บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. รุ่งศรีทอง

รุ่งศรีทอง เป็นที่รู้จักกันดี

[FONT=&quot]ไม่ใช่เพราะผมศรัทธาในพระพุทธเจ้าของเรา แต่ด้วยเหตุผลครับ ลองอ่าน[/FONT] “[FONT=&quot]ธรณีสูบยักษ์สูบ มหันตภัยล้างโลก[/FONT]–[FONT=&quot]พยากรณ์โลก-กับหลักฐานสำคัญ-พระจักรพรรดิ [/FONT]30 [FONT=&quot]กย [/FONT]53” [FONT=&quot]ใน [/FONT]“[FONT=&quot]ภัยพิบัติและการเตรียมการ[/FONT]”[FONT=&quot] นี้เอง ตอนหนึ่งที่น่าสนใจบ่งถึงพระพุทธเจ้าตรัสว่าภัยพิบัติขั้นล้างโลกเกิดในช่วง [/FONT]2556 [FONT=&quot]ติดต่อไปหลายปี คนจะตายเหลือคนนิดเดียว แต่พระพุทธเจ้าบ่งว่าทางรอดยังมี แต่เราๆมองข้ามไม่สนใจ ประเด็นนี้น่าสนใจครับ ถ้าใครสนใจลองไปอ่านดูครับ[/FONT]

2. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

เริ่มด้วยมีเวลาอย่างมากไม่เกิน48 ชม.ที่จะบอกลาบ้านเก่าที่แสนจะอบอุ่นในกทม.
    ของผม 24ชม.ครับเหตุผลให้กลับไปศึกษาบันทึกของพระคุณลุง และง่ายๆ รถติดครับ ที่แย่สุดคือสะพานลอยคนข้ามถนนที่เป็นแท่งปูนอย่างหนาและหนักมันจะหล่นมาขวางถนนครับท่าน ให้ท่านไปยืนสังเกตที่สะพานลอยคนข้ามถนนเอาเองว่ามันหล่นง่ายมากๆๆๆๆครับ
    จุดนัดพบที่แรกศาลาพระธาตุองค์หลวงพ่อเพชร อ.ตาคลี เหตุผล ที่โล่งกว้าง ปลอดภัยสูงมากๆโจรไม่มีแน่นอนไม่เชื่อให้เดินทางไปดูด้วยตาตนเองครับ และไปไถยา คือขอยาและเวชภัณฑ์เพิ่มเติมมากที่สุดที่จะขนได้ รพ.อยู่ห่างแค่800เมตร จะพักหรือไม่พักนานก็แปรตามสถานะการณ์ครับ
    จุดนัดพบที่2 อ.ทุ่งหัวช้าง เติมเสบียง,น้ำมัน,อาหารแห้ง มากที่สุดเท่าที่ขนได้ ส่วนทางเขาเถินห้ามไปเด็ดขาดๆๆๆๆเส้นทางขาดแน่นอนห้ามเสื่ยง
    จากตาคลีไปทุ่งหัวช้างจุดแตกหัก (CG) อยู่ที่ถนนช่วงนครสวรรค์-กำแพงเพชร-ตากช่วงต้นๆ เพราะถนนแยก อยากรู้ว่าทำไมแยกให้ท่านไปขับช้าๆดูเองครับ ช่วงตากต่อกำแพงเพชรมีบ่อน้ำร้อนพระร่วงตั้งเข้าจากถนนใหญ่18 กม.ให้ท่านคิดต่อกันเองครับ แล้วให้ไปดูแผนที่รอยเลื่อนประกอบด้วยแล้วจะหนาวเหมือนผมครับ ทางแก้ง่ายนิดเดียวเปิดวิทยุทางหลวงฟังมันตลอด ร่วมกับฟังเครือข่ายเปิดมัน3-4ตัวพร้อมกันเลยแล้วเปลียนเส้นทางเอาอาจไปอ้อมอีสานก็ได้ถ้าเขื่อนภูมิพลแตกแต่ต้องไปให้ถึงทุ่งหัวช้างครับ

3. ภิศรณ์

ภิศรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อแล้วค่ะ คุณพราน4141 ว่าคุณต้องเจ๋ง ชนิดปรอทแตกแน่นอน ถึงสามารถตั้งใจทำได้ดีขนาดนี้ อยากฟังแผนของคุณแล้วค่ะ และถ้ามีโอกาสขอดูภาพด้วย ขอบคุณนะคะ

4. พราน4141

ทำไมต้องเป็นทุ่งหัวช้างครับ
    - ที่อยู่สูงมากๆสูงกว่าลี้อีกครับ อ้าวแล้วทำไมผมไม่ไปสร้างที่นี่เลย เหตุก็เพราะยิ่งสูงยิ่งหนาวครับติตลบแน่ๆหลังเกิดเหตุสักพักและท่านลองไปถามคนแถวนั้นซิว่าลมแรงดีเย็นสบายดีใช่ไหมครับ ใช่เลยเวลาพายุลมก็คงแรงใช่เล่นแล้วฟ้าฟาดอีกครับ คิดต่อเองครับ
    - ไร้รอยเลื่อนหนักๆ
    - มีถนนเข้าได้หลายทางครับ
    - วิ่งตรงเข้าที่หลบภัยผมได้รวดเร็วมาก
    - คนไม่พลุกพล่าน ประชากรไม่มากนัก ปลอดภัยจากผู้ไม่หวังดี

5. เด็กผู้ชาย

เด็กผู้ชาย เป็นที่รู้จักกันดี

จริงแบบที่คุณพราน4141ว่าเลยครับ..
    ยิ่งสูง..ยิ่งหนาว..

โซนปากช่องที่ผมอยู่.. ปีที่แล้ว มีอุณหภูมิต่ำสุด 11 องศาเซลเซียสครับ..
    แต่ก่อนหน้านั้น.. เคยลงไปถึง 9 องศาเลยครับ..
    ถ้าดอยตุงมีหิมะตกได้.. ผมก็เชื่อว่าที่ปากช่องก็จะได้เห็นหิมะตกเช่นกันครับ..

ผมเองก็คิดๆหาอุปกรณ์ให้ความอบอุ่นอยู่ครับ..
    ปัจจุบัน.. เดิมผมมี Heater ไฟฟ้าอยู่ 2 ตัว.. แต่สงสัยตอนนั้นก็คงไม่ได้ใช้มันซะละมั๊ง... 555
    เลยหาพวกที่ให้พลังงานความร้อนจาก LPG กับเตาผิงที่ใช้พวกไม้ฟืนเป้นหลัก
    แม้แต่หน้าต่าง.. ผมก็วางแผนทำเป็นหน้าต่าง 2 ชั้นด้วยครับ..

ทางโซนของคุณ ChaiDinDeang จะอุ่นกว่าหน่อย..

แต่เรื่องลม.. ก็เป็นเรื่องสำคัญมาก แบบที่คุณพราน4141ว่าแหละครับ..
    เวลาจะคิดคำนวณ..การก่อสร้าง
    เลยต้องคิดถึงโจทย์หนักๆไว้ก่อนจริงๆ..

ผมชอบไอเดีย ที่ทำเป็นโครงเหล็กครอบหลังคาตู้คอนเทรนเนอร์จริงๆครับ.. ช๊อบ..ชอบ..

ที่ผมเป็นห่วงจริงๆเลย..ก็คือ ภัยจากมนุษย์นี่แหละครับ

พรรคพวกที่อยุธยาเล่าให้ฟัง..
    ตอนที่น้ำท่วมใหญ่ปีที่แล้ว..พอน้ำเริ่มจะท่วมตัวเมืองอยุธยา
    พวกเด็กในร้านค้าจะดวกซื้อ ก็ปิดร้านไปเก็บข้าวของที่บ้านตนเอง..

พวกที่มักแต่ได้.. พวกมันทุบกระจกเข้าไปขโมยทุกสิ่งทุกอย่างที่พวกมันอยากจะได้ แต่ไม่อยากจะจ่ายสตางค์.. ร้านๆนี้อยู่ริมถนนใหญ่ปากทางเข้าเมืองเลยนะครับนี่ !!

แค่พวกมันอยากได้.. แต่ไม่อยากจ่าย.. ยังมีพฤติกรรมเช่นนี้
    แล้วถ้า.. พวกมันหิวขึ้นมาละก็..
    คงพอจะจินตนาการ..ออกนะครับว่าอะไรจะเกิดขึ้นได้บ้าง !!!

ในบันทึกของพระคุณลุง.. ยังพูดถึงการมีอาวุธปืน.. เช่นกันครับ

" ส่วนอาวุธปืน มีดสนาม ขอให้รักษาให้ดี ปืนนั้นทะเบียนเป็นชื่อลุง ก็คงไม่เป็นไร เอาไว้ป้องกันตัวจากสัตว์ร้าย "

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2012
  6. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    ต่อไปนี้ ลี้ หรือ ทุ่งหัวช้าง อาจเริ่มมีผู้คนจากต่างจังหวัดไปอาศัยรวมกันอย่างหนาแน่นก็เป็นได้ ค่ะ เพราะในเว็ปนี้ มีการประชาสัมพันธ์ ว่าเป็นที่ปลอดภัย

7. พราน4141

มาว่าแผนกันต่อครับ
    จาก ทุ่งหัวช้างมาลี้จะพบปัญหาใหญ่อีกอันคือ การข้ามแม่น้ำลี้ครับ อันนี้ต้อง mark สะพานทุกจุดที่มีในปัจจุบันให้ครบ ฟังเครือข่ายให้ดีตรวจสอบให้แน่ชัดแล้วตัดสินใจว่าจะข้ามตรงจุดไหน เมื่อไรสามารถข้ามน้ำลี้ไดัแล้ว ถือว่าได้อดภัยในเบื้องต้นแล้วให้เข้าที่หลบภัยอย่างเร็วที่สุดทันที ดังนั้นสถานที่จะต้องพร้อมเสมอจะไม่มีเวลาจัดอะไรกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2014
  8. rubian

rubian เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าจะจริง อิๆๆ ชัวร์

9. พราน4141

มีบางท่านคิดแผนเดินทางโดยเครื่องบิน กระผมไม่ขอแนะนำ ด้วยประสบการชั่วโมงบินเกือบพันชั่วโมงของกระผม จึงไม่ขอแนะนำครับจริงๆครับ อาจจะเจอว่าบินขึ้นได้ทันแต่หาที่ลงไม่ได้จะdivertไปไหนก็ไม่ได้น้ำมันก็จะหมดก็จบกันแล
    ส่วนจักรยานยนต์ ก็เหมาะมากครับแต่ไปได้2-3คนอย่างมาก ส่วนสิ่งของคงนำไปได้ไม่มากผมจัดไว้เป็น the last choise จริงๆครับโดยจะไปแต่ตัวกับหัวใจและเงินกับปืน สิ่งของทิ้งทั้งหมดครับ ซื้อHonda dreamใหม่ไว้คันหนึ่งที่กทม.เพื่อไว้spareในแผนการนี้

10. Actives

Actives เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    เปลี่ยน dreams เป็น วิบาก มือสอง หรือ ksx หรือ d-tracker ดีไหมครับพี่หมอ

11. พราน4141

ใจผมชอบ kawa ksx มาก แต่ไปนั่งดูแม้ว,ชาวสวน,ชาวนา เขาใช้ wave ,dream กันผมถามพวกเขาว่าถ้าผมจะต้องขี่จักรยานยนต์ขึ้นมาลี้เอาประหยัดน้ำมันที่สุดจะขี่อะไรดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2012
  12. ต้นที่สาม

ต้นที่สาม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมใช้ Kawasaki KLX 250 เจ้าเขียวของผมทอสอบวิ่งนครปฐมถึงบ้าน
    ที่พร้าวมาสองสามรอบ ที่ต้องเตรียมนะครับคือ
    1.รถปกตินั้นเต็มถังจะไปได้ ประมาณ 8-10 ลิตร ไปได้ประมาณ300กิโลเมตร
    หมายถึง เดินทางบนไฮเวย์นะครับ ผมเติมประมาณ 2-3 ครั้งถึงบ้าน
    คิดถึงตอนเดินทางจริงคิดว่าจะมีปั้มนำ้มันบริการหรือเปล่าตอบไม่ได้
    ช่วงก่อนผมสั่งตีถังน้ำมันพิเศษ ครับให้เท่าขนาดของBMW คือ18-20ลิตร
    และลองพ่วงถังน้ำมันสำรองไว้ท้ายรถอีก 10 ลิตร กลับถึงเชียงใหม่สบายครับ
    2.เป็นห่วงเส้นทางหลักช่วง กรุงเทพถึงนครสวรรค์นะครับ เพราะสะพานแยะมาก
    น่ากลัวเดินทางจริงกรณีเกิดแผ่นดินไหวก่อน รถยนต์หมดสิทธิแหงๆ
    ส่วนมอร์เตอร์ไซย์นั้น มีได้สองทางเลือกครับ คือถ้าไม่ได้ขับเล่นบ่อยๆเลือกรถเล็กๆ
    จะเข็นไปผ่านในทางที่ขาดได้ อย่างครูดอยส่วนใหญ่จะใช้ว้าเหว่(waveครูดอยเรียกอย่างนี้ครับ เพราะขับแล้วไม่มีคนซ้อนท้าย)หรือไม่ก็ดรีมครับ แต่ปัญหาคือถังน้ำมันจุเพียง3-4ลิตรเอง ไปได้ไม่เกิน200โล อัตราการกินน้ำมันประมาณ 45-50กิโล/ลิตร ที่ความเร็ว 60 (555) ดังนั้นการเลือกใช้ก็ต้องคิดเรื่องน้ำมันสำรอง และปัญหาคือกรณีทางที่เลวร้ายจริงๆลุยสู้พวกรถวิบากไม่ได้ครับ หรือกรณีที่ต้องใช้ความเร็วเพื่อหนีอะไร บนทางที่ไม่สมบูรณ์ นั้น รถวิบากจะคล่องตัวกว่าครับ แต่ต้องขับบ่อยๆและศึกษาเทคนิคการขับด้วยครับ
    3.ศึกษาอุปกรณ์ที่ขับรถด้วยนะครับ เช่นรองเท้า เสื้อ ถุงมือ
    4.ศึกษาการแพ๊คของที่จำเป็นติดตัวด้วนะครับ
    5.อุปกรณ์ซ่อมรถฉุกเฉินง่ายๆ เช่น ปะยาง รถไม่ไติดกรณีล้มอะไรพวกนี้ด้วยครับ
    เพราะผมลองวิ่งไปทัวร์ ลาวอ้อมไปเวียตนาม ออกเขมรกลับมาบ้านเรา 20 วัน 5555
    เกือบตายครับดีที่มีพี่ๆร่วมทีมที่ไปด้วยกันเขาพร้อมครับ
    สรุปแล้วอย่าเตรียมเฉยๆครับทดสอบการเดินทางด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2014
  13. พราน4141

ขอบพระคุณ คุณต้นที่สาม มากๆครับ
    กระผมจะซื้อมันเพิ่มอืกคัน รอเก็บเงินประมาณ 3 เดือนครับ หวังว่าคงจะทันการนะครับ

14. Actives

Actives เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    ดรีมขึ้นเขาดีกว่าเวฟครับ เวฟขับนานๆแล้วเครื่องอืดเหมาะกับวิ่งในเมืองมากกว่า
    เอาดรีมไปใส่ยางวิบากยกสูงขึ้นสักหน่อยแล้วทดสเตอร์อีกนิด น่าพอแก้ขัดได้บ้างครับ

15. catniss

catniss Active Member

เอามอร์ไชค์ไปใช้ที่เชียงใหม่บ้างดีกว่า แต่...........scoopy-i นะ ^^"

16. ต้นที่สาม

ก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ ตามกำลังทรัพย์
    แต่ต้องเตรียมการในสองสามเรื่องนะครับ
    คือ อุปกรณ์พ่วงสำหรับบรรจุน้ำมันให้เพียงพอ
    ปรับแต่งเบาะท้าย ให้เพิ่มที่บรรทุกของแบบแข็งแรงนะครับ
    อย่าเอาแบบที่เป็นกลอ่งที่เขาขายเพราะล้มทีเดียวพังหมด
    เอาแบบโครงเหล็กแล้วก็ใส่กระเป๋าผูกให้แน่นแบบโบราญจะดีกว่าครับ
    เพราะปรับแต่งใส่อะไรได้หลายอย่างกว่า
    อย่าลืมนะครับหา
    1.มีดเดินป่าแบบยาว
    2.เชือกไนล่อนแบบเหนียวชนิดที่ใช้ปีนเขา พร้อมตัวล๊อก
    สองข้อนี้จำเป็นมากสำหรับคนเดินทางแบบวิบากนะครับ
    ในเส้นทางที่ยากที่จะคาดเดาว่าจะเจออะไรบ้าง
    3.ไฟฉาย ไฟแช๊ก ยาประจำตัว
    4.เต๊นเล็ก เสือกันฝน ถุงนอน
    5.เป๊สนาม ขนาดพอดีนะครับ ใหญ่ไปแบกแล้วขับรถไกลไม่ได้
    6.อาหาร ขวดน้ำแบบจักรยาน (ปกติดผมจะพกพวกมาม่า หรือขนมชนิดหยิบทานได้เลย)
    7.รองเท้าแตะหรือ รองเท้ารัดส้นแบบสกอร์(เพราะบางทีรอเท้าใส่ขับรถจริงๆ โดนโคลนแล้วเหงาเลยครับ)
    8.เครื่องมืออุปกรณ์ประจำรถ

ติดรถไว้ด้วยนะครับ
    และที่ควรจะมีอีกอย่างสำหรับคนที่ไม่เคนเดินทางคือแผนที่เข็มทิศครับ

17. ต้นที่สาม

เพิ่มเติมอีกนิดครับ
    พวกกันน๊อคที่จะใช้ ต้องเป็นเคยใช้มาบ้างนะครับ
    เพราะม่ายงั้นเป็นภาระมาก

และที่สำคัญที่สุดคือถ้ามีคนซ้อนท้ายต้องคำนวนเรื่องน้ำมัน
    ระยะทางจะสั้นลง และต้องนำมาฝึกซ้อนด้วย ม่ายงั้น
    มันส์มากครับ ยากกว่าปกติหลายเท่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2014
  18. ต้นที่สาม

และที่ช่วยอีกนิดนะครับคือถ้ามีคนซ้อนท้ายอุปกรณ์นี้สำคัญนะครับ
    ใส่ในหมวกกันน๊อค คนขับคนซ้อน คุยกันครับ ได้ไม่อึดอัดครับไม่ต้องตะโกน

19. เด็กผู้ชาย

เด็กผู้ชาย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ..
    ไอเดียคุณพราน4141.. เรื่องให้ระวังสะพานทั้งข้ามแม่น้ำและสะพานลอยทั้งรถและคนข้ามพังลงมาขวางถนนครับ..

ไอเดียคุณต้นที่สาม..การเตรียมของขึ้นรถเดินทางและการลองเอารถไปวิ่งทดสอบดู
    ไอเดียเรื่องมอไซด์ DREAM... ประหยัดน่าใช้จริงๆครับ
    ขอบคุณหลายๆท่านที่มาร่วมแชร์ไอเดียมากๆเลยครับ..

เรื่องอาวุธเพื่อไว้ป้องกันตัว.. มีรุ่นพี่ท่านหนึ่ง นอกจากปืนแล้ว เขาก็ยังเตรียมพวกธนูและหน้าไม้เอาไว้เช่นกัน เพราะว่าสามารถเหลาไม้ไผ่เอามาเป็นลูกดอก ส่วนหัวและแพนหางลูกดอกก็สามารถสร้างขึ้นมาได้จากวัสดุที่หาได้ในท้องถิ่นครับ..

ของคุณพราน 4141... เก็บกระสุนไว้เยอะดีครับ..
    ของผมเอง ปกติตอนนี้ก็เก็บในอัตรา... กระบอกละ 400 นัดอยู่ครับ..

มีกระสุนลูกซอง... ยังเก็บไม่ได้ตามเป้าที่ตั้งเอาไว้
    เห็นคุณพราน4141 เก็บแบบนี้.. เห็นต้องปรับเพิ่มจำนวนขึ้นอีกสักหน่อยดีกว่าครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2012
  20. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เส้นทางไปนครสวรรค์...อาจใช้เส้น...นครปฐม (กำแพงแสน)...อู่ทอง...สุพรรณบุรี...ชัยนาท...ได้ครับ

ปล.เป็นเส้นทางหลบน้ำ่ท่วมสายเอเซีย...เมื่อปีที่แล้ว

.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้