พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    รู้ไปหมดเลยนะครับนี่ ที่ผมว่าพิมพ์พิเศษคือถ้าล้างคราบกรุออกจะเห็นเป้นพิมพ์ทรงเจดีย์ อย่างชัดเจนครับ หุ หุ ส่วนอีก2องค์เหมือนกันเป็นพิมพ์อื่นไม่นิยม แต่คราบไขของเนื้อดูแล้วชวนหลงไหลครับ

2. ake7440

ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2008
    รบกวนถามพี่ๆสักนิดครับ ไม่ทราบว่า วันเสาร์อาทิตย์นี่ สามารถโอนเงินทาง atm ได้หรือเปล่าครับ

3. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณหนุ่มครับ แผ่นปั๊มสมเด็จพิมพ์ประภามณฑล สร้างขึ้นที่วังหน้านี้ในลักษณะพระพิมพ์ของหลวงปู่ศุขวัดปากคลองมะขามเฒ่านี่ไม่ธรรมดาครับ แผ่นปั๊มนี้รายละเอียดชัดเจนกว่าพระพิมพ์มากมายหลายเท่า ความช้อยของซุ้มประภามณฑลนี่สุดยอดกันไปเลย ทั้งบาดตา และบาดใจเอาง่ายๆเลยครับ...

4. nongnooo

สบายมากครับ เที่ยงคืนก็ได้ครับถ้าตู้ไม่ปิดเพียงแต่ถ้า พี่เอกจาโอนเป็นล้านๆนี่ไม่ได้ครับ หุ หุ

5. nongnooo

ยั่วอีกแล้วครับ ท่านเพชรนี่ หุ หุ

6. :::เพชร:::

1
    เมื่อคราวที่ไปเยี่ยมพี่ใหญ่ที่บ้าน แผ่นปั๊มสมเด็จประภามณฑลเนื้อตะกั่วนี่น่าจะไปอยู่กับพี่ท่านหนึ่ง แผ่นที่อยู่กับผมนี่นี่น่าจะเป็นเนื้อนาคนะครับ...

7. :::เพชร:::

1
    555 ผมไม่ได้ตั้งใจยั่วคุณน้องนู๋เลยนา แต่ตั้งใจยั่วพี่ไฟดูดเขาจริงๆเลยนารายการนี้...ฝากด้วยๆๆ

8. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นนะสิ ไหงมามุกนี้แล้วเนี่ย

แล้วพิมพ์หลวงพ่อปานเป็นไงบ้างครับ ไม่เห็นพูดถึง หุหุหุ

.

9. ake7440

555 แซวผมเล่นอีกแล้ว จะทำบุญยังต้องรอเงินเดือนออกเลยครับ
    เดือนที่แล้วทำเอาเกือบหมดตัว เลยรอเงินออกครับ พอออกก็ยังไม่มีจังหวะ เลยตั้งใจว่าเดี๋ยวเสาอาทิตย์นี้ จะโอนเงินไป สนส.ผาผึ้งด้วยคน แต่เสียดายรู้สึกจะไม่ทัน กฐินนะครับ ไม่เป็นไรครับ ปีหน้ายังมี
    เดือนที่แล้ว หนักไปหน่อย ทำเอาผมหมดเนื้อหมดตัว (คือแฟนผมยึดบัตร ATM ไปเรียบร้อยครับ 555)

10. :::เพชร:::

1
    สวยครับ เอาไว้บอกเล่ากันในภายหลังหากมีโอกาสดีกว่าครับ..อิ...อิ...

11. sithiphong

พระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๓ พระสุตตันตปิฎก เล่มที่ ๑๕
    อังคุตตรนิกาย สัตตก-อัฏฐก-นวกนิบาต

<CENTER>ปุญญกิริยาวัตถุสูตร
    </CENTER> [๑๒๖] ดูกรภิกษุทั้งหลาย บุญกิริยาวัตถุ ๓ ประการนี้ ๓ ประการเป็นไฉน คือ บุญกิริยาวัตถุสำเร็จด้วยทาน ๑ บุญกิริยาวัตถุสำเร็จด้วยศีล ๑ บุญกิริยาวัตถุสำเร็จด้วยภาวนา ๑ ดูกรภิกษุทั้งหลาย บุคคลบางคนในโลกนี้ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยทานนิดหน่อย ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยศีลนิดหน่อย ไม่เจริญบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยภาวนาเลย เมื่อตายไป เขาเข้าถึงความเป็นผู้มีส่วนชั่วในมนุษย์ ฯ

ดูกรภิกษุทั้งหลาย บุคคลบางคนในโลกนี้ ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยทานพอประมาณ ทำบุญกิริยาวัตถุสำเร็จด้วยศีลพอประมาณ ไม่เจริญบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยภาวนาเลย เมื่อตายไป เขาเข้าถึงความเป็นผู้มีส่วนดีในมนุษย์ ฯ

ดูกรภิกษุทั้งหลาย บุคคลบางคนในโลกนี้ ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยทานมีประมาณยิ่ง ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยศีลมีประมาณยิ่ง ไม่เจริญบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยภาวนาเลย เมื่อตายไป เขาเข้าถึงความเป็นสหายแห่งเทวดาชั้นจาตุมมหาราช ดูกรภิกษุทั้งหลาย มหาราชทั้ง ๔ ในชั้นนั้น ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยทานเป็นอดิเรก ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยศีลเป็นอดิเรก ย่อมก้าวล่วงเทวดาชั้นจาตุมมหาราชโดยฐานะ ๑๐ ประการ คือ อายุทิพย์ วรรณทิพย์ สุขทิพย์ ยศทิพย์ อธิปไตยทิพย์ รูปทิพย์ เสียงทิพย์ กลิ่นทิพย์ รสทิพย์ โผฏฐัพพ
    *ทิพย์ ฯ

ดูกรภิกษุทั้งหลาย บุคคลบางคนในโลกนี้ ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยทานมีประมาณยิ่ง ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยศีลมีประมาณยิ่ง ไม่เจริญบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยภาวนาเลย เมื่อตายไป เขาเข้าถึงความเป็นสหายแห่งเทวดาชั้นดาวดึงส์ ดูกรภิกษุทั้งหลาย ท้าวสักกะจอมเทพในชั้นดาวดึงส์นั้น กระทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยทานเป็นอดิเรก ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยศีลเป็นอดิเรกย่อมก้าวล่วงพวกเทวดาชั้นดาวดึงส์โดยฐานะ ๑๐ ประการ คือ อายุทิพย์ ฯลฯโผฏฐัพพทิพย์ ฯ

ดูกรภิกษุทั้งหลาย บุคคลบางคนในโลกนี้ ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยทานมีประมาณยิ่ง ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยศีลมีประมาณยิ่ง ไม่เจริญบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยภาวนาเลย เมื่อตายไป เขาเข้าถึงความเป็นสหายแห่งเทวดาชั้นยามา ดูกรภิกษุทั้งหลาย ท้าวสยามเทพบุตรในชั้นยามานั้น ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยทานเป็นอดิเรก ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยศีลเป็นอดิเรก ย่อมก้าวล่วงเทวดาชั้นยามาโดยฐานะ ๑๐ ประการ คือ อายุทิพย์ ฯลฯ โผฏฐัพพทิพย์ ฯ

ดูกรภิกษุทั้งหลาย บุคคลบางคนในโลกนี้ ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยทานมีประมาณยิ่ง ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยศีลมีประมาณยิ่ง ไม่เจริญบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยภาวนาเลย เมื่อตายไป เขาเข้าถึงความเป็นสหายแห่งเทวดาชั้นดุสิต ดูกรภิกษุทั้งหลาย ท้าวสันดุสิตเทพบุตรในชั้นดุสิตนั้น ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยทานเป็นอดิเรก ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยศีลเป็นอดิเรก ย่อมก้าวล่วงเทวดาชั้นดุสิตโดยฐานะ ๑๐ ประการ คือ อายุทิพย์ ฯลฯ โผฏฐัพพทิพย์ ฯ

ดูกรภิกษุทั้งหลาย บุคคลบางคนในโลกนี้ ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยทานเป็นอดิเรก ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยศีลเป็นอดิเรก ไม่เจริญบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยภาวนาเลย เมื่อตายไป เขาเข้าถึงความเป็นสหายแห่งเทวดาชั้นนิมมานรดี ดูกรภิกษุทั้งหลาย ท้าวสุนิมมิตเทพบุตรในชั้นนิมมานรดีนั้น ทำบุญ
    กิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยทานเป็นอดิเรก ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยศีลเป็นอดิเรกย่อมก้าวล่วงเทวดาชั้นนิมมานรดีโดยฐานะ ๑๐ ประการ คือ อายุทิพย์ ฯลฯโผฏฐัพพทิพย์ ฯ

ดูกรภิกษุทั้งหลาย บุคคลบางคนในโลกนี้ ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยทานมีประมาณยิ่ง ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยศีลมีประมาณยิ่ง ไม่เจริญบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยภาวนาเลย เมื่อตายไป เขาเข้าถึงความเป็นสหายแห่งเทวดาชั้นปรนิมมิตวสวัตตี ดูกรภิกษุทั้งหลาย ท้าวปรนิมมิตวสวัตตีเทพบุตรในชั้น
    ปรนิมมิตวสวัตตีนั้น ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยทานเป็นอดิเรก ทำบุญกิริยาวัตถุที่สำเร็จด้วยศีลเป็นอดิเรก ย่อมก้าวล่วงเทวดาชั้นปรนิมมิตวสวัตตีโดยฐานะ ๑๐ ประการ คือ อายุทิพย์ วรรณทิพย์ สุขทิพย์ ยศทิพย์ อธิปไตยทิพย์ รูปทิพย์ เสียงทิพย์ กลิ่นทิพย์ รสทิพย์ โผฏฐัพพทิพย์ ดูกรภิกษุทั้งหลาย บุญกิริยา
    วัตถุ ๓ ประการนี้แล ฯ

<CENTER>จบสูตรที่ ๖
    </CENTER>
    เนื้อความพระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๓ บรรทัดที่ ๔๙๙๒ - ๕๐๔๖. หน้าที่ ๒๑๕ - ๒๑๘.
    http://www.84000.org/tipitaka/attha/v.php?B=23&A=4992&Z=5046&pagebreak=0
    ศึกษาอรรถกถานี้ ได้ที่ :-
    http://www.84000.org/tipitaka/attha/attha.php?b=23&i=126
    สารบัญพระไตรปิฎกเล่มที่ ๒๓
    http://www.84000.org/tipitaka/read/?สารบัญพระไตรปิฎกเล่มที่_๒๓</U>

http://www.84000.org/tipitaka/pitaka_item/mean_reverse.php?text=23&Aindex=%CA%D2%C3%BA%D1%AD</U>
    http://www.84000.org/tipitaka/read/?index_23

บันทึก ๒๗ กรกฎาคม พ.ศ. ๒๕๔๖
    การแสดงผลนี้อ้างอิงข้อมูลจาก พระไตรปิฎก ฉบับสยามรัฐ.
    หากพบข้อผิดพลาด กรุณาแจ้งได้ที่
    DhammaPerfect@yahoo.com

12. ake7440

ขุดมาอีกสักหน่อยดีกว่า แต่คราวนี้ไม่มาเป็นรูป จะได้กระตุ้นสมองกันสักนิด จำกันได้หรือเปล่าครับพี่ๆ

คลิกๆๆๆๆ

13. :::เพชร:::

1
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร::: [​IMG]
    คุณหนุ่มครับ แผ่นปั๊มสมเด็จพิมพ์ประภามณฑล สร้างขึ้นที่วังหน้านี้ในลักษณะพระพิมพ์ของหลวงปู่ศุขวัดปากคลองมะขามเฒ่านี่ไม่ธรรมดาครับ แผ่นปั๊มนี้รายละเอียดชัดเจนกว่าพระพิมพ์มากมายหลายเท่า ความช้อยของซุ้มประภามณฑลนี่สุดยอดกันไปเลย ทั้งบาดตา และบาดใจเอาง่ายๆเลยครับ...

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongnooo [​IMG]
    ยั่วอีกแล้วครับ ท่านเพชรนี่ หุ หุ

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร::: [​IMG]
    เมื่อคราวที่ไปเยี่ยมพี่ใหญ่ที่บ้าน แผ่นปั๊มสมเด็จประภามณฑลเนื้อตะกั่วนี่น่าจะไปอยู่กับพี่ท่านหนึ่ง แผ่นที่อยู่กับผมนี่นี่น่าจะเป็นเนื้อนาคนะครับ...

post นี้ไม่เป็นไรนะครับ คุณหนุ่ม อดเอามาให้ชมไม่ได้ เป็นไงครับคุณน้องนู๋ พี่ไฟดูดเห็นเข้าสงสัย....

ความหมายของประภามณฑลคืออะไร ตามนี้ครับ ..

ประภามณฑล
    คำแปล

[n.] halo
    [syn.] รัศมี
    ตัวอย่างประโยค

เมื่อกำลังทรงบำเพ็ญสมาธินั้น พระพุทธองค์ได้ทรงเปล่งประภามณฑลออกมารอบพระวรกาย
    หมายเหตุ

รัศมีที่พวยพุ่งขึ้นจากศีรษะของผู้ศักดิ์สิทธิ์และพระพุทธรูป

N) halo nimbus; glory;เมื่อกำลังทรงบำเพ็ญสมาธินั้น พระพุทธองค์ได้ทรงเปล่งประภามณฑลออกมารอบพระวรกาย
    (คำที่มีความหมายคล้ายกัน) รัศมี;

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      223 KB
      เปิดดู:
      42
  14. sithiphong

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 34 คน ( เป็นสมาชิก 6 คน และ บุคคลทั่วไป 28 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong, :::เพชร:::+, ake7440+, หนานอิน, katicat+, nongnooo+ </TD></TR></TBODY></TABLE>

สวัสดีครับท่านผู้อ่าน ทานข้าวกันหรือยังครับ
    วันนี้ผมกลับบ้านเร็ว ทานข้าวเรียบร้อยแล้ว

รักษาสุขภาพกันด้วยครับ

15. katicat

katicat เป็นที่รู้จักกันดี

เลขาฯสาวเขียนโน้ตถึงผู้จัดการ:

อย่ามอบหมายงานให้หนูแต่เช้านะคะ ต้องรอให้ถึง 4 โมงเย็นก่อน หนูชอบdeadline มันตื่นเต้นดี

แล้วถ้าอันไหนเป็นงานเร่งคอยทวงหนูทุก 10 นาทีเลยนะคะว่าไปถึงไหนแล้ว

ถ้าท่านจะออกไปไหน ไม่ต้องสั่งใครไว้หรอกนะคะ เวลาใครมาถาม หนูจะได้ใช้ความคิดสร้างสรรค์ในการเดา

ถ้าหนูหอบแฟ้ม กระดาษ กล่อง หนังสือมาเต็มสองแขน ไม่ต้องช่วยเปิดประตูให้หนูหรอกค่ะ หนูชอบฝึกกายกรรม

วันไหนสั่งงานหลายอย่าง ไม่ต้องบอกหรอกค่ะว่าอยากให้ชิ้นไหนเสร็จก่อน เดี๋ยวหนูก็ตรัสรู้ได้เอง

พยายามทำให้หนูกลับบ้านดึกๆทุกวันนะคะ หนูชอบออฟฟิศ หนูไม่เคยมีนัดหรอกค่ะ แล้วไม่รู้จะไปเที่ยวไหนด้วย

ถ้าชอบใจงานที่หนูทำชิ้นไหน เก็บไว้เป้นความลับสุดยอดเชียวนะคะ แต่ถ้าไม่ชอบ บอกให้รู้กันทั้งออฟฟิศไปเลย หนูชอบตกเป็นขี้ปากชาวบ้านค่ะ

ถ้างานชิ้นไหน อยากให้ทำอะไรเพิ่มเติมเป็นพิเศษ อย่าเขียนโน้ตแนบมาด้วยนะคะ รอให้หนูทำเกือบเสร็จก่อน หนูชอบรื้อทำใหม่ค่ะ

อ้อ! เกือบลืม.....หนูขอลาออกโว้ย!

ไฟล์ที่แนบมา:

16. sithiphong

------------------------------------------

------------------------------------------

รุ่นนี้ผมว่ายังไม่สวยครับ

แอบเม้านิดนึง อีกรุ่นที่ผมว่าสวยกว่า ผมเคยให้คุณหมอ ปรากฎว่า วันที่ผมให้คุณหมอ ผบทบ.คุณหมอมาด้วย หยิบพระ(ที่ผมให้)จากคุณหมอ พร้อมทั้งหยิบกล้องส่องพระ มานั่งสอง แถมบอกว่า ไม่เคยเห็นยันต์นี้ที่พระพิมพ์ของหลวงปู่ศุขเลย ยันต์(ผมจำชื่อไม่ได้แล้ว) ผมเองยังไม่รู้เลย แต่ผบทบ.คุณหมอพูดได้ฉะฉาน

.

17. ake7440

555 ยันต์ตัวพุฒ ครับ ผบทบ.ผมเขาชอบถามผม เวลาผมไปเรียนส่องพระ จริงๆเขาถามเพราะผมต้องรายงานเธอทุกเรื่อง (กลัวผมคุยกับ ญ)
    เลยเป็นว่าเธอเลยรู้เรื่องพระเครื่องไปแทนเพราะผมไม่คิดจะเสียเงินให้ ญ อื่นหรอกครับ เอาไว้ทำบุญกับบูชาพระ ก็ทำให้ผมต้องตัดใจจาก คอมพิวเตอร์ แผ่นเสียง และกล้อง แล้วครับ

18. ake7440

งามครับ ขอบพระคุณ บุญตา ครับ

19. sithiphong

เห็นจับกล้องส่องพระ ก็โอเคเลยครับ มีเซียนหญิงในกลุ่มอีกคนครับ

.

20. nongnooo

อ้าว ภรรยาของพี่เอกนี่ซุ่มหรือครับ หุ หุ