เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

หนุมานกายทิพย์ ตัวละ 800 บาท (กำไรเป็นค่ารถข้ามจังหวัดไปเอาที่บ้านคุณพ่อประดู่ฯ)
    เหรียญน่าจะเหลือไม่ถึง 50 เหรียญนะ
    ถ้ารักหลวงปู่สุภา ก็เลือกเอาเหรียญกรมหลวงฯ
    ถ้ารักครูบาฯ วัดท่าไม้ ก็เชื่อเถอะว่าท่านเชิญพระเจ้าตากได้จริง สองอย่างนี้เหรียญละ 500 บาท ครับ

2. numthip

ดวงนี้ได้ราชาโชคในภพกัมมะ
    รอพี่ศนิวารกลับจากกระทรวงการต่างประเทศก่อน

ไฟล์ที่แนบมา:

3. rave22

rave22 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเช่นนั้น ผมขอรับ หมู 2 ตัว ลิง 1 ตัว เหรียญกรมหลวง 1 เหรียญ เหรียญพระเจ้าตาก 1เหรียญครับ สรุปค่าเสียหาย 2800บาท +ค่าจัดส่ง ถูกต้องมั้ยครับ
    โอนเเล้วจะเเจ้งอีกทีครับพี่ทิพย์ ขอบคุณครับ

4. helium

helium เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    คำขอบคุณ สั้นๆแต่มีความหมาย
    แค่รับฟังเฉยๆก็เพียงพอที่จะเอ่ยคำขอบคุณ
    ยิ่งตอบกลับมาด้วย ก็ควรยิ่งแล้วที่จะขอบคุณ
    คิดว่าเป็นมารยาทที่ดีครับ ผมเอ๋ยบ่อย

คำตอบที่พี่หนุ่มทิพย์ตอบ มีประโยชน์ครับ มากด้วยซ้ำ
    ได้คำตอบตั้งแต่ประโยคแรกเพียงประโยคเดียว "ถ้าคุณชอบมันก็ดีครับ"
    เตือนสติผมได้ดีครับ เลข77สวยดีผมชอบ ก็จบครับ
    มีคนเพิ่งบอกว่าไม่ดี แล้วไง ผมชอบสวยดี
    ผมเลือกเลขนี้ไปตั้งแต่ได้คำตอบแล้วครับ
    "ถ้าคุณชอบมันก็ดีครับ"นี่แหละคือคำตอบทั้งหมด

ส่วนความโตคงวัดไม่ได้จากเรื่องแค่นี้ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับพี่หนุ่มทิพย์ที่ให้คำปรึกษา ^___^

5. numthip

ค่าส่งแค่60บาทพอนะครับ
    วันเสาร์จะจัดการให้ครับ.......(เอาไปทำไมเยอะแยะ ใช้หมดรึ)

6. numthip

พี่ศนิวาร ยังอยู่กระทรวงการคลัง.....

ดวงนี้ได้คู่มิตรอยู่หลายดวง
    ๒๔ คู่มิตรในเรือนวินาสน์
    ๓๖ คู่มิตรในเรือนลัคน์
    ๗๘ คู่มิตรในเรือนปัตนิ
    ดาวสติปัญญาได้อุจจ์ อัจฉริยะ

รอพี่ศนิวารมาอ่าน

7. pichedv

pichedv เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมโอนค่ากริชส่วนที่เหลือให้แล้วนะครับ ตามแนบ

ขนาดไฟล์:
      154.1 KB
      เปิดดู:
      36
  8. numthip

มีดคุณBEE15 เล่มเล็ก ของผมเล่มใหญ่ ตอนได้มาเจ้าของเดิมสงสัยจะเป็นของหลวงพ่อกวยเหมือนกันทั้งคู่ แต่เจ้าของมีดทั้งคู่ต่างคนก็ไม่มั่นใจ
    แต่มีคนทักว่าเป็นมีดหลวงพ่อกัน วัดเขาแก้ว

ใครตาดี ก็ดูทีว่าใช่หรือไม่
    ถ้าใช่ คุณบีจะเอามาให้ทำบุญกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2013
  9. numthip

ผมทำงานเกี่ยวกับธุรกิจขนส่งนำเข้า-ส่งออก
    มองเห็นว่าเศรษฐกิจของประเทศเป็นอย่างไร ดีขึ้นหรือเลวลงในแต่ละยุคสมัย
    บ่อยครั้งที่เห็นข่าว คนร้ายพ้นคดี ก็ออกมาก่ออาชญากรรม เพราะไม่รู้จะไปทำอะไร
    ถ้าไม่ถูกจับได้ คนร้ายก็นำทรัพย์ที่ได้ไปเที่ยวสถานบันเทิงที่มีอยู่ดาษดื่น สถานบันเทิงเหล่านี้อาจเสียภาษีโดยถูกกฎหมาย แต่พระท่านว่า เป็นสถานที่อโคจร

สถานที่อโคจร ที่เสียภาษีถูกกฎหมาย ถือเป็นภาษีบาปได้หรือไม่....

ในพระไตรปิฎก มีหลักเศรษฐกิจ ที่สามารถสร้างประเทศให้มั่งคั่ง และปลอดโจรผู้ร้ายได้อยู่ คัดลอกมาให้อ่านกัน (ระหว่างรอพี่ศนิวาร กลับจากช่อง3)

ครั้งหนึ่ง พระผู้มีพระภาคเสด็จจาริกไปแวะพักในสวนอัมพลัฏฐิกา ใกล้หมู่บ้านพราหมณ์ชื่อขาณุมัต แคว้นมคธ หมู่บ้านนี้ พระเจ้าพิมพิสารพระราชทาน
    เป็นพรหมไทย ให้กูฏทันตพราหมณ์ปกครอง ขณะที่พระผู้มีพระภาคประทับที่หมู่บ้านนั้น กูฏทันตพราหมณ์กำลังเตรียมการจัดทำพิธีบูชายัญที่มียัญสมบัติ ๓ ประการ มีองค์ประกอบ ๑๖ ประการ เพื่อความสุขความเจริญของตนเองและประชาชนใน หมู่บ้านของเขา โดยได้เตรียมสัตว์ไว้ฆ่าบูชายัญ จำนวน ๓,๕๐๐ ตัว คือ

วัวเพศผู้ ลูกวัวเพศผู้ ลูกวัวเพศเมีย แพะ และแกะ อย่างละ ๗๐๐ ตัว แต่เนื่องจากตนไม่ทราบว่าจะทำพิธีนี้อย่างไรแน่ ทราบแต่ว่าพระผู้มีพระภาคทรงทราบดี ฉะนั้น เมื่อทราบจากพวกพราหมณ์ทั้งหลายว่า พระผู้มีพระภาคเสด็จมาประทับอยู่ที่สวนอัมพลัฏฐิกาแล้ว จึงได้ออกไปเฝ้าทูลถามวิธีประกอบพิธีบูชามหายัญดังกล่าว

พระผู้มีพระภาคตรัสตอบกูฏทันตพราหมณ์ โดยทรงนำพิธีมหาบูชายัญของพระเจ้ามหาวิชิตราชในอดีตกาล มาตรัสเล่าให้ฟัง ดังมีใจความต่อไปนี้

เรื่องเคยมีมาแล้ว พระเจ้ามหาวิชิตราชมีพระราชทรัพย์มหาศาล ทรงมี พืชพันธุ์ธัญญาหารเต็มท้องพระคลัง ทรงทำสงครามได้ชัยชนะจนได้ครองดินแดนกว้างใหญ่ไพศาล วันหนึ่ง ทรงประสงค์จะทำพิธีบูชามหายัญเพื่อความสุขสวัสดีแก่พระองค์เองสืบต่อไปชั่วกาลนาน จึงทรงปรึกษากับพราหมณ์ปุโรหิตว่าจะทำอย่างไร พราหมณ์ปุโรหิตจึงกราบทูลแนะนำให้ทรงทำเป็นขั้น ๆ ดังนี้

ขั้นที่ ๑ ให้ทรงปราบโจรผู้ร้ายแบบถอนรากถอนโคน เพื่อมิให้กลับมา เป็นเสี้ยนหนามเบียดเบียนประชาราษฎร์ต่อไปอีก โดยกราบทูลถวายวิธีการปราบโจร ๓ วิธี คือ
                 ๑. ให้พระราชทานพันธุ์พืชและอาหารแก่เกษตรกรผู้ขยันในการทำเกษตร
                 ๒. ให้พระราชทานต้นทุนแก่ราษฎรผู้ขยันในการค้าขาย
                 ๓.ให้พระราชทานอาหารและเงินเดือนแก่ข้าราชการผู้ขยันทำงานในหน้าที่ราชการ

เมื่อพระเจ้ามหาวิชิตราชทรงปฏิบัติตามคำแนะนำนี้โดยเคร่งครัด ก็ปรากฏว่าได้ผลดีเป็นอย่างยิ่ง คือพระราชทรัพย์เพิ่มพูนมากขึ้น ๆ บ้านเมืองไม่มีโจรผู้ร้าย บ้านเรือนไม่ต้องปิดประตู อาณาประชาราษฎร์อยู่เย็นเป็นสุขกันทั่วหน้า

เมื่อพระผู้มีพระภาคตรัสเล่าจบ พราหมณ์ทั้งหลายในที่ประชุมนั้นพากัน ส่งเสียงแซ่ซ้องสรรเสริญ ส่วนกูฏทันตพราหมณ์นั่งนิ่งงงงัน จนพวกพราหมณ์ ซักถามว่า ทำไมไม่แสดงความยินดี กูฏทันตพราหมณ์ตอบว่า ทำไมจะไม่ยินดี ใครไม่ชื่นชมยินดีศีรษะแตกแน่ ๆ แต่กำลังงง ไม่ทราบว่า ทรงทราบเรื่องนี้ได้อย่างไร เพราะไม่ทรงใช้คำว่า "เราได้สดับมาอย่างนี้" หรือ "เรื่องนี้ควรเป็นอย่างนี้" แต่ทรงใช้ว่า "เรื่องเคยมีมาแล้ว" จึงทูลถามพระผู้มีพระภาค ก็ได้รับคำตอบว่า พระองค์ คือพราหมณ์ปุโรหิตผู้อำนวยการบูชามหายัญนั้น และทรงยืนยันว่า การบูชามหายัญครั้งนั้นทำให้ไปเกิดในสุคติโลกสวรรค์ได้จริง ๆ

กูฏทันตพราหมณ์ทูลถามว่า ยังมียัญอย่างอื่นที่เตรียมการน้อย แต่มีผลมากกว่ามหายัญดังกล่าวหรือไม่ ตรัสตอบว่า มี คือนิตยทาน (การให้ทานที่ทำสืบต่อกันมา ถวายเจาะจงบรรพชิตผู้มีศีล)

ทูลถามว่า มียัญอย่างอื่นที่เตรียมการน้อย แต่มีผลมากกว่านิตยทาน หรือไม่ ตรัสตอบว่า มี คือการสร้างวิหารอุทิศถวายแก่สงฆ์จากทิศทั้ง ๔

ทูลถามว่า มียัญอย่างอื่นที่เตรียมการน้อย แต่มีผลมากกว่าการสร้างวิหาร หรือไม่ ตรัสตอบว่า มี คือการถึงพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง

ทูลถามว่า มียัญอย่างอื่นที่เตรียมการน้อย แต่มีผลมากกว่าการถึง
    พระรัตนตรัยหรือไม่ ตรัสตอบว่า มี คือการสมาทานศีล ๕

ทูลถามว่า มียัญอย่างอื่นที่เตรียมการน้อย แต่มีผลมากกว่าการสมาทาน ศีล ๕ หรือไม่ ตรัสตอบว่า มี คือการออกบวชประพฤติพรหมจรรย์ ตั้งอยู่ในศีล ๓ ชั้น คือ จูฬศีล มัชฌิมศีล และมหาศีล บำเพ็ญสมถกรรมฐานจนได้ฌาน ๔ แล้วเจริญวิปัสสนากรรมฐานต่อไปจนได้วิชชา ๘ บรรลุอรหัตตผล

กูฏทันตพราหมณ์เลื่อมใสในพระธรรมเทศนา ประกาศตนเป็นอุบาสก ขอถึงพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งตลอดชีวิต แล้วสั่งให้ปล่อยสัตว์ทั้งหมดที่เตรียมไว้ เมื่อได้ฟังอนุปุพพิกถาต่อไปอีกก็ได้บรรลุเป็นพระโสดาบัน

ทรรศนะปฏิวัติแนวความคิดทางเศรษฐกิจ
    เมื่อพระเจ้ามหาวิชิตราชทรงปรึกษากับพราหมณ์ปุโรหิตว่า พระองค์มีโภคสมบัติที่เป็นของมนุษย์เป็นอย่างมาก ทรงรบชนะได้ครองดินแดนกว้างใหญ่ไพศาล จึงทรงปรารถนาจะบูชามหายัญที่จะอำนวยประโยชน์สุขแก่พระองค์ตลอดกาลนาน

พราหมณ์ปุโรหิตกราบทูลแนะนำว่า บ้านเมืองขณะนั้นมีโจรผู้ร้ายมาก มีการปล้นบ้าน ปล้นนิคม ปล้นเมืองหลวง ดักจี้ในทางเปลี่ยว จึงไม่ควรฟื้นฟูพิธีพลีกรรมขึ้นมาในช่วงนั้น ควรปราบโจรผู้ร้ายให้หมดสิ้นไปก่อน แล้วกราบทูลวิธีปราบโจรแนวใหม่ในลักษณะปฏิวัติแนวความคิดเดิม ดังนี้

๑ วิธีปราบโจรแบบเดิม
    วิธีที่พระเจ้ามหาวิชิตราชทรงคิดจะปราบโจรผู้ร้ายโดยจับมาประหารชีวิตก็ดี จองจำก็ดี
    ปรับไหมก็ดี ตำหนิโทษก็ดี เนรเทศก็ดี ไม่ใช่วิธีที่ดี เพราะไม่ได้แก้ปัญหาที่ต้นเหตุ โจรที่พ้นโทษแล้วก็จะกลับมาสร้างความเดือดร้อนให้แก่ประชาชนต่อไปอีก

๒ เปลี่ยนหลักพัฒนาเศรษฐกิจขั้นมูลฐาน
    พราหมณ์ปุโรหิตกราบทูลให้แก้ที่ต้นเหตุ คือความยากจนของคนด้วยวิธีปราบโจร
    แบบถอนรากถอนโคน ๓ วิธี (ดูข้อเสนอขั้นที่ ๑) ซึ่งเป็นหลักพัฒนาเศรษฐกิจขั้นมูลฐานนั่นเอง คือวิธีที่ ๑ ได้แก่การบำรุงและส่งเสริมการเกษตรของชาวไร่ชาวนา วิธีที่ ๒ ได้แก่การบำรุงและส่งเสริมกิจการธุรกิจของพ่อค้า แม่ค้า และวิธีที่ ๓ ได้แก่การบำรุงและส่งเสริมงานราชการของข้าราชการ ซึ่งทำให้เกิดผลมาแล้วในรัชสมัยของพระเจ้ามหาวิชิตราช คือเมื่อไม่มีคนจน บ้านเมืองก็สงบสุขและมีรายได้เข้าพระคลังมหาสมบัติอย่างมหาศาล

วิธีการปราบโจรแบบถอนรากถอนโคนของพราหมณ์ปุโรหิตนี้ ถ้าเทียบกับราชสังคหวัตถุ คือ หลักการสงเคราะห์ของพระมหากษัตริย์ตามแนวพุทธ จะเห็นว่าเข้ากันได้ดี ราชสังคหวัตถุมี ๔ ประการ คือ
              ๑. สสฺสเมธํ ความฉลาดในการบำรุงพืชพันธุ์ธัญญาหาร หมายถึงรู้จักบำรุงและส่งเสริมการเกษตร
              ๒. ปุริสเมธํ ความฉลาดในการบำรุงข้าราชการ หมายถึง รู้จักบำรุงและส่งเสริมคนดีมีความสามารถของบ้านเมือง
              ๓. สมฺมาปาสํ ความฉลาดในการผูกผสานร่วมใจประชาชนด้วยการบำรุงและส่งเสริมอาชีพ เช่น ให้คนจนกู้ยืมเงินไปลงทุนสร้างตัวด้วยธุรกิจต่าง ๆ มีพาณิชกรรม เป็นต้น
              ๔. วาชไปย หรือ วาจาเปยฺย ความมีวาจาดูดดื่มน้ำใจคน หมายถึง รู้จักพูดให้ผู้ฟังเชื่อถือ นิยมรักใคร่ เข้าใจดีต่อกัน จนสมานสามัคคีต่อกัน

ทรรศนะปฏิวัติแนวคิดทางการเมือง
    การปกครองแบบธรรมาธิปไตย
    พระเจ้ามหาวิชิตราชที่พระพุทธองค์ทรงนำมาเล่าให้กูฏทันตพราหมณ์ฟังนั้น เห็นได้ชัดว่า ทรงเป็นจักรพรรดิราช หรือ ราชาธิราช เพราะทรงรบชนะ มีเมืองขึ้นมากมาย แต่ละเมืองก็มีพระราชาปกครอง ระบอบการปกครองต้องเป็นแบบราชา ธิปไตย แต่เห็นได้ชัดเช่นเดียวกันว่า ทรงปกครองโดยธรรม ทรงถือธรรมคือความถูกต้องเป็นหลัก เช่น ทรงดำเนินตามคำแนะนำที่ชอบด้วยเหตุผลของปุโรหิตทุก ประการ ไม่ทรงรับของที่บรรดาเจ้าประเทศราช พวกอำมาตย์ ราชบริพารผู้ใหญ่ พวกพราหมณ์มหาศาลและพวกคหบดีมหาศาลนำมาถวาย จึงอาจเรียกระบอบการปกครองของพระองค์ว่าเป็นแบบธรรมาธิปไตยก็ได้

***๑. ให้พระราชทานพันธุ์พืชและอาหารแก่เกษตรกรผู้ขยันในการทำเกษตร
    ความหมายในสมัยนี้คือ สร้างงาน สร้างอาชีพ
    อย่าไปแปลว่า รับจำนำพันธุ์พืช โดยเด็ดขาด! (มันตรงข้ามกันครับ)

10. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    พี่หนุ่มทิพย์ครับถ้าผมจะรบกวนขอจอง หนุมานกายทิพย์ ด้วย 1 ตน ครับผม สิ้นเดือนเดี๋ยวผมโอนให้ครับผม ขอบคุณครับ

11. rave22

rave22 เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินให้เรียบร้อยเเล้วครับพี่ทิพย์

ที่อยู่ขออนุญาติเเจ้งทาง PM ครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      128.5 KB
      เปิดดู:
      35
  12. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามก่อนว่าเป็นดวงคนหรือดวงเมือง
    ถ้าดวงคนพออ่านได้ แต่ดวงเมืองฝีมือยังไม่ถึง
    จะให้ระดับอนุบาลอ่านวิทยานิพนธ์ของ Dr. คงไม่ไหวมังครับ

13. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจอง ลิง 1 หมู1 ครับ แล้วจะโอนเงินให้ครัย

14. numthip

ดวงคนครับท่านพี่
    เห็นว่ามีดาวเด่นได้ตำแหน่งราชาโชคในภพกัมมะ เหมือนคุณวิชิต(มั้ง) เลยคัดมาให้หัดฝีมือกัน

ดาวราชาโชคนั้น ในตำราท่านว่ามีหลายคนที่ได้ดวงนี้ แต่มีโหรอาชีพสังเกตว่าบางคนก็ไม่ได้มีวาสนาดีเด่นอะไร จนมาพบว่า จะได้ตำแหน่งเต็มสูบนั้น จะต้องอยู่ในภพกัมมะเท่านั้น จริงเท็จก็สังเกตกันครับ

....เอานกหวีดมาฝากรึเปล่าครับ ตอนนี้ฟุตบอลแข่งไม่ได้เลย กรรมการไม่กล้าเป่า!

15. ชาญชิต

ชาญชิต เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    เรียน พี่หนุ่มทิพย์ครับ

เอ่อ อยากสอบถามว่า ดวงของผมนี่มีอย่างพี่เขามั๊ยครับ เห็นพี่ว่ามีเซ็นเซอร์ด้วย ยังไงรบกวนขอทางหลังไมค์นิดนึงนะครับ เขินครับ

วิชาโหราศาสตร์นี่ดูได้ขนาดนี้เลยรึครับ เป็นวิชาที่มหัศจรรย์มากครับ ไม่ทราบว่าพี่หนุ่มทิพย์กับอาจารย์ศศินิวารเปิดรับศิษย์ซักคนมั๊ยครับ

ผมสนใจอยากเรียนวิชาบ้างครับ

16. numthip

ครั้งหน้าอย่างใช้คำว่า "เรียน" นะครับ เอาแค่ "สวัสดี" พอแล้ว

ดวงของคุณจะเอาอย่าง "พี่" ไหน.... หมายถึงเจ้าบ่าวหรือเปล่า
    เนื่องจากเจ้าสาวเค้าอ่านอยู่ ผมอ่านดวงเจ้าบ่าวให้หมดไม่ได้ ประเดี๋ยวไปคุ้ยประวัติเค้ามาหมด ขนาดคุณๆยังเขิน....

ดาว๖ ไม่ได้หมายถึงเรื่องทางเพศเพียงอย่างเดียวครับ ยังหมายถึงความรักความสุข และการเงินได้ด้วย

ดาว๖ ของคุณเป็นกาลกิณีทางทักษา ถ้าจะให้ทายนิดนึงเพราะคุณเขิน ก็คงยากครับ ถ้าจะเขียนก็เขียนเป็นเรื่องยาว หรือเขียนเป็นตอน และผมรับพีเอ็มเฉพาะที่อยู่เท่านั้นครับ ไม่งั้นผมเปิดอ่านตาลาย

จริงๆไม่รู้จะทายอะไรด้วย เพราะคุณเป็นเจ้าของดวง คุณน่าจะรู้ตัวเองดีที่สุด
    ถ้าคุณถามเรื่องกิจการงาน ยังค่อยน่าทายหน่อย จะสนับสนุนจิตใจให้ใฝ่ทำกิน

แต่เรื่องทางเพศ เป็นเรื่องที่ผมชอบเอามาแซวกันเล่นๆมากกว่า
    อย่างดวงของคุณนั้น ผมไม่อยากทายว่าคุณจะได้คู่แบบไหน เพราะมันจะติดอยู่ในใจคุณไปตลอด

อยากให้คุณคิดแค่ว่า จะหาคู่ชีวิตที่ดี และเมื่อเจอแล้ว ก็จะดีต่อกันไปชั่วชีวิต
    เหมือนที่เธอมองเห็นแต่ความดีของคุณในปัจจุบันและตลอดชั่วเวลาที่ได้อยู่ด้วยกันเป็นความทรงจำ หลับฝันก็มีความสุข

ตัวคุณ คุณอยากได้ผู้หญิงที่จิตใจดี มีความเป็นผู้ใหญ่ คุณจะได้แบบนั้น แต่อาจจะเหินห่างกันเพราะกิจการงานและการเดินทาง ก็ต้องทำใจ

ในดวงคุณนั้นประมาทไม่ได้เลย ต้องใช้ชีวิตอย่างระวัง
    อย่ามาห่วงเลยทางเพศเลยครับ ขี้ประติ๋ว ห่วงเรื่องที่จะเกิดขึ้นกับชีวิตโดยไม่คาดฝันดีกว่าครับ

พี่ศนิวารเคยทายคุณว่าจะเสียหายเพราะญาติพี่น้อง ก็ระวังไว้จะดีครับ แม้ผมจะไม่ทายว่าเสียหายเรื่องการเงิน แต่เรื่องวุ่นวายเรื่องของเกียรติและการงานให้ระวังจะเสียหายเพราะเครือญาติ

เรื่องผู้หญิง ก็ให้ห้ามใจตัวเอง ถ้าอยากได้ของดี เว้นแต่อยากทำให้ตัวเองเสื่อมลงไปเรื่อยๆ .... ดาว๖ มาจากเรือนวินาสน์ กุมกับดาว๔ ที่มาจากเรือนมรณะ คุณอยากให้ผมทายอย่างไร?

ดาว๓ เป็นตนุลัคน์คือเจ้าชะตาและอริ ไปตกมรณะ เดือดร้อนจนสูญเสียหายทั้งการเงิน ทั้งบุตรบริวารและเจ้าชะตาเอง.....

ตัวคุณแม้จะเป็นคนใจร้อน แต่ก็ยังรู้จักรับฟัง และไตร่ตรอง ผมถึงกล้าพูด ยังนึกเอ็นดูอยู่

อย่าแค่เข้าวัดไปดูชีอย่างผมเลยครับ เข้าวัดไปดูว่าเค้าตายกันอย่างไร เราจะได้ไม่ประมาท....เชื่อผม

เรื่องรับศิษย์ปิดประตูครับ ผมมีแต่แฟนคลับ เป็นแฟนคลับผมได้ไม่ต้องมีนกหวีด
    ผมยังไม่แน่ใจว่ารู้ได้ถึง 1ใน10 ของตำราหรือเปล่าเลย....

.............

สมัยก่อน ครูสอนเพราะรักเพราะเอ็นดู
    สมัยนี้ เปิดคอร์สเป็นอาชีพ
    คุณค่ากับคุณภาพมันต่างกันครับ...ผมเรียนเพราะบังเอิญ เล่าแล้วจะหัวเราะ!

17. pakatu

pakatu เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วเลยอยากฟังเลยครับ เชื่อว่ามีเพื่อนสมาชิกปูเสื่อรอฟังเช่นกัน....
    พี่หนุ่มทิพย์เขียน อ่านสนุก แม้แต่เรื่องดวงก็อ่านสนุกระคนปนแปลกใจว่าทำไมถึงลงไปในรายละเอียดได้ขนาดนั้น (อันนี้พี่ตอบผมแล้วว่ามีหลายดาวหลายองค์ประกอบบ่งบอก) และอย่างที่เพื่อนๆสมาชิกหลายท่านที่พี่ดูดวงให้ก็พูดในทำนองเดียวกันว่าเข้าเป้าอย่างไม่น่าเชื่อ คงเพราะที่ผ่านมาเวลาดูดวงทั่วไป เค้าไม่พูดถึงหรือเค้าไม่รู้ก็ไม่รู้นะ

18. มดดำน้อย

มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์

ได้รับพัสดุ ครบถ้วนครับ หนังสือทำออกมาได้ระดับมืออาชีพ น่าอ่าน น่าสนใจ มากครับ

หน้าปกรูปพี่นิ่มยิ้มดูมีความสุขมากเลยนะครับ

ขอบคุณครับ

19. numthip

มีแววว่าจะทำเล่มสองออกมาครับ เพราะประสบการณ์มากพอจะลงบันทึกไว้
    แต่ถ้าทำครั้งนี้ จะแจกให้กับสมาชิกที่เคยลงขันกันมาก่อน
    และคงทำขนาดพ็อกเก็ต เล็กลงมาหน่อย ง่ายต่อการพกพาและจัดเก็บ

พรุ่งนี้พี่นิ่มไปขอบารมีพระเกจิหลายรูปอยู่ วันเสาร์-อาทิตย์นี้ จะไปขอรับน้ำมัน๙ทัพ กลับมาบรรจุ

กำลังออกแบบหน้าตลับอยู่ ว่าจะลงรายละเอียดอะไรบ้าง
    ใครคิดได้ช่วยคิดหน่อยครับ

20. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

หุ ๆ ๆ เขียนนามแฝงผมผิดไปความหมายเปลี่ยนเป็นดาวคนละดวงเลย

ศนิ - ดาวพระเสาร์

วาร - วัน

ศนิวาร คือ วันเสาร์ ซึ่งเป็นวันเกิดของผม

.....................

ศศิ - ซึ่งมีกระต่าย ( หมายถึง พระจันทร์ )

นิ - ไม่

วาร - วัน

ศศินิวาร - ไม่มีซึ่งกระต่าย ( ไม่มีวันจันทร์ )

......................

ผมยังงอนผู้ดูแลเวป วัดท่าขนุน อยู่จนทุกวันนี้เพราะเขาบอกว่าชื่อที่ผมใช้สมัคร
    ไม่มีคำแปล ไม่ใช่ภาษาไทย แนะนำให้เปลี่ยนใหม่เป็น ศศินิวาร
    ตามแบบที่คุณเขียนมา เขาบอกว่า นิวาร คือ นิพพาน ซึ่งจริง ๆ แล้ว
    คำว่า นิวาร กับ นิพพาน คนละขั้วกันเลย ผมอุตส่าห์อธิบายพร้อมกับ
    บอกว่า ศนิวาร ที่ผมใช้ มีในพจนานุกรม แต่เขาก็ยังเขี่ยผมออกจากสาระบบ
    สมาชิกพร้อมกับยืนยันว่า ศนิวาร ไม่มีใช้และไม่ใช่ภาษาไทย
    ครูภาษาไทยอย่างผมจึงได้แต่หัวเราะ 555+

ศนิวาร ไม่ใช่ภาษาไทยแท้ตามที่เขาว่าจริงแต่เป็นบาลีสันสกฤตที่ไทยยืมมาใช้ แต่ก็แปลกคือสมาชิกหลายคนในเวปนั้นใช้ชื่อ ภาษาบาลี-สันสกฤต หลายคนเขาใช้ได้ทั้ง ๆ ที่ไม่ใช่คำไทยแท้ แต่เป็นคำที่คนไทยคุ้นเคยจนคิดว่าเป็นคำไทย แต่ทีกับผมเขาบอกว่า ไม่มีคำแปล และไม่ยอมรับว่ามีใช้ เลยปลงอนิจจัง

.......................

ผมก็ไม่รับลูกศิษย์ครับ เพราะยังเอาตัวไม่รอด ที่ศึกษาวิชานี้เพราะสนใจใคร่รู้เท่านั้นเอง จึงพออ่านดวงได้บ้างแต่ยังไม่เก่งถึงขนาดสอนใครได้ เพราะยังมีรายละเอียดของวิชาโหราศาสตร์อีกมากที่ยังศึึกษาไม่ถึงครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้