ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. KoKoWalK

KoKoWalK เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมประมูลดวงแก้วพรหมกรวิสุทธิ์ ๒๗,๗๗๗ บาท ครับ

2. วาสุเทพ

วาสุเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    ขอร่วมประมูลดวงแก้วพรหมกรวิสุทธิ์ 26,900 บาท

3. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ขอแสดงความยินดีและขออนุโมทนาบุญกับคุณKoKoWalK

ที่ได้เป็นเจ้าของดวงแก้วพรหมกรวิสุทธิ์ ด้วยนะครับ

4. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..ขอแสดงความยินดีกับคุณ KoKoWalk ด้วยค่ะ..

วันนี้ 02:19 PM
    วาสุเทพ ขอร่วมประมูลดวงแก้วพรหมกรวิสุทธิ์ 26,900 บาท

วันนี้ 02:19 PM
    KoKoWalK ขอร่วมประมูลดวงแก้วพรหมกรวิสุทธิ์ ๒๗,๗๗๗ บาท ครับ

วันนี้ 02:15 PM
    prapart54 ขอประมูลเพิ่ม 25,000 บาทครับ

ก่อนอื่นขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ตั้งใจร่วมบุญสร้างสมเด็จพระพุทธวิปัสสีโภครัศมีโชติ และบุญหล่อพระและโรงทานในวันที่ ๙ มีนาคม ๒๕๕๗ ค่ะ

และขอแสดงความยินดีกับน้อง KoKoWalk อีกครั้งค่ะ ที่ได้เป็นผู้ดูแลดวงแก้วพรหมกรวิสุทธิ์ต่อไปค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับน้อง KoKoWalk และทุก ๆ ท่านอีกครั้งค่ะ

Numsai

------------------------
    สำหรับประวัติดวงแก้วชุดสหัสสนัยไตรภพและจักรทั้ง ๖ กรุณาติดตามต่อหน้า ๒๔๙ ค่ะ

จากนั้นจะเริ่มต่อดวงแก้วที่ปรากฏหลังจากพระดาบสทั้ง ๖ ออกจากสมาบัติเป็นเรื่องของดวงแก้วชุดต่อไปค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านอีกครั้งค่ะ

5. mooom

mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    ขอแสดงความยินดีและขออนุโมทนาบุญกับคุณKoKoWalK และทุกๆท่านด้วยครับ

6. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขอแสดงความยินดีและขออนุโมทนาบุญกับคุณ KoKoWalK และทุกๆท่านด้วยครับ

7. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดี และขออนุโมทนาบุญกับ คุณkokowalk ด้วยนะค่ะ และทุกๆท่านที่ร่วมประมูลค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

จันทรกาล catt26

8. Numsai

..สรุปยอดบุญหล่อพระ และโรงทาน ณ. ๖ มีค.๕๗ ค่ะ..

ยอดปัจจัยจากบัญชีกองบุญพระพุทธวิปัสสี ฯ เพื่องานหล่อพระ และโรงทาน เวลา ๐๙.๐๐ น. วันที่ ๖ มีนาคม ๒๕๕๗ ค่ะ

สำหรับรายละเอียดอยู่ระหว่างการแยกรายการร่วมบุญค่ะ จะเรียนให้ทราบภายหลังค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

9. วาสุเทพ

วาสุเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    ขอแสดงความยินดีและขออนุโมทนาบุญกับ คุณKoKoWalK ด้วยครับ
    ที่ประมูลได้ดวงแก้วพรหมกรวิสุทธิ์

10. Giant 1

Giant 1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2011
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมประมูล และขอแสดงความยินดีกับคุณ KoKoWalk ที่ได้เป็นเจ้าของดวงแก้วพรหมกรวิสุทธิ์ด้วยครับ

11. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Giant 1 ที่ช่วยสรุปข้อมูลการประมูลให้ค่ะ กรุณาแจ้งชื่อที่อยู่ผ่าน PM เพื่อจัดส่งของที่ระลึกไปให้ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

Numsai

12. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ พี่น้ำใสและญาติธรรมทุกท่าน

เพื่อนของ diya...
    คุณวุฒิภัทร ณัดฐาปกรณ ขอร่วมบุญหล่อพระ + โรงทาน ณ โรงหล่อพุทธปฐม (ป้าเนียร) จ.อุทัยธานี รายการละ ๕๐๐ บาท ค่ะ
    โอนเงินเข้าบัญชี ธ.กสิกรไทย เลขที่ ๖๕๔๒๑๘๖๙๖๖ วันนี้ เวลา ๑๖:๓๐ น. จำนวน ๑,๐๐๐ บาท

ขอน้อมจิตโมทนาสาธุในบุญกุศลของทุกท่านทั้งหมดทั้งมวลค่ะ สาธุ

13. Giant 1

ขอขอบคุณและขออนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าเมืองด้วยครับ ผมเองมิได้คาดหวังสิ่งใดเป็นสิ่งตอบแทน เพียงแค่ขอมีส่วนร่วมกองบุญกับท่านเจ้าเมืองและญาติธรรมทุกๆท่าน ก็รู้สึกสบายใจและดีใจเป็นที่สุดแล้วครับ ถ้ามีโอกาสผมคงได้ร่วมประมูลด้วยครับ

14. Numsai

ดิฉันทราบว่า ท่านที่เข้ามามีส่วนช่วยเหลือในกระทู้นี้ ทำด้วยความบริสุทธิ์ใจ และไม่ได้หวังผลตอบแทนค่ะ ขอให้ดิฉันได้ตอบแทนความดีเถอะนะคะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ Giant 1 อีกครั้งค่ะ:cool::cool:

Numsai

15. Numsai

สาธุ สาธุ สาธุ

ขออนุโมทนาบุญกับน้อง diya เรื่องของที่ระลึก พี่จะจัดส่งไปให้นะคะ และจะฝากให้กับเพื่อนที่ร่วมบุญด้วยค่ะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

16. Giant 1

ผมจนมุมแล้วครับ ขอให้ท่านเจ้าเมืองมีความเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม ขอให้สำเร็จมรรคผลนิพพานตามที่ปรารถนาด้วยครับ ขออนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ

17. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณค่าพี่น้ำใส และขออนุโมทนาบุญกับพี่น้ำใสทั้งหมดทุกประการด้วยนะคะ (f)

18. ruckyome

ruckyome Active Member

26 พฤศจิกายน 2012
    -ขอร่วมบุญหล่อพระ สมเด็จองค์ปฐมขนาด ๑๑๐ นิ้ว (หน้าตัก ๕ ศอก) พร้อมด้วยพระอัครสาวก ซ้าย-ขวา 99 บาท 
    -ร่วมบุญโรงทาน 99 บาท

รวม 198 บาทครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

19. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ผมในฐานะของชาวเมือง ยินดีต้อนรับ คุณ ruckyome ด้วยความยินดีอย่างยิ่งครับ

อนุโมทนาที่ได้ร่วมบุญหล่อพระ และโรงทาน ในวันที่ 9 มี.ค. นี้นะครับ

20. sun2555

sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    เรื่องต้นเหตุพระเทวทัตจองเวรพระพุทธเจ้า

คือในกัลปที่ ๕ นับถอยหลังจากกัลปนี้ลงไป มีพ่อค้าเครื่องประดับอยู่ ๒ คน มีชื่อว่าเสริวะเหมือนกัน อยู่ในเมืองเสริวะแห่งเดียวกัน ได้ไปค้าขายร่วมทางกันเสมอ อยู่มาคราวหนึ่งได้ไปถึงตำบลหนึ่งพร้อมกัน คนหนึ่งเข้าทางตะวันออกคนหนึ่งเข้าทางตะวันตก คนที่เข้าทางตะวันตกได้ไปถึงบ้านเศรษฐีตกยากคนหนึ่ง ซึ่งมีเหลืออยู่แค่ยายกับหลานสาวเท่านั้น หลานสาวอยากได้เครื่องประดับ ยายจึงนำถาดเก่าสนิมจับเกรอะกะใบหนึ่งออกมาแลก พ่อค้าคนนั้นเอาเข็มกรีดดู ก็รู้ว่าเป็นทองคำ จึงชั่งน้ำหนักดูเห็นว่า หนักตั้งแสนกหาปณะก็ดีใจมากคิดอยากได้เปล่า จึงแสร้งบอกว่าถาดนี้ไม่มีราคา แล้วก็วางลงออกเดินขายต่อไป ด้วยคิดจักย้อนกลับมาเอาเปล่าๆ หรือเอาอย่างราคาถูกที่สุดในภายหลัง

แต่พอไปสักครู่ใหญ่ พ่อค้าที่เข้าทางตะวันออกก็มาถึงที่นั้น เมื่อยายนั้นนำถาดทองคำมาขอแลก ก็หยิบถาดทองคำขึ้นดูรู้ว่าหนักผิดปกติก็เอาเข็มกรีดดู พอรู้ว่าเป็นทองคำ ก็บอกตามความจริงว่า ถาดนี้เป็นทองคำยายนั้นจึงว่า ถ้าอย่างนั้นก็เห็นจะเป็นบุญของหลาน เพราะพ่อค้าคนก่อนบอกว่าไม่มีราคา หลานจงเอาไปเถิด ให้เครื่องประดับแก่หลานของยายสักเล็กน้อยก็แล้วกัน พ่อค้านั้นจึงบอกว่า เครื่องประดับทั้งหมดของหลานที่มีมาก็มีราคาเพียง ๕๐๐ กหาปณะเท่านั้น หลานจักยกให้หมด แล้วจักแถมของให้อีก ว่าแล้วก็ยกเครื่องประดับทั้งหมดกับแถมเงิน ๕๐๐ กหาปณะให้ แล้วรีบถือเอาถาดใบนั้นไป

เมื่อพ่อค้านั้นออกไปแล้วไม่ช้า พ่อค้าคนก่อนก็ย้อนกลับมาถึง พอรู้เรื่องก็เสียใจล้มลงทั้งยืน เมื่อฟื้นสติขึ้นก็คว้าไม้คันชั่งออกวิ่งตาม ไปทันพ่อค้าซึ่งกำลังนั่งเรือข้ามน้ำจวนจะถึงฝั่งโน้นแล้ว จึงตะโกนเรียกให้กลับ เมื่อพ่อค้านั้นไม่กลับก็กล่าวคำจองเวรขึ้นว่า ขอให้เราได้ทำร้ายท่านในชาติต่อๆ ไปให้จงได้ ว่าแล้วก็หัวใจแตกตาย มาชาติสุดท้ายพ่อค้านั้นได้มาเกิดเป็นพระเทวทัต ส่วนพ่อค้าอีกคนที่ซื่อสัตย์ได้มาเกิดเป็นพระพุทธเจ้า จบเรื่องนี้ในเสริววานิชชาดก เอกนิบาตเท่านี้

เรื่องนี้ชี้ให้เห็นว่า ความคดโกงไม่ดีเลย ทั้งชี้ให้เห็นว่าโลภนักมักฉิบหาย โลภนักมักตัวตาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2014
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้