บังคับให้ช้อนซ่อมลอยขึ้นไปในทิศทางต่างๆ ทดลองโดย2วิธี ใช้มือและใช้จิต,28 มีนาคม 2549

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 29 มีนาคม 2006.

1. ภีมภากร

ภีมภากร เป็นที่รู้จักกันดี

อยากรู้จัก กรุณาให้รายละเอียดและวิธิทำ ที่
    ภีมภากร choochoo32@hotmail.com

2. juniorsmart

juniorsmart สมาชิกใหม่

23 กรกฎาคม 2007
    อยากจะเก่งด้านพวกนี้จังเลยครับ ใครก็ได้สอนผมทีผมอยากจะใช้มันมากเลยครับ จำเป็นจริงๆนะสอนผมทีเหอะนะ

3. juniorsmart

juniorsmart สมาชิกใหม่

23 กรกฎาคม 2007
    ใครก็ได้สอนผมทีสิครับ อยากจะใช้จริงๆ ผมมีเหตุสำคัญมากเลยใครก็ได้สอนผมทีนะ แต่ผมเริ่มรู้สึกแล้วว่าช้อนมันสั่นเล็กน้อยแต่ผมอยากเก่งแบบยกเก้าอี้ได้แล้ว

4. สุภิญโญ

สุภิญโญ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2007
    ถ้าในฝันนั้นเราตามจิตแทบไม่ทันนะผมว่า
    ถึงแม้มีสติก็ตามที
    ดังนั้นอุปปาทานมันหลอกเรา
    กิเลสจากความต้องการและอยากมันหนัก
    มันก็เลยเป้นไปอย่างที่ต้องการ
    .............."ความฝัน".............
    แต่ถ้าเป้นการถอดจิตอันนี้ผมว่าแน่นอนครับ
    แต่ความฝันไม่การันตี

5. kooloop

kooloop Active Member

31 กรกฎาคม 2007
    ผมว่ามันเป็นพลังงานจากคลื่นในสมองของเราที่บังคับให้มันเปล่งออกมา ทุกคนมี แต่ความแรงของคลื่นจะแรงแค่ไหน อยู่ที่การฝึกฝนบางคนฝึกมาตลอดชีวิต พระท่านอาจจะฝึกจากการนั่งสมาธิก็เป็นได้ คุณลองนั่งสมาธิแล้วพยายามส่งความคิดถึงผ่านทางคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าในสมองคุณแผ่ออกไปหาเป้าหมายสิ เขาอาจะรู้ว่าคุณคิดถึงอยู่กํได้

6. nirvana008

nirvana008 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมใช้จิตเคลื่อนที่วัตถุได้แบบเล็กน้อยครับ
    จ้องให้จิตเราไปรวมอยู่ที่วัตถุนั้นทั้งหมด(นิ่งจนแทบไม่มีลมหายใจ)
    แล้วกำหนดจิตให้เคลื่อนที่...ตามทิศทางที่เราต้องการ
    เริ่มจากวัตถุที่ไวต่อการเปลี่ยนแปลงพลังงานก่อน..เช่นพวก เพนดูลั่ม
    ที่ใช้วัดพลังงานหิน วัตถุมงคลต่างๆ (ลองไปหาซื้อมาฝึกดู)
    บังคับให้หมุนวนซ้าย ขวา โยกหน้า โยกหลัง

เมื่อชำนาญแล้วก็มาลองแบบเดียวกันกับวัตถุอื่นๆ...ใช้อารมณ์แบบเดียวกัน
    เอาแค่ให้กระดิก เขยื้อนได้เล็กน้อยก็ใช้ได้แล้วครับ

ลองไปฝึกกันดูนะครับ...เอาแบบของจริงเลย กายเนื้อเลย ไม่ต้องใช้ความฝัน
    สนุกดี..ฝึกสมาธิไปในตัวด้วย...สมาธิดี..วิปัสสนาให้เห็นทุกข์ง่าย..เห็นตามจริงง่าย...ตัดกิเลสได้เร็วด้วย

ถ้าเข้าเขตพระอริยเจ้าแล้วก็ไม่อยากสนใจเรื่องฤทธิ์เดชแล้ว...ความสุขจากใจที่ไม่ตกอยู่ในอำนาจรัก โลภ โกรธ หลง...แจ๋วกว่ากันเยอะครับ

7. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    ไม่ยากแต่เล่นมันทำไม

8. พระจิตวิณญาณ

พระจิตวิณญาณ Active Member

18 กันยายน 2007
    เป็นเรื่องที่ธรรมชาติของจิตวิณญาณ ทุกๆท่านก็สามารถทำได้เพียงแต่ยังกดปุ่มใช้ไม่เป็นเท่านั้นเองค่ะ

9. master3100

master3100 สมาชิกใหม่

10. kontatip

kontatip เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    สุดท้ายก็โฆษณาเรื่องดูหมอ อ่านะ ธุระกิจหรือครับ

11. nop1chaisri

nop1chaisri สมาชิกใหม่

11 พฤศจิกายน 2007
    พลังจิต ทุกอย่างอยู่ในตัวเรา หรือ พลังผ่านจากตัวเรา โดยเราเป็นผู้ใช้งาน เพราะ ผู้สร้างเราได้มอบทุกสิ่งไว้ที่เราหมดแล้ว จึงบอกว่า พระเจ้าอยู่ในตัวท่าน แต่การเข้าถึง นั้นต้องผ่าน ระหัสแห่งการ ปล่อยปล่อย เข้าถึง ซึ่งก็ต้องใช้ พลังจิต ตามลำดับขั้น เป็น กุญแจเปิดไปสู่ แหล่งกำเนิดพลังงาน เพื่อนำออกมาใช้

12. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากดูของจิงกันป่ะ นี่เลย http://palungjit.org/posts/823530/

อยากให้เพื่อนๆเร่งมือปฏิบัติกันเข้าครับ

13. Innocent Child

Innocent Child สมาชิก

16 พฤศจิกายน 2006
    ทำง่าย แต่คนยังใช้ไม่เป็น หมายถึง มันทำได้จริงๆ แต่ไม่มีใครทำได้เลยเหรอครับ

14. namprighom

namprighom เป็นที่รู้จักกันดี

ฝึกกันต่อไปนะ ผมเองก็กำลังพยายามอยู่

พยายามดัดเหล็กอยู่

15. หาธรรม

หาธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีใครนั่งสมาธิแล้วตายนะ

แต่คนที่รู้ตัวว่ากำลังจะตายแล้วนั่งสมาธินั้นมีจำนวนนับไม่ถ้วน
    เพราะเป็นวิธีที่จะตายอย่างถูกต้อง ผู้ที่ฝึกการทำสมาธิมาจะตายด้วยวิธีนี้ทั้งสิ้นอาจจะนั่งหรือนอน บางคนลุกขึ้นมานั่งแล้วก็ตายในสมาธิ เพราะเป็นวิธีตายอย่างมีสติ คือควบคุมจิตตนเองไว้ให้ดีไม่ให้หลง นึกถึงบุญ รับรอบไม่ไปนรก การตายจากร่างมนุษย์เป็นเพียงการทิ้งร่างมนุษย์แต่จิตยังเกิดดับเกิดดับสืบเนื่องต่อไปยังภพต่าง ๆ สำหรับคนที่ยังไม่นิพพาน

16. crystal_man

crystal_man สมาชิกใหม่

งงอะครับพวกพี่พิมอะไรกันไม่เข้าใจเลย
    ฟันว่าบิน งง งง งง งง งงง
    น้องใหม่งงครับ ช่วยบอกที

17. Kakarot

Kakarot Active Member

น่าจะทดลองในโลกจริงได้นะคับ

18. หปิว

หปิว สมาชิกใหม่

ในฝันกะความจริงมันก็อยู่ที่มุมมองบางครั้งลืมตาตื่นๆก็เหมือนฝีนไปก็มีครับ

19. prirawat

prirawat สมาชิก

26 สิงหาคม 2006
    สรุปว่าที่อ่านมามาจากความฝันใช่ไหมครับ

20. ttoorrhh

ttoorrhh Active Member

ส้อมครับ ไม่ใช่ซ่อม สงสัยไม่ได้อยู่ที่เมืองไทยนานสิท่า
    แล้วทำไมต้องเป็นส้อมด้วยหละครับ เป็นกล้วยน้ำหว้าไม่ได้เหรอครับ หรือว่ามันหนัก
    งั้นคราวหลังลองเอาไขควงมาทดลองดูนะครับ
    หรือว่าหายาก
    ถ้าอย่างนั้นก็เอาเชือกลองเท้านะครับ
    บังคับให้มันเหาะขึ้นเหมือนงูที่แขกอินเดียเขาเป่าปี่ให้มันลุกขึ้น แจ่มแต้ๆเจ้า

ไม่ได้ดูถูกหรืออยากลองดีอะไรนะครับ
    แค่ไอเดียของปุถุชนคนหนึ่งครับ
    อนุโมทนาสาธุครับ