พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ

เห็นด้วยกับหลายท่านเรื่องสุขภาพอาจารย์ครับ
    ให้ท่านพักผ่อนก็ดีครับ

2. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    พี่ๆ น้องๆ ครับ
    การตอกคตปรอทใ้นวันที่ 11/9/2554 นี้ ยังคงเกิดขึ้นตามปกติ ไม่มีการเลื่อนแต่อย่างใดครับ อ. ท่านไม่ยอมให้เลื่อนครับ
    ในการตอกคตปรอท รอบนี้ขอความกรุณาพี่ๆ น้องๆ ใจเย็นๆ ช้าๆ เพื่อให้ อ. ท่านมีเวลาพักบ้างนะครับ

ตำแหน่งสวนสมุนไพรจาก google MAP ครับ
    16.344937,101.085285

3. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006

อาจารย์ท่านเมตตามากจริงๆ...

เมื่อวานได้แจ้งกับทางพี่สุรพล.. ซึ่งทางผมและพี่สุรพลก็เห็นตรงกันว่า ถ้าอาจารย์ท่านไม่ไหว หรือ งดงานครั้งนี้ก็ไม่เป็นไร.ยังงัยคณะผม และ พี่สุรพล ก็ยังยืนยันที่จะเดินทาง. บายศรีดอกไม้ ก็เอาไปไหว้พระครูบาอาจารย์ ไหว้หลวงปู่ ไปช่วยหลวงปู่กวนยา...

เมื่อได้ทราบข่าวอย่างนี้ ก็ถือว่าเป็นความเมตตา ของท่านอาจารย์จริงๆ แต่เอาเหมือนที่คุณตู่บอก... ให้อาจารย์ท่านพักมากๆ ใจเย็นๆ กันครับ...

4. pana_mool

ขอสร้างกระแสคตปรอทเพชร จากเหตุการจริงที่เกิดขึ้นเมื่อไม่กี่วันนี้นะครับ
    ลูกน้องของ อ. ท่านหนึ่งเป็นคนที่ขับรถเร็วมาก เมื่อไม่กี่วันที่ีผ่านมาประสพอุบัติเหตุ
    สภาพระเป็นอย่างที่เห็นครับ เป็นรถ Benz สภาพดูแล้วไม่ยับเยินเท่าไร
    ผมขับปลอดภัยไ่ม่เป็นไรปลอดภัยดีไม่มีรอยข่วน(ผมว่าคงเนื่องจากระบบความปลอดภัยของBenz ด้วยประการหนึ่ง)
    และน้องคนนี้่ได้รับแหวนปรอทเพชรจาก อ. ท่านมอบให้ติดตัวอยู่ด้วย
    และที่น่าแปลกอีกประการหนึ่งคือ ก่อนหน้าที่จะเกิดอุบัติเหตุไม่กี่วัน มีผู้มีความสามารถพิเศษท่านหนึ่งทักน้องท่านนี้ว่า เป็นคนขับรถเร็วมากใช่ไหม ตอนนี้เขามองเห็นว่าที่บริเวณขอของท่านนี้ดำมาก ระวัีงเรื่องอุบัติเหตุจากการขับรถ แค่ไม่กี่วันก็โดนครับ
    โลกนี้เรื่องแปลกเยอะจริงๆ นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ท่านเมตตาพวกเรามากจริงๆครับ
    ขอบคุณ คุณ ตู่ มากครับ ที่แจ้งข่าวรวดเร็วจริงๆ

6. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    คงต้องให้ท่านอาจารย์ย่ามแดงได้พักบ้างครับในวันพรุ่งนี้ _/\_

7. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

แผนที่การเดินทางในวันพรุ่งนี้ของชุดคุณ suttip2
    ไม่ทราบว่ามีคำแนะนำบ้างรึเปล่าครับ ว่าเส้นไหนควรเลี่ยง หรือมีน้ำท่วม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      233.5 KB
      เปิดดู:
      612
  8. pana_mool

ขอให้เดินทางโดยปลอดภัยทุกท่านนะครับ เมื่อสักครู่น้องท่านหนึ่งโทรมาจากเพชรบูรณ์
    บอกว่าขณะนี้ที่เพชรบูรณ์ฝนตกครับ
    การเดินไม่ต้องรีบร้อนนะครับเอาสะดวกปลอดภัย อ. ท่านบอกว่าการตอกรอบนี้เอาแบบสบายๆ ท่านว่าคนตอกเป็นร้อยท่านก็จะบอกให้ครับ ทั้งคืนท่านก็ไหว
    (ท่านคงเห็นพวกเราเป็นห่วงกันก็เลยพูดให้กำลังใจครับ แต่ผมว่าถ้าพวกเรามาตอกกันเป็นร้อยท่านก็ต้องตอกให้แน่ๆครับ)
    ช่วงนี้ขอแจกเบอร์นิดหนึงนะครับจะได้โทรประสานงานกันได้สะดวกครับ
    086-882-4882

9. pana_mool

เส้นทางนี้ไม่คงไม่มีน้ำท่วมครับ
    คุณsutip2 เดินทางก่อนผม
    ผมจะได้มีคนรายงานสถานะล่วงหน้า อย่างนี้เยี่ยมเลยครับ:cool:

10. ญานธรรม

คุณตู่ เดินทางพร้อมอาจารย์ย่ามแดง พรุ่งนี้กี่โมงหรือครับ

11. Amata_club

ชุดคุณ suttip2 ออกเดินทางประมาณตี3 ครับ
    หากมีเส้นไหนน้ำท่วม จะได้แจ้งให้กับคุณ panamool ทราบครับ

12. Amata_club

เดินทางโดยปลอดภัยทุกท่านนะครับ

13. w.สุรพล

w.สุรพล เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008
    คณะผมออกรถประมาณตี 4 ครึ่งครับจากกรุงเทพ

14. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    มารอฟังเรื่องเล่าการตอกคตปรอท รุ่นคตเพชร 119 อยู่นะคะ
    ท่านใดกลับมาแล้ว มาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ รอฟัง รอฟัง
    ท่านอาจารย์ย่ามแดง ท่านสุดยอดไหมเล่า อิอิ

15. ongvip

ongvip เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังเดินทางกลับครับตอนนี้ถึงอยุธยาฝนตกตลอดทาง
    วันนี้มีคนมาตอกคตปรอทเป็นจำนวนมากผมว่าอาจจะถึง
    ร้อยท่าน ทางผู้ดำเนินการก็ให้การต้อนรับอย่างอบอุ่นเช่นคุณตู่
    และทางสวนสมุนไพรและหลวงปู่ก็มีเมตตานำอาหารและกาแฟ
    มาต้อนรับหมู่คณะที่มาร่วมพิธีกันอย่าเต็มที่ อาหารอร่อยมาก
    โดยเฉพาะ น้ำพริกปล่าป่น อร่อยจะผมต้องกระซิบขอแม่ครัวใส่ถุง
    เอากลับบ้าน อร่อยมากกกกขอยืนยันครับ
    เรื่องรูปอาจจะเอามาลงให้ภายหลังนะครับ

ขอให้ทุกท่านเดินทางกลับโดยปลอกภัย

ด้วยความเคารพ
    อ๋อง

16. gasnaka

คอนเฟิร์มค่ะ ว่าอาหารที่สวนหลวงปู่อร่อยมาก มีผักแปลกๆมาให้ด้วย
    ยิ่งวันพรุ่งนี้งานกวนยา อาหารยิ่งอร่อยมากเลยค่ะ คราวก่อนงานกวนยา คุณป้าที่นำอาหารมาร่วมโรงทาน ป้าบอกว่า หลวงปู่ท่านว่า จะเอาอาหารมาต้องเอาที่ดีที่สุด ถ้าไม่ดีก็ไม่ต้องเอามา

17. พลังแห่งจิตปัจจุบัน

พลังแห่งจิตปัจจุบัน เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2008
    ด้วยจิตคารวะ ทุกท่าน
    ได้กราบหลวงปู่ด้วยจิตคารวะ อย่างสูงสุด
    ขอกราบขอบพระคุณคณะดำเนินงานทุกท่าน ที่ได้เสียสละทุกอย่าง ทำให้งานครั้งนี้สำเร็จสมปรารถนาทุกท่านที่ร่วมงาน ครับ
    นับตั้งแต่คุณแก๊ส ได้แนะนำ คุณตู่ได้ให้การต้อนรับเป็นอย่างดียิ่ง ได้สนทนา กับคุณญาณธรรม และ ทุกๆท่านที่ ไม่ได้เอ่ยนาม ได้เสียสละอำนวยความสะดวก ให้กับกัลยาณมิตรทุกท่าน ทุกอย่างครับ
    ขอกราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูง ท่านอาจารย์มีเมตตาอย่างที่สุดไม่ยอมพักเพื่อให้ศิษย์ได้สมปรารถนา
    ด้วยจิตคารวะ ครับ

18. gasnaka

5555 มีแต่คนชมคุณตู่ เมื่อกี้คุณป๊อกก็ชมคุณตู่ ระวังจะลอยชนเพดานเด้อ อิอิ... พี่พลังคะ คนที่บ้านปรอทน่ารักทุกคนค่ะ เหมือนเพื่อนๆบ้านมงคลธาตุล่ะค่ะ น่ารักทุกคน 5555 ดีใจจังที่พี่ๆมีผู้ดูแลเป็นอย่างดี ทั้งคุณตู่ทั้งคุณญานธรรม และก็ได้รับความเมตตาจากท่านอ.ย่ามแดง อย่างล้นเลย

19. pana_mool

สวัสดีครับ พี่ๆ น้องๆ ผมเพิ่ง ถึงที่พักเมื่อสักครู่ครับ
    งานตอกคตปรอทรอบนี้ อ. ท่านเหนื่อยเอาการทีเดียวครับ เนื่องจากพี่ๆ น้องเราที่มาตอกคตปรอทเยอะมากตั้งแต่ที่มีการตอกคตปรอทมาคือ 72 คน และ เช่นเดิมครับ อ. ท่านสมทบร่วมทำบุญครับพวกเราอีก 12,000 บาท ปัจจัยทั้งหมดถวายหลวงปู่ครับ
    ในการตอกคตปรอทในรอบนี้มีสิ่งที่ผมประทับใจ คือ น้ำใจที่พี่ๆ น้องๆ ทุกๆท่านมีให้กัน ทุกคนยิ้มแย้มแจ่มใสตลอด มีพี่ชายท่านหนึ่ง ท่านไม่สามารถนั่งพื้นได้เนื่องจากท่านเจ็บขา พี่ท่านนี้มาแต่เช้าเป็นรายแรก เนื่องจากพี่ท่านนี้ไม่สามารถนั้งพื้นได้ก็นั้งรออยู่ข้างนอก เป็นเวลานานมากซึ่งท่านก็เข้าใจว่าจะมีการตอกคตปรอทตามคิวที่ได้ลงชื่อไว้ ผมเองก็ชล่าใจไม่ได้ดูแลจนพี่สาวท่านหนึ่งมาบอก งานเข้าแล้วทำงัยดีหว่า ผมก็ต้องขอให้พี่ชายท่านนี้ลัดคิดคนที่นั้งรอ แต่พี่ๆน้องๆ ที่เข้าคิวอยู่ไม่มีใครทำสีหน้าไม่พอใจเลยครับทุกคนยิ้มแล้วถ่อยให้พี่ชายท่านนี้ได้ตอกก่อน แค่เหตุการณ์นี้สำหรับผมก็คุ้มค่าในการทำงานนี้แล้วครับ
    และ ยังมีพี่Ongvip ที่จัดเตรียมบายศรี พี่Ongvip ก็จัดเตรียมบายศรีอย่างดีและสวยงามมาเข้าพิธี และ ไม่ได้เรียกร้องเอาค่าบายศรีคืน โดยเงินค่าบายศรีที่พี่ๆ น้องๆ หารเฉลี่ยพี่Ongvip ได้ถวายหลวงปู่ทั้งหมดครับ
    และ พี่ๆ ที่สูงด้วยวัยวุฒิ ทั้งความสามารถ(ความสามารถพิเศษ555555) พี่ๆ แต่ละท่าน แสดงคุณธรรม ข้อหนึ่งให้เห็น คือ ความอ่อนน้อมไม่ถือตัว เป็นกันเอง พี่ท่านหนึ่งทักผม บอกว่าเข้ามาอ่านบ่อยๆ แต่ไม่ได้โพส แล้วแนะนำเรื่องยาสมุนไพร ขอความกรุณาโทรหาผมด้วยนะครับพี่ 086-882-4882
    และ ความรักที่พ่อ แม่ มีต่อลูก งานนี้มีคุณพ่อ คุณแม่ ได้พาลูกชาย ลูกสาว ตัวเล็ก มาตอกคตปรอท น้องก็ใจเด็ดจริง ไม่หวันไหวเลยเวลาที่ อ. ท่านตอกคตปรอท

ขณะที่อยู่ช่วยงานกวนยา เช่น คณะของคุณปุ้ม คณะของพี่อ้อย (จริงๆ ผมอยากเรียกน้องอ้อย 55555555 เพราะว่าพี่อ้อยดูแล้วสวยใสไม่มีความอาวุโส ผมยังดูแก่กว่าอีก) พี่อ้อย ร่วมเดินทางกับ พี่อาจารย์เล็ก คณะนี้มีความตั้งใจในการช่วยเหลือคน เยี่ยมมากเลยครับ คณะนี้คงมีอะไรที่พิเศษสักอย่าง น้องสวนผมที่นอนห้อง บอกกระซิบผมว่า พี่ๆ เมื่อคืนพี่เป็นงัยบ้าง ผมก็งง เป็นอะไรคืออะไรหว่า น้องก็บอกว่าเมื่อคืนคนเยอะมากเลยพี่ คุยกันอะไรก็ไม่รู้ ผมเห็นทุกคนหลับแทบสลบ แล้วจะมีใครคุยกันได้ว่า

คณะอาจารย์เล็ก ได้ขอให้ อ. ท่านกรุณาตอกคตปรอทให้ที่ กรุงเทพฯ ผมได้ถามท่านว่า อาจารย์จะว่าอย่างไรครับ อ. ท่านยังนิ่งอยู่นะครับ
    ผมคิดว่า อ. ท่านเป็นห่วงหลายประเด็นครับ ที่สำคัญคือเรื่องเงินครับ ถ้าตอกที่กรุงเทพฯ
    - อาจจะมีบางคนเข้าใจผิดคิดว่า อ. ท่าน มีอาชีพตอกคตปรอทซึ่งไม่ใช่ครับ อ. ท่านไม่มีความจำเป็นใดๆ เลยครับที่ต้องมานั้งเหนื่อยตอกคตปรอท
    - อาจมีคนคิดว่าเงินที่ได้จากการตอกคตปรอท จะถึงหลวงปู่หรือไม่

ส่วนผมเองในเรื่องตอกคตปรอทที่กรุงเทพฯ ผมก็หวั่นๆ อยู่เหมืนกันครับ

พี่ๆ น้องๆ ที่ตอกคตปรอทไปแล้วก็ สังเกตุตัวเองนะครับ ว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดี ลองศึกษาจากของจริงที่ตัวท่านนะครับ
    อะไรที่ได้ยินได้ฟังมาก็เป็นของคนอื่นไม่ใช่ของเราครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กันยายน 2011
  20. ญานธรรม

ขอขอบคุณทุกท่านที่ได้เสียสละแรงกาย แรงใจ ช่วยงานหลวงปู่ในการกวนยาวันนี้นะครับ ส่วนผมมีธุระด่วนต้องเข้ากรุงเทพเลยไม่สามารถไปได้ครับ (แก้ตัวน้ำขุ่นๆนะครับ) ขอบคุณอาจารย์ย่ามแดงที่เสียสละเพื่อพวกเรามากๆครับ ขนาดท่านป่วยยังมาสงเคราะห์พวกเรา วันที่ตอกคต บ่ายสามแล้วยังไม่ได้ทานข้าวเลย เริ่มตอกตั้งแต่ประมาณคร่าวน่าจะ 10 โมงกว่าๆ นั่งตอกโดยไม่พักจนบ่าย พวกกะผมต้องกราบขอบพระคุณอาจารย์ย่ามแดงเป็นอย่างสูงครับ ขอบคุณ คุณตู่มากๆที่ช่วยประสานงานให้ทุกอย่างผ่านไปได้ดี เห็นทุกคนยิ้มแย้มแจ่มใสกันดี คุณตู่ต้องปลื้มใจแน่ๆครับ ขอบคุณพี่วีระ ที่ประสานงานรถตู้ให้ทำให้พี่น้องได้มีโอกาสไปตอกคตปรอทได้สะดวก ขอบคุณพี่อ๋อง ที่จัดบายศรีพรหมมาให้พวกเรา สวยจริงๆครับ และต้องขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมกันสร้างบุญในครั้งนี้ด้วยนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้