ปีติน้ำตาไหล ตัวโอน เอียง อาการเหล่านี้ปกติหรือเปล่าคะ?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย DharmaJaree, 20 สิงหาคม 2013.

1. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ไม่เชื่อครับ คุณเอาอะไรมาบอกว่ารู้จักผมครับ

อุปาทานเต็มหัว หลงคิดว่าอ่านใจคนอื่นได้ เหรอครับ?

คุณปฏิบัติธรรมแล้ว กลายเป็นผู้วิเศษ รู้ใจคนอื่นได้ ทั้งๆ ที่ไม่มีเจโตปริยญาณ หรือครับ?

แต่ครูบาอาจารย์พระอริยเจ้าแท้ๆ ของผม กลับสอนผมว่า

"บรรลุแล้วได้อะไร? บรรลุแล้ว ก็กลายเป็นคนธรรมดาหนะสิ ไม่ได้เป็นผู้วิเศษ หรือ ตัวประหลาดอะไร"

2. newamazing

newamazing เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ได้มีเจโตอะไรหรอกแต่ผมนะมีพรสวรรค์มาตั้งแต่เกิดเรียนก็มีความรู้เท่าเด็กป4 แต่เคยเป็นกรรมการบริหารของตระกูลที่รวยที่สุดมาแล้ว เพราะพรสวรรค์ของผม แค่สนทนากับคุณผมก็เห็นไส้แล้ว

3. อินทรบุตร

เห็นอย่างไหนครับ?

เห็นด้วยอุปาทานที่มีอยู่เต็มหัวหนะเหรอครับ?

เห็นด้วยขันธ์ ที่สะสมมาแบบ ผิดๆ ถูกๆ ลูกทุ่งๆ ลองผิดลองถูกมา ด้วยการเรียนรู้กระบวนการทางโลก หนะเหรอครับ?

มันเป็นการเห็นด้วยมายา เห็นอยู่บนพื้นฐานความไม่จริงทั้งนั้นเลยนี่ครับ

4. newamazing

ดูคุณใช้แค่นั้นก็เพียงพอแล้วล่ะ ขนาดผิดเรื่องปีติยังไม่ยอมรับว่าเป็นเวทนาเลย

5. อินทรบุตร

ปกติเวลาผมสอนงานพวกเด็กๆ หรือ พวกที่การศึกษาน้อย

ผมจะบอกว่า ให้จัดการปัญหาทีละประเด็น แบ่งประเด็นให้ชัดเจน แล้วจบทีละเรื่อง

อย่าลากประเด็นมาผูกรวมกัน มันจะทำให้ตนเองและผู้อื่นที่ทำงานด้วยหลงประเด็น ทำให้งานไม่ได้รับการแก้ปัญหาครบทุกจุด

นี่เป็นทักษะที่สำคัญมาก ที่ผู้บริหารจะต้องทำได้นะครับ

เช่นนั้นแล้ว ผมก็ขอกลับไปประเด็นเดิม

ทำไมคุณคิดว่า การเอาปัญญาทางโลก ของความรู้ ป.4 มาวัดสภาวะในใจผู้อื่นได้ ครับ?

6. newamazing

ผมยอมแพ้แล้วจริิงๆอินทรบุตรขอให้โชคดีนะครับ

7. (อโศก)

(อโศก) เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2012
    มันไม่ใช่วิปัสสนาครับ อันนี้เป็นแค่สมถะ และคุณกำลังติดอารมรณ์ แล้ว บางคนติดอารมณ์จะพูดไม่รู้เรื่อง บางคนออกอาการเดินเร็ว พูดเร็ว ร้องไห้ อาการตัวโอน สั่น เอน หงาย และปกติ คนติดอารมณ์มักจะไม่รู้ตัว ไม่ยอมรับ เหมือนคนเมาที่ไม่รู้สึกตัวและไม่ยอมรับว่าตนเมาการติดอารมณ์ ถือเป็นสภาวะผิดปกติครับ เหมือนรถที่ขับแฉลบออกไปนอกเส้นทาง
    คนที่ติดอารมณ์ง่ายคือคนที่ชอบหวัง ปฏิบัติธรรมเพื่อหวังผล เป็นต้นว่าอยากเหาะได้ บางคนปฏิบัติธรรมใหม่ ๆ ก็มีความรู้สึกอยากสอน เจอคนที่นาน ๆ พบกันทีแทนที่จะถามทุกข์สุขเขา พูดคุยกันดี ๆ ก็ไปสอน ไปว่าเขา บางคนแรง ธาตุไฟกล้า ก็จะติดอารมณ์แรง เว็ปนี้เยอะมากๆๆ55555
    ต้องแก้อารมณ์ครับ คนที่จะแก้อารมณ์ได้ ต้องเป็นบุคคลที่ผู้ติดอารมณ์ให้ความเชื่อถือ สนิทและรู้ใจกัน....คุณนับถือครูคนไหนที่เขารู้จริงๆๆก็ไปหาคนนั้นแหละครับ คนปกติแก้ไม่ได้นะครับต้องเป็นนักปฏิบัติที่มีความเข้าใจดีและก็ต้องเป็นคนที่ติดอารมณ์มีความเชื่อใจระหว่างกัน แต่บางทีมันก็หายไปได้เองเหมือนกัน ปกติวิธีแก้อารมณ์ ทำโดยการลูบหน้า ลูบมือ ให้เดินถอยหลังบ้าง กางมือบ้าง หรือเก็บใบไม้ ซักผ้า ทำนองนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2013