ประวัติการสร้างเหรียญ "กูผู้ชนะ" ของ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 20 พฤษภาคม 2010.

1. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    ครับพี่ chopper1972 เดี๋ยวร้อนระอุ

2. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเย็นๆดีกว่าเนาะ...555...

"เสด็จเตี่ย"(ผมเรียกแบบนี้)สมัยที่ผมยังเป็นลูกนาวีอยู่นั้น เกือบๆ 20 ปีมาแล้ว เงินเดือน 3xxx บาท มีหน่วยงานในกองทัพ(จำไม่ผิดน่าจะเป็นหน่วยบัญชาการนาวิกโยธิน กองทัพเรือ)ได้จัดสร้างรูปหล่อยืนสูงเกือบ 1 ฟุต ตอนนั้นราคา น่าจะอยู่ในช่วง 1599 หรือ 1999 จำได้ไม่ชัดนักและสร้างจำนวนจำกัด....ผมบูชามา 1 องค์.....ด้วยความศรัทธาในปาฏิหาริย์และท่านสงเคราะห์ ที่มักจะประสบอยู่เนือง...ช่วงนั้นยังไม่ทราบด้วยว่าท่านเกี่ยวข้องกับหลวงพ่อฯ อย่างไร(ยังโง่มากๆ ปัจจุบัน ก็ยังโง่อยู่)

...ปัจจุบันนี้รูปหล่อรุ่นนี้หาไม่ได้แล้ว (หาได้ก็ใกล้ๆเลข 6 หลัก) และ(เข้าข้างตัวเอง)ผมมองรูปหล่อยุคปัจจุบันที่สร้างหลังๆ ไม่รู้ว่าช่างปั้นไม่เก่งหรืออย่างไร ดูจะเก็บรายละเอียด, สัดส่วน ,ความเหมือนของพระพักตร์ มองดูว่าจะสู้รูปหล่อของท่านรุ่นนั้นไม่ได้...แต่จะเหมือนหรือไม่เหมือน เจอะที่ไหนวัดไหนสร้างถ้าเป็น"เสด็จเตี่ย" ผมก็บูชาเท่าที่กำลังจะพอมี
    ...เหรียญกรมหลวงฯของวัดท่าซุงผมเคยมี 1 เหรียญเลี่ยมเรียบร้อยเหน็บแหนบไปดื่มกับเพื่อน(ไม่ใช่ลูกนาวี) ซึ่งศรัทธาใน ร.5 มากๆ ผมก็บอกว่าบูชาพ่อแล้ว ก็บูชาลูกด้วย(กราบขออภัยที่ไม่ได้ใช้ราชาศัพท์)ก็ปลดเหรียญให้เพื่อนไป และบอกว่ากูให้มึง เดี๋ยวกูก็ได้มาอีก....อีกประมาณครึ่งเดือนไปเลี้ยงรุ่นที่กองทัพเรือเพื่อนอีกคนที่มาจากนราธิวาสนำเหรียญ"เสด็จเตี่ย"มาให้ผมหนึ่งเหรียญ เกือบเหมือนของวัดท่าซุง คาถาด้านหลังนี่ใช่เลย ต่างกันที่หน่วยงานสร้างเท่านั้น...ผมก็มาบอกเพื่อนที่ผมเคยให้เหรียญไปว่า นี่ บอกแล้วไงเพื่อนเดี๋ยวเสด็จเตี่ยท่านก็มาอยู่กะกู....ตอนที่เพื่อนอีกคนนำมาให้นี่ขนลุกไปหมด

...ตอนหลังผมก็บูชาอีกหนึ่งเหรียญจากวัดท่าซุง

...อนุโมทนาครับ

3. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

ครับพี่ chopper1972 มีคนกล่าวว่าถ้าคนๆไหนเป็นคนดี เสด็จเตี่ยจะเมตตาและปกป้อง คุ้มด้วยอยู่ตลอดเวลา แม้ไม่มีอะไรที่เป้นรูปลักษณ์ของพระองค์ท่าน แค่นึกถึงพระองค์ท่าน ก็จะคุ้มครองให้ปลอดภัยทันที

4. มรรค 8 ประการ

สมัยที่เรียนอยู่ที่พณิชยการพระนคร วันนั้นที่โรงเรียนมีงานวันอาภากร อาจารย์ท่านหนึ่งให้ช่วยยกของเข้าไปเก็บในห้อง จำนวน 2 ลังพร้อมกับเพื่อนอีกคนหนึ่ง ปรากฏว่าวันรุ่งขึ้นอาจารย์ท่านนั้นมาหาบอกว่าของที่อยู่ในห้องนั้นหายไป สงสัยว่าผมเป็นคนเอาไป ผมก็งงเต็กเลย แต่อาจารย์เหมือนกับมั่นใจว่าเป็นผมเนี่ยแหล่ะที่เอาไป ให้เอาของมาคืน ไม่งั้นจะเอาเรื่อง ตกเย็นวันนั้นไปลานเสด็จเตี่ยที่พณิชยการพระนคร บอกเสด็จเตี่ยว่า

"วันนี้ผมมีเรื่องทุกข์ใจครับเสด็จเตี่ย ผมโดนหาว่าขโมยของอาจารย์ไป ผมไม่ได้ขโมย แต่อาจารย์จะเอาเรื่องผมให้ได้ เตี่ยครับ ขอเตี่ยช่วยผมด้วย ผมไม่ผิด ถ้าผมขโมยจริงขอให้มีอันเป็นไป ถ้าผมไม่ได้ขโมย ขอให้คนที่เอาไปเอามาคืนอาจารย์"

กลับบ้านแบบกลุ้มใจ ในวันรุ่งขึ้น อาจารย์ท่านนั้นก็เจอผมอีก แต่คราวนี้ไม่ได้กล่าวถึงเรื่องที่เกิดขึ้นเมื่อวาน แต่ก็เฉย เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น คิดในใจว่าจะเกิดอะไรต่ออีกเนี่ย แต่ทุกอย่างก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น และก็เงียบหายไปไม่มีอะไรเกิดขึ้นจนจบการศึกษา

ผมนำประสบการณ์ที่ผมเจอๆ ก็เลยนำมาเผยแพร่เป็นเฉลิมพระเกียรติคุณของเสด็จในกรมหลวงชุมพร ว่าพระองค์ท่านไม่เข้าข้างคนผิด พระบารมีคุ้มครองคนที่ทุกข์จริงๆ ครับ

5. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

คิดอยู่เหมือนกันว่าคุณอาทมาฏ จะต้องมีอะไรเกี่ยวข้องกับ"เสด็จเตี่ย" จบจากพาณิชย์พระนครที่เอง
    ...ที่กล่าวมาเกี่ยวกับ"เสด็จเตี่ย"นั้น เป็นความจริงทุกประการ สมัยรับราชการเงินเดือนไม่มากผมจุดธูปขอโชคลาภจากท่านบ่อยๆ และได้ผลด้วย พอเอาตัวรอดไปได้ โต๊ะหมู่บูชาที่ใช้อยู่ทุกวันนี้เกิดจากขอโชคลาภจากท่านนี่แหละครับ ไหนๆก็เล่าแล้ว ต่อเลย...
    ...ช่วงนั้นผ่อนมอเตอร์ไซด์อยู่และรายได้ก็พอชนเดือน พอมีเหตุฉุกเฉินต้องใช้เงิน เปียแชร์ก็ไม่ได้ จุดธูปขอโชคลาภท่าน เช้าไปตลาดซื้อล็อตเตอรี่มา 1 คู่ เย็นนั้นคู่นั้นถูกเลขท้ายสองตัว แถมใต้ดินอีก ก็มีเงินไปหมุน ก็ต้องไปซื้อโต๊ะหมู่มาตั้งรูปหล่อท่าน ซึ่งเดิมใช้วิธีนำหนังสือมาตั้งเป็นกองให้สูงอยู่หัวนอนเป็นแท่นบุชาแล้ววางรูปหล่อท่าน...ปีนั้นขอแบบนี้อีกครั้ง ก็ถูกเลขท้ายสองตัวอีกครั้ง....และมีเพื่อนคนอื่นมาขอจากท่านที่ห้องผมก็ได้สมใจกันหลายคน กินไก่ต้มแก้บนกันประจำ....แต่ปัจจุบันนี้ก็ไม่ได้ขอท่านแบบนั้นอีกแล้วครับ

6. chopper1972

ข้อความด้านบนนี้ เป็นความจริงอย่างที่สุด

อนุโมทนาครับ:cool:

7. มรรค 8 ประการ

อนุโมทนากับพี่ chopper1972 ครับ ขอพระบารมีเสด็จเตี่ย คุ้มครองพี่ให้เจริญรุ่งเรืองในหน้าที่ การงาน และครอบครัวน่ะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. chopper1972

**
    ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับคำอวยพร ขอให้คุณจงได้คำอวยพรนั้นด้วยเช่นกันนะครับ...

ผมไปวัดท่าซุงเมื่อไหร่ ก็มักจะแวะปากคลองมะขามเฒ่าด้วย เพราะสมัยก่อนผมมักจะเดินทางไปทาง อ.วัดสิงห์...ปัจจุบันมีสะพานธรรมจักร(ใกล้วัดธรรมามูลฯ ที่มีหลวงพ่อธรรมจักร ประดิษฐานอยู่) ข้ามแม่น้ำเจ้าพระยา ห่างวัดปากคลองฯเพียง 3-4 กม. เดินทางสะดวกมากๆ ปัจจุบันวัดปากคลองฯพัฒนาไปมาก สะอาดสะอ้าน กองทัพเรือจะไปทอดกฐินทุกๆปี.....รู้สึกผูกพันกับที่นี่แบบที่เรียกว่าบอกไม่ถูกเลยครับ....

9. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ถึงผมจะไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับเสด็จเตี่ย เพราะเรียนมาทางสายสามัญตลอด แต่ก็เคารพท่านครับ เคยอ่านหนังสือประวัติหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า มีเขียนเกี่ยวกับเสด็จเตี่ยไว้เยอะทีเดียว ชอบตรงที่ท่านชอบปลอมตัวเป็นหมอไปรักษาชาวบ้านนี่แหละครับ 'หมอพร' ของประชาชน

10. chopper1972

คนที่เรียนพาณิชยการพระนครนั้นจะผูกพันกับ"เสด็จเตี่ย"เพราะบริเวณที่ตั้ง รร.นั้นเป็นที่ตั้งของ"วังนางเลิ้ง" เดิมครับ และมีสิ่งที่เกี่ยวเนื่องกับท่านมากมายในอาณาบริเวณนั้น มิได้หมายถึงคนที่เรียนสายพาณิชย์ทุกคนจะต้องรู้จักท่าน... แต่"ลูกนาวี"ทุกคนต้องรู้จักแน่ๆมิฉะนั้นอาจจะโดน(เพื่อน)ถีบตกเรือเอาง่ายๆ..."เสด็จเตี่ย" เป็นแบบอย่างที่ดีของ"คนจริง" ทำอะไรทุกๆอย่าง ท่านจะทำแบบถวายชีวิต....สมดังกับคำแปลคาถาหลังเหรียญกรมหลวงชุมพรฯ วัดท่าซุง ซึ่งเป็นคาถาประจำตระกูลของท่าน...กยิรา เจ กยิรา เถนัง...

อนุโมทนาครับ

11. tanapoj

tanapoj เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    มีกับเค้าหนึ่งเหรียญครับพี่ชายได้รับมากับมือหลวงพ่อตอนเป็นทหารพรานครับ

12. chopper1972

สภาพเก่า...เข้ม...ขลัง สวยงาม....เหรียญกูผู้ชนะ สภาพไหนๆเห็นก็จะเก็บครับ...ผมเองได้พระทันตอนหลวงพ่อยังอยู่ ...แต่ไม่เคยได้รับจากมือเลยครับ สำหรับตัวผม แค่ได้พบและปฏิบัติตามคำสอนหลวงพ่อ ได้บูชาวัตถุมงคลหลวงพ่อก็นับเป็นวาสนาแล้วครับ

13. tanapoj

tanapoj เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    ขอบคุณครับ พี่ชายได้มาก็แขวนเลยเพราะว่าอยู่ในป่าจะไปหาร้านเลี่ยมพระที่ไหนได้.....พอออกจากทหารก็เลยมอบให้ผมใว้บูชาต่อครับ

อนุโมทนาครับ....

14. เด็ก3ขวบ

เด็ก3ขวบ เป็นที่รู้จักกันดี

เคยอ่านเจอตอนที่ ร.6 ถามท่านว่าไปเรียนคาถาอาคมจะก่อกฎบหรือท่านเลยหยิบปืนออกมาอธิฐานบอกว่าถ้าท่านคิดก่อกฎบขอให้สิงศักดิ์สิทธิทั่งหลายอย่าปกป้องท่านเลยและเอาปืนกรอกปากตัวเองแล้วยิงเลย แชะ แชะ แชะ ทุกนัดเลย สุดยอดกำลังใจสุดๆ นับถือท่านมาก...:cool:

15. chopper1972

ใช่ครับ...กำลังใจท่านสุดยอดมากๆ...ท่านรัก"ทหารเรือ"เหมือนลูกทุกคน....แม้ประชาชนที่ท่านออกตระเวณรักษาในฐานะ"หมอพร" แสดงถึง"พรหมวิหารธรรม" ของพระองค์ท่าน ซึ่งขณะนั้นถือว่าท่านก็ลำบากมากๆต้องออกจากราชการเพราะภัยการเมือง แต่ก็ผ่านพ้นมาได้ จวบจนกลับเข้ารับราชการช่วงท้ายพระชนม์ชีพ.....มิอาจเอื้อมจะกล่าวว่าเป็น"แบบอย่าง" แต่ถือเป็นแนวทางในการดำเนินชีวิตของเราได้ ว่าชีวิตมีขึ้นมีลง...และท้ายที่สุด"มรณัง"

16. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    <TABLE class=tborder id=post3668186 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_3668186 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เด็ก3ขวบ [​IMG]
    เคยอ่านเจอตอนที่ ร.6 ถามท่านว่าไปเรียนคาถาอาคมจะก่อกฎบหรือท่านเลยหยิบปืนออกมาอธิฐานบอกว่าถ้าท่านคิดก่อกฎบขอให้สิงศักดิ์สิทธิทั่งหลายอย่าปกป้องท่านเลยและเอาปืนกรอกปากตัวเองแล้วยิงเลย แชะ แชะ แชะ ทุกนัดเลย สุดยอดกำลังใจสุดๆ นับถือท่านมาก...:cool:
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ใช่ครับ...กำลังใจท่านสุดยอดมากๆ...ท่านรัก"ทหารเรือ"เหมือนลูกทุกคน....แม้ประชาชนที่ท่านออกตระเวณรักษาในฐานะ"หมอพร" แสดงถึง"พรหมวิหารธรรม" ของพระองค์ท่าน ซึ่งขณะนั้นถือว่าท่านก็ลำบากมากๆต้องออกจากราชการเพราะภัยการเมือง แต่ก็ผ่านพ้นมาได้ จวบจนกลับเข้ารับราชการช่วงท้ายพระชนม์ชีพ.....มิอาจเอื้อมจะกล่าวว่าเป็น"แบบอย่าง" แต่ถือเป็นแนวทางในการดำเนินชีวิตของเราได้ ว่าชีวิตมีขึ้นมีลง...และท้ายที่สุด"มรณัง"

อนุโมทนาครับ:cool:<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("3668186")</SCRIPT> [​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ------------------------------------------------------------------

รักและเคารพในเสด็จเตี่ยเช่นกันครับ.....ทุกวันนี้มีเหรียญท่านไว้บูชานิดหน่อยครับ...(^_^)...

ขนาดไฟล์:
      163.8 KB
      เปิดดู:
      1,278
      ขนาดไฟล์:
      180.2 KB
      เปิดดู:
      1,256
      ขนาดไฟล์:
      154.8 KB
      เปิดดู:
      1,227
      ขนาดไฟล์:
      156.7 KB
      เปิดดู:
      1,251
  17. มรรค 8 ประการ

เหรียญสวยมากเลยครับ Norragate

18. chopper1972

เหรียญของคุณ norragate สวยมากๆ ด้านหลัง 3 สมอ คงเป็นรุ่นที่โรงเรียนนายเรือสร้าง(สามสมอเป็นเครื่องหมายของ รร.นายเรือ) อีกเหรียญนั้นผมมีเหมือนคุณ Norragate แต่สภาพเหรียญของผมเก่าและสึกมีสนิมเขียวซึ่งผมเลี่ยมพลาสติกไว้กว่า 10 ปีแล้ว เลี่ยมทั้งเขียวๆอย่างนั้น ไม่ได้ล้างไม่ได้ขัด เหรียญนั้นพี่ชายของผมเองให้มา...แสดงว่าคุณ Norragate เก็บเหรียญไว้ได้ดีมากๆ กิ๊กเลย...
    ขอบคุณนะครับที่แบ่งปันภาพสวยๆ:cool:

19. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    เหรียญ "กูผู้ชนะ" ของหลวงพ่อ ที่ผมพอมีเก็บไว้ครับ:boo:

ขนาดไฟล์:
      124.3 KB
      เปิดดู:
      270
      ขนาดไฟล์:
      122.4 KB
      เปิดดู:
      227
  20. chopper1972

สุดยอดครับพี่....ยิ่งเหรียญกะไหล่ทองนี่ยิ่งหายาก...ผมเคยมีแต่ให้พี่สาวไปแล้ว...เหลือแต่เหรียญรมดำ....

...เหรียญกะไหล่ทอง มีรุ่นที่สร้างหลังหลวงพ่อมรณภาพ เหรียญละ 20 บาท ก็หมดไปจากวัดตั้งแต่ปีที่แล้ว ผมบูชามาบ้างก็แจกไปหมด ไม่ได้เก็บไว้เองเลย...หวังว่าทางวัดจะสร้างอีกเมื่อถึงวาระ...