พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 กันยายน 2012.

1. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    เมื่อคืนฝันแปลกๆ ครับ
    ฝันว่า....อืม จำรายละเอียดปลีกย่อยไม่ได้ซะแล้ว! :'(
    รู้แต่เพียงว่า ตกใจ...อยู่ดีๆมีก้อนหินอยู่ในปากเรา

เป็นก้อนหินกลวง พอกัดแตกแล้วปรากฎว่า.....

ภายในเป็นพระธาตุ(ความรู้สึกบอก)มีหลายขนาด เท่าเม็ดข้าวสารหัก และเมล็ดผักกาด ก็มี...พยายามบ้วนออกหาที่ใส่...

หมายความว่าไงครับ?

2. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

แมวเหมียว ไม่มีนิทานก่อนนอนมาฝากหรือจ๊า...าาา

3. จันทระ

จันทระ เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    ขอฝากคำถามนอกเรื่องพญานาคหน่อยนะคะ เป็นเรื่องสงสัยมานานแล้วแต่ไม่เคยได้คำตอบจริงๆเลยคะ

เรื่อง "พระแม่ธรณี" คะ

เคยอ่านประวัติและเรื่องราวของท่านจากหลายๆที่คะ ทั้งตำนานจากทางฮินดูและพุทธ มีหลากหลายมากในเรื่องว่า ท่านเป็นพระชายาของเทพองค์ใด

บ้างก็ว่าเป็นพระชายาอีกองค์ของพระวิษณุ ร่วมกับพระแม่ลักษมี,
    บ้างก็ว่าเป็นพระชายาอีกองค์ของพระศิวะ ร่วมกับพระแม่อุมา,
    บ้างก็ว่าเป็นพระชายาของพระทยาอุส
    บ้างว่าเป็นอีกภาคหนึ่งของพระแม่ลักษมี
    บ้างว่าท่านไม่ปรารถนามีพระสวามี แต่ปรารถนาอยู่อย่างสงบผู้เดียวเพื่อดูแลโลก

มีใครพอจะทราบจริงๆไหมคะ ว่า พระแม่ธรณี ทรงมีคู่ครองหรือไม่? และเป็นองค์เดียวกับพระแม่ลักษมี ตามความเชื่อของชาวฮินดูบางกลุ่มรึเปล่า?

ขอบคุณคะ

4. nouk

ทำไมถึงสงสัยเรื่องนี้ึคะ? ไม่มีใครรู้ดีไปกว่าทวยเทพทั้งหลายหรอกค่ะ
    เรารู้แต่พระแม่อุมา คือพระแม่แห่งจักรวาลผู้ก่อกำเนิด

มหาเทพและมหาเทวี มีเพียงหนึ่ง หากแต่ทรงมีหลายพระนาม
    หลายอิริยาบถ หลายลักษณะ เกิดขึ้น อุบัติขึ้นตามสภาวะ ตามกาล
    ตามเหตุปัจจัย เพียงเพื่อคุ้มครอง ดำรงค์รักษาไว้ซึ่งพุทธศาสนา
    ความเชื่อของแต่ละประเทศ แต่ละศาสนาก็ต่างแ่ต่งขึ้นมาเพื่อสร้างศรัทธา
    ให้กับเหล่าชนของประเทศนั้นๆ ศาสนานั้นๆ

ความจริงของจักรวาลก็ไม่ได้มีเพียงหนึ่งจักรวาล แต่เป็นอนันตจักรวาล
    พระแม่ลักษมี พระแม่สรัสวตี เป็นอวตารหนึ่งของพระแม่อุมาเทวี
    โดยอวตารมาจากพระกรขวาและซ้ายของพระแม่อุมาฯ
    พระแม่ธรณี พระแม่โพสพ เป็นอวตารหนึ่งของพระแม่ลักษมี
    เราจะบอกอีกว่า พระแม่อุมาเทวี ก็คืออวตารหนึ่งของพระศิวะเทพ
    พระแม่มหากาลี ก็เป็นอวตารหนึ่งของพระแม่อุมาเทวี
    พิจารณาดีๆ น้า..าา สรุปแล้ว มหาเทพ ก็คือมหาเทวี
    มหาเทวีก็คือมหาเทพ ล้วนมีเพียงหนึ่งเดียว
    หากแต่มีหลายอวตาร ตามวาระหน้าที่นั้นๆ มีทั้งปราบและโปรด
    เรียกง่ายๆ ว่า "นิรมานกาย"

ถ้าอยู่อินเดียก็เป็นเทพที่ชาวอินเดียรู้จัก
    ถ้าอยู่จีนก็เป็นพระโพธิสัตว์ที่ชาวจีนรู้จัก
    ถ้าอยู่ไทยก็เป็นเทพธิดาที่ไทยรู้จัก
    เล่าเพียงย่อๆ นะ แล้วอยากรู้ไปเพื่ออะไร เพื่อจะดำรงศรัทธาหรือ
    ท่านไม่ได้ปรารถนาให้ใครมาศรัทธา ท่านปรารถนาให้ทุกสรรพชีวิตพ้นทุกข์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2012
  5. nouk

พระแม่ธรณี อุบัติขึ้นเพื่อเป็นสักขีพยานในการตรัสรู้ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

6. nouk

วันนี้ดึกอีกแล้ว ชักจะเคยตัวใหญ่แล้วเรา ถ้างั้นคุยเรื่องกายกันดีกว่า
    ไปอ่านเจอมา...ยกมาแบ่งปันบางส่วนแล้วกันนะ

ในมหาสติปัฏฐานสูตร พระพุทธเจ้าตรัสถึงกายในกายไว้ สำหรับนักปฏิบัติขั้นต้น ก็ถือเอาอวัยวะภายในเป็นกายในกาย ส่วนท่านที่มีจิตเป็นทิพย์ มีสมาธิสูง มีความรู้พิเศษ คือ ทิพจักขุญาณ มีญาณความรู้วิเศษจากผลของสมถะ มีประโยชน์มากในวิปัสสนาญาณ เป็นนิพพิทาญาณ คือความเบื่อหน่ายในการเกิด รู้ใจผู้อื่น อารมณ์ดี จิตดีหรือชั่ว จะเห็นกายในกายของตนเองและผู้อื่นได้ดี เป็นเจโตปริยญาณ จะช่วยแก้ไขตัดกิเลสได้ง่าย

กายในกาย (อทิสมานกาย เรียก สั้น ๆ ว่า จิต) แบ่งเป็น ๕ ขั้น

1. กายอบายภูมิ รูปกายในกายซูบซีด ไม่ผ่องใส เศร้าหมอง อิดโรย ได้แก่ กายของผู้ที่อยู่ในอบายภูมิ เช่นสัตว์นรก เปรต สัตว์เดรัจฉาน

2. กายมนุษย์ เป็นคนแตกต่าง สวยสดงดงามไม่เท่ากัน ร่างกายเป็นมนุษย์ชัดเจนเต็มตัว

3. กายทิพย์ กายในกาย ผ่องใส ละเอียดอ่อน เป็นเทพ รุกขเทวดา อากาศเทวดา มีเครื่องประดับมงกุฏแพรวพราว ได้แก่กายของเทวดาชั้นกามาวจรสวรรค์

4. กายพรหม ลักษณะกายในกายคล้ายเทวดา แต่ผิวกายละเอียดกว่าใสคล้ายแก้ว มีเครื่องประดับสีทองดูเหลืองแพรวพราวไปหมด ได้แก่ กายของพรหม ท่านมีฌานอย่างต่ำปฐมฌานสูงถึงฌาน 4 สมาบัติ 8 มีพรหมวิหาร 4 ประจำใจ

5. กายแก้วหรือกายธรรมหรือพระธรรมกาย แบบที่หลวงพ่อสด วัดปากน้ำท่านสอนไว้ กายในกายของท่านที่เป็นมนุษย์แต่จิตสะอาด ปราศจากกิเลส ตัณหา อุปาทาน หมดอวิชชา ฉลาดสว่างไสว เป็นกายของพระอรหันต์จะเป็นกายในกายของท่าน เป็นประกายพรึก ใสสะอาด สว่างยิ่งกว่ากายพรหมเป็นแก้วใส

7. nouk

ทีนี้มาดูความเชื่อของมหายาน

ทฤษฎีเรื่องตรีกายคืออะไร

มหายาน ในระยะแรกเชื่อว่า พระพุทธเจ้ามีเพียง 2 กาย คือ ธรรมกาย ซึ่งหมายถึงพระคุณของพระพุทธองค์ ได้แก่ พระเมตตาคุณ พระปัญญาคุณ และพระวิสุทธิคุณ นอกจากธรรมกาย ก็มี นิรมาณกาย หมายถึง กายเนื้อในขณะที่พระองค์ยังทรงพระชนม์อยู่ มหายานได้แต่งเติมเพิ่มอีกกายหนึ่งเข้าไปคือ สัมโภคกาย ซึ่งเป็นกายของพระพุทธองค์ที่สำแดงให้ปรากฏเฉพาะ พระโพธิสัตว์ พระกายนี้เป็นสภาวะทิพย์มีรัศมีรุ่งเรืองแผ่ซ่านทั่วไป พระองค์ยังทรงสดับคำสวดมนต์ของเรา แม้จะดับขันธปรินิพพานไปแล้ว

ในความเห็นของฝ่ายมหายานนั้นพระพุทธเจ้าเป็นทิพยภาวะ มีภาวะความเป็นอยู่คู่กับโลกเสมอ อย่าคิดว่าการปรินิพพานของพระพุทธองค์เป็นภาวะขาดศูนย์โดยสิ้นเชิง การปรินิพพานของพระองค์เป็นเพียงภาพมายาเท่านั้น โดยความเป็นจริงแล้ว พระพุทธเจ้านั้นเป็นอนาทิ เป็นอนันตะ ด้วยความเชื่อดังกล่าวพระพุทธเจ้าของมหายานจึงปรากฏมีพระกาย ๓ ลักษณะ ซึ่งเรียกกันว่า ตรีกาย คือ

1. สัมโภคกาย คือพระกายที่เป็นทิพยภาวะ ประทับอยู่ ณ พุทธเกษตรของพระองค์ ทรงแสดงพระสัทธรรมอยู่ในแดนอื่นๆ พระพุทธเจ้าอาจมาปรากฏพระองค์แก่มนุษย์ได้ ในคัมภีร์ปัญจวีสติ มีอธิบายว่า หลังจากที่พระโพธิสัตว์เจ้าถึงพุทธภูมิโดยการปฏิบัติตามบารมีทั้ง 6 จึงมีอวัยวะใหญ่ครบ 32 และมีอวัยวะเล็กๆ อีก 80 แล้วทรงแสดงมหายานสูตรแก่พระโพธิสัตว์ทั้งหลายและทรงปลูกไว้ซึ่งความปีติ ยินดีและความเมตตาลงในจิตของพระโพธิสัตว์เหล่านั้น

สัมโภคกายดำรงอยู่เพื่อช่วยเหลือพระโพธิสัตว์ที่ปฏิบัติผ่านทสภูมิแล้ว เป็นกายที่อยู่ระหว่างธรรมกายและนิรมาณกาย ดำรงอยู่นิรันดร พ้นจาก อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา เป็นกายที่มีอยู่ก่อนนิรมาณกาย และมีอยู่หลังปรินิพพานของนิรมาณกาย

2. นิรมานกาย คือพระกายที่พระองค์นิรมิตขึ้นมา เป็นพระกายเนื้อที่คนทั่วไปสามารถมองเห็นได้ เช่น ความทรุดโทรมด้วยความชรา และความดับขันธ์ เป็นต้น เป็นพระกายที่ทรงนิรมิตมาเพื่อบำเพ็ญพุทธกิจ คัมภีร์ปัญจวีสติ แสดงว่า พระโพธิสัตว์หลังจากได้รับธรรมจากการปฏิบัติบำเพ็ญบารมีจนได้เป็นพระสัมมา สัมพุทธเจ้าทรงสามารถเสด็จไปโปรดสรรพสัตว์ได้ทุกที่ทุกแห่งด้วยนิรมเมฆหรือ นิรมานกาย นั่นเอง

3. ธรรมกาย ตามคติมหายาน ธรรมกายเป็น กายที่แท้จริงของพระพุทธเจ้า เป็นแก่นแท้ เป็นสัจจธรรม ที่ดำรงอยู่ไม่มีวันสลาย ธรรมกายจัดเป็นนิจจัง สุขขัง ศูนยตา และบริสุทธิ์ อีกทั้งธรรมกายยังสัมพันธ์กับเรื่องราว ของ ตถาคตครรภ์ ,พุทธภาวะ และรัตนทั้งสาม คือ พุทธรัตนะ ธรรมรัตนะ สังฆรัตนะ

อีกความหมายหนึ่งคือความตรัสรู้ธรรมคือพระนิพพานนั่นเอง “ ธรรมกาย ” หมายถึง พระคุณทั้งหลายของพระพุทธองค์ อันมีพระเมตตาคุณ , พระกรุณาธิคุณ , พระปัญญาคุณ ซึ่งมีรัศมีแผ่กว้าง แผ่คลุมไปโดยทั่ว ไร้เงื่อนไขและไร้ซึ่งข้อจํากัดใดๆ ทั้งปวง เป็นสภาวะอมตะ ไม่มีเบื้องต้น ไม่มีท่ามกลางและไม่มีที่สุด

พระธรรมกาย เป็นพระนิรันดรกายของพระพุทธเจ้า ซึ่งเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน พระโพธิญาณซึ่งปรากฏอยู่ทุกแห่งหน พระธรรมกายนี้อยู่เหนือกาลเทศะ ไม่อยู่ใต้อำนาจของไตรลักษณ์ พระธรรมกายนี้ทรงไว้ซึ่งอันติมภาพอย่างสัมปุรณะ ย่อมอยู่เหนือความเข้าใจและความคาดคะเนของสามัญมนุษย์ ซี่งรับรู้ไม่ได้ ที่มาของพระนิรมานกาย และพระสัมโภคกาย โดยที่พระรูปกายทั้งสองต้องขึ้นอยู่กับพระธรรมกายนี้

ที่มา : http://www.madchima.org/forum/index.php?topic=663.0

8. แหมบศรี

แหมบศรี เป็นที่รู้จักกันดี

rabbit_jumprabbit_jump สวัสดีคะ พี่ๆ ทุกท่าน ตอนดึกๆๆ แวะมาเกาะขอบกระทู้ อ่านไม่ทันไร ตาลายแล้ววันนี้ :'(

9. จันทระ

จันทระ เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    ขอบคุณคุณนุกมากคะที่กรุณาตอบ

ความสงสัยของเรา มันเกิดและสืบเนื่องมาจาก ความไม่รู้ และ อยากรู้ เท่านั้นเองคะ ไม่มีเจตนาจะลบหลู่ ลองของ หรือเจตนาร้ายอย่างอื่นแต่อย่างใด
    เพราะ พระแม่ธรณี เป็นเทพองค์หนึ่งที่เรารู้ว่ามีอยู่และผู้ใหญ่ก็สอนให้ไหว้มาแต่เล็ก เช่นเราเคารพนับถือเทพเทวดาอีกหลายองค์ ได้ยินได้ฟังมาหลากหลายตำนานเกี่ยวกับองค์ท่าน หลายศาสนา หลากตำนาน บ้างตรงกัน บ้างต่างกัน แล้วตัวเองก็ไม่มีความสามารถจะหยั่งรู้ได้เอง เกิดสงสัย...เท่านั้นคะ

ก็ตามประสา 'มนุษย์' ที่ยังมีความอยากรู้คนหนึ่ง ค้นคว้าเองแล้ว ก็ไม่ได้คำตอบที่แน่ชัด เห็นหลายๆท่านที่นี่ มีความรู้มากกว่า และมีความสามารถในการหาคำตอบในหลายๆเรื่องได้ แล้วสิ่งที่ถามก็ไม่คิดว่าจะผิดคลองธรรมหรือส่อเจตนาไม่ดี ที่นี่น่าจะมีคำตอบให้ความสงสัยได้....จึงมาถาม

แต่หากทำให้เข้าใจผิดอะไร...ต้องขอโทษด้วยคะ

10. oil-Nudchanat

oil-Nudchanat เป็นที่รู้จักกันดี

คุณคุรุวาโรคะ ..ตั้งแต่เริ่มปฏิบัติธรรมมาได้ยินเสียงผู้หญิงฮัมเพลงหรือร้องเพลงสักอย่างบ่อยครั้งมากเลย ไม่ทราบว่าเค้าเป็นใครและต้องการอะไรหรือเปล่าคะ
    รบกวนตอบด้วยนะคะ หาคำตอบไม่ได้จริงๆ ฟังก็ฟังไม่ออกว่าเค้าร้องว่าอะไร ได้ยินแต่เสียงคลอเบาๆ..

11. oil-Nudchanat

oil-Nudchanat เป็นที่รู้จักกันดี

แอบมาอ่านแบบเงียบๆบ่อยๆ..แต่ไม่รู้จะคุยอะไรน่ะค่ะ เดี๋ยวจะค่อยๆ ลงประสบการณ์แปลกๆ ที่ตัวเองยังหาคำตอบไม่ได้มาถามเพื่อนๆ พี่ๆ นะคะ..

12. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

มิกเชื่อว่า...มีอีกหลายคนที่สงสัยเหมือนกับคุณจันทระนะคะ...คนไม่รู้แล้วถาม ไม่ผิดค่ะ...ความรู้ ส่วนใหญ่มักเกิดขึ้นจาก ความสงสัยเป็นปฐมเหตุนะคะ ^^

น่าจะเป็นสิ่งดีนะคะ :cool:

13. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    คุณคุรุวาโรคะ ..ตั้งแต่เริ่มปฏิบัติธรรมมาได้ยินเสียงผู้หญิงฮัมเพลงหรือร้องเพลงสักอย่างบ่อยครั้งมากเลย ไม่ทราบว่าเค้าเป็นใครและต้องการอะไรหรือเปล่าคะ
    รบกวนตอบด้วยนะคะ หาคำตอบไม่ได้จริงๆ ฟังก็ฟังไม่ออกว่าเค้าร้องว่าอะไร ได้ยินแต่เสียงคลอเบาๆ..<!-- google_ad_section_end -->
    ตอบว่า ปกติ ภพภูมิอื่น จะสื่อสารกับเราได้ในขีดจำกัด หรือหมายความว่า ต้องส่งและรับกันได้ครับ ปกติถ้าจิตไม่สงบ ยากที่จะสื่อสารกันได้ การปฏิบัติแล้วรับบางสิ่งได้นั้น แสดงว่า เราก้าวหน้าไปมากครับ สัมผัสได้ว่า เป็นชาวเมืองบังบดครับ ที่เคยสัมพันกันมาก่อนครับ

14. คุรุวาโร

ฝันเห็นมนุษย์งูตัวใหญ่ เหมือนเขาไม่พอใจที่มาเดินเที่ยวเล่นบนตลาดริมน้ำแห่งหนึ่ง ทีนี้เขามีเรื่องร้อนที่ต้องสะสางกับอริ ก่อนจะสั่งให้เราอยู่เฉยๆ ห้ามหนี

แต่สุดท้ายตัวเองก็แอบหนี ไปในวัดริมน้ำแห่งหนึ่งค่ะ

แบบนี้จะแปลว่าอะไรดีคะ ขอบคุณนะคะ<!-- google_ad_section_end -->
    ตอบว่า จะมีเรื่องที่ทำให้เราต้องเดือดร้อนใจครับ

15. คุรุวาโร

วันก่อนฝันแปลก ๆ ค่ะ
    ฝันว่าเอาเท้าแช่ลงไปในน้ำสะอาดในลำธารหรือแหล่งน้ำซักที่
    เสร็จแล้ว...ปลิงค่ะ...มากันเป็นสิบ ๆ ตัว รุมเกาะเท้าใหญ่เลย
    แต่ยังไม่ได้ดูดเลือดนะคะ...

<!-- google_ad_section_end -->
    ตอบว่า มีชาวสัมภเวสี มาขอส่วนบุญจากคุณครับ แสดงว่า คุณเป็นใจบุญ กุศล เป็นอย่างมากครับ

16. คุรุวาโร

เมื่อคืนฝันแปลกๆ ครับ
    ฝันว่า....อืม จำรายละเอียดปลีกย่อยไม่ได้ซะแล้ว! [​IMG]
    รู้แต่เพียงว่า ตกใจ...อยู่ดีๆมีก้อนหินอยู่ในปากเรา

เป็นก้อนหินกลวง พอกัดแตกแล้วปรากฎว่า.....

ภายในเป็นพระธาตุ(ความรู้สึกบอก)มีหลายขนาด เท่าเม็ดข้าวสารหัก และเมล็ดผักกาด ก็มี...พยายามบ้วนออกหาที่ใส่...

ตอบว่า เป็นนิมิตที่บ่งบอกว่า การปฏิบัติธรรมของเรานั้น ไม่ก้าวหน้าครับ มีแต่เรื่องสงสัย แต่ไม่ลองปฏิบัติให้ถึงที่สุดครับ แล้วค่อยสงสัยครับ

17. คุรุวาโร

เมื่อสองวันก่อนนั่งสวดมนต์อยู่ วันนั้นรู้สึกปวดหัวกะจะสวดนิดเดียวค่ะ นั่งสวดอยู่สักพักมีเสียงเหมือนเคาะหรือกระแทกประตูกระจกห้องพระ(เป็นระเบียงค่ะ)อยากทราบว่าเสียงนั้นคือเสียงอะไรค่ะ ตอนนั้นประมาณเที่ยงคืนกว่าๆค่ะ (หรือจะเป็นเสียงแมวหนอ)รบกวนท่านประธานด้วยค่ะ หรือจิตปรุงแต่งไปเองคะ<!-- google_ad_section_end -->
    ตอบว่า เป็นเสียงของสัมภเวสีที่อยู่ข้างนอกพยายามจะสื่อสารกับคุณ อยากให้คุณแผ่เมตตาให้เขาด้วยครับ

18. คุรุวาโร

อุสามาระตี ในอดีตนั้น ผูกพันธ์กับชาวโลกทิพย์เป็นอันมาก ปัจจุบัน นางนั้น มีคู่ที่มาจากยักษ์ ตนหนึ่งที่เคยแอบชอบพอนางนั้นมาก่อน ยักษ์นั้นอธิษฐานทิ้งไว้ว่า ชาติหน้าฉันท์ใด ขอให้ได้นางมาเป็นคู่ พอปัจจุบัน เขานั้นก็จะก้าวร้าวตามนิสัยเดิมของยักษ์ครับ

19. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดีค่ะ ท่านประธาน และชาวเมืองคุรุวาโรทุกท่าน

..แหะ..แหะ..พอดีเลย ช่วงประธานทำนายฝัน..
    เมื่อคืนนู๋ฝันว่า..เห็นโลงศพโบราณสี่เหลี่ยมผอมยาว..
    แต่มีศพนอนคว่ำหน้า.(ตายมาไม่นาน)..อยู่ในโลง
    คนอื่นๆ ก็บ่นว่าเหม็นมาก..แต่หงัยนู๋ไม่ได้กลิ่น ..ขอบคุณค่ะ..

20. คุรุวาโร

..แหะ..แหะ..พอดีเลย ช่วงประธานทำนายฝัน..
    เมื่อคืนนู๋ฝันว่า..เห็นโลงศพโบราณสี่เหลี่ยมผอมยาว..
    แต่มีศพนอนคว่ำหน้า.(ตายมาไม่นาน)..อยู่ในโลง
    คนอื่นๆ ก็บ่นว่าเหม็นมาก..แต่หงัยนู๋ไม่ได้กลิ่น ..ขอบคุณค่ะ.
    ตอบว่า จะมีโชค ลาภลอย จากการเสี่ยงโชคครับ แต่ไม่มากครับ(คนอื่นที่เหม็นจะได้มากครับ)