ผมอยากไปนิพพานแต่อธิฐานผิดควรทำอย่างไรครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย thitiwats, 15 มีนาคม 2013.

1. thitiwats

thitiwats เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากไปนิพพานแต่อธิฐานผิดว่าผมอยากไปนิพพานในชาตนี้หากมีเจ้ากรรมนายเวรตัวเล้กตัวใหย่ขอให้ใช้หมดในชาตนี้ ตั้งแต่นั้นมาสภาพร่างกายและจิตใจเปลี่ยนไปมากครับ และผมก็มีความรุสึกม่อยากอยู่บนโลกนี้เลยครับ กรรมก็ยังให้ผลอยู่ครับผมควรทำอย่างไร และปฎิบัตอย่างไรครับ กราบนมัสการหลวงพี่เล็กครับ ทุกขืใจจริงไครับ บางทีก็รูสึกกลัวนิพพานครับเพราะมันลำบากมากผมปางตายมาแล้วครับรอดมาได้ก็เหมือนจะไม่ปกติครับ

2. pitak_thum

pitak_thum Active Member

24 พฤศจิกายน 2007
    เคยได้ผฟังจาก ครูบาเจ้าเพรช มา ครับคือให้ถอนคำ อธิฐาน โดยการทำน้ำมนต์ สวดอิติปิโส ครับ แล้วขอถอนคำอธิฐาน ต่อหน้าประพุทธรูป ครับ
    ปล.ลองไปถามครูบาเจ้าเพชร ดูนะครับ อันนี้ต้องถามท่านผู้รู้ท่านอื่น ดูอีกนะครับ หลวงพี่เล็กก็น่าจะแนะนำได้

3. theseng99

theseng99 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    ไปนิพพาน จำเป็นด้วยหรือต้องใช้กรรมกับเจ้ากรรมนายเวรให้หมด ไม่น่าใช่ เค้ามีแต่หนีบาปกรรม ไปนิพพานกันนะ

4. thitiwats

ผมก็ยังป่วยอยู่นะครับ ตอนนั้นไม่รู้จริงๆ ว่าคำอธิฐานของเรามันจะแรงขนาดนั้น แต่ปัจจุบันก็รู้แล้วครับว่าอธิฐานแบบใหน แต่คำอธิฐานที่ผิดไปนี้สิครับถอนยากมาก มันแรงแบบแทบเอาชีวิตไม่รอดเลยครับ จากปกติ ขาเดินได้ก็เดินไม่ได้ แผลตามตัวไม่มีมันก็ขึ้นเติมไปหมด หัวไม่เคยปวดก็ปวดแทบระเบิด แต่ก็ดีขึ้นมากแล้วครับเพียงอยากหาวิธีที่ถอนคำอธิฐานแล้วรู้สึกว่าดีกว่านี้ครับ มาย้อนดูเรานี้โง่มาก ตอนอธิฐานไม่ได้คุยนะครับขอรางวัลที่1 ก็คงจะได้ครับ คำอธิฐานนี้แรงมากครับ

5. eakkypoo

eakkypoo เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีใครใช้กรรมตัวเองได้หมดนะครับ
    ที่รุณเป็นอยู่ตอนนี้ก็เหมือนกับกำลังโดนทดสอบกำลังใจ จากสิ่งที่ท่านมองไม่เห็นนั่นละครับ ว่าคุณจะเอาจริงและทำได้ไหม และถ้ายิ่งอยากจะหนีเขาจะยิ่งตามจนแพ้กันไปข้างครับ

เกาะนิพพานไว้ให้เคยชิน และ ฉวยโอกาสก่อนตายดีกว่าไหมครับ
    ง่ายดีออก ไปไม่ได้ก็ไปต่อข้างบนเอาเถิด

6. thitiwats

ที่จริงการอธิฐานถ้าผมไม่อธิฐานโง่ๆก็คงไม่หนักขนาดนี้ แต่เรื่องจริงครับ ถ้าใครจะไปพระนิพพานจะโดนทดสอบกำลังใจทุกคนครับผมเชื่ออย่างยิ่งครับขอบคุณมากครับ

7. p-mai

p-mai สมาชิก

สวัสดีคะ คุณ thitiwats ขอแนะนำให้เข้าไปเว๊ปไซต์ แดนทิพย์นิพพานของท่าน ช.ดูสิคะ แล้อ่านทุกเรื่องที่ท่านช .เขียนแล้วคุณจะรู้ว่า นิพพานไปได้ง่ายแสนง่าย คะ
    ขอโมทนาสาธุ ด้วยคะที่มีความคิดที่ดีจ้า....

8. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ก็ตั้งอธิษฐานใหม่ "ขอให้มีร่างกายที่แข็งแรง ทรงจิตที่เป็นกุศล มุ่งตรงสู่นิพพาน"
    ถามว่าอธิษฐานอย่างนี้แล้วทำให้ติดยึดในกายสังขารหรือไม่
    ขอตอบว่าไม่เพราะ ก่อนนอน-ตื่นนอน ถ้าคุณวางจิตแบบที่หลวงพ่อสอนก็แก้เรื่อง
    หลงในกายได้อยู่แล้วค่ะ พยายามนะ สู้ๆๆ

9. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ถ้าเข้ากระแสแล้ว บารมีไหนที่เรายังขาด ก็จะโดนจี้มาก เคยโดนมาก
    รู้สึกท้อ อยากเลิกแต่ก็เลิกไม่ได้ ก็เคยเกือบตายอยู่หนนึง ปวดเค้น
    ตรงหัวใจมาก เราได้แต่คิดว่า "ถ้าตายขอให้ได้ไปอยู่กับครูเรา"
    เชื่อมั้ยว่ามันหายปวดลงไปเยอะมากๆ เราก็มานั่งคิดดูอาจเพราะ"บุญ"
    และ "อธิษฐาน" ที่มี ค้ำเอาไว้ ถ้ายังไม่ถึงขั้นก็จะเกิดอาการประมาณว่า
    "อยากตายแต่ไม่ได้ตาย" แต่พอถึงเวลานั้นก็คงต้องวางจิดกลางๆไว้
    เพราะตัณหานั้นไม่ใช่อารมณ์ที่ถูกต้อง

10. thitiwats

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อแนะนำครับ . ผมก็ตังใจอธิฐานนิพพานก่อนครับแต่ถ้าไม่ถึงเพียงไรขอความไม่มีอย่าได้บังเกิดกับเราครับ ผมเอ็งก็มีความเบื่อหน่ายในชวิตครับ เกิดก็ไม่อยากเกืดบ่อยครับมันเป็นทุกข์มากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2013
  11. viriyathika

viriyathika เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2011
    เกี่ยวกับเรื่องที่คุณบอกว่าคุณอยากไปนิพพานแต่อธิฐานผิดควรทำอย่างไร ไม่ยากเลยครับคุณก็แค่อธิษฐานใหม่เลยก็จบเรื่อง และที่คุณโพสในกระทู้ของคุณว่า " ผมอยากไปนิพพานในชาตินี้หากมีเจ้ากรรมนายเวรตัวเล็กตัวใหญ่ขอให้ใช้หมดในชาตินี้ ตั้งแต่นั้นมาสภาพร่างกายและจิตใจเปลี่ยนไปมากครับ และผมก็มีความรู้สึกไม่อยากอยู่บนโลกนี้เลยครับ กรรมก็ยังให้ผลอยู่ครับผมควรทำอย่างไร " คำตอบของคำถามนี้ ผมอยากถามกลับคุณว่าคุณเคยได้ยินประโยคทางธรรมะที่ว่า " เมตตาชนะศัตรู " มั้ยครับคือผมแค่อยากจะบอกว่าหมั่นปฏิบัติจิตวางอารมณ์เป็นพรหมวิหารธรรม อันได้แก่ เมตตา หมายถึง รักผู้อื่นและทุกสรรพชีวิตในสากลพิภพจักรวาลประดุจดั่งเป็นเพื่อนร่วมโลกคนหนึ่ง กรุณา เมื่อเห็นใครหรือสรรพชีวิตใดกำลังมีความทุกข์ก็จงช่วยให้เขาพ้นทุกข์เท่าที่จะช่วยได้แต่การช่วยนั้นจะต้องไม่ผิดทำนองคลองธรรม หรือศีลธรรมตามหลักที่พระุพุทธเจ้าท่านสอน มุทิตา หมายถึง เมื่อเห็นผู้อี่นทำความดีหรือได้ดีมีความสุขหากสิ่งนั้นเป็นสิ่งที่ดีไม่ผิดกฎหมายไม่ผิดศีลธรรมก็จงโมทนาแสดงความยินดีและดีใจไปกับเค้าด้วยโดยปราศจากความริษยาโดยสิ้นเชิง อุเบกขา หมายถึง วางใจเป็นกลาง ในที่นี้คือ มัชฌิมาปฏิปทา หมายถึง ทางสายกลาง คือแบบประมาณว่า ทำความดีหรือปฏิบัติธรรมอะไรไม่ควรสุดโต่งจนเกินไปในขณะเดียวกันก็ไม่ควรหย่อนยานจนเกินไปพอดีๆ แล้วต้องทำใจให้รู้จักปล่อยวาง ให้คิดอยู่เสมอว่าทุกสรรพสิ่งและทุกสรรพชีวิตในสากลพิภพจักรวาลนี้เป็นทุกข์ หาความแน่นอนไม่ได้ และไม่ควรไปยึดมั่นถือมั่นในสรรพสิ่งและสรรพชีวิตนั้นๆ เท่านี้แหละครับถ้าคุณทำได้ผมว่าสิ่งที่คุณปรารถนา ( พระนิพพาน ) จะต้องประสบความสำเร็จสมหวังดังปรารถนาแน่นอนครับ ( เห็นคุณบอกว่าไม่อยากมีชีวิตอยู่บนโลกนี้แล้วหวังว่าคุณคงไม่คิดสั้นตัดช่องน้อยแต่พอตัวนะครับ คือผมอยากให้คุณเปลี่ยนความคิดและคิดว่าการที่คุณมีโอกาสได้มีชีวิตอยู่ต่อในโลกมนุษย์ต่อไปก็เท่ากับว่าคุณยังได้รับโอกาสในการปฏิบัติธรรมและทำความดีต่อไปเพื่อที่ความดีและการปฏิบัติธรรมที่คุณได้ทำและปฏิบัติจะได้ส่งผลและเป็นปัจจัยให้คุณได้ไปพระนิพพานในชาติภพนี้ไงหล่ะครับ ) :d

12. thitiwats

ขอบคุณมากครับผม ผมก็รักษาศีล5 ทำความดีเท่าที่ผมจะทำได้ครับ ถ้าตอนแรกผมรู้ผมก็คงไม่อธิบานแบบนี้ครับ คิดสั่นๆว่าชาตินี้เราไม่ค่อยเบียดเบียนใครเจ้ากรรมนายเวรคงไม่เยอะที่ใหนได้อดีตเกิดมาแล้วไม่รู้กี่ชาต ผมไม่ตายนี้ถือว่าเป็นบุญมากๆครับ ขอบคุณมากครับ

[/B][/COLOR][ame="http://www.youtube.com/watch?v=E94OvbjHuwc"]???? ??????????????? - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2013
  13. อติภัตโท

อติภัตโท Active Member

เกี่ยวกับเรื่องที่คุณบอกว่าคุณอยากไปนิพพานแต่อธิฐานผิดควรทำอย่างไร เรื่อง ของคุณว่า " ผมอยากไปนิพพานในชาตินี้หากมีเจ้ากรรมนายเวรตัวเล็กตัวใหญ่ขอให้ใช้หมดในชาตินี้ บอกว่าไม่อยากมีชีวิตอยู่บนโลกนี้แล้วแสดงว่าคุณเห็นทุกข์แล้วพิจารณาตัวทุกข์ที่เห็นนี้ ไม่อยากเกิดเป็นมนุษย์ที่มีแต่ทุกข์ เทวโลก พรหมโลก ดินแดนทั้งสามนี้เราไม่ต้องต้องการจุดเดียวคือพระนิพพาน พิจารณาอย่างนี้ทุกวัน บ่อยๆ ยิ่งดี บุญจากการเจริญภาวนี้ถึงนายเวรที่มาถึงตัวข้าพเจ้า สลับกับนายเวรในอดีตชาติถึงปัจจุบันชาติ เป็นการสกัดนายเวรที่มีความพยาบาทมากให้ลดพลังพยาบาทลง เป็นบุญที่ไม่ต้องลงทุเสียเงินนแต่ต้องใช้เวลามีกำลังบุญมาก มีแสงสว่างใส ถ้าได้มโนมะยิ ก็ลงดูแสงบุญได้ หากไม่ได้ก็ลองให้ท่านที่ได้ช่วยดูกระแสของบุญแต่ละชนิดได้

14. thitiwats

ขอบคุณครับที่ให้คำชี้แนะและเข้าใจผม . ตัวคุณเอ็งก็ตั้งนิพพานเป็นอารมย์ ผมถือว่าคุณรู้ใจผมผมเกิดมาเจอแต่ความทุกข์มากกว่าความสูขครับผมก็พยายามทำความดีเท่าที่ผมจะทำได้ครับอย่างน้อยก็มีศล5เป้นปกติ เคารพพระรัตนตรัยครับ . ตัวคุณเอ็งก็ปฏิบัติผมขอกราบอนุโมทนาในกุศลของคุณเช่นกันครับ ขอบคุณมากครับ