ผิดไหม

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย korjariya, 21 สิงหาคม 2007.

1. korjariya

korjariya สมาชิก

20 สิงหาคม 2007
    เราอยู่กับแฟนโดยไม่ได้รัก แต่ก็ทนๆอยู่ไป คิดว่าสักวันคงจะรักบ้าง แต่ไม่เป็นอย่างที่คิด ยิ่งอยู่ยิ่งทุกข์ใจ ไม่มีความสุขเลย อยากรู้ว่าถ้าขอเลิกกับเขาจะผิดมากไหม บาปไหม ควรทำยังไงดี ขอความเห็นหน่อยค่ะ

2. "เหลียง ขงเบ้ง"

"เหลียง ขงเบ้ง" เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าการที่บาป ไม่ได้เพราะเลิกกับเขาหรอกนะ แต่คือ การอยู่กับเขาโดยใจเราทุกข์ ทุกข์ทั้งๆที่รู้ว่าคนที่เราอยู่ด้วยเข้าไม่ได้รักเรา เราต้องหลอกตัวเองไปต่างๆนาๆในความรู้สึกกับเขาว่า สักวันเขาต้องรักเราๆๆ แต่ในขณะนี้ความสัมพันธ์มันเกินเลยไปแล้วนะคับ(ผมคาดเดาเอาจากที่พี่ไปอยู่กับเขาอ่ะ ผิดถูกยังไงบอกผมด้วยนะคับ)

มันไม่ใช่เขามาจีบเราแล้วเราต้องทดสอบเขาว่าเขารักเราจริงๆไหม ผมว่าพี่มีค่าพอที่จะให้คนอื่นๆเห็นค่ามากกว่าคนๆนึงที่ไม่เห็นเรามีค่านะ "รักคนที่รักเรา ดีกว่า เราไปรักคนที่ไม่รักเรา" ประโยคนี้ยังใช้ได้ทุกยุคทุกสมัยนะคับ ลองตัดสินใจดูนะคับ แล้วกลับมาเล่าว่าเป็นอย่างไรบ้างนะคับ ขอทิ้งท้ายว่า พ่อแม่เห็นค่าเราเสมอนะคับ ยามเราท้อใจ เหนื่อยใจ คิดถึงท่านจะช่วยได้นะคับ ขอให้เจริญในธรรมคับพี่ หวังว่าข้อคิดหางอึ่งของผมคงจะช่วยพี่ไม่ได้มากก็น้อย แล้วเป็นยังไงบ้าง อย่าลืมมาเล่าให้ฟังอีกนะคับ สาธุ

3. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

พ่อแม่ไม่อนุญาตแล้วไปอยู่ด้วยกันก็ผิดศีลข้อสาม
    เลิกก็เป็นกรรมทอดภาระ

4. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    ??? เขารักเราไหมครับ เขาดีกับเราไหม ทำไมเราเป็นทุกข์ ???

เพราะเราไม่ต้องการเขา หรือ ต้องการไปพบคนที่ดีกว่า

แล้วเราแน่ใจได้อย่างไรว่า เลิกกันแล้ว จะมีความสุขครับ

ผมเชื่อว่า ไม่ว่าคนสองคนที่อยู่ด้วยกัน จะรักกัน หรือไม่ก็ตาม

ก็ต้องใช้กำลังใจอย่างมากมาย ที่จะทำให้ชีวิตคู่มีความสุขได้ตลอด

บางคู่รักกันมากมาย สุขบ้าง ทุกข์บ้าง ยังต้องแยกทางกัน

บางคู่ดูแลกันและกันเหมือน เพื่อน ก็อยู่ด้วยกันตลอด สุขบ้างทุกข์บ้าง

ชีวิตโสด สุขบ้าง ทุกข์บ้าง

ชีวิต ทุก ชีวิต ไม่สามารถเลือกที่จะ สุข ได้ตลอด หรือ จะมีทุกข์ไปตลอด

ก็ต้องดิ้นรนกันไปครับ จึงเป็นเหตุให้ ทุกข์ๆ สุขๆ ไปเรื่อยๆ

ยังไง ถ้าคุณหนีปัญหา นี้ไป ก็ต้องไปเจอ ปัญหา ใหม่ๆ ในชีวิต ไม่จบสิ้นหรอก

นะครับ

คงช่วยให้ได้แค่คำประโยคนึงนะ

" หิตายะ สุขายะ"

เมื่อเขาเป็นสุข เราก็เป็นสุขด้วย

*แต่ถ้าเขาเป็นทุกข์ เราจะสุขได้อย่างไร

แล้วชีวิตที่มี แต่ สุขบ้างทุกข์บ้าง ก็จะเป็นสุขใจไปตลอดทางครับ

5. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

ถามตัวคุณก่อน คุณคิดว่า มีโอกาสจะเป็นความรักขึ้นมาได้ไหม?

ถ้าไม่ได้ จะทำอย่างไรครับจะปล่อยทิ้งไว้ ปิดโอกาสเค้าไว้ หรืออย่างไร?

ถ้าช้าเร็วก็ต้องไป ก็อย่าไปให้ความหวังเขา เดี๋ยวจะไปกันใหญ่

บางปัญหาก็เหมือน กับถุงน้ำจิ้มกุ๋ยฉ่าย แกะยากชมัด ต้องตัดถุงเอา จึงได้กิน

6. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เขาผิดอะไร

ไม่มีมือที่สามคงไม่เลิกครับ เพราะ เขารักคุณ คุณไม่มีใครมาแย่งจากเขาไปสักวันหนึ่งก็จะรักกันได้เอง เขามีข้อเสียอะไรหรือ ที่คุณรับไม่ได้ บอกเขาไปซิ ให้เขาหัดแก้ไข ให้เวลาให้โอกาสเขา คุณได้แก้ไขถูกจุดหรือยังครับ

การบอกเลิกมันง่ายครับ แต่คุณอาจจะฆ่าเขาได้นะถ้าเขารักคุณเท่าชีวิตของเขา:'(

7. surapar

surapar เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    เราว่าถึงไม่เลิก เขาก็ไม่ได้มีความสุขนักหรอกค่ะ เพราะเค้าก็ต้องรู้อยู่ว่าคุณไม่ได้รักเขา คนเราจะเปลี่ยนแปลงตัวตนของตัวเองได้ ก็ไม่นานหรอกค่ะ

ถ้าคุณไม่อยากเลิกกับเค้าทันที ก็ลองคุยกันก่อนแบบเปิดอก หรือไม่ก็ลองออกมาอยู่ไกลๆ กัน แบบยังไม่เลิกกันก็ได้ คุณจะได้ดูใจตัวเองด้วยที่ว่าไม่รักมันจริงหรือเปล่า เขาก็จะได้ดูใจตัวของเขาเองด้วย

ถ้าคุณอึดอัดก็ค่อยๆ ถอยออกมากันคนละก้าว ให้โอกาสกันและกัน เพราะจริงๆ แล้วเค้าก็อาจมีคนที่รักเค้ายิ่งกว่าคุณหลายร้อยเท่า รอเค้าอยู่ก็ได้

8. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    อยู่กับคนที่ไม่รักกัน ย่อมเป็นทุกข์

เห็นว่าทางไหนดับทุกข์ได้ รีบทำเสียนะครับ

9. korjariya

ไม่มีมือที่สามค่ะ ฉันรู้ว่าทุกคนย่อมมีข้อเสียกันทั้งนั้น และฉันก็มี บางทีอาจจะมากกว่าเค้าเสียอีก ฉันเป็นคนที่ค่อนข้างเอาแต่ใจ และไม่ชอบที่จะทนกับสิ่งที่ตัวเองไม่ชอบ ใช่อาจจะเป็นนิสัยที่แย่ อยากแก้แต่มันยากจัง
    ขอบคุณนะค่ะ ตอนนี้ฉันกำลังคิดว่าจะคุยกับเค้ายังไงเพื่อไม่ให้เค้าต้องเสียใจมาก ยังไงฉันก็ไม่คิดทำร้ายเค้ามากไปกว่านี้แล้ว

10. korjariya

ขอบคุณค่ะ ฉันจะนำคำแนะนำของคุณไปปฎิบัติ