ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Prar

Prar เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาและขอขอบคุณครับ คุณพี่suwat.su ที่ได้สละสิทธิ์ในดวงแก้วจุลจักรพรรดิ์พระปัจเจกพุทธเจ้าชุดที่16ให้กระผมหนึ่งดวง ขออนุญาติรับด้วยใจครับ เนื่องจากคุณพี่/COLOR]จะนำดวงแก้วชุดนี้ไปถวายให้กับวัด กระผมขออนุญาติปฏิเสธในการรับสิทธิ์นี้ครับ แต่ผมขออนุญาติร่วมบุญถวายดวงแก้วดวงนี้กับคุณพี่suwat.su จะได้ไหมครับ ...
    สาธุ สาธุขออนุโมทนาทุกๆบุญครับ(f)

2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาสาธุกับพี่น้ำใส และทุกท่านครับ
    ขอถวายผลบุญนี้เป็นพุทธบูชาแก่พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระพุทธเจ้าในสายมหายาน พระธรรม พระโพธิสัตว์
    พระอริยสงฆ์ พรหมเทพเทวดาทั้งหลาย ครูบาอาจารย์สืบๆกันมา มีหลวงปู่ปาน และหลวงพ่อเป็นที่สุดบูชา

ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าทั้งหลายประสบแต่ความสุข ความเจริญทั้งทางโลก และทางธรรมยิ่งๆขึ้นไป
    สมปรารถนาในสิ่งที่ตั้งจิตอธิษฐานไว้ จนกว่าจะถึงพระนิพพาน ด้วยเทอญ ส่าธุ สาธุ

3. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008

ไม่เป็นไรครับ ผมได้สอบถามพี่น้ำใสแล้วครับ ผมเปลี่ยนเป็นจะบรรจุในองค์พระพุทธรูปแทน จำนวน ๑ ดวงครับ ไม่ถวายวัดแล้วครับ ด้วยเกรงว่าถ้าพระท่านไม่ศรัทธาจะได้อนิจสงฆ์น้อย ต้องดูวัดที่จะถวายด้วยครับ คุณ Prar รับบูชาได้เลยครับ

4. Giant 1

Giant 1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2011

สาธุครับ ขออนุโมทนาบุญในจิตอันเป็นกุศลกับคุณ suwat.su และคุณ Prar ขออานิสงส์แห่งการร่วมบุญในครั้งนี้จงเป็นปัจจัยให้ท่านทั้งสอง ประสงค์สิ่งใดในงานบุญ ขอจงสำเร็จได้โดยง่ายด้วย เทอญ สาธุ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ร่วมบุญบูชาดวงแก้วจุลจักรพรรดิพระปัจเจกพุทธเจ้า ชุด ๑๖ ด้วยครับ สาธุ

5. Prar

ขออนุโมทนาสาธุ ขอบคุณคุณพี่suwat.suมากๆครับถ้าเช่นนั้นผมขอรับสิทธิ์นี้เลยครับ ผมขอขอบคุณและโมทนาอีกครั้งครับ

6. Phuya

Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านวิทยาร่วมบุญถวายเทียนพรรษา 3 วัด 1,200 บาท และเป็นเจ้าภาพผ้าอาบน้ำฝน อีก 3,000 บาท

กราบอนุโมทนาบุญ...เจ้าค่ะ

--

7. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    อนุโมทนาสาธุกับท่านพระอาจารย์วิทยาด้วยนะครับ

ขอให้ท่านพระอาจารย์วิทยาสำเร็จพระโพธิญาณเป็นพระพุทธเจ้าแบบพิเศษตามที่ปรารถนาด้วยเถิด
    สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2014
  8. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    เนื่องจากการไปวัดป่าชลิตานุสรณ์ อ.หัวหิน จ.ประจวบ ครั้งนี้ เราได้จัดเตรียมถวายภัตตาหารแก่พระภิกษุสงฆ์ที่วัด และเลี้ยงญาติโยมที่มาปฏิบัติธรรม ประมาณ ๔๐ คนในวันอาทิตย์ที่ ๒๒ มิถุนายน ๒๕๕๗ โดยจ้างให้คนพื้นที่จัดเตรียมไว้ให้ เนื่องจากวัดอยู่ในหุบเขา ไม่สะดวกในการจัดเตรียมอาหาร ๔ อย่าง ขนมหวาน ๑ อย่าง โดยมีงบประมาณ ๗,๐๐๐ บาท (น่าจะบวกรวมค่าน้ำมันไปด้วย ทำให้ราคาค่อนข้างสูง)

สำหรับท่านที่โอนปัจจัยมาบูชาดวงแก้วพระปัจเจกพุทธเจ้าแล้ว ท่านที่โอนปัจจัยมาเกิน ดิฉันขอนำปัจจัยส่วนนั้น ไปร่วมบุญค่าอาหารและโรงทานครั้งนี้ค่ะ

ส่วนท่านที่ไม่ได้โอนเกินจำนวน ดิฉันจะนำปัจจัยส่วนหนึ่งของการบูชาดวงแก้วแต่ละดวง จำนวน ๕๐ บาท เพื่อให้ท่านได้อานิสงส์ในครั้งนี้ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2014
  9. Phuya

ร่วมบุญ...500 บาท ถวายเทียนพรรษา ผ้าอาบน้ำฝน สังฆทาน และพระบรมสารีริกธาตุ

...เพื่อบำรุงพระภิกษุสงฆ์ในพระพุทธศาสนาที่ต่างประเทศ กับคุณ Kratium ค่ะ​

---

10. KoKoWalK

KoKoWalK เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

ผมได้โอนเงินร่วมบุญ จำนวน ๒,๕๐๐ บาท
    เข้าบัญชีชื่อ พุทธารา โรจนฤทธิกร ธนาคารไทยพาณิชย์ เลขที่้ ๐๘๐-๒๕๒๖๔๗-๒
    วันที่ ๒๐/๖/๒๕๕๗ เวลา ๑๙.๐๑ น.
    เป็นเงินบูชาดวงแก้วจุลจักรพรรดิ์จำนวน ๒ ดวง หลังหักค่าใช้จ่ายค่าจัดส่ง
    ส่วนต่างขอร่วมทำบุญถวายภัตตาหารแก่พระภิกษุสงฆ์ และเลี้ยงญาติโยมที่มาปฏิบัติธรรม ณ วัดป่าชลิตานุสรณ์ อ.หัวหิน จ.ประจวบคีรีขันธ์

ขออนุโมทนากับทุกท่านอีกครั้งครับ

11. Giant 1

ขอน้อมกราบหลวงปู่ฤาษีเกษรีครับ

พระขรรค์สีเขียวส่อง อธิษฐานโดยหลวงปู่ฤาษีเกษรี

ก่อนสมัยพระกกุสันโธพุทธเจ้า เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา

ผมได้รับแล้วตั้งแต่วันจันทร์ สีเขียวส่องใส ผมมีความปิติมากครับ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Numsai และญาติธรรมทุกท่านด้วยครับ

12. Numsai

ดิฉันได้สรุปยอดปัจจัยจากผู้จองดวงแก้วพระปัจเจกพุทธเจ้า เพื่อร่วมบุญภัตตาหารและโรงทาน วัดป่าชลิตานุสรณ์ จ.ประจวบคิรีขันธ์ รวมปัจจัยทั้งสิ้น ๒,๕๐๖ บาทค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

13. Numsai

สาธุ สาธุ สาธุ..

เห็นภาพที่นำมาลงแล้วค่ะ งดงามมากค่ะ อดปลื้มใจแทนไม่ได้ การที่เราตั้งใจสิ่งใดด้วยความบริสุทธิ์ใจ แม้ไม่มีใครเห็น แต่สิิ่งศักดิ์สิทธิ์รู้เห็น ฟ้าดินเป็นพยาน วันหนึ่งเราจะได้รับผลตอบแทนความดีนั้นไม่ทางใดก็ทางหนึ่งค่ะ

ขอให้รักษาความดีไว้ ดุจเกลือรักษาความเค็มค่ะ พี่เองก็ประสบเรื่องนี้เหมือนกัน ไม่ได้มีความคาดหวัง แต่ผลของการทำความดี ย่อมงดงามเสมอค่ะ

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

Numsai

14. Numsai

..เรื่องโพธิจิต โดย Lopen Gembo Dorji..

ขออนุญาตนำเรื่อง โพธิจิตมานำเสนอกับทุกท่าน เหตุเกิดเนื่องจากหลังจากดิฉันได้ส่งของไปถวายพระภิกษุจากภูฏานแล้ว เกิดอาการเบื่อหน่ายในการเกิดอย่างรุนแรง

ในช่วงนี้พระ และครูอาจารย์ต่างส่งให้ปรึกษาท่านเจมส์ จึงตัดสินใจเขียนไปปรึกษาท่าน

ท่านได้ถามว่า "รู้จักคำว่า โพธิจิตมั๊ย"

ท่านได้กล่าวว่าการเรียนรู้ และฝึกตนแบบโพธิจิตจะช่วยให้พ้นจากความโกรธ พ้นจากความทุกข์โศกทั้งปวง และมีใจปรารถนาจะช่วยเหลือสรรพสัตว์ทั้งหลาย โดยเริ่มฝึกจากการเมตตากรุณาต่อคน และสัตว์เสมอกัน และการฝึกสติอย่างยิ่งยวดจนเป็นมหาสติ จากนั้นจึงได้ส่งเมลล์เรื่องโพธิจิตมาให้ศึกษา

ดิฉันคิดว่า อาจจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย และขอความกรุณาคุณ am12 หรือท่านใดที่สามารถแปลได้ เพื่อเป็นธรรมทานค่ะ

Dear Phuttara,
    Thank you again and again.
    Here is a note on Bodhichitta for you to read and hope it will be helpful.

Also, if you want to do as I do myself, then I leave all the pains, sufferings, anger, attachments of today with this day. As I wake up next day, I start fresh. If it is positive thought (bodhichitta), I pray and continue generating till I get enlightenment because that is the seed to become Buddha.
    With best regards,
    Gembo

Bodhichitta is the very mind of enlightenment; the altruistic mind to become a Buddha and attain enlightenment. It is the true motivation of a Bodhisattva to attain the state of Complete Enlightenment in order to liberate all sentient beings from the ocean of suffering.

- Bodhi means "awakened" and chitta means "mind" or "heart."
    - Bodhichitta -- "awakened heart-mind"
    - Bodhichitta divided into relative and absolute. Relative bodhichitta is the wish to be enlightened for the sake of all beings. Absolute bodhichitta is direct insight into the absolute nature of being.
    - Bodhichitta practices emphasize Shamatha and Vipassana as other practices.

Patrul Rinpoche, the writer of the famous book “Words of My Perfect Teacher” states:

If you have this,
    This alone is enough to attain enlightenment
    If you don’t have this,
    There is no way to attain enlightenment
    This is the unmistaken seed of Enlightenment
    Therefore, please generate Bodhichitta.

In fact, by practicing the Bodhisattva ideals and upholding Bodhichitta, enriches one’s own spiritual training. Thus attain happiness due to unlimited positive karma accumulated.

Karma, the law of cause and effect, Shantideva is explained in the text “Bodhicaryavatara” written by Acharya Shantideva states;

All those who are unhappy in the world are so
    As a result of their desire for their own happiness
    All those who are happy in the world are so
    As a result of their desire for the happiness of others

Okay now how this Bodhichitta works is that, the love of a mother to her child is unconditional. Right? You have the experience and so I need not explain further. Now, as Buddhist we believe life before and life after due to karma. In our earlier lives too we have a mother. Right? That moth have loved and cared us like the one in this life. So, we do owe so much for all our mothers in the past and those in the future. Therefore, our mothers are unlimited and all living beings are our mother in one of the countless lives we have been born and will be born again unless we attain enlightenment. That is why we have to think of others and we have to end the suffering of all others not just ourselves.

The key is- how can we enjoy ourselves when our mothers are crying with pain and endless suffering. With this view and understanding, we have to dedicate our merits for all. The greater our thought and compassion is, greater the merit is.

In Bhutan, we start all prayers and services including prayer before meals with the verses

“Ma namkhadang ngyampai semchen thamched….”
    meaning – all motherly sentient beings…..

Gembo

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านในการร่วมบุญทุกบุญในกองบุญพระพุทธวิปัสสีโภคมหาบพิตรด้วยค่ะ

Numsai

15. Phuya

ท่านศิริชัย วัดหัวฝาย จ. เชียงใหม่ และกัลยานมิตร ... ร่วมบุญถวายเทียนพรรษา 3 วัด 1,500 บาท

กราบอนุโมทนาบุญ...เจ้าค่ะ

---

16. Prar

สาธุครับ เรียนคุณพี่น้ำใสครับ
    ขออนุญาติแจ้งจำนวนเงินที่จะโอนบูชาดวงแก้วจุลจักรพรรดิ์พระปัจเจกพุทธเจ้าชุดที่ 16
    ก่อนจะโอนเงินพรุ่งนี้ครับ
    จำนวน 1,050 บาทครับ (50บาทเป็นค่าจัดส่งดวงแก้วครั้งนี้ครับ)
    โอนเสร็จแล้วแจ้งอีกครั้งครับ ยืนยันตามจำนวนข้างต้นครับ

ต้องขออภัยครับที่ทำให้ยุ่งยาก เพราะพึ่งทราบว่าจะได้ร่วมบุญอื่นด้วย
    เลยอยากร่วมบุญนี้ครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาทุก ๆ บุญครับ

17. Numsai

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ พี่ได้จัดส่งดวงแก้วพระปัจเจกฯ พร้อมพระบรมสารีริกธาตุไปให้แล้วค่ะ

1. น้อง KoKoWalk เลขที่ EL 2050 3177 3 TH
    2. คุณ suwat.su เลขที่ EL 2050 3176 0 TH

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

18. sun2555

sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    สวัสดีครับ ทุกท่าน

ผมได้โอนเงินร่วมบุญวันที่ 20 มิถุนายน 2557 ดังนี้

1.ร่วมบุญถวายเทียนพรรษา 3 วัด และอื่นๆ เข้าธนาคารกรุงเทพ#0367152345 เวลา 20.41 น. จำนวนเงิน 500 บาท

2.ร่วมบุญถวายเทียนพรรษา ผ้าอาบน้ำ และสังฆทานกับคุณ Kratium เข้าธนาคารกสิกรไทย#3912606251 เวลา 20.41 น. จำนวนเงิน 500 บาท

3.บูชาดวงแก้วจุลจักรพรรดิ์พระปัจเจกพุทธเจ้าชุดที่ 16 จำนวน 2 ดวง เข้าธนาคารไทยพาณิชย์#0802526472 เวลา 20.43 น. จำนวนเงิน 1,850 บาท ไม่ทราบว่าคุณน้ำใสจัดส่งมาหรือยัง หากยังมิได้จัดส่งต้องขอความกรุณาฝากดวงแก้วให้คุณน้ำใสช่วยถวายวัด ตามที่คุณน้ำใสเห็นสมควร ขอบคุณครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

19. Giant 1

ขอน้อมรับคำแนะนำคุณ Numsai ครับ ผมจะหมั่นทำความดีในทุกโอกาสที่สามารถทำได้ เพราะทุกครั้งที่ผมได้ทำความดี ไม่ว่าจะเป็นเรื่องใดก็ตาม ผมมีความรู้สึกปิติ อิ่มบุญ อย่างบอกไม่ถูก เมื่อไหร่ที่ได้นึกถึงสิ่งที่ผมได้ทำความดี ผมอดยิ้มอยู่คนเดียวไม่ได้

yimm เป็นความสุขทางใจเล็กๆ ที่เกิดจากการทำความดีครับ yimm

ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวล สาธุ

20. ธรรมวิวัฒน์

82
    อันนี้ ผมแปลคร่าวๆ นะครับ ใช้ Google แปลนะครับ
    เดี๋ยวของจริงให้คุณ am12 มาแปลให้อ่านครับ
    สวัสดี พุทธารา
    ขอบคุณอีกครั้ง
    นี่คือบันทึกเรื่อง “โพธิจิต” สำหรับเธอในการอ่านและหวังว่ามันจะเป็นประโยชน์
    นอกจากนี้ถ้าเธอต้องการที่จะทำตามที่ฉันถือปฎิบัติ เพื่อสลัดทิ้งอารมณ์ความเจ็บปวด ความทุกข์ ความโกรธในสิ่งที่พบเจอในแต่ละวัน ที่เราตื่นนอนขึ้นมาในวันรุ่งขึ้น
    เราจะเริ่มต้นวันใหม่ เกี่ยวกับ “โพธิจิต” คือ เราจะตั้งจิตอธิษฐานและแผ่เมตตาความปรารถนาดีไปให้แก่สรรพสัตว์เพื่อยังจิตของสรรพสัตว์ให้เป็นสุขและเข้าถึงความหลุดพ้นในใจ
    และเรายังคงทำไปเรื่อยๆ จนกว่าตัวเราเองจะหลุดพ้น เพราะเราคิดว่าทุกคนมีจิตหยั่งรู้ที่สามารถเข้าถึงความหลุดพ้นด้วยตัวเองได้

โพธิจิต คือ ปณิธานหรืออธิษฐานบารมีที่สำคัญ เรียกได้ว่าเป็นหัวใจ หรือเป็นแรงบันดาลใจที่สำคัญของพระโพธิสัตว์ในการสร้างบารมีเพื่อสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้า เพื่อนำพาสรรพสัตว์ทั้งหลายให้พ้นจากกองทุกข์
    พุทธะ คือ ผู้รู้ ผู้ตื่นจากกิเลส
    จิต คือ ใจ หรือ หัวใจ

โพธิจิต คือ หัวใจของพุทธะ หรือก็คือ ปณิธานความตั้งใจที่จะนำพาสรรพสัตว์ให้พ้นจากกองทุกข์

โพธิจิต ก็คล้ายๆกับการแบ่งปันความสุข ซึ่งก็คือแบ่งปันความปรารถนาดีต่อกัน
    ด้วยมีจิตคิดว่าสรรพสัตว์ทั้งหลายก็คือญาติมิตรของเรา และตัวเราก็มีความปรารถนาให้สรรพสัตว์ทั้งหลายพ้นทุกข์เช่นเดียวกับตัวเรา
    การปฏิบัติโพธิจิต เน้นไปด้านการปฏิบัติสมาธิ-วิปัสสนา หรือการบำเพ็ญทางจิตอื่นๆ

มีนักเขียนที่มีชื่อเสียง ชื่อ Patrul กล่าวว่า

หากคุณมีสิ่งนี้เพียงอย่างเดียว ก็เพียงพอที่จะหลุดพ้น
    หากคุณไม่มีสิ่งนี้ ก็ไม่มีทางหลุดพ้นได้
    นี่จึงเป็น เชื้อของอวิชชา ในจิตที่มุ่งสู่ความหลุดพ้น
    ดังนั้น จงสร้าง โพธิจิต (จิตที่มุ่งสู่ความหลุดพ้น)

ในหนังสือ “กฏแห่งกรรม” ของ นักเขียนชื่อว่า Shantideva เขียนอธิบายว่า

ทุกคนในโลกนี้ไม่มีความสุข ก็เป็นผลมาจากความเห็นแก่ตัวของพวกเขาที่ทำทุกอย่างเพื่อความสุขของตนเอง
    ในขณะเดียวกัน ทุกคนโลกนี้จะพบความสุข ก็ต่อเมื่อพวกเขาทำทุกอย่างเพื่อความสุขของผู้อื่น

“โพธิจิต” มันก็เหมือนกับความรักของแม่ที่มีต่อลูกของเธอนั่นแหละ ซึ่งความรักของแม่เป็นรักที่ไม่มีเงื่อนไข
    ซึ่งเธอก็มีประสบการณ์อยู่แล้ว ดังนั้นเราคงไม่จำเป็นต้องอธิบายเพิ่มเติม ขณะที่ชาวพุทธอย่างเราๆ นั้นมีความเชื่อในเรื่องชาติก่อน
    และการเวียนว่ายตายเกิดไปตามกรรมของตน ซึ่งในชาติก่อนของเราทุกๆคน ก็จะมีแม่ซึ่งเป็นบุคคลที่ให้ความรักและความห่วงใย ดูแลเราทุกคนอยู่เสมอในการเกิดมาชาติหนึ่ง

ดังนั้นเราจึงเป็นหนี้บุญคุณแม่อย่างมากมาย ดังนั้นในสรรพสัตว์ทั้งหลายก็จะมีแม่ของเราทุกๆคนรวมอยู่ในนั้นด้วย
    และจะมีมากขึ้นอย่างนับไม่ถ้วนในการเวียนว่ายตายเกิดจนกว่าเราจะหลุดพ้น
    นั่นคือเหตุผลที่เราจะต้องคิดช่วยเหลือผู้อื่นให้พ้นทุกข์ โดยไม่คิดเพียงจะช่วยเหลือตนเองให้พ้นทุกข์อยู่คนเดียว
    ที่สำคัญ เราจะมีความสุขได้อย่างไรในเมื่อแม่ของเรายังคงมีความทุกข์อยู่
    เราจึงต้องแผ่เมตตาอุทิศบุญเพื่อตอบแทนแม่ของเราหรือสรรพสัตว์ผู้ร่วมเกิดแก่เจ็บตายให้ได้พบกับความสุขให้มากยิ่งๆขึ้นไป

ในภูฎาน เราจะเริ่มสวดมนต์แผ่เมตตาอธิษฐานจิตให้สรรพสัตว์ทั้งหลายให้พบเจอแต่ความสุขก่อนที่จะฉันอาหาร

“Ma namkhadang ngyampai semchen thamched….”

แปลว่า สรรพสัตว์ทั้งหลายก็คือแม่ที่เป็นผู้มีพระคุณของเรานั่นเอง

Gembo

ปล.

ผมขอเป็นกำลังให้พี่น้ำใสด้วยนะครับ พี่น้ำใสอีกนิดเดียวก็จะบารมีเต็มแล้วนะครับ ส่วนของผมยังอีกไกลมากๆ ยังอยู่ในขั้นอุปบารมี ต้องเกิดอีกเป็นพันๆชาติโน่นแหละ ตัวผมขี้เกียจกว่าพี่น้ำใสอีกนะครับ ไม่แน่ว่าผมจะหนีไปนิพพานในชาตินี้แล้วนะครับ น่าเบื่อครับกับการเกิด เกิดมากว่าจะเก็บบารมีไปก็ต้องมานั่งทำโน่นนี่นั่นใหม่ ในแต่ละชาติก็ใช่จะมีปัจจัยเท่ากัน ไอ้เรื่องการนั่งภาวนาเนี่ย
    ผมขี้เกียจมากๆครับ ผมมันประเภทชอบของง่ายๆ ครับ ของยากๆน่าเบื่อครับ แต่เรามันพวกเรื่อยเปื่อย พวกเพื่อนๆไปไกลสัก 10 กม. แล้ว เรายังเดินๆ หยุดๆ อยู่ตรงนี้อยู่เลยครับ แต่ตัวผมในชาตินี้ก็สมดังความตั้งใจที่เกิดมาแล้วครับ ได้ช่วยงานพระศาสนาของสมเด็จองค์ปัจจุบันให้เจริญรุ่งเรืองตามที่ตั้งใจไว้ก่อนที่จะมาเกิดในชาตินี้ แล้วก็มีแฟนคลับมาโมทนาบูญบ้าง ผมก็ดีใจแล้วนะครับ ได้พาคนไปสวรรค์ ที่เหลือพวกเขาคงไปกันได้ครับ ยังไงพี่น้ำใสก็สู้ๆนะครับ ทุกอย่างมีเกิด มีดับ ผมเชื่อว่าความดีที่พี่น้ำใสทำไว้จะนำพาให้ผ่านพ้นสิ่งเหล่านี้ไปได้ครับ เพราะใจเป็นใหญ่ ใจเป็นประธาน ทุกอย่างสำเร็จที่ใจครับ

อนุโมทนาบุญกับพี่น้ำใสและทุกท่านด้วยนะครับ ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ

ธรรมวิวัฒน์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2014
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้