ประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ และหลวงปู่-หลวงพ่อ ทั่วประเทศไทยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บุญทรงพระเครื่อง, 19 มิถุนายน 2015.

1. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

:cool:({) สวัสดีครับคุณ ๒๐๐๙ ที่มาแชร์ และนำประสบการณ์ มาเล่าสู่และแชร์ กันครับ ทุกอย่าง แล้วแต่มุมมอง ของแต่ละคน มีทั้ง ได้ผลและไม่ได้ผล ทุกๆอย่าง ก็อยู่ที่ สรัทธา และความเชื่อ ความเคารพ มีความเชื่อ แต่ไม่ศรัทธา มันก็พูดยากนะครับ ทำไมผมพูดแบบนั้น จริงอยู่ บางท่านอาจ จะศรัทธาหลวงพ่อองค์โน่น แต่ไม่ศรัทธา หลวงพ่อองค์นี้ มันก้เลย มีการคลาดเคลื่อนได้ครับ เรื่องแบบนี้ ทำไป อาจไม่เกิดผล แก่ผู้นั้นเลย เรื่องพระ ธาตุ เสด็จ บางที อาจบางท่าน บูชาพระแล้ว อาจ จะไม่มีก็ได้เมื่อบูชา จะมีเพาะบางองค์เท่านั้น และมีเสด็จมาหลายแบบ บางท่านอาจน้อยใจ ของฉันทำไมไม่มี

เหมือนการปฏิบัติ ทำ พันคน อาจได้ มรรคผลแค่คนเดียว การได้ ญาณ พันคน อาจได้ ๑๐๐ คน แต่ก้ การทำในเขตุพระพุทธศาสนา มันมี ๔ แบบ ทำแบบนี้เราไม่ได้ทำมา ต้องทำแบบนี้ ก็ว่ากันไปครับ การบูชา แต่ละท่าน มีประสบการณ์ มากบ้างน้อยบ้างไม่เหมือนกัน บางท่าน ลูกศิษย์ ในสายเดียวกัน แค่เอา ธูป ไปบูชาพระ กับกลาย เสด็จแปร์เปลี่ยนเป็น พระธาตุ เมล็ดใสๆ นี่กำลังจิต กำลังภูมิธรรมไม่เสมอกันครับ

พระของหลวงพ่อฤาษี ๙๙ เปอร์เซ็น นำไปบูชา ได้ผลเหมือนกันหมด แต่การได้นั้น มันก็คนละแบบครับ แล้วแต่บุญญาบารมี ทำมาไม่เหมือนกัน ได้ลาภ ยังไม่เหมือนกันเลย ครับ

2. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    วันนี้ ผมจะพูด ในเรื่องของสมเด็จโต วัดระฆัง เพื่อขั้นรายการ พระของหลวงพ่อ ฤาษี วัดท่าซุง ขอเอ่ยนิดนะครับ ผมเอง ด็พระ หลวงพ่อต่างๆหลวงปู่ต่างๆ ดูเป็นแต่ดูไม่ขาด ดูชี้ชัดไปว่า องค์นี้ท่านทำใช่ไหม ใช่หรือไม่ใช่ อาศัย ดูตำรา ที่ซื้อมาจาก ตำหรับพระเครื่องต่างๆ ในท้องตลาด ตำรา เป็นแค่ สึกษา ส่วน ดูจริงๆ มันต้องดู องค์จริงครับ ตำรา ชี้ชัดไม่ได้ครับ และองค์จริงๆ พิมพ์เดียวกัน มันยังมี ปลีกย่อยอะไรๆอีกเยอะครับ และ ออกมาบางทีไม่เหมือนกัน ยังมีเลยครับ แล้วในตำรา มันเกิดกันไม่ทันเสียส่วนใหญ่ ผมก็สำผัสมาพอสมควรรู้ว่าอะไรผิดถูก จึงทำให้ สับสนอีกมากมาย พวกโดนหรอก เสียเงินทองกันไป ก้เยอะแยะ ครับ

เรื่อง เรียกพิมพ์ ก็ยังไม่ค่อยถนัดนักครับ มาว่า กันเลยดีกว่า เมื่อเวลา ๑๐ กว่าปีมานี้ ผมรู้จักกับคุณลุงท่านหนึ่ง อายุ ตอนนี้ก็ น่าจะ ๘๕-๘๗ แกมีสมเด็จ วัดระฆัง หลายองค์ ไอ้ผมนี้ก็ ชอบสมเด็จ วัดระฆัง เป็นชีวิตจิตใจเมื่อก่อนนะครับ เดี๋ยว นี้ ความอยากน้อยลง แล้วครับ องค์อื่นผมก้ตีแลกบ้างเช่าบูชามาบ้าง แต่มีอยู่องคืหนึ่ง พิมพ์พระประทาน ที่คนเขาบอก แต่เป็นพระล้าง เห็นเนื้อใน มีผงแร่ต่างๆ มากมาย แกบอกว่า มีเซียนกรุงเทพ มาให้ แสนกว่าๆ แต่ลุงแกไม่ให้ แกจะเอา ๓ แสน ไอ้เราเห็นแล้วก็อยากได้ เพราะ เนื้อพระสวยมาก ผมใช้เวลา ไปหาลุงคนนี้ บ่อยมากๆต่แกไม่เคยให้ ผมใช้เวลาเกือบปี มีของไปฝากคุณลุงอยู่เรื่อยๆ

3. บุญทรงพระเครื่อง

2
    และมีอยู่วันหนึ่ง ผมก็ก่อนออกจากบ้าน ผมตั้งนะโม ๓ อาราชธนาพระแล้ว ก็อธิฐานว่า ถ้าวันนี้ พระองค์นี้ จะเป็นของลูก และเป็นพระ สมเด็จโตสร้าง หรือมีผงท่านก้เอาละ ขอให้ได้ เมื่อไปถึง บ้านลุงคนนี้ แกอยู่ด่านช้างครับ ผมซื้อ เงาะไปฝาก ขนมไปฝาก วันนี้ รู้สึกว่า ลุงแกจะคุยดีพูดดี อยู่ๆแกก็ชวนแรกพระ ไอ้ผมคอยที อยู่แล้วนี่ใช่ไหม ก็บอก คุณลุงจะเอาอะไรผมๆ ก้เอาพระออกมา โชว์ นี่ผมมีติดตัวมา ตก ๕๐ องค์ แต่ก่อนจะมา เราต้องรู้ก่อนนะว่า แกชอบพระอะไรบ้าง เราถึงจะสู้แก ผมบอกว่า เอาลุง เลือกเลย แกเอาผมไป ๕ องค์ มีพระเชียงแสน อยุธยา หลวงพ่อมุ่ย และอะไรอีก ๒ องค์จำไม่ได้แล้วครับ แต่ก็บอกเอาพระอะไรของลุงล่ะ ผมก็จับ สเด็จ ๓ ชั้นองค์ แกไม่ให้ แกนิ่งไปพัก แหมผมบอกลุงว่า ผมน่ะ เทียวไปเทียวมาหาลุงก็ เกือบปีแล้วนะ ขอสมเด็จไปใช้ สักองค์ เถอครับ

แลก ๕ องค์แล้ว ผมเงินให้อีก พันกว่าบาท กว่าจะได้ พระสมเด็จวันนั้น ล่อไปหลายชั่วโมง ผลทีสุดตกลง แกให้ แกสำทับว่า อย่าไปให้ใครนะ ถ้าให้ใคร ให้เอามาคืนให้ลุงเช่นเดิม วันนั้นผมดีใจ ก้เลย อธิฐานว่า ตั้งแต่วันนี้ เป็นต้นไป ภายใน ๑ อาทิตย์ ถ้าสมเด็จองค์นี้ เป็นพระสมเด็จโตสร้างขอให้ได้ลาภ สัก ๕๐,๐๐๐ บาท พอวันที่ ๓ ผมก็ได้ลาภ สมใจที่ผมอธิฐานไว้ คือได้ ๕๐,๐๐๐ บาทจริงๆครับ หลังจากนั้น ผมบูชาใส่คอมาอีกสักเดือนเศษๆก้เก็บ ใส่ตู้ไว้ครับ

4. บุญทรงพระเครื่อง

2
    พระวัดระฆัง นี่ผมยอมรับ นะครับว่า พระท่านศักดิ์สิทธิ์ จริงๆครับ จะเป็นพระ วัดระฆัง บางขุน พรหม วัดเกศไชโย นี่พูดแบบเต็มปปีก เลยนะว่า พุทธานุภาพ สุดยอดจริงๆครับ พระองค์ไหน ผมมีความมั่นใจ แม้เซียนบอกไม่ใช่ ไม่เคยแยแส ขอให้ผม อธิฐานได้ผลเป็นพอใจ และที่หน้าทึ่ง ที่สุด พระของท่านเจ้าประคุณสมเด็จโต วัดระฆัง จะเป็นสื่อ ดึงพระ องค์ อื่นๆ มาให้ได้ ชมกันอย่าง มากมาย ถึงไม่ได้เป็นเจ้าของ แต่ก็ได้ชม อย่างกว้างขวาง และได้ดูเนื้อพระต่างๆ อย่าง ชนิดที่ไม่เคย เห็นที่ไหน มาก่อนก็มี

บางองค์บางอย่าง เจ้าของไม่ให้ อาสัยความอยากได้ เพียรหน้าด้าน ไปหาเจ้าของบ่อยๆ เดี๋ยวก็ได้ครับ นี่เป็นอย่างนี้ครับ และได้ผลมาตลอด และก็บางองค์ ที่ไม่แน่ใจ อธิฐานไม่มีผล ที่เราเข้าใจว่า เป็นของท่าน แต่ เมื่อไม่ได้ผล ก็ขออธิฐานรองๆไป ถ้าไม่ใช่ ของสมเด็จสร้าง ก็อธิฐานลงมา ใช่ หลวงปู่หินไหม ของหลวงปู่ภูไหม หรือ ของหลวงปู่นาคก็ได้ หลวงพ่อท่านเคยพูด ว่า หลวงปู่นาค วัดระฆัง จบกิจก่อน มรณะ ๒ ปี ไอ้เราก้ว่า แค่ของหลวงปู่นาคทำ ก็เหลือกินแล้วครับ ไม่ต้องของสมเด็จโตสร้างหรอก ยังไงๆ ท่านก้เอาผง สมเด็จโตมาใส่ปนกันอยู่แล่ว ฮ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ นี่เป้นอย่างนี้ครับ ยังมีประสบการณ์ อีกหลายองค์ สมเด็จวัดระฆัง เดี๋ยวมาพิมพ์ให้อ่านกันครับสวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2015
  5. sorravut

sorravut เป็นที่รู้จักกันดี

มีบูชาไว้กับตัวเองแล้วอุ่นใจ พระพุทธคุณ มิอาจประมาณได้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      105.3 KB
      เปิดดู:
      124
  6. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ
    ติดตามอ่านมาจนครอบ 4 หน้าล่ะ
    ปัจจุบันนี้ก็มีพระที่ทันหลวงพ่ออยู่ไม่กี่องค์ แต่ที่ชอบที่สุดเลย ก็คือ เหรียญของขวัญวันเกิด รุ่น 4 และ พระทุ่งเศรษฐี
    คุณบุญทรง พอจะมีเรื่องเล่าเกี่ยวกับรุ่นนี้บ้างหรือไม่ค่ะ ประสบการณ์หรือว่าข้อมูลเชิงลึกก็ได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

7. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({) สวัสดีครับ คุณ ๒๐๐๙ พี่ๆน้องๆทุกๆท่าน ครับ มีอะไรก็มาแชร์กันครับ พระของหลวงพ่อนั้น หาค่าประมาณมิได้จริงๆครับ ผมเองแม้จะแขวนพระหลวงปู่หลวงพ่อต่างๆ ก็ยังมิอาจขาดพระของหลวงพ่อได้ครับ ถึงจะมีพระสมเด็จโต ก้ต้องมีหลวงพ่อด้วยเช่นกัน ถาไม่มีของหลวงพ่อแล้ว เหมือนมันขาดอะไรไปสักอย่างครับ :cool:

ขนาดไฟล์:
      43.4 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      55.5 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      45.6 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      57.3 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      80.8 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      70.7 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      37.8 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      55 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      61.1 KB
      เปิดดู:
      59
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2015
  8. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({) สวัสดีครับคุณ พิชญากร ผมเองไม่รู้ว่า จะเริ่มที่ไหนดีล่ะครับ พระของหลวงพ่อท่าน นั้นมีคุณค่าเหมือนกันหมด ตัวผมเอง มีสมเด็จองค์ปฐม ทุกๆรุ่น 1-2-3-ที่ทันหลวงพ่อ และของหลวงพ่อเจ้าคุณ อนันท์องค์ปัจจุบัน 5-6-7 ผมมีครบ นานๆครั้งผมถึงจะใส่สักครั้งหนึ่ง เพราะว่าส่วนใหญ่แล้ว บูชาใส่ขึ้นคอแล้ว ได้ผลทั้งนั้นเลยครับ พระหลวงพ่อทั้งหมด หลวงพ่อท่านจะพูดถึง พระคำข้าว กับพระหางหมาก มากที่สุด ที่ผมได้ยิน ท่านพูดกับพระ พูดกับ ฆราวาส ทั้งผู้หญิง ผู้ชาย เหมือนจงใจให้ผมได้ยินแต่ก่อน ถ้าผมทำบุญเอาพระ หรือท่านให้ถึงเอา ไม่ค่อยสนใจ เท่าใด พอท่านพูดถึงคำข้าว พระหางหมาก ทีไร พูดบ่อยๆ ผมเองก็ไม่นึกหรอกนะครับ ว่าจะมาเป็นสื่อกลาง

ถ้าให้ผมเขียน หนังสือเรื่องของท่าน ทั้งทางดี และไม่ดี ของคนในสายหลวงพ่อและ ไม่ใช่ นี่ต้องบอกก่อนนะว่า เขียนหนังสือ เล่มใหญ่ๆมาก คงไม่จบและส่วนใหญ่ มันมีประสบการณ์ ตลอด ที่ผมมาเจอ หลวงพ่อก็ว่าได้ บางครั้ง วันหนึ่ง หลายๆเรื่อง แต่บางที ด้วยกรรมมันทำมาให้ผล ทั้งกรรมเก่า และกรรมใหม่ มันให้ผล บางที ก็ทำใจได้ยากยิ่ง เหมือนกันครับ และก็มีหลายๆครั้ง มีประชดกฎของกรรม แต่ก็ไปไม่รอดนะครับ พระทุ่งเศรษฐี และเหรียญวันเกิด ชื่อก็บอกอยู่แล้วตรงๆครับ ก็เลยไม่ต้องอธิบายมากครับ

จะอธิบายเหรียญวันเกิดก็แล้วกันครับ ทุกรุ่น เหรียญวันเกิด รุ่น 1-2-3-4- มีผลเหมือนกันหมดครับ แต่บางรุ่นๆหลังหลวงพ่อจะขอบารมีพระมากกว่า รุ่นก่อนๆเสมอๆครับ เหรียญวันเกิด และแหนบ ท่านว่าไว้อย่างนี้ ป้องกัน คุณไสย คุณคน เสน่ ยาแฝด ฝังรูป ฝังรอย ฝังหุ่น ถูกการกระทำ เมตตา มหานิยม ป้องกัน รังสี นิวเคลีย นิวตรอน ฝนเหลือง โรคร้ายต่างๆ อุบัตเหตุนี่ ผมโดนมาหลายครั้ง จนต้องมาบอกในนี้แหละครับ ยังไม่หมดนะครับ ที่ผมยังไม่ได้เล่า และโดยเฉพาะพระของหลวงพ่อ หนักไปในทาง เอกลาภมากที่สุดครับ

พระหลวงพ่อ ที่ผมใส่แล้ว ไม่มีลาภ คือ พระยอดธง เป็นพระนัก ต่อสู้หรือเป็นพระนักรบครับ หรืออกศึกสงคราม นี่ผมพูดจริงๆ ผมใส่อยู่ ๗ วัน ลาภไม่เข้ากระเป๋าเลย แต่ พอวันที่ ๘ เอาออกจากคอ ก็ได้ลาภๆเข้า กระเป๋าทันทีครับ แต่ผู้อื่นอาจะมีนะครับได้คุยหลายๆท่านแล้วแต่ผมเฉพาะครับ และพระของหลวงพ่อ ที่มีลาภ มากที่สุด ที่ผมบูชาคือ สมเด็จองค์ปฐม จะเป็นรุ่นเก่า ทันหลวงพ่อ ก็ตาม ไม่ทันท่านก็ตาม บูชาแล้วได้ผล เหมือนกันหมดคือ ผมใส่ ลาภมากกว่า พระใดๆทั้งหมดครับ :cool:

ขนาดไฟล์:
      46.5 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      53.5 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      53.8 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      42.2 KB
      เปิดดู:
      29
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มิถุนายน 2015
  9. บุญทรงพระเครื่อง

2
    สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกๆท่าน วันนี้คงมาพูดคุยต่อ จากเมื่อวาน ความเดิม เมื่อตอนที่แล้ว เรื่องพระของสมเด็จโต วัดระฆัง บางขุนพรหม พระวัดเกษ และพระที่ท่านฝากกรูไว้ ในสถานที่ต่างๆ ส่วนใหญ่ เท่าที่ทราบ วงการพระเครื่อง ไม่ค่อยยอมรับครับ เท่าที่ผมเคยอ่านประวัติการสร้าง ของท่านๆสร้างพระมากมาย เหลือเกินครับ สร้างทุกรูปแบบ ผมอ่านค่าวๆ ก็อย่างน้อย ๓๐๐ กว่าพิมพ์ และข้อสำคัญวงการคงยอมรับไม่กี่พิมพ์ ผมเองก็ไม่เคยรู้จริง แต่ว่า หาที่จุดจบจริงๆไม่ค่อยได้ และมีข่าวบ่อยๆ ในวงการ พวก เศรษฐี โดนหรอก ชนิด องค์หลายๆล้านบาท ก็มีครับ ในคำพูด ของเซียน ภูธร จึงเป็นคำ นิยามว่า สมเด็จเสร็จทุกราย ฮ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ผมเคยรู้จัก เซียนอยู่คนหนึ่ง พ.ศ.๒๐ กว่าๆ ไม่รู้ว่า ตอนนี้เขามีชีวิต อยู่หรือเปล่าครับ แกเล่าว่า สั่งทำพระ ผงสุพรรณ ไปทำที่นครสวรรค์ ในราคา ๖,๐๐๐ บาท แต่เอาไปขายในราคา ๖๐,๐๐๐ บาทหรือไงนี่แหละครับ แต่อีกคน ไป ๒ ต่อแล้ว ต่อมาเจ้าของคนนั้น นำไปให้คน สำคัญ คือ แกเป็นผู้พิพากษา คนๆนี้ไปขาย ให้ ผู้พิพากษา ในราคา ๒๐๐,๐๐๐ บาทสองแสนบาท แกบอกว่า บ้านของแก และข้าวของเครื่องใช้ มาจากการจำหน่ายพระทั้งสิ้น และตอนนี้ผมก็จำบ้านแกไม่ได้แล้ว ตก ๓๐ ปีแล้วครับ

10. บุญทรงพระเครื่อง

2
    วันนี้มาเล่าต่อครับ ผมมีเพื่อน อยู่คนหนึ่ง เขาเป็นเพื่อน ที่สนิทกัน เขาอ่อนกว่าผม หลายปี แต่ผมยกยอดให้เขาเป็นพี่ เรียกมาตั้งแต่ในสมัยเขาบวช เรื่องนี้เกิดขึ้นมายังไม่ถึง ๑๐ ปี เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้พระสมเด็จ มาจากคนสนิทกับผมมากเลยครับ แกมีพระเยอะจริงๆ อายุแกมากแล้ว ผมได้ มาหลายองค์ ขอพูดย้อนหลังนิดหนึ่ง ครับ เมื่อหลังจาก หลวงพ่อ ฤาษี ท่านมรณะไปแล้ว ไม่กี่ปี กำลังใจผมเอง มันตกไปเยอะครับ ผมซื้อหนัง สือพระต่างๆมาดูศึกษา ผมก็เลยชอบพระสมเด็จ จึงสะสม มาเยอะพอสมควร น่าจะเกิน ๑,๐๐๐ กว่าองค์ ถ้าพูด ก็คงใช้เงิน ในการนี้ ไป หลายแสนบาท หรือเกิน เป็นล้านไม่แน่ใจ ไปที่ไหน พวกกูบอก พระสมเด็จ เสร็จทุกราย ส่วนใหญ่ใครๆก็บอกไม่ใช่ หรือดูไม่ค่อยเป็นนั่นเองครับ ส่วนใหญ่ ที่พูดคุยกัน ในหนังสือ มีคนพูดกัน ไม่ใช่ของแท้เสียส่วนใหญ่ แต่เขาเอามาลงพิมพ์ ให้ศึกษาพิมพ์กัน ก้เลยไม่รู้ว่า ใครจริงใครเท็จ

และข้อสำคัญ ผมจะดู เนื้อ ถ้าเข้าลูกกระตาผม ผมเอา ไว้ และองค์ไหน ดูดี จะคัดไว้ อีกที่หนึ่ง แต่เวลาไปให้ หรืออกให้ บูชา ไม่เคยออกได้หรอกครับ ต่อมาภายหลัง เริ่มเบื่อ คนหน้าไหว้ หลังหรอก ใส่หน้ากากเข้าหากัน ผมก็เลย เอาไปเข้ากรุบ้าง ใต้ฐานพระบ้าง แต่ก่อนจะเอาไปเข้ากรูต่างๆ ก็ผ่านการเข้าพิธีมาอย่าง ชนิด หลายครั้ง ในสมัยหลวงพ่อ ผมก็มีหลายร้อยองค์ที่เข้าพิธี ยิ่งในสมัยหลวงพ่อเจ้าคุณอนันท์ เอาเข้าบ่อยๆ ขนาดนี้แล้ว เอาเข้ากรุแล้ว ยังเหลืออีกไม่ต่ำกว่า ๓๐๐-๔๐๐ องค๋นะครับ แต่ว่า ที่ยังชอบอยู่ที่เนื้อ สวยๆก็ ๒๐ ถึง ๔๐ องค์ครับ ที่เคยเกริ่นไปแล้วว่า พระสมเด็จท่าน เป็นสื่อดึงมาให้ได้ ศึกษา ทั้งของจริง จากวัด และของเทียม เลียนแบบ ถ้าคนเราไม่ศึกษาทั้ง ๒ อย่าง จะรู้ได้ไงครับ ว่า ทั้ง ของจริงจากวัด กับของ ทำเทียมเลียนแบบเป็นพันไร

11. บุญทรงพระเครื่อง

2
    มาว่าต่อ เมื่อผมได้พระสมเด็จมาหลายองค์ พักพวกผม แล้ว ผมเองก็มาเล่าให้เพื่อนฟัง ว่าผมได้พระสมเด็จมา หลายองค์ มีองค์สำคัณองค์หนึ่ง ยังไม่ได้พิสูตร เพื่อนผมคนนี้ ก็เลย เฮ้ย ให้กูพิสูตรก่อน ผมบอก ผมยังไม่ได้พิสูตรเลย แกก้เลยขอดู แกก็บอกว่า เออ เนื้อสวยดีว่ะ งั้นให้กุไปทดลองก่อนผมบอกไม่ได้ เจ้าของต้องพิสูตรก่อน แกก็เลย เอาไปขึ้นคอแกเลยทันทีเหมือนกัน ไอ้เราก็ขัดไม่ได้ ก็ให้ไป ผมสำทับไปว่า เอาเลยไม่ได้นะ ให้ใช้ เฉยๆ ก็เอาเลยไม่ให้หรอก ผมบอกไม่ได้ๆๆๆๆๆ จะเอาได้ไง ราคามันก็แพงเสียด้วย เนื้อนี้ หายาก เนื้อ กล้วยหอม และมีกระยาสาท ผสม เอ๊ะยังไงๆ

ผลที่สุด แกนำไปใช้ แกมาเล่าให้ฟัง ตอนหลัง แกบอก ตั้งนะโม ๓ จบ แล้วอธิฐานขอพระสมเด็จโต ถ้าใช่ของท่านและ แท้ให้ได้ลาภ ๑ ล้านบาท ผมบอกแกว่า พี่ ถ้าบุญพี่ไม่ถึง ไม่ได้หรอกนะ และเวลาแค่นี้ ยิ่งไม่ได้ใหญ่ จริงๆแกก็ไม่เคยได้ ถึงล้าน สักครั้ง แกอธิฐานไปยังงั้น และอีกอย่างแกเป็นคนใจบุญ ทำบุญตลอด ทุกๆวัน ลาภจะขาดได้ไงจริงไหมครับ ถ้าไม่ไปที่วัด แกก็จะใส่บารต วิระทะโยไว้ ๑ ค่าอาหารพระ ๒ ทำบุญกฐิน ไว้หน้ากฐินเมื่อไหร่ ค่อยไปให้วัดต่างๆที่เขาจัด ๓ ทำบุญวิหาทาน พอเต็มกระปุก ก้เป็นพันหรือหลายพัน ไปให้ถวายพระซื้ออาหารพระ เพื่อนผม แกเล่าว่า เอ่อ ไม่ได้ล้าน บาท แต่ว่า รวมแล้ว เดือนกว่าๆ มันได้จริงๆว่ะ ล้านกว่าบาท แต่ก็ก็ใช้ไม่เหลือ แกบอกว่า พระสมเด็จองค์นี้ ใช้ได้ผล ตามนั้นจริงๆถึงไม่ใช้ครั้งเดียวล้านหนึ่ง แต่เดือนหนึ่งใช้ได้ว่ะ

ปรกติ กูก็ขอลาภนี่แหละ ผมก็บอกเช่นเดียวกันพี่ ผมจะพิสูตรขอเวลา ๑ อาทิตย์เหมือนกันพระองค์นี้ ผมไม่เคย ใส่ เลย เพราะว่า เพื่อนกัน พิสูตรแล้ว ต่อมาสัดก ๒ เดือนกว่าเห็นจะได้ ผมก็เลยขอคืน แกก็ปลดออดให้โดนดุษดีภาพครับ นี่คือประสบการณ์ตรง ครับ

12. บุญทรงพระเครื่อง

2
    เดี๋ยวมีโอกาศ จะเข้ามาเล่าเรื่องพระหลวงปูทวด เหยียบน้ำทะเลจืด พระเทพเจ้า แห่ง พระโพธิสัตว์เมืองใต้ อีกนามหนึ่งว่าสมเด็จพะโค๊ะ
    เป็นพระสังฆราชเจ้า แห่งกรุงอโยธยาครับ มีพระพุทธาฤทธานุภาพเกรียงไกรระบือนามยิ่ง

ส่วนเรื่องพระสมเด็จ โต วัดระฆัง มีมากกว่านี้อีก เรื่องแค่นี้ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ สำหรับเรื่องเล่าที่ประสบมา

13. sorravut

sorravut เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ทวดนั้น ผมได้ยินมาจากหลายๆๆที่และหลายๆๆคนเล่าว่า เป็นพระที่มีไว้จะแคล้วคลาด ชึ่งผมก็ไม่เคยศึกษาประวัติอย่างจริงจัง แต่ว่าชอบพระหลวงปู่ทวดเนื้อว่านครับ เพราะเคยได้จับและส่ององค์จริง จากลุงท่านนึ่ง ส่องดูแล้วติดใจมากครับ เม็ดมวลสารรวมถึงเนื้อพระสวยจัด จริงๆๆยังคงติดตาตรึงใจ และรวมถึง พระหลวงพ่อปานทรงครุฑ ก็ได้จับและส่องดู คิดในใจว่า พระแท้ เนื้อขององค์พระช่างสวยแบบนี้ นี้เองต่างกับของปลอมริบลับ ชึ่งมีคนพูดว่า ถ้าคุณเห็นของแท้คุณจะรู้เลยว่า ของแท้กับของปลอมต่างกันยังไง แต่ถ้าคนไม่เคยเห็นของแท้ ก็จะไม่รู้ว่าแท้กับปลอมแตกต่างกันตรงไหน บางครั้งผมก็ งง บางครั้ง เซียนพระ ดูผ่านตาแปบเดียวก็บอกว่า เนื้อไม่ใช่ ผมก็งงว่า ดูยังไง ได้ดูหรือป่าวหรือตอบมั่วๆ จึงมาถึงบางอ้อ เลยครับว่า ถ้าคนเห็นพระแท้บ่อยๆ ส่องพระแท้บ่อยๆ เขาสามารถแยกออกเลยโดยที่ไม่ต้องส่อง ชึ่ง 2 องค์นี้ผมได้มีโอกาสจับและส่องดูในวันและเวลาเดียวกัน ลุงแกเมตตามาก เอาจากคอมาให้ดูพร้อมกับบอกว่าดูยังไง แต่ตอนนี้ลืมไปหมดแล้ว ชึ่งพระทั้ง 2 องค์นี้เป็นพระใน ฝันของผมเลย เคยคิดนะว่าถ้าบุญมีอยากจะเห็นของแท้สักครั้ง และก็ได้เห็นจริงๆๆ และปฏิญาณกับตัวเองว่า สักวันผมจะขอมีพระหลวงปู่ปานห้อยคอบ้าง แต่พระหลวงปู่ปานก็ไม่ได้แพงมากหลักหมื่นกลางๆๆก็มี แต่หลวงปู่ทวด ราคาแพงจิงๆๆ ชึ่งในใจก็ชอบหลวงปู่ปานมากกว่าหลวงปู่ทวดอยู่แล้ว เลยมาเล่าสู่กันฟังครับ

14. zero99

zero99 Active Member

15. Chalermwich

Chalermwich เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการณ์หลวงพ่อเยอะจริงๆ เล่าประสบการณ์หลวงปู่ปานบ้างนะครับ

16. พญาเสือดาว

พญาเสือดาว เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2011
    ผมอยากฟังประสบการณ์ พระเครื่องของหลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ อะครับ

17. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({) สวัสดีครับ คุณ ๒๐๐๙ เรื่องประวัติ พระหลวงปู่ทวด ผมเคารพ ท่านมานานแล้วครับ เมื่อปี พ.ศ. ๒๐ เศษๆหน่อย ผมเอง ไม่ค่อยได้ สะสมอะไรเท่าไหร่ ชอบองค์ไหน ผม ก็จะหาไว้ บูชา องค์ ๒ องค์ แต่หลังจาก หลวงพ่อท่าน มรณะไปแล้ว สรรหา พอสมควร เมื่อหายอยาก แล้ว ก็เลิก คือไม่ได้เลิกขาดเลยนะ แต่ว่า ถ้ามีโอกาศได้ ก็เอา แต่ไม่ได้ ทะเยอทะยานแบบเมื่อก่อนๆก้เท่านั้นเอง และไม่อยากจนเกินเหตุ หรือไม่เสาะ แสวงหา แต่ท่ามาหาเรา ถ้าเข้าตานี่เอาครับ คนมันเคย มันอดไม่ได้หรอกครับ แต่ก็ชักเบื่อๆ คิดว่า ถ้ากูตาย เมื่อไหร่ เอาไปได้เปล่า นี่มันคิดแบบนี้ครับ

พระหลวงปู่ทวด นี่ถ้าผมอยากได้ มันจะเป็นสื่อดึง มาหาผมให้ได้อยู่เรื่อยๆ ทั้งสวยไมสวย ทั้งแท้ในวัด หรือไม่แท้ในวัด มาให้ได้ศึกษา รอบด้าน แต่ผมเอง เคารพหมด ไม่ว่า จะทำมาจาก วัด หรือ มาจากนอกวัด (พระออกนอกวัด หรือพระสร้างทำในวัด) ถ้าเป็นของพระโพธิสัตว์ ที่มีกำลังมากแบบ หลวงปู่ทวด และพระหลวงปู่ปาน ใครคิดอย่างไรนั้น ผมไม่รู้ แต่ผมคิดของผมแบบนี้ครับ เพราะว่า พระโพธิสัตว์ ที่มีบารมีเต็มแล้ว ท่านมีกำลังมาก ถ้าเคารพท่าน คิดถึงท่าน ถ้าท่านช่วยไม่ทัน พระโพธิสัตว์ องค์อื่นๆ จะทำหน้าที่แทนๆ ถ้าไม่ทันอีก พรหมหรือเทวดา องค์อื่นๆ ทำแทนครับ นี่ครูบาอาจารย์ท่านบอก

ไอ้ที่ผมพูดนี่ เห็นจริง ตามท่านพูดมาแล้ว จึงพูดตามครูบาอาจารย์ ถ้าไม่จริงตามนั้น ผมจะไม่พูด ถ้าพูดถึงพระหลวงปู่ทวด กับ พระหลวงปู่ปาน นี่ออกในวัด หรือนอกวัด ที่ไม่ใช่ท่านทำ แต่มีคนทำเทียมเลียนแบบ ใช้บูชาได้ผลเหมือนกันครับ แต่ถ้าออกให้บูชชานี่คงไม่ได้ เหมือนกันหรอกครับ ต่างกันราวกับฟ้า กับดินครับ ถ้าไม่แท้จากวัด ราคา หลัก ร้อย ถึงหลักพัน ก็อยู่ที่ ความสวยหรือเก่า ทำได้ที่ ครับ ถ้าได้แท้ จากของวัดที่ท่านสร้าง ราคาหลักพัน หลักหมื่น หลักแสน ก็ว่ากันไปตามสภาพ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2015
  18. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({) สวัสดีครับคุณ ๙๙ พระคำข้าวดังในภาพนี้ เคยมีเคยได้ครับ นับเป็นร้อยๆองค์ และออกให้คนบูชาไปเกือบหมดแล้ว เหลือ ไม่ถึง ๕ องค์ หรือกว่านิดหน่อยเอาไว้ดู และที่ออกมาจากเนื้อพระ เป็นขุยก้อนๆ นี่ ก้แบ่งไปแล้ว เป็นร้อยๆเหมือนกัน แต่โดน จะหลุดหล่น ออกไปครับ แต่มีพระสมเด็จองค์ หนึ่ง เป็น ขุยเต็มองค์เลยครับ และ พระฤาษี ท่องสวรรค์ เนื้อดิน องค์นี้เก็บไว้ เต็มองค์แทบไม่มีที่ว่างเลย หน้าหลัง แต่ยังมีพระคำข้าว พิมพ์ พระบาทขีด กับพิมพ์ พระบาทอูม เกือบร้อยองค์ มีเป็นแบบขุย องค์หนึ่งก็ ขึ้น ๒-๓ ที่บางองค์เกือบถึง ๕ ที่ บางองค์ไปขึ้นตรงปาก หรื ในตาพระทำให้พระไม่สวย แต่เก็บเอาไว้ก่อน ให้ราคาดีๆกว่านี้ค่อยออกครับ :cool:

ขนาดไฟล์:
      64.1 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      64 KB
      เปิดดู:
      76
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2015
  19. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({) สวัสดีครับคุณ =Chalermwich; เรื่องประวัติหลวงปู่ปาน ก็เล่าปนไปกับหลวงปู่ทวด ครับ ส่วนใหญ่ หลวงพ่อ ฤาษี ท่านสร้างอยู่ในเหรียญเดียวกันกับท่าน อยู่แล้วครับ เอาง่ายๆ เหรียญเศรษฐี ต่อไปท่านบอก จะอยู่กับคอคนรวยเท่านั้น เหรียญเศรษฐี ก็คือเหรียญ รอบร้อยปีเกิด ปี ๒๕๑๘ หลวงปู่ปาน ตอนนี้ราคาก็หลักหมื่นต้นๆ ถึงหมื่นกว่ากลางๆ ไม่ต้องไปข้างหน้าหรอกครับ เอาแค่ตอนนี้ ถ้าไม่ใช่ชาวนา ชาวไร่ที่มีฐานะ ใครจะมีปัญญาเช่าบูชาเล่าครับ คำว่าอยู่ในคอคนรวย บางคน พูดใส่หน้าผมว่า ทำไมไปเรียก แบบนั้น ก็คอคนรวยหลวงพ่อท่านพูดกับพระรุ่นเก่าๆ บรรดาเซียนเขาเลยตั้งชื่อเรียกกันให้ใหม่ว่า เหรียญเศรษฐี ผมเลยบอกว่า ก็เซียนเขาเรียกแบบนั้นจะให้ผมเรียก อยู่คนเดียวได้ไง แล้วไม่เรียก ตามเขาได้อย่างไร ใช่ไหม ก็คอคนรวย กับเศรษฐี มันต่างกันตรงไหนล่ะ มันต่างกันแค่ชื่อเท่านั้น ฮ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :cool:

ขนาดไฟล์:
      82.8 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      88.6 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      52.7 KB
      เปิดดู:
      29
      ขนาดไฟล์:
      54.6 KB
      เปิดดู:
      60
  20. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({) สวัสดีครับ คุณพญาเสือดาว หลวงปู่ หลวงพ่อต่างๆ ที่ดังๆในประเทศไทย ที่มีชื่อเสียงก็ดี ไม่มีชื่อเสียงก็ดี พระที่เป็นพระอริยเจ้า ล้วนมีคุณสมบัติ เป็นเลิศ อยู่แล้วครับ ยิ่งพระที่หมดกิเลสแล้ว ยิ่งสุดยอดเลยครับ และคุณสมบัติ แม้ที่หมดกิเลสแล้ว ของที่ท่านทำออกมา ยังมีคุณสมบัติ ไม่เท่ากันเลยครับ ยิ่งถ้าพระ ประเภท พระที่ได้ ฌาณโลกีย บางองค์ ท่านจะเน้นว่า ห้ามแบบนั้นแบบนี้นะครับ และก้เสื่อมได้นะครับ แต่ถ้าของพระโพธิสัตว์ ก็ยังมีกำลัง ต่างกันเลยครับ

ผมเอง ยังไม่ได้ บูขาและทดสอบทุกๆองค์ได้ แต่มั่นใจ พูดได้ว่า ถ้า ท่านเป็นพระอริยเจ้าแล้ว ของท่าน ศักดิ์สิทธิ์แน่นอนครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น ก้อยู่ที่ความมั่นคงของเราด้วยครับ แต่ผมเองก็มีของหลวงปู่หงษ์ พรหมปัญโญ มีอยู่๒- ๓ องค์ครับ แต่ก้เก็บไว้ แต่ใช่ว่า ผมจะมี พระทาง ภาคเหนือภาคใต้ ภาคอิสาน ภาคกลาง ภาคตะวันตก ตะวันออก มีครบทุกๆองค์นะครับ คงตามเก็บไม่ไหว หรอกครับ ที่มากจริงๆก็ ๔ องค์เท่านั้นครับ หลวงพ่อ ฤาษี หลวงปู่สี วัดเขาถ้ำบุนนาค นี่มีเฉพาะ พระผง เสีย ๙๘ เปอรเซ็น หลวงปู่บุดดา มี ๔๐ ถึง ๕๐ พิมพ์ หลวงพ่อ จวน มี เกิน ๕๐ พิมพ์ แต่ไม่เกิน ๒๐๐ องค์ หลวงปู่ดู่ มี ไม่ถึง ๔-๖ พิมพ์ ส่วนใหญ่ แทบไม่มีในหนังสือ เหลือแค่ ๒๐ ถึง ๔๐ องค์ ขอบคุณครับ ที่ ติดตามอ่าน :cool: