((((((((((ปิดเเจกเเล้วครับเเจกอย่างอื่นแทนครับ))))))เเจกธาตุกายสิทธิโดยปู่อ้วนผีกองกอย

ในห้อง 'แจกฟรี แต่มีค่าส่ง' ตั้งกระทู้โดย ผีกองกอย, 23 กันยายน 2011.

1. ผีกองกอย

ผีกองกอย เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2011
    เดียวขั้นเเรกเรามาเรียนรู้การดูจริตของเราก็ เช่นว่าเราตืดนิสัยแบบไนไงละ รู้เขารู้เรารบกี่ครั้งก็ชนะหมด คุณJOMKAMUNG หลานก็มีความรู้เรื่องบาลี เดียวเราช่วยกันนะ เพราะบางทีปู่จะบอกเป็นภาษาในหนังสือเขาเรียกกันนะ ปู่เรียกไม่ค่อยถูกนะ
    ขั้นเเรกก็ ขณิกสมาธิ อุปจารสมาธิ และอัปปนาสมาธิ ปู่จะอธิบายง่ายๆๆให้ฟังก่อน เรามาดูจริตของเราก่อน จริต๖อย่าง
    ราคจริต หมายเอาจำพวก ผู้ทีชอบรักสวยรักงามหลงร่างกายอย่างเเรง
    โทสจริต หมายเอาจำพวก โกรธโมโหง่าย หงุดหงิด ใจร้อน อารมร้อนเเรง
    โมหจริต หมายเอาจำพวก เบื่อง่าย หน่ายเร็ว เชื่องช้า งมงาย โง่เขลา เหงาซึม
    สัทธาจริต หมายเอาจำพวก สัทธามีจิตใจชื่นบาน น้อมใจเลื่อมใสง่าย ซาบซึ้งง่ายหรือเรียก ใจนับถืองายๆๆ
    พุทธจริตหมายเอาจำพวก พวกมีปันยามาก ใช้จิตพิจรนาเก่ง พิจรนาก่อนทำเสมอ
    วิตกจริต หมายเอาจำพวก ในทางนึกคิดจับจด ฟุ้งซ่านตลอดเวลา บ้า
    เเล้วเราลองมาดูเราดิว่าเราติดอะไรก็แก้แบบนั้น กะดูว่าเราติดอะไรแน่และมากทีสุด ปู่จะบอกว่าเราเนี้ยจริตจิตใจเรามันเป็นคนแบบไนกันแน่ อยาบอกว่า ผมเป็นหมดเลย ไม่ใช่ นิสัยหลักๆๆๆของเราชอบเป็นแบบไน ทีสุดในชีวิต ถ้าถามปู่นะหรือจริตปู่ก็พุทจริต ครับรองลงมาก็สัทธาจริตอันนี้มีทุกคนอยู่เเล้ว อันนี้เริ่มต้นนะ สมมุติว่าเราจะขึ้นบันได เรากำลังมองอยู่ยังไม่ได้ขึ้นนะ เราลองตรวจใจเราดูเเล้วปูจะมาบอกอีก ว่าอะไรจะแก้จริตนั้นๆๆแล้วเราจะได้เข้าสะมะถะก่อน ก่อนเข้ากรรมฐานจริงๆๆอีกทีเพราะกรรมฐานนะมีถึง40
    กองเเล้วปู่จะให้กองไนแล้วจะบอกดูจริตท่านก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2011
  2. >น้องนาง<

>น้องนาง< เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    คุณปู่ท่านพูดสนุกสนาน ไม่ทำให้เครียดเลยซักนิด หนูว่างจากการสอบ ก็เลยมาเก็บเกี่ยวความรู้นอกห้องเรียนอะค่ะ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2011
  3. ผีกองกอย

เพราะปู่ไปดูตามสถานทีฝึกกรรมฐานกัน มันข้ามขั้นตอนกันไปหมดเรียกช้าอีกมากด้วย เช่นว่านะ อีกคนอารมร์กามราคะรุนเเรง เเต่ไปเจอครูบาอาจานร์ให้ภาวนาพุทโธ อย่างเดียว เเล้วบางทีก้ไม่อธิบายอะไรเลย อธิบายทีก็ขามไปโน้นเลย ข้ามสมถะอีกด้วย ไอ้คนก็ภาวนาไปเถิดพุทโธอยู่นั้นละ เข้าขั้นขนิกสมาธิบ้า ไม่เข้าบ้าง ทำไปเป็นปีเป็นเดือนก็อยู่เเค่เนี้ย ไม่แก้ททีตัวปันหา เเต่ไปแก้อะไรไม่รุ ก็อาจาร์ท่านเก่งเเล้วนี้ จะให้ลูกศิษย์มาภาวนาแบบอาจาร์เลยไม่ได้หลอก มันจะเป็นไปได้อย่างไร เราดูเเล้วถามเขา ถ้าเป็นอาจารเก่งท่านไม่ถามดูแปปเดียวก้รู้ให้กรรมฐานหรือสมถะอย่างใดอย่างหนึ่งแก่ลูกศิษย์ไปทำ เป็นต้น ถึงว่าสมัยนี้ปู่เห็นมาทุกทีเลย บางทีก็ว่า ภาวนาพุทโธไม่ได้ไม่ดีต้องมาเอาอย่างนี้ อรหัง สัมมาอรหัง ไปโน้นอีก แล้วมีการสอนผิดๆๆอีกว่า มาทีนี้ต้องเอาแบบนี้แบบอื่นไม่ได้ นั้นเป็นซะอีแบบนั้น เจอมาเยอะเข้าฝึกกะเขามาเยอะ สุดท้ายกลับมาเอาของเราดีกว่าอีก อันนี้ก้ไม่ปรามาสสำนักของอาจารย์ท่านใดหลอกนะ เพียงเเต่อธิบายเฉยๆๆๆทีผมไปเจอมา เรียกว่าไปทั่วทิศไทยลาวเขมรพม่ายวญ

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณค่ะท่านปู่ กำลังติดตามอ่านนะคะ....

5. ภูต สวรรค์

ภูต สวรรค์ สมาชิกใหม่

28 กรกฎาคม 2011
    คุณปู่ครับขอสอบถามการทําสมาธิครับ
    ผมเคยนั่งสมาธิตอนกลางวันในบ้าน รอบข้างมีเสียงรบกวนมากมาย ทั้งเสียงคนในบ้าน นอกบ้าน วิทยุโทรทัศน์ หลังจากผมท่องภาวนาพุทโธ ไปชักระยะ
    เสียงทุกอย่างรอบข้างหายหมด แม้แต่คําว่าพุทโธ ก็หาย เหลือแต่ความว่างปล่าว
    ไม่รู้ว่าคืออะไร แต่ผมชอบสภาวะว่างปล่าวนี้ ไม่รู้เรียกยังไง หลังจากนั้นผมก็พยายามฝึกให้เกิดความรู้สึกว่างปล่าวแต่ทําไม่ได้ จับเคล็ดไม่ได้
    มีเคล็ดลับมั้ยครับคุณปู่ ถ้าผมนั่งสมาธิตอนกลางวัน แล้วให้เกิดความว่างปล่าว ตัดเสียงรอบข้างได้อย่างรวดเร็ว ขอบคุณครับ

6. ผีกองกอย

เรามาดูกองกรรมฐานกันว่าอันไนแก้จริตทีเราเป็นอยู่
    ราคจริต กรรมฐานชุดนี้เราเเก้โดยใช้ ใช้ปันยาพิจารณาเพราะราคจริตก็บอกไว้เเล้งจำพวกยังหลงอยู่ในกาม กายรูปร่างรักสวยรักงาม ให้ภาวนา อสุภะ เเละกายคตาสติให้ภาวนาว่าร่างกายฉันนี้ไม่งาม มีแก่ ตาย เน่า เหม็น นึกไปภาวนาไป แล้วแต่ปันยาของท่านจะนึกได้มากขนาดไนกัน แก้พวกจริตยังหลงว่าร่างกายสวยงามตลอด เหมาะมากสำหรับผู้ปฏิบัติ ตอนแรกเราจะภาวนาไรก็ได้เเล้วจึงพิจารณาไปด้วย จะได้ความละเอียดของจิตเข้าไปอีก จนถึงฌาน นิมิตต่างๆๆ ขนิกสมาธิ อุบจารสมาธิ อัปมาสมาธิ เเล้วเข้าสู่ญานเเห่งปันยาทั้ง๑๖ญาน ถ้าให้อธิบายมันนานมาก เอาง่ายก่อนแล้วขยับไปเรือยๆๆๆ
    พวกทีชอบฌาน เเค่นั่งแล้วภาวนา อะไรก็ได้ทีชอบ พุทโธ สัมมาอรหัง แล้วแต่จะชอบ เพราะมันก็เเค่หลอกจิตเท่านั้น กุลโลบายนะ เคล็ดลับไม่มีไรมากเเค่ อดทน ขยัน มุ่งหมั่น เพียรพยายาม ฝึกฝนจนชำนาญ เเค่นั้น แต่เราจะเบื่อเสียก่อนนะสิ อิๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ครับ นั่งสบายๆๆๆๆๆไม่เอาไรมาคิดนึกว่าเราทำสมาธิอยู่จะเอาไรมาคิดในที่ออกสมาธิเเล้วค่อยคิด เเต่ถ้าจิตมันคิดก็บ่อยมันไป เดียวมันก็เบื่อกลับมามีสติ ฝึกไปเรื่อยๆๆๆเหมือนเราเอาน้ำใสตุ่มนั้นเเละ เดียวสักวันมันก็เต็ม สมาธิคือกัน ฝึกฝนนานจิตก็เรื่มเเน่นขึ้นเเล้วก็จะได้มาเรียนรู้เพิ่มเติ่มต่อไป สายจำพวกฌานก็เป็นแบบนี้ละไม่เหมือนญาน
    แต่ฌานอุปทานเกิดบ่อยๆๆหลอกเราได้เรื่อยๆๆๆๆแต่ญานน้อยมากเพราะเราเอาแต่ความจริงเป็นทีตั้ง มากกว่าทีเราจะภาวนาอย่างเดียว
    ส่วนกสิณสิบข้อ ใครชอบก็ไปหาความรู้จากครูบาอาจาร์ต่างๆๆได้เหมือนกันไม่เเต่ต่างกันเท่าไร แล้วแต่จะชอบแบบไนเท่านั้น ของหลวงพ่อฤษีลิงดำก็มี วิธีฝึก แต่ส่วนมากอารมร์ฌานจะได้แนวกรรมฐานจำพวกใช้ อานาปานสติ กำหนดลมหายใจเข้าออกจะง่ายกว่าเเละดับพวกทีชอบฟุ้งซ่านได้ แต่มีหลายฐานในการกำหนด ปู่รองมาหมดเเล้ว สุดท้ายก็มาตายวิปัสนาญานกันหมด แม้เเต่ตัวปูเองก็เถอะ จริตคนเราชาติก่อนเคยฝึกแบบไนมา ให้อธิฐานดูดิ แล้วถ้าเคยทำมาละก็ ก็จะเจอครับ อันนี้ก็อีกเคร็จลับหนึ่งง่ายปะ อาวุธของคนปฏิบัติกรรมฐาน มีดังนี้ ถึงก็ชั่งไม่ถึงก็ชั่ง เห็นเเล้วไง ไม่เห็นแล้วไง เมือเกินอะไรเวลาตอนนั่งอย่ากลัวมันเเค่หลอกจิตหรือมารมาทดสอบ บางก็ดูว่าเหมือนเราลอยเราเล็กลง ตัวเราใหญ่ขึ้น แล้วเเต่จะเป็นไปครับ อดทนฝึกฝนให้ต่อเนื่องกัน เวลานั่งอย่าอยาก แบบว่าจะไปนรกให้ได้ชาติหน้าก็ยังไม่ได้ไปเลย ไปสวรรค์หรือทีไนก็เหมือนกัน บอกเเล้วถึงก็ชั่งไม่ถึงก็ชั่ง คิดเสียว่าเอาบุญง่ายๆๆไมละ ดูเหมือนง่ายเเต่จริงๆๆยากนะ เพราะกิเลสนิวรณ์เนี้ยละ ทีคนตายจากกรรมฐานมาเยอะเเล้ว

7. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีค่ะปู่ ตามน้องเอทมาค่ะ
    ขอรับด้วยคนนะคะ

8. ผีกองกอย

เราก็อย่าเอาจิตไปฟังมันหรือเอาอารมเราไปตามกับมันเท่านั้นละ

อย่าเอาจิตไปฟังมันหรือไปสนใจกะมันแล้วท่านจะว่างเปล่าคือเก่าหรือเข้าขนิกสมาธิไงละ แบบชอบภาวนาไรก็ภาวนาไปเอาสติจดจ่อกับการภาวนาไว้ให้หมั่นสติหายก็จบครับเดียวอารมณ์ก็จะเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันอีกขนิกสมาธ แล้วอุปจารสมาธิ จนลมหายใจเบาบางลง ส่วนมากปู่เรียกไม่ค่อยถุกแต่ถ้าจะบอกวิธีได้อยู่ เอาสติจดจ่อไว้ในสิ่งทีเราทำ ภาวนาไรก็นั้นละสติครับ ขาดเหมือนไรจบ

9. ผีกองกอย

ได้ครับไม่มีปันหา

ส่งมาเลยครับปู่ส่งไปให้

10. ผีกองกอย

อ่านกระทู้ปู่ไว้ละจะบอกไปเรือยๆๆครับ

อ่านกระทู้ปู่ไปเรือยๆๆๆจะบอกไปเรีอยๆๆครับสายวิปัสนาญาน

11. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ปู่ครับขอสอบถามครับ
    1.สามารถนำธาตุกายสิทธิ์ไปให้ครูบาอาจารย์ท่านอื่นๆ อธิฐานจิตเพิ่มได้มั้ยครับ
    2.นำเข้าพิธีพุทธาพิเษก หรือสวดภาณยักษ์ได้หรือไม่ครับ

12. ผีกองกอย

ได้ครับไม่มีปันหา

ได้เเต่ละวังเขาจะเอาเองแล้วบอกว่าของปลอมเสียละ เจอมาเยอะละประเภทนี้

13. remember_me

remember_me Active Member

วิวาห์รัตน์ วงศ์นนทเกียรติ
    ได้รับแล้วค่ะท่านปู่ กราบขอบพระคุณท่านปู่อย่างสูงเจ้าค่ะ
    ติดตามความรู้จากท่านปู่เรื่อยๆค่ะ

14. sky6

sky6 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับธาตุกายสิทธิ์แล้ว ขอบพระคุณปู่มากๆ ครับ อนุโมทนา สาธุ

15. siripenn

siripenn เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ท่านปู่คะเวลานั่งทำสมาธิใช้แบบภาวะนา พุทธโธ จะเห็นเหมือนมีเหมือไอสีขาวๆหมุนวน บางครั้งจะมีอาการจิตโยกหนุน พอไปถามคนอื่น เขาก็บอกว่าเป็นไสยดำ(ไม่รู้จริงหรือเปล่า) ให้ใช้การภาวนาแบบอื่นแทน พอเปลี่ยนเป็นการเพ่งกสิณ หรือใช้วิธีอื่น จิตก็กลับไม่สงบค่ะ
    แล้วอีกข้อหนึ่งคือ เวลานั่งขัดสมาธิเพชร จิตใจจะสงบมาก แต่เวลาออกจาการทำสมาธินี่ ขาชาแบบไม่มีความรู้สึกเลยค่ะต้องมาบีบนวดสักระยะถึงจะทุเลาค่ะจะนั่งนานกว่าครึ่งชั่วโมงก็กลัวขาจะพิการเสียนะค่ะ
    ขอความกรุณาท่านปู่ชี้แนะด้วยนะคะ คือนั่งทำเองโดยไม่มีครูอาจารย์แนะนำเลยคะขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ท่านปู่อีกคนด้วยนะคะ

16. atfirst

atfirst เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    วันนี้จัดส่งไปให้แล้วนะครับปู่
    ขอบคุณครับ

17. ผีกองกอย

ว่ากันตามความจริง

ต้องเดินจงกลมด้วยอย่าเอาแต่นั่งอย่าเดียว ปู่เจอมาเยอะเเล้วแม้แต่ครูบาอาจาร์ระดับสูงๆๆก็เถอะเป็นริดสีดวงกันหมดนั่งนานไป
    แต่บางท่านก็ว่าเป็นเวนกรรมนั่งเเล้วต้องมีนิวรณ์หรือสังขารเป็นอะไรบ้างเป็นธรรมดาครับ แต่จริงเเล้วผิดพราดมากเลย กรรมฐานไม่ใช่ว่าจะต้องนั่งเดียวเมื่อไรละเดินนอนนั่งกินวิ่งทุกอริยาบทนะครับ ทีเป็นอย่างว่าจิตเรายึดติดพุทโธมากไปครับ เรียกว่าฝึกแต่ภาวนาอันนี้มากไป ถ้าเราเอาอันอื่นมาภาวนามันก็เหมือนๆๆกันหมด เพราะไร คำภาวนามันก็เเค่ภุสะโลบายหลอกจิตไม่ให้ฟุ้งซ่านเเค่นั้นเอง จะภาวนาไรเหมือนกันหมดครับ แต่จิตเราจะติดไรมากกว่านั้นเอง
    เหมือนกินข้าวกับปลาทุกวัน พอมาเปลื่ยน กินข้าวกับหมูทอด เราบอกตัวเราว่าชอบกินข้าวกับปลาอร่อยกว่า ทั้งๆๆทีมันกินไปแล้วลงท้องก็คืออีเก่านั้นละอิ่มเหมือนกัน เช่นใดก็เช่นนั้นครับ ส่วนทีเห็นแบบทีว่าปล่อยมันครับไม่ต้องไปสนใจมัน เห็นเเล้วก็ชั่งไม่เห็นแล้วก็ชั่ง ว่าไป ถ้าอยากรู้มากไปจะเกิดอุปทานหลอกจิตเราครับ เห็นแล้วบอกกับตัวเราว่า เอ้อขอบใจเห็นเเล้วก็เฉยๆๆเสีย รู้เเล้วก็เฉยๆๆเสีย เวลานั่งมารจะมาทดทอบเสมอๆๆแล้วแต่มันจะมา บางครั้งก็เป็นเจ้ากรรมนายเวนมาขอส่วนบุญด้วย นั่งเเล้วอย่าลืมแผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวนเราด้วยทุกครั้งทีนั่งนะครับ
    การนั่งขัดสมาธิเพรช ทีว่านะตัวคุณเองติดมันมากกว่าครับนั่งแบบไนก็นิ่งเหมือนกัน ใจเราไปยึดติดนะมันมากกว่านะ เรียก แบบว่าเนี้ยฉันนั่งเเบบขาห้อยเเล้วสมาธิดีมาก ไอ้เราได้ยินมาก็เอามั่งแต่เอาจริงไปไม่ลอดอะไรๆๆแบบเนี้ยครับ สรุป เอาตามชอบสบายก็เเล้วกันเหมือนกันหมดเเล้วแต่เราจะชอบ
    ของปู่เองทุกอริยาบท เเม้เเต่ไม่ได้หลับตา อีกตอนทำไร ก็ภาวนา เกิดขึ้นตั้งอยู่ดับไป เนี้ยของปู่เองครับ
    เรียกว่าเข้าห้องน้ำกินข้าวเดินไปไนต่อไนหรืออะไรก็ภาวนาหมดในใจครับ เรียกว่าบางทีคุยกับลูกศิษย์ของปู่เองก็ยังภาวนาเลย จิตเราจะไม่ได้ปรุงเเต่งหรือฟุ้งซ้านไงครับ จิตคนเราพอเจอไรหน่อยก็นึกคิดตามมันไปเเล้วละ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2011
  18. Sonaz

Sonaz เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีปู่ด้วยครับผม ^^

ผมเอา ธาตุกายสิทธิ์ไปเลี่ยมแบบเปิดแล้วเมื่อวันอาทิตย์ จะเอามาพกติดตัวครับผม

19. dog053

dog053 Active Member

ภานุพงศ์ วงศ์ธนสารสิน ได้รับแล้วนะครับปู
    ก้อนๆคือรังใช่ไหมครับ ละก็ธาตุกายสิทธิ์องค์นึงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 ตุลาคม 2011
  20. piyamat

piyamat Active Member

ได้รับเรียบร้อยแล้วค่ะ ขอบคุณท่านปู่เป็นอย่างสูงค่ะ