บ้านใหม่ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 17 กรกฎาคม 2012.

1. บางระกำ

บางระกำ เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2011
    วันนี้นำภาพงาน ที่หลวงปู่เสงี่ยมไปนั่งปรกปลุกเสก.. เหรียญสร้างบารมี ๙๐ หลวงพ่อคูณ ที่ วัดถ้ำดาวเขาแก้ว มาให้พี่น้องได้ชมบารมีหลวงปู่กันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    เงียบเลยแฮะม่มีใครเอาไรมาโชว์ สงสัยซุ่มไรอยู่แน่ๆๆเลย อิๆๆๆ

3. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    มีแต่คนเขารอคุณอาทิและข่าวสารจากทางวัดครับ

4. หน่อง07

หน่อง07 เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2012
    ตอนนี้คงไม่มีใครโชว์อะไร สงสัยตั้งหน้าตั้งตาเก็บตังค์ รอทำบุญบูรณะศาลาการเปรียญ ใช่ไหมเอ่ย !

5. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ไปวัดมาแล้ว.. หลง ถามทางซะตั้งนาน ฮะฮะฮะ
    วันนี้สบาย ๆ ได้นั่งคุยถามท่านหลายอย่าง ทั้งทางโลกและทางธรรม
    แม้เวลาจะไม่เอื้ออำนวยเพราะใกล้เวลาทำวัตรเย็น

ผมก็ไม่ได้ลืมสอบถามถึงเรื่องวัตถุมงคลโดยเฉพาะเบี้ยแก้ อิอิ
    ได้รับคำตอบที่อิ่มเอมใจจริง ๆ ท่านบอกว่าอย่างนี้ครับ
    ก็แจกคนมาทำบุญแจกญาติโยมแถว ๆ นี้ละ เกือบหมดแล้วมั๊ง เอ..เดี๋ยวไปดูก่อน

แล้วหลวงปู่ก็เดินเข้าห้อง(ผมเข้าใจว่าเป็นกุฎิท่าน) จากนั้นก็หยิบมาให้
    เอ้า!! นี่เป็นของเก่า และอันนี้ของฉันเองนะ (แล้วหลวงปู่ก็ยื่นให้พร้อมให้พรและเป่ามาอีกพ้วง)

จากนั้นผมก็กราบลาท่านพร้อมทั้งถวายค่าน้ำค่าไฟและถวายปัจจัยให้ท่านใช้จ่ายส่วนตัว
    หลวงปู่รับไปพอเป็นพิธี จากนั้นก็ส่งคืนมาให้ผมพร้อมบอกให้ใส่ตู้ซะ
    มาเล่าให้ฟังเท่านี้ครับ

เกือบลืม..หลวงปู่ท่านมอบพระดินเผาและเหรียญแจกทานมาให้ พร้อมพระกริ่งใบ้อีกองค์ แม้ไม่ใช่เบี้ยแก้ที่ติดตามมา(แบบว่าหวังฟลุ๊ก) แต่สิ่งนี้ที่หลวงปู่มอบให้กับมือ ผมก็เชื่อถือในพุทธคุณครับ

ปล.เรื่องเบี้ยผมไม่ยืนยันน่ะครับว่าหมด (หรือที่หมด..อาจเป็นเบี้ยรุ่นโน้นกระมัง อิอิ) เพราะผมพูดเบามากตอนเอ่ยปากถาม (เดี๋ยววันหลังจะไปใหม่และจะถามมาให้ฟังกันอีกที)

6. อาทิ

เมื่อศิษย์มะนาวหวานมาเจอหลวงปู่เจ้าคุณอิๆๆๆๆ
    อย่าลืมเอาไปเลี่ยมให้แจ่มเลยนะน้องหมู ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆองค์กริ่งใบ้อะรับรองมีโชคหลายชั้น
    วันอาทิตย์นี้มีคิวขึ้นไปวัดสุวรรณเจดีย์ไปฟังหลวงปู่เล่าเรื่องคณะสีนวลให้ฟังอีก

7. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เจ้าหมูมะนาว(หวาน) รอให้พี่ไปก่อนนาโว๊ย แล้วแกค่อยไปอีกครั้งหลังพี่
    ดูดิ...ไปครั้งแรกแกก็กวาดมาซะเกือบหมด ขืนปล่อยให้แกไปอีกครั้งนี่ คงไม่มีอะไรเหลือมาถึงข้าแน่

เอ... พระกริ่งใบ้นี่เป็นยังไงหว่าตาหมู สงสัยพี่จะไม่รู้จัก

8. อาทิ

๕๕๕๕๕๕๕๕อยากรู้ต้องโทรถามหมูครับพี่รับรองสนุกแน่ๆๆ

9. nitisartthai

nitisartthai เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    นำข้อมูลเกี่ยวกับหลวงปู่มากฝากครับ นอกจากศีลวัตร แล้วการปฎิบัติทางธรรมที่น่าเลี่ยมใสของหลวงปู่แล้ว ด้านการพัฒนาก็ดีมากเลยครับ ลองอ่านดูนะครับจะเห็นว่าหลวงปู่ให้ความสำคัญด้านการศึกษามาก

โรงเรียนวัดสุวรรณเจดีย์เลิศบุญยงค์อนุสรณ์ สถานศึกษาในสังกัดสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาพื้นฐานระดับประถมศึกษา ที่ตั้ง หมู่ ๒ ตำบลบ้านขวาง อำเภอมหาราช จังหวัดพระนครศรีอยุธยา เปิดทำการสอนเมื่อวันที่ ๑๔ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๔๗๕ เป็นโรงเรียนวัดสอนโดยอาจารย์ โดยเจ้าอาวาส ต่อมาทางราชการเปิดเป็นโรงเรียนประชาบาล เมื่อวันที่ ๑ สิงหาคม พ.ศ. ๒๔๘๒ และแต่งตั้งนายเสงี่ยม เฉลยศักดิ์ ดำรงตำแหน่งครูใหญ่ ใช้ศาลาการเปรียญเป็นที่เรียน ต่อมาพระครูสุวรรณโสรัต เจ้าอาวาสวัดสุวรรณเจดีย์และคณะครู ได้ของบประมาณสร้างอาคารเรียนเอกเทศถาวร และขอบริจาคทรัพย์จากผู้มีจิตศรัทธา อาคารเรียนก่อสร้างแล้วเสร็จ เมื่อวันที่ ๑๗ กรกฎาคม พ.ศ. ๒๕๐๙ ใช้ชื่อว่าโรงเรียนวัดสุวรรณเจดีย์สุวรรณโสรัตพัฒนราษฎร์อนุสรณ์ ต่อมา ปี พ.ศ. ๒๕๓๓ ได้รับงบประมาณรื้อย้ายอาคารเรียน และได้รับบริจาคสมทบทุนจากนายเลิศ นางบุญยงค์ จิตติวาณิชย์ สร้างเสร็จ พ.ศ. ๒๕๓๔ ใช้ชื่อโรงเรียนว่า โรงเรียนวัดสุวรรณเจดีย์เลิศบุญยงค์อนุสรณ์ ปัจจุบัน นายสมบัติ คล่องขยัน ดำรงตำแหน่งผู้อำนวยการโรงเรียน

วิทยาลัยการอาชีพมหาราช ตั้งอยู่หมู่ที่ ๒ ตำบลบ้านขวาง อำเภอมหาราช จังหวัดพระนครศรีอยุธยา โทร. ๐๓๕-๘๕๐-๘๐๒ ๐๓๕-๘๕๐-๗๗๐ การจัดตั้งวิทยาลัยการอาชีพมหาราช เกิดจากการรวมกลุ่มของพระภิกษุสงฆ์ ข้าราชการ พ่อค้า คหบดี และประชาชน ในบริเวณใกล้เคียงได้ยื่นคำร้องขอให้กรมอาชีวศึกษาจัดตั้งเป็นสถานศึกษา บนที่ดินที่พระครูสุวรรณโสรัต (หลวงพ่อเสงี่ยม) เจ้าอาวาสวัดสุวรรณเจดีย์ ขณะที่ท่านดำรงตำแหน่ง ที่ปรึกษาเจ้าคณะจังหวัดพระนครศรีอยุธยาได้จัดซื้อ มอบให้กับกรมอาชีวศึกษาจัดตั้งสถานศึกษา เพื่อให้ลูกหลานชาวอำเภอมหาราชและใกล้เคียงได้มีสัมมาชีพ หารายได้เลี้ยงครอบครัวได้อย่างมั่นคง ซึ่งหลวงพ่อเสงี่ยมได้กล่าวไว้ตอนหนึ่งว่า “ อาตมามีความรู้น้อย อ่านหนังสือไม่ค่อยออก จบแค่ ป.๔ ไม่อยากให้ลูกหลานเป็นดั่งอาตมาจึงสร้างวิทยาลัยการอาชีพมหาราชเพื่อลูกหลานจะได้มีภูมิปัญญาและมีอาชีพเลี้ยงตัวและครอบครัวได้ ” วิทยาลัยการอาชีพมหาราชได้ประกาศจัดตั้ง โดยกระทรวงศึกษาธิการเมื่อวันที่ ๔ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๔๐ ให้เป็นสถานศึกษาสังกัดกองการศึกษาอาชีพ กรมอาชีวศึกษา กระทรวงศึกษาธิการ บนเนื้อที่ ๒๒ ไร่ ๑ งาน

กศน.ตำบลบ้านขวาง ตั้งอยู่ที่พิพิธภัณฑ์พื้นบ้านวัดสุวรรณเจดีย์ หมู่ที่ ๒ ตำบลบ้านขวาง อำเภอมหาราช จังหวัดพระนครศรีอยุธยา การจัดตั้งโดยคณะกรรมการ กศน.ตำบลบ้านขวางพิจารณาเห็นควรให้ใช้ พิพิธภัณฑ์พื้นบ้านวัดสุวรรณเจดีย์ จัดตั้งเป็นสถานศึกษาเป็นสถานที่ในการจัดกิจกรรมการเรียน การสอน และการดำเนินงานของ กศน.ตำบลบ้านขวาง ด้วยการสนับสนุนจาก พระครูสุวรรณโสรัต (หลวงพ่อเสงี่ยม) เจ้าอาวาสวัดสุวรรณเจดีย์ และดำรงตำแหน่งที่ปรึกษาเจ้าคณะจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ซึ่งหลวงพ่อเสงี่ยมได้กล่าวถึงเรื่องการศึกษาอยู่เสมอว่า “อาตมามีความรู้น้อย อ่านหนังสือไม่ค่อยออก จบแค่ ป.๔ ไม่อยากให้ลูกหลานเป็นดั่งอาตมาจึงสนับสนุนเรื่องการศึกษามาโดยตลอด” เมื่อวันที่ ๒๒ กรกฎาคม ๒๕๕๓ ได้รับเกียรติจาก ท่าน ส.ส.เกื้อกูล ด่านชัยวิจิตร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงคมนาคม เป็นประธานในเปิด กศน.ตำบลบ้านขวาง ปัจจุบัน นายองอาจ อ้อหิรัญ ดำรงตำแหน่ง ผอ.กศน.อำเภอมหาราช

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      57.9 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      43.2 KB
      เปิดดู:
      54
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2013
  10. แหยมla

แหยมla เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2010
    ลืมบอกต่อๆกันเลย วันที่13มีนา ทางวัดมีงานฉลองรับพัดยศของหลวงลุงเล็กครับ

11. Wisa16

Wisa16 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่วัดมีเหรียญฉลองพัดยศไหมครับ

12. ชัยธัช

ชัยธัช เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาติดตามเหรียญสมปรารถนาครับ คืบหน้ายังไง ช่วยแจ้งด้วยนะครับ รอร่วมบุญครับผม:cool:

13. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007

มาทำเบี้ยอยู่นี่ มีเหลือป่าวน้อ 555 เคยขอแบ่งพระหลวงปู่กับเพื่อน ยังเงียบอยู่ยังไม่ได้มาเลย 555

14. อาทิ

นึกสนุกเลยทำครับ ทำไปงั้น อิๆๆๆอยากให้พี่ๆๆน้องๆได้ใช้ของดีกันเลยลงมือเหนื่อย แถมเสียสละของรักของห่วง

15. Pattana

ถ้าของหวงละก็พอจะรู้จักและทำอารมณ์ตามได้ทัน แต่ถ้าของห่วงนี่ผมใบ้รับปะทานเลย

ระวังนะเดี๋ยวจะบ้าเหมือนผม ฮิ..ฮิ...

16. ่JHON_FON

่JHON_FON เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมขอนำข้อมูลที่ทางคุณ Pong55 ได้เขียนไว้มาให้พี่ๆน้องๆบ้านเราได้อ่านกันครับ ต้องขอบพระคุณ คุณ Pong55 มากๆครับ สำหรับข้อมูล

"ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณ์เจดีย์ อ.มหาราช จ. อยุธยา

ผมได้เคยมีโอกาสสอบถามท่านเรื่อง พระอาจารย์ของท่าน
    ท่านกรุณาเล่าให้ผมฟังว่าสมัยก่อนท่านชอบศึกษาหาความรู้
    ท่านจึงเดินทางเสาะหา พระอริยะสงฆ์ที่เปี่ยมไปด้วยอภิญญา
    เพื่อขอฝากตัวเป็นศิษย์เพื่อขอความรู้ในด้านต่าง ๆ ท่านจึง
    มี พระอาจารย์ที่เป็นพระอริยะสงฆ์ที่ทรงอภิญญา หลายท่าน
    แต่ละองค์ ล้วนแล้วแต่เป็นพระอริยะสงฆ์ ที่มีผู้ที่เคารพศรัทธา
    เป็นจำนวนมาก ได้แก่ หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก ,
    หลวงพ่อกวยวัดโฆษิตาราม จ.ชัยนาท , หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่
    จ.สุพรรณบุรี , หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพ , หลวงพ่อกิ่ม วัดกลาง
    , หลวงพ่อลาภ วัดท้ายย่าน หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี
    หลวงพ่อสด วัดปากน้ำ ฯ ล ฯ ยังมีอีกหลายองค์ซึ่งท่าน
    ยังกล่าวไว้ไม่หมดครับ

หลวงปู่เสงี่ยม ท่านเคยได้รับการเสนอ ให้ท่านดำรงตำแหน่ง
    เจ้าคณะจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ต่อจาก หลวงปู่เทียม
    วัดกษัตราธิราช แต่ท่านขอไม่รับ (เล่าจากศิษย์
    ที่ใกล้ชิดของท่านที่ท่านเลี้ยงดู ส่งเสียให้เล่าเรียนมาตั้งแต่ยังเล็กครับ)
    หลวงปู่เสงี่ยม ท่านมุ่งปฏิบัติ เพื่อให้เข้าถึงนิพพาน ไม่ยึดติดอะไรแล้ว
    ไม่อยากได้อะไรแล้วครับ ท่านเป็นพระอริยะสงฆ์ที่มีอภิญญาสูง
    ซึ่งหลาย ๆ ท่านได้ประจักษ์ ด้วยประสบการณ์จากการได้บูชาพระเครื่อง
    และวัตถุมงคลของท่าน"

17. อาทิ

ไม่ธรรมดาจริงๆๆด้วยยังสังเกตเห็น พี่พัดนี่สุดๆๆจริงๆๆแฮะ๕๕๕๕
    ของห่วง
    เพราะกลัวว่าพี่ๆๆน้องๆๆจะอดของดี ที่คิดว่าปรารถนาดี อยากให้ได้ไว้ใช้กันไง
    อิๆๆๆๆๆ
    แต่เรื่องความบ้าคณะผมเต็มร้อยครับ บ้าไปเต็มร้อยเลย อิๆๆๆๆๆๆเพื่อที่จะได้ตายแบบไม่ได้ผุดไม่ได้เกิดไปโลด
    วันอาทิตย์ก็ว่าจะแวะไปเมืองหลวงซักหน่อย ว่าแต่พี่พัดรู้จักเมืองหลวงของคณะผมมั้ยละ
    คิกๆๆๆๆๆ

18. อาทิ

เห็นว่าวันที่๑๓มีนะ ของดีซะด้วย แถมลิมิตเต็ด

19. แหยมla

แหยมla เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2010
    ----------------------------------------

เพิ่มเติมให้อีกนิดครับคุณJHON_FON หลวงปู่ท่านสำเร็จวิชาสูงสุดของสายวัดพระญาติด้วยครับ หลวงปู่ท่านมียันต์ครบทั้ง9จุดที่หน้าอกโดยท่านได้เรียนกับหลวงพ่ออั้น วัดพระญาติครับ

20. ่JHON_FON

่JHON_FON เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณ คุณแหยมla มากๆครับผมที่นำข้อมูลมาโพสให้บรรดาลูกศิษย์หลวงปู่ได้ทราบกัน ขอบพระคุณจริงๆครับ

ป.ล. ช่วงเช้าเมื่อวานผมได้ไปกราบหลวงปู่ครับ ได้สนทนากับหลวงปู่อยู่สักพัก ประมาณ 40 นาที นานกว่าทุกๆครั้งที่ผ่านมา นับเป็นวาสนาของผมจริงๆครับ ได้ทราบได้รู้หลายๆเรื่อง เดี๋ยวว่างๆจะมาเขียนเพิ่มเติมให้ได้อ่านกันครับผม ช่วงนี้ยุ่งๆไม่ได้แวะเข้ามาทักทายกันพี่น้องบ้านเราเลยครับ