเหมือนกัน
    แต่เริ่มเดิมทีก็ต้องบอกว่าผมก็เข้าตำราหนอนหนังสืออีกเช่นกัน ทุกๆอย่างผมนำมาเปรียบเทียบกับรูปธรรมได้หมด อธิบายได้เป็นฉากๆตามความเข้าใจของผม
    จนกระทั่งผมได้มีโอกาสสัมผัส ถึงสิ่งที่เป็นนามธรรม ได้สัมผัสว่าอิทธิคุณมีจริง ทั้งที่เดิมผมเคยเชื่อว่ามี แต่ไม่คิดว่าจะใกล้ตัวได้ขนาดนี้ เมื่อผมได้พิสูจน์ด้วยกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ ว่าจริงๆแล้วมี และตรวจได้ สัมผัสได้
    ทำให้ผมเริ่มต้นศึกษาใหม่ รวมถึงเริ่มที่จะปฏิบัติ ให้มากขึ้น แทนที่จะเอาแต่อ่านตำรา
    สิ่งที่เรียกว่า อจิณไตย นั้นก็ได้มาทำให้ผมเกิดความรู้สึกขึ้นใหม่ เหมือนแสงลอดผ่านกลุ่มเมฆหมอกที่บดบังให้ตามืดมัว ช่วยชี้ให้ผมได้เห็นสิ่งใหม่ๆขึ้น
    ผมจึงพยายามศึกษาเพิ่มเติมเพื่อหวังให้ตนเองได้รู้มากขึ้น ณ ปัจจุบัน หากใครมาถามธรรมะ จะไม่ได้รับคำตอบที่ฟันธงจากผมอีกแล้ว บางคนที่เคยมาคุย อาจจะรู้สึกว่าผมเป็นอะไรไป แต่ผมบอกตรงๆ ผมได้รู้แล้วว่าผมยังไม่รู้ ไม่เข้าใจอะไรเลย ตำราที่ผมอ่านมานั้นเป็นเพียงการท่องจำแล้วนำมาตอบ
    การวิเคราะห์ทางรูปธรรมนั้นเป็นเพียงการยกตัวอย่างให้คนทั่วไปเข้าใจได้ง่ายขึ้น แต่มันไม่ถึงธรรม ทั้งๆที่ธรรมะ เป็นเรื่องง่ายๆ แต่ด้วยความด้อยปัญญา กลับทำให้เหมือนเส้นผมบังภูเขาไป ซึ่งเส้นผมเหล่านั้น ก็คงไม่พ้น กรรม และ กิเลสของตัวเราเอง
    ผมเคยเกิดความสงสัยกับตัวเองว่า เราก็ศึกษาพระธรรมมาขนาดนี้ เวลาเราโกรธ ถ้าเล็กๆน้อยๆ เราก็บอกตัวเองได้ เราก็วางได้ แต่เมื่อเราโกรธมากเข้า ทำไมเราวางไม่ได้ ทั้งๆที่เราก็คิดว่าเรารู้ ตอนนี้ผมได้คำตอบแล้วครับ
    และก็ได้รู้แล้วว่าหนทางช่างอีกยาวไกลเหลือเกิน ที่พูดมาทั้งหมดนั้นก็ต้องการจะเล่าให้ฟัง เผื่อจะเป็นประโยชน์กับบางท่านที่ได้มาอ่าน
    เส้นทางของผมนั้น เริ่มจาก ศึกษา แล้วจึงเกิดความ สงสัย ต่อมาก็เริ่ม ซึมซับ ความรู้ใหม่ๆ และตอนนี้ กำลัง สร้างสรรค์ แนวทางปฏิบัติให้เข้ากับตน เพื่อ ส่งเสริม ให้ก้าวหน้าในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ
    ซึ่งถึงแม้ผมจะไม่ได้มาพบกระทู้นี้ ผมก็คงจะขวนขวายของผมไปเรื่อยๆ แต่การได้มาพบกระทู้นี้โดยบังเอิญ (อย่างที่เคยเล่าว่ามาเจอกระทู้เพราะค้นเรื่องบัตรเครดิต) นับตั้งแต่วันนั้นผมรู้สึกว่าผมเหมือนเจอทางลัด หลายๆสิ่งหลายๆอย่างนั้นไม่รู้จะบรรยายอย่างไร แต่รู้สึกว่าตนโชคดีมาก
    และอีกสิ่งหนึ่งที่ผมรู้สึกได้ ก็คือกระทู้นี้ ได้ทำให้ผม จริงจัง ตั้งใจ และหนักแน่นมากขึ้นในการปฏิบัติ
    ดังนั้นผมรับรองกับพี่เพชร และ พี่ท่านอื่นๆได้เลยว่า สำหรับผมแล้วตอนนี้ไม่มีถอยหลัง จะตั้งใจมุ่งปฏิบัติต่อไปครับ

13. ake7440

ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2008
    ผมรบกวนถามพี่เพชรสักนิดครับ เห็นว่าไว้ "ปางเปิดโลกสำหรับเจริญสมาธิตลอดชีวิต"
    ไม่ทราบว่ามีอะไรที่พิเศษเกี่ยวกับการนั่งสมาธิหรือไม่ครับ เพราะผมไม่ทราบจริงๆครับ หากมีผมจะได้นำมาปฏิบัติด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

14. sithiphong

เยี่ยมครับ

โมทนาสาธุครับ

.

15. :::เพชร:::

1
    เคยแจ้งเหตุของการมอบพระพิมพ์นี้ให้ทราบในกระทู้สร้างบุษบกประดิษฐานพระโมคคัลลานะไปแล้ว จะลองค้นหาว่าอยู่หน้าไหนแล้วจะมาบอกนะครับ..จำได้ว่ามอบไว้ ๑๐ องค์ แต่มีผู้ได้รับวาระจริงเพียง ๖ องค์

16. :::เพชร:::

1
    พบแล้วครับ นี่คือการมอบครั้งที่ ๑ สำหรับผู้ร่วมสร้างธรรมทาน DVD+CD จำนวน ๑๐๐ ชุดๆจำนวน ๑๐ ท่าน โดยร่วมธรรมทาน ๓,๐๐๐ บาท

ครั้งที่ ๒ เป็นการมอบให้เพื่อนๆที่เข้าร่วมโครงการ"กรรมฐานอภิจิต"เพื่อองค์พ่อหลวง

http://palungjit.org/showthread.php?t=118352&page=90

พระเปิดโลกที่ทุกท่านที่ร่วมงานบุญธรรมทานพิเศษจำนวน ๑๐ องค์ และมอบให้น้องเอ และคุณจันทร์ใฝ่ธรรม รวม ๒ องค์แล้วนั้น บัดนี้ผมขอมอบให้กับผู้มีวาระต้องกันอีกจำนวน ๙ องค์ หากถือตามพิมพ์ และการอธิษฐานบารมีในการปฏิบัติทางกรรมฐานโดยกำหนดนำพระเปิดโลกนี้ไว้ในสมาธิ จะได้ผลที่รวดเร็ว เมื่อครั้งที่ฝึกญาน ๘ ครั้งแรกตามแนวทางของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ผมได้พกพาพระปางเปิดโลก และขออาราธนาบารมีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ตามคำสมาทานพระกรรมฐานของหลวงพ่อฤาษีฯว่า .....เหตุใดที่จะพึงบังเกิดแก่ข้าพเจ้า ขอให้ข้าพเจ้าได้รู้เห็นนั้นโดยมิต้องกำหนดจิตแต่ประการใด และขอให้เห็นภาพนั้นชัดเจนแจ่มใส และพยากรณ์ได้ตามความเป็นจริงทุกประการ....

บทความเรื่อง "พระเครื่องเมืองกำแพงเพชร" เขียนโดยอาจารย์ประเสริฐ ศรีสุวพันธ์ ในหนังสือ "รวมสุดยอดพระเครื่องเมืองกำแพงเพชร มรดกประวัติศาสตร์ 700 ปี" ผมเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับผู้อ่าน เพราะจะได้รู้ที่มาที่ไปของปางนี้ เลยขออนุญาตถ่ายทอดมา ดังนี้ครับ..

"ปางเปิดโลก : เมื่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จขึ้นไปเทศนาโปรดพระพุทธมารดาในชั้นดาวดึงส์เทวโลก เมื่อครบไตรมาสพระองค์เสด็จมายังมนุษย์โลก ในการเสด็จครั้งนี้ ด้วยอิทธิปาฏิหาริย์ของพระพุทธองค์ ทรงบันดาลให้สรรพสัตว์มองเห็นซึ่งกันและกัน คือ ชาวโลกมนุษย์ เทวโลก และชาวนรก ได้แลเห็นซึ่งกันและกันทั้งหมดสามโลกอย่างชัดเจนในครั้งนั้น พุทธอิริยาบถตอนนี้ ผู้นิยมพระเครื่องจึงเรียกกันว่า "เปิดโลก"

ผมขอมอบพระเปิดโลกโบราณให้เพื่อนๆจำนวน ๙ ท่าน เพื่อเจริญกรรมฐานถวายองค์ในหลวง ซึ่งน้องเอได้ PM สอบถามพระร่วงเปิดโลกมาทาง PM การมอบก็จะใช้เกณฑ์เดียวกับการมอบพระร่วงเจ้า เพียงแต่ครั้งนี้เป็นการมอบให้แบบเปล่าๆ ผมไม่เคยมอบพระเปิดโลกโดยหวังสิ่งตอบแทนเป็นทรัพย์สินใดๆทางโลกมาก่อน หากเพื่อนๆที่สนใจปรารถนาที่จะได้พระเปิดโลกเอาไว้เพื่อการเจริญกรรมฐาน ผมจะมอบให้เพียง ๙ องค์เท่านั้น วันละ ๑ องค์ ความจริงอยากมอบให้มากกว่านั้น แต่จนใจที่ไม่สามารถหาให้ได้แล้ว

***วันแรกที่จะขอมอบให้คือวันเสาร์ที่ ๕ ก.ค. ๒๕๕๑ จนถึงวันอาทิตย์ที่ ๑๓ ก.ค. ๒๕๕๑ ท่านใดที่สามารถกด post ในเวลา ๒๑.๐๐ น. หรือ 9.00 PM เป็นท่านแรกของ post ในกระทู้นี้ได้ตลอด ๙ วันของการมอบพระเปิดโลกนี้ ก็จะได้สิทธิ์นั้นครับ หากท่านกด post แล้วแม้จะเป็นท่านแรกก็ตาม แต่เป็นเวลา 8.59 PM หรือ 9.01 PM แบบนี้ก็ไม่เข้าเงื่อนไข แต่หากท่านกด post เวลา 9.00 PM พอดี แต่มีผู้อื่นที่ post เวลาเดียวกันแต่เป็นอันดับ ๑ ก็ขอมอบให้กับท่านอื่นที่กด post เป็นท่านแรกครับ

เท่าที่คบหาดูใจคนในคณะเรามาได้ระยะหนึ่งแล้ว ก็มีความรู้สึกว่า อยากมอบพระเปิดโลกให้ใน "โครงการกรรมฐานอภิจิตเพื่อองค์พ่อหลวง" หากคนกลุ่มนี้รวมกัน ๙ คนร่วมในโครงการนี้ในช่วงเวลาเดียวกันดังกล่าวจะมีผู้เจริญกรรมฐานถวายองค์ในหลวงพร้อมๆกัน ๙ คน ในลักษณะของ "อภิจิต" คือจิตที่มีพลัง ดีกว่าให้ปฏิบัติกันคนละเวลา ผมเชื่อว่า หากผู้มีใจ ไม่มีพระก็สามารถทำได้ทุกเวลาเช่นกันครับ พระเปิดโลกมุ่งหวังว่าให้เป็นกำลังพุทธานุสสติเท่านั้น..

คุณหนุ่มได้ให้ความเห็น และสอบถามว่า
    "..ถือเป็นคำมั่นสัญญาที่จะทำเพื่อถวายกุศลแด่องค์สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ถ้าผิดเวลาบ้างได้หรือเปล่า และถ้าลืมจะทำอย่างไร ต้องมีนั่งเพิ่มเติมเท่ากับจำนวนที่ลืมด้วยหรือเปล่าครับ"

ก็ขอตอบว่า
    หากนานๆผิดพลั้งไปบ้างก็ไม่เป็นไร หากผิดพลั้งบ่อยๆ ก็ต้องหาสาเหตุของการผิดพลั้งนั้น แล้วปรับปรุงแก้ไขให้เข้ากับกิจกรรมมหากุศลนี้ ลด ละ เลิก กิจกรรมบางอย่างในช่วงเวลา ๒๑.๐๐-๒๑.๐๕ น.ทุกวัน เพียง ๕ นาทีต่อวัน จะอยู่ที่ใดในโลก ขอเพียงมีช่วงเวลาที่ตรงกัน กำลังจิตของคนๆเดียวกับคนที่รวมกำลังจิตกัน ๙-๑๐คน หากมากกว่านั้นย่อมต่างกันมาก ทั้งนี้ถือเป็นกิจกรรมถวายเป็นกุศลแด่องค์ในหลวง พระองค์ท่านเหน็ดเหนื่อยพระทัยเพื่อคนไทยวันละหลายๆนาที จนวันนี้ก็ยังพักไม่ได้ เพียง ๕ นาที เราน่าจะถวายพระองค์ได้ หากชินแล้ว อาจจะหงิดหงุดงุ่นง่านที่ไม่ได้ปฏิบัติก็ได้ครับ หนังสือว่าด้วยพฤติกรรม และนิสัยของมนุษย์ บอกว่า หากเราจะแก้ไขพฤติกรรมของเรา ลด ละ เลิก นิสัยที่ไม่พึงปรารถนาให้ใช้เวลาต่อเนื่อง ๒๑ วัน

คำเตือน
    ท่านใดที่ไม่มั่นใจว่าจะปฏิบัติตามสัญญาได้ กรุณาอย่าได้ post จองในเวลา 9.00 PMเลยนะครับ เพราะหากผิดสัจจะในการทำความดีเพื่อถวายองค์ในหลวงแบบนี้ จะถือเป็นกรรมครับ อีกทั้งพระเครื่องนี้ก็เป็นการมอบแบบให้เปล่า แต่อยากให้เกิดคุณค่ากับผู้ที่มีความตั้งใจจริงเท่านั้นครับ

คำชี้แจง
    เพื่อนๆอาจจะคิดว่าผมใจร้าย เอาเป็นว่าขอยกตัวอย่างให้ทราบกันดีกว่า ในการมอบพระสมเด็จ บรรจุพระบรมสารีริกธาตุเต็มองค์ทั้งด้านหน้า และด้านหลัง หากผู้ที่ได้รับไป นำไปห้อยคอ หรือพกพาติดตัว หากกระทำกรรมดี ก็จะหนุนเนื่องให้สมความปรารถนาทุกประการ และเทพเทวาที่ปกปักรักษาองค์พระก็จะโมทนาสาธุการ แต่หากผู้สวมใส่ศีลพร่องก็จะเป็นกรรมหนัก เลยกลายเป็นว่า พาลไม่สวมใส่กันเลย พี่ท่านจึงกล่าวว่า ไหนๆจะทำดีกันทั้งที พี่ว่าน่าจะบอกๆกันว่านำมาสวมใส่กันเลยดีกว่า ไม่งั้นก็อ้างกันว่าศีลพร่องไม่ครบกันซักที เลยไม่กล้าสวมใส่ หากนำมาสวมใส่แล้ว อาจจะนึกขึ้นมาได้ เกิดความละอาย และเกรงกลัวต่อบาป อาจจะไม่ไปกระทำการใดๆให้ศีลพร่องก็เป็นได้..

วันพรุ่งนี้ช่วงเวลา ๒๑.๐๐ น. ท่านใดที่จดๆจ้องๆเวลา post คำว่า"จอง" นี่ ต้องเป็นคนแรกของแต่ละวัน รวม ๙ วัน และต้องได้เวลาที่ post เป็น ๒๑.๐๐ น. หรือ 9.00 PM เท่านั้นครับ ถึงจะได้กรรมสิทธิ์ในพระเปิดโลก ทั้งนี้ เพื่อเป็นอนุสติให้ท่านมีความตั้งใจปฏิบัติกรรมฐานถวายองค์พ่อหลวงตรงเวลาทุกวัน ลองดูนะครับ ผ่านการมอบครั้งนี้ไปแล้ว พอใกล้เวลา ๒๑.๐๐ น.ของทุกวัน ท่านจะรู้สึกกระสับกระส่ายหากไม่ได้ปฏิบัติความดีถวายพ่อหลวงนะครับ คุณความดีของผู้รับมอบทั้ง ๙ ท่าน และที่มอบกันล่าสุดคือคุณจันทร์ใฝ่ธรรม และน้อง aries 2947 รวมทั้งผู้ที่ได้ถวายธรรมทาน ๑๐ ท่านในการสร้างบุษบกครั้งนี้ ที่ได้นำพระเปิดโลกนี้ไปเป็นกำลังพุทธานุสสติในการปฏิบัติกรรมฐานถวายองค์พ่อหลวง ขออุทิศผลบุญนี้แด่ปวงเทพเทวาทั้งหลายที่ปกปักรักษาองค์พ่อหลวง และเทพเทวาประจำองค์พระเปิดโลกนี้

เช้าวันนี้ ผมนำพระเปิดโลก จำนวน ๙ องค์ที่จะมอบกันในคืนวันพรุ่งนี้ เวลา ๒๑.๐๐ น. มาให้ชมเนื้อหาพิมพ์ทรงกันก่อน พระเปิดโลกโบราณนี้ผมมอบให้ด้วยเจตนาบริสุทธิ์ ไม่ได้มุ่งหวังปัจจัยทางโลก ทั้งๆที่ราคาการบูชาทางโลกก็เป็นหมื่น (สามารถเปิดหนังสือบุญพระเครื่อง และโทรสอบถามหยั่งเชิงบรรดาเซียนพระทั้งหลายได้ครับ)

ลำดับการมอบ จะเรียงตามลำดับจากซ้ายไปขวา และบนลงล่างครับ ผมคิดว่าจะเป็นการมอบพระเปิดโลกเป็นครั้งสุดท้ายครับ
    <!-- / message --><!-- attachments -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>
    [​IMG][​IMG][​IMG]

</FIELDSET>

17. :::เพชร:::

1
    ผมนำหลักฐานมาให้ชมกันว่า พระเปิดโลกนี้ หากท่านอยากทราบว่า เวลาท่านจะไปหามาบูชา ท่านต้องใช้ปัจจัยเท่าไหร่ จากหนังสือ บุญพระเครื่อง ฉบับรวมเล่ม ๑๔-๑๗ ในนั้นมีเบอร์โทรศัพท์พร้อมครับ...
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

18. :::เพชร:::

1
    และนี่คือวาระ และรายชื่อของผู้ที่ได้รับพระเปิดโลกไปในโอกาสต่างๆ กรณีของคุณหมอเอกนี่ถือว่าพิเศษสุดเพราะเป็นครั้งสุดท้าย ไม่มอบให้ผู้ใดอีกแล้ว..

สรุปรายชื่อของผู้จองพระเปิดโลก ๙ องค์ ตามลำดับของแต่ละวัน

องค์ที่ ๑ วันเสาร์ที่ ๕ ก.ค. คุณkhunsa
    องค์ที่ ๒ วันอาทิตย์ที่ ๖ ก.ค. คุณchantasakuldecha
    องค์ที่ ๓ วันจันทร์ที่ ๗ ก.ค. ไม่มีผู้ได้รับ
    องค์ที่ ๔ วันอังคารที่ ๘ ก.ค. คุณgnip
    องค์ที่ ๕ วันพุธที่ ๙ ก.ค. คุณkato_king
    องค์ที่ ๖ วันพฤหัสบดีที่ ๑๐ ก.ค. คุณnaraiyana
    องค์ที่ ๗ วันศุกร์ที่ ๑๑ ก.ค. ไม่มีผู้ได้รับ
    องค์ที่ ๘ วันเสาร์ที่ ๑๒ ก.ค. ไม่มีผู้ได้รับ
    องค์ที่ ๙ วันอาทิตย์ที่ ๑๓ ก.ค.ไม่มีผู้ได้รับ

ความจริงพระเปิดโลกได้เคยมอบไว้ให้จนถึงวันนี้ครบ ๑๙ ท่านแล้ว
    ซึ่งก่อนหน้านี้เป็นการมอบให้ผู้ที่ร่วมบุญธรรมทานจำนวน ๑๐ ท่านซึ่งได้มอบเพิ่มเติมให้เป็นกรณีพิเศษรวม ๑๐ ท่าน
    ๑) พี่แอ๊ว
    ๒) คณdragonn
    ๓) คุณพุทธันดร
    ๔) คุณdragonlord
    ๕) คุณnaraiyana
    ๖) คุณศิษย์ต่างแดน
    ๗) คุณประนังโชค
    ๘) คุณkwok
    ๙) คุณchaipat
    ๑๐)คุณPichet-m

รอบที่ ๒ มี ๑ ท่านคือ
    ๑๑)คุณnongnooo

รอบที่ ๓ มี ๓ ท่านคือ
    ๑๒)คุณ aries2947
    ๑๓)คุณจันทร์ใฝ่ธรรม
    ๑๔)คุณhongsanart

รอบที่ ๔ รอบสุดท้ายนี้มีผู้ที่ได้รับอีก ๕ ท่าน
    ๑๕)คุณkhunsa
    ๑๖)คุณchantasakuldecha
    ๑๗)คุณgnip
    ๑๘)คุณkato_king
    ๑๙)คุณnaraiyana

รวม ๑๙ ท่านที่ได้รับพระเปิดโลกไป...

ขอโมทนาบุญกรรมฐานกับทุกท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2008
  19. sithiphong

20. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้วครับไม่ทราบว่าเป็นสมเด็จอะไรหรอครับ
    ส่วนวันที่ 3 ของผม
    1.สวดมนต์ไหว้พระ
    2.ภาวนาทำสมาธิศึกษาธรรมะต่างๆ
    3.รักษาศีลสมาทานศีล
    4.แบ่งเบาภาระช่วยแม่จ่ายตลาด
    5.ช่วยแม่จัดของให้เป็นที่เป็นทาง
    6.ระงับความโกรธต่างๆๆและไม่ตอบโต้กลับเวลามีคนให้เอาเดือดร้อน
    7.ยินดีในบุญของผู้อื่น
    8.นำสาระความรู้ต่างๆมาเผยแพร่เพื่อนๆๆพี่ๆๆ
    9.ศึกษาธรรมะต่างๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2008