พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ake7440 [​IMG]
    ผมจะมารายงานพี่หนุ่มด้วยครับว่าตั้งแต่ผมห้อย...ที่เจาะรูแล้ว ผมทึ่งมากครับ เพราะไม่เคยห้อยพระองค์ใดแล้วเห็นผลชัดเจน และเร็วขนาดนี้มาก่อน ขนาดผมยังไม่ได้คาถาบูชาจากพี่หนุ่ม (แต่ผมก็อาราธนาท่านด้วยวิธีเดิมๆของผมนะครับ)
    ผมไม่รู้จะบรรยายอย่างไรดีครับ แต่ตัวอย่างง่ายๆตอนนี้คือ คนไข้ผมเพิ่มมากมายจนตอนนี้คนไข้ในที่นอนอยู่ล้นจนต้องนอนพื้นแล้วกันแล้วครับ - -" มากมายเป็นประวัติการจริงๆครับ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

มาเล่าให้ฟัง สำหรับเรื่องของหมอ และ กรรม

พี่ใหญ่ เป็นโรคกรรม ที่เกี่ยวกับเส้นเอ็น และมีผังผืด ไปหาหมอ หมอฉีดยา ให้ 1 เข็ม พร้อมทั้งเก็บตัง 600 บาท พี่ใหญ่มาเล่าให้ฟังว่า หมอเก็บตังแพงไป เป็นการขูดรีดกับคนป่วย ซึ่งพี่ใหญ่บอกว่า ไม่น่าจะเกิน 3-400 บาท ยาที่ฉีดก็ประมาณ 2-3 CC แต่พี่ใหญ่บอกว่า ไม่เป็นไร เมื่อเราป่วย ไปหาหมอก็ต้องฉีดยา และใช้เงิน แต่หมอที่รักษาก็รับทั้งเงิน และ กรรม ไปพร้อมๆกัน

.

2. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    ท่านปาทาน ครับ อย่าไปขู่หมอสิครับ เดี๋ยวเค้าจาเปลี่ยนเป็นรักษาฟรีไม่รับเงินเดือน หรอกครับ หุ หุ

3. sithiphong

ไม่ได้ขู่หมอครับ เดี๋ยวผมไม่สบาย ไม่มีหมอรักษาก็แย่สิครับ

แต่บอกไว้เพียงว่า ให้สมเหตุสมผล ผมเคยบอกกับหมอ(เอก)ว่า หมอโชคดี ที่ได้มาเป็นหมอ คนที่มาเป็นหมอได้ ต้องมีกรรม(ดี)ที่มีความเกี่ยวเนื่องของการเป็นหมอมาพอสมควร และการเป็นหมอ เป็นผู้ที่สามารถทำบุญได้อยู่ตลอดเวลา ไม่เหมือนกันผม งานผมเป็นงานของคนที่สามารถให้คุณ ให้โทษได้(ในระดับหนึ่ง) และต้องบีบบังคับคนที่มีปัญหา ซึ่งผมเอง ในตอนนี้พยายามหลีกเลี่ยงเรื่องของการทำกรรม การบีบบังคับคนที่มีปัญหา แต่หลีกได้ค่อนข้างยาก เนื่องจากทั้งเจ้านาย และหัวหน้า มักจะใช้คำสั่งให้ปฎิบัติ ซึ่งผมเองบางครั้งก็อธิบายว่า เป็นคำสั่งของเจ้านายและหัวหน้า

แต่ผมเองเชื่อใจหมอ(เอก) อยู่แล้วครับ ไม่มีปัญหา

4. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ข่าวยุบสภาน่าจะเป็นผลดี เพราะหากไม่ยุบมันก็เป็นอย่างที่เห็นประท้วงกันทุกวัน ต่างชาติก็ไม่มา ช่วงนี้เราหวังพึ่งพาการท่องเที่ยวอยู่อย่างเดียว เพราะต้นทุนต่ำสุด ไม่ต้องออกทุน ความพยายามมากมายเท่า sector อื่นๆ ส่งออกไม่ต้องไปพูดถึงมัน โดยส่วนตัวที่เมื่อวานพูดถึงตัวเลขการเติบโตทางเศรษฐกิจในปีหน้าว่า 5-6 % ผมดูว่า อย่างเรื่องการท่องเที่ยวตัวเลขของปีนี้ เกิดจาก order จองของปีที่แล้ว ปีนี้ order จองยกเลิกไปหมดในช่วงตั้งแต่เริ่มการชุมนุมแล้ว และยิ่งยกเลิกในช่วงเหตุการณ์ที่ผ่านมา ปีนี้ยอดจองต่ำ ปีหน้าก็คงแย่อย่างที่ไม่ต้องไปดูอะไร

อีกอย่างหากยุบ อาจจะขอครม.ชุดพระราชทาน หลังยุบ ก็ต้องระดมเงินเลือกตั้งกันใหม่ กระตุ้นเศรษฐกิจอีกรอบ ปัญหาคือหลังเลือกตั้งไปแล้ว พรรคเดิมมาเป็นแกนนำจัดตั้งรัฐบาลก็คงไม่ต่างจากที่เป็นอยู่อีกรอบ ..กรรมของประเทศ

แต่จะแย่ หรือดี ผมคิดว่า อยู่ที่แผนการรับมือของแต่ละคน + วินัยทางการเงินที่เข้มงวด ไม่ใช้จ่ายเกินตัว ถือหลักการของหลักเศรษฐกิจพอเพียง เท่านี้ก็อยู่ท่ามกลางมรสุมรุมเร้าได้อย่างมีความสุขแล้วครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ตุลาคม 2008
  5. :::เพชร:::

1
    คุณหนุ่ม ผมมีทางแก้ปัญหานี้ครับ ..ให้เป็นหัวหน้าเขาแทนจิ เป็นลูกน้องถูกสั่งให้ไปทำไม่ดี อย่างนี้ต้องรีบเป็นหัวหน้า สั่งให้คนไปทำดี

6. :::เพชร:::

1
    <TABLE class=tborder id=post1575841 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 08:49 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#21904 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>sithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1575841", true); </SCRIPT>
    ผู้ร่วมสนับสนุนบริจาค

เข้ามาครั้งล่าสุด: วันนี้ 08:49 AM
    ได้ให้อนุโมทนา: 15,368
    ได้รับอนุโมทนา 168,861 ครั้ง ใน 22,391 โพส
    พลังการให้คะแนน: 14215 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1575841 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nongnooo [​IMG]
    ท่านปาทาน ครับ อย่าไปขู่หมอสิครับ เดี๋ยวเค้าจาเปลี่ยนเป็นรักษาฟรีไม่รับเงินเดือน หรอกครับ หุ หุ

ไม่ได้ขู่หมอครับ เดี๋ยวผมไม่สบาย ไม่มีหมอรักษาก็แย่สิครับ

แต่บอกไว้เพียงว่า ให้สมเหตุสมผล ผมเคยบอกกับหมอ(เอก)ว่า หมอโชคดี ที่ได้มาเป็นหมอ คนที่มาเป็นหมอได้ ต้องมีกรรม(ดี)ที่มีความเกี่ยวเนื่องของการเป็นหมอมาพอสมควร และการเป็นหมอ เป็นผู้ที่สามารถทำบุญได้อยู่ตลอดเวลา ไม่เหมือนกันผม งานผมเป็นงานของคนที่สามารถให้คุณ ให้โทษได้(ในระดับหนึ่ง) และต้องบีบบังคับคนที่มีปัญหา ซึ่งผมเอง ในตอนนี้พยายามหลีกเลี่ยงเรื่องของการทำกรรม การบีบบังคับคนที่มีปัญหา แต่หลีกได้ค่อนข้างยาก เนื่องจากทั้งเจ้านาย และหัวหน้า มักจะใช้คำสั่งให้ปฎิบัติ ซึ่งผมเองบางครั้งก็อธิบายว่า เป็นคำสั่งของเจ้านายและหัวหน้า

แต่ผมเองเชื่อใจหมอ(เอก) อยู่แล้วครับ ไม่มีปัญหา

หากเป็น"อาชีพหมอ" แบบนี้ คนไข้ก็ต้องทำใจ

แต่หากเป็น"หมออาชีพ" แบบนี้คนไข้อุ่นใจ...

7. :::เพชร:::

1
    วันนี้คุณตั้งจิตน่าจะออกจากถ้ำจำศีลแล้วนะ...

8. :::เพชร:::

1
    รับทราบ และขอโมทนาบุญสร้าง"ไฉไบ๊"กับคุณแด๋นด้วยครับ

ก่อนหน้านี้มีผู้ร่วมบุญมาบางส่วนเป็นทุนเริ่มต้นก่อนแล้วดังนี้

-คุณ:::เพชร::: 2,500 บาท(จากการให้บูชาพระสมเด็จปัญจสิริจำนวนหนึ่ง เพื่อตั้งองค์กฐิน วัดถ้ำเอราวัณ จ.ลพบุรี)

-คุณจาตุรงค์ 2,000 บาท
    -คุณเล็ก 500 บาท
    -คุณจิ๋ม Asia Phone 500 บาท
    -คุณสุพิตรา 1,000 บาท

1 ) คุณnongnooo 500 บาท
    2 ) คุณake7440 500 บาท
    3 ) คุณhongsanart 1,000 บาท(สร้างบุษบกฯ 1,000 บาท)
    4 ) คุณchannarong_wo 500 บาท
    5 ) คุณgnip 500 บาท(สร้างบุษบกฯ 200 บาท)
    6 ) คุณnewcomer 200 บาท
    7 ) คุณทองอ้วน 500 บาท
    8 ) คุณkaticat 500 บาท
    9 ) คุณkwok 500 บาท
    10) คุณdragonlord 1,000 บาท
    11) คุณพิมพาภรณ์ 300 บาท
    12) คุณksriuta 500 บาท
    13) คุณnarin96 500 บาท
    14) คุณคัง 500 บาท
    15) คุณพรสว่าง_2008 500 บาท
    16) คุณพุทธันดร 1,560 บาท(น้องท่านหนึ่งร่วมด้วย 60 บาท)

ยอดรวมในขณะนี้ 16,060 บาท ขออนุโมทนาด้วยครับ

9. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]

ลำบากครับ เนื่องจากทั้งภาวะของคน และสภาพเศรษฐกิจในปัจจุบัน

คนบางคนล้มบนฟูกก็มาก ยอมล้มละลาย แต่มีเงินมาก คนพวกนี้ก็ไม่พ้นครับ ไม่พ้นนรก

กรรมใดใครก่อ ผู้นั้นต้องรับ ปลูกมะม่วงต้องได้มะม่วง ปลูกข้าวต้องได้ข้าว ไม่เคยมีใครปลูกมะม่วงแล้วออกผลมาเป็นข้าวได้เลยครับ

พี่ใหญ่เล่าให้ฟังว่า มีคนที่เป็น MD ของ.......แห่งหนึ่ง ซึ่งอยู่ในระดับ ท๊อปโฟร์ ซึ่งเสียชีวิตไปแล้ว เมื่อก่อนนี้มีบ้านราคาหลายล้าน นั่งเบนซ์ มีอาหารกินหรูๆ แต่ปัจจุบันอยู่ในนรกครับ

.

10. :::เพชร:::

1
    วันออกพรรษานี้ พระท่านมาโปรดตามภาพ..

ไฟล์ที่แนบมา:

11. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร::: [​IMG]
    คุณหนุ่ม ผมมีทางแก้ปัญหานี้ครับ ..ให้เป็นหัวหน้าเขาแทนจิ เป็นลูกน้องถูกสั่งให้ไปทำไม่ดี อย่างนี้ต้องรีบเป็นหัวหน้า สั่งให้คนไปทำดี

อาชีพแบบผม พี่ใหญ่เล่าให้ฟังว่า ปัจจุบันอยู่ในนรกมาก เนื่องจากเป็นอาชีพที่สามารถต่อท่ออ๊อกซิเจน หรือตัดท่ออ๊อกซิเจนได้ และเกี่ยวพันกับคนจำนวนมาก ยิ่งตำแหน่งใหญ่มากขึ้นเท่าไหร่ โอกาสที่ไปนรกมากขึ้นเท่านั้น

สั่ง และไล่บี้ ไล่บีบลูกน้องให้ทำตามคำสั่งและนโยบาย แต่ตนเองเสวยผลประโยชน์จากสิ่งที่ลูกน้องได้ทำ(กรรม) ผู้สั่งต้องได้รับผลกรรม มากกว่าผู้กระทำ เช่น การสั่งให้ไปฆ่าคน ผู้สั่งได้รับโทษมากกว่าผู้ยิง ถูกต้องหรือเปล่าครับ

.

12. sithiphong

13. nongnooo

น่าอิจฉาท่านตั้งใจนะครับ ผมบอกไว้เมื่อวันก่อนว่าจะพยายามนั่งสมาธิตอนเช้า แต่ก็นอนดึก(เช้า)เลยยังเป็นการผลัดวันประกันพรุ่ง ไม่ดีครับคืนนี้ต้องพยายามนอนเร็วๆทำให้ได้ครับ หุ หุ

14. โชคชัยชนะ

โชคชัยชนะ เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2007
    โมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

15. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post1510463 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">18-09-2008, 07:04 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#1465 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>sira<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1510463", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งล่าสุด: 09-10-2008 12:18 PM
    ได้ให้อนุโมทนา: 25
    ได้รับอนุโมทนา 1,498 ครั้ง ใน 172 โพส
    พลังการให้คะแนน: 160 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1510463 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->กำหนดการทอดกฐินของสำนักสงฆ์ผาผึ้งครับ
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ผมขอนำใบบอกบุญการทอดกฐินของสำนักสงฆ์ผาผึ้งมาบอกบุญกับผู้ร่วมบุญทุกๆๆท่านครับผม

<!-- / message --><!-- attachments -->

http://palungjit.org/showthread.php?t=68899&page=74

16. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับอ่านแล้วอยากเรียนคณะแพทย์จังเลยจบเมื่อไหร่จะสมัครแต่เรียนโง่ไม่รู้จะไปไหวไหมเฮ้อ

17. ake7440

ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2008
    555 ทำบุญอาชีพไหนก็ทำได้ครับ คิดดีๆก่อนมาเป็นแพทย์ดีกว่าครับ แต่ถ้าใจรักจริงก็ลองศึกษาดูครับ
    ส่วนผมต้องขอบพระคุณพี่หนุ่มที่ช่วยสอนครับ ตอนนี้อย่างที่เรียนไว้ว่าผมทุ่มเททำงานให้หลวงครับ ตกเย็นนอกเวลาก็เอางานบริหารมาทำ
    จึงไม่ได้เปิดคลีนิกครับ ดังนั้นเรื่องนี้ผมก็เลยยังรอดตัวอยู่เพราะรักษาฟรีอยู่ทุกวัน สบายใจ
    เรื่องคลีนิกนี่จริงๆผมสองคนกับแฟนคุยกันแล้วครับ ว่าเราจะไม่เอาอาชีพหมอมาค้ากำไรเกินควรครับ อาจจะมีบ้าง แต่ไม่ขูดรีด และใครไม่มีก็จะให้ทานครับ
    เรื่องนี้ผมเองก็ถูกสั่งจากคุณพ่อมาตั้งแต่ยังเรียนไม่จบครับ ท่านอยากให้ผมทำแบบคลีนิก 10 บาท ที่เคยออกข่าวด้วยซ้ำไป แต่ผมยังไม่รับปากครับ เพราะสภาพปัจจุบันไม่แน่ว่าจะทำได้อย่างนั้น อีกอย่าง อายุผมยังไม่มากยังมีเรื่องต้องรับผิดชอบครับ ยังคิดว่าทำบุญด้วยการบริจาคต้องทำตามอัตภาพ แต่จะพยายามไม่ทำบาปเท่านั้นที่แน่นอนครับ
    และถ้าหากว่า 10 บาทแล้วมันทำให้ผมไม่มีเงินซื้อยาดีๆ มีแต่ยาถูกๆผมก็ไม่อยากทำครับ สู้คิดใหม่เก็บเฉพาะค่ายา ไม่ค้ากำไรมากจะดีกว่าครับ จะได้ได้ยาดีด้วย แต่อันนี้ก็เป็นโครงการในอนาคตน่ะนะครับ

18. channarong_wo

channarong_wo เป็นที่รู้จักกันดี

มาเรียนแพทย์แผนมหัศจรรย์กับผมไหม้คิดราคาถูกๆ...คิคิคิ
    ตั้งใจจริงทำได้แน่นอนน้อง...เอาใจช่วยนะ

19. nongnooo

ท่านปาทานนี่นะใครบอกไม่มีญาน ผมชักไม่เชื่อแล้วครับ แหมแค่เรื่องที่ผมคิดไว้ในใจยังเจาะให้พูดออกมาได้เลยครับ หุ หุ

20. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ออกมาแล้วครับ ข้างนอกนี่สว่างดีนะครับ จนผมตาพร่าเลย เพราะหากระทู้กลับไปกลับมาไม่เจออยู่ร่วมครึ่งชั่วโมงมั้ง จนต้องโทรไปหาคุณหนุ่มพอกลับมาดูใหม่ อ้าวอยู่หน้าแรกนี่เอง สงสัยเป็นเพราะออกมาแล้วไม่ขออนุญาตท่านปาทานก่อนเปิด ฮื่อ แรงจริงๆนะเนี่ย