น่าเป็นห่วง หลักสูตรพุทธศาสนา จากบางอาจารย์ สอนตายแล้วสูญ ( หลักสูตร ม.1- ม.6)

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 24 มกราคม 2006.

?
  1. ไม่เห็นด้วย (คิดว่าสอนผิด)

0 vote(s)
    0.0%
  2. เห็นด้วย (คิดว่าสอนถูก)

0 vote(s)
    0.0%
  1. ธรรมมิตร

ธรรมมิตร สมาชิกใหม่

สมาชิกใหม่ครับ ขอเป็นอีกหนึ่งเสียงที่ยืนยันว่า สิ่งที่มองไม่เห็นด้วยตาหลาย ๆ อย่างมีจริง คือ ผมพยายามปฎิบัติธรรมบ้าง ก่อกแก่กไปเรื่อย ๆ แต่โชคดีอย่างคือ มักเจออะไรแปลก ๆ บ่อย ๆ เช่น เวลาไปกราบพระดี ๆ แล้วเราเกิดคิดอะไรเลว ๆ ปุ๊บ ทำไมท่านรู้ปั๊บ มีหลายองค์นะครับแบบเนี้ย แล้วบางทีผมหัดนั่งสมาธิ แล้วก็มีตัวเองอีกตัวพยายามจะออกมาร่างกายอ่ะครับ คือบางทีก็ไม่ได้ แต่บางที เหมือนมีอะไรซักอย่างดึงออกไปเลยครับ แต่พอกลัวปุ๊บ กลับทันทีเลยครับ แล้วก็ถ้ายิ่งครึ่งหลับครึ่งตื่นนะครับ บางครั้ง อ้าวทำไมมาอยู่ตรงนี้ ผมลองเอามือฟาดผนัง ปรากฎว่ามันวืดเข้าไปเลยอ่ะครับ แล้วก็อีกหลาย ๆ ประสบการณ์ etc... เห็นบ้านบนอากาศก็เคยนะครับ อยู่บนฟ้า มีบางครั้งพุ่งขึ้นไปสูงกว่านั้น ทะลุอวกาศแต่ไม่กล้า ก็ลงมาอีก ส่วนมากผมวน ๆ อยู่แถวเรี่ยพื้นดินหรือบนฟ้าเรานี่ได้แค่นั้น ขึ้นสูงกว่าไม่ไหว พอสูงแล้วแรงจะเดินยังไม่ค่อยมี เจ้านายมาแล้ว วันหลังมาเล่าต่อ

2. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญกับท่านธรรมมิตรด้วยค่ะ นี่เขาเรียกว่ามีบุญเก่าอยู่มาก ดีกว่าบางท่าน พยายามเท่าไหร่ก็ยังเอาดีไม่ได้ แถมเถียง จนเนื้อตัวเน่าเฟะ ก็ยังไม่ยอมรักษาตัวอีก แสนเสียดายแทนเจง ๆ

ยิ้มเคยรู้จักและสนิทสนมกับเด็กอายุ 13 ปี เขาเห็นผีด้วยตาเนื้อ ๆ ของตนถึง 3 ครั้ง ตอนหลังไปกรายเรียนถามพระอาจารย์ ท่านว่าเป็นเทวดาดูแลเด็กเขาเองมาแสดงตนให้เห็น....ให้บอกเขาไปว่า รู้แล้ว วันหน้าไม่ต้องมาแสดงอีก เด็กเขาไม่รู้ เขากลัว 555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2008
  3. ลัก...ยิ้ม

ยิ้มว่าพระพุทธเจ้าท่านมีเมตตาและมหากรุณา ท่านแสดงธรรมะไว้มากมาย เพื่อให้เหมาะแก่จริตของแต่ละบุคคล สามารถบรรลุด้วยความตั้งมั่นและหมั่นเพียร ไปสู่ทางแห่งความสุข หลุดพ้นแห่งความทุกข์ทั้งปวง

และที่สำคัญท่านเมตตาทุก ๆ คน เหมือนบุตร ไม่เคยเมตตากล่าวว่าร้ายผู้ใดและกล่าวดูถูกให้เจ็บช้ำน้ำใจ และพุทธบุตรของท่านผุ้เจริญแล้วทุก ๆ ท่านก็เพียรแสดงธรรมและเดินทางตามพระพุทธองค์สั่งสอนเช่นกัน

ท่านไม่เพียงจาบจ้วงและบิดเบือนคำสอนพระพุทธองค์ นำท่านมาบังหน้า เพื่อบรรลุเป้าหมายและอุดมการณ์ของตนแล้ว ท่านยังยกตน ข่มผู้อื่น ๆ

โปรดพิจารณาด้วยปัญญาอันที่ท่านคุยกร่างผุ้อื่นว่า อัจฉริยะ ด้วยนะ

4. เตชปญฺโญ ภิกขุ

เตชปญฺโญ ภิกขุ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบข้อข้องใจโดย เตชปญฺโญ ภิกขุ

5. forever_love

forever_love Active Member

ขออนุญาตแนะนำหนังสือที่น่าอ่าน

คำแนะนำ + คำเตือน ควรอ่านเรียงลำดับ 1,2,3,4,5 เพื่อประโยชน์สูงสุด และ หลีกเลี่ยงการเกิด" มิจฉาทิฏฐิ "

1. คู่มือมนุษย์ : พุทธทาสภิกขุ

หนังสือที่ดีที่สุดของท่านพุทธทาส และ เหมาะที่จะเป็นหนังสือเล่มแรกในการศึกษาพุทธศาสนา

2. แก่นพุทธศาสน์ : พุทธทาสภิกขุ

ใจความทั้งหมดของพุทธศาสนา + ความว่าง

3. วัชรปรัชญาปารมิตาสูตร (พระสงฆ์จี้กง อรรถาธิบาย) : อมร ทองสุก

"เป็นพระสูตรสูงสุด ที่แสดงถึงความสว่างแห่งปัญญาบารมี
    ที่สามารถขจัดความมืดมัวแห่งอวิชาไปได้ เพื่อไปสู่หนทางแห่งพระนิพพาน"

" สังขตธรรมทั้งปวง ดุจ ฝัน มายา ฟองน้ำ รูปเงา
    ดุจนิศาชล(น้ำค้าง)และอสนี ควรพินิจด้วยอาการเช่นนี้แล "

"ด้วยอำนาจแห่งพระสูตรนี้ ก็จะทำให้ละหลงคลายเขลา
    แจ้งธรรมมุ่งบำเพ็ญ แจ่มแจ้งในธรรมญาณ พิศเห็นนิจจังแท้
    สำรวมใจบำเพ็ญกาย กลมใสดั่งตถตา พ้นจากทะเลทุกข์แลก้าวสู่ทิพยสถาน
    ละมายาสู่สัจจา ให้พ้องร่วมบรรลุสู่ความแยบยลแห่งอนุตตร
    แลร่วมเสวยเกียรติภูมิแห่งอนันตแดนกันสืบไป
    สิ่งเหล่านี้ คือสิ่งที่ข้าพเจ้าหวังเป็นอย่างยิ่งแล"

สงฆ์วิปลาสแห่งหนันผิง

[​IMG][​IMG]

4. - สูตรเว่ยหล่าง : พุทธทาสภิกขุ
    - พระสูตรธรรมของเว่ยหล่าง : อมร ทองสุก

http://www.angelfire.com/ego/self0/pdf/wei_lang.pdf (มีคำนำของผู้แปลจากจีนเป็นอังกฤษ) หรือ

http://www.mahayana.in.th/tmayana/Wei-Lang.html

พบกับ " จิตเดิมแท้ "

" หนังสือเล่มนี้ จะไม่เป็นที่เข้าใจได้ สำหรับผู้อ่านที่ยังไม่เคยศึกษาทางพุทธศาสนามาก่อนเลย มันไม่ใช่หนังสือเล่มแรกสำหรับผู้ริเริ่มการศึกษาพุทธศาสนา "

http://www.dharmaweb.org/index.php/The_Sutra_of_Hui_Neng<== ภาษา English

5. คำสอนของฮวงโป : พุทธทาสภิกขุ

" จิต ล้วนๆ นี้ ซึ่งเป็นที่กำเนิดของสิ่งทุกสิ่ง ย่อมส่องแสงอยู่ตลอดกาล และส่องความสว่างจ้าแห่งความสมบูรณ์ของมันเองลงบนสิ่งทั้งปวง
    แต่ชาวโลกไม่ประสีประสาลืมตาต่อมัน ไปมัวเข้าใจเอาแต่สิ่งซึ่งทำหน้าที่ดู ทำหน้าที่ฟัง ทำหน้าที่รู้สึก และทำหน้าที่คิด ว่านั่นแหละคือ จิต
    เขาเหล่านั้นถูกการดู การฟัง การรู้สึก และการนึกคิดของเขาเอง ทำเขาให้ตาบอด เขาไม่รู้สึกต่อแสงอันสว่างจ้าของสิ่งซึ่งเป็นต้นกำเนิดทางฝ่ายจิต "

http://www.dharmaweb.org/index.php/The_Dharma_of_Mind_Transmission:_Zen_Teachings_of_Huang-po <== ภาษาEnglish

หวังว่า คงเป็นประโยชน์แก่ทุกๆท่านบ้าง ไม่มากก็น้อย

6. manson810

manson810 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    1. คู่มือมนุษย์ : พุทธทาสภิกขุ

หนังสือที่ดีที่สุดของท่านพุทธทาส และ เหมาะที่จะเป็นหนังสือเล่มแรกในการศึกษาพุทธศาสนา

-----------------------------------------------------------
    เคยอ่านแล้วครับ แต่ผมขอผ่านละกันครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ

7. ธรรมมิตร

หวัดดีครับพี่น้อง เล่นสงกรานต์กันสนุกมั๊ยครับ วันนี้เข้าไปห้องกฎแห่งกรรม ภพภูมิ เห็นมีเรื่องน่าอ่านอยู่เรื่องหนึ่งครับ เรื่อง "อย่าตำหนิกรรมผู้อื่นโดยสมเด็จองค์ปฐม" ลองอ่านดูนะครับ ได้ข้อคิดดี ๆ เยอะเลย
    :)

8. เตชปญฺโญ ภิกขุ

เตชปญฺโญ ภิกขุ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบข้อข้องใจ โดย เตชปญฺโญ ภิกขุ

เมื่อทุกสิ่งเกิดขึ้นมาและตั้งอยู่ได้เพราะเหตุปัจจัย ดังนั้นทุกสิ่งที่เกิดขึ้นมา จึงไม่มีสภาวะที่จะเป็นตัวตนที่แท้จริงของตัวเอง ชนิดที่จะเป็นตัวตนที่เที่ยงแท้ถาวรหรือเป็นอมตะได้ คือเมื่อสิ่งใดเกิดขึ้นมาแล้ว ก็จะต้องดับสลายหรือหายไปอย่างแน่นอน ไม่ช้าก็เร็ว

ร่างกายของมนุษย์และสิ่งที่มีชีวิตทั้งหลาย ก็เกิดมาและตั้งอยู่ได้เพราะมีเหตุปัจจัย (คือมีอาหาร, น้ำ, ความร้อน, และอากาศ) เมื่อขาดเหตุหรือปัจจัยใดไป ร่างกายก็จะแตกสลายหรือตายไปทันที ดังนั้นร่างกายของสิ่งที่มีชีวิตทั้งหลาย จึงไม่มีตัวตนที่แท้จริง ชนิดที่จะตั้งอยู่ได้ตลอดไปชั่วนิรันดร คือสรุปได้ว่า ร่างกายของเราจริงๆนั้นมันไม่มี มีแต่ร่างกายชั่วคราว ที่เรามาสมมติเรียกกันเท่านั้น

จิตใจของมนุษย์และสิ่งที่มีชีวิตทั้งหลาย ก็เกิดมาและตั้งอยู่ได้เพราะมีเหตุปัจจัย (คือมีร่างกายที่ยังไม่ตาย จึงทำให้เกิดจิตใจขึ้นมารับรู้และรู้สึกสิ่งต่างๆได้ และมีความทรงจำจากสมอง จึงมีความจำและคิดได้) เมื่อขาดเหตุหรือปัจจัยใดไป จิตใจก็จะดับหายไปทันที ดังนั้นจิตใจของสิ่งที่มีชีวิตทั้งหลาย จึงไม่มีตัวตนที่แท้จริง ชนิดที่จะตั้งอยู่ได้ตลอดไปชั่วนิรันดร คือสรุปได้ว่า จิตใจของเราจริงๆนั้นมันไม่มี มีแต่จิตใจชั่วคราว ที่เรามาสมมติเรียกกันเท่านั้น

www.whatami.net

www.whatami.8m.com

เวบไซต์สำหรับบุคคลอัจฉริยะ

9. เอก999

เอก999 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    เอ.... อ่านๆดูแล้ว รู้สึกว่าเรากำลังหลงออกไปจากเนื้อหาของกระทู้หรือเปล่าครับ

10. ลัก...ยิ้ม

นำมาฝากไว้ให้พิจารณาค่ะ

<TABLE class=tborder id=post1139933 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">เมื่อวานนี้, 11:01 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #1 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>คนมีกิเลส<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1139933", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 11:37 AM
    สถานที่: ก.ท.ม.
    ได้ให้อนุโมทนา 2,100 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 21,608 ครั้ง ใน 2,573 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 1879 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1139933 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->สามเณร ๑๑ ปี ก็รู้เห็นสวรรค์-นรก ได้
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message --><TABLE cellSpacing=0 align=center border=0><TBODY><TR><TD height=75>[​IMG]</TD><TD style="BACKGROUND-IMAGE: url(../images/shade_side.jpg); BACKGROUND-REPEAT: no-repeat" width=10></TD></TR><TR height=10><TD style="BACKGROUND-IMAGE: url(../images/shade_btm.jpg); BACKGROUND-REPEAT: no-repeat"></TD><TD style="BACKGROUND-IMAGE: url(../images/shade_cn.jpg); BACKGROUND-REPEAT: no-repeat"></TD></TR></TBODY></TABLE>
    สามเณรกัมปนาท เขมดำรง
    อายุ ๑๑ ปี ชั้น ป.๖ ร.ร.มงฟอร์ตวิทยา เชียงใหม่
    คุณพ่อเป็นอาจารย์คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่
    มาบรรพชาเป็นสามเณรภาคฤดูร้อน รุ่นที่ ๘ พ.ศ.๒๕๔๔ และเข้ารับการอบรมพระกัมมัฏฐาน รุ่นที่ ๔๑

• ใครแนะนำสามเณรมาบวช ?
      คุณพ่อได้รับจดหมายจากทางวัด จึงพามาบรรพชาเป็นสามเณรครับ
    • ลำบากไหม ต้องเดินทางมาไกลอย่างนี้ ?
      ไม่ลำบากครับ จากเชียงใหม่ก็เดินทางใช้เวลา ๘-๑๐ ชั่วโมง ความจริงผมเคยมาวัดนานแล้ว ตอนปิดเทอมครับ
    • ก้าวแรกที่เข้ามาวัดรู้สึกอย่างไร ?
      เข้ามาแล้ว เห็นอุโบสถแล้วคิดว่าสวยงามมากครับ ชอบน้ำพุที่หมุนๆ ครับ
    • กิจกรรมแต่ละวัน และความเป็นอยู่ระหว่างบวช เป็นอย่างไร ?
      ก็ฉันเช้า พักซักแป๊บนึง ก็ฉันเพล แล้วให้นอนพักผ่อน แล้วฝึกสมาธิ แล้วทำวัตร กิจกรรมที่นี่ไม่เครียดครับ สบายๆ อาหารก็ดีครับ มีหลายอย่าง ไม่ค่อยซ้ำกัน ที่พักก็ไม่ร้อน นอนได้ครับ
    • การบรรยายธรรมะของพระอาจารย์แต่ละท่าน เป็นอย่างไร ?
      การบรรยายถือว่าดี มีสาระเยอะมากเลยครับ บางทีจะเล่าเรื่องอะไรให้ฟังก่อนแล้วบรรยาย แต่ถ้าต้องการให้จดบันทึก ท่านน่าจะพูดให้ช้ากว่านี้จะดีครับ
    • คุณพ่อคุณแม่พาเข้าวัดบ่อยไหม ?
      ปกติพ่อแม่เข้าวัดบ้างครับ ในวันสำคัญทางศาสนา
    • อยู่ที่บ้าน ทำอะไรบ้าง ?
      กลับจากโรงเรียน ทำการบ้าน แล้วไปว่ายน้ำครับ ในวันหยุดก็พักผ่อนอยู่บ้าน บางทีคุณพ่อพาไปห้างสรรพสินค้าครับ
    • ปกติสนใจในทางพระพุทธศาสนาไหม ?
      ไม่ค่อยสนใจครับ ธรรมะต่างๆ รู้จักจากหนังสือ โรงเรียน ถ้าสงสัยก็ไปถามคุณพ่อ แล้วคุณพ่อก็จะบอกครับ
    • แล้วเรื่องนรก-สวรรค์ล่ะ ?
      ก่อนมาบวชนี่ไม่สนใจ คิดว่ามี แต่ก็ไม่ได้สนใจครับ แต่จะไม่ทำไม่ดี เพราะเดี๋ยวจะตกนรกครับ
    • เคยฝึกสมาธิมาก่อนหรือไม่ ?
      ที่บ้านเคยฝึกสมาธินิดหน่อยครับ ไม่ทุกวัน ครั้งนึงไม่ถึง ๕ นาทีเลยครับ ตั้งแต่ประมาณ ป.๓ อายุ ๘-๙ ขวบ ได้เห็นองค์พระ คุณพ่อก็แนะนำให้ แต่ยังไม่เคยฝึกไล่ ๑๘ กาย ถ้าได้ทำจะดีกว่า เพราะจะทำให้พื้นฐานเราดี ชำนาญในการเข้าปฐมฌาน ทุติยฌาน ตติยฌาน จตุตถฌานครับ
    • ตอนได้ธรรมกาย รู้สึกอย่างไร ?
      ความรู้สึกขณะอยู่ในธรรมกาย ก็ไม่รู้สึกอะไร ยินดียินร้ายอะไร [เป็นอุเบกขา]
    • รู้สึกว่ายากไหม ?
      ไม่ยากครับ แล้วแต่คนครับ ว่าจิตเขาบริสุทธิ์แค่ไหน ผมก็ทำไปเรื่อยๆ ครับ ไม่ต้องใช้ความพยายามมากอะไร นั่งไม่นานก็เห็นครับ
    • ลักษณะพระธรรมกายเป็นอย่างไร ?
      ผมเห็นเป็นองค์พระใหญ่ ประมาณตึกสามชั้น ๒๐ วา พระธรรมกายเกตุดอกบัวตูม ไม่มีผ้ารัดอก ห่มจีวรหมุนขวา ไม่เคยเห็นหมุนซ้ายครับ
    • นรก/สวรรค์ ที่ได้พบเห็น มีลักษณะอย่างไร ?
      ตอนได้ไปดูสวรรค์ พื้นที่เห็นดูคล้ายเมฆครับ ได้เห็นเทพเทวดาต่างๆ เราก็ไปถามเขาว่าเขาทำความดีอะไรมา จึงได้มาอยู่สวรรค์ ในนรก ลักษณะส่วนใหญ่เป็นถ่านแดงๆ เห็นสัตว์นรก น่าเกลียดครับ เขาทำบาปต่างกัน ได้รับผลต่างกัน ก็ให้รู้ว่า ทำไม่ดีตายแล้วจะเป็นอย่างไรครับ
    • แล้วเทวดามีลักษณะอย่างไร ?
      เหมือนคน แต่มีชฎาครับ ไม่ใส่เสื้อ มีสร้อยสังวาลย์คล้องอยู่ มีวิมานคล้ายๆ อุโบสถของเรา แต่ของเขาจะละเอียดอ่อนมาก แล้วก็มีหลายขนาด แล้วแต่บุญของแต่ละคนครับ วิมานขนาดเล็กก็มี เป็นของคนที่ยังไม่ตาย ยังว่างๆ อยู่ มีนางฟ้ามารออยู่ด้วยครับ
    • ศิลปะของเขาเหมือนของไทยไหม ?
      คล้ายของประเทศไทย แต่รูปทรงเขามีความละเอียดอ่อนเยอะครับ ละเอียดมาก ไม่เหมือนทางคริสต์ ไม่มีเทวดาฝรั่งครับ
    • ถ้ามีคนมาพูดว่า การสอนธรรมะ ไม่จำเป็นต้องเอาสวรรค์มาล่อ เอานรกมาขู่ ก็สามารถปฏิบัติธรรมได้ สามเณรคิดอย่างไร ?
      พูดอย่างนั้นเป็นการลบหลู่ศาสนาครับ เพราะพระสารีบุตรพระโมคคัลลานะยังไปดูนรกสวรรค์มาแล้ว
    เราเห็นสวรรค์ แล้วจะเป็นเหตุให้เราทำความดีครับ แล้วก็ไม่ [ยึด] ติด ไม่ให้ไปนิพพาน แต่จะเป็นการโน้มน้าวจิตใจให้ทำความดีเยอะขึ้น เห็นนรกแล้วก็เป็นเครื่องโน้มน้าวให้ทำความดีละความชั่ว ให้เกรงกลัวต่อบาปครับ
    • แล้วสามเณรไปดูชั้นพรหมไหม ?
      ครับ พรหมจะมีรัศมีแตกต่างกัน แล้วแต่ใครจะทำความดีมาเยอะขนาดไหน จะสร้างบารมีมาขนาดไหนครับ ถ้าเป็นมหาพรหมก็รัศมีมากครับ และรัศมีก็มากกว่าเทวดาด้วย กายพรหมก็ใหญ่กว่าเทวดา ๒-๓ เท่าแล้วแต่ชั้นพรหมครับ ที่ไปตรวจนรกสวรรค์นี้ แต่ละชั้นผมไปดู [พอให้รู้] แค่แป๊บเดียวครับ
    • ถ้ามีคนว่าที่เห็นนั้นเป็นการนึกเอาเองล่ะ ?
      มันไม่ใช่อย่างนั้นครับ เพราะเราต้องมองไปให้เห็นจักรวาลก่อน แล้วค่อยเข้าไปตรวจดูแต่ละภพๆ เพราะเราจะนึกได้เฉพาะสิ่งที่เราเคยเห็นแล้วจำได้ ถ้านึกก็จะเห็นอย่างนั้นละครับ แต่ที่เห็นด้วยธรรมกายนี่เราไม่เคยรู้เคยเห็นครับ ผมเคยคุยกับเพื่อนที่อยู่ฝึกภาวนาอยู่ชั้นเดียวกัน เขาก็เห็นเหมือนกันครับ เขาก็ขึ้นปฏิบัติชั้นสูงพร้อมกับผมครับ และตอนที่เห็นเราต้องมีสติสัมปชัญญะ ไม่เคลิ้มครับ
    • วิชชาธรรมกายมีประโยชน์อย่างไร ?
      จะทำให้เรามีสมาธิ และเรียนหนังสือเก่งครับ ไม่ฟุ้งซ่าน ตัดสินใจได้ดีขึ้น มีสติไม่เหม่อลอย เพ้อเจ้อไปนอกเรื่องครับ เป็นการบำเพ็ญบารมีด้วยครับ เป็นการทำบุญอย่างหนึ่ง แล้วก็ยังแผ่กุศลไปให้พ่อแม่ ญาติพี่น้อง พระอุปัชฌาย์ครูอาจารย์ ทั้งสัตว์โลก แล้วเทวดาสัตว์นรกได้ครับ แต่เป้าหมายหลักก็คือบำเพ็ญบารมี เพื่อบรรลุมรรคผลนิพพานครับ ช่วยตนเอง และช่วยคนอื่น เช่นช่วยให้ดวงธรรมของเขาใสขึ้นได้ครับ
    • ช่วยเรื่องการเรียนมากแค่ไหน ?
      ช่วยได้มากครับ อย่างเช่น ถ้าต้องอ่านหนังสือ ๑๐ รอบ อาจจะอ่าน ๒-๓ รอบ ก็จำได้ครับ เข้าใจได้เร็ว โดยอ่านแล้วให้เข้าไปในศูนย์กลางกายครับ
    • การฝึกภาวนาที่บ้านกับที่วัดต่างกันอย่างไร ?
      ไม่เหมือนกันครับ มีเสียงรถรบกวน เพราะบ้านอยู่ติดถนนครับ อย่างอื่นก็ไม่มีอะไร คุณพ่อก็ปฏิบัติธรรมด้วยครับ
    • การมาบวชครั้งนี้ เราได้ประโยชน์อะไรบ้าง ?
      เราต้องนอนตื่นเช้า ไม่ขี้เกียจ เรามาฝึกสมาธิ ให้มีสติ ไม่เหม่อลอย มาฝึกระเบียบวินัย ทำอะไรให้มีระเบียบ ไม่เล่นจนเกินไป ไม่ใช่มาเล่น เรามาฝึกตนครับ ได้มาศึกษาธรรมของพระพุทธเจ้าครับ ซึ่งน้อยคนที่จะได้มารู้เห็น ทำให้ชีวิตเราเจริญ รู้ทางเจริญทางเสื่อมครับ
    • ฝึกสมาธิแล้ว ถ้าพบสิ่งที่มีน่าชอบใจ เช่นมีคนทำให้เราโกรธ เราจะทำอย่างไร ?
      เราต้องมีขันติ ต้องไม่สะทกสะท้านในการกระทำของผู้อื่น ถ้าเขามาว่าเรา เราก็ไม่โต้กลับ ก็พยายามอดกลั้น เฉย ไม่สนใจ แต่ถ้ามาหนักก็คงต้องเข้ากลางธรรมกาย แผ่เมตตาให้เขาครับ
    • แล้วสำหรับสิ่งน่าชอบใจ เช่น การเล่นเกมส์ล่ะ ?
      เราต้องมีสติ สมาธิขณะเล่น รู้ตัวเมื่อจะเล่นเกินไปแล้ว ไม่เล่นอย่างเอาเป็นเอาตายครับ
    • นึกถึงคนที่ไม่ได้มีโอกาสมาปฏิบัติอย่างเราไหม ? จะชักชวนแนะนำคนอื่นหรือไม่ ?
      ครับ เราต้องพยายามสอนเขา ต้องมีวิธีสอน ๒ อย่าง คือ แบบละมุนละไม คือสอนให้รู้ความดี รู้หนทางแห่งความเจริญ ให้รู้จักและทำแต่กายสุจริต วจีสุจริต และมโนสุจริตแบบรุนแรง ก็ให้รู้บาป ให้เขาเกรงกลัวบาป หิริโอตตัปปะ ให้รู้และไม่ทำกายทุจริต วจีทุจริต และมโนทุจริต ถ้าเขายังไม่รับ ก็ถือว่าตอนนี้เขายังไม่มีบุญพอครับ
    • คิดว่า ศีล ๕ จำเป็นสำหรับชีวิตไหม ?
      จำเป็นครับ ออกไปผมก็จะถือศีล ๕ แต่ข้อแรกทำยาก คือ ปาณาฯ ต้องระวังเรื่องตบยุงครับ
    • จะฝากอะไรถึงเพื่อนๆ เยาวชนบ้าง ?
      อยากให้เขามาสนใจมาฝึกสมาธิให้มากขึ้น และขอให้ตั้งใจฝึกด้วย เพราะจะทำให้ได้บุญกุศล เรียนหนังสือเก่ง ระงับอารมณ์ได้ แก้ปัญหาได้ดีครับ
    • ปีหน้าจะมาบวชอีกไหม ?
      มาครับ.
    ๑๔ พฤษภาคม ๒๕๔๔​

สาระธรรมจาก http://www.dhammakaya.org/interview/interview005.php
    <!-- / message --><!-- sig -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

11. ลัก...ยิ้ม

อาจจะหลงประเด็นไปหน่อย แต่จุดประสงค์ยังคงเดิม คือ พยายามดำรงค์ไว้ซึ่งความเป็นจริง ค่ะ

12. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    กาลามสูตร
    ท่านให้พิสูจน์
    ไม่ใช่นึกเดาเอาตามตรรกะ
    หรือฟังตามอาจารย์บางคน หรืออ่านเอาตามตำรา

ถ้าคุณอ่านตำราว่ายน้ำ แล้วคุณบอกคุณเข้าใจแล้ว ว่ายน้ำได้เลย
    อันนี้ผิดถนัด เพราะคุณยังไม่เคยพิสูจน์ ลองปฏิบัติดู หรือไปดูคนที่ว่ายน้ำได้
    หรือ
    ถ้าคุณอ่านตำราว่ายน้ำ แล้วคุณบอกคุณไม่เข้าใจ ไม่เชื่อ คนว่ายน้ำไม่ได้หรอก เรื่องหลอกเด็ก
    อันนี้ผิดถนัดอีกเช่นกัน เพราะคุณยังไม่เคยพิสูจน์ ลองปฏิบัติดู หรือไปดูคนที่ว่ายน้ำได้.

อิทธิฤทธิ ก็เหมือนกัน มีมาในตำรา ครูบาอาจารย์ท่านเมตตาสั่งสอนกันมา (ท่านได้พิสูจน์แล้วท่านจึงสอน ท่านทำได้แล้วท่านจึงแจกจ่าย)
    ถ้าคุณเลือกไม่เชื่อเลยทันที ไม่มีแน่นอน อันนี้ก็ผิด
    ถ้าคุณเลือกเชื่อเลยทันที มีแน่นอน อันนี้ก็ผิด

คุณต้องพิสูจน์ ลองปฏิบัติดู หรือไปดูคนที่ทำได้ แล้วจึงเชื่อ
    และอย่าลืมปฏิบัติเองให้ได้
    อิทธิฤทธินั้น เป็นของมีเหตุ มีปัจจัย เกิดขึ้นได้ ถ้าได้ฌาน
    นั่นบอกเป็นนัยๆว่า เตชปัญโญ คิกขุ ไม่มีฌาน

ปล.หัดเปิดกะลาบ้าง อย่าขัดอย่างเดียว เงามากมันแสบตา
    แนะนำเนี่ยช่วยฟังด้วย อย่าทำเป็นชาล้นแก้ว หูทวนลม ทะนงตนว่าเลิศกว่าผู้อื่น (ข้อนี้ยังทำไม่ได้เลย จะมีดวงตาเห็นธรรมมาจากที่ไหน บ้าไปแล้วจริงๆ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2008
  13. ลัก...ยิ้ม

55 ทางเวปฯ ไม่คิดจะทำอะไรหรือค่ะ ผลโหวตก็เก็บกันมาช่วงหนึ่งแล้ว ผู้มีภูมิปัญญาหลาย ๆ ท่านก็เข้ามาจน วางอุเบกขา กันไปแล้ว

ยิ้มก็เริ่มเอือระอา กับท่านห่มเหลือง จนเข้าขั้นจะ สะ....เอียน แล้ว ไม่อยากให้มากไปกว่านี้ มากความจะโดนแจกวุฒิบัตร อีก ก็เห็นว่าห้องพุทธศาสนา ถ้าเห็นโดยรวมว่าไม่ใช่แล้ว ถ้าไม่ปิดก็น่าจะเชิญไปห้องอื่นไหม /สร้างห้องให้เขาใหม่ เช่น ห้องอ้างพุทธศาสนา/ลัทธิอื่น ๆๆ เชิญพิจารณากันบ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2008
  14. ธรรมมิตร

พี่น้องครับ อยากจะบอกว่า ที่คุณเตชปญโญบอกให้คุณดูให้คุณเชื่ออะไรก็ตามกรุณาใช้วิจารณญานในการรับสื่อทั้งหลาย โดยเฉพาะเรื่องธรรมะ ธรรมะจะสัมผัสได้ด้วยการปฏิบัติ ไม่ใช่การคิด ผมถูกเตือนไม่ให้พูดมากเรื่องธรรมะ เพราะไม่ค่อยจะมีเท่าไหร่:) แต่สงสารเวลาเห็นใครบอกคนหมู่มากผิด ๆ เอาคำสมเด็จมาพูดบิดเบือนจากความจริง พาคนไปนรก ผมสงสารทั้งคนพาทั้งคนตาม อย่าไปตามเขา วันหนึ่ง (ไม่รู้เมื่อไหร่ ในภูมิไหน) เขาจะรู้ตัวเอง

เป้าหมายในการปฏิบัติธรรม คือการพ้นทุกข์ เข้าสู่พระนิพพาน ถ้าอุปมาว่า พระนิพพานอยู่ด้านซ้าย คุณเตชปญโญ กำลังจะบอกให้คุณไปทางขวา

การจะเดินทางให้ถึงจุดหมาย ต้องหันให้ถูกทางก่อน (มีสัมมาทิจฐิ) ไม่อย่างนั้น อย่างไรก็ไม่มีวันถึง

ปล. บุญใดที่เกิดจากการบอกกล่าวตักเตือนแก่ส่วนรวมในครั้งนี้ ขอเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้ามีสัมมาทิฐฐิในพระพุทธศาสนาทุกชาติไป ถ้าแม้จะหลงไปในทางผิดครั้งใด ก็ขอให้มีพระมาเตือนให้กลับมาในทางถูก และกลับใจได้ในทันทีทุก ๆ ครั้ง ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน

ฮะฮะ คือปรกติผมงกบุญอ่ะครับ เอามันหมดทุกท่าแหล่ะ :)

15. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    อัจริยะทางความคิด
    แต่ปัญญาอ่อนทางการปฏิบัติ
    พระพุทธศาสนา ไม่ใช่วิทยาศาสตร์

16. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ธรรมใดที่ดี เป็นสัมมาทิฎฐิผมก็โมทนาไว้ที่นี้ด้วย

ภิกษุท่านนี้ ปัญญาเกิดจากการศึกษาตีความตามความเข้าใจตน
    เนื้อหาย่อมคลาดเคลื่อน อธิบายไม่สุด เพราะยังไม่กระจ่างในธรรม
    กระผมติดตามอ่านบทความของท่านบ้างเป็นครั้งคราว
    ก็เห็นการพัฒนาของท่าน ความรู้คลาดเคลื่นเปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ
    ชาวบ้านเขาเรียก "มั่วได้สวย"

ดวงตาเห็นธรรมนั้น ไม่ใช่สักว่า อ่าน เขียน นึก คิด แล้วสรุปเอาเองนะครับ
    ส่วนเรื่องปฎิบัติคงไม่ต้องเสียเวลาพูดถึง
    ท่านคงไม่เข้าใจคำว่า "ปัญญาญาณ"

การศึกษาตำราจากผู้มีสัมมาทิฎฐิ เป็นสิ่งที่ดี
    การศึกษาตำราหลากหลาย เพื่อต่อยอด เป็นวิสัยบัณฑิต
    แต่การ มั่วตำรา ตีโจทย์ไม่แตก แล้วเที่ยวสอนโยมแบบนี้ พุทธศาสนาจะเป็นอย่างไร

กล่าวว่า นรก สวรรค์ไม่มีนี่ก็ มุสาแล้ว

จริงอยู่ นรก สวรรค์มี แต่พระท่านไม่ได้สอนให้มัวเมาในบุญหวังสวรรค์
    แต่ให้ เจริญ ศีล สมาธิ ปัญญา
    สร้างบุญกุศล ชำระกิเลสออกจากตัว
    พระพุทธองค์ชี้ไปที่ดับทุกข์ คือพระนิพพานนั่นเลย

วันนี้ไม่เจอตัวท่าน คุยไม่ค่อยได้สาระเท่าไร จะกลายเป็นทำบาปทางวาจาเปล่าๆ
    โอกาสหน้าจะมาคุยเรื่องจิต ความยึดมั่นถึอมั่น ตัวกู ของกู
    กระผมจะเอาตำราที่ท่านรู้นั่นแหละมาคุยกับท่าน ปุชฉา วิสัชนา กันไปเลย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 เมษายน 2008
  17. ลัก...ยิ้ม

หากทนสิ่งที่เห็นไม่ได้ ก็จงควักนัยตาทั้งสองออกเสีย

ฮี่ ๆๆ เต็ม ๆๆ ดอกเล๊ย

18. เตชปญฺโญ ภิกขุ

ทำไม?ใครรู้ช่วยตอบที

เมื่อเราเชื่อกันว่า ผีมีจริง, เทวดานางฟ้ามีจริง, สิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือเครื่องรางของขลังมีจริง, พวกผีเจ้าเข้าทรงมีจริง, และชีวิตของเราถูกกำหนดมาแล้วตายตัวจากดวงชะตาราศี เป็นต้น ดังนี้แล้ว เราเคยสงสัยหรือไม่ว่า :

- พวก ผี หรือ พวก เทวดา จะมีรูปร่างหน้าตาเป็นอย่างไร? (มีอ้วน มีผอม มีสวย มีขี้หร่หรือเปล่า?)

- ใช้การติดต่อสื่อสารกันอย่างไร? (ใช้มือถือหรือเปล่า? เดินทางกันยังไง?)

- อยู่ที่ไหน? (มีสถานะอะไร? ของแข็ง,เหลว,ก๊าซ,หรือพลาสมา,หรือคลื่น?)

- พูดภาษาอะไร? (ต้องเรียนภาษาหรือเปล่า? หรือใช้ภาษาใบ้?)

- เรียนหนังสือหรือเปล่า? (มีโรงเรียนสำหรับเด็กๆหรือเปล่า? มีรับจ๊อบสอน
    พิเศษหรือเปล่า?)

-มีโทรทัศน์ดูหรือเปล่า? (มีโฆษณาบ้าเลือดเหมือนบ้านเราหรือเปล่า?)

- มีบัตรประชาชนผี หรือบัตรประชาชนเทวดาหรือเปล่า? (ถ้ามีบัตรผี จะเรียกว่าบัตรอะไรดีล่ะ?)

- แต่งตัวอย่างไร? (ใส่ชุดสูตร หรือไม่นุ่งผ้า? ถ้ามีไปซื้อจากที่ไหน?)

- มาพบคนได้หรือไม่? (เช่น ในฝัน หรือมาออกรายการทีวีพวกทอล์คโชว์ เกมส์โชว์)

- ทำงานอะไร? (ถ้ามาแสดงหนังผี รับรองดังระเบิดแน่?)

- อยากได้อะไร? (ชอบกินโค๊กกะเป๊บซี่หรือเปล่า? หรือชอบสูบบุหรี่ ดื่มวิสกี้?)

- เวลาว่างมีอะไรทำกันบ้าง? (มีทีวี-หนัง ละครน้ำเน่า หรือคอนเสริตดูบ้างหรือเปล่า? มียาบ้าขายบ้างหรือเปล่า?)

- ผีกลัวอะไร? (ทำไมผีเรากลัวสายสิญจน์-พระเครื่อง แต่ผีฝรั่งกลัวกระเทียม? แล้วผีฝรั่งกลัวสายสิญจน์-พระเครื่องหรือเปล่า? แล้วผีเรากลัวกระเทียมหรือเปล่า?)

- ใครเป็นผู้ควบคุม? (ต้องเลือกตั้งมาหรือเปล่า? หรือแต่งตั้งมา? มีขายเสียงบ้างหรือเปล่า?)

- สืบพันธุ์อย่างไร? (มีโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์หรือเปล่า? พวกโรคเอดส์น่ะ?)

- เจ็บป่วยได้หรือเปล่า? (ถ้าเจ็บป่วยกินยาอะไร? ไปรักษาที่ไหน? ไปให้หมอผีรักษาได้ไหม?)

- ตายได้หรือไม่? (ถ้าตายแล้วจะไปไหนอีกล่ะ? ถ้าตายได้อีกแล้วมีการจัดงานศพหรือไม่?)

- ทำไมผีถึงชอบหลอกให้คนกลัว? (น่าเบื่อก็ตรงนี้แหละ ถ้าหล่อๆสวยๆมาหลอกละก็จะไม่กลัวเล้ยให้ตายซิ)

- ทำไม ไม่ไปหลอกคนชั่วให้กลับใจมาเป็นคนดี? (ผี หรือเทวดาที่ดีๆไม่มีบ้างหรือยังไง? งงจริงๆ เห็นว่ามีแต่ร้ายๆเสียมาก เปลี่ยนมารับจ้างเป็นนักสืบบ้างซิ)

- ทำไม ไม่มาช่วยงานราชการ ปราบปรามคนชั่ว หรือพวกคิดร้ายทำลายชาติ หรือพวกตัดไม้ทำลายป่า? (ได้บุญหลาย ผู้คนยกย่องทั่วบ้านทั่วเมืองเป็นแน่ จะทำอนุสาวรีย์ให้)

- ทำไม ไม่คอยช่วยเหลือคนดี ช่วยเหลือสังคมประเทศชาติ จะได้มีคนยกย่องสรรเสริญ หรือได้บุญมาก? (ถ้าทำความดีจะได้ให้โล่เกียรติยศ อยากได้อะไรจะทำให้เต็มที่เลย ของง่ายๆทำไมไม่ทำ)

- ทำไม ไม่ไปสำรวจนอกโลก หรือนอกจักรวาล แข่งกับฝรั่งเขาบ้าง ให้ประเทศเราเจริญ?(เอาให้ฝรั่งงงไปเลย เราใช้ผีหรือเทวดาไปสำรวจดวงดาวทั่วจักรวาลมาหมดแล้ว ฝรั่งจะได้มานับถือเราแทน)

- ทำไม เราจึงไม่เคยพบเห็นผี หรือเทวดาเลยสักครั้ง? (ขอเจอสักครั้ง จะถ่ายคลิปวีดีโอไปลงเน็ต โฆษณาให้ดังระเบิดไปเลย ฝรั่งต้องมาขอซื้อลิทสิทธิ์เราแน่)

- ทำไม ถ้าเราเคยเป็นผีมาก่อน แล้วทำไมเราจึงจำไม่ได้? (อย่าอ้างว่าจำไมได้น๊ะ ไม่อย่างนั้นผมจะอ้างบ้างว่า คุณน่ะเคยเป็นหนี้ผมมาก่อน แต่คุณดันลืมไปแล้ว ฉะนั้นจงใช้หนี้ผมมาเสียเดี๋ยวนี้)

- ทำไม? ทำไม?ทำไม?ทำไม?ทำไม?ทำไม?ทำไม?.........ใครที่บอกว่าเคยพบเห็นมาแล้วช่วยให้ความกระจ่างที อย่าเอาแต่อ้างคนอื่น ทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่เคยพบเห็นด้วยตัวเองเลย

--เมื่อไม่เคยพบเห็นจริง แล้วเชื่อว่ามีจริง อย่างนี้จะเรียกว่าเป็นคนมีปัญญาได้อย่างไร??

www.whatami.net - www.whatami.8m.com เวบไซต์สำหรับบุคคลระดับอัจฉริยะเท่านั้น

19. ลัก...ยิ้ม

นอกจากจะไม่มีปัญญาแล้ว ยังไม่ได้อ่านด้วยซ้ำไปละมั้งเนี้ยท่าน เขาก็บอกว่าไว้แล้วไง ว่าคนเขาก็เห็นด้วยตาเนื้อเลย

เอ้า...หนีอ้าวไปไหนแล้ว ยังเห็นอยู่ หลัด ๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2008
  20. ธรรมทิพย์

ธรรมทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

น่าเป็นห่วง หลักสูตรพุทธศาสนา จากบางอาจารย์สอนตายแล้วสูญ

ก่อนอื่นต้องขอทำความเข้าใจในฐานะคนที่อยู่ในวงการศึกษาคนหนึ่ง ว่า สิ่งที่นำเสนอไม่ควรเรียกว่า "หลักสูตร" แต่ควรเรียกว่า "สื่อการสอน" หรือหนังสือ แทนค่ะ

หลักสูตรหมายถึง กระบวนการจัดการเรียนการสอนที่โรงเรียนจัดให้แก่ผู้เรียนเพื่อให้บรรลุวัตถุประสงค์การเรียนรู้ หลักสูตรจะประกอบด้วย หลักการ จุดหมาย สาระ (เนื้อหา) มาตรฐานการเรียนรู้ กิจกรรมการเรียนการสอน สื่อ (หนังสือ)การวัดและประเมินผล เป็นต้น

ดังนั้นสิ่งที่กล่าวถึง ควรเรียกว่า สื่อ หรือ หนังสือเรียน น่าจะถูกต้องกว่าค่ะ ในส่วนของวิชา สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม มีทั้งหมด ๕ สาระ ส่วนที่เกี่ยวข้องกับพระพุทธศาสนา มีสาระเดียวคือ สาระที่ ๑

สาระและมาตรฐานการเรียนรู้ สังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม
    สาระที่ ๑: ศาสนา ศีลธรรมจริยธรรม

มาตรฐาน ส ๑.๑ : เข้าใจประวัติ ความสำคัญ หลักธรรมของพระพุทธศาสนาหรือศาสนาที่ตนนับถือ และสามารถนำหลักธรรมของศาสนามาเป็นหลักปฏิบัติในการอยู่ร่วมกัน

มาตรฐาน ส ๑.๒ : ยึดมั่นในศีลธรรม การกระทำความดี มีค่านิยมที่ดีงาม และศรัทธาในพระพุทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือ

มาตรฐาน ส ๑.๓ : ประพฤติ ปฏิบัติตนตามหลักธรรม และศาสนพิธีของพระพุทธศาสนา หรือศาสนาที่ตนนับถือ ค่านิยมที่ดีงามและสามารถนำไปประยุกต์ใช้ในการพัฒนาตน บำเพ็ญประโยชน์ต่อสังคม สิ่งแวดล้อม เพื่อการอยู่ร่วมกันได้อย่างสันติสุข

ในการจัดการเรียนการสอนต้องสอนให้เด็กบรรลุจุดประสงค์การเรียนรู้ตามที่มาตรฐานกำหนด

วิธีการจัดการเรียนการสอน สิ่งสำคัญสิ่งหนึ่งก็คือสื่อการสอนนั่นก็คือ หนังสือ นั่นเองค่ะ

การจัดพิมพ์หนังสือจะมีสำนักพิมพ์ต่าง ๆ จัดพิมพ์ โดยว่าจ้าง ผู้มีความรู้ต่าง ๆ ปัจจุบันมีหลายสำนักพิมพ์และแข่งขันกันมาก การคัดเลือกหนังสือ ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของผู้สอน ข้อสำคัญหนังสือที่นำมาให้เด็กเรียนจะต้องได้รับอนุญาตจากกระทรวงศึกษาธิการจึงจะถูกต้อง

ดังนั้น สิ่งที่ควรทราบต่อไปก็คือ หนังสือเล่มนั้น จัดพิมพ์โดยสำนักพิมพ์ใด ใครเขียน เพื่อแก้ไขปัญหาดังกล่าว จะได้ไม่นำมาเป็นสื่อการสอน

ข้อสำคัญครูที่สอนพระพุทธศาสนาจะต้องมีความรู้ ความเข้าใจในเรื่องพระพุทธศาสนาอย่างลึกซึ้งจึงจะไม่หลงทาง ต้องมีสัมมาทิฏฐิ หากครูหลงทางแล้วเด็กจะมืดมนเพียงใด

ขอขอบคุณผู้ตั้งกระทู้ที่ห่วงใยวงการศึกษาค่ะ