" บวชทำไม ? " # หน้าสุดท้าย

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย โยมฝน, 26 ตุลาคม 2011.

1. โยมฝน

โยมฝน เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008

✿ งานถวายพระบรมสารีริกธาตุ ✿
    วันอาทิตย์ที่ ๒๖ สิงหาคม พ.ศ ๒๕๕๕

๓.ถวายพระบรมสารีริกธาตุวัดเขาน้ำจั้น จ.ปราจีนบุรี

มีเรื่องบังเอิญหลายอย่างค่ะ ตั้งแต่เช้าที่จะไปหล่อพระที่สระแก้ว
    ขึ้นรถแล้วนะคะ นึกในใจว่าวันนี้จะต้องมีโอกาสได้ถวายพระบรมสารีริกธาตุแน่เลย
    ลงรถไปหยิบผอบหลายแบบมาเตรียมไว้ แต่ไม่ทราบค่ะว่าจะได้ถวายที่ไหน

ขากลับจากการหล่อพระที่สระแก้ว ฝนตกหนักตลอดทาง ขับผ่านทางกบินทร์บุรี
    มองเห็นภูเขาลูกหนึ่งไกลๆ บนเขามีพระเจดีย์งามมากๆ
    ลังเลค่ะว่าจะแวะไปกราบนมัสการดีไหม เพราะฝนก็ตก ท้องฟ้าก็มืดไวเกินเวลาจริง
    แต่ตั้งใจแล้วเลยแวะเข้าไปซะหน่อย พอไปถึงวัด ก็ยิ่งแปลกใจค่ะ
    เพราะมีความต่างกันมาก พระเจดีย์ที่เห็นแต่ไกลบนถนนนั้นสวยงามวิจิตรไปแบบหนึ่ง
    แต่ลักษณะวัดสถานที่ตั้งของพระเจดีย์ กลับเป็นวัดป่าแบบเรียบๆง่ายๆ

ไปถึงวัดพระท่านทำวัตรเย็นอยู่พอดี เลยเดินสำรวจรอบๆ
    ได้เห็นบันไดขึ้นยอดเขาแล้วค่ะ

บนยอดเขานั้น เป็นที่ตั้งของพระเจดีย์
    ชั้นล่างมีพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมที่งามมากๆประดิษฐานอยู่
    ต้องขอบอกค่ะว่า องค์พระสร้างได้สวยงามและประณีตมากจริงๆ

รวมไปถึงสมเด็จองค์ปฐมจตุรทิศปางเปิดโลก ที่ประดับรอบๆพระเจดีย์ และฉัตรก็งามเช่นกันค่ะ

ตั้งจิตร่วมโมทนาบุญกับผู้จัดสร้างพระเจดีย์ที่งดงามนี้
    ขอโมทนาบุญกับผู้สร้างด้วยนะคะ สาธุ

เรื่องบังเอิญอีกครั้งค่ะ ในขณะที่ข้าพเจ้ากำลังหาข้อมูลการเดินทางไปร่วมงานยกฉัตร
    ได้เห็นภาพการยกฉัตรในสถานที่หนึ่ง ซึ่งเป็นสถานที่คุ้นมากก็คือที่นี่แหละค่ะ
    เลยได้ทราบประวัติรวมถึงเจตนาของกลุ่มผู้จัดสร้างพระเจดีย์
    ที่มีจุดประสงค์สร้างเพื่อถวายป็นพุทธบูชาต่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์
    โดยเรียกสถานที่นี้ว่า พรหมโลการาม (วัดเขาน้ำจั้น)

ขอนำเอาภาพและรายละเอียดมาลงให้ทุกท่านได้ร่วมโมทนาบุญด้วยกันนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 สิงหาคม 2016
  2. โยมฝน

หลังจากสักการะพระบรมสารีริกธาตุที่พระเจดีย์แล้ว จะกลับแล้วค่ะ
    เพราะพระท่านยังทำวัตรเย็นไม่เสร็จ ไม่รอแล้วเริ่มมืดแล้ว
    และคิดว่าคงไม่ได้ร่วมถวายพระบรมสารีริกธาตุไว้ที่นี่
    เพราะพระเจดีย์ก็สร้างเสร็จเรียบร้อยไปแล้ว ยกฉัตรไปแล้วด้วย

กำลังจะขับรถออกไปค่ะ ก็บังเอิญอีกค่ะ
    มีพระภิกษุท่านเดินออกมาจากมุมมืด ท่านถามว่าเรามาทำอะไรกัน..ก็กราบเรียนท่านไป
    ท่านกล่าวว่าท่านเป็นเจ้าอาวาสวัด เพิ่งเสร็จธุระจากการดูงานช่างก่อสร้าง
    ที่มาทำห้องน้ำสำหรับพระ เณร และผู้มาปฏิบัติธรรม ..ออกมาได้เจอกันพอดี
    ได้สนทนากันทราบว่า ท่านเป็นพระลูกศิษย์หลวงปู่ชา
    และทางวัดมีสอนปฏิบัติธรรม โดยในช่วงวันพระใหญ่ จะมีผู้มาปฏิบัติธรรมกันมาก
    ห้องน้ำไม่พอต้องทำการก่อสร้างเพิ่ม ได้โอกาสขอร่วมบุญสร้างห้องน้ำกับท่านด้วย
    โดยได้นำนำปัจจัยญาติธรรม มาร่วมบุญด้วยค่ะ

นอกจากได้ร่วมสร้างห้องน้ำแล้ว ยังได้ร่วมถวายพระบรมสารีริกธาตุ
    กับพระอาจารย์ท่านเจ้าอาวาสวัดเขาน้ำจั้นหลายผอบค่ะ ผอบที่เตรียมไปได้ใช้เกือบหมด

ได้ถวายพระบรมสารีริกธาตุของสมเด็จองค์ปฐมและของพระพุทธองค์

์ถวายให้ท่านเจ้าอาวาสได้นำไปประดิษฐานในหลายๆที่ ทั้งในศาลาปฏิบัติธรรมของวัด
    และถวายฝากให้พระจากวัดอื่นที่มาร่วมจำพรรษา ได้อาราธนากลับไปบูชาที่วัดของท่าน
    รวมถึงถวายเพื่อนำไปประดิษฐานที่พระมหาเจดีย์พุทธปฐมพรหมโลก บนยอดเขาด้วย
    ขอเชิญทุกท่านร่วมถวายของทุกอย่างด้วยกันนะคะ

ทั้งนี้ได้ชวนคุณลุงมัคทายกร่วมถวายด้วยกันค่ะ
    (คุณลุงคนนี้แหละค่ะ จะเป็นผู้ปีนขึ้นไปที่พระเจดีย์ เพื่อนำพระบรมสารีริกธาตุไปประดิษฐาน
    ต้องขอบคุณคุณลุงนะคะที่เป็นธุระให้)

เรื่องบังเอิญสุดท้ายค่ะ
    กลับมาแล้ว น้องถามค่ะว่าฝันเหมือนเค้าไม๊ เค้าฝันว่า
    ได้พบพระภิกษุสงฆ์นุ่งห่มแบบพระอินเดีย ผิวพรรณผ่องใสยิ่งนัก ใบหูท่านยาวมาก
    ท่านมาสนทนาและสอนธรรมให้ แต่เป็นภาษาอินเดีย(เลยไม่รู้เรื่อง)
    และท่านได้ร่วมสวดมนต์และให้พรร่วมกับพระสงฆ์องค์อื่นๆ

ตอบน้องไปว่าไม่ฝันค่ะ แต่ได้รับโทรศัพท์จากพระอาจารย์เจ้าอาวาสวัดเขาน้ำจั้นว่า
    ท่านจะทำพิธีสมโภชพระบรมสารีริกธาตุที่ได้ถวายไป
    โดยพระเณรในวัดพร้อมญาติโยม จะร่วมกันสวดมนต์อัญเชิญ
    ท่านจึงได้โทรมาบอก เพื่อให้ข้าพเจ้าได้ร่วมอนุโมทนาบุญครั้งนี้ด้วย
    ก็ขอให้ทุกท่านที่เป็นญาติทางธรรมของข้าพเจ้าทุกคน เป็นผู้มีส่วนแห่งบุญร่วมกันนะคะ
    หมดเรื่องบังเอิญเพียงเท่านี้ค่ะ

ขอเชิญญาติธรรมโมทนาบุญร่วมกัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 สิงหาคม 2016
  3. โยมฝน

ขอบคุณในคำอวยพรค่ะ ช่วงนี้ดีขึ้นมากแล้วค่ะแต่ยังไม่ปกติเท่าเดิม

4. อนันตพุทธะ

อนันตพุทธะ เป็นที่รู้จักกันดี

พระคุ้มครอง อิติ อิติ โพธิสัตว์

5. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาบุญทั้งหมดนะครับ พี่โยมฝน สาธุ สาธุ
    ขอให้ พี่โยมฝน หายป่วยไวๆนะครับ

6. Aom_sopin

Aom_sopin เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ! สาธุ! สาธุ!
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณโยมฝน และผู้ร่วมบุุญทุกๆ ท่านด้วยนะคะ
    ขอให้คุณโยมฝนสุขภาพแข็งแรงเร็วๆ นะคะ

7. โยมฝน

ขอบคุณค่ะ ใกล้ปกติมากๆแล้วค่ะ

[​IMG] [​IMG] ได้รับแผ่นทองร่วมหล่อพระของ[​IMG] [​IMG]

โมทนาบุญกับทุกท่าน
    จะดำเนินตามที่ได้รับแจ้งค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2016
  8. โยมฝน๓

โยมฝน๓ เป็นที่รู้จักกันดี

✿ งานบุญเททองหล่อพระและปล่อยสัตว์ ์✿
    วันเสาร์ที่ ๑ กันยายน พ.ศ. ๒๕๕๕

๑. หล่อพระประธาน “พระพุทธฉัตรมงคลสุเมธาธิบดี”

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพ เททองหล่อพระประธาน “พระพุทธฉัตรมงคลสุเมธาธิบดี”
    ปางมารวิชัย ศิลปสุโขทัย ขนาดหน้าตัก ๗๙นิ้ว (๒เมตร)
    เพื่อประดิษฐานเป็นพระประธาน ในโครงการสร้างวัด “สัมปัตตะวราราม”
    ณ ตำบลโคกกรวด อ.เมือง จ.นครราชสีมา
    หล่อ ณ วัดพระศรีมหาธาตุวรมหาวิหาร ถนนพหลโยธิน บางเขน
    ทองแผ่น แผ่นละ ๙๙ บาท
    ก้อนทอง ขนาดเล็ก ๑๙๙ บาท
    ขนาดใหญ่ ๔๙๙ บาท

กำหนดพิธีงานเททอง
    วันเสาร์ที่ ๑ กันยายน พ.ศ.๒๕๕ ขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๙ ณ วัดพระศรีมหาธาตุวรมหาวิหาร บางเขน กทม.
    เวลา ๑๖.๑๙ น. คณะสงฆ์เจริญพุทธมนต์
    เวลา ๑๗๒๙ น. พลเอกพิจิตร กุลละวณิชย์ องค์มนตรี ประธานพิธีเททอง เป็นปฐมฤกษ์
    พุทธศาสนิกชนร่วมพิธีเททอง จนแล้วเสร็จพิธี

แผ่นทองกัลยาณธรรม ๖๘ แผ่น

บูชาทอง ๒ แท่ง ร่วมหล่อองค์พระประธาน
    ขอเชิญน้อมจิตตั้งเจตนาเป็นเจ้าภาพหล่อองค์พระ และมีส่วนในผลบุญร่วมกันค่ะ

นำแผ่นทองและแท่งทองลงเบ้า
    ตั้งจิตโมทนากับท่านเจ้าภาพและทุกท่านที่มีส่วนเกี่ยวข้อง (ไม่ได้อยู่ร่วมพิธี)

นำปัจจัยร่วมบุญ

ร่วมบุญบูชาแท่งทอง ๒ แท่ง หล่อองค์พระ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2016
  9. โยมฝน๓

✿ งานบุญเททองหล่อพระและปล่อยสัตว์ ✿
    วันเสาร์ที่ ๑ กันยายน พ.ศ. ๒๕๕๕

๒. นำปัจจัยญาติธรรมร่วมสมทบทุน ในการทำบุญปล่อยปลาและไถ่ชีวิตโคกระบือ

โดยแบ่งเป็น ๒ งานคือ

๒.๑ ร่วมปล่อยสัตว์น้ำ(ที่จะถูกฆ่า) ๑ ตัน กลับคืนสู่ธรรมชาติ

ขอเชิญร่วมบุญมหากุศลครั้งใหญ่ปล่อยสัตว์น้ำ(ที่จะถูกฆ่า) ๑ ตัน กลับคืนสู่ธรรมชาติ
    ณ วัดโพสพผลเจริญ ต.คูคต อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี
    ในวันเสาร์ที่ ๑ ก.ย. ๒๕๕๕(วันพระใหญ่) เวลา ๐๙.๐๐ น.

สามารถร่วมทำบุญ โดยการโอนเข้าบัญชีได้ที่
    ชื่อบัญชี ชมรม รักการทำบุญ
    สาขา กองบัญชาการกองทัพอากาศ
    บัญชี ออมทรัพย์ธนาคาร ทหารไทย เลขบัญชี ๐๕๗-๒-๔๙๐๘๘-๖

ทางชมรมรักการทำบุญ ได้สัตว์ที่นำปล่อยจากตลาดยิ่งเจริญ จำนวน ๑.๕ ตันกว่า
    ใช้รถกระบะ ๓ คันขนมาวัด เพื่อนำมาปล่อยที่ท่าน้ำวัด

เป็นปลาดุก ๑,๔๕๑ กิโลกรัม , ปลาไหล ๓๔.๖ กิโลกรัม ปลาหมอ ๒๗๕ ตัว
    เต่า ๖๕ ตัว , กบ ๖๒.๒ กิโลกรัม และปลาไหล,ปลาหมอ,ปลาดุก(ขนาดเล็ก)อีกจำนวนหนึ่ง

ภาพในงานค่ะ

ช่วงปล่อยสัตว์น้ำ
    ขอเชิญตั้งจิตร่วมบุญปล่อยสัตว์น้ำด้วยกันค่ะ
    ให้เหล่าสัตว์ที่เราร่วมกันปล่อยนี้ อยู่รอดปลอดภัย มีความสุขตามภพภูมิของเขา ไม่ถูกเบียดเบียนอีกจนสิ้นอายุขัย
    และขออานิสงส์ในการทำอภัยทาน อเวรทาน และการงดเว้นจากปาณาติบาตนี้
    เป็นปัจจัยเกื้อกูลให้ทุกท่านที่เข้ามาร่วมโมทนาบุญ
    เป็นผู้ไม่มีโรค เป็นผู้มีส่วนแห่งความไม่มีภัยไม่มีเวร ไม่มีความเบียดเบียน
    และมีอายุยืนยาว นอนหลับตื่นเป็นสุข ไปที่ใดๆก็ไม่มีศัตรูผู้คิดร้าย ด้วยเมตตาจิตที่ท่านมีค่ะ

10. โยมฝน๓

ปลายังไม่ตายค่ะแค่ช็อค สลบไป สักพักก็ลงน้ำได้แต่ก็มีค่ะที่บางตัวอ่อนแอมาก ไม่สามารถมีชีวิตอยู่ต่อไปได้
    ขอโอกาสเล่าประสพการณ์การปล่อยสัตว์น้ำ ถือว่าเล่าสู่กันฟังนะคะ เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้าง
    ถ้าจะปล่อยปลาหรือสัตว์น้ำลงในที่ใด ไม่ว่าจะเป็นแม่น้ำ ลำคลอง ห้วย หนอง บึง ก็ตาม
    ให้นำถุงปลา(หรือสัตว์น้ำอื่นๆ) แช่ทั้งถุงลงในน้ำที่เราจะปล่อยสัก ๕ นาทีก่อน (อย่าเปิดถุงแล้วปล่อยเลย)
    เหตุที่ทำเช่นนี้ จะเป็นการปรับอุณหภูมิของน้ำในถุงกับน้ำในแม่น้ำให้มีอุณหภูมิใกล้เคียงกันยิ่งขึ้น
    เวลาปล่อยปลาลงแม่น้ำจริงๆจะไม่ทำให้ปลาเกิดอาการช็อค เพราะช่วยให้ปลาสามารถปรับสมดุลร่างกายได้ทัน

ปลาไหล ชอบอาศัยอยู่ในแม่น้ำที่มีดินเฉอะแฉะโคลนตม และน้ำไหลไม่แรง
    คู คลอง หนอง บึง ห้วย ท้องสวนท้องนา หรือบริเวณที่รกๆปกคลุมด้วยหญ้าหรือบัว

หอยขมชอบอาศัยในคู คลอง หนอง บึง ที่น้ำไม่ไหลแรงและน้ำนิ่ง
    ชอบเกาะอยู่กับ เสาหลัก ตอไม้ พันธุ์ไม้น้ำ หรือตามพื้น

การปล่อยเต่าไม่ควรปล่อยในที่ที่มีกระแสน้ำไหลแรง ควรเป็นที่ที่น้ำค่อนข้างนิ่ง ดินแฉะๆ

ส่วนกบเป็นสัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำค่ะปล่อยลงแม่น้ำไม่ได้
    ต้องปล่อยบริเวณแหล่งน้ำตื้น ๆ หรือแอ่งน้ำเล็ก ๆ ที่ชื้นแฉะมีน้ำขัง ไม่ชอบที่แห้งๆ และชอบอากาศที่อบอุ่น

วันนั้น ญาติโยมที่ไปร่วมงานปล่อยน้องกบลงไปในแม่น้ำแล้ว น้องกบอยู่ไม่ได้ค่ะ
    ที่สุดต้องช่วยกันกู้ น้องกบขึ้นมา ด้วยอุปกรณ์ไม้กวาด ..
    เอาไม้กวาดทางมะพร้าวตักน้องกบ ดัวยความทุลักทุเลและสนุกสนาน

กบที่ช่วยมาได้ตัวนี้มี ๓ ขาค่ะ แต่ว่ายน้ำเก่งจัง
    นำกบทั้งหมดที่จับได้ใส่ถุงคืนทางชมรม ให้นำไปปล่อยที่เหมาะสมต่อไป

ดังนั้นเวลาจะทำบุญปล่อยสัตว์ใดๆ ขอให้คำนึงถึงสถานที่ให้เหมาะสมด้วยนะคะ

นำปัจจัยร่วมทำบุญกับชมรม ๔๐๐ บาท

11. โยมฝน๓

✿ งานบุญเททองหล่อพระและปล่อยสัตว์ ✿

๒.๒ ร่วมทำบุญปล่อยวัววัดพระศรีมหาธาตุ บางเขน

ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างมหากุศล ด้วยการไถ่ชีวิตโค ราคาตัวละ ๙,๙๙๙ บาท
    กระบือราคาตัวละ ๑๕,๐๐๐ บาท หรือตามกำลังศรัทธา
    นำโดยพระเทพวราลังการ ผู้ช่วยเจ้าอาวาส วัดพระศรีมหาธาตุ
    แขวงอนุสาวรีย์ เขตบางเขน
    ในวันอาทิตย์ที่ ๒ กันยายน ๒๕๕๕ เวลาประมาณ ๑๒.๐๐ น
    ติดต่อสอบถามที่กุฏิ ๗ วัดพระศรีมหาธาตุวรมหาวิหารบางเขน
    โทร ๐๒-๕๒๑๑๕๖๗ , ๐๘๑-๘๐๙-๖๒๔๒

นำปัจจัยร่วมบุญไถ่ชีวิตโคกระบือ ๔๐๐ บาท

ขอทุกท่านเป็นผู้มีส่วนแห่งผลบุญนี้ร่วมกันนะคะ
    ไม่เป็นผู้เดือดร้อน และปราศจากเคราะห์ร้ายใดๆทั้งปวง ไปไหนก็มีแต่มิตรที่คอยช่วยเหลือเกื้อกูล
    ให้กระแสแห่งความเมตตาของทุกท่าน ปกปักรักษาท่าน ให้มีแต่ความร่มเย็นเป็นสุข ทุกท่านค่ะ

12. Aom_sopin

สาธุ! สาธุ! สาธุ!
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณโยมฝน และผู้ร่วมบุญทุกๆ ท่านด้วยนะคะ

13. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาบุญทั้งหมดด้วยนะครับ พี่โยมฝน
    ขอให้ทุกท่านที่ร่วมทำบุญ และร่วมอนุโมทนาบุญมีความสุขมากๆนะครับ สาธุ สาธุ

อีกทั้งโมทนาในธรรมทานด้วยนะครับ พี่โยมฝน

14. devbara

devbara เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    ขอให้พี่โยมฝนมีสุขภาพพลานามัยแข็งแรงนะครับ
    ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับพี่โยมฝนและทุกท่านที่ร่วม ๑.งานเททองหล่อพระวัดสระพัง ๒.งานเททองหล่อพระพุทธรูปคู่เมืองสระแก้ว ๓.ถวายพระบรมสารีริกธาตุวัดเขาน้ำจั้น จ.ปราจีนบุรี และทำบุญอื่นๆใน วันที่ 26 ส.ค. 55 นี้ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ
    ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับพี่โยมฝนและทุกท่านที่ร่วม ๑.หล่อพระประธาน พระพุทธฉัตรมงคลสุเมธาธิบดี ๒.๑ ร่วมปล่อยสัตว์น้ำ(ที่จะถูกฆ่า) ๑ ตัน กลับคืนสู่ธรรมชาติ ๒.๒ ร่วมทำบุญปล่อยวัววัดพระศรีมหาธาตุ บางเขน และทำบุญอื่นๆใน วันที่ 1 ก.ย. 55 นี้ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

15. Aom_sopin

ขอขอบคุณ คุณโยมฝน มากๆ นะคะ
    ที่เป็นธุระช่วยส่งแผ่นทองไปหล่อพระฯ ให้ค่ะ
    โอกาสหน้าจะส่งแผ่นทอง + ปัจจัยมาร่วมทำบุญอีก

ขอบพระคุณมากๆ นะคะ

16. โยมฝน๓

✿ งานพิธีเททองหล่อพระ ✿
    วันอาทิตย์ที่ ๒ กันยายน พ.ศ.๒๕๕๕

ขอเชิญร่วมงานเททองหล่อพระ หลวงพ่อพุทธโสธร หน้าตัก ๑๕๙ นิ้ว
    และร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อหลวงพ่อเหลือ หน้าตัก ๓๒ นิ้ว หลวงพ่อเพิ่ม หน้าตัก ๓๒ นิ้ว
    และรูปเหมือนสมเด็จพระนเรศวรมหาราช หน้าตัก ๒๙ นิ้ว
    ณ วัดวังรีคีรีวันวนาราม หมู่ ๒ ต.บ่อทอง อ.บ่อทอง จ.ชลบุรี
    ในวันที่ ๒ กันยายน พ.ศ.๒๕๕๕
    เพื่อฉลองพุทธชยันตี - เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    และสมเด็จพระบรมราชินีนาถทรงมีพระชนมายุ ๘๐ พระชันษามหาราชินี

พระเทพชลธารมุณี เจ้าคณะจังหวัดชลบุรี ประธานฝ่ายสงฆ์
    พระครูไพบูลพัฒนาภรณ์ เจ้าคณะอำเภอบ้านบึง ประธานที่ปรึกษา
    พล.ต.ท.วินัย ทองสอง ผู้บัญชาการตำรวจภาค ๑ ประธานฝ่ายฆราวาส

วัตถุประสงค์
    เพื่อประดิษฐสถานพระพุทธโสธรไว้บนเนินเขาบ้านวังรี
    ให้เป็นทีสักการะบูชา ของสาธุชนสองตำบลรอยต่อ ต.บ่อทอง และ ต.พลวงทอง
    และสาธุชนทั้งหลายที่ผ่านไปผ่านมาทั้งสองตำบล
    จึงขอเชิญสาธุชนร่วมบริจาคทองเหลือง ทองแดง เงิน นาค
    และร่วมพิธีเททองหล่อพระพุทธโสธร หลวงพ่อเหลือ หลวงพ่อเพิ่ม
    และสมเด็จพระนเรศวรมหาราชโดยพร้อมเพรียงกัน
    จึงขออนุโมทนาให้ท่าน และครอบครัว จงเจริญด้วย อายุ วรรณะ
    สุขะ พละ ปฏิภาณ ธนสารสมบัติ สมปรารถนาทุกประการ
    กำหนดการ
    วันเสาร์ที่ ๑ กันยายน พ.ศ.๒๕๕๕ (ตรงกับวันขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๙)
    เวลา ๑๐.๐๐ น. พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์
    เวลา ๑๑.๐๐ น. ร่วมถวายภัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์
    และทำพิธีอุทิศส่วน กุศล (ห่อเฮียตี๋) ให้แก่บรรพชนที่ล่วงลับ
    เวลา ๑๖.๓๐ น. พระสงฆ์เจริญพุทธมนต์เย็น เพื่อเผาหุ่น
    พระพุทธโสธร หลวงพ่อเหลือ หลวงพ่อเพิ่ม ,สมเด็จพระนเรศวรมหาราช

วันอาทิตย์ที่ ๒ กันยายน พ.ศ.๒๕๕๕ (ตรงกับวันแรม ๑ ค่ำ เดือน ๙)
    เวลา ๑๑.๐๐ น. ร่วมถวายภัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์
    เวลา ๑๓.๓๐ น. เจริญพุทธมนต์ชัยมงคลคาถา ชยันโต
    เวลา ๑๔.๐๐ น. พระเทพชลธารมุณี เจ้าคณะจังหวัดชลบุรี ประธานเททองฝ่ายสงฆ์
    พล.ต.ท.วินัย ทองสอง ผู้บัญชาการตำรวจภาค ๑ ประธานเททองฝ่ายฆราวาส

แผ่นทองกัลยาณธรรม ๕๖ แผ่น

บูชาทองเหลือง ๒ แท่ง ร่วมหล่อองค์พระ
    เรียนเชิญทุกท่านตั้งเจตนาเป็นเจ้าภาพหล่อองค์พระร่วมกัน
    กุศลจิตที่ท่านตั้งไว้ดีแล้ว ขอบุญนั้นสำเร็จสมดั่งใจท่านทุกประการ

17. โยมฝน๓

ช่วงหล่อองค์พระ

เมื่อหล่อองค์พระเสร็จ ก็เช่นกันกับงานหล่อพระองค์ใหญ่ในหลายๆที่
    ท้องฟ้ามีเมฆดำปกคลุม ฝนตกโปรยปรายลงมา...

ได้นำปัจจัยร่วมบุญ

บูชาทองเหลือง ๒ แท่งและ ร่วมสร้างพระอุโบสถให้แล้วเสร็จ

วัดวังคีรีวันวนาราม
    เป็นวัดในเขต อ.บ่อทอง สันนิษฐานว่าบริเวณวัดแห่งนี้น่าจะเป็นเมืองเก่าสมัยโบราณมาก่อน
    เนื่องจากมีการขุดพบเครื่องมือเครื่องใช้สมัยโบราณอยู่เป็นจำนวนมาก
    นอกจากนี้ยังเป็นวัดที่มีเรื่องราวทางประวัติศาสตร์ กล่าวคือ
    สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชเคยเดินทัพผ่านมาทางนี้
    ซึ่งภายในวัดยังมี ศาลสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชไว้ผู้คนกราบไหว้บูชา
    และมีวิหารหลวงพ่อพุทธชินราชประดิษฐานพระพุทธชินราชจำลอง หลวงพ่อพุทธสุโขโพธิ์ทองและหลวงพ่อเพชร
    นอกจากนี้ยังมีถ้ำอยู่ในบริเวณวัดอยู่ ๒ แห่งคือ ถ้ำสกรขาตา
    ภายในมีแอ่งน้ำขนาดใหญ่และเป็นที่บำเพ็ญภาวนา
    กับถ้ำเล็กๆอีกถ้ำหนึ่งอยู่สูงขึ้นไปมีพระพุทธรูปปางสมาธิขนาดใหญ่อยู่ด้านล่างปากทางขึ้น

18. เบเบ้

เบเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาและขออนุญาตส่งแผ่นทองไปตามที่อยู่ข้างต้นครับ

denceeขออนุโมทนาในทุกบุญกุศล
    กับท่านโยมฝนด้วยครับ
    สุดยอดทีเดียวครับ ดีมากครับ สร้างพระ งามจริงๆ
    และขออนุญาตส่งแผ่นทองไปตามที่อยู่ข้างต้นครับ
    รับเงินร่วมทำบุญไหมครับ

ขอให้
    ท่านโยมฝนเจริญในทุกบุญ+ กุศล+ ทาน+ศีล + สมถกรรมฐานและวิปัสสนากรรมฐานครับ
    สุขภาพแข็งแรงๆครับ oishi_รักษา กาย วาจา ใจครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ตุลาคม 2012
  19. devbara

devbara เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับพี่โยมฝนและทุกท่านที่ร่วม หล่อพระหลวงพ่อพุทธโสธร หน้าตัก ๑๕๙ นิ้ว และร่วมเป็นเจ้าภาพหล่อหลวงพ่อเหลือ หน้าตัก ๓๒ นิ้ว หลวงพ่อเพิ่ม หน้าตัก ๓๒ นิ้ว และรูปเหมือนสมเด็จพระนเรศวรมหาราช หน้าตัก ๒๙ นิ้ว ณ วัดวังรีคีรีวันวนาราม และทำบุญอื่นๆใน วันที่ 2 ก.ย. 55 นี้ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

20. โยมฝน๓

ได้รับแผ่นทองร่วมหล่อพระของ

โมทนาบุญกับทุกท่าน
    จะดำเนินตามที่ได้รับแจ้งค่ะ

ขอโทษค่ะตอบล่าช้าไปหน่อย
    หากจะส่งปัจจัยมาพร้อมแผ่นทองร่วมหล่อพระเลยก็ได้ค่ะ
    แต่ส่งเป็นจดหมายลงทะเบียนจะปลอดภัยกว่า
    ช่ายระบุด้วยว่าจะทำบุญที่ละจำนวนเท่าใด