ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. winaiwon

winaiwon เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2009
    ยอดถึงเวลา 15:04 น. ได้รับปัจจัยร่วมบุญถวายบุญพิเศษถวายอาสนะ เป็นเงิน 6,952.00บาท แล้วน่ะครับ

ขออภัยสมาชิกทุกท่านด้วยน่ะครับวันนี้วุ่นมาก ๆ จึงไม่สามารถ นำภาพบัญชีรายละเอียดการโอนของแต่ละท่านมาให้ชมได้ครับ ^^

2. rathsarin

rathsarin เป็นที่รู้จักกันดี

โอนร่วมบุญถวายอาสนะ 50บาทคะ สาธุคะ

3. pasteque

pasteque เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญพิเศษ ปูพื้นภายในถ้ำสำหรับนั่งปฎิบัติธรรม ณ วัดเขาแก้ว อ.โป่งน้ำร้อน จ.จันทบุรี จำนวน 333 บาท โอนเข้าบัญชีธนาคารกสิกรไทย เลขที่ 732-2-41469-9 ให้แล้วค่ะเมื่อวันที่ 25 ก.ค. 2557 เวลา 16:25:45 น.

ขอร่วมบุญพิเศษ ถวายอาสนะสำหรับพระสงฆ์ใช้ในงานพิธีต่างๆ จำนวน 333 บาท โอนเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ เลขที่ 855-0-30736-0 ให้แล้วค่ะ เมื่อวันที่ 25 ก.ค. 57 เวลา 16:18:06 น.

ขอน้อมถวายบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำนี้เป็นพุทธบูชาแด่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ น้อมถวายเป็นธรรมบูชา และน้อมถวายเป็นสังฆบูชาแด่พระอรหันต์เจ้าและอริยสงฆ์สาวกทุกพระองค์ และพระมหาโพธิสัตว์ทุกพระองค์

ขอน้อมถวายบุญนี้แด่พ่อ แม่ ครู อาจารย์ ผู้มีพระคุณ ทุกภพทุกชาติของข้าพเจ้า ตั้งแต่อดีตชาติ จนถึงปัจจบันชาติ

ขอน้อมถวายบุญนี้แด่ท้าวสหัมบดีพรหม ท้าวมหาพรหมทุกพระองค์ และพรหมทุกพระองค์ ท้าวสักกเทวราช พระมเหสีทั้ง ๔ มเหสักข์เทพทุกพระองค์ ท่านท้าวจตุโลกบาลทั้ง ๔ ท่านอินทกะทั้งหลาย และบริวารทั้งหลายของท่าน เทพ เทวา ทุกชั้นฟ้า พระยายมราช และปรมาจารย์เซียนทั้ง ๑๐๘ พระองค์ พร้อมทั้งบริวารทั้งหลาย

ขอน้อมถวายบุญนี้แด่พระฤาษีทุกรูปที่ได้อธิษฐานดวงแก้วที่พี่น้ำใสได้นำมาให้บูชา พรหม เทพเทวาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกพระองค์ที่ดูแลดวงแก้ว พระบรมสารีริกธาตุ พระพุทธปฏิมา และพระสังฆปฏิมา ที่ข้าพเจ้าบูชารักษาอยู่ ตลอดถึงเทวดาที่รักษาตัวข้าพเจ้าและสมาชิกในครอบครัว ตลอดจนถึง เทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่รักษาที่อยู่อาศัยและที่ทำงานของข้าพเจ้า

ขออุทิศบุญกุศลนี้ให้แก่พญาครุฑ และบริวาร พญานาค และบริวาร ทั้งหมด

ขออุทิศบุญกุศลนี้ให้แก่ญาติมิตรสหายและบริวารทั้งหลายของข้าพเจ้า

ขออุทิศบุญกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า ให้แก่สรรพสัตว์ที่ข้าพเจ้าได้เคยเบียดเบียนลงไป ตลอดจนสรรพสัตว์ทั้งหลายซึ่งเป็นเพื่อนร่วมทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตายในวัฎสังสาร

ขอบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้น้อมถวายและอุทิศนี้ จงมีผลประหนึ่งดังท่านทั้งหลายที่กล่าวมาได้กระทำเองทุกประการ เช่นนั้นเทอญฯ

ขอท่านทั้งหลายได้โปรดโมทนา และเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศลในครั้งนี้ของข้าพเจ้าด้วยเถิด

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

4. ขาล

ขาล เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2009
    วันนี้เวลา 15.21 น.
    ร่วมบุญถวายอาสนะ มีโต๊ะ และเก้าอี้ สำหรับพระสงฆ์ใช้ในงานพิธีต่าง ๆ
    ถวายวัด วันที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๕๕๗
    จำนวน 80 บาทค่ะ

5. sun2555

sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    ผมขอร่วมบุญปูพื้นภายในถ้ำสำหรับนั่งปฎิบัติธรรม ณ วัดเขาแก้ว อ.โป่งน้ำร้อน จ.จันทบุรี จำนวน 500 บาท โดยได้โอนเงินเข้าบัญชีธนาคารกสิกรไทย เลขที่ 732-2-41469-9 เมื่อวันที่ 25 ก.ค. 2557 เวลา 14.08 น.

และขอร่วมบุญถวายอาสนะสำหรับพระสงฆ์ใช้ในงานพิธีต่างๆ จำนวน 500 บาท โดยได้โอนเงินเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ เลขที่ 855-0-30736-0 เมื่อวันที่ 25 ก.ค. 57 เวลา 14.08 น.

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

6. Giant 1

Giant 1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2011
    ... สาธุ สาธุ สาธุ ...

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

7. มีนัม

มีนัม เป็นที่รู้จักกันดี

ได้โอนเงินจำนวน 108 บาท เพื่อร่วมบุญพิเศษถวายอาสนะ
    โมทนาบุญกับทุกท่านครับ

8. วาสุเทพ

วาสุเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    ร่วมบุญพิเศษถวายอาสนะ 300 บาท
    วัน-เวลาที่ทำรายการ 25/07/2557 - 17:40:29
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

9. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    ท่านสิทธิสัตตะเทพบุตร นู๋ตาล ลูกพีช ร่วมบุญถวายอาสนะ จำนวน ๕๐๐ บาท
    ร่วมบุญปูกระเบื้องถ้ำ ๒๐๐ บาทค่ะ
    นำบุญมาให้อนุโมทนาสาธุร่วมกันนะคะ

10. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    ขอร่วมบุญถวายอาสนะสำหรับพระสงฆ์ใช้ในงานพิธีต่างๆ
    จำนวน 1,000.9 บาท
    โดยได้โอนเงินเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ เลขที่ 855-0-30736-0
    เมื่อวันที่ 25 ก.ค. 57 เวลา 17.39 น.

- ข้าพเจ้าขอน้อมถวายบุญกุศลนี้เป็นพุทธบูชาแด่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ น้อมถวายเป็นธรรมบูชา และน้อมถวายเป็นสังฆบูชาแด่พระอริยสงฆ์สาวกทุกพระองค์ และพระมหาโพธิสัตว์ทุกพระองค์
    - ขอน้อมถวายบุญนี้แด่พ่อ แม่ ญาติ พี่น้อง และผู้มีพระคุณ ทุกภพทุกชาติของข้าพเจ้า ตั้งแต่อดีตชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ
    - น้อมถวายบุญกุศลนี้แด่ ครูบาอาจารย์ทุกภพทุกชาติของข้าพเจ้า มีหลวงปู่ฤาษีเกษรี หลวงปู่ทวดวัดช้างไห้ หลวงปู่โตวัดระฆังฯ หลวงปู่ศุขวัดปากคลองมะขามเฒ่า หลวงปู่ปานวัดบางนมโค หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต หลวงปู่ดู่วัดสะแก หลวงพ่อสดวัดปากน้ำฯ และหลวงพ่อพระราชพรหมยานวัดท่าซุงเป็นที่สุด
    - ขอน้อมถวายบุญนี้แด่ท้าวสหัมบดีพรหม ท้าวมหาพรหมทุกพระองค์ และพรหมทุกพระองค์ ท้าวสักกเทวราช พระมเหสีทั้ง ๔ มเหสักข์เทพทุกพระองค์ ท่านท้าวจตุโลกบาลทั้ง ๔ ท่านอินทกะทั้งหลาย และบริวารทั้งหลายของท่าน เทพ เทวา ทุกชั้นฟ้า พระยายมราช และปรมาจารย์เซียนทั้ง ๑๐๘ พระองค์ พร้อมทั้งบริวารทั้งหลาย
    - น้อมถวายบุญกุศลนี้เป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช และสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ และบูรพมหากษัตราธิราชเจ้าทุกพระองค์ ตลอดถึงพระบรมวงศานุวงศ์ทุกพระองค์
    - น้อมถวายบุญกุศลนี้แด่ พระโพธิสัตว์ พระฤาษี พรหม เทพ เซียนทุกพระองค์ที่อธิษฐานและดูแลดวงแก้ว พระเขี้ยวแก้วเนรมิต ธาตุกายสิทธิ์ที่พี่น้ำใสได้นำมาให้บูชา พระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุ พระพุทธปฏิมา พระสังฆปฏิมา มงคลวัตถุทั้งหลายที่ข้าพเจ้าบูชารักษาอยู่ ตลอดถึงเทวดาที่รักษาตัวข้าพเจ้า ที่รักษาคนในครอบครัวของข้าพเจ้า และที่รักษาที่อยู่อาศัยของข้าพเจ้า
    - น้อมถวายบุญกุศลนี้แด่ท่านพยายมราช ท่านสุวรรณ ท่านสุวาณ นายนิริยบาลทุกท่าน
    - ขออุทิศบุญกุศลนี้ให้แก่พญาครุฑ และบริวาร พญานาค และบริวาร ทั้งหมด
    - ขออุทิศบุญกุศลนี้ให้แก่นางแก้ว ญาติมิตรสหายและบริวารทั้งหลายของข้าพเจ้า
    - ขออุทิศบุญกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายของข้าพเจ้า ให้แก่สรรพสัตว์ที่ข้าพเจ้าได้เคยเบียดเบียนลงไป

ขอบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้น้อมถวายและอุทิศนี้ จงมีผลประหนึ่งดังท่านทั้งหลายที่กล่าวมาได้กระทำเองทุกประการ เช่นนั้นเทอญฯ

ขอท่านทั้งหลายได้โปรดโมทนา และเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศลในครั้งนี้ของข้าพเจ้าด้วยเถิด สาธุ

ขอบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้กระทำมาแต่อดีต ตลอดถึงบุญกุศลที่ได้ร่วมในครั้งนี้เป็นที่สุด ขอให้ข้าพเจ้าจงมีความมั่นคง แน่วแน่ ไม่คลอนแคลนในการทำความดีให้ยิ่งๆขึ้นไป ขอให้มีกำลังใจสูงมีกำลังใจไม่สิ้นสุด เมื่อปรารถนาในความดีใดแล้วขอให้มีแต่ทางสำเร็จ มีผู้คอยช่วยเหลือเกื้อหนุนค้ำชู ศัตรูหมู่มารทั้งหลายจงหลีกทางห่างไกล ไร้ซึ่งอุปสรรคใหญ่น้อยคอยขัดขวาง ตราบเท่าถึงที่สุดแห่งความปรารถนาสำเร็จพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณในเบื้องหน้านั้นเทอญ ฯ

และขอผลบุญนี้จงส่งผลให้ข้าพเจ้าได้ผลญาณ และวิชาความรู้เก่าๆ จงได้กลับคืนมา ตามความเหมาะสมด้วยเทอญ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2014
  11. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญพิเศษถวายอาสนะ มีโต๊ะ และเก้าอี้ สำหรับพระสงฆ์ใช้ในงานพิธีต่าง ๆ รวม = 300 บาท

ผู้ร่วมบุญ

แม่เกิด, พี่กันตินันท์ พร้อมครอบครัว = 100 บาท
    น้องหนูดี(Paktawadee) พร้อมครอบครัว = 100 บาท
    คุณนพ(half wave) พร้อมครอบครัว = 100 บาท

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านค่ะ

12. am12

am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    อนุโมทนานสาธุบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ
    ผมโอนเงิน ร่วมบุญถวายอาสนะสำหรับพระสงฆ์ใช้ในงานพิธีต่างๆ จำนวน 280+100 บาท โดยได้โอนเงินเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ เลขที่ 855-0-30736-0 เมื่อวันที่ 25 ก.ค. 57 เวลา 17.52 น.

13. ป.คุณูปการ

ป.คุณูปการ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2008
    ร่วมบุญปูพื้นกระเบื้องภายในถ้ำ
    โอนแล้วครับ 25/07/14 เวลา 16:10 จำนวน 100 บ. โมทนาบุญด้วยครับ

14. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขอร่วมบุญพิเศษถวายอาสนะ จำนวน 20 บาท โอน 25 ก.ค.57 เวลา 15.19 น.
    ถวายเป็นพุทธบูชาแก่พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ มีสมเด็จองค์ปฐมเป็นประธาน จนถึงสมเด็จองค์ปัจจุบันเป็นที่สุด
    ขอแผ่บุญนี้ให้แก่สรรพสัตว์ใน3 แดนโลกธาตุ ตลอดแสนโกฎิจักรวาล
    ขอจงเป็นปัจจัยให้สำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งในอนาคตกาลด้วยเถิด สาธุ สาธุ

15. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..เหตุแห่งการถวายอาสนะ...

ก่อนอื่นขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านในการร่วมบุญทั้งบุญปูพื้นถ้ำปฏิบัติธรรม และบุญถวายิาสนะ เป็นโต๊ะและเก้าอี้สำหรับพระภิกษุนั่งในงานพิธีต่าง ๆด้วยค่ะ

สำหรับเก้าอี้สีทอง และโต๊ะสลักลายนั้น จะนำไปถวายวัดบ้านทาขุมเงิน อ.แม่ทา จ.ลำพูน เดิมที่คุณ Vatechayana ไม่คิดจะบอกบุญ

แต่ด้วยมีเหตุการณ์ที่เกิดจากการทราบด้วยสมาธิโดยบังเอิญ เกี่ยวกับการสร้างบุญแต่กาลก่อนของดิฉัน จึงเป็นเหตุให้คุณ Vatechayana ได้บอกบุญนี้

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Vatechayana มา ณ.ที่นี้ด้วยค่ะ

Numsai

16. Numsai

..ผลบุญในอดีตที่เคยถวายอาสนะแต่กาลก่อน..

เรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้เป็นปัจจัตตัง โปรดใช้วิจารณญานในการอ่านค่ะ

เมื่อต้นเดือนกรกฎาคม ๒๕๕๗ ที่ผ่านมา มีเหตุจำเป็นที่จะต้องติดต่อ ท่านปรมาจารย์เซียน ในความเชื่อทางลัทธิเต๋าด้วยเหตุแห่งการต้องการสงเคราะห์คนหมู่มาก

เดิมทีดิฉันเองไม่ทราบจะติดต่อท่านโดยวิธีใด แต่จิตปรารถนาจะสงเคราะห์หมู่คณะ จึงทำให้ท่านท้าวสักกเทวราชให้เทพบุตรองค์หนึ่งมาเชิญขึ้นไปยังสวรรค์ชั้นดาวดึงส์เวลาเช้าของวันหนึ่ง

เมื่อไปยังแท่นบัณฑุกัมพลศิลาอาสน์ เห็นท้าวสักกเทวราชนั่งอยู่บนแท่นบรรลังก์อย่างสง่างาม

พลันเห็นท่านปรมาจารย์เซียน ๓ ท่าน สวมชุดขาว ผมขาวยาว ยืนด้านซ้ายมือของท่านท้าวสักกเทวราช จำได้ว่า มีท่านหนึ่งที่มีโหนกหน้าผากนูนขึ้นมา ไม่เหมือนธรรมดาทั่วไป ท่านทั้งสามยืนอยู่ด้วยสีหน้ายิ้มแย้ม

ท่านท้าวสักกเทวราชกล่าวว่า..

"เออ.ลูกท่านมารออยู่จะพาไปแดนเซียน จะให้อนันตกะไปเป็นเพื่อนนะ มีอะไรไม่เข้าใจให้สอบถามอนันตกะนะลูก แดนนี้จะไปตามใจชอบไม่ได้ เขามีกฏอยู่ ต้องได้รับอนุญาตจึงผ่านไปได้"

เมื่อได้ฟังดังนั้น จึงเข่าไปกราบท่านปรมาจารย์ทั้งสาม พร้อมขอขมา และถวายบุญแก่ท่านทั้งสาม ท่านองค์แรกให้พร และบอกว่า..

"แม่นาง เราควรจะไปกันได้แล้ว เหล่าเซียนทั้งหลายต่างมารวมตัวกัน"

จึงได้กราบลาท่านท้าวสักกเทวราช จากนั้นรู้ตัวเบาเคลื่อนกายไปอย่างรวดเร็ว ไปปรากฏยังแดน ๆ หนึ่ง ลักษณะเป็นท้องฟ้าโล่ง ๆ เหนือพื้นดินไม่ทราบว่าสูงเท่าใด แต่มองเห็นเพียงยอดเขาลิบ ๆ

ท่านปรมาจารย์ได้พาไปยังที่นั้น เห็นเพียงเก้าอี้หยกเพียงตัวเดียวลอยอยู่กลางอากาศ

ท่านได้กล่าวว่า..

"แม่นาง จงนั่งลงเถิด"

ดิฉันรู้สึกลังเลเล็กน้อย เนื่องจากคิดว่า ตนเองอาวุโสน้อยกว่าท่านอื่น และเป็นผู้หญิง จึงหันไปหาท่านอนันตกะเชิงปรึกษา ท่านอนันตกะพยักหน้า จึงนั่งลงบนเก้าอี้หยกขาวนั้น

เมื่อนั่งลงรู้สึกถึงความนุ่มนวลของเก้าอี้ นั่งสบาย แต่พอเห็นเหล่าเทพเซียนเริ่มทะยอยมาจำนวนมาก รู้สึกกระดากใจ

จึงนึกถึงเหตุการณ์วันที่ถวายกฐินวัดห้วยทรายขาว ปี ๒๕๕๖ ที่ได้อธิษฐานอาสนะที่เคยทำมาแต่กาลก่อนสามารถรอวรับพระพุทธเจ้าในอดีตจำนวนนับไม่ถ้วน"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2014
  17. Numsai

..อาราธนาทิพยสมบัติ น้อมถวายแด่เหล่าเทพเซียนทั้งหลาย..

เมื่อนึกดังนั้น จึงรวมบุญอธิษฐานจิต ขอย้ายทิพยสมบัติเป็นอาสนะถวายแด่เทพเซียนทั้งหลาย

"ข้าพเจ้าขออาราธนาบารมีพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย

ขอผลบุญแห่งการถวายอาสนะของข้าพเจ้าในชาตินี้ ไม่ว่าจะเป็นอาสนะที่ถวายในงานกฐินจำนวน ๙๙ ผืนที่ประเทศกัมพูชา หรืออาสนะที่ถวายเป็นบริวารกฐินทุกปี

ขอพึงบังเกิดแก่เหล่าเทพเซียนทั้งหลาย โดยมอบเป็นเอกสิทธิ์ของทุกท่านโดยถาวรด้วยเถิด สาธุ

ปรากฏมีอาสนะสีทองจำนวนมาก เป็นคล้ายแท่นสีทอง แต่ละแท่นมีเทวดารักษา ท่านอนันตกะบอกว่า..

"ทิพยสมบัติเหล่านี้มาจากชั้น ๖ ขอรับ มีเทวดาชั้น ๕ ดูแลขอรับ"

ดิฉันจึงกล่าวแก่ท่านเหล่านี้ว่า..

"ข้าฯ แต่ท่านผู้ทรงคุณทั้งหลาย ข้าพเจ้าขอน้อมถวายอาสนะ อันเป็นทิพย์แก่ท่านทั้งหลาย โดยเป็นเอกสิทธิ์แก่ทุกท่านนับแต่บัดนี้เป็นต้นไป ขอท่านทั้งหลายโปรดรับการน้อมคารวะด้วยทิพยสมบัตินี้ด้วยเถิด.."

ท่านปรมาจารย์เซียนได้เป็นตัวแทนรับ เมื่อมองไปเห็นแดนนี้ยังไม่เห็นทิพยสมบัติอื่น จึงนึกได้ว่า มีสระโบกขรณีบนสวรรค์ชั้น ๖ และสวนผลไม้ทิพย์อยู่จำนวนมาก จึงอธิษฐานขอทิพยสมบัติดังกล่าวให้ปรากฏ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2014
  18. Numsai

..ผลบุญเป็นอจินไตย..

จากนั้นจึงตั้งจิตอธิษฐาน ขอยกทิพยสมบัติส่วนนี้มายังแดนเซียน เมื่อสิ้นคำอธิษฐาน ทิพยสมบัติปรากฏเป็นอัศจรรย์

สระโบกขรณี และสวนผลไม้ทิพย์ปรากฏ จึงกล่าวแก่ทุกท่านว่า "ท่านทั้งหลาย ข้าฯ ขอน้อมถวายสระโบกขรณี และสวนผลไม้ อันเกิดจากบุญการถวายน้ำ และต้นผลไม้ในพระพุทธศาสนาได้ถวายให้เป็นสมบัติของสงฆ์

ผลบุญนี้เกิดในสมัยสมเด็จพระพุทธกัสสปพุทธเจ้า ปรากฏบนวิมานในสวรรค์ชั้น ๖ อันมีความปราณีตมาก ผลไม้เหล่านี้จะช่วยเพิ่มพลังแก่ท่านทั้งหลาย

ส่วนสระโบกขรณี เมื่อท่านเหน็ดเหนื่อยจากการสู่รบกับม...จะช่วยให้ท่านได้ผ่อนคลาย

กาลนี้มาพร้อมกับนางฟ้าจำนวน ๑๒๐๐ นาง ท่านทั้งหลายปรารถนาสิ่งใด จงเรียกใช้นางตามความต้องการเถิด แต่สมบัติเหล่านี้ ข้าพเจ้ามิได้มอบให้เป็นสมบัติของผู้หนึ่งผู้ใด แต่เป็นของสาธารณะ

แม้มีสวนผลไม้ และมีสระแล้ว ยังขาดที่พัก ข่าพเจ้าขอน้อมถวายศาลาแปดเลี่ยม สมัยที่เกิดเป็นเจ้าหญิงสมัยพระเจ้าไท้จง ได้ถวายเสนาสนะแก่สงฆ์ พร้อมอาสนะอัยเป็นทิพย์ที่ข้าพเจ้านั่งอยู่นี้

ขอทิพยสมบัติจากบุญนี้จงปรากฏแก่ท่านทั้งหลายด้วยเถิด

เมื่อสิ้นคำอํธิษฐานปรากฏวิมานเป็นศาลาแปดเลี่ยมศิลปะแบบจีนโบราณ พร้อมเปธกาเทพธิดา และเทพธิดาอีกองค์หนึ่งแต่งชุดแบบจีนโบราณ เปธกาเทพธิดา (เป็นหัวหน้าฝ่ายหญิงบนชั้น ๖) นางกล่าวว่า..

"พระมหาเทวี นางผู้นี้มีนามว่า "ซูซ่าน ฉี" นางเป็นบริวารของนางฟ้าทั้ง ๑,๒๐๐ องค์ มีสิ่งใดขอให้บอกแก่นางเถิด"

จึงได้ประกาศแก่เหล่าเทพเซียนว่า...
    "ท่านทั้งหลาย นี่คือ แม่นางซูซ่าน ฉี นางเป็นหัวหน้าของเหล่านางฟ้าทั้งหลาย หากท่านประสงค์สิ่งใดก็ให้บอกแก่นาง

มีอีกเรื่องที่ควรเรียนแก่ท่านทั้งหลาย คือ หากมีเทพองค์ใดที่ต้องบุพเพฯ กับนางฟ้าองค์ใด ข้าพเจ้าขอมอบสิทธิ์การตัดสินใจแก่ท่านเง็กเซียนฮ่องเต้ เพื่อพิจารณาในเรื่องนี้

สำหรับศาลานี้ มีน้ำทิพย์มีสีสันต่าง ๆ เกิดจากบุญที่ถวายน้ำผลไม้ชนิดต่าง ๆ กับพระภิกษุในพระพุทธศาสนาในชาตินี้ ขอท่านจงสำราญตามชอบใจเถิด."

จากนั้นถึงก้มกราบท่านทั้งหลาย เมื่อกล่าวจบแล้ว ท่านปรมาจารย์องค์เดิมกล่าวขอบคุณ และกล่าวว่า..

"แม่นาง เราขอบใจที่มอบสิ่งเหล่านี้แก่เรา แต่เรื่องที่แม่นางมาพบพวกเราวันนี้ จะต้องผ่านมติที่ประชุมก่อน เพราะเรื่องนี้ร้ายแรงนัก"

จึงกล่าวแก่ท่านว่า..." ท่านทั้งหลาย การที่เรามอบสิ่งต่าง ๆ นั้น มิได้ต้องการแลกเปลี่ยน เพียงแต่ขอท่านพิจารณาจากความดีของผู้รับเป็นสำคัญ"

ท่านได้พยักหน้า แล้วกล่าวว่า.."แม่นางรอก่อน"

สักพักได้ยินเสียงว่า.. "เง็กเซียนฮ่องเต้เสด็จแล้ว"

เห็นท่านผู้หนึ่งปรากฏขึ้น คล้ายที่เคยเห็นในหนังจีน แต่มีความสง่างามกว่ามาก เมื่อมาถึงไม่มีที่ประทับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2014
  19. Numsai

..อาสนะอันเป็นทิพย์สำเร็จจากมณีรัตนะ ๗ ประการ.

ครั้นท่านเง็กเซียนมาถึง ไม่มีที่ประทับ จึงนึกถึงบัลลังก์มณีรัตนะ บนสวรรค์ชั้น ๖ นึกอธิษฐานรวมบุญการถวายแก้วมณีรัตนะนี้ ให้ปรากฏเป็นบัลลังก์ขึ้นมา น้อมถวายแก่ท่านเง็กเซียนฮ่องเต้ ท่านแย้มโอษฐ์เล็กน้อย และประทับนั่งลง

ต่อมาปรากฏ ท่านเทพนาจา ท่านเทพสามตา และพญามังกร ได้รายงานเรื่องบางอย่าง จากนั้นท่านทั้งหลายประชุมกันพักใหญ่

สรุปท่านรับปากจะช่วยตามที่ขอ รู้สึกปิติใจมาก จากนั้นได้กราบลาท่านเทพเซียนทั้งหลาย

เรื่องราวทั้งหมดที่เล่ามานี้ ทำให้ทราบถึงผลบุญแห่งการถวายอาสนะ ๙๙ ผืน ซึ่งเป็นอาสนาธรรมดา ไม่ได้มีลวดลาย เพียงแต่ถวายเป็นบริวารกฐิน ซึ่งเป็นบุญใหญ่

การที่เราถวายเก้าอี้ครั้งนี้ มีความปราณีตงดงามมาก ทิพยสมบัติที่เกิดย่อมปราณีตงดงามมากกว่า

ทั้งนี้ มิได้หมายความว่า จะให้หลงติดยึดในบุญแต่อย่างใด เพียงแต่เป็นการเก็บเสบียงระหว่างการเดินทางจนกว่าจะเข้าพระนิพพานค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

Numsai

20. Numsai

เย็นนี้ ท่านเจมส์โบได้แจ้งมาว่า..ได้รับพัสดุที่ส่งไปให้แล้ว
    พรุ่งนี้ท่านจะนำถวายแด่พระเถระชั้นผู้ใหญ่ (The senior monks) และฝากขอบคุณพวกเรามาด้วยค่ะ

Numsai

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้