พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 18 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 14 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>sithiphong, ake7440+, เทพรำลึก, พิมพาภรณ์+ </TD></TR></TBODY></TABLE>

เรียนท่านผู้อ่านทุกๆท่าน

ผมให้กำลังใจทุกๆท่าน อย่าทำให้จิตตนเองตก เรื่องของงานบุญ ก็คืองานบุญ ผมไม่ได้นำพระพิมพ์หรือวัตถุมงคลมาขาย การที่ผมมอบพระพิมพ์หรือวัตถุมงคลต่างๆให้กับท่านที่ร่วมทำบุญ ให้ถือว่าเป็นการร่วมทำบุญและรับพระพิมพ์หรือวัตถุมงคลเป็นพุทธานุสติ ,ธรรมานุสติ ,สังฆานุสติ และเพื่อไว้คุ้มครองตนเอง

อย่าไปคิดถึงราคาค่างวด เพราะพระพิมพ์หรือวัตถุมงคลต่างๆที่บรรพบุรุธได้สร้างไว้ให้ ผมยืนยันว่า ไม่สามารถตีเป็นมูลค่า หรือราคาได้เลย การสร้างพระพิมพ์และวัตถุมงคลต่างๆ ไม่ใช่สร้างกันง่ายๆ ต้องทุ่มเททั้งแรงกาย ,แรงใจ ,สติปัญญา ,แรงเงิน อย่างมากมายครับ

.
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

เหอๆๆๆ เดี๋ยวมีคนตามไปหาตาลุง จะยุ่งนา พระปิดตาหลวงปู่โต๊ะ เนื้อเกษร องค์เป็นแสน ระวังจะโดนดักตีหัวปล้นพระเอานา

.

2. sithiphong

3. sithiphong

พระพุทธองค์ทรงสอนไว้หมดแล้วว่า ต้องทำอย่างไรบ้าง เดินตามพ่อไป ไม่หลงทางครับ

.

4. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    อ่ามาโชว์แล้วครับ ของตาลุงแก เหรียญเนื้อเงิน บางขุนพรหมปี 17ครับ หุ หุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2011
  5. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    อ่ามาโชว์แล้วครับ ของตาลุงแก เหรียญเนื้อเงิน บางขุนพรหมปี 17ครับ หุ หุ
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

หุ หุ ภาษาเซียนในวงการเค้าเรียกว่า แชมป์ครับ ....

6. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

เอี่ยมอ่องเลยนะลุง

7. เชน

เชน เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    ลำดับพระในแต่ละสถานะ

ส่งภาพพระสมเด็จในสภาพสถานะต่างกันก่อนล้างและลำดับจนถึงล้างเรียบร้อยเนื้อหาพระเข้าที่เข้าทาง

ไฟล์ที่แนบมา:

8. sithiphong

อ่า สวยมากครับ

.

9. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หุ....หุ...หุ...๑ ใน ๑๙ ใบอยู่ที่ข้างบ้านผม...

10. ake7440

ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2008
    วันนี้ผมได้ไปศึกษาหาความรู้จากอาจารย์ที่สอนผมตรวจรูปอีกครั้งหนึ่ง ทำให้ได้ความใหม่มาบอกเพื่อนๆชาวกระทู้วังหน้ากันทุกคน
    จริงๆทุกท่านอาจจะรู้กันอยู่บ้างแล้วก็เป็นได้ นั่นคือเดี๋ยวนี้วงการพระมือผี เขาพัฒนาไปมาก มีการออกตำรานำมาก่อน เพื่อให้คนหลงเข้าใจว่าพระแท้เป็นอย่างนี้
    แล้วจึงค่อยนำพระออกมาตามหลัง ซึ่งผมบังเอิญโชคดีที่ได้ดูพระแท้เป็นจำนวนมาก จึงเห็นตามธรรมชาติ ว่าของในตำรานั้นขาดซึ่งธรรมชาติที่ควรจะเป็น
    ก็ได้แต่นำมาฝากไว้เป็นเครื่องเตือนสติว่าบางครั้งบางครา หลักการสากล ที่พวกท่านกล่าวอ้างกันนั้น
    ก็ดูเอาเทอด เพราะต่างคนต่างความคิด วงการใดๆก็มักจะมีทั้งขาวและดำ ขอให้ผู้มีเจตนาดีก็มุ่งมั่นรักษาจิตที่ดีนั้นไว้
    อย่าให้ผลประโยชน์มาครอบงำจิตใจไปได้ครับ ส่วนใครที่คิดแต่จะเอาผลประโยชน์
    จนถึงกับต้องมาหากินกับพระศาสนาก็ขอให้กลับใจ ทำบุญหนีกรรม ยังดีกว่าทำกรรมต่อไปเรื่อยๆครับ สาธุ

11. ake7440

นอกจากจะได้ความรู้แล้ว วันนี้ผมยังได้พระ พิมพ์ที่ไม่เคยมีปรากฏในวงการ เพราะกรุเพิ่งแตกไม่นานนี้
    แต่เซียนยังหาไม่เจอ ปรากฏว่าอาจารย์ผมได้มาเสียก่อน ซึ่งผมตั้งใจจะนำพระ 2 องค์นี้ไปถวายหลวงพ่อที่ผมเคารพบูชา
    เพื่อจะได้เป็นบุญกุศล แก่อาจารย์ที่สอนผมดูพระต่อไป จึงนำบุญนี้มาให้ทุกท่านได้โมทนาร่วมกันครับ

12. sithiphong

วิธีการตรวจสอบรูป ก็ทำไดไม่ยากนัก

ส่วนการตรวจสอบทางนาม หากผู้ที่ตรวจสอบเป็น ยิ่งไม่ยากครับ

กรรม ไม่มีใครหนีพ้น ทั้งกรรมดี และกรรมชั่ว

โมทนาสาธุครับ

.

13. sithiphong

14. ake7440

เรื่องการตรวจทางนามนี่ ผมเองก็เคยหวังอยากจะมีบุญทำได้กับเขาเหมือนกันครับ
    แต่ว่าตอนนี้ก็เริ่มปลงแล้วครับ เดิมทีเคยฝึกสมาธิเพราะใจหนึ่งก็อยากรู้ว่าการตรวจนามอย่างที่เขาทำกันได้นั้นเป็นอย่างไร
    แต่ตอนนี้เลิกมุ่งหวัง (แต่ไม่ได้ปฏิเสธนะครับ) หันมานั่งสมาธิด้วยจิตบริสุทธิ์ดีกว่าครับ นั่งแล้วสบายใจดี

15. sithiphong

ดีครับ โมทนาสาธุครับ

.

16. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006

17. sithiphong

เพื่อความสวัสดีแห่งชีวิต เก็บตกจาก ว. วชิรเมธี

http://hilight.kapook.com/view/28249

สิ่งที่เธอควรมี "สติปัญญา"
    สิ่งที่เธอควรแสวงหา "กัลยาณมิตร"
    สิ่งที่เธอควรคิด "ความดีงาม"

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

สิ่งที่เธอควรพยายาม "การศึกษา"
    สิ่งที่เธอควรเข้าหา "นักปราชญ์"
    สิ่งที่เธอควรฉลาด "การเข้าสังคม"
    สิ่งที่เธอควรนิยม "ความซื่อสัตย์"

สิ่งที่เธอควรตัด "อกุศลมูล"
    สิ่งที่เธอควรเพิ่มพูน "บุญกุศล"
    สิ่งที่เธอควรอดทน "การดูหมิ่น"
    สิ่งที่เธอควรยิน "พุทธธรรม"

สิ่งที่เธอควรจดจำ "ผู้มีคุณ"
    สิ่งที่เธอควรเทิดทูน "สถาบันกษัตริย์"
    สิ่งที่เธอควรขจัด "ความเห็นแก่ตัว"
    สิ่งที่เธอควรเลิกเมามัว "การพนัน"

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

สิ่งที่เธอควรสร้างสรรค์ "สัมมาชีพ"
    สิ่งที่เธอควรเร่งรีบ "การแทนคุณบุพการี"
    สิ่งที่เธอควรปฏิบัติทันที "ทำวันนี้ให้ดีที่สุด"

ขอขอบคุณข้อมูลและภาพประกอบจาก
    arunsawat.com

18. sithiphong

คำบูชาพระบรมสารีริกธาตุ

นโม ๓ จบ<O:p</O:p

อะหัง วันทามิ อะธะ ปะติฏฐิตา พุทธะธาตุโย ตัสสานุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวันตุ เม. <O:p</O:p
    ข้าพเจ้า ขอน้อบน้อมนมัสการกราบไหว้ พระบรมสารีริกธาตุของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่ประดิษฐานอยู่ ณ ที่นี้ ด้วยอานุภาพแห่งกุศลผลบุญนี้ ขอให้ข้าพเจ้าประสพแต่ความสุขสวัสดีตลอดกาลทุกเมื่อเทอญ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

คำอาราธนาพระบรมสารีริกธาตุ<O:p</O:p

อะเนกะกัปเป กุสะเล จินิตตะวา โลกานุกัมปายะ มะเนกะทุกขัง อุสสาหะยิตตะวา จะ สุจีระการัง พุทธัตตะ ภาวัง สะกะลัง อะคัญฉิ เอวัญจะ กัตตะวา ภะคะวา ทะยาลุ ทุกขา ปาโมเจกะ ขิเล จะอัมเห ทัสเสถะ โน ปาฏิหิรัง สุวิมหัง เฉทายะ กังขัง สะกะลัง ชะนัสสะ กาเกนะ รัญญา กะถิตันตุ ยัง ยัง ตัง ตัง อะขีลัง วิตะถัง ตะถัง เจ พุทธานะกะถา วิตะถา ตะถา เจ ทัสเสถะ วิยหัง นะยะนัสสะ โนปิ อัชชะตัคเต ปาณเปตัง พุทธัง ธัมมัง สะระณังคะตา สะมิมะหันตา ภินนะมุตตา จะมัชฌิมา ภินนะตัณฑุลา ชุททะกา สาสะปะมัตตา เอวัง ธาตุโย สัพพัฏฐาเน อาคัจฉันตุสีเสเม ปัตตันตุ ฯ

พระบรมสารีริกธาตุ องค์พระปัจเจกพุทธเจ้า

คาถาบูชาพระปัจเจกพุทธเจ้า

สัพเพ ปัจเจกะสัมพุทธา นิโรธะฌานะโกวิทา นิราละยา นิราสังกา อัปปะเมยยา มะเหสะโย ทูเรปิ วิเนยเย ทิสสะวา สัมปัตตา ตังขะเณนะ เต สันทิฏฐิกะผะเล กัตตะวา สะทา สันติง กะโรนตุ โน

พระปัจเจกสัมพุทธเจ้าทั้งปวง ทรงปรีชาญาณในนิโรธสมาบัติและฌาณสมาบัติ
    ทรงปราศจากความกำหนัดยินดี หมดความรังเกียจ ทรงคุณอันหาประมาณมิได้ ทรงแสวงหาคุณอันประเสริฐ ทรงมีมหาทานบารมีเป็นเลิศ
    พระปัจเจกสัมพุทธเจ้าทั้งหลายเหล่านี้ เห็นหมู่เวไนยสัตว์แม้ในที่ใกล้ไกล ก็ทรงพระเมตตาเสด็จไปช่วยเหลือสัตว์เหล่านั้น ให้ได้รับประโยชน์โดยพลัน โปรดประทานความสงบร่มเย็นทั้งทางโลกและทางธรรม แก่พวกข้าพระองค์ในกาลทุกเมื่อเถิด.

---------------------------------------------------------

คาถาพระปัจเจกโพธิ ของหลวงพ่อปานวัดบางนมโค

คาถาเรียกทรัพย์

พุทธะ มะอะอุ นะโมพุทธายะ วิระทะโย วิระโคนายัง วิระหิงสา วิระทาสี วิระทาสา วิระอิตถิโย พุทธัสสะ มานีมามะ พุทธัสสะ สวาโหม"

ผมแนะนำให้หากล่องที่จะใส่เงินทำบุญ โดยระบุแต่ละกล่องว่า กล่องนั้นๆเรามีความประสงค์ที่จะทำบุญอะไร ทำมากทำน้อยก็เหมือนกัน ทำวันละบาทก็ได้ พอถึงสิ้นเดือนเราก็นำเงินที่อยู่ในกล่องไปทำบุญ

โดยเราอธิษฐานว่า เงินบริสุทธิ์ของเรามีความประสงค์ที่จะทำบุญอะไร เมื่อทำบุญโดยใส่เงินในกล่องแล้วก็สวดมนต์บูชาองค์พระปัจเจกพุทธเจ้าและคาถาเรียกทรัพย์ ทำทุกๆวัน พี่ใหญ่บอกมาเพียงให้สวดคาถาเรียกทรัพย์ แต่ผมแนะนำเพิ่มสำหรับท่านที่ได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ พระปัจเจกพุทธเจ้าไปแล้วครับ

เมื่อทำบุญในทุกๆวันแล้ว ควรกรวดน้ำด้วยนะครับ

ผมขอสงวนลิขสิทธิ์ ห้ามนำรูปทั้งหมด ไปแสดงไม่ว่าจะเป็นที่ไหน และไม่อนุญาตให้นำไปแสวงหาผลประโยชน์ทั้งทางตรงและทางอ้อม จนกว่าจะได้รับอนุญาตจากผมเป็นหนังสืออนุญาตแล้วเท่านั้น

sithiphong

19. sithiphong

ผมขอขอบคุณพี่ท่านนึง ที่ได้มอบให้ผมมาครับ

.

20. sithiphong

ผมอัญเชิญรูปพระบรมสารีริกธาตุ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนาม สมณโคดม และพระบรมสารีริกธาตุ องค์สมเด็จพระปัจเจกพุทธเจ้า เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจของเราชาววังหน้าฯ และทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านในกระทู้พระวังหน้าครับ

ผมขอเชิญ พระบรมราโชวาทของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของชาวไทย นำมามอบให้ทุกๆท่าน เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจของเราชาววังหน้าฯ และทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านในกระทู้พระวังหน้าครับ

ที่มา ปฎิทินธนาคารไทยพาณิชย์ ปี พ.ศ.2551 ครับ