ประวัติการสร้างเหรียญ "กูผู้ชนะ" ของ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 20 พฤษภาคม 2010.

1. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ bannawat หมั่นทำบุญทำทาน สวดคาถาเงินล้าน ถวายเป็นพุทธบูชา แล้วอธิษฐานบ่อยๆเถอะครับ

...วันใดที่บุญบารมีถึง"พระท่านจะสงเคราะห์ให้เอง" อย่ามัวน้อยใจในโชคชะตานะครับ เป็นกำลังใจให้

...ผมเองเป็นลูกชาวนา ในวัยเด็กก็ลำบากไม่น้อย อ่านหนังสือกับตะเกียงน้ำมันก๊าด, เตารีดถ่าน จนจบ ม.6 มาได้...พ่อแม่ไม่ได้ส่งให้เรียนปริญญาตรี เพราะไม่มีเงินพอ

...ทุกๆวันนี้ก็ต่อสู้ดิ้นรนทำงานด้วยกำลังกายกำลังใจ จนยืนอยู่ได้อย่างสบาย ซึ่งก็ใช้เวลาทำงานสร้างเนื้อสร้างตัว 20-21 ปี กว่าที่จะมายืนอยู่จุดที่เรียกว่า ชีวิตสะดวกสบาย คล่องตัวพอควร ทำงานส่งตัวเองเรียนจนจบปริญญาตรีในภายหลัง ในวัยกว่า 30 ปี ไม่มีใครแก่เกินเรียน นั่นคือปริญญาในมหาวิทยาลัย แต่ปริญญาชีวิตไม่มีวันจบ

...ยิ่งมีโอกาสได้พบ-ได้ปฏิบัติตามคำสอนหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ก็นับเป็นวาสนาแล้วครับ

...ของจริง ตั้งใจปฏิบัติจริง ย่อมได้ผลจริง

2. silpakhum

silpakhum สมาชิก

22 มิถุนายน 2010
    thank jarrrrrrr

3. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ...ยิ่งมีโอกาสได้พบ-ได้ปฏิบัติตามคำสอนหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ก็นับเป็นวาสนาแล้วครับ

จริงของคุณ chopper ครับ ที่ชาตินี้เกิดมาได้พบกับหลวงพ่อ ถือว่ามีวาสนาอย่างที่สุดแล้ว กราบหลวงพ่อด้วยความเคารพอย่างสูงครับ

4. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    สาธุ ทุกวันนี้ผมก็สวดคาถาเงินล้านวันละ 9 จบทุกวันไม่เคยขาดครับ เคยอ่านในหนังสือหลวงพ่อท่านบอกว่าสวดวันละ 9 จบเป็นเบี้ยต่อไส้ ผมก็หวังว่าสักวันครอบครัวคงจะเจริญรุ่งเรืองอย่างท่านอื่นๆบ้างครับ

5. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ตั้งใจสวดคาถาเงินล้านกันทุกๆวันนะครับ

อนุโมทนากับทุกท่านครับ

6. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    ตอนนอน ก็ภาวนาคาถาเงินล้านจนหลับ
    พอรู้ตัวตื่นนอน ก็ภาวนาสักเที่ยวสองเที่ยว ก่อนลุกครับ
    ทำตามหลวงพ่อที่สอนแบบสบาย ๆ ครับ...

7. ิbannawat

ิbannawat เป็นที่รู้จักกันดี

ได้มาแล้วครับกูผู้ชนะ

ไว้จะถ่ายรูปมาให้ดูครับพอดีผมไปขายของเก่าสนามหลวงสองไว้จะเอามาให้ดูครับขอบพระคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจครับ แม้มีหมอดูในเว็ปบอกผมเคยเป็นโจรกับแฟนผม ผมก็ขอความช่วยเหลือเข้าไปที่ไหนได้บอกต้องเสียตังค์แล้วอย่างงี้บอกว่าช่วยเหลือคน แต่เหรียญกูผู้ชนะนี้ผมอธิษฐานถึงหลวงพ่อแล้วก็ได้มาจริงๆไม่แพงด้วยครับคนให้เช่าเค้าเห็นใจนะครับ
    ขอบคุณทุกท่านครับ

8. ิbannawat

เอามาให้ดูครับ

ไม่ต้องตกใจครับเพราะผมบ้าครับเอาไปล้างให้เห็นทองแดงมันแดงดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      96.4 KB
      เปิดดู:
      245
  9. ิbannawat

ด้านหลังล้างด้วยกัน

ด้านหลังล้างด้วยกัน

ขนาดไฟล์:
      99.7 KB
      เปิดดู:
      205
  10. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    อย่าไปสนใครจะบอกว่าชาติก่อนเราเคยเป็นอะไรเลยครับ เรามาทำชาตินี้ให้ดีที่สุดทั้งต่อตนเอง ต่อคนรอบข้าง และต่อพระศาสนา เป็นสิ่งประเสริฐสุดๆแล้วครับ ยินดีด้วยนะครับที่ได้เหรียญหลวงพ่อมาบูชาครับ

11. chopper1972

ยินดีกับคุณ bannawat ด้วยนะครับ ที่ได้เหรียญ"กูผู้ชนะ"มาบูชา

...เหรียญเพียงหนึ่งเดียวที่ผมมีก็มีสภาพคล้ายๆแบบนี้ คือ ใส่กล่องพระรวมๆไว้กับพระผงและสีผึ้ง แล้วสีผึ้งละลายมาถูกเหรียญก็เลยขึ้นคราบเขียว ก่อนจะนำไปเลี่ยมพลาสติกก็ขัดซะก่อน สีก็แดงๆคล้ายๆของคุณ bannawat นี่แหละครับ สวยไปอีกแบบ

...พึ่งกลับมาจากวัดท่าซุง เมื่อกี้เอง ช่วงนี้งานซาๆ ก็เลยมีโอกาสได้ไปอีกครั้ง ไปเช้า-เย็นกลับ ชื่นใจดีครับ

12. piaprakhueng

piaprakhueng เป็นที่รู้จักกันดี

รัชกาลที่ ๑. เมื่อพระองค์จะเริ่มสร้างเมืองหลวงใหม่ ได้ทรงผูกดวงเมืองและวางลัคนาดวงเมืองไว้ให้คู่กับดวงทหารโดยให้ ทหารเป็นผู้ปกป้องคุ้มครองบ้านเมือง บ้านเมืองจึงจะอยู่รอด
    <O:p
    ที่พูดนี้มิใช่จะมายุยง ให้ท่านทั้งหลายกระด้างกระเดื่อง ทำการปฏิวัติรัฐประหารยึดอำนาจจากใครๆ เพียงแต่... ขอให้เราทุกคน ช่วยกันควบคุมสถานการณ์ไว้ให้บ้านเมืองสงบสุขเท่านี้ก็ได้ชื่อว่าทหารควบคุม รักษาเมืองแล้ว

ในหลวงองค์ ปัจจุบัน ( .9 )ท่านก็ทรงมีพระปรีชาสามารถมาก ท่านใช้คำสาป ซึ่งท่านได้ ปรารส ต่อหน้า ท่านมหาเสนาบดี ที่มาอวยพร วัน เฉลิม พระชนมพรรษา 5 ธันวามหาราช

ท่านใช้ "คำสาปว่า" ใครที่คิดไม่ดี ต่อบ้านเมืองนี้ ขอให้มีอันเป็นไป

ถือว่าสุดยอด ครอบคลุมทุกอย่าง

13. chopper1972

ขอบคุณพี่เปียนะครับ สำหรับข้อมูล

...การอาราธนาพระเครื่องของหลวงพ่อนั้น หลายๆท่านอาจจะเผลอลืมกันไปบ้าง แม้ว่าหลวงพ่อฯ จะไม่ได้บอกไว้ทุกชิ้นทุกรุ่น แต่ผมมีความเชื่อว่า "ผู้ใดคิดไม่ดี ทำไม่ดี ต่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์" พระหรือวัตถุมงคลของหลวงพ่อจะไม่คุ้มครองผู้นั้น อย่างเช่น ยันต์ธงมหาพิชัยสงคราม หรือ พระหางหมาก หลวงพ่อเคยกล่าวว่า ถ้านำไปใช้ในทางที่ผิด จะถูกยิงเข้าแสกหน้าทะลุท้ายทอยทุกราย..

อนุโมทนาครับ:cool:

14. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    เหรียญ "กูผู้ชนะ" ของผมครับ เป็นเหรียญของหลวงพ่อเหรียญแรกในชีวิตที่ใช้ติดตัว 30 กว่าปีมาแล้ว เก่าจนพลาสติกที่เลี่ยมปิดด้านหน้าเหรียญหลุดออก เลยกลายเป็นเหรียญเปิดหน้าไปครับ

ขนาดไฟล์:
      126.1 KB
      เปิดดู:
      214
      ขนาดไฟล์:
      125.6 KB
      เปิดดู:
      201
  15. chopper1972

เหรียญของพี่เกียรติศักดิ์นี่...เก่า...เข้มขลัง...ดูดีมากๆ

...ศิษย์รุ่นใหม่ที่กำลังทรัพย์น้อยนี่ แนะนำเลยครับ เหรียญกูผู้ชนะ นี่สุดยอดครับ...

16. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณสำหรับความรู้เรื่องเหรียญ กูผู้ชนะ มากๆครับ.....ได้เหรียญนี้จากคุณย่ามานาน..เก็บไว้อย่างเดียว..เด๋วผมคงต้องนำเหรียญนี้ไปเลี่ยมขึ้นคอบ้างแล้วครับ.....โชคดีที่ได้มาเจอกระทู้นี้ในเวปพลังจิตก่อน....เพราะกำลังจะหาประวัติการสร้างเหรียญนี้ใน google พอดีเลยครับ..(^_^)...

ขนาดไฟล์:
      128.2 KB
      เปิดดู:
      1,012
      ขนาดไฟล์:
      151.5 KB
      เปิดดู:
      1,053
  17. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    หลวงปู่ท่านพูดถึงการสร้างเหรียญกุผุ้ชนะว่ากรารสร้างๆมาได้ยังไง และมีประสบการณ์ยังไงบ้าง หลวงพ่อบันทึกพิเศษที่คลองวาฬ ปี 2521 (ม้วน 1 - 3)
    ตอน 1 จะมีการพูดถึงเหรียญกุผุ้ชนะครับ และตอนอื่นๆก็มีการพุดถึงวัตถุมงคลอย่างอื่นด้วย
    http://www.watthasung.com/wat/viewthread.php?tid=526

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2010
  18. chopper1972

[quotหลวงปู่ท่านพูดถึงการสร้างเหรียญกุผุ้ชนะว่ากรารสร้างๆมาได้ยังไง และมีประสบการณ์ยังไงบ้าง หลวงพ่อบันทึกพิเศษที่คลองวาฬ ปี 2521 (ม้วน 1 - 3)
    ตอน 1 จะมีการพูดถึงเหรียญกุผุ้ชนะครับ และตอนอื่นๆก็มีการพุดถึงวัตถุมงคลอย่างอื่นด้วย

....เว็บวัดท่าซุงนี่ถ้าจำไม่ผิด ต้องฟังแบบ real time ดาวน์โหลดไม่ได้ คอมฯช้าๆแบบของผมนี่เสร็จเลย...

...ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2010
  19. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    พี่ Chopper1972 ครับ พี่พอทราบเกี่ยวกับการสร้างเหรียญเสด็จเตี่ยหรือเปล่าครับ ผมหาประวัติไม่ได้ครับ

20. chopper1972

ผมก็ไม่ทราบประวัติการสร้างเหมือนกันครับ ทราบแต่เพียงสร้าง ปี2520...

...เคยมีคนถามหลายๆรอบแล้ว ก็ไม่ทราบท่านอื่นพอจะทราบกันหรือไม่...

...แต่กรมหลวงชุมพรฯ นั้นจะอย่างไรก็ศักดิ์สิทธิ์....ลูกประดู่(ทหารเรือ)จะเรียกท่านว่า"เสด็จเตี่ย"....หลายคนนอกวงการทหารอาจจะมองดูเหมือนไม่รู้ที่ต่ำที่สูง แต่ลูกนาวีเรียกกันอย่างนั้นมานานมาก ด้วนความเคารพเหมือนพ่อคนหนึ่ง....และถืกว่าท่านคือบิดาแห่งกองทัพเรือ....เหมือนที่ชาวไทยเรียกรัชกาลที่ 5 ว่าเสด็จพ่อ.....หรือเรียกในหลวงรัชกาลที่ 9 ว่า"พ่อหลวง" หรือ "พ่อ" ด้วยความเคารพรักอย่างสุดซึ้ง มิได้มีเจตนาลบหลู่พระเกียรติยศ....แต่ผู้ที่มองเจตนาดีๆแบบนี้เป็นอย่างอื่น ผมว่าเลวกว่า...(หยุดดีว่าครับเดี๋ยวกระทู้จะร้อน555)

อนุโมทนาครับ:cool: