ผิดมากไหม ที่บินได้

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Barrage, 29 กรกฎาคม 2012.

1. toseal

toseal เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    อำนาจที่ยิ่งใหญ่ มาพร้อมกับภาระที่ใหญ่ยิ่ง

2. Young turk

Young turk เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2012
    ไม่มีแล้วหรออยากอ่านต่อ

3. Young turk

Young turk เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2012
    มองในมุมคนอื่นมันก็ดูเห็นแก่ตัว

คนเรามีเหตุผลหลายอย่างที่ไม่สามารถบอกใครได้

บางครั้งพอบอกไปคนเหล่านั้นก็ไม่เข้าใจแล้วก็จะประณามเรา

แต่สำหรับตัวเราที่ไม่ได้คิดเหมือนคนพวกนั้นก็จะเกิดรู้สึกว่าเราผิดตรงไหน

เราคิดต่างเราไม่ทำตามที่สังคมเรียกร้อง

เราก็ต้องถูกรังเกียจงั้นหรอ

จริงๆคนพวกนั้นก็แค่เอาเหตุผลมาอ้างให้ตัวเองดูดีและคุณดูแย่

ที่ทำไปทั้งหมดนั้นมันก็เพื่อตัวเองกันทั้งนั้น

เพราะงั้นการที่จะทำตามใจตัวเองมันเป็นเรื่องธรรมดา

ดีกับเลว ความคิดเห็นส่วนตัวนะเราว่ามันไม่มีอยู่จริงหรอก

ทั้งหมดนั้นน่ะมนุษย์เราสร้างขึ้นมาทั้งนั้น

ถ้าการที่บินได้แล้วผิด คนที่ทำร้ายและรุมประณามก็เลวไม่แพ้กัน

แค่เพราะอิจฉาที่บินได้ มีในสิ่งที่คนอื่นไม่มี

4. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    สันดานของมนุษย์
    คนทำได้ ก็อยากแสดงว่าเหนือคนอื่น
    คนทำไม่ได้ ก็ไม่อยากให้คนอื่นแสดงว่าเหนือกว่าตน

กี่ยุคกี่สมัยก็ไม่เคยเปลี่ยน ไม่ว่าจะยุคที่ดีหรือยุคที่เลว ถ้าลองได้เกิดความแตกต่างกันขึ้น สิ่งเหล่านี้ก็ย่อมเกิดเป็นธรรมดา

แต่เป็นสัจจะธรรมอยู่อย่างที่ถูกต้องที่คนรู้สึกแต่ไม่เข้าใจ นั่นคือทุกดวงจิตมีความเท่าเทียมกันเสมอ แต่ขาดปัญญาในการเข้าใจเหตุผลตามความเป็นจริง ผลเลยทำให้จิตปรุงแต่งความไม่เท่าเทียมกันขึ้นมามากมายก่ายกองจนนับไม่ถ้วน อวิชชาแท้ๆ

5. Barrage

Barrage เป็นที่รู้จักกันดี

3 วันหลังจากโดนกล่าวหาในเว็บพลังจิต... ณ ยอดเขาหิมาลัย

b: บนยอดเขานี้ไม่มีคนเลย...มองไปสุดลูกหูลูกตา เห็นแต่เมฆ สวยงามจริงๆ
    น้อง m: แต่ผมอยากบินได้จริงๆ พี่จะไม่สอนผมจริงๆ เหรอ
    b: จะอยากบินไปเพื่ออะไร
    น้อง m: ผมจะได้เอาไปอวดเพื่อนๆ ผมจะได้บินเที่ยว
    b: พี่บินได้ ทำไมน้องว่าพี่ไม่บินไปอวดคนนู้นคนนี้ ทำไมพี่ไม่บินเที่ยวตามใจชอบ?
    น้อง m:...

น้อง m:... พี่พาผมมานี่ทำไม หนาวจะตาย
    b: รู้ไหม หลายๆ คนอยากมาถึงยอดนี้ เขายอมเสี่ยงชีวิตเพื่อมายืนตรงนี้ คือที่ๆ หลายๆ คนฝันจะมาให้ถึง
    b: วันนี้น้องมายืนตรงนี้ น้องกลับไม่สนใจ จะให้พี่สอนบินให้ได้
    น้อง m:...

b: บินได้แล้วดียังไง นกก็บินได้ บินไปบินมาโดดเด่น โดนนายพรานยิงตาย
    น้อง m: ...ผมว่าผมไม่อยากบินแล้ว
    b: จริงหรือ
    น้อง m: ครับ เรากลับกันเถอะ...
    ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2013
  6. Barrage

คืนนั้นเอง
    m: แมร่ง ไอ้พี่ b อยากบินอยู่คนเดียว ทำเป็นธรรมะ ธรรมโม ปรัชญาชีวิต เท่ห์ตายห่า
    l: มึง ม 5 เขาเป็นผู้ใหญ่เองจะไปว่าอะไรพี่เขาขนาดนั้น
    m: ก็มันกวนตีน...บินได้ไม่สอน
    l: อ้าว ก็มึงบังเอิญไปเห็น เขาไม่ได้ไปบินให้มึงดูไม่ใช่เหรอ
    m: แม่ง แต่กูเห็นมันบอกว่ามันไม่ใช่คนเดียวที่บินได้...
    l: จริงดิ!!! ใครบินได้อีกวะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2013
  7. Barrage

ในป่าแห่งนึง

ชายร่างผอมหนวดยาว: ...
    l: *กระซิบ* กลับเหอะ กูกลัว
    m: *กระซิบ* ไม่กลับ อุตส่าห์ไปค้นบ้านมันจนรู้ใครเป็นอาจารย์มัน กว่าจะมานี่ได้ บินก็ยังบินไม่ได้
    ชายร่างผอมหนวดยาว:...
    l: *กระซิบ* แต่เห็นเขานั่งสมาธิแบบนี้มา 3 ชั่วโมงแล้วนะ...พูดด้วยเขาก็เงียบ
    m: *กระซิบ* เดี๋ยวลองไปเขย่าดู เผื่อจะขยับ
    l: *กระซิบ* อย่ากูกลัว!

*น้อง m ค่อยๆ ย่องๆ เข้าไป...*

ชายร่างผอมหนวดยาว: รู้ไหมทำอย่างนั้นนะมันบาป

8. Barrage

m: !!!!!!!!!!! อ๊าก!!!! ตกใจหมดเลย
    m: ท่านหรือเปล่าครับ อาจารย์ Z
    ชายร่างผอมหนวดยาว: คนเขาเรียกกันว่าอย่างนั้น
    m: มีคนที่ผมรู้จักบอกผมมาว่าท่านบินได้จริงไหมครับ
    z: ทำได้ยิ่งกว่านั้นอีก...
    m: จริงเหรอครับ ท่านทำอะไรได้อีกครับ
    z: เห็นจิต เห็นใจตัวเอง เห็นกิเลสตัวเอง เห็นความชั่วตัวเอง
    m: 555 ทำอย่างนั้น มันไม่เห็นจะดีอะไรเลยนี่ครับ
    *z ยิ้ม*
    m: ผมอยากให้ท่านสอนบินให้หน่อยจะได้ไหมครับ
    z: ...
    m: ...
    z: ...
    m: ...ไม่สอน?

9. Barrage

z: อยากบินเพื่ออะไร
    m: จะได้เอาความสามารถไปช่วยผู้คนไงครับ แบบคนไม่ดีผมจะได้ช่วยได้ คนโดนรังแกเยอะนะครับ
    z: อยากช่วยโลกเหรอ
    m: ครับ คนชั่วๆ มันเยอะๆ ครับ ความไม่ยุติธรรมอะไรเยอะครับ ถ้าผมบินได้ผมจะสู้ครับ จะช่วยโลก ผมจะสู้เพื่อความดี
    z: ที่อยากบินเพราะเหตุผลนี้จริงๆ เหรอ
    m: ผมพูดตรงๆ จริงๆ ตอนแรกคิดว่าอยากอวดเพื่อน กับบินเที่ยว แต่ตอนนี้อยากช่วยเหลือผู้อื่นครับ อ่านข่าวแล้วมันสลดครับ มีแต่คนเลวๆ
    z: เหรอแล้วช่วยตัวเองได้ยัง
    m: 555 ผมไม่มีอะไรให้ช่วยนี่ครับ สบายดี
    z: แน่ใจเหรอ
    m: ครับ...

10. Barrage

z: อืม ตลกดี
    m: ทำไมครับ
    z: ปรกติมักจะมีคนมาขอหวย นานๆ จะมีคนมาขอให้สอนบิน
    m: ครับ
    z: แต่รู้ไหมคนมาขอหวยข้า มักจะบอกว่าถ้าถูกจะแบ่งเงินส่วนหนึ่งไปทำบุญ
    m: ...
    z: แล้วอย่างนี้ข้าต้องรีบให้หวยมันเลยไหม?
    m:...
    z: เอ็งบอกเอ็งอยากบิน จะได้เอาความสามารถไปช่วยคน...

z:อย่างนี้ข้าต้องรีบสอนเอ็งไหม?

11. Barrage

m: ...แต่คนชั่วมันเยอะนะครับ คนดีอยู่ลำบาก
    z: คนชั่วมันก็มีของมันตลอด 2000 ปีที่แล้วมีคนชั่ว 1000 ปีที่แล้วก็มีคนชั่ว ปัจจุบันมันก็มีคนชั่ว
    m: แต่ท่านไม่ได้อยู่ในเมืองไม่รู้หรอก มีแต่คนชั่วๆ ทำผิดกฏหมาย คนเลวๆ มากมาย
    z: แต่แปลกจริงๆ นะ เวลาข้าเข้าเมืองก็ไม่ค่อยเห็นนะ
    m: ทำไมครับ
    z: เพราะไม่ได้ไปมัวมองความชั่วคนอื่น มองความชั่วของตัวเองแทน

12. ใส้เดือน

ใส้เดือน เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2012
    ท่านได้อาชาคู่ผมไปใช่ไหมครับ
    อีกคู่หนึ่งอยู่กับใครครับ
    ไงก็ เล่าต่อครับ เล่าต่อ

13. Lastquarter

Lastquarter เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2010
    เยี่ยมครับ เป็นการสอนคนได้ดีมาก

14. Barrage

5 ปีก่อนน้อง M กวนอาจารย์ Z

b: อาจารย์ครับ อาจารย์เคยเห็นเอเลี่ยนไหมครับ
    z: เคยเห็นบ่อยๆ
    b: ผมอยากเห็น อาจารย์สอนวิธีหน่อยได้ไหมครับ ทำยังไงถึงจะเห็น
    z: ถามจริงๆ ที่นี่สวยไหม
    b: สวยครับ แต่หนาวครับ อาจารย์พาผมบินมายอดเขาหิมาลัยทำไมครับ
    z: รู้ไหมที่เนี่ย ใครๆ ก็อยากมา แต่วันนี้เอ็งมายืนอยู่ที่ๆ ใครๆ ก็อยากมาถึง แต่เอ็งกลับไม่สนใจมัน กลับจะมาสนใจวิธีเห็นเอเลี่ยน
    b: ...

z: รู้ไหมการมาเกิดเป็นคน คนธรรมดานี่แหละไม่ต้องเห็นผีได้ หรือมีพลังพิเศษอะไร เป็นภูมิที่จิตวิญญาณในหลายภพหลายภูมิเขาอยากมาเกิด เพราะมันเป็นโอกาสที่ยอดเยี่ยม ที่เราจะเรียนรู้ทุกข์ เรียนรู้จิตใจ ทำความดี...โดยเฉพาะเพื่อการหลุดพ้น เกิดบ่อยๆ มันไม่สนุกหรอกนะ...
    b: ...
    z: แต่น่าเสียดายคนทั่วไปกับไม่เห็นค่าของเวลาที่มีอยู่ในภูมิมนุษย์ กลับไปสนใจสิ่งอื่นๆ ที่ไม่สำคัญ
    *อาจารย์ z ยิ้ม*

z: ...เหมือนกับ คนอยู่บนยอดเขาหิมาลัย...แต่กลับมัวสนใจอยากเห็นเอเลี่ยน 555!

15. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ขอตอบตามหัวข้อกระทู้!

๑. ไม่ผิดถ้ามุ่ง อรรถธรรม
    ๒. ผิดถ้าศีลวิบัติข้อ "มุสาวาท"

๑ หรือ ๒ เจตนาเป็นตัวกำหนดกรรม!

16. ใส้เดือน

ใส้เดือน เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2012
    เมื่อก่อนผมฝันว่าบินลงเขาสูงมีหิมะเป็นพื้น เห็นหมู่บ้านบางหลังคาอยู่ด้านล่างผมอยากเห็นจึงบินลงไปชม ก็ไม่เห็นอะไร พอมองขึ้นไปยอดเขา เห็นยอดเขาสวยงาม จึงถามตนเองว่าเราอยู่ที่สวยๆ แล้วเราลงมาทำไมอีก จึงบินขึ้นไปไหม่ แต่ก็ยังอยากบินไปเขาลูกถัดไป คิดว่าต้องสวยกว่ายอดนี้ จึงบินไปเรื่อยๆ
    พอตื่นขึ้น มาทบทวนดูเรื่องราว จึงเกิดความคิดว่า ความสิ้นสุดของความอยากไม่มีวันสิ้นสุดหากไม่หยุดที่ใจ และไม่เพียงแต่พูดเท่านั้น

17. Dek_AWar

Dek_AWar สมาชิก

ไม่ผิด แต่คุณไม่ควนอวดว่าคุณบินได้ตั้งแต่ต้น เพราะมนุษย์มันไม่รู้จักพอ

18. roneychai

roneychai เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    ผมไม่รู้ว่าเจตนา ของท่านคืออะไร
    แต่ก็ได้แง่ หลายอย่าง อย่างเช่น

คนเรามักจะหลงตัวเอง
    คนเรามักจะทำทุกวิถีทางเพื่อให้ได้ตามความต้องการ
    คนเราไม่มีสัจจะวาจา

แต่ คนที่บินได้จิงๆ อย่างน้อยต้องมีคุณธรรมความดี ระดับถึงแก่นเลย

สำหรับคนชั่ว มีโลภ โกรธ หลง หน้ามืดตามัว เห็น ลาภ ยศ เงินสำคัญ
    ยังไงก็บินไม่ได้

ถ้าสอนให้เค้าให้บินได้ เค้าก็จะต้องผ่านความดี ก่อน ถึงจะบินได้
    และ ถ้าคนไหนที่บินได้ คนนั้นก็จะเป็นผู้ที่เข้าถึงความดีแล้ว

และถ้ามีโลภ โกรธ ศีลขาด สมาธิ ปัญญา ต่ำลง
    เค้าก็จะบินไม่ได้
    และหากพัฒนาไปเรื่อยๆเค้าอาจจะหลุดพ้นก็ได้นะ

ถ้า การบินได้นั้น ต้อง ผ่านการ อบรมจาก ศีล สมาธิ ปัญญา ก่อนถึงจะบินได้ถ้าผม บินได้ ผมจะสอน

19. KasroK

KasroK Active Member

ผมก็บินได้(จากที่สูงลงที่ต่ำ)ถ้าจากพื้นไม่เกินหัวเข่า

20. gratrypa

gratrypa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2011
    .

ใครพอจะเดาได้บ้างไม๊ครับว่า ทำไงถึงจะบินได้
    อ่านๆ แล้วชักอยากเห็นคนบินได้จังแฮะ
    เคยเห็นคนเรียกลมได้นะ พัดเบาๆ
    จะเอาไปบอกให้เค้าลองดูเด๊ะ

ค้างคาวแห่งแสง

.