ผู้ชื่นชอบเรื่องลึกลับ VS ร่างทรงมนุษย์ต่างดาว

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย microtab, 21 กันยายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Double Standard

Double Standard เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วย ไม่มีการอ้างถึงว่าใครเลยซักคนแต่ทำไมมีอาการร้อนตัวออกมาชัดเจน
    สิ่งที่พวกคุณทำตอนนี้ก็คือ "ดูถูกผู้อื่นที่คิดต่างกับคุณ" อยากจะรู้นักว่าขันธ์ 5 ที่มานั่งพิมพ์ข้อความต่างๆนี่มันเป็นสถานะมนุษย์หรือสถานะต่างดาว

ผมว่าพวกคุณควรจะไปพบจิตแพทย์ได้แล้วด้วยความหวังดี น่าสงสารที่พวกคุณมีกรรมถึงต้องมาตกอยู่ในสภาพแบบนี้ สิ่งมีชีวิตจากนอกโลกผมเชื่อว่ามีจริง อยากให้คนเชื่อศรัทธา อยากให้คนคิดเหมือนตัวเอง ควรจะเลือกใช้วิธีอื่น หลีกเลี่ยงการดูถูกผู้อื่นเมื่อคิดต่างจากเรา เวลายังพอมีเหลืออยู่ชดใช้กรรม สร้างบุญกุศลเพิ่ม

2. AFIKLIFI๋

AFIKLIFI๋ Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2011
    ใบ้ขนาดนี้เลยนะ 55

3. bebe9

bebe9 Active Member

13 กันยายน 2011

เหอ เหอ เหอ หุ หุ หุ catt3

4. microtab

microtab สมาชิก

18 กันยายน 2011
    (y)(y)(y)หลังๆมา Likely พูดได้น่ารักดีนะครับ(y)(y)(y)

"เคารพตัวเองเป็นก็จะเคารพคนอื่นเป็น
    เพราะประสบการณ์มันจะสอนให้เข้าใจถึงสภาวะที่ได้เจอมา
    ทำให้พวกเค้ารู้ทันมากพอที่จะ ปฏิบัติต่อคนอื่นๆอย่างไร
    ในเมื่อเขารู้สึกอย่างไร เรารู้สึกอย่างนั้น เขาทำกับเราเช่นไร เราตอบกลับเช่นนั้นค่ะ"

ฟังมาจากใครผมไม่ทราบนะครับ แต่เป็นคำสอนที่ถูกต้องแล้ว
    ผู้กระทำย่อมต้องได้รับผลการกระทำตามหลักกฏแห่งกรรม แต่ต้องเข้าใจก่อนนะครับ
    นึกสภาพการอยู่ในพื้นที่สาธารณะแล้วมีข้อความแนวหนึ่งที่แสดงออกถึงการดูหมิ่นเหยียดหยามผู้อื่น
    ยกความเป็นบางสิ่งบางอย่างขึ้นมา ไม่ว่าจะเป็นเพียงจินตนาการหรือเป็นเรื่องจริงก็ตาม
    แล้วนำความเป็นบางสิ่งนั้น มาดูหมิ่นเหยียดหยามศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ของผู้อื่นในสังคม
    ข้อความนั้นควรจะถูกตอบโต้แต่แรกเมื่อมีคนได้เห็น ถูกไหมครับ
    และมันไม่ถูกต้องที่จะบอกว่า "ถ้าไม่ชอบก็ปิดไปสิ"
    ลองนึกสภาพว่ามีคนมาด่าแม่เรา แล้วคนนั้นดันมาสั่งให้เราวางเฉย เราจะรู้สึกยังไง
    จะเจ็บไหม อยากเอาคืนไหม

ผมเชื่อว่าความรู้สึกนั้นคงรุนแรงมากเลยล่ะ...

คุณLikelyครับ... ผมไม่เคยเห็นคุณพูดแบบนี้ แต่คุณมารับและพลอยรู้สึกไม่ดีไปด้วย... ผมขอโทษ... คุณไม่สมควรได้รับ... แต่ผมไม่รู้ว่าคิดถึงตรงนี้บ้างรึเปล่า... ว่ามีเหตุผลอะไรที่ทำให้มีคนมาว่าบางคนที่ได้คิด.. ได้พูด... ทางโน้นเองก็ไม่ได้เหลียวมองเลยว่าคนอื่นจะคิดอย่างไรเหมือนกันถึงได้แสดงออกอย่างโจ่งแจ้ง...
    ทั้งที่เป็นแค่กระทู้บอกความรู้สึก... ว่าอย่าได้ดูถูกผู้อื่น... และบอกเป็นนัยว่า... ถ้าคุณโดนบ้าง... จะรู้สึกอย่างไร... ความจริงมันไม่น่าจะดราม่าขนาดนี้เลยจริงๆ

(rose)(rose)(rose)ไม่ทราบว่าเข้าใจความรู้สึกของผมรึยังครับ(rose)(rose)(rose)
    microtab

อ้อ... คนที่สอนให้คนอื่นคิดแบบนั้นน่ะ เกินจะเยียวยาครับ ปล่อยเข้าป่าไป-*-

5. doncman2029

doncman2029 สมาชิก

อ่าน คอมเม้น ของมนุษย์ต่างดาวกับเอเลี่ยนแล้ว รู้สึกเจ็บแทนเพื่อนมนุษย์ครับ

6. poopo_n

poopo_n สมาชิก

19 มิถุนายน 2011
    อํอนึกออกแล้วพวกที่ถือศีลไม่ครบ เวลานั่งสมาธิแล้วอยากเห็นนั่นเห็นนี่ จะกลายเป็นแบบนี้นี่เอง มีพระหลายท่านบอกไว้ว่า ระวังจะเป็นบ้า ไม่มีเจตนาที่จะว่าใครนะคับแค่อยากจะเตือนไว้เท่านั้นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กันยายน 2011
  7. อหิงสะกะ

อหิงสะกะ Active Member

อืม ใช่เลย เพิ่งคิดออก หรือว่านี่..อาจจะเป็นอย่างที่พระท่านว่า..ก็เป็นได้....

8. Gold

Gold สมาชิก

รายงานความคืบหน้า

พวกมนุษย์ต่างดาวมาลบข้อความของตัวเองทิ้งหมดแล้ว นึกแล้วว่าไม่มีการสำนึก ไม่มีการบอกว่าจะไม่ทำอีก และยังคงเป็นมนุษย์ต่างดาวเพื่อดูถูกคนอื่นต่อไป

ถามจริง คิดสิ่งที่ทำอยู่มันถูกแล้วใช่ไหม

9. นาย ฤทธิ์ ศรีดวง

นาย ฤทธิ์ ศรีดวง สมาชิก

คำพูดคุณนี่ อย่างกับหลุดออกมาจากยุคล่าแม่มดเลยนะครับ

หากพวกเค้าไม่ได้ไปเบียดเบียนคุณ ไม่ได้ไปทำร้ายคุณ คุณจะเดือดร้อนอะไรกันแบบนี้ครับ
    พวกเค้าไปปล้นฆ่า ชิงทรัพย์พวกคุณกันหรือครับ
    พวกคุณเป็นคนเริ่มต้นที่จะเดือดร้อนเองก่อน เหมือนกับเอาน้ำเดือดมาราดที่ตัวคุณ
    แล้วมาโทษว่าน้ำร้อนเป็นตัวการทำร้ายคุณสินะครับ

น้ำร้อนไม่ผิดครับ แต่คุณคือคนที่เข้าไปยุ่งกับน้ำก่อนครับผม

<object height="360" width="480">

<embed src="http://www.youtube.com/v/OIMNVHfYudE?version=3&hl=en_GB&rel=0" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" height="360" width="480"></object>

10. Pelagia

Pelagia เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นคำว่าล่าแม่มด เลยนึกขึ้นได้ว่าเคยเห็นคำนี้ที่เวปอื่นเหมือนกัน เค้าเอาไว้เปรียบเปรยกับพฤติกรรมที่ตามล่าตามด่าคนที่คิดเห็นไม่เห็นกับตัวเองหรือคนที่เห็นว่าผิดเอามาประจานว่า ล่าแม่มด

11. AFIKLIFI

AFIKLIFI Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2010
    ทำไม่พูดจาแบบนี้ล่ะ จะมาพูดจาบังคับให้ผู้อื่นสำนึกไม่ทำอีก
    ได้ยังไง เขาไปทำอะไรให้ตัวเดือดร้อนไม่ทราบ เขาจะดูถูกหรือ
    ไม่แล้วตัวได้เป็นอย่างที่เขาว่าหรือเปล่าล่ะถึงได้เดือดเนื้อร้อนใจ
    อยู่เร่าๆ มีไม่กี่คนที่มาบนมาว่าคนอื่นนะ เว็บนี้คนมีตั้งมากมายไม่
    เห็นมีใคร มาพูดจาแบบนี้เลย เขารักษามรรยาทและน้ำใจซึ่งกัน
    และกัน เว็บนี้คงไม่ต้อนรับตัวหรอกนะ ไปเว็บอื่นดีกว่านะที่ที่มีเรื่อง
    วิทยาศาสตร์เหมือนกัน หรือว่าปากแบบนี้ มาจากเว็บอื่น แบบโดน
    เขาเฉดมา หรือสู้คำด่าจากเขาไม่ได้เลยต้องมาระบายกับคนที่นี่
    อ่ะ สำนึกบ้างไหมเนี่ย

12. ตั่วเฮีย

ตั่วเฮีย เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    คนมี2แบบ
    1. อยู่กับความจริง
    2. ไม่อยู่กับความจริง
    แต่สำหรับมนุษย์ต่างดาวผมไม่รู้น่ะ..

13. microtab

ถึงทุกคนที่ได้เข้ามาอ่านนะครับ ขอให้ใจเย็นลงก่อน และใช้สติพิจารณา
    ผมได้เข้าไปดูในคลิปชี้แจงจุดยืนของฝ่ายนั้นแล้ว ปรากฏว่าไม่มีคำพูดแบบนั้นออกมาอีก
    คงเข็ดขยาดกับสิ่งที่ตัวเองทำและประสบอยู่พอดูครับ ถึงขั้นนอนละเมอตอนตีสองเลย
    แต่ไม่แน่ครับ มันอาจเป็นแค่การถ่ายทำเท่านั้น

จุดยืนของผมคือ ไม่อยากให้ "เค้า" ดูถูกคนอื่น ซึ่งหนึ่งในนั้นมีผมอยู่ด้วย
    มันเรื่องอะไรครับ ที่จะปล่อยให้เขามาดูถูกโดยไม่พูดอะไร
    มันเป็นสิทธิ์ของเราที่จะออกมาท้วงครับ

ในตอนนี้ เราควรปล่อยให้ "เค้า" เป็นตัวของเค้าเต็มที่ ตราบใดถ้ายังไม่ทำให้เราเดือดร้อน
    ไม่ได้ก้าวก่ายศักดิศรีความเป็นมนุษย์ของใคร ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าไปยุ่งครับ
    ดูจากรูปการณ์แล้ว ทางโน้นไม่ดูถูกใครให้เห็น ส่วนทางนี้ก็ปล่อยเฉยซะ
    ถือว่าต่างคนต่างถอยกันทีละก้าว แล้วเฝ้ามองกันจากคนละฝั่งแม่น้ำครับ

14. Gold

Gold สมาชิก

มาทำความเข้าใจครับ เป็นถ้อยความสุดท้ายของกระทู้นี้
    AFIKLIFIไม่ได้มองใจเราเลย ว่าทำไมต้องมาพูดมาก ทั้งที่ปกติเอาแต่อ่านอย่างเดียว
    อย่ามาครับ ผมสิงอยู่ในเว็บนี้ตั้งแต่ตอนที่พี่สุดใจเขากะลายังไม่ออกไป ไม่สมัครมาถึงตอนนี้เพราะไม่มีอะไรจะพูด คนแบบนี้มีตั้งเยอะ ไม่ได้น่ารักอย่างที่จขกทพูดเสียหน่อย
    ลากเรื่องเข้าตัวแล้วไหม มันไม่ใช่เทศกาลล่าแม่มดด้วย ไม่เคยพูด แต่มันเป็นการทักท้วง อย่ามาเบี่ยงประเด็น
    เราไม่ได้พูดถึงมุมมองทางความคิด เขาจะเป็นอะไรก็ช่าง เป็นไปเลยเต็มที่
    แต่ว่าประเด็นที่เรากำลังถกเถียงกันตอนนี้คือ ทำไมต้องพูดจาในส่วนที่บอกว่ามนุษย์เป็นแบบนั้นแบบนี้มาแต่แรก เรียกคนแย่ๆว่ามนุษย์
    ให้ดูแย่ยิ่งกว่าการเป็นมนุษย์ต่างดาวของใคร ไม่หรอก พูดตรงๆคือว่าเราแย่ยิ่งกว่าคนบ้า นี่มาจากใจเลยถ้าให้พูดแย่ๆอย่างที่AFIKLIFIว่าเรา
    อันนี้แหละที่แค้นหนักเกินกว่าเราจะยอมรับได้ มันจะอะไรกันนักกันหนากับสิ่งที่ไม่สามารถพิสูจน์
    ยังไม่รวมกับกระทู้เก่าๆที่เคยสร้างวีรกรรมไว้มาก่อน อันนั้นเราไม่ได้นับเพราะมันไม่เกี่ยวข้องกับประเด็น
    เป็นประเด็นที่มาทักท้วงกันมาแต่แรก และผมเข้ามาร่วมด้วย เพราะเห็นพฤติการณ์เดียวกัน
    ถ้าสมมติว่าคนในเว็บนี้รักษามรรยาทและน้ำใจซึ่งกัน จริง งั้นผู้หญิงคนนั้นก็คงไม่ใช่คนในเว็บนี้ใช่ไหม
    เป็นแค่คนของเฟสบุคใช่ไหม โดยเฉพาะถ้อยความที่ลบไปน่ะ ไม่ใช่จะไม่แคปเก็บไว้ ซัดมาด้วยถ้อยคำแย่ๆเต็มที่
    เรื่องแบบนั้นน่ะ จะเอาไปคุยกันในที่ลับไม่ได้หรืออย่างไร ถึงได้แสดงออกมาอย่างโจ่งแจ้ง อันนี้เจ้าตัวคงรับทราบแล้ว
    แต่จะมีอีกหรือไม่ ทางนี้เชื่อว่าต้องมีอีกแน่ และจะมีอย่างนี้ตลอดไปต่อให้มีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นก็ตาม
    สมัยนี้ไม่มีการเผาแม่มดแล้ว มีแต่การแสดงความคิดของตัวเองออกมา มีแต่การตอบโต้กันทางความคิด
    ในเมื่อสิ่งที่แสดงออกมันทำให้ลดค่าความยอมรับนับถือในตัวตนของคนอื่น คนอื่นจะไม่มีสิทธิที่จะว่าหรือ
    ไม่ได้มีความหมายว่าถูก หรือผิด แต่เป็นความหมายว่ามันดีแล้วเหรอที่ทำแบบนั้นต่อไป

ถ้าจะให้ถอย ผมไม่ถอยนะ แต่ผมจะรอดู

15. microtab

เอ่อ ขออนุญาติล็อคนะครับ ไม่น่าจะมีอะไรแล้วมั๊ง เดี๋ยวจะยาว

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้