ประสบการณ์ตรงวันนี้...ที่บ้านสายลมครับผม

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย พระป่าสุพรรณ, 4 มีนาคม 2006.

1. 12punna

12punna เป็นที่รู้จักกันดี

ความรู้สึก ครั้งแรก จะเป็นของจริงเสมอ
    ความรู้สึกครั้งที่ 2 มันเป็นอุปทาน มาจาก ความไม่แน่ใจ ในจิตเรา
    ฉะนั้น ครูผู้ฝึก ถามอะไรเรามา เรารู้สึกอย่างไร ครั้งแรก
    ตอบไปเลย ไม่ต้องสนใจ ว่า จะเหมือนคนอื่นไหม
    เพราะ ความเป็น ทิพย์ ย่อมเห็น แตกต่างกันไป ไม่เหมือนกัน

ใช้ ใจสัมผัส ใช้ ความรู้สึกสัมผัส อย่าสงสัย ทำใจสบายๆๆ
    ให้ อยู่ใน ขั้น อุปจารสมาธิ ไม่ตึงเกินไป ไม่หย่อนเกินไป เช่น
    กำแพงมีรูอยู่ตรงกลาง ถ้าเรา มองต่ำไปก็ไม่เห็น มองสูงไปก็ไม่เห็น
    มองกลางๆๆ จึงจะเห็น นี้และ วิชา มโนยิธ

2. penney

penney เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2005
    มโนมยิทธิ สามารถมองไปในอดีตได้หรือป่าวคะ หรือว่าไปได้สวรรค์กะนรกและนิพพานเท่านั้น? สงสัยจริงๆนะคะ

3. lboonl

lboonl เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2006
    แล้วถ้าครูฝึกถามแล้ว ไม่เห็นอะไรเลยหละครับ (และไม่รู้สึกอะไรด้วย) จะทำยังไงดี

4. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ฝึกมโนฯได้ ตาทิพย์

ตาทิพย์ดูอดีต ได้
    ดูอนาคต ได้
    ดูปัจจุบัน ก็ได้..ก็ครือๆกันแหละครับ หลวงพ่อบอกไม่ผิดเลย

5. วิปจิตัญญู

วิปจิตัญญู เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    มาโปรดน้องๆ เพื่อนๆ ห้องนี้บ่อยๆนะครับ คุณ Kenichi
    คุณ Kenichi อยู่สายการบินอะไรอะครับ JAL รึป่าวครับ ( ทำงานใกล้ ข้างบนจัง ) โมทนากับทุกท่านครับ[b-wai]

เพิ่มเติมนด ครับ
    ถ้าจะฝึก ดู อนาคต ดูปัจจุบัน อดีต ให้ฝึกให้ได้ทิพย์จักขุ แล้ว ฝึกณาน 8 ต่อครับ เป็นสายตรงเลยครับ

6. BeerNP

BeerNP เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไปฝึกมาครั้งนึง หลายเดือนแล้วล่ะครับ ตอนนั้นรู้สึกว่าเหมือนแขนกับตัวหายไปเลยอ่ะครับ ว่างมากๆเลย หลังจากนั้นผมก็ไม่ได้ไปอีกเลยครับ ติดเรียน ติดสอบ ต้องคอยช่วยงานที่โรงเรียน ผมว่าช่วงผิดเทอมจะหาโอกาสไปอีกสักครั้งครับ

7. Kenichi

Kenichi เป็นที่รู้จักกันดี

1.ผมอยู่สายการบินแห่งชาติครับผม....{ TG }
    2.ขออนุญาติไม่รับคำว่า โปรด นะครับ ไอ้ตัวผมเองมันก็คนธรรมดา เท่านั้นครับเพียงแต่มุ่งมั่นปฏิบัติตามที่คำสอนของหลวงพ่อ ที่สมเด็จพระพุทธเจ้าท่านสอนไว้ครับ
    3.ไม่ว่าช้า หรือ เร็ว ทุกคนก็ไปได้หมดครับ บนพระนิพพานโลกุตระ เพียงแต่ ตัวของเราเอง จะมีกำลังใจ ในการตัดสังโยชน์ และ ทรงอิทธิบาท 4 ได้ดีเพียงใด ขอย้ำเลยนะครับ หากปฏิบัติได้ลึกลงมากๆ ธรรมะขององค์สมเด็จบรมครู เป็นปัจจัตตังครับ ทุกคน มีบททดสอบ มีการปฏิบัติที่เป็นแบบที่ตนเองถูกจริต แต่ ลงท้าย วางทุกอย่างบนโลกนี้ ไม่ติดในขันธ์ 5 ของเรา ทำตัวให้เหมือนแผ่นดิน วางทุกข์ วางสุข ละโลกธรรมให้ได้ แม้กระทั่งจิตเราก็ยังต้องคืนให้โลกนี้ไปเลยครับ แล้วเราจะเอาอะไรอีกในชีวิตบนโลกนี้ครับผม....
    4.ไม่ต้องเกรงใจนะครับ หากผมช่วยได้ผมจะตอบ หากตอบด้วยตนเองไม่ได้ จะพยายามหาข้อมมูลมาให้ ผมเองก็รอเวลา หากวันไหนได้บวช แล้วจะบอกนะครับ....ขอโมทนาด้วยครับผม

8. วิปจิตัญญู

สาธุครับ คุณKenichi ทางแห่งนิพพาน ทางของพระพุธองค์ ประเสริฐที่สุด[b-wai]

ผู้น้อยขอโมทนา ล่วงหน้านะครับ (บวช ) [b-wai]

9. Supernova

Supernova เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2005
    คาดว่า เดือนเมษายนจะไปลองฝึกดูบ้าง อยากจะไปหลายๆครั้งแล้วครับ แต่ติดธุระมาตลอด โดยเฉพาะเรื่องเรียนครับ
    คุณ Kenichi ผมรู้สึกคุ้นๆหน้ามากๆเลยครับ เหมือนเคยเจอกัน

10. Kenichi

อาจเคยเห็นผมที่บ้านสายลมมั้งคับ
    เมื่อสักครู่ตอนนั่งอ่านอยู่ หลวงพ่อมาบอกว่า
    ลูกเอ๋ย ฝากบอกลูกบอกหลานหลวงพ่อด้วย ว่าปีนี้เป็นปี่ค่อนข้างรุนแรง จะมีภุยพิบัติได้ แต่ลูกพระพทุธเจ้าอย่ากลัว ให้ตนให้บริสุทธิ์ด้วยศีล ใครได้มโนมยิทธิ ให้ไปกราบพระพุทธเจ้าขอพร ใครไม่ได้เอาจิตจับพระพุทธรูปไว้ หมั่นทำ ทาน ศีล ภาวนาให้ได้ทุกวัน ทาน ใครไม่ว่างก็ใส่บาตรวิระโยได้ทำทุกวันให้มันชิน ให้บารมีมันเต็มเร็วๆ ส่วนใครเงินน้อย ให้ท่องคาถาเงินล้าน แต่เวลาท่อง อย่าไปอยาก ถ้าอยากแล้วมันไม่ได้นะลูก ให้ท่องเพื่อระลึกถึงคุณความดีพระพุทธเจ้า คุณความดีหลวงพ่อปาน เงิน ลาภเป็นผลพลอยได้ แต่ถ้าอยากน่ะมันเป็นกิเลส ตัณหาตัวร้ายท่องให้เกิดตัณหาพ่อจะให้ลูกท่องกันทำไม .......

กราบพระพุทธเจ้า และ หลวงพ่อครับ ผิดพลาดประการใดผมน้อมรับอกุศลกรรมแต่ผู้เดียวครับ

นิดนึงครับ คุณวิปจิตตัญญู ญาณ เป็นผลพลอยได้จาก ฌาณ ตัดกิเลสละเอียดออกไปเวลาปฎิบัตินะครับ อย่าไปอยาก อยากจะไม่ได้ ไม่อยาก แม้ไม่อยากจะได้ก็ได้ของมันเอง เพราะบารมีมันถึง พอได้อย่าติดนะครับ ทำอรูปฌาณต่อเลยครับ แล้วฝึกถอดจิต คุณทำได้แน่ๆ แต่ตัดกิเลสละเอียดออกไปครับ บางที หากเรารู้มาก่อน แล้วเราเอาจิตไปกำหนดทำไมไม่เห็นเป็นเหมือนที่รู้มาเลย ธรรมะของพระพุทธเจ้า เป็นปัจจัตตัง ญาณและ ฌาณ เหมือนกัน แต่ การได้ การถึง ต่างรูปแบบเฉพาะตนนะครับ
    ต้องกราบขออภัยล่วงหน้าที่แนะนำนะครับ ผิดถูกผมขอโทษด้วยละกันครับผม

11. วิปจิตัญญู

สาธุๆ ครับผม[b-wai] เป็นกำลังใจให้มากเลยครับ
    วันที่ 22 นี้ คิดว่าได้ไปท่าซุงอีกครับ ต้องบำเพ็ญให้เต็มเตรียมตัวแต่เนินๆครับ

ว่าแต่ผมต้อง ไปแล้วครับ เดี๋ยวมีคนมาแซวว่า นี่บอกว่าเก็บตัวฝึกแล้วไม่ใช่หรอ มาเล่นเน็ต ทำไม :)

12. KomAon11

โมทนาพี่ Kenichi<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_208391", true); </SCRIPT> ครับ

เท่าที่ตอนนี้จิตค่อนข้างดี .. พอรู้มาว่า หลวงพ่อเทศน์พี่แบบนั้นจริงๆครับ .. โมทนาครับ

อ่านแล้วผมรู้สึกตัวเองแย่จัง ไม่ค่อยได้ทำบุญ แล้วก็ไม่ได้ท่องคาถาเงินล้านเลย ไม่ว่าคาถาไหนไม่ค่อยได้ท่อง ยกเว้น คาถามงกุฎพระพุทธเจ้า

นะโมตัสสะภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (3 จบ)
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต ....

13. Boton

Boton เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ไปทำบุญและถวายสังฆทานที่บ้านสายลม เมื่อต้นเดือน มี.ค. 2549 มาเหมือนกัน
    ใครที่เริ่มฝึกมโนมยิทธิครั้งแรกให้ขึ้นไปที่ชั้น 3 ค่ะ
    ขอโมทนาบุญด้วยค่ะ

14. แม่นายมล

แม่นายมล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนากับ ลูกเจ้าคุณนรฯ ถ้าไปฝึกเต็มกำลังน่าจะได้นะ

15. Kenichi

เห็นคุณวิปจิตตัญญุถามมาเห็นว่าเป็นประโยชน์ขออนุญาติตอบตรงนี้นะครับ
    (อนึ่งผมไม่ใช่ผู้รู้อะไรมาก เพียงแต่เคยปฏิบัติแบบตนเอง เพราะฉะนั้นขอให้ถือว่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์นะครับ)
    สวัสดีครับ พี่ Kenichi
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->1.ถ้าผมทรงณานไว้เป็นปกติ จะทรงไว้ยังไงครับ อยู่ใน อุปจารสมาธิ และ ปฐมณาน ตลอดเลย หรอครับ จิตมันสงบตลอด แต่กาย มันจะเป็นยังไงก็ปล่อยไปตามนิสัย หรอครับ
    ถามอย่างนี้แสดงว่าการปฏิบัติยังไม่ถึงอารมณ์ที่ทรงฌาณครับ คือปกติแล้วผู้ที่ทรงฌาณได้ ไม่ต้องกำหนดหรอกครับว่า ขณิก อุปจาร ปฐฒ ทุติ...แต่อารมณ์ และ ลมหายใจมันจะเบาไปเอง อะไรกระทบมันก็จะวาง จะเฉย ของมันเอง ก็เป็นปัจจัตตังอีกนั้นแหละ ต้องมีวิริยะ คือความเพียร แล้วจะสำเร็จนะครับ ขอเป็นกำลังใจให้

คือ ตอนนี้ มี ปัญหา เรื่องทางธรรม กับ ทางโลก ที่ต้องเอามา match
    ไม่ต้องแมทช์ มันก็คู่กันได้ แสดงว่าตอนนี้คุณกำลังสับสนนะครับ เท่าที่ผมพอเดาได้
    1.คุณธรรม ทำตรงๆ ครับ ทรงพรหมวิหาร 4ไว้ อย่าผิดศีล และ อกุศกรรมบถ10 โดยเฉพาะด้านวาจา เช่น การนินทา /ตัวดีเลย../การพูดส่อเสียด....
    2.ความโกรธ ไปโกรธเค๊าทำไมครับ สงสารเค๊าเถอะ แค่ความทุกข์คนที่ทำให้เราโกรธเค๊ามีมากอยู่แล้ว จะไปเพิ่มุทุกข์เราให้เค๊าทำไม โกรธเค๊า เราและเค๊าก็ตาย ไม่โกรธ ก็ตาย แล้วโกรธทำไมให้ใจตัวเองเหนื่อยเปล่าๆ
    3.ระวังความโลภของตนเองจนถึงกับจะต้องมุสานะครับ ผลประโยชน์น้อยนิดแลกกับบาปในนรก คุ้มหรือเปล่า เวทดูเองนะครับ
    ผมอยากจะทรงอารมณ์สงบไว้เป็นปกติ จะอุปจารสมาธิ ปฐมณาน หรือ สูงกว่าก็ได้ครับ
    เอาอุปจาร ให้มันทรงก่อนดีกว่ามั้ย ฝึกสุขวิปัสโก อาปานสติ ให้สงบจริงๆก่อน
    แล้วค่อยต่อๆดีกว่าใจเย็นๆนะครับ กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว ผมเริ่มทำตั้งแต่ ม.3 ผ่านไปสิบกว่าปีพึ่งจะมารู้ ลองผิดลองถูกมาก็เยอะ ใจเย็นๆครับ

แต่ให้ตัวเอง ยังเป็น ตัวของตัวเองอยู่คือเวลาไปมหาลัย ก็ต้องมีคุยกับเพื่อนบ้าน เวลาทำธุรกิจ ( ผมมีธุรกิจเล็กๆ )ผมก็คุยกับลูกค้า หรือ คุยกับเพื่อนๆในวงการบ้าง หรือบางทีก็ต้องมีแผนการตลาด ที่มันค่อนข้างมีเรื่องผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวบ้าง จะทำยังไงดีครับ ธรรมะกับธุรกิจ
    คู่กันได้แน่นอนครับ เราคุยอะไรกับใคร ใหม่ๆอาจเช็คกุศลกรรมบถ10 อย่าให้คลาด แต่ทำไป ทำไป เดี๋ยวมันทรงตัว คราวนี้ มันบริสุทธิ์ไปเองครับ
    ของคุณติดเป็นคนชอบเมาท์ ชอบนินทา อย่าว่าผมนะครับ หรือ ว่าคนลับหลัง ส่อเสียดก็เอากับเค๊าให้เจ็บใจเล่น หยุดดีกว่ามั้ยครับ....
    ผมอยากว่าพี่ จัดการกับชีวิต ปกติยังไงครับ ขอบคุณครับ
    คือในการใช้ชีวิตปกติผมนิ่งอยู่แล้ว ครับ เมื่อก่อนอาจมีโกรธบ้างกับผู้โดยสารเรื่องยกกระเป๋าตัวดีเลย แต่ปฏิบัติไปเรื่อยๆ มันเย็นเองจริงๆครับ ก็เป็นปัจจัตตังอีก ส่วนในชีวิตผมมองทุกอย่างเป็นอนิจจัง และ เป็นอสุภะ เพราะ ท้ายสุด ไม่มีอะไรจะเหลือ และ เป็นของๆเรา เพราะฉะนั้น ดับที่เหตุ อยากจะได้ อยากจะมี อยากจะเป็น ตายมั๊ย ตาย....... ไม่อยากได้ ไม่อยากมี ไม่อยากเป็น ก็ตาย....แล้วเราจะทำตัวเองให้เหนื่อย ตามใจตัณหาบ้าๆของเราเพื่ออะไร เพราะท้ายสุดตายแน่ เสียเวลาที่นั่งวิ่งเป็นหนูถีบจักรเอามาสนองกิเลส
    เราอยากได้อะไรในชีวิตมองดีๆ สุขทุกข์คู่กัน รถยุโรป แพงมากกับค่าน้ำมัน ค่าซ่อมบำรุง / สปา เคริ่องสำอาง เซ็ทละไม่ต่ำกว่าหมื่นท้ายสุดมันก็แก่ มันก็ป่วย มันก็ตาย เออบ้าดี หามาอยู่ได้/// คอนโด บ้าน แพงๆ ที่เสียค่าแม่บ้านค่าส่วนกลาง แพงมาก // เทียวเมืองนอก ใครว่าเท่ห์ครับ แค่เดินทางนั่งอย่างเดียวก็เหนื่อยแล้ว อาหารก็แพง รสชาติก็ไม่อร่อย หากินไม่ได้ 24 ชม.โรงแรมแพงกรณีเที่ยวเอง บางชาติคนท้องถิ่นก็ดูถูก อากาศหนาวมากจนหูแทบฉีก //ไหนครับความสุข///คนรักของเราแม้ว่าจะดีมาก รักเราพร้อมทุกอย่าง แต่นี่แหละ ตัวร้ายครับ เราจะมีห่วงในชีวิตโดยไม่รู้ตัว///เครื่องประดับ นาฬิกา เพชรเป็นแสนสองแสน กลัวจะหาย กลัวถูกขโมย ไปไหนต้องฝากไว้กับเซฟ มันบ้ารึเปล่าคนเราเนี่ยะ แท้ๆ มันคือสิ่งสมมติทั้งนั้นครับ เธอ ฉัน ผู้ชาย ผู้หญิง คนนี้ คนนั้น ของดี ของแพง ของมีระดับ //ไฮโซอย่างเรา.....บ้ามั้ยครับคนเนี่ยะ...
    ผมรู้สึกว่า ผมเปลี่ยนไป จากคนที่พูดมาก กลายเป็นคนที่พูดน้อยลง มีพรหมวิหาร 4 อยู่เป็นปกติ

จะมีบ้างที่ หลุดๆ พูดออกไปตามความเคยชิน แต่ก็จะพิจารณาตัวเอง และเริ่ม ทำจิตให้กลับมา สงบเหมือนเดิม

2. บางท่าน สามารถที่จะ ทำหลายกิจกรรม เป็น เรื่องปกติของชีวิต แต่จิตก็จับอยู่ที่นิพพานหรือความสงบตลอด อย่างนี้ ต้องฝึกยังไงครับ ต้องไป ค้างที่วัดนานๆมั้ยครับ ให้เก่งก่อน ผมรู้สึกว่าอยู่ใกล้ครูบาอาจารย์แล้วจิต จะเข้าใจในธรรม จิตจะสงบลง ได้เร็วครับ

3.พิจารณา ดับ ขันธ์ 5 ยังไงครับ และ มุ่งไปนิพพานอย่างเดียว ครับ

อย่างนี้คงต้องคุยกันยาว ค่อยๆเริ่มนะครับผม ใหม่ๆผมก็เป็น ขนาดอยู่บ้านยังฟุ้งซ่าน ต้องไปนู่นวัดปทุม เอากับมันสิ เป็นบ่อย แต่พอ ทำเรื่อย ทำทุกอย่างจนมันเต็ม เดี๋ยวมันเย็นของมันเองอยู่ไหนมันก็สงบครับ นั่งรถไฟฟ้ายังสงบเลย

เมื่อก่อนถึงญี่ปุ่น เกาหลี ดูไบ ไม่หลับไม่นอน ช๊อปอยู่ได้ เดี๋ยวนี้แค่จะออกก็เบื่อแล้วครับ เสียดายเวลาเพราะไม่รู้ว่าเวลาตายมาเยือนตอนไหน ผมจะเตรียมตัวตายเสมอ และพร้อมที่จะตาย โดยไม่มีอะไรที่ห่วง เวลาภาวนา ผมก็สวดมนต์ปกติ ขอขมา สมาทาน แล้ว หายใจแรงๆ 5ครั้งเอานิวรณ์ที่เป็นอารมณ์หยาบออกไป หลังจากนั้น จับ อาปานสติ นะมะพะธะ บ้าง พุทโธบ้าง จนเข้า ฌาณ 1 ก็นับทุกครั้ง เข้า-ออก 1 / 2/3 ไปเรื่อยๆ จนตัดดับคำภาวนาเข้า ฌาณ2 จนถึงฌาณ4 ผมใช้วิปัสสนาอบรมสมาธิ ไปเรื่อย ไปเฉีอย พรหมวิหารบ้าง อสุภะบ้าง กายคตาบ้าง จาคะบ้าง ไตรลักษณ์ อริยสัจบ้าง เยอะแยะ ทำเรื่อยๆจนมันนิ่ง ส่วนเรื่อง ญาณ เดี๋ยวมันมาของมันเอง ของผม (ปัจจัตตังนะครับ) องค์ปฐม มาสอน มาคืนให้หมดเลย ค่อยๆสอนทีละวัน ทีละญาณ จนถึง อรูปฌาณ ถอดกาย ถอดจิต ใหม่ๆก็สนุกคึกคะนอง แต่อยู่ไปมันเบื่อ แล้ว สมเด็จ ก็มาโปรดบอกว่าอย่ายึด หลวงพ่อก็เทศน์ซ้ำอีกรอบ ตั้งแต่นั้นผมไม่สนใจอีกเลย แม้ไม่อยากได้ มันก็มาของมันอีก แล้วความเป็นอริยะเนี่ย มันรู้ได้โดยเฉพาะตนอีก ของคุณเอาแค่ ศีลครบก่อนนะครับ ผมเป็นกำลังใจให้ในการเป็นโสดาบัน...

4.มีโอกาส ชวนผมไปปฏิบัติด้วยก็ได้นะครับ

สุดท้ายนี้ ขอขอบพระคุณ คุณพี่Kenichi อย่างสูงครับ

และโมทนา ธรรมทานที่พี่จะให้ ครับ

ถ้ารบกวนเวลา หรือย่างใด ขอกราบขอโทษ พี่Kenichiไว้ ณ ที่นี้นะครับ

ถ้าพี่อยากตอบ ใน topic ใหม่ก็ได้นะครับ มิตรธรรม ทั้งหลายจะได้ อานิสงค์ไปด้วยครับ

เคารพ ครับ
    Rich[b-wai]
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________
    เมื่อนภาไร้เมฆบดบัง
    ทั่วทุกด้านสว่างไสว
    ลมพัดเย็นเอื่อยๆไกล
    ขุนเขาไร้เสียงจำนันจา

วันนี้น่ายินดี
    หยุดชีวีที่ผกผัน
    ไร้ทุกข์โศกในทุกวัน
    ทั้ง ขันธ์5ไม่พบเจอ
    <!-- / sig -->

16. วิปจิตัญญู

สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ[b-wai] [b-wai] [b-wai] [b-wai]

ขอบพระคุณมากครับ clear มากๆครับ

17. แม่นายมล

แม่นายมล เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ.......อ่านข้อความ คุณ kenichi เรื่องหลวงพ่อมาบอก
    สักครู่เดียวเอง นึกถึงท่าน ได้กลิ่นธูปหอมๆ ตรงหน้า คอมเลย
    ขนลุกด้วย คิดว่าท่านคงมายืนยันแน่ๆ

สาธุ.......ลูกขอกราบองค์หลวงพ่อ[b-wai]

18. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    อนุโมทนากับทุกคนด้วยครับ

19. BlueLotus

BlueLotus เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2006
    สาธุ สาธุ ไม่ค่อยได้ไปบ้านสายลม ครั้งล่าสุดไปนั่งแล้วก็ไปหอบหนังสือมาอ่าน ดีใจที่เห็นเพื่อน ๆ ไปกัน อนุโมทนา สาธุ ค่ะ

20. KomAon11

ผมชอบตรงที่ถามพระใหญ่ท่านได้อ่ะครับ

...นี่แหละ เต็มที่แล้ว ความพิเศษของมโนมยิทธิ