ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    ดวงแก้วกำพลแดง ทั้ง 4 ดวง

ดวง 1 เมื่อวาน 2.jpg

๑. ดวงแก้วนวสุรกานต์ อธิษฐานโดย พระสีหบดินทร์ฤาษี

ขอแสดงความยินดีกับคุณ KoKoWalK ที่ได้เป็นผู้ดูแล ดวงแก้วนวสุรกานต์ ค่ะ

ดวง 2 เมื่อวาน 2.jpg

๒. ดวงแก้วอภิบวรวิสุทธิ์ อธิษฐานโดย พระมหารัตนฤาษี

ขอแสดงความยินดีกับคุณ phuya ที่ได้เป็นผู้ดูแล ดวงแก้วอภิบวรวิสุทธิ์ ค่ะ

ดวงที่ 34.png

๓. ดวงแก้วนฤากัมปนาท

ขอแสดงความยินดีกับคุณ suwat.su ที่ได้เป็นผู้ดูแล ดวงแก้วนฤากัมปนาท ค่ะ

๔. ดวงแก้วนฤาชาติธนบดี

ขอแสดงความยินดีกับท่าน widya ที่ได้เป็นผู้ดูแล ดวงแก้วนฤาชาติธนบดี ค่ะ

ประวัติจะเล่าพรุ่งนี้ค่ะ
    Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2014
  2. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขอแสดงความยินดี และอนุโมทนาบุญกับ คุณ suwat.su และ ท่านพระอาจารย์วิทยา ด้วยนะครับ

คนเราทำดีย่อมได้ดีครับ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2014
  3. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ฃออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านนะค่ะ

ดวงแก้วแต่ละดวงสวยงามมากค่ะ
    ได้เห็นดวงแก้วแต่ละดวงแล้ว อดปลื่มๆๆ ค่ะ และยินดีกับทุกท่าน ที่เป็นเจ้าของค่ะ

สาธุ สาธุ สาธุ
    จันทรกาล

4. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

โอนแล้วครับ วันนี้ 17/2/57 เวลา 21.23 น.
    จำนวน 10,000 บาท

5. suwat.su

อีกรูปครับ ดวงแก้วทั้ง 3 ดวง ดวงแก้วนวสุรกานต์ จะใหญ่ที่สุดครับ

ดวงแก้ว ทั้ง 134.jpg

อีก 3 ดวงแก้ว ดวงแก้วอภิบวรวิสุทธิ์ , ดวงแก้วนฤากัมปนาท , ดวงแก้วนฤาชาติธนบดี
    จะมีขนาดใกล้เคียงกัน แต่เล็กกว่า ดวงแก้วนวสุรกานต์ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2014
  6. half wave

half wave เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    ขอน้อมจิตอธิฐานบุญกุศลที่ได้บำเพ็ญมาแล้วตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบัน ให้เป็นดอกบัวแก้วอันบริสุทธิ์ ขอน้อมถวายแด่องค์พระปัจเจกพุทธเจ้าทั้ง ๕๐๐ พระองค์ และพระฤษีทั้ง ๕ ตน

ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าสำเร็จในพระปัจเจกโพธิ์ญาณด้วยเถิด

ขออนุโมทนาทุกท่านที่ร่วมประมูล และขอแสดงความยินดีกับท่านที่ได้ดูแลดวงแก้วด้วยนะครับ

7. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ดวงแก้วสวยทุกดวงเลยครับ
    โมทนาบุญทุกท่านด้วยครับ สาธุ

8. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญอันเป็นมหากุศลกับ

คุณ suwat.su ที่ได้เป็นผู้ดูแลดวงแก้วนฤากัมปนาท

คุณ KoKoWalK ที่ได้เป็นผู้ดูแลดวงแกนวสุรกานต์

คุณ phuya ที่ได้เป็นผู้ดูแลดวงแก้วอภิบวรวิสุทธิ์ด้วยนะครับ

และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมเชียและร่วมประมูลด้วยนะครับ

9. Phuya

Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญและขอแสดงความยินดีกับทุกท่านค่ะ ที่ร่วมประมูล และร่วมสร้าง " พระพุทธวิปัสสีโภครัศมีโชติ ขนาด ๔ ศอก "

มีเหตุผลมากมายที่มาสนับสนุนให้ประมูล " ดวงแก้วอภิบวรวิสุทธิ์ " ในครั้งนี้ หลักๆเลยคือได้ร่วมสร้าง พระพุทธวิปัสสีโภครัศมีโชติ ขนาด ๔ ศอก เพราะพี่น้ำใสเคยบอกว่าไม่รับเงินบริจาค แต่จะใช้ปัจจัยจากการประมูลหรือการร่วมบูชาวัตถุมงคลเท่านั้น...ครั้งนี้เป็นโอกาสที่ดีที่พี่น้ำใสจะนำปัจจัยหลังหักค่าใช้จ่ายถึง 45% เพื่อเข้าบัญชีเก็บไว้ก่อน ... ขอบคุณนะคะที่ทำให้มีส่วนในการร่วมบุญสร้าง พระพุทธวิปัสสีโภครัศมีโชติในครั้งนี้

10. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007

ขออนุโมทนาบุญกับคุณhalf wave ขอให้สมหวังดังจิตปรารถนาด้วยนะครับ

สำเร็จเป็นพระปัจเจกโพธิ์ญาณแล้ว อย่าลืมพาหมู่คณะพระปัจเจกพุทธเจ้าทั้งหลาย

มาโปรดข้าพเจ้าและหมู่คณะตลอดทั้งชาวเมืองด้วยนะครับ

ด้วยว่าข้าพเจ้ามีเหตุให้ต้องก้มหน้าก้มตาท่องเที่ยวในวัฏฏสงสารอยู่ ยังอีกนานจึงจะเข้าสู่พระนิพพาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2014
  11. Phuya

Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

มาร่วมอนุโมทนาบุญกันนะคะ...
    กับการหล่อพระพุทธรูปบ้านสบายใจ และบุญภัตตาหาร-โรงทานขนมจีน ผลไม้

เมื่อวันมาฆบูชาที่ผ่านมา หมู่คณะของเราได้ไปร่วมบุญหล่อพระพุทธรูปและบุญภัตตาหาร-โรงทานขนมจีน ผลไม้ ซึ่งปัจจัยที่พี่น้ำใสโอนออกมาจากกองบุญมากถึง 15,300 บาท

---เป็นค่าอาหาร ขนมจีนน้ำยา แกงเผ็ดเป็ดย่าง 4,320 บาท
    ---ร่วมบุญหล่อพระ 12,500 บาท (มีปิดบุญเพิ่มในวันงานอีก 1,520 บาท)

ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับทุกท่านค่ะ
    (ลงภาพให้ชมไม่ได้ค่ะ กระทู้ป่วย)

12. วาสุเทพ

วาสุเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    ขอแสดงความยินดีและขออนุโมทนาบุญกับคุณ KoKoWalK คุณ phuya คุณ suwat.su และ ท่าน widya ที่ได้เป็นผู้ดูแลดวงแก้วผ้ากำพลแดงครับ

13. KoKoWalK

KoKoWalK เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทบุญกับทุกๆท่านที่ได้ร่วมประมูลดวงแก้วดวงแก้วกำพลแดงครับ

และขอแสดงความยินดี กับ
    ท่าน widya ที่ได้เป็นผู้ดูแล ดวงแก้วนฤาชาติธนบดี
    คุณ suwat.su ที่ได้เป็นผู้ดูแลดวงแก้วนฤากัมปนาท
    คุณ phuya ที่ได้เป็นผู้ดูแลดวงแก้วอภิบวรวิสุทธิ์ ด้วยนะครับ

กระผมได้โอนเงินการประมูล เพื่อร่วมสร้าง " พระพุทธวิปัสสีโภครัศมีโชติ ขนาด ๔ ศอก "
    จำนวนเงิน ๑๔,๖๐๐ บาท ในวันที่ ๑๘/๒/๒๕๕๗ เวลา ๑๑.๐๔

ขออนุโมทนากับทุกๆท่านอีกครับครับ

14. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ก่อนอื่นขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่เป็นเจ้าของดวงแก้วทั้ง ๔ ดวงค่ะ เดิมทีตั้งใจว่า จะลงประวัติวันนี้ แต่ปรากฏว่า มีแขกที่ไม่ได้นัดล่วงหน้ามาที่บ้านถึง ๒ ราย รายที่ ๒ ยังไม่กลับ จึงขออนุญาตลงประวัติในวันพรุ่งนี้ และประวัติของดวงแก้วชุดสหัสสนัยไตรภพด้วยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านอีกครั้งค่ะ

Numsai

15. Giant 1

Giant 1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2011

16. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    มาแจ้งว่าได้รับดวงแก้ว และพระบรมสารีริกธาตุเรียบร้อยแล้วครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------

ขออนุโมทนาบุญ และขอบคุณพี่น้ำใสมากครับ

ขอให้อำนาจผลบุญทั้งหลายที่ตัวผมได้บำเพ็ญมา ขอจงรวมเป็นสิ่งที่ดีงาม และสรรพมงคล

ส่งผลให้ พี่น้ำใส ประสบแต่ความสุข ความเจริญ และสมหวังทุกประการตามที่หวังไว้ด้วยเถิด สาธุ สาธุ

อนุโมทนาครับ

ธรรมวิวัฒน์

17. kungzaza88

kungzaza88 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่เป็นเจ้าของดวงแก้วทั้ง ๔ ดวงครับ

18. Numsai

..คำสอนของพระ ณ. ๑๙ กพ.๕๗..

ก่อนจะลงประวัติดวงแก้วต่อจากของเดิม ขออนุญาตนำธรรมทานเร่งด่วนมาเพื่อแจ้งให้แก่ทุก ๆ ท่านค่ะ

*****************************​

วันนี้ตรงกับวันพุธที่ ๑๙ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๗ ตรงกับแรม ๕ ค่ำ เดือน ๓ ปีมะเส็ง ปกติช่วงเช้าจะนั่งสมาธิไปกราบครูบาอาจารย์ คือ หลวงปู่เกษรีฤาษีที่ท่านและสหธรรมิก บำเพ็ญภาวนาอยู่

ปกติไปถึงจะทำการกราบขอขมาทุก ๆ ท่าน ถวายบุญแก่ท่านทั้งหลาย และอนุโมทนาบุญกุศลของท่านเหล่านั้น บางวันจะเห็นท่านนั่งภาวนาหลายท่าน บางครั้งจะเห็นหลวงปู่เกษรีองค์เดียว หรืออาจจะสหธรรมิกของท่าน เพียง ๔- ๕ ท่าน

แต่วันนี้เหลือแต่อาสนะเปล่า ไม่มีท่านใดอยู่เลย อาสนะนี้ บางอาสนะดูคล้ายหนังสือโคร่งบ้าง เสือขาวเบ็งกอลบ้าง บางอาสนะเป็นหนังงูเหลือม ไม่เหมือนกัน ปรากฏพรหมองค์หนึ่ง แต่งกายในชุดสีขาวคล้ายนักบวช ทำหน้าที่รักษาถ้ำปรากฏกายขึ้น พร้อมกับบอกว่า..

“หลวงปู่ไม่อยู่หรอกขอรับ ไปประชุม ท่านฝากบอกว่า หากท่านมาวันนี้ให้นั่งสมาธิไปกราบสมเด็จองค์องค์ปฐมตอน ๙ โมงเช้า”
    จึงได้ถวายบุญแก่พรหมองค์นั้น แล้วจึงลากลับ ครั้นถึงเวลา ๙ โมงกว่า ๆ จึงได้สวดมนต์นั่งสมาธิอีกครั้ง

จากนั้นกำหนดภาวนาเพ็ง ๆ พา ๆ หา ๆ ฤา ๆ เป็นคาถาบทท้ายของพระคาถาเงินล้าน หลวงปู่บอกว่า...

“พระคาถานี้เป็นคาถาของพระวิสุทธิรัตนปัจเจกพุทธเจ้า เมื่อนานมาแล้ว เป็นคาถาที่ช่วยดึงดูดทรัพย์เก่าในอดีตให้ปรากฏมีผลมาก หากนั่งสมาธิจนได้ฌาน จะมีผลทำให้ทรัพย์ไหลมาเทมามิขาดสาย”

เมื่อภาวนาจนจิตสงบแล้ว จึงได้อธิษฐานกำหนดจิตไปปรากฏต่อหน้าสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า วันนี้วิมานของสมเด็จองค์ปฐมสว่างไสวมาก เห็นพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์เป็นแก้วเป็นเพชรสว่างไสวอยู่ตลอดเวลา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2014
  19. Numsai

เมื่อไปถึงได้กราบขอขมาพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม พระโพธิสัตว์ และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ตลอดทั้งครูบาอาจารย์ จากนั้นได้น้อมถวายบุญแด่ทุก ๆ พระองค์ และอนุโมทนาบุญในคุณความดีของทุกๆ พระองค์ เมื่อกล่าวจบสมเด็จองค์ปฐมทรงตรัสว่า..

“ลูกเอ๋ย...วันนี้จงไปลงธรรมทานเรื่องของการประพฤติปฏิบัติตนของแต่ละบุคคล นับแต่นี้ไปขอให้ทุกท่านตั้งใจรักษาศีล ๕ และรักษากุศลกรรมบถ ๑๐ ให้บริสุทธิ์ เรื่องเก่าที่ผ่านมาช่างมันนะ ให้ลืมมันไป นับแต่นี้ไปเสมือนทุกคนได้เกิดใหม่ เริ่มต้นในการทำดีอย่างบริสุทธิ์

นับแต่นี้ไปเทวดาที่ท่านทำหน้าที่ก็จะเริ่มปฏิบัติอย่างเต็มกำลัง ใครมีวิบากกรรมหนักอาจจะถึงแก่ชีวิตได้ด้วยเหตุไปตามกรรมของแต่ละบุคคล ขอจงอย่าได้ประมาท นับจากนี้ไปลูกต้องปล่อยปลาสัปดาห์ละ ๑๐๘ ตัว เพื่อตัดอุปฆาตกรรมของผู้ที่ร่วมบุญ ๑ ตัวต่อ ๑ ชีวิต หากผู้ใดสามารถจะปล่อยได้ด้วยตนเองก็ยิ่งดี เพราะการปล่อยปลาด้วยตนเองนั้นผลบุญจะได้ ๑๐๐% ส่วนการฝากจะได้บุญเพียง ๕๐% นี้เป็นเหตุที่เกิดในระยะนี้

หากจะคิดว่า นั่งอนุโมทนาบุญแล้วไม่ทำ จะได้ ๙๐% นั้น ในระยะนี้ใช้ไม่ได้ เพราะเป็นช่วงรอยต่อระหว่างยุคเสื่อมกับยุคเจริญ

ผู้ที่จะมีชีวิตอยู่ได้นั้น จะต้องทรงความดีในบริสุทธิ์ที่สุด อย่างน้อยต้องอยู่ในข่ายของศีล ๕ ศีลไม่ขาด พร่องน้อยที่สุด

จากนั้นต้องตั้งใจทรงสมาธิพิจารณาขันธ์ ๕ ให้จิตมีการพัฒนาอย่างน้อยได้ทรงอารมณ์ของพระอริยเจ้าได้ หรือสามารถบรรลุธรรมได้

นับแต่นี้ไปกฏของกรรมจะทำงานอย่างละเอียด หากทำความดีเพียงผิวเผิน ไม่สามารถให้ถึงแก่นของความดีได้ ภัยพิบัติทั้งหลายที่เกิดขึ้นก็จะทำงานตามกฏไกของกฏแห่งกรรม เทวดาที่ทำหน้าที่นี้ ก็จะทำหน้าที่อย่างยุติธรรม

ขอให้ทำความดีให้บริสุทธิ์ เพื่ออุดรูรั่วจากกรรมในอดีต ทำให้ส่งผลช้า หรือกลายไปเป็นอโหสิกรรมในที่สุด

สิ่งใดที่ไม่เป็นสาระ ไม่เป็นที่พึ่ง ไม่เป็นแก่นสารอย่างได้ไปหลงยึดติด จงรักษาจิตให้อยู่ในทาน ศีล และภาวนา

ผู้ที่ยังไม่ถึงไตรสรณคมน์ก็จะได้ยึดถือไตรสรณคมน์เป็นที่พึ่ง ผู้ที่ปรารถนาจะเข้าถึงธรรมก็จะได้เข้าถึงธรรมได้ง่าย ส่วนผู้ต้องเดินทางต่อนั้น ก็จะสามารถจะทรงอารมณ์พระอริยเจ้าได้ (แต่ไม่ได้เป็น เพียงเทียบเคียงอารมณ์) ปิดอบายภูมินับแต่ชาตินี้เป็นต้นไป

ลูกจงนำธรรมทานนี้ไปเผยแพร่ ผู้ที่ปฏิบัติจะเห็นผลด้วยตนเอง ส่วนผู้ไม่ปฏิบัติหรือมีจิตคิดลังเลสงสัย ก็จะได้รับผลของกรรมเช่นกัน"

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2014
  20. Onarmol

Onarmol เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2013
    คุณแม่ได้รับดวงแก้วจุลจักรพรรดิ์พระปัจเจกพุทธเจ้า และพระบรมสารีริกธาตุเรียบร้อยแล้วค่ะ ขอขอบคุณพี่น้ำใสและขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ^/\^

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้