บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Suksangpr

Suksangpr Active Member

ติดตามมานานแรมปีแล้ว ได้มีการเตรียมการไว้ที่แม่ริมตอนนี้ทุกอย่างพร้อมมากกว่า90% หากเกิดเหตุฉุกเฉินขอเพียงอย่างเดียวคือไปให้ถึงเป้าหมายให้ทันและปลอดภัยถ้ารอดปลอดภัยการเตรียมการไว้สามารถอยู่ได้ประมาณหกเดือนขึ้นไปชุมชนมีการเตรียมการไว้ทุกบ้านน่าจะมากกว่า80หลังคาเรือนแต่เรื่องอาวุธไม่มีใครจะเตรียมการกันสักเท่าไหร่ จริงๆแล้วอยากเข้าฟังด้วยหากมีโอกาสเพื่อนำไปปรับจุดอ่อนของชุมชน ส่วนตัวเองได้แนวทางมาจากบอร์ดนี้หลายเรื่องในการเตรียมการ หากไม่เกิดอะไรขึ้นภายในปี2015ต้องขนออกมาขายโดยเฉพาะยาที่หมดอายุในปี2015แต่ยังโชคดีที่ทำธุรกิจยาเลยไม่น่าจะเกิดความเสียหายเท่าไหร่แต่ต้องเสียเวลาในการเตรียมใหม่ทดแทน อยากเข้าร่วมกลุ่มด้วยเพื่อวางแผนการเดินทางกรณีต้องเดินทางฉุกเฉินเนื่องจากปกติใช้ชีวิตอยู่ในกทม. เนื่องจากมีลูกเล็กต้องเรียนหนังสือ

2. kb 2500

kb 2500 เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมยอดมากครับทุกๆท่าน อุบัติภัยจะ เกิด-ไม่เกิด ยังไม่รู้ แต่น้ำมิตร-น้ำใจเกิดขึ้นมาแล้ว

3. hmkma

hmkma เป็นที่รู้จักกันดี

what if things this guy told in the video is true!!!!!
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=PchBnCSwjhE]Forecast February-May 2013 Earth Booms, 8+ quakes, Sun Agenda, Magnetic field- based on data history - YouTube[/ame]

4. kb 2500

kb 2500 เป็นที่รู้จักกันดี

โดยส่วนตัว เชื่อว่าโลกทางกายภาพที่เราเกิดมาและอาศัยอยู่นี้ เปลี่ยนไปแล้วแนะมีแนวโน้มแย่ลงเรื่อยๆ มันจะกลับมาเหมือนเดิมคงไม่ง่ายแน่ๆครับ การยอมรับความจริง ทำความเข้าใจ หาความรู้ ร่วมมือ ร่วมกลุ่มมีจิตอาสา การปรับตัวทั้งทางกาย/ใจเรียนรู้ศึกษาข้อมูลที่จะพึ่งพาตนเองและครอบครัว เป็นสิ่งที่ควรกระทำและเรียนรู้อย่างมีเหตุมีผลถูกต้องตามครรลองคลองธรรมสมกับเป็นชาวพุทธแท้ๆ เชื่อว่าเป็นผู้ไม่ประมาทครับ

5. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อเช้านี้สมาชิกคนสำคัญเดินทางไปราชการกับเครื่องC-130HไปSanfran หมอท่านนี้มีความเชี่ยวชาญพิเศษด้านอาวุธและการรบนอกแบบผ่านราชการสนามที่Sudanและ3จังหวัดชายแดนใต้ท่านเป็นNeurosurgeon และท่านมีวิธีการคิดแบบจรยุทธรบแบบกองโจรเป็นคีย์แมนของกลุ่มกระผมและเป็นผู้ที่จะบรรยายเรื่องTtripleCและการยังชีพในสถานะการณ์ฉุกเฉินครับหวังว่าคงเดินทางกลับมาทันเวลาประชุมmeetingของเรานะครับและคืนนี้ขอให้ท่านนอนหลับสบายที่มะนิลานะครับ
    ส่วนผมจะพูดถึงFactorที่มีผลต่อการอยู่รอดขณะเกิดภัยพิบัติและแจกจ่ายเอกสารบัญชียาและเวชภัณที่ทุกท่านจะต้องไปจัดเตรียมกันเองตามที่เอกสารบอกไว้ และอธิบายถึงสิ่งที่ผมได้ทำไว้ที่ลี้ว่าทำอะไรไปบ้างแล้วทำไปทำไมเอาไว้กันอะไรและคิดว่าจะรอดไหมครับ สุดท้ายก็ให้สมาชิกช่วยคิดกันว่ามันจะเพียงพอหรือไม่ครับ
    สำหรับหมวดอาวุธจะให้คุณหมอmagเป็นผู้แนะนำร่วมกับนักเล่นอาวุธที่ทำงานผมครับจะไม่มีของจริงสำหรับอาวุธมาแสดงนะครับอันตรายเกินไปไม่แนะนำ

6. jutikidecha

jutikidecha Active Member

23 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีดีครับอาจารย์ พราน4141

TtripleC ใช่ ซีคิ้วไอ(คอมแมน+คอนโทรล+คอมมิวนิเคชั่นและอินเทลิเจ้น) หรือเปล่า

ครับ

7. prachas

prachas เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2011
    ผมลองทำpower point ดูแล้ว การนำเสนองานก็น่าจะ ok นะครับ. ครั้งแรกเลยนะเนี่ยไม่เคยใช้เลยเจ้าโปรแกรมนี้ มันอยู่ที่การใฝ่รู้และตั้งใจทำมันจริงๆ เดี๋ยวก็รู้วันที่ present. ว่ามันจะออกมายังงัย55

8. prachas

prachas เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2011
    เรียนสมาชิกที่มีการเตรียมความพร้อมทั้งด้านที่อยู่อาศัยหลบภัยและเครื่องไม้เครื่องมือสำหรับใช้ยามเกิดพิบัติภัย
    ที่มีความประสงค์จะเป็นเครือข่ายช่วยเหลือกันเมื่อยามเกิดเหตุในทุกภูมิภาคของประเทศไทย โปรดติดต่อ
    PM ถึงคุณหมอพรานได้เลยนะครับ. เดี๋ยวคุณหมอจะคุยอะไรนิดหน่อย ถ้าคุณสมบัติผ่านตามจุดประสงค์ของกลุ่ม. เราจะได้คอยช่วยเหลือกันและช่วยเหลือผู้อื่นได้ด้วยทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับว่าเราพร้อมจริงไหม?
    งานนี้ไม่มีหมกเม็ด ดูกันจะจะเลย. เอาสิ่งที่เราสร้าง. เอาสิ่งที่เราเตรียมมาวิเคราะห์กัน ว่ามันผิดพลาดตรงไหนบ้างจะได้แก้ไขทัน. แล้วเราจะไม่ทิ้งกัน(ถ้าวิ่งทันนะ555)

9. เด็กผู้ชาย

เด็กผู้ชาย เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วเจอกันครับ..!!!
    ผมยังไม่ได้เตรียมอะไรเลย.. เดี๋ยวค่อยเอาเรื่องที่เตรียมๆเอาไว้ในหัว..ออกมาทำเป็น powerpoint ดูซะหน่อยนะครับ..
    ไม่ได้ present งานมานานแล้ว.. ต้องลองดู..555

ช่วงนี้.. งานปลูกบ้านเดินหน้าไปได้มากทีเดียว
    แต่กว่าจะเสร็จ ก็น่าจะใช้เวลาอีกเดือนกว่าๆ..
    และก็เล่นเอากระเป๋าแบนไปเลยครับ.. เฮ้อ !!!

ไม่ไกลจากบ้านที่ผมสร้างอยู่นั้น.. รุ่นน้องท่านนึงที่เตรียมตัวเช่นกัน
    ก็ติดตั้งไฟ solar cell ไปแล้ว... 2,000 วัตต์
    ก็ว่าจะชวนน้องเขามาร่วม Meeting นี้ด้วย
    แต่กว่าจะโทรไปชวน.. ผมว่าน้องเขาอ่านข้อความในกระทู้นี้เรียบร้อยแล้ว..555

สิ่งของส่วนใหญ่..ในกลุ่มป้องกันตนเอง
    ผมชอบสั่งจาก web นี้นะครับ.. ถูกดีครับ ลองเข้าไปเช็คราคาดูสิครับ !!!
    Cheaper Than Dirt - America's Ultimate Shooting Sports Discounter

ดีที่ว่า..ช่วงนี้ยังไม่ได้มีอะไรให้ระวังเป็นพิเศษ..
    แค่ทำงานประจำ+ดูแลเรื่องปลูกบ้าน..
    ผมว่าแทบจะไม่มีพื้นที่สมองเหลือให้คิดถึงเรื่องอื่นแล้วล่ะครับ..เฮ้อ???

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2013
  10. พราน4141

ตามนั้นครับมีผู้ติดต่อมาไม่มากนักทางผมและกลุ่มจะช่วยกันคัดกรองครับ ผมกลัวคนที่จะมาขายของครับ
    จะมาขายทำไมกันเพราะเราไปซื้อกันที่USAราคาถูกกว่ามากแต่ที่น่าเห็นใจคือคนที่ยังไม่เตรียมที่หลบภัยแต่อยากเข้าประชุมเพื่อเป็นแนวทางครับ เอผมเกรงว่าสมาชิกส่วนใหญ่จะไม่เห็นด้วยครับ เอาไว้เดือนพ.ค.ค่อยมาก็แล้วกันครับผมจะจัดประชุมใหญ่ปลายเดือนเปิดรับทั้งหมดแต่ต้องขอพิจารณากับสมาชิกท่านอื่นๆก่อนนะครับ. สำหรับครั้งนี้มันมีการเปิดพิกัดข้อมูลกันเกรงว่าจะรักษาความปลอดภัยกันไม่ได้ครับจึงต้องกราบขอโทษด้วยครับ

11. พราน4141

TtripleCคือ. Tactical Combat Casualty Care guidelineครับในประเทศไทยมีผู้เชี่ยวชาญด้านนี้จริงๆอยู่3คน เจ้าพ่อและทำมานานจะเป็นแพทย์ทหารเรือคือพี่ซึม ของทบ.ก็มีอยู่ท่านหนึ่งตอนนี้คุมเสนารักษ์อยู่
    ทางทอ.ก็มี2-3คนที่ทำงานร่วมกับหน่วยคอมมานโดทอ.ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2013
  12. Nat_usp

Nat_usp เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3

ที่หลบภัยของครอบครัวผมครับอยู่ที่เชียงดาว อีกสองเดือนเสร็จ

วันพรุ่งนี้ลงไป กทม. ซื้อกระสุนเล้กน้อย (ตอนนี้ผมอยู่อยุธยา )

13. Nat_usp

Nat_usp เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3

ยังไม่ได้สอนลูกสาวใช้ปืนเลย ^_^

14. nccplace

nccplace เป็นที่รู้จักกันดี

มาให้กำลังใจทุกท่านค่ะ ติดตามมาตลอดค่ะ ถ้ามีอะไรจะเกิดขึ้นช่วยแจ้งให้ทราบนะค่ะ เพราะตัวเองไม่มีกำลังพอที่จะช่วยคนอื่นจำนวนหมู่มาก มีแต่บอกๆคนรอบข้างที่เราไว้ใจเท่านั้น (บอกมากเขาให้ว่าเราจิตไม่ปกติค่ะ กลัวไปเองแม้แต่แม่พี่น้อง ส่วนลูกจะเชื่อ 50/50 ก็ยังดีค่ะ) สู้ๆนะค่ะ

15. FALCON1

FALCON1 เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool::cool::cool::cool:

16. เด็กผู้ชาย

เด็กผู้ชาย เป็นที่รู้จักกันดี

Remington 870 Tactical Express... ผมก็ใช้เจ้าตัวนี้เช่นกันครับ..
    shopping ของเล่นของแต่ง ผมก็ซื้อมาจาก cheaperthandirt นั่นแหละครับ
    ซื้อมาตั้งนานแล้ว แต่ยังไม่ได้เอามาประกอบร่วมกับปืนเลยครับ.. เฮ้อ !!!

สรุปครับ..คุณหมอพราน

กลุ่มผมเอง.. ที่จะเข้าร่วม meeting ตอนนี้รวมกันได้
    5 คนครับ..

3 คน..อยู่ปากช่อง
    1 คน.. ศรีสวัสดิ์ กาญฯ
    1 คน.. ชัยบาดาล ลพบุรี ( ตอนนี้พี่เขาอยู่สิงค์โปร์อยู่ครับ.. ใกล้จะกลับมาแหละ เลยขอลงชื่อเอาไว้ด้วยครับ.. )

ทั้งหมด..มีบ้านหลักอยู่ในเขตกรุงเทพและปริมณฑลครับ..

17. M345

M345 สมาชิก

ขอเรียนถามคุณหมอ เพื่อเป็นความรู้หน่อยนะครับ
    ผมเตรียมเป้ฉุกเฉิน โดยเก็บไว้ในรถ ซึ่งในเป้ฉุกเฉินนั้นมียาด้วย มียาบางชนิดระบุว่าให้เก็บในที่เย็น บ้างก้อระบุว่าห้ามเก็บในที่อุณหภูมิเกิน 35 องศา
    ทีนี้ ถ้าเก็บเป้ฉุกเฉินไว้หลังรถ ซึ่งจอดตากแดด ผมว่าอุณหภูมิน่าจะเกิน 35 องศาแน่ๆ
    ควรทำอย่างไรดีครับ ยาถึงไม่เสื่อมสภาพ
    ขอบคุณครับ

18. พราน4141

ผมขอเพิ่มเนื้อหาจากเดิมครับเนื่องจากมีกลุ่มแพทย์จากทบ.ที่ได้เตรียมการที่หนองคายไว้พร้อมกว่าผมจะมาแสดงสิ่งที่กลุ่มของท่านได้เตรียมไว้ครับ ท่านว่าลงทุนไปหลักหลายสิบล้านบาทสำหรับคน200คนเฉพาะกลุ่มของเขา ผมจึงขอเลื่อนเวลาเป็น12:00น. มากินข้าวเที่ยงกันที่นี่เลยผมเลี้ยงเองครับเป็นบุปเฟ่ต์ครับจะสั่งให้ลูกน้องเตรียมไว้สำหรับ20ท่านตามจำนวนที่ส่งยอดมา จากการพูดคุยกันแล้วผมขอบอกเลยว่ากลุ่มที่เราจะประสานกันนี้มีความพร้อมมากที่สุดในภูมิภาคนี้แล้วครับ เหลือก็แต่ปรับอีกนิดหน่อยก็จะได้ข่ายการต้านภัยพิบัติที่สมบูรณ์แบบครับ. เอน่าจะเอาไปลงในรายการNational Geographic นะครับคิดเล่นๆครับ
    12:00น. กลุ่มแพทย์ทบ.นำเสนอผลการเตรียมการที่จ.หนองคาย. กินข้าวเที่ยงไปเสนอไปครับ
    จากนั้นต่อด้วยกำหนดการเดิมครับ

19. พราน4141

ยาจะเสื่อมเร็วมากในกรณีที่Tempสูงเกิน30Cครับทางแก้ของผมคือไม่เอายาไปเก็บหลังรถแต่เก็บไว้ในที่ที่เย็นที่สุดในบ้านเวลาเกิดเรื่องก็ค่อยหยิบใส่รถได้ครับ

20. ภูขัด

ภูขัด เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2012
    สอบปลายภาคเรียน รับการประเมิน พาลูกไปสอบ พาไปรายงานตัว ไปมอบตัวที่โน้นบ้าง ที่นี้บ้างยุ่งเลยครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้