ประสาทสัมผัสทางกาย ของกายทิพย์ในฝัน จะไม่ชัดเท่ากายมนุษย์

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 29 มีนาคม 2006.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    การทดลองนี้ทำมาหลายปี แต่ไม่นานมาก

เมื่ออยู่ในความฝันผมรู้ว่าตัวเองกำลังฝันอยู่

1. ผมลองเอามือตีแขนกายทิพย์ในฝัน ของตัวเอง ตีดังตึ๊กๆแล้วเพิ่มความแรงขึ้นเรื่อยๆ รู้สึกว่า ไม่ค่อยเจ็บ ไม่ค่อยแสบ

ถ้าเป็นกายเนื้อจะรู้สึกเจ็บกว่านี้ ปตรงผิวหนังจะรู้สึกแสบๆกว่านี้ ประสาทสัมผัสจะชัดกว่านี้

2.ทดลองมีเพศสัมพันธ์กับผู้หญิง
    ผมเห็นผู้หญิงคนหนึ่งนอนแก้ผ้าหลับอยู่
    ผมรู้ว่าเรากำลังฝันอยู่ ผมเลยทำการทดลองเข้าไปมีเพศสัมพันธ์กับผู้หญิง ผลออกมาว่า ประสาทสัมผัสไม่ค่อยชัดเจนเท่ากายเนื้อ

3. ตกจากที่สูง หรือโดนอะไรชนแบบหนักๆ สังเกตุดูว่าจะไม่ค่อยเจ็บ
    ถ้าเป็นกายเนื้อจะตายเลยหรือสาหัส

2. DITCE

DITCE ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

การทดลองนี้ทำมาหลายปี แต่ไม่นานมาก

เมื่ออยู่ในความฝันผมรู้ว่าตัวเองกำลังฝันอยู่

1. ผมลองเอามือตีแขนกายทิพย์ในฝัน ของตัวเอง ตีดังตึ๊กๆแล้วเพิ่มความแรงขึ้นเรื่อยๆ รู้สึกว่า ไม่ค่อยเจ็บ ไม่ค่อยแสบ

ถ้าเป็นกายเนื้อจะรู้สึกเจ็บกว่านี้ ปตรงผิวหนังจะรู้สึกแสบๆกว่านี้ ประสาทสัมผัสจะชัดกว่านี้

-----------------------------------------------------------
    ตอนมีสติในความฝัน ตีหน้าตัวเองก็รู้สึกเจ็บเหมือนกัน อันนี้เห็นด้วย

2.ทดลองมีเพศสัมพันธ์กับผู้หญิง
    ผมเห็นผู้หญิงคนหนึ่งนอนแก้ผ้าหลับอยู่
    ผมรู้ว่าเรากำลังฝันอยู่ ผมเลยทำการทดลองเข้าไปมีเพศสัมพันธ์กับผู้หญิง ผลออกมาว่า ประสาทสัมผัสไม่ค่อยชัดเจนเท่ากายเนื้อ
    -----------------------------------------------------------
    อันนี้ก็เห็นด้วยเหมือนกัน

3. ตกจากที่สูง หรือโดนอะไรชนแบบหนักๆ สังเกตุดูว่าจะไม่ค่อยเจ็บ
    ถ้าเป็นกายเนื้อจะตายเลยหรือสาหัส
    ช่วงแรกๆ ฝันว่าตกจากเขาบ่อย รู้สึกกลัวด้วย หลังๆ ไม่กลัวแล้วโดดลงเองเลย มันดี แต่ไม่ได้สังเกตุว่าเจ็บหรือเปล่า จำไม่ได้
    (verygood)

3. mamboo

mamboo เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    เราก็รู้ตัวเวลาอยู่ในความฝัน
    1. ถ้าหยิกแล้วเจ็บ แสดงว่า คิดไปเอง เพราะเราเคยแบบว่า ควบคุมความคิดในฝันว่า อย่าเจ็บ แล้วมันก็ไม่เจ็บ แต่ถ้าอยากจะให้มันเจ็บ มันก็เจ็บ
    2. ประสาทสัมผัสของเรา จะให้มันไม่ทำงานเลยก็ได้ในฝัน เราควบคุมมันได้ แต่ถ้าจะให้มันทำงาน มันทำงานได้ดีกว่าตอนที่เราเป็นกายเนื้อมากๆ เพราะเคยมองหน้าคนในฝันแบบว่าใกล้มากๆๆๆ มันใกล้เข้าไปจนแทบจะเห็นโครงสร้างของ cell แล้วพอมองท้องฟ้า เราเห็นดาวเยอะมากๆๆๆ คือเยอะกว่าดาวปกติที่เห็นอ่ะ เพราะว่าเราสามารถมองเห็นแสงของดาวที่เดินทางมายังไม่ถึงโลกได้ด้วย ความสามารถในการมองเห็นของกายทิพย์ในความฝัน มันไร้ขีดจำกัดค่ะ
    ส่วนเรื่อง เพศสัมพันธ์เนี่ย ไม่รู้ค่ะ ไม่เคยลอง ไม่เคยมี เหอๆๆ^^(ยังเด็กอยู่เลยจ้า ^^) อยากจะแชร์เรื่องความฝันเหมือนกันนะคะ ชอบๆๆ เพราะว่ารู้ตัวเองเหมือนกันเวลาอยู่ในความฝัน แล้วก็ชอบทดลองความฝันและศึกษาความฝัน ภาพในฝันชัดมากๆ เรามีสติมากจนสามารถจับภาวะตอนจะตื่นและตอนจะหลับได้... มันสุดยอดเลยค่ะ มองทะลุหนังตาเข้าไปยังโลกอีกใบ ยิ่งกว่าหนัง fantasy เราสามารถเปลี่ยนฉากได้ ที่ยังไม่เคยทำก็คือ ย้อนอดีต ไปอนาคต และไปดูอวกาศนอกโลก 3 อย่างนี้ยังไม่เคยทำ กำลังหาวิธีทำอยู่ว่าต้องทำอย่างไร เพราะว่าถ้าฝันอีก ครั้งต่อไป จะทำแน่ๆเลยจ้ะ เหอๆๆ ^^

4. mongkut

mongkut เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2008
    อย่าไปเล่นเลยครับ เสียเวลา.. ดีไม่ดีหลงไปที่เส้นแบ่งภูมิ แล้วจะแย่ เวลาดึงจิตกลับ จะป่วยเสมอๆ นะ

5. ธัญวรินทร์

ธัญวรินทร์ สมาชิกใหม่

ความฝันเป็นจริงหรือว่าเราถอดจิตรไปเห็นตอนฝันกันแน่ (ขอคำตอบ)

เคยมีประสพการณ์เกี่ยวกับความฝันที่เป็นจริงบางครั้งฝันเห็นก่อนแล้วเหตุการณ์จึงเกิดหรือบางครั้งเหตุการกำลังเกิดจึงฝันเห็นไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นสัมผัสที่6 หรือว่าความจริงเป็นอาการที่จิตรของเราออกจากร่าวแล้วไปเห็นสิ่งต่างๆที่เกอดขึ้นกันแน่ แต่ที่แน่ๆ ความฝันของเราเป็นจริงแล้วหลายครั้ง อยากรู้ความจริง อยากให้ผู้รู้จริงช่วยแนะนำให้หายข้องใจ;aa27

6. ธัญวรินทร์

ธัญวรินทร์ สมาชิกใหม่

อย่าลืมตอบกันนะคะอยากคุยเรื่องความฝัน ชอบ

7. ik que jun

ik que jun สมาชิก

16 พฤษภาคม 2008
    เคยฝันว่ากระโดดจากที่สูง เช่นยอดเขา ยอดตึก บ่อย ๆ แต่สุดท้ายไม่เคยเจ็บ เลย ลงมาในท่ากระโดดปกติ แต่ระหว่างกระโดดมีความรู้สึกกลัวตามปกติเหมือนตอนอยู่ในโลกความจริง และในฝันจะเหาะเหินเดินอากาศได้เป็นปกติ แต่คิดว่าเป็นแค่ฝัน จะทำอะไรก็ได้ตามที่คิดอยู่แล้ว แล้วคนอื่นฝันเค้าเป็นอย่างไรกันบ้างไม่เคยรู้เหมือนกัน

8. Phuket

Phuket เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ผมฝันมีเพศสัมพันธ์หรือไปเตะที่อวัยเพศหรือหน้าอกรับรู้สึกว่าเป็นจริงๆกับที่ผมจับมาก่อนหน้านี้แล้ว

9. patza_zz

patza_zz สมาชิกใหม่

8 พฤศจิกายน 2009
    เอ่อ ผมถามได้ไหมครับ

อย่างเรื่องของผม นี่ ผมเคยฝันในคืนวัน พุธว่า วันพฤหัสผมไปขี่รถเล่น ตอนเย็นแล้ว โดนรถชน ที่ ตรงนี้ เวลานี้ เหตุการณ์เป็นแบบนี้ แล้ว พอวันพฤหัส ผมก็ไป เที่ยวของผมตามปกติ แต่ พอถึงเวลา เหตุการณ์มันเกิดขึ้นเหมือนในฝันเลยครับ ผม รู้สึกดีมาก แต่ก็กลัวมาก อยากฝันแบบนี้ อีก จะต้องฝึกอย่างไรหรอคับ แต่ช่วงนั้นผมทำบุญบ่อยมากเลยนะครับ

10. orn8384

orn8384 สมาชิกใหม่

ทุกคืนวันอังคาร นอนหลับฝันทุกครั้งจะเป็นจริงเสมอ แต่ไม่ได้เกิดขึ้นเลยทันที่นะค่ะ แต่เรื่องในฝันจะมาเกิดขึ้นกับตัวเราทุกครั้ง เป็นนิติของเราหรือเปล่าค่ะ ??

11. jangira

jangira เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2010
    น่าสนใจเรื่องฝันแต่ไม่ค่อยฝันมันไม่ฝันดิฉันก็เลยไปนั่งสมาธิมันจะมีช่วงหนึ่งวลาทำสมาธิจะมีภาพมาให้เห็นเรื่องราวเหมือนความฝันเลยดิฉันก็ไปพูดคุยกับเขาด้วยแต่เป็นเพียงช่วงสั้นๆดิฉันเลยคิดว่าที่เราฝันนั้นจิตเราคิดกันไปเองถ้ามีสติก็จะแยกความฝันออกแต่สว่นมากไม่ค่อยมีสติกันคะขนาดดิฉันยังแยกไม่ค่อยออกเลยกำลังศึกษาจิตตัวเองอยู่แต่ก็ยังไม่ไปถึงไหนเลยคะ