พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 กันยายน 2012.

1. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ผู้ชายคนหนึ่งแต่งตัวคล้ายๆกษัตริย์ในหนัง จักรๆวงศ์ๆ เขาสวมชฏาด้วย มือถือสิ่งของคล้ายพระขรรค์ที่เขาวาดเอาไว้ตามผนังฝาพระอุโบสถครับ

และข้างๆ ผู้ชายคนนั้น มีผู้หญิงแต่งชุดไทย นางนั้นใส่ชุดคล้ายๆ เจ้าหญิงในละคร จักรๆวงศ์ ครับ นางนั้นยิ้มหวาน แล้วนางก็ชี้ไปที่ว่างๆ ในอากาศ ปรากฏว่า เป็นภาพของข้าพเจ้ากำลังนั่งรถปิคอัพ ทางด้านหลัง รถกำลังจะวิ่งไปสถานที่แห่งหนึ่ง ข้าพเจ้ากำลังจะตกลงจากรถคันดังกล่าว ข้าพเจ้าเลยเปลี่ยนที่นั่งจากท้ายรถไปอยู่ทางด้านหน้าของรถ รถนั้นจอดรับพระภิกษุรูปหนึ่ง ข้าพเจ้ามองดู พระนั้นหน้าตาเหมือนข้าพเจ้า เมื่อข้าพเจ้ามองไปรอบๆนั้น มีเครื่องบินลำใหญ่จอดอยู่ ป้ายบอกว่า ประเทศ---

คนในรถนั้น บอกด้วยภาษาท่าทาง ทำนองว่า ---

2. คุรุวาโร

ทบทวนใหม่ก็ได้น้า...ผู้หญิงใส่ชุดขาวที่อยู่ในห้องนู๋ เป็นครายยย..?
    ตอบเท่าที่สัมผัสได้ครับ เป็นนางไม้ หนอ สมุนาไปสื่อสารเขาว่าอย่างไร ทำเป็นลืม หนอ--

3. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

สื่อสารว่ายังไง เราไม่รู้จักไ่ม่เคยเห็นด้วย

555 จะไปต่างประเทศแล้วจิ

4. คุรุวาโร

สื่อสารว่ายังไง เราไม่รู้จักไ่ม่เคยเห็นด้วย

ลืมไป แม่บ้าน สมุนา หนอ สื่อสารกับเขาไว้ ว่าแล้ว ทำไม สมุนา จะ---ขนาดนั้น หนอ

5. nouk

อยากรู้หนอ...เล่ามาให้หมดหนอ แล้วทำไมจึงมาอยู่ในห้องเราหนอ...:cool:

6. คุรุวาโร

ตื่นมาเลยเข้าฌานถามดีกว่า ว่านิมิตนี้คืออะไร
    มีความรู้สึกบ่งบอกมาว่า รอเวลาที่เหมาะสม น่าจะดีกว่า แล้วมีความรู้สึกว่า จะให้เล่นเวปเป็นบางเวลาแล้ว หลังจากสัญญานั้นหมดลงตอนสิ้นเดือนนี้ครับ

เล่าเรื่องพระสยามเทวาธราชให้ฟังดีกว่า

ตอนวัยรุ่นนั้น มีความชอบไปเที่ยวในโลกทิพย์ ก็คงคล้ายๆมนุษย์ที่ชอบท่องเที่ยวสถานที่ต่างๆครับ

7. คุรุวาโร

วันนั้น กำลังสมาธิ ไปว่า จะไปดูพระสยามเทวาธิราชว่า ท่านเป็นใคร

เมื่อทำสมาธิภาพที่เห็นข้างหน้านั้น เป็นวิมานที่สวยงามมาก มีความรู้สึกบ่งบอกว่า ท่านเคยเทวดาชั้นสองครับ

เมื่อไปยืนหน้าวิมานของท่าน ข้าพเจ้ารับรู้ได้ถึงภาระอันหนักหน่วงของเทวดาท่านนี้ มีความรู้สึกบ่งบอกว่า ท่านต้องมาทำกิจธุระอันสำคัญพอสมควร

ข้าพเจ้ายืนอยู่ไม่นานก็มีผู้ชายท่านหนึ่งแต่งตัว สวมชฏา ออกมาจากวิมาน ข้างกายผู้ชายนั้น มีเหล่านางอัปสร นางฟ้า ประมาณ 3- 4 คน แต่ละคนนั้นสวยงามเหมือนนางฟ้าบนสวรรค์ครับ

ชายผู้นั้นกล่าวว่า เราคือเทวดา ที่มนุษย์เรียกเราว่า สยามเทวาธิราช มีหน้าที่คอยปกป้องรักษา--

8. คุรุวาโร

แต่เราต้องทำหน้าที่ ได้แค่ปกป้องในส่วนที่มนุษย์นั้นร้องขอเท่านั้น ข้าพเจ้าเลยถามว่า ข้าพเจ้าเป็นใคร มาจากไหน ทำไม ถึงทำแบบที่คนอื่นนั้นทำไม่ได้ ผู้ชายท่านตอบแค่ว่า ถึงเวลาแล้วจะรู้เอง แต่การเชื่อในเรื่อง ทำดี แล้วได้ดี นั้นแหละคือสิ่งที่ถูกต้อง ไม่ต้องลังเลสงสัย แต่ประการใด

ผู้ชายท่านนี้ ท่านพาข้าพเจ้าไปยังสถานที่แห่งหนึ่ง ข้าพเจ้าเห็นพระพุทธรูปสีเขียว ส่องสว่างไสว ในพระอุโบสถแห่งหนึ่ง ข้าพเจ้าเลยก้มลงกราบ สามครั้ง
    ข้าพเจ้าสอบถามถึงเรื่องเทวดาว่า การร้องขอความช่วยเหลือของคนนั้น
    ท่านพิจารณาอย่างไร ว่าจะช่วยเหลือหรือไม่ช่วยเหลือ ผู้ชายท่านนี้ตอบว่า
    เทวดานั้นมีการป้องกันการสัมผัสได้จากคน แต่ถ้ารับรู้เราก็ตรวจดูว่า เขามีบุญมากน้อยแค่ไหน ถ้าเป็นคนมีบุญ ก็ช่วยเหลือเขาไป แต่ถ้า บุญน้อยก็แสดงให้เรารับรู้ทางนิมิต แต่ส่วนใหญ่ เราจะทำหน้าที่ป้องกันพวก สัมภเวสีที่มีฤทธิ์นั้นมาอาศัยอยู่ในพื้นที่ที่เราอาศัยอยู่ เมืองนั้นก็จะร่มเย็น เป็นสุข จากการคุ้มครองของเรา--

9. คุรุวาโร

เล่าเรื่องเจอเทวดาทีไร ก็ให้ หวนคิดถึงตอนเจอ--- ครั้งแรก มีความรู้สึกว่า นางฟ้าท่านนี้ เราเคยผูกพันกันมาก่อน แต่ตอนนั้นคิดไม่ออกว่า นางฟ้าท่านนี้เป็นใคร (ตอนนี้ ก็คิดถึง อยู่ครับ)

ไปสวรรค์นั้น มีความรู้สึกว่า นี้คือบ้านของเรา เราเคยอยู่ที่นี้ แล้ว ทำไม เราถึงไปอยู่อาศัยในโลกมนุษย์ ---

ตอนนี้รู้แล้วว่า เพราะเป็นเทวดาตกสวรรค์ แต่ไม่ได้หมดบุญจากภพภูมิเดิม แต่มาจากสัญญาบางอย่าง ที่เกี่ยวพันกับพญานาค
    ยิ่งตอนอธิษฐานเรียกขอเทวดามาช่วยเหลือ มีความรู้สึกว่า สิ่งที่เป็นไปไม่ได้ เป็นไปได้เสมอ ---

10. คุรุวาโร

คาถาที่เทวดานั้นบอกมา คุรุวาโร นำมาใช้ ก็หวังว่า เหล่าสมาชิกจะนำไปใช้นะครับ เมื่ออยากได้คำตอบอะไรที่สงสัย เพราะว่า เทวดานั้น จะสัมผัสก็จะตอบคำถาม หรือสิ่งที่ร้องขอนั้นให้เป็นจริงครับ แต่ต้องกล่าวด้วยความศรัทธาเท่านั้นครับ

11. คุรุวาโร

มนุษย์นั้นยากที่จะสัมผัสกับเทวดานั้นได้ครับ เพราะมนุษย์นั้นชอบขอโน่นขอนี้ ท่านเทวดา แต่กฏของสวรรค์นั้น ช่วยได้ แต่ต้องไม่เกินกำลังบุญที่เขามีอยู่เท่านั้นครับ มันเป็นกฏที่เข้มงวดมาก

เหมือนสิ่งของศักดิศิทธิ์ต่างๆ เช่น มณีนาคา พระเครื่องนั้น มันคือความศักดิ์สิทธิ์ในโลกทิพย์ ที่ต้องใช้การเปิดรับจากคนที่นำมาใช้นั้น ต้องรู้ว่า ทำอย่างไร ถึงจะสัมผัสหรือสื่อสารกันได้ครับ

12. คุรุวาโร

พี่นุ๊กคิดฮอดเหมือนกัน สงสัยระบบจะรวน นู๋พยายามลบข้อความที่เกินมันลบไม่ได้อ่ะ
    เมื่อวานลองภาวนาคาถาพี่รั้งก่อนนอนแค่ 10 นาที ปรากฏว่า เห็นผู้หญิงยืนแอบมุมเสาที่ไหนไม่รู้ ชะโงกหน้ามามองนู๋ ตากลมแป๋วเชียวไว้ผมม้าปัดไปทางขวา แต่ผมยาวหรือสั้น มองไม่เห็นอ่ะ นู๋ตกใจ ภาพก็หายไป เลยคิดว่าน่าจะปรุงแต่งไปเอง
    ส่วนผู้มาเยือนบ่ฮู้เลยหญิงหรือชาย แต่อาการทางร่างกายนู๋บอกว่ามีผู้มาเยือนเพราะจะชาวูบวาบอ่ะ

ตอบว่า เป็นการสื่อสารจากนาคีท่านหนึ่งครับ แต่กำลังเราไม่พอครับ ภาพเลยหายไปครับ เลยสื่อสารอะไรยังไม่ได้ครับ เพียงแค่นาคีนั้นอยากให้เรารับรู้ว่า เขาคอยช่วยเหลือเราอยู่ครับ โดยสื่อผ่านสิ่งของนั้นครับ<!-- google_ad_section_end -->

13. nouk

คุณปู่ คนเรามีกายทิพย์ได้กี่กายหนอ...?

14. คุรุวาโร

มีเรื่องขอรบกวนคุณคุรุวาโรอีกแล้วคะ

คือ เวลาขับรถยนต์แล้วเราชอบหลับในคะ แล้วหลับในมาแล้วบ่อยมาก(แย่มากเลย!) พยายามนอนให้พอ ทานกาแฟ(และ...กระทิงดงกระทิงแดง เอาหมดคะ!)แต่ก็ยังเผลอ ส่วนมากจะเป็นตอนที่ขับรถกลับบ้านต่างจังหวัด หรือ ขับจากต่างจังหวัดเข้ากรุงเทพ (บ้านอยู่ จ.ศรีสะเกษคะ แต่เรียนที่กรุงเทพ ระยะทางประมาณ 500กว่ากิโลคะ) หนักสุดคือเมื่อไม่นานมานี้ ขับรถเข้ากรุงเทพ หลับในไปทั้งหมด 3 ครั้งในการขับรถเที่ยวเดียว (ไม่อยากจะคิดเลยว่าถ้าชนมา...ใครบ้างต้องมาเจ็บมาตายเพราะเรา) แต่ทุกครั้งที่หลับในจะมีความรู้สึก เหมือนมีอะไรมากระชากให้ตื่น ไม่ใช่กระชากตัวนะคะ แต่เป็นกระชากจิต ทุกครั้งจะตกใจมากๆ หัวใจเต้นแรง แล้วความเร็วรถที่เหยียบไว้ทุกครั้งจะประมาณ 100-120 ซึ่งสำหรับเรามันก็เร็วมากแล้ว

อยากทราบว่า...สิ่งที่มาทำให้ตื่นทุกครั้ง นี่เป็นเพราะร่างกายมันตื่นขึ้นมาเอง หรือ มีใครมาช่วยปลุกให้ตื่นคะ หากเป็นอย่างหลัง ท่านเป็นใครคะ? เวลาสวดมนต์หรือทำบุญจะได้ระลึกถึงท่าน เพราะเราเป็นหนี้ชีวิตท่านหลายครั้งเหลือเกิน และท่านยังมาช่วยไม่ให้เราทำบาปจากการไปทำร้ายหรือไปพรากชีวิตคนอื่นด้วย หลายครั้งเลยคะ

ขอบคุณล่วงหน้าคะ<!-- google_ad_section_end -->

ตอบว่า คุณมีบุญอยู่ครับ รุกขเทวดาที่คุณกราบไหว้เขานั้น เขาช่วยเหลือครับ มีนามว่า ธีระเทพ ครับ

15. คุรุวาโร

คุณปู่ คนเรามีกายทิพย์ได้กี่กายหนอ.
    ถ้า มองเห็น อย่าง ทิพย์อักษร ก็เป็นพญานาคครับ สมุนาก็เหมือนกัน คือภพภูมิมนุษย์เป็นกลางครับ
    กายทิพย์จะมาจากชาติภพสุดท้ายที่จากมาครับ

16. nouk

กายฝันกับกายทิพย์ เหมือนกันไหมหนอ..?
    แล้วกายทิพย์กับเจตสิกเนี่ย อย่างเดียวกันไหมหนอ..?

17. nouk

คุณปู่ ปายหนายนิ นู๋รออ่านคำตอบอยู่หนอ...:cool:

18. ศิวกา

ศิวกา เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านประธาน

ฝันเห็นมนุษย์งูตัวใหญ่ เหมือนเขาไม่พอใจที่มาเดินเที่ยวเล่นบนตลาดริมน้ำแห่งหนึ่ง ทีนี้เขามีเรื่องร้อนที่ต้องสะสางกับอริ ก่อนจะสั่งให้เราอยู่เฉยๆ ห้ามหนี

แต่สุดท้ายตัวเองก็แอบหนี ไปในวัดริมน้ำแห่งหนึ่งค่ะ

แบบนี้จะแปลว่าอะไรดีคะ ขอบคุณนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2012
  19. จันทระ

จันทระ เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    _/|\_ ขอบคุณมากคะคุณคุรุวาโร _/|\_

ในที่สุดก็รู้นามท่านแล้ว ^^

20. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    วันก่อนฝันแปลก ๆ ค่ะ
    ฝันว่าเอาเท้าแช่ลงไปในน้ำสะอาดในลำธารหรือแหล่งน้ำซักที่
    เสร็จแล้ว...ปลิงค่ะ...มากันเป็นสิบ ๆ ตัว รุมเกาะเท้าใหญ่เลย
    แต่ยังไม่ได้ดูดเลือดนะคะ...

ฝันเช่นนี้มีความหมายว่ากระไรหนอ? ท่านประธานที่เคารพช่วยบอกทีเจ้าค่ะ